PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครทราบสาเหตุช่วยตอบที

ryjung
01-07-2009, 16:07
ตอนนี้ใช้รถTriton Plus 4ประตู AUTO

อาการเริ่มจากอยู่มาวันหนึ่งก่อเริ่มมีเสียดังเหมือนมีอะไรสีกันจะดัง(เอี๊ยดๆ)

จะดังเฉพาะเวลามีคนนั่งที่เบาะหลัง เวลาเข้าโค้ง กับเวลารถตกหลุม

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แหนบเลยเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ก็บอกอาการเค้าหมดเลยนะ

เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่แหนบเหมือนที่เราวิเคราะห์ไว้เลย

พอเอาออกจากศูนย์อาการก็ยังไม่หาย

เอาเข้าไปเช็คอยู่3รอบแล้วแต่ก็ยังไม่หายเลย

เสียงบ้างครั้งก็เหมือนจะมาจากข้างหลังเบาะพิง

แต่ลองขยับพวกแม่แรงก็แล้ว

เสียก็ยังไม่หายสักที

ใครพอเจออาการแบบนี้บ้างไมค่ะ

หรือพอจะทราบสาเหตุช่วยบอกทีค่ะ

เพราะเริ่มรำคาญเสียนี้มากเลย

:emo016zo1:

conan2
01-07-2009, 19:55
ลองเอาแม่แรงออกและเหล็กตัวยาวกับอันสั้นๆ ออกให้หมดแล้วลองขับดูซิครับพี่น้องว่าจะหายหรือไม่

conan2
01-07-2009, 19:59
อย่างถ้อแท้นะครับพี่น้องสู้ต่อไป

dsign
01-07-2009, 20:32
...อาการที่เบาะหลังผมก็เป็นครับ เวลามีคนนั่งขับไปสะทือนๆจะมีเสียงดัง อี๊ดๆๆๆ(อย่างเซ็ง)...

...เข้าศูนย์แจ้งช่างว่ามันดังมาจากเบาะ ช่างก็อ๋อครับๆ จัดการเอาจาระบีเหลวยัดเข้าไป ก็หายไปซักระยะนึง...

...แล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอิ๊ดๆๆๆ หลังจากที่ทำไปแล้ว1เดือน ณ ตอนนี้ให้ช่างแก้ไขใหม่ โดยการอัดจาระบีเหลว(อีกแล้ว)กับการปรับแต่งอีกนิดหน่อยที่ตะขอยึดหูเบาะครับ...

...ตอนนี้ก็ได้แต่รอๆๆๆ ว่าจะดังอีกหรือปล่าว ยังไงถ้าเข้าศูนย์ก็ลองแจ้งให้ช่าง ตรวจสอบตามที่ผมกล่าวมาก่อนก็ได้นะครับ เผื่อแก้ครั้งเดียวแล้วจะหายขาดเลยก็ได้ ^^'...

Nuk_Black-Triton
02-07-2009, 16:03
ซาดิสม์ กะมันนิดนึง

ให้เปิดเบาะหลัง ออก แล้วตอนใส่ ให้ดึงเชือก ตรงกลางเบาะไว้เยอะๆ

แล้วยัดเบาะเข้าไป แบบสุดแรง แค่นั้นหายครับ

แรกๆ รถผมก็เป็นทุกวันนี้ ไม่เคยเป็นอีกเลย

แม่แรง กะเครื่องมือ ผมก็วางลอยๆ ไม่มีอะไรยึด ก็ไม่ดังครับ

เพราะด้านหลังเบาะ ตู้ลำโพง มันเอาไปแล้วคับ

Earth08
02-07-2009, 20:10
ใช้เทปพันสายไฟลองพันที่ หูเกี่ยวเบาะหลังดูครับ หายแน่นอน ลองดูครับไม่ยาก

dsign
02-07-2009, 21:39
ซาดิสม์ กะมันนิดนึง

ให้เปิดเบาะหลัง ออก แล้วตอนใส่ ให้ดึงเชือก ตรงกลางเบาะไว้เยอะๆ

แล้วยัดเบาะเข้าไป แบบสุดแรง แค่นั้นหายครับ

แรกๆ รถผมก็เป็นทุกวันนี้ ไม่เคยเป็นอีกเลย

แม่แรง กะเครื่องมือ ผมก็วางลอยๆ ไม่มีอะไรยึด ก็ไม่ดังครับ

เพราะด้านหลังเบาะ ตู้ลำโพง มันเอาไปแล้วคับ

...พังครับพัง กระจกหลังจะมีร้าวเอาเน้อ... :kapook-17335-3382:

khomchaluch
03-07-2009, 09:48
เป็นคล้ายๆ กัน มีสาเหตุจากเบาะหลัง แก้ไขเสร็จ ก็มีดังอีก
ทีนี้เข้าศูนย์ให้หัวหน้าช่างคุณวินัยแก้ไขให้หายดังเงียบเป็น
ปกติแล้ว คือดังมาจากตัวรัดแหนบข้างล่างมันเสียดสีกันนิดหน่อย
เท่านั้นเองกว่าจะหาเหตุพบ เพราะแลดูดังไปทั่วกว่าจะรูสาเหตุ
ที่แท้จริง แก้โดยช่างทำให้กางออกเล็กน้องก็หาย ช่างบอกว่าเป็น
แบบนี้หลายสิบกันแล้วที่แก้ให้หายไป เพราะพบเหตุบ่อย แน่นอนครับ

eakoil773
04-07-2009, 13:16
ตอนนี้ใช้รถTriton Plus 4ประตู AUTO

อาการเริ่มจากอยู่มาวันหนึ่งก่อเริ่มมีเสียดังเหมือนมีอะไรสีกันจะดัง(เอี๊ยดๆ)

จะดังเฉพาะเวลามีคนนั่งที่เบาะหลัง เวลาเข้าโค้ง กับเวลารถตกหลุม

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แหนบเลยเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ก็บอกอาการเค้าหมดเลยนะ

เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่แหนบเหมือนที่เราวิเคราะห์ไว้เลย

พอเอาออกจากศูนย์อาการก็ยังไม่หาย

เอาเข้าไปเช็คอยู่3รอบแล้วแต่ก็ยังไม่หายเลย

เสียงบ้างครั้งก็เหมือนจะมาจากข้างหลังเบาะพิง

แต่ลองขยับพวกแม่แรงก็แล้ว

เสียก็ยังไม่หายสักที

ใครพอเจออาการแบบนี้บ้างไมค่ะ

หรือพอจะทราบสาเหตุช่วยบอกทีค่ะ

เพราะเริ่มรำคาญเสียนี้มากเลย

:emo016zo1: ของผม ออก มาได้ 1 อาทิตย์ ก็ ดังเวลา นั่งเบาะ หลังจะลำคาญมากๆๆ แต่ผม เจอ สาเหตุ แล้ว ของผม มัน ดัง ตรง แม่แรง ง่า มันถูก ขันน็อด ติดกับ ตัวรถ ผมเลย แกะออก แล้ว เอา เศษ กระดาษ เข้าไป รอง แล้ว ขันน้อด เก็บแม่แรงเข้าไป เหมือนเดิม ไม่ดังล่ะ ลองดู อาจ ดังเหมือน ผม ก็ได้

littlemac
04-07-2009, 14:12
ของผมก็เป็น เอาผ้าขนหนูรองใต้แม่แรงแล้วก็ยังดังอยู่ครับ มันดังเหมือนท่อเหล็กอะไรสักอย่างกระทบกันครับ แต่ว่าไม่ใช่อันยาวๆสั้นๆหลังเบาะแน่ครับ เพราะเสียงมันใหญ่กว่านั้น

scorpion_za
04-07-2009, 20:16
แหนบดัง จะดังจากข้างนอกรับรู้้ได้

เบาะดัง ตรงหูล็อกจะดัง แบบกระพรือ ตอนออกตัว

เบาะดัง อี๊ดๆๆ น่ารำคาญ เอาเทปพันสาย ไปแปะกับเหล็กที่ยันกับยาง เลยครับ

หายแน่ 90% ครัีบ ผมแก้แล้วหายแล้ว แต่ถ้าดังอีกแสดงว่า ต้องแปะใหม่ได้แล้ว

boonthom
04-07-2009, 20:39
.... ของผมใหม่ๆก็ดัง หลังจากใส่ตู้ลำโพง ก็หายดังครับ ตอนนี้ไม่มีเสียงเลย เพราะไม่ได้ยินเสียงแปลกปลอม เพราะเสียงเพลงดังกว่าเสียงรบกวน..5555

ed13
08-07-2009, 13:43
ผมก็เป็น เพิ่งได้ยินเมื่อคืนนี้เอง

กลับจากงานเลี้ยงดึก ไม่เมา ไม่เปิดเพลง ก็เลยได้ยิน
เสียงเหมือนอะไรสีกันเช่นกัน

mckyparty
08-07-2009, 19:01
...พังครับพัง กระจกหลังจะมีร้าวเอาเน้อ... :kapook-17335-3382:

กระจกหลังร้าว ได้โอกาสหา ของตัวขับสี่มาใส่แทนเลย 555555

อีกอย่าง บางคันเสียงรำคาญมาจากเข็มขัดนิรภัย ไม่อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง มันไปตีอะไร รอบๆตัว

Jui-Pearl_White
19-08-2009, 23:44
ผมเป็นครับ สาเหตุที่แท้จริงคือ รวดที่รองเบาะหลังนั่นแหละครับมันดัง รองเอาผ้ามายัดแล้วก็ดีขึ้น แต่ตอนนี้รวดที่เชื่อมกันมันหลุด ให้0ดูเขาบอกว่าให้ทำเอง
คือให้บัดกรีเองน่ะ ห้องโดยสารกว้างก็เพราะเขาทำเบาะบางลงน่ะ ก็เท่านั้นเอง

john
20-08-2009, 07:44
เป็นเหมือนกันเลยผมก็หาอยู่ตั้งนานเจอแล้วครับมันดังที่ตัวล็อคเบาะหลังเสียดสีกันผมลองใช้ผ้าพันดูก็หายครับเดี่ยวจะลองใช้เทปพันสายไฟดูบ้าง