PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : OBD 2 + Electronic + Electric = Room

หน้า : 1 2 3 [4]

ZELDA
24-03-2011, 17:36
หายไปนานเลย มีอะไรดีๆๆ มาฝากเยอะไหม

Yanyong
25-03-2011, 12:38
หายไปนานเลย มีอะไรดีๆๆ มาฝากเยอะไหม
ก็ไม่รู้ว่าจะมีกันอยู่แล้วหรือเปล่าครับ น้าชัย
ถ้ายังไม่มี ก็ขอมอบให้กับ สมาชิก เราครับ ความรู้เกี่ยวกับ CNG
เอาไปแบบ ไม่มี กั๊ก ครับ
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895515&key=4d8c29a0ec1ef
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895519&key=4d8c2b4bb86b3
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895520&key=4d8c2c0f348cc
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895521&key=4d8c2c2fa5a4d
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895523&key=4d8c2cb45740e
http://www.tempf.com/getfile.php?id=895526&key=4d8c2d4d3d530
ขอขอบคุณ อาจารย์ ดร. พิพล บุญจันต๊ะ ที่ ให้เอกสารความรู้เหล่านี้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

Yanyong
25-03-2011, 17:19
มี ทริกนิด ๆ หน่อย ๆ ครับ นาน ๆ จะนึกขึ้นได้ ข้อ
คือ การติดตั้งทิศทาง ของหม้อต้ม ที่ถุกต้องจริง ๆ คือ ต้องติดตามยาวตัวรถนะครับ
ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่ การติดในทิศทาง ขวางตัวรถ เวลาเบรค หรือ ออกตัว ขึ้นทางชัน
ลงเนิน จะเกิดปัญหาคือ น้ำร้อนที่อยู่ในหม้อต้ม จะใหลไปกดกับแผ่น ไดอะเฟรมส์บาง ๆ
ที่อยู่ภายในทำให้เกิดการกดทับ ไปที่ลิ้น ปิดเปิด ที่อยู่ข้างใน ทำให้เกิดความผิดเพี้ยน
ของกลไก การควบคุม จะเกิดการเร่งเครื่องเอง ในกรณีที่เป็นรถที่ใช้ LPG เป็นหลัก
หรือเวลาเลี้ยวซ้าย หรือเลี้ยวขวา รถก็จะมีแรงต่างกันเพราะการใหลไม่คงที่
ทางที่ดีก็ ปรับให้เป็นแนวตรง ดีที่สุดครับ
------------------------------------------
อีกเรื่องคือ รถที่ใช้ GAS เพียว จะเกิดการสึกหรอมากกว่าใช้น้ำมันเนื่องจาก
การที่บ่าวาล์ว กระทบกับบ่าเสื้อวาล์ว โดยถ้าเป็นน้ำมัน จะมีเขม่าที่เกิดจากการเผาใหม้
มาช่วยซับแรงกระแทกใว้ ทำให้การสึกหรอน้อยกว่าบ่าวาล์วแห้ง ๆ
และจังหวะการจุดระเบิดที่ไม่เหมาะสมเช่น
การจุดระเบิดล่วงหน้าที่เร็วเกินไป
-จะเกิดการจุดระเบิดแล้วแรงระเบิดจะดันลูกสูบลง ในจังหวะที่ลูกสูบกำลังอยู่ในช่วงขึ้น
-เมื่อลูกสูบถูกสกัดกั้นการขึ้นสุ่จุด สูงสุดด้วนแรงระเบิด แต่ด้วยกำลังและแรงเฉื่อยที่มีมากกว่า
ก็จะดันสู้แรงระเบิดขึ้นไป และแรงระเบิดข้างบนถ้ามีมากกว่า เครื่องยนต์ก็จะดับ
แต่ถ้าแรงเฉื่อยมีมากกว่า ลูกสูบก็จะพยายามวิ่งขึ้นไปแต่จะเบียดขอบกระบอกสูบขึ้นไป
( เพราะระหว่างลูกสูบกับ ปลอกสูบจะมีช่องว่างอยู่)ด้วยการเคลื่อนที่ ที่ผิดจากแนว ศูนย์
ทำให้เกิดเสียง แก็ก ๆ ๆ ๆ ที่เรียกว่า เครื่องเขก นะเองครับ
(ปรกติลูกสูบจะไม่กลมครับแต่จะเป็น ทรงรี อยู่ เนื่องจากมีการเผื่อให้พอดีเมื่ออุณหภูมิเครื่องยนต์
สูงได้จุดที่ร้อนเหมาะสม ก็เป็นเหตุว่า ทำใมเครื่องร้อนถึงจะแรงเต็มที่ เพราะการรั่วของแรงดันกระบอกสูบน้อยลง เนื่องจากการขยายตัวของลูกสูบมาปิดช่องว่างไว้เกือบมิด )
นั่นคือเสียงขอบข้างลูกสูบพลิกไปมา กระแทกไปเรื่อยนานเข้าคือ แหวนหัก
และสูบร้าว รุนแรงสุดก็ แตกครับ
---------------------------------------
วันจันทร์ จะมาเล่าต่อ ถ้าจุดล่าช้าจะเป็นยังไง:emotion_066_kitty:

Yanyong
28-03-2011, 08:42
อาทิตย์ที่แล้ว ซุ่มเจาะรู SCV เสียดายลืมถ่ายรูปไว้ให้ดู
แต่ตอนเปลี่ยนก็ไม่ลืมครับ ที่ทำไปเนื่องจากว่า รถผม
ช่วงที่เร่งรอบ 2800-3000 RPM มันจะสะดุดฟรีคันเร่งไปเลยครับ
จนกว่ารอบจะตกลงมาหรือมากกว่า จุดที่ว่า ก็จะไม่สะดุด
( ถ้าปิดดันรางก็จะเป็นช่วง 2500-2700 Rpm )
ซึ่งผลการทดลองเมื่อเช้าลองดูปรากฏว่า อาการหายไปแล้วครับ
หลังจากที่ทนรับมันมา ตั้ง 3 ปี อิอิ
(ต้องขัดให้มันเรียบ และอย่าให้มีเศษเล็ก ๆ ได้)

Yanyong
29-03-2011, 12:52
มาโม้เรื่อง การจุดระเบิดล่าช้าซักนิดครับ
การที่การฉีดน้ำมันล่าช้า ปัจจุบันเกิดขึ้นน้อยมากกับเครื่องยนต์ที่มี ECU ควบคุม(ถ้าไม่ไปกวนมันมาก)
เพราะจังหวะการทำงานมี Sensor คอยตรวจสอบอย่างดีทั้งการ ปรับชดเชยน้ำมัน(MAP,RAIL SENSOR,A/F,Air tepm2,CamShaft,,,)การชดเชยอากาศ (EGR)
แต่ถ้ามันเกิดขึ้น ผลที่ได้คือ ความร้อนในห้องเผาใหม้จะสูง ท่อไอเสียร้อน และลูกสูบใหม้
จนถึงขั้น ละลายได้เลยครับ
ที่เป็นอย่างงั้นเพราะการจุดล่าช้า จะทำให้การเผาใหม้ที่ต้องใช้เวลาและ องศาการเปิดลิ้นไอเสียที่
มีจังหวะพอดี ไม่เกิดขึ้นตามเวลาที่จะเป็น การระบายไอเสียออกไม่หมด และการลุกใหม้ยังคง
ดำเนินต่อไปทั้งที่เป็นจังหวะที่จะดูดแล้ว และเมื่อมีการเหลื่อมของการขึ้นลง น้ำมันที่จะฉีดหล่อเลี้ยง
ใต้ลูกสูบ และส่วนอื่น ๆ ไม่สามารถทำงานได้ เพราะถูกเกียดขวางจากการเลือนที่ผิดที่ของชิ้นส่วน
ความร้อนก็เกิดสะสมสูงขึ้น และทนไม่ได้ก็จะละลายครับ จบเถอะอิอิ
ขอภัยท่านที่มีข้อมูลอยู่แล้ว แค่อยากให้ท่านที่ถูกหลอกหลายท่านรู้เท่าทันช่างครับ

Gozzii
01-04-2011, 13:39
ขอคาราวะ น้า Yanyong ครับ สวดยวดเลย
:woot::woot::woot:

Yanyong
04-04-2011, 08:37
มาดูหลังจากที่ลองปรับจูน GAS ลงแล้วคร่าว ๆ วิ่งไปขอนแก่น น้ำมันครึ่งถังตรงขีดกลาง ได้ 830 Km
GAS 450 บาท(เติมก่อนหน้านี้)วิ่งรวมแล้ว 1020 Km(ใช้วิธีเช็ค โอมส์ครับ ผมไม่ได้ใส่วงจรเกจ)
-สรุป น้ำมันครึ่งถัง 35 Liter ได้ 830/35= 23.7 Km/Liter
-Gas เติมถัง 450 บาท 1020 km/(450/11.35)=25.7 Km/Liter
คิดเอาแบบเห็นภาพ ง่าย ๆ
Diesel + Lpg = 30+11.35 =41.35 บาท ต่อ 20 Km
Diesel 10 km/liter =30+30 = 60 บาท ต่อ 20 Km
น่าจะ O

beertriton
08-04-2011, 01:13
มาดูหลังจากที่ลองปรับจูน GAS ลงแล้วคร่าว ๆ วิ่งไปขอนแก่น น้ำมันครึ่งถังตรงขีดกลาง ได้ 830 Km
GAS 450 บาท(เติมก่อนหน้านี้)วิ่งรวมแล้ว 1020 Km(ใช้วิธีเช็ค โอมส์ครับ ผมไม่ได้ใส่วงจรเกจ)
-สรุป น้ำมันครึ่งถัง 35 Liter ได้ 830/35= 23.7 Km/Liter
-Gas เติมถัง 450 บาท 1020 km/(450/11.35)=25.7 Km/Liter
Diesel + Lpg = 30+11.35 =41.35 บาท ต่อ 20 Km
Diesel 10 km/liter =30+30 = 60 บาท ต่อ 20 Km
น่าจะ O

เห็นแล้วอยากทำบ้างจังเลย สงสัยต้องจอดรถซัก 5 เดือนตอนนี้ผมเติมน้ำมันเดือนละ 8000 ต่ำสุด 6000 คิดแล้วกลุ้ม ว่าแต่ชอบคำคมในลายเซนต์น้ามากเลยครับ รูปในดิสเพย์น้าไทรทั่นหรอ EX ครับ อยากเห็นรถน้าแบบเต็มๆอะครับ

Yanyong
08-04-2011, 14:59
เห็นแล้วอยากทำบ้างจังเลย สงสัยต้องจอดรถซัก 5 เดือนตอนนี้ผมเติมน้ำมันเดือนละ 8000 ต่ำสุด 6000 คิดแล้วกลุ้ม ว่าแต่ชอบคำคมในลายเซนต์น้ามากเลยครับ รูปในดิสเพย์น้าไทรทั่นหรอ EX ครับ อยากเห็นรถน้าแบบเต็มๆอะครับ
ขอบคุณที่ชื่นชอบกับสิ่งที่นำเสนอครับ
ที่จริงผมแค่อยากได้หน้าตาแบบนั้นเฉย ๆ ครับ
ไปถามราคา ค่าเสียหายราว 10,000 เลยยังไม่มีทุนครับ
น้าชอบก็หาร้านทำได้ครับไม่สงวนสิทธิ์ครับ:smiley-transport034

Gotto
08-04-2011, 15:18
น่าจะ O

น้าKantoseทำอะไรเพิ่มหรือปรับแต่งอะไรยังใงเฉลยหน่อยครับ:yenta4-emoticon-002
ความประหยัดดีขึ้นผิดหูผิดตาเลย:kapook-17332-8238:

Yanyong
08-04-2011, 16:34
น้าKantoseทำอะไรเพิ่มหรือปรับแต่งอะไรยังใงเฉลยหน่อยครับ:yenta4-emoticon-002
ความประหยัดดีขึ้นผิดหูผิดตาเลย:kapook-17332-8238:
1 ปรับ Sent ที่หม้อต้มแค่ ครึ่งรอบ (เดิม 5 รอบ)
2 เปลี่ยน ออริฟิท (จำกัดการใหลของ GAS เป็น 3 mm เดิม 5 mm)
3 ต่อท่อที่เคยเจาะหลัง Air Flow (และใส่สายยางจำกัดการดูดขนาดรูใน 2.5 mm)ไปที่ท่อดูด
เล็ก ๆ หน้า Turbo
4 Turbo Boost ที่ 18 PSI
:kapook-17332-8238:
ลองนึกดูก่อนครับว่านอกจากนั้นมีอีกใหม:007:
========
ผมลอง Scan ตอนที่ Off และ On LPG ไว้ครับ
เลยเอามาให้ดูว่า ลดลง กิโลละ บาทเลยนะครับ (ค่าตั้งแต่ ใช้ LPG 14 km/L)
ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ (Batt Com ไม่ดีครับ กล่อง OBD Scan ก็ต่อไม่ติด :01cbb16d12:)
ค่าทีโชว์ใน Program มันไม่ตรงเสกลครับ ท่านใดรู้ว่าต้องแก้ Parameter ตรงใหนใหมครับ

Gotto
02-05-2011, 08:39
ขอบคุณครับน้า Kantose

อยากได้อย่างน้า Kantose บ้างอ่ะเดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะโทรปรึกษานะครับ

ของผม ยังใช้set upเดิมที่ อ.ต้น จัดให้
วิ่งทางใกล ก้อ ประมาณ 18 กม./ลิตร แต่ส่วนมากวิ่งในเมืองจะได้ประมาณ 14 กม./ลิตร ครับสำหรับดีเซล

ส่วน LPG ก้อ 27-28 กม./ลิตร :34 3:

plus8592
02-05-2011, 11:58
น่าจะ O

อยากรู้ค่าโอห์มว่าเท่าไหร่ครับ ผมใช้ถัง 36 ลิตรอยากทำตัวบอกระดับแก๊สแบบตั้งAlarmได้ด้วย

Yanyong
03-05-2011, 12:58
ผมก็ว่าจะทำอยู่เหมือนกันครับ
ขี้เกียจเช็คโอมส์
แต่มีอีกอย่างที่อยากทำคือ ระบบล็อคความเร็วคันเร่งครับ
กดแช่นาน ๆ น่องชาหมดเลยครับ พึ่งกลับ ขอนแก่น
จากการจดบันทึก ได้ระยะทาง ทั้งหมด 1,308 Km ใช้เชื้อเพลิงไป 84.33 Liter เฉลี่ย 15.51 Km/Liter ใช้ความเร็วช่วง
140 km เป็นส่วนใหญ่ ช่วงแยก ชัยภูมิ เข้าเมืองโคราช 175 Km ราว ๆ 2 นาทีเห็นจะได้ครับ กับ E_su 3000
(หายจ้อยไปเลย มองกระจกหลังเอาแบบไม่เห็นไฟหน้าไปเลย ที่จริง 140 ก็เริ่มไกล ละครับ)
GAS 66 liter ได้มา 1,420 km เฉลี่ย 21.51 Km/Liter
กับความเร็วนั้น ๆ น้ำมันล้วน ๆ ไม่กล้าหรอกครับ

Yanyong
16-05-2011, 13:11
เซียน MCU กราบเรียนเชิญที่นี่ครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=29227&p=481156

Yanyong
26-05-2011, 13:33
ผมกำลังคิดว่า turbo เดิม ๆ เรา มันก็แปลผันได้นี่ครับ พี่น้องครับ
ทำยังไง มาดูกัน
1 ตามปรกติหลังจากที่ โบ ปั่นลมแล้วดันเข้าเครื่อง ส่วนหนึ่งก็จะไปที่ เวสเกสเพื่อควบคุมการปิด เปิดประตูลมไอเสียในโข่งไอเสีย
และการที่เราหมุนเสื้อโบ รวมทั้งการรองแหวน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ เป็นการยืดแขนกลที่จะไปหมุนเปิดประตูลมให้ไกลออกไป และทำให้แผ่นไดอะเฟรมภายในเวสเกส
แข็งมากขึ้น และต้องใช้แรงดันลม ที่มากขึ้น ซึ่งก็คือ "บู๊สสูงขึ้น" จึงจะสามารถทำการปิดประตูลมได้ในที่สุด แต่ต้องผ่าน 2 ด่านที่ว่ามาก่อน
2 แล้วลมที่จะมากดดันแผ่นไดอะเฟรม ก็มาตั้งแต่ไอเสียเริ่มออก ตั้งแต่แรก ๆ แล้วครับ และมันก็จะมากขึ้นไปเรื่อย ๆ ตามปริมาณของไอเสียที่เพิ่มขึ้น
ดังนั้นประตูลมระบายไอเสีย มันก็ทำงานตั้งแต่แรก ๆ ที่มีความดันเกิดขึ้นในระบบอยู่แล้ว
3 การจะไม่ให้มีลมมากดแผ่นไดอะเฟรมก็คือการตัดระบบ ลมที่จะมาที่เวสเกสซะด้วย VSV วาล์ว ถ้าไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงใหน เครื่อง 116 ให้มุดดูที่ใต้ ปีกผีเสื้อครับ
4 การทำงานของเจ้าตัวนี้คือเมื่อไม่จ่ายไฟ ช่อง ( สมมุติ )1 กับ ช่องที่ 2 ลมจะไม่สามารถวิ่งถึงกันได้ แต่จะมี ช่องนึง ( ช่อง 1 หรือ ช่อง 2)ที่ระบายลอไปที่ช่องที่ 3 ได้ จังหวะนี้เราจะใช้ต่อเวสเกส ออกไปฟรีลมออก
5 แต่เมื่อจ่ายไฟ ช่อง 1 และสอง จึงจะถ่ายเทลมถึงกันได้ เราก็จะใช้จังหวะนี้ เป็นจังหวะที่ ทำงานเมื่อ บูส ถึงจุที่ต้องการเช่น 14 psi
6 ตลอดเวลาที่ บูสไม่ถึง 14 psi แผ่นไดอะเฟรมเวสเกสก็จะไม่ถูกกด
:131: เสาอาทิตย์ จะทำ
วันจันทร์จะมาโชว์ให้ดูครับ
โทรศัพย์เสียครับ up ไม่ได้
แต่ยังไม่ลองแบบวงจรครับ
แค่ปิดท่อลม ไม่ไปกด เวสเกท ครับ ทุกย่าง เป็นไปตามที่คาดครับ
เริ่มมาตั้งแต่ 1400 ฝ่า ๆ แต่อย่ากดเพลินนะขอรับ
เดี๋ยวโบจะระเบิด

beertriton
01-06-2011, 12:53
1 ปรับ Sent ที่หม้อต้มแค่ ครึ่งรอบ (เดิม 5 รอบ)
2 เปลี่ยน ออริฟิท (จำกัดการใหลของ GAS เป็น 3 mm เดิม 5 mm)
3 ต่อท่อที่เคยเจาะหลัง Air Flow (และใส่สายยางจำกัดการดูดขนาดรูใน 2.5 mm)ไปที่ท่อดูด
เล็ก ๆ หน้า Turbo
4 Turbo Boost ที่ 18 PSI
:kapook-17332-8238:
ลองนึกดูก่อนครับว่านอกจากนั้นมีอีกใหม:007:
========
ผมลอง Scan ตอนที่ Off และ On LPG ไว้ครับ
เลยเอามาให้ดูว่า ลดลง กิโลละ บาทเลยนะครับ (ค่าตั้งแต่ ใช้ LPG 14 km/L)
ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ (Batt Com ไม่ดีครับ กล่อง OBD Scan ก็ต่อไม่ติด :01cbb16d12:)
ค่าทีโชว์ใน Program มันไม่ตรงเสกลครับ ท่านใดรู้ว่าต้องแก้ Parameter ตรงใหนใหมครับ

น้าครับ ขอ Touchscan หน่อยสิครับเวอร์ไหนครับเนี้ย

Yanyong
02-06-2011, 07:47
จัดเต็ม
1 ตัวนี้เป็น Program บริหารนะครับ เช็คว่าในฟาร์ม มีม้ากี่ตัว
http://file1.uploadfile.biz/i/EMEHMEIIEZWEIZ
2 ตัวนี้เป็นผู้จัดการ คอยตรวจสอบ เก็บประวัติ และแก้ปัญหาเรื่อง รถเรื่องเล็กครับ
http://file1.uploadfile.biz/i/EMEHMEIIEZWWWE
ถ้าตัวที่ 1 ติดตั้งไม่ได้ให้ไป เอาตัวนี้มาลงก่อน
http://www.thequickhost.com/view.aspx?ItemID=52219a2e-768a-df11-80c0-00215e4daf9c
3 ท้ายสุดเป็นข้อมูลและ หน้าต่างที่ผมใช้งาน เอาเป็นแนวทางเฉย ๆ พอครับ
http://file1.uploadfile.biz/i/EMEHMEIIEZDDDX
หลังจากที่ลงตัวที่ 2 เสร็จแล้ว Un-zip แล้ว Copy ทั้ง Floder ไปวางทับของเก่า ใน My documents เลยครับ

Yanyong
02-06-2011, 08:02
ผมกำลังคิดว่า turbo เดิม ๆ เรา มันก็แปลผันได้นี่ครับ พี่น้องครับ
แค่ปิดท่อลม ไม่ไปกด เวสเกท ครับ ทุกย่าง เป็นไปตามที่คาดครับ
เริ่มมาตั้งแต่ 1400 ฝ่า ๆ แต่อย่ากดเพลินนะขอรับ

มายืนยันการทดลองครับว่า เกียร์ 2 เริ่มมาตั้งแต่กดคันเร่งเลยครับ
1500 -1600 rpm ได้ มาที่ 5 psi แล้วครับ ถ้าท่านใดมาเร็วกว่านี้ ก็ แล้วไปครับ
ลืมแจ้งอีกเรื่อง รถผมติดแก็สด้วยนะครับ ความต่างจะเห็นมากกว่า ดีเซล ล้วน ๆ คนละเรื่องเลยครับ
ยิ่งตอนแก็สหมดนี่....รถคนละคันครับ ขอบอก..อิอิอิอิ

art_se
03-06-2011, 11:27
อาทิตย์ที่แล้ว ซุ่มเจาะรู SCV เสียดายลืมถ่ายรูปไว้ให้ดู
แต่ตอนเปลี่ยนก็ไม่ลืมครับ ที่ทำไปเนื่องจากว่า รถผม
ช่วงที่เร่งรอบ 2800-3000 RPM มันจะสะดุดฟรีคันเร่งไปเลยครับ
จนกว่ารอบจะตกลงมาหรือมากกว่า จุดที่ว่า ก็จะไม่สะดุด
( ถ้าปิดดันรางก็จะเป็นช่วง 2500-2700 Rpm )
ซึ่งผลการทดลองเมื่อเช้าลองดูปรากฏว่า อาการหายไปแล้วครับ
หลังจากที่ทนรับมันมา ตั้ง 3 ปี อิอิ
(ต้องขัดให้มันเรียบ และอย่าให้มีเศษเล็ก ๆ ได้)

เจาะแล้วอัตราสิ้นเปลืองเพิ่มอีกไหมครับ รถเดิมทำได้ไหมครับน้า

Yanyong
06-06-2011, 12:31
เจาะแล้วอัตราสิ้นเปลืองเพิ่มอีกไหมครับ รถเดิมทำได้ไหมครับน้า
ความต่างหรือความสิ้นเปลืองไม่เปลี่ยนไปหรอกน้า
เพราะว่ามันจะเล็กหรือใหญ่ ECU มันคุมไว้ตามสูตรอยู่แล้วครับ
แต่ความเปลี่ยนที่ต้องยอมรับคือ ปั๊มทำงานหนักขึ้นครับ แต่ไม่ถึงกับหนักเกินหรอกครับ
แต่สิ่งที่จะได้มาแค่ว่า น้ำมันไม่วอดในช่วงที่ต้องการน้ำมัน มาก ๆ เร็ว ๆ
โดยเฉพาะรถที่หรอก sensor ทั้งหลายครับ เพราะ ECU โดนหลอกไปแล้ว ต่อไปก็ขึ้นอยู่กับว่า
ใครต้องการส่วนใหน หลอกอะไร และได้อะไรครับ

art_se
07-06-2011, 04:28
ความต่างหรือความสิ้นเปลืองไม่เปลี่ยนไปหรอกน้า
เพราะว่ามันจะเล็กหรือใหญ่ ECU มันคุมไว้ตามสูตรอยู่แล้วครับ
แต่ความเปลี่ยนที่ต้องยอมรับคือ ปั๊มทำงานหนักขึ้นครับ แต่ไม่ถึงกับหนักเกินหรอกครับ
แต่สิ่งที่จะได้มาแค่ว่า น้ำมันไม่วอดในช่วงที่ต้องการน้ำมัน มาก ๆ เร็ว ๆ
โดยเฉพาะรถที่หรอก sensor ทั้งหลายครับ เพราะ ECU โดนหลอกไปแล้ว ต่อไปก็ขึ้นอยู่กับว่า
ใครต้องการส่วนใหน หลอกอะไร และได้อะไรครับ

น่าสนครับ จะเจาะเพิ่มเป็นกี่มิลดีครับ

Yanyong
07-06-2011, 17:20
ผมเจาะไป 3 มิลลิเมตร เหมาะสมหรือเปล่าอย่าไปคิดมากครับ
เพราะยังใงซะ ตอนนี้ มันก็ นอกเหนือจาก ปรกติแล้วนี่ครับ
:38 3:
และขอย้ำเลยนะครับว่า ขัดให้เรียบ ๆๆๆๆๆๆ
ห้ามมีเศษผง เด็ดขาด ไม่อย่างงั้น SCV มันจะติดครับ
เพราะโดยตัวของมันเองก็สวมพอดีมาก ๆ ถ้ามีเศษนิด
มันจะเบียดข้างและติดขัดทันที อาการคือวิ่งไปแล้วความเร็วลดลงทันที่ ให้รีบชิดขอบทางภายใน 30 วินาทีเลยครับ
หลังจากนั้นมันก็จะเร่งไม่ได้ แต่สตาร์ทได้ แล้วก็ไปใหนไม่ได้เลย แหง๊ก อยูตรงนั้นแหละ วิธีแก้เพื่อให้กลับบ้านได้คือ
ถอดปลั๊กที่ SCV ออก แล้ว สตาร์ทเครื่อง (มันจะไม่ติดครับ ช่างมัน)แล้วเสียบปลั๊กเข้าไปใหม่ ถ้าติดแล้วก็จะไปได้ ต่อ
(ดับเครื่องแล้วรอก็ไม่หายครับ รอเป็นเครื่องชั่วโมง)
ที่โม้มาทั้งหมดนี่คือ มันเกิดขึ้นกับตัวผมเองครับน้าเลยแพร่มได้ยาว :doraemon_15:

art_se
09-06-2011, 04:08
ผมเจาะไป 3 มิลลิเมตร เหมาะสมหรือเปล่าอย่าไปคิดมากครับ
เพราะยังใงซะ ตอนนี้ มันก็ นอกเหนือจาก ปรกติแล้วนี่ครับ
และขอย้ำเลยนะครับว่า ขัดให้เรียบ ๆๆๆๆๆๆ
ห้ามมีเศษผง เด็ดขาด ไม่อย่างงั้น SCV มันจะติดครับ
เพราะโดยตัวของมันเองก็สวมพอดีมาก ๆ ถ้ามีเศษนิด
มันจะเบียดข้างและติดขัดทันที อาการคือวิ่งไปแล้วความเร็วลดลงทันที่ ให้รีบชิดขอบทางภายใน 30 วินาทีเลยครับ
หลังจากนั้นมันก็จะเร่งไม่ได้ แต่สตาร์ทได้ แล้วก็ไปใหนไม่ได้เลย แหง๊ก อยูตรงนั้นแหละ วิธีแก้เพื่อให้กลับบ้านได้คือ
ถอดปลั๊กที่ SCV ออก แล้ว สตาร์ทเครื่อง (มันจะไม่ติดครับ ช่างมัน)แล้วเสียบปลั๊กเข้าไปใหม่ ถ้าติดแล้วก็จะไปได้ ต่อ
(ดับเครื่องแล้วรอก็ไม่หายครับ รอเป็นเครื่องชั่วโมง)
ที่โม้มาทั้งหมดนี่คือ มันเกิดขึ้นกับตัวผมเองครับน้าเลยแพร่มได้ยาว :doraemon_15:

รถเดิมแค่มีโปร 3.2 กับรองแหวนจะได้แรงบิดเพิ่มอีกสักนิดไหมครับ

Yanyong
09-06-2011, 07:46
รถเดิมแค่มีโปร 3.2 กับรองแหวนจะได้แรงบิดเพิ่มอีกสักนิดไหมครับ
ลองไล่อ่านกลับหลังบทความดูครับน้า
ที่น้าอยากจะทำนะ ผมได้ลองทำและ Post ไว้แล้วครับหลาย ๆ อย่าง
อยากได้แรงบิดมากต้องเพิ่มน้ำมันหรือเชื้อเพลิง(แก็ส)ครับ แล้วก็หลอก Sensor ยกหัวฉีด
กลับไปอ่านดูครับน้า ผมลองมาใช้ได้ดีครับ (หน้า 30 กว่า ๆ)

ZELDA
09-06-2011, 08:25
แอบมาดู

iGnUs
10-06-2011, 13:31
จารย์ครับ ผมซื้อ CAPACITOR มือสองมาแบบที่ใส่ในเครื่องเสียงอ่ะครับ
ปรากฏว่าตัว digital voltmeter มันน่าจะเสียครับ จ่ายไฟ 12V เข้าไป มันจะอ่านค่าเป็นประมาณ 16V พอถึง 16V relay ก็จะตัดไม่ชาร์ตไฟเข้า capa
พอผมจ่ายไฟ 5V เข้าไปมันกลับอ่านได้ 10-11V แต่ relay ก็ไม่ต่อเพื่อชาร์ตไฟเข้า capa เหมือนกัน

อาการนี้น่าจะเสียที่ตัวไหนครับ ไม่มี diagram ครับ วงจรมี diode 2-3 ตัว transistor NPN ธรรมดา 2 ตัวแล้วก็ 7-segment อีก 1 ตัว
แล้วก็ IC ที่ยังอ่านเบอร์ไม่ออก (อยู่ใน PCB) อีกหนึ่งตัวครับ
ตัว capa ไม่เสียนะครับผมลองชาร์ตแรงดันโดยตรงก็สามารถเก็บประจุได้ดี

จารย์ๆลองวิเคราะห์ให้หน่อยครับ
ตอนเย็นๆจะลองเพิ่มเติมรูปเป็นข้อมูลครับ

art_se
11-06-2011, 02:27
ห้ามมีเศษผง เด็ดขาด ไม่อย่างงั้น scv มันจะติดครับ
ถอดปลั๊กที่ scv ออก แล้ว สตาร์ทเครื่อง (มันจะไม่ติดครับ ช่างมัน)แล้วเสียบปลั๊กเข้าไปใหม่ ถ้าติดแล้วก็จะไปได้ ต่อ

จัดการเรียบร้อยแล้วครับพอดีเข้ากะก็เลยจัดเลยครับ มีทั้งหมด 6 รู เจาะทั้ง 6 รูเลยครับรูละ 3 มิล แต่ประกอบเสร็จแล้วลองสตาร์ทดูปรากฎว่ามีเสียงเขกดังหลังสตาร์ทเครื่อง มันพึ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วไม่รู้ครับ ไม่ได้สังเกตุ เดี๋ยวพรุ่งนี้มารายงานผลว่ารอบมาเร็วกว่าเดิมขนาดไหนครับ หรือจะเสียตังซื้อ scv ใหม่ก็ไม่รู้ครับ(ซนดีนัก)

art_se
11-06-2011, 08:59
จัดการเรียบร้อยแล้วครับพอดีเข้ากะก็เลยจัดเลยครับ มีทั้งหมด 6 รู เจาะทั้ง 6 รูเลยครับรูละ 3 มิล แต่ประกอบเสร็จแล้วลองสตาร์ทดูปรากฎว่ามีเสียงเขกดังหลังสตาร์ทเครื่อง มันพึ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วไม่รู้ครับ ไม่ได้สังเกตุ เดี๋ยวพรุ่งนี้มารายงานผลว่ารอบมาเร็วกว่าเดิมขนาดไหนครับ หรือจะเสียตังซื้อ scv ใหม่ก็ไม่รู้ครับ(ซนดีนัก)

รายงานผลครับ รอบแรกผลปรากฎว่า ตอนวิ่งเร่งเครื่องได้ไม่ถึง 2000 รอบ ถอดออกมาscv ติดครับเลยถอดออกมาจัดการโดยใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดจนลื่นครับ ประกอบเข้าไปรอบสอง ลองวิ่งดูปกติครับแต่สิ่งที่ได้มาคือขับเนียนกว่าเดิมครับเกียร์ 3 วิ่ง 20 ประมาณพันรอบนิดๆ กดลงแล้วมาไว้กว่าเดิม แล้วลองลากที่เกียร์สองดูรอบเครื่องถึงห้าพันรอบครับจากเดิมเคยได้ที่สี่พันนิดๆครับ ผลคือน่าพอใจมากครับสำหรับรถเดิมมีแค่โปร 3.2 และรองแหวนมา 3.5 มิล

ขับที่ความเร็วนิ่งๆรู้สึกว่ารอบเครื่องจะต่ำกว่าเดิมด้วนนะครับ

Yanyong
13-06-2011, 08:12
รายงานผลครับ รอบแรกผลปรากฎว่า ตอนวิ่งเร่งเครื่องได้ไม่ถึง 2000 รอบ ถอดออกมาscv ติดครับเลยถอดออกมาจัดการโดยใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดจนลื่นครับ ประกอบเข้าไปรอบสอง ลองวิ่งดูปกติครับแต่สิ่งที่ได้มาคือขับเนียนกว่าเดิมครับเกียร์ 3 วิ่ง 20 ประมาณพันรอบนิดๆ กดลงแล้วมาไว้กว่าเดิม แล้วลองลากที่เกียร์สองดูรอบเครื่องถึงห้าพันรอบครับจากเดิมเคยได้ที่สี่พันนิดๆครับ ผลคือน่าพอใจมากครับสำหรับรถเดิมมีแค่โปร 3.2 และรองแหวนมา 3.5 มิล

ขับที่ความเร็วนิ่งๆรู้สึกว่ารอบเครื่องจะต่ำกว่าเดิมด้วนนะครับ
ระวังนะครับเรื่อง scv ติด ยิ่งตอนเร่งแซงนี่เสียวเลยนะน้า
ถ้าแซงรวด 4-5 คันดูให้มั่นใจครับ ว่าข้างหน้าเรา มาไม่ถึงชัว ๆ
เพราะถ้า scv ติดช่วงนี้ มัน เสียวได้ครับ
ขอให้ทุกอย่างราบเลื่อนครับ ขอต้อนรับ " ขาซนคนจริง" ครับ (ผมชอบครับ คนซนจริง กล้าจริงอย่างน้าเนี่ย)

art_se
13-06-2011, 14:30
ระวังนะครับเรื่อง scv ติด ยิ่งตอนเร่งแซงนี่เสียวเลยนะน้า
ถ้าแซงรวด 4-5 คันดูให้มั่นใจครับ ว่าข้างหน้าเรา มาไม่ถึงชัว ๆ
เพราะถ้า scv ติดช่วงนี้ มัน เสียวได้ครับ
ขอให้ทุกอย่างราบเลื่อนครับ ขอต้อนรับ " ขาซนคนจริง" ครับ (ผมชอบครับ คนซนจริง กล้าจริงอย่างน้าเนี่ย)

ชอบมากเลยครับ ตอนนี้ 2000 รอบ วิ่งเกือบ 90 Km/h เลยครับ

Yanyong
14-06-2011, 10:05
จารย์ครับ ผมซื้อ CAPACITOR มือสองมาแบบที่ใส่ในเครื่องเสียงอ่ะครับ
ปรากฏว่าตัว digital voltmeter มันน่าจะเสียครับ จ่ายไฟ 12V เข้าไป มันจะอ่านค่าเป็นประมาณ 16V พอถึง 16V relay ก็จะตัดไม่ชาร์ตไฟเข้า capa
พอผมจ่ายไฟ 5V เข้าไปมันกลับอ่านได้ 10-11V แต่ relay ก็ไม่ต่อเพื่อชาร์ตไฟเข้า capa เหมือนกัน

อาการนี้น่าจะเสียที่ตัวไหนครับ ไม่มี diagram ครับ วงจรมี diode 2-3 ตัว transistor NPN ธรรมดา 2 ตัวแล้วก็ 7-segment อีก 1 ตัว
แล้วก็ IC ที่ยังอ่านเบอร์ไม่ออก (อยู่ใน PCB) อีกหนึ่งตัวครับ
ตัว capa ไม่เสียนะครับผมลองชาร์ตแรงดันโดยตรงก็สามารถเก็บประจุได้ดี

จารย์ๆลองวิเคราะห์ให้หน่อยครับ
ตอนเย็นๆจะลองเพิ่มเติมรูปเป็นข้อมูลครับ
ลองลอกลายวงจรลง Program PROTEUS แล้วมาดูกันครับ
น่าจะไปได้ ไม่รู้เบอร์ IC ไม่เป็นไรครับ เอาแค่ลอกลายวงจรให้ถูก

art_se
15-06-2011, 18:15
1 ตามปรกติหลังจากที่ โบ ปั่นลมแล้วดันเข้าเครื่อง ส่วนหนึ่งก็จะไปที่ เวสเกสเพื่อควบคุมการปิด เปิดประตูลมไอเสียในโข่งไอเสีย
และการที่เราหมุนเสื้อโบ รวมทั้งการรองแหวน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ เป็นการยืดแขนกลที่จะไปหมุนเปิดประตูลมให้ไกลออกไป และทำให้แผ่นไดอะเฟรมภายในเวสเกส
แข็งมากขึ้น และต้องใช้แรงดันลม ที่มากขึ้น ซึ่งก็คือ "บู๊สสูงขึ้น" จึงจะสามารถทำการปิดประตูลมได้ในที่สุด แต่ต้องผ่าน 2 ด่านที่ว่ามาก่อน
2 แล้วลมที่จะมากดดันแผ่นไดอะเฟรม ก็มาตั้งแต่ไอเสียเริ่มออก ตั้งแต่แรก ๆ แล้วครับ และมันก็จะมากขึ้นไปเรื่อย ๆ ตามปริมาณของไอเสียที่เพิ่มขึ้น
ดังนั้นประตูลมระบายไอเสีย มันก็ทำงานตั้งแต่แรก ๆ ที่มีความดันเกิดขึ้นในระบบอยู่แล้ว
3 การจะไม่ให้มีลมมากดแผ่นไดอะเฟรมก็คือการตัดระบบ ลมที่จะมาที่เวสเกสซะด้วย VSV วาล์ว ถ้าไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงใหน เครื่อง 116 ให้มุดดูที่ใต้ ปีกผีเสื้อครับ
4 การทำงานของเจ้าตัวนี้คือเมื่อไม่จ่ายไฟ ช่อง ( สมมุติ )1 กับ ช่องที่ 2 ลมจะไม่สามารถวิ่งถึงกันได้ แต่จะมี ช่องนึง ( ช่อง 1 หรือ ช่อง 2)ที่ระบายลอไปที่ช่องที่ 3 ได้ จังหวะนี้เราจะใช้ต่อเวสเกส ออกไปฟรีลมออก
5 แต่เมื่อจ่ายไฟ ช่อง 1 และสอง จึงจะถ่ายเทลมถึงกันได้ เราก็จะใช้จังหวะนี้ เป็นจังหวะที่ ทำงานเมื่อ บูส ถึงจุที่ต้องการเช่น 14 psi
6 ตลอดเวลาที่ บูสไม่ถึง 14 psi แผ่นไดอะเฟรมเวสเกสก็จะไม่ถูกกด
:131: เสาอาทิตย์ จะทำ
วันจันทร์จะมาโชว์ให้ดูครับ

สนใจสเตปนี้อีกแล้วครับมีภาพประกอบอย่างละเอียดไหมครับ แบบว่ายังไม่เข้าใจเท่าไรครับ

Yanyong
16-06-2011, 08:04
ไม่มีโทรศัพท์ใช้ครับช่วงนี้
แต่งแต่รถ เงินหมด โทรศัพท์เสีย กลุ้ม
แล้วจะหาทางเอามาให้ดูครับน้า.
-ข้อสงสัยเล็กน้อยเกี่ยวกับการใช้ อ๊อกซิเจนในเครื่องยนต์ ดีเซล (http://www.orangeth.com/GasArticles/Oxygen-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%99.html)
พอดีไปเจอเข้าแต่ไม่กล้าถามใครครับ

thitot_inkman@sanook.com
21-06-2011, 10:51
นั่งอ่านมาทุกหน้าแล้ว แต่เราก็ยังไม่เป็นเหมือนเดิม คงต้องอ่านต่อไป

Yanyong
24-06-2011, 12:54
ตอนนี้กำลังซุ่มทำอะไรบางอย่าง ...เกี่ยวกับท่านสมาชิก...ที่ดมสารละเหยทั้งหลายอยู่ครับ ... และก็เสร็จแล้ว..แต่รอ..กันแป๊บบบบ.. 1..
ว่าง ๆ เอาตำราเก่า ๆ มาแจกครับ
สำหรับ 116 เท่านั้นครับ เพราะเป็นพื้นฐานเดิมมาจาก สตาด้า
ต่างกันเยอะเหมือนกันครับ แต่รายละเอียดที่มี ของ Triton ไม่กล่าวถึงไว้ก็มีเช่น
ชุดช่วงล่าง 116 คู่มือ Triton ไม่มีเลย
และก็พื้นฐานงานซ่อม เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ
Link 1 (http://www.upload-thai.com/download.php?id=175db7e89cc0329690bea27898b80d88)
Link 2 (http://www.upload-thai.com/download.php?id=987fa49b0304d203d10024834f8ddfb9)
ตัวอย่างข้างล่างครับ

Gozzii
24-06-2011, 17:00
ขอบพระคุณครับ ขอรื้อหน้าเก่าๆ หน่อยนะครับ ^^

art_se
27-06-2011, 09:46
ไม่มีโทรศัพท์ใช้ครับช่วงนี้
แต่งแต่รถ เงินหมด โทรศัพท์เสีย กลุ้ม
แล้วจะหาทางเอามาให้ดูครับน้า.
-ข้อสงสัยเล็กน้อยเกี่ยวกับการใช้ อ๊อกซิเจนในเครื่องยนต์ ดีเซล (http://www.orangeth.com/GasArticles/Oxygen-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%99.html)
พอดีไปเจอเข้าแต่ไม่กล้าถามใครครับ

ถามอีกนิดครับน้า ที่ว่าหา R 2 Ohm มาขนาดกับ SCV มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

Yanyong
27-06-2011, 12:39
ถามอีกนิดครับน้า ที่ว่าหา R 2 Ohm มาขนาดกับ SCV มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
ต้องต่อ อนุกรมครับ Scv จะเปิดมากกว่าปรกติ ทุกกรณี ครับ (ต่อขนานไม่เห็นผลมากเท่าที่ควรครับ)
เนื่องจากว่า ECU จะคำนวนค่าแรงดัน ของรางเรล และสัญญานที่เกี่ยวข้อง เช่น รอบ /ความเร็ว/อุหภูมิน้ำมัน อากาศ
ก็จะแซบแว่..แรงดันที่ส่งไป หรี่ SCV ส่งกระแสออกไปเท่านี้ เหลือกลับมาแค่นั้น เหมาะสมกับค่าที่ว่าโน้น
ก็จะสรุปค่าการหรี่ ของ SCV ไว้ตรงค่านั้น ซึ่งจริง ๆแล้ว SCV ถูกเปิดมากว่าที่ ECU รับรู้ (โดนหลอกอีกละ)
เข้าใจง่าย ๆ ว่า จ่ายกระแสมาก จะหรี่น้ำมันมาก
จ่ายกระแสน้อย จะปล่อยน้ำมันมากครับ ปั๊ม จะเหนื่อยขึ้น บ้าง

kong22
29-06-2011, 00:36
ยอดมากครับน้ายงค์

art_se
07-07-2011, 04:26

เทสรันระยะยาวมาแล้วครับไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ ปลายสุดที่ 195 ไม่กล้ากดต่อครับกลัวฮิท อัตราสิ้นเปลืองที่ 13 Km/L นิดๆครับ

kong22
07-07-2011, 11:22
เทสรันระยะยาวมาแล้วครับไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ ปลายสุดที่ 195 ไม่กล้ากดต่อครับกลัวฮิท อัตราสิ้นเปลืองที่ 13 Km/L นิดๆครับ

น้าอาร์ทครับหลังจากที่เราเจาะตัวscv แล้วเราต้องใช้กระดาษทรายขัดทั้งภายนอกและในแกนscvเลยใช้ใหมครับ

romeoking
07-07-2011, 12:04
น้าอาร์ทครับหลังจากที่เราเจาะตัวscv แล้วเราต้องใช้กระดาษทรายขัดทั้งภายนอกและในแกนscvเลยใช้ใหมครับ

อย่าขัดเยอะนะคับน้าเดี๋ยวจะขึ้นโค๊ช p0089 ได้ ประมาณว่าน้ำมันรั่วไหลอ่ะคับ....... ลูบเบาๆแผ่วๆได้คับอย่าลงแรงเยอะ........

kong22
07-07-2011, 14:15
อย่าขัดเยอะนะคับน้าเดี๋ยวจะขึ้นโค๊ช p0089 ได้ ประมาณว่าน้ำมันรั่วไหลอ่ะคับ....... ลูบเบาๆแผ่วๆได้คับอย่าลงแรงเยอะ........
แล้วด้านในแกนเราต้องขัดด้วยใหมครับ

art_se
07-07-2011, 20:47
แล้วด้านในแกนเราต้องขัดด้วยใหมครับ

ด้านในไม่ต้องขัดก็ได้ครับ ผมแนะนำกระดาษทรายเบอร์ 2000 นะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง

kong22
08-07-2011, 15:10
ด้านในไม่ต้องขัดก็ได้ครับ ผมแนะนำกระดาษทรายเบอร์ 2000 นะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง

ขอบคุณครับน้าอาร์ท

kong22
19-07-2011, 15:48
ทำเล่น ๆ แต่จะใช้งานจริง ๆครับ
เผื่อท่านใด หาแนวอยู่
- ชุดไฟฉุกเฉิน ตลาดนัด 300 บาท
- ตัดแต่ง พ่นสี 55 บาท
-การใส่ กำลังคิดว่ายังไงจะปรับและเปลี่ยนหลอดได้ง่าย ๆ
:kapook-17324-3522:น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย

art_se
19-07-2011, 15:59
น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย

อันนี้อยู่หน้าไหนครับ หาไม่เจอ

kong22
20-07-2011, 09:10
หน้า23 ครับน้า

kong22
20-07-2011, 14:55
120955
น้ายงค์ครับตามภาพเป็นกล่องของอะไรครับ

Yanyong
08-08-2011, 16:26
น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย
ไม่ได้ต่อใช้งานครับ ใส่เสย ๆ 555
ถ้าจะต่อใช้ ให้ใช้ รีเลย์และใส่ฟิวส์ด้วยครับ จะได้ปลอดภัยครับ

120955
น้ายงค์ครับตามภาพเป็นกล่องของอะไรครับ

ฮ้ออออ
มันคือดันราง ของผมเองครับใช้งานอยู่ ลองให้เพื่อน สมาชิกไปลอง แต่บอกว่าเจอปัญหา
แกเลยแหยง ไปแล้วครับ 5555
ปรับเสต๊ปได้ตามที่ใจอยาก แต่เท่าที่ใช้ เอาแบบ ออกไฟแดงแล้วคันข้างหลังไม่สาปแช่งก้พอใจครับ
หรือน้าสน จายจาลอง
ขอโทษที ไม่ได้เข้ามาอับครับ ช่วงนี้ ยังไม่มีอะไรนำเหนอ กาลังซุ่ม ออก New Innovation อยู่ครับ อิอิ

Yanyong
09-08-2011, 07:48
ตอนนี้ทำอยู่ 2 โปรเจคครับ โปรเจค แรก อุ๊ปไว้ก่อน
ส่วนตัวที่ 2 เปิดเผยได้ครับ
เป็นการทดลองการนำเบ็นซิล มาช่วยเสริมพลังการขับเคลื่อน "อยู่ในห้องเรียน" "วิชาพลังงานทดแทน" โดย อ.ต้น เจ้าเก่า ขาเก๋า คนเดิมครับ
ยังไงซะ ห้องนั้น ก็เป็นหน้าที่หลัก ของท่าน อ. ต้น จะไปแสดงความคิดเห็น มากไป บ่อยไป ก็ดูจะไม่งามนัก
เลยต้อง กลับมาที่ห้องเรียน OBD และวิชา ไฟฟ้า อิเล็คทรอนิค โดย อ.ยงค์ ภาควิชาเครื่องกล ??? ( ขำ ๆน้า)
*
เรามาว่ากันเรื่องการจ่าย ไอน้ำมันเบ็นซิล กันดูครับช่วยได้อย่างไร ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญซะด้วยซิ อย่าเชื่อที่ผมโม้ มากไปนะครับ ลองเองดูเอานะครับ
ขอสรุปแบบ ไม่ต้องเป่าปี่ เป่า ขลุ่ยเลยละกัน
แก็ส กับเบ็นซิล มันไปใหนมาใหนด้วยกันจน เขารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองละ ว่ามันใช้ร่วมกันได้
แล้วผมก็ติดตั้งแก็ส ใช้งานเอง ไปเรียบร้อย มา ปีกว่าละ แต่ที่ต่างคือ ความ อันตราย ของไอเบ็นซิล
มันสามารถ ติดไฟแม้ แค่ ไฟฟ้า สถิต จาก การเคลื่อนใหวของคนเรา กับเสื้อผ้า และเบาะ กำมะหยี่
ในหน้า เก่า ๆ ที่ผมเคย post ตาราง ค่าคุณสมบัติ ของเชื้อเพลิง ชนิดต่าง ๆ ไว้ ลองกลับไปดูครับ (ผมก็หาไม่เจอ เก็บไว้ใหนไม่รู้ )
ที่ต้องดู คือ จุด ติดไฟเมื่อเกิดประกายไฟ ว่า ต้องใช้ อุณหภูมิ กี่ องศา จึงจะติดไฟได้ ( ค่าจะสูง ติดยากกว่า ดีเซล )
และดูว่า ค่าการติดไฟได้เอง ที่ อุณหภูมิ กี่ องศา
ส่วนอุณหภูมิ ที่เกิดการละเหย คือ ราว 30 องศากว่า ๆ ซึ่งก็คือ อุณหภูมิ ทั่วไป
ความดันของไอเมื่อเกิดการระเหย มีความดันที่ ราว 8-9 psi ซึ่งความคงที่ของการระเหย จะขึ้นอยู่กับ
ความกดดัน / อุณหภูมิ/ปริมาณอากาศแทนที่ /การเคลื่อนที่ของของเหลว (น้ำมัน)
ดังนั้น เราก็จะได้ ขั้นตอนการ ออกแบบวงจรการทำงานของระบบ สร้างไอระเหย เบ็นซิลได้แบบ คร่าว ๆ กันบ้างแล้วนะครับ
ส่วนวิธีการ ออกแบบอย่างไร เพื่อป้องกันการติดไฟ จากไฟฟ้าสถิตในอุปกรณ์ตัวนี้ และระบบความปลอดภัย จากการติดไฟ
ของไอน้ำมันไม่ถูกที่ ไม่ถูกเวลา ซึ่งต้องให้ความสำคัญยิ่งกว่า การประหยัดน้ำมัน นะครับ พี่น้องครับ

""อุณหภุมิที่ก๊าซ CNG จะลุกติดไฟเองได้ ( เมื่อมีความเข้มข้นของเชื้อเพลิงพอ) สูงถึง 650 ํ C ในขณะที่ก๊าซหุง ต้มจะ ติดไฟได้เองที่ 481 ํ C น้ำมันเบนซินที่ 275 ํ C และน้ำมันดีเซลที่ 250 ํC ส่วนความเข้มข้นขั้นต่ำสุดที่จะลุกติดไฟได้เองของก๊าซ CNG จะต้องมีปริมารสะสมถึง 5% ในขณะที่ก๊าซหุงต้มจะอยุ่ที่ 2.0% จากคุรสมบัติข้างต้น ก๊าซ CNG จึงมีดอกาสเกิดการลุกไหม้ได้ยาก กว่าเชื้อเพลิงอื่นๆ""
บทความข้างบนใน เครื่องหมาย คัดลอกมาจาก นี่ (http://www.cngautocm.com/Scripts/detail/detail%20what's%20lpg%20ngv.html)
ช่วงนี้ พักเบรคกันก่อน ช่วงหน้ามาว่ากันต่อ อิอิ

kong22
09-08-2011, 19:38
รอติดตามตอนต่อไป พร้อมให้กำลังใจครับน้ายงค์

Yanyong
10-08-2011, 08:21
รอติดตามตอนต่อไป พร้อมให้กำลังใจครับน้ายงค์

ขอบคุณ ครับน้า kong
เจอแล้วครับ ตารางการเปรียบเทียบคุณสมบัติเชื้อเพลิง (อับใหม่จะได้เข้าสถานการณ์)
เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ GAS จะน้อยกว่ามาก
ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ GAS จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
แต่ ถ้าเรา เอามาแค่ เพื่อเสริม จะไม่ทำให้แรงตก แต่จะเป็นการเพิ่มแรง เนื่องจาก เราลดดีเซล นิด 1 แล้วเพิ่มตัวเสริม
ซึ่งข้อดี ของตัวเสริมนี่หละ มัน เจ๋งตรงที่
ดีเซลล้วน จุดระเบิดล่าช้าจน เวลายืดยาวเกินไป ทำให้ได้พลังงานไม่เต็มที่ และสูญเปล่าเยอะเนื่องจาก เผาใหม้ไม่หมด (ฟันดำ)
แต่ GAS และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
อยู่ในเวลาการขึ้นลง ของลูกสูบอย่างเหมาะสมมากกว่า ทำให้ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ลดลง
กลับได้พลังงานที่คงที่ - ถึงมากขึ้น (ถ้าเชื้อเพลิงเสริมมากขึ้น)
ถ้าได้โหลด หลักการการทำงานของเครื่องยนต์ไปลองศึกษาดูแล้ว จะเข้าใจบ้างครับ
ผมโพส ไว้หน้าที่ ผ่าน ๆ มา **
เดี๋ยว ค่อยมาต่อครับ

art_se
10-08-2011, 08:25
เจอแล้วครับ ตารางการเปรียบเทียบคุณสมบัติเชื้อเพลิง (อับใหม่จะได้เข้าสถานการณ์)
เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ gas จะน้อยกว่ามาก
ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ gas จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
แต่ ถ้าเรา เอามาแค่ เพื่อเสริม จะไม่ทำให้แรงตก แต่จะเป็นการเพิ่มแรง เนื่องจาก เราลดดีเซล นิด 1 แล้วเพิ่มตัวเสริม
ซึ่งข้อดี ของตัวเสริมนี่หละ มัน เจ๋งตรงที่
ดีเซลล้วน จุดระเบิดล่าช้าจน เวลายืดยาวเกินไป ทำให้ได้พลังงานไม่เต็มที่ และสูญเปล่าเยอะเนื่องจาก เผาใหม้ไม่หมด (ฟันดำ)
แต่ gas และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
อยู่ในเวลาการขึ้นลง ของลูกสูบอย่างเหมาะสมมากกว่า ทำให้ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ลดลง
กลับได้พลังงานที่คงที่ - ถึงมากขึ้น (ถ้าเชื้อเพลิงเสริมมากขึ้น)
ถ้าได้โหลด หลักการการทำงานของเครื่องยนต์ไปลองศึกษาดูแล้ว จะเข้าใจบ้างครับ
เดี๋ยว จะมาต่อครับ

น้ายงมาแว้ว สรุปแว้ (ว่า) เข็มไมล์ทำให้กวาดได้ไหมครับตอนบิดกุญแกไปตำแหน่ง on ครับ

kong22
10-08-2011, 08:41
เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ GAS จะน้อยกว่ามาก
ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ GAS จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
แต่ GAS และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
เดี๋ยว ค่อยมาต่อครับ

ขอบคุณครับน้าความรู้ใหม่ๆเพี้ยบเลยครับ

Yanyong
10-08-2011, 12:57
น้ายงมาแว้ว สรุปแว้ (ว่า) เข็มไมล์ทำให้กวาดได้ไหมครับตอนบิดกุญแกไปตำแหน่ง on ครับ
น่าจะได้ครับแต่ผมไม่มีเวลาเล่นครับ แต่แนะนำให้ไปดู wiring ครับ
- ที่ต้องทำคือ หาสายไฟที่จ่ายให้ coil เข็มไมล์ ให้ได้ก่อน หรือรื้อ หน้าปัดแล้วแต่
- ผมเดาเอาว่าไฟที่จ่ายเป็น 5 โวลท์ ซึ่งจะมาจากการสั่งการจาก ECU ตามการคำนวนค่า จากความเร็วรอบ และ ความเร็วรถ
- ถ้าสามารถเช็คได้ (ซึ่งไม่น่าจะเช็คได้ เพราะไฟจะมาเฉพาะตอนรถวิ่ง)ลองที่ วัดรอบก่อน
รื้อออกมา----แต่เสียบสายไฟให้ครบ -----Start เครื่อง------ แล้วใช้ มิเตอร์ จิ้มเช็คไฟที่เข้าขดลวด วัดรอบดู ว่ากี่ โวลท์
-หลังจากได้จุดที่จะตัด เชื่อมสายไฟ ค่อยมาออกแบบวงจรการจ่ายไฟ เพื่อกระตุ้นเข็มไมล์ ช่วงเปิดกุญแจ ตามที่น้าต้องการ

AloHa
10-08-2011, 13:07
หนับหนุนน้ายงค์ เร่งปั่นผลงานใหม่ๆ มาให้พวกมือบอน (แบบผม) ได้จาเรินรอยตามได้ไวๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

art_se
10-08-2011, 13:31
น่าจะได้ครับแต่ผมไม่มีเวลาเล่นครับ แต่แนะนำให้ไปดู wiring ครับ
- ที่ต้องทำคือ หาสายไฟที่จ่ายให้ coil เข็มไมล์ ให้ได้ก่อน หรือรื้อ หน้าปัดแล้วแต่
- ผมเดาเอาว่าไฟที่จ่ายเป็น 5 โวลท์ ซึ่งจะมาจากการสั่งการจาก ECU ตามการคำนวนค่า จากความเร็วรอบ และ ความเร็วรถ
- ถ้าสามารถเช็คได้ (ซึ่งไม่น่าจะเช็คได้ เพราะไฟจะมาเฉพาะตอนรถวิ่ง)ลองที่ วัดรอบก่อน
รื้อออกมา----แต่เสียบสายไฟให้ครบ -----Start เครื่อง------ แล้วใช้ มิเตอร์ จิ้มเช็คไฟที่เข้าขดลวด วัดรอบดู ว่ากี่ โวลท์
-หลังจากได้จุดที่จะตัด เชื่อมสายไฟ ค่อยมาออกแบบวงจรการจ่ายไฟ เพื่อกระตุ้นเข็มไมล์ ช่วงเปิดกุญแจ ตามที่น้าต้องการ

ขอบคุณครับน้ายง ซนอีกแระ

kong22
10-08-2011, 14:10
ผมจะมามืดแปดด้านกะตรงออกแบบวงจรจ่ายไฟนี้ละครับมืดจริงๆไม่มีความรู้เลย

Yanyong
11-08-2011, 07:51
เรื่องวงจรจะช่วยดูให้ครับ
น้า ค้นหาเป้าหมายให้เจอก่อน นะครับ
http://www.oilsolution.net/solution/005.htm

ความรู้เรื่องน้ำมันต่าง ๆ ครับ สำคัญสำหรับ คอซน คนไม่รักดีทั้งหลาย
http://www.thaigoodview.com/library/studentshow/2549/m6-6/no11-14-16-49/index.html
อ่านดูครับแล้วค่อยมาว่ากัน
เผื่อผมอ่านแล้วลืม จะได้ช่วยกัน เตือน จะได้ไม่หลงผิดครับ

Yanyong
16-08-2011, 07:34
ตอนนี้กำลังออกแบบและทำการทดลอง การใช้งาน ไอเบ็นซิล ในตัว 2500 4x4 AT ของเพื่อน สมช.เราอยู่
ใช้งานได้ 2-3 วันละ อาทิตย์หน้า น่าจะพอรู้ผล
ถ้าพอจะช่วยประหยัดได้ ก็น่าที่จะมา ทำกันจริงจังอีกทีนะครับ

kong22
16-08-2011, 12:51
ตอนนี้กำลังออกแบบและทำการทดลอง การใช้งาน ไอเบ็นซิล ในตัว 2500 4x4 AT ของเพื่อน สมช.เราอยู่
ใช้งานได้ 2-3 วันละ อาทิตย์หน้า น่าจะพอรู้ผล
ถ้าพอจะช่วยประหยัดได้ ก็น่าที่จะมา ทำกันจริงจังอีกทีนะครับ
เยี่ยมมากครับน้ายงค์รอฟังผลครับ

Yanyong
16-08-2011, 13:14
เสร็จแล้วครับ
แนวทางการออกแบบราว ๆ นี้
ท่านใดมีไอเดีย ออกแบบเพิ่มเติมได้นะครับ
- การทำงานของระบบ
-ใช้กรองดีเซลที่เราเปลี่ยนออกเป็นถังเก็บน้ำมัน
-ใช้ลมจากเทอร์โบ อัดผ่าน วาล์วกันกลับ เข้าไปอัดสร้างแรงดันน้ำมันแทน ปั้มติ๊ก
-มีการกรองลมโดยใส้กรองอย่างดี ไม่ต้องซื้อกรองเพิ่ม
-น้ำมันถูกกำหนด การฉีดโดย
1) Map sensor ตรวจสอบแรงดันให้ได้ 1.5 บาร์ จึงจะฉีด
2) Solenoid หรือ จะใช้หัวฉีด LPG ก็ ตามสะดวกครับ ถูกคุมโดยวงจร
3) วงจร เอาสัญญานการฉีด มาจาก Camshaft Sensor ป้อนเข้าวงจร
- วงจรมีการหาร ลดทอนความถี่การฉีดลง 100 เท่า คือ นับ 100 รอบฉีด 1 ครั้ง
4)หลังจากฉีด จะมีน้ำมันเหลือ (มากน้อยต้องลองดูก่อนครับ )จะมี วาล์ว
เปิดระบายน้ำมันลงถังสำรองอีกที แต่ถ้าดับเครื่อง วาล์วต้องปิด กันไอน้ำมันออก
บางข้ออาจจะไม่ใช้เช่น
Map sensor สัญญาน Camshaft Sensor แต่จะมีการฉีดตามแรงดันเทอร์โบ
อย่างนั้นก็ได้ แต่จะเกินจำเป็น และมีน้ำมันเหลือ จากการฉีดที่ แรงดันน้อยเกินไป:140:
ผมติดปัญหาตอนนี้คือ หาร้านทำกระป๋อง ห้องฉีด ไม่ได้

TON_GAS
16-08-2011, 17:49
เสร็จแล้วครับ
แนวทางการออกแบบราว ๆ นี้
ท่านใดมีไอเดีย ออกแบบเพิ่มเติมได้นะครับ
- การทำงานของระบบ
-ใช้กรองดีเซลที่เราเปลี่ยนออกเป็นถังเก็บน้ำมัน
-ใช้ลมจากเทอร์โบ อัดผ่าน วาล์วกันกลับ เข้าไปอัดสร้างแรงดันน้ำมันแทน ปั้มติ๊ก
-มีการกรองลมโดยใส้กรองอย่างดี ไต้องซื้อกรองเพิ่ม
-น้ำมันถูกกำหนด การฉีดโดย
1) Map sensor ตรวจสอบแรงดันให้ได้ 1.5 บาร์ จึงจะฉีด
2) Solenoid หรือ จะใช้หัวฉีด LPG ก็ ตามสะดวกครับ ถูกคุมโดยวงจร
3) วงจร เอาสัญญานการฉีด มาจาก Camshaft Sensor ป้อนเข้าวงจร
- วงจรมีการหาร ลดทอนความถี่การฉีดลง 100 เท่า คือ นับ 100 รอบฉีด 1 ครั้ง
4)หลังจากฉีด จะมีน้ำมันเหลือ (มากน้อยต้องลองดูก่อนครับ )จะมี วาล์ว
เปิดระบายน้ำมันลงถังสำรองอีกที แต่ถ้าดับเครื่อง วาล์วต้องปิด กันไอน้ำมันออก
บางข้ออาจจะไม่ใช้เช่น
Map sensor สัญญาน Camshaft Sensor แต่จะมีการฉีดตามแรงดันเทอร์โบ
อย่างนั้นก็ได้ แต่จะเกินจำเป็น และมีน้ำมันเหลือ จากการฉีดที่ แรงดันน้อยเกินไป:140:
ผมติดปัญหาตอนนี้คือ หาร้านทำกระป๋อง ห้องฉีด ไม่ได้

ไอเดียและการนำสิ่งของที่มีอยู่นำมาใช้เยี่ยมมากเลยครับ คุณ Yanyong ลองหาวิธีการให้ฟองอากาศฟู่ผ่านเบนซินแบบอ่อนๆตลอดเวลาที่ติดเครื่องดูครับ เมื่อเทอร์โบบู๊ทค่อยมีแรงดันเพิ่มขึ้นไปอีก เท่าที่สมาชิกลองใช้ดู มันช่วยได้มากในตอนเริ่มออกตัวและเวลาลอยตัวที่ความเร็วเดินทาง เมื่อยกคันเร่งแล้วรถยังมีแรงอยู่จะไม่ตกเลยทีเดียว และเมื่อกดคันเร่งต่อจะมาไวกว่าเดิมทำให้ใช้คันเร่งน้อยลง มันจะได้ความประหยัดก็ช่วงนี้แหละครับเอาใจช่วยครับ

และถ้าคิดค้นวิธีใช้หัวฉีดกับการควบคุมได้เมื่อไหร่ ขั้นตอนต่อไปเราจะฝังหัวฉีดเข้าท่อไอดีหน้าเทอร์โบแล้วฉีดตรงเข้าไปเลย (เราคุมปริมาณได้ 100 % ) และเมื่อนั้นจะเกิดธุระกิจตัวใหม่ให้แย่งกันทำกันอีกครั้งครับ LPG ก็จะด้อยลงไปเมื่อราคาสูงขึ้น
ส่วนแนวทางที่พวกเราได้พัฒนาทำกันอยู่นี้สามารถปรับเปลี่ยนตัวเชื้อเพลิงเสริมได้หลากหลายมากครับ ทุกวันนี้ผมใช้ E85 เป็นตัวเสริมอยู่ซึ่งก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ

Yanyong
17-08-2011, 12:37
ไอเดียและการนำสิ่งของที่มีอยู่นำมาใช้เยี่ยมมากเลยครับ คุณ Yanyong ลองหาวิธีการให้ฟองอากาศฟู่ผ่านเบนซินแบบอ่อนๆตลอดเวลาที่ติดเครื่องดูครับ เมื่อเทอร์โบบู๊ทค่อยมีแรงดันเพิ่มขึ้นไปอีก เท่าที่สมาชิกลองใช้ดู มันช่วยได้มากในตอนเริ่มออกตัวและเวลาลอยตัวที่ความเร็วเดินทาง เมื่อยกคันเร่งแล้วรถยังมีแรงอยู่จะไม่ตกเลยทีเดียว และเมื่อกดคันเร่งต่อจะมาไวกว่าเดิมทำให้ใช้คันเร่งน้อยลง มันจะได้ความประหยัดก็ช่วงนี้แหละครับเอาใจช่วยครับ

และถ้าคิดค้นวิธีใช้หัวฉีดกับการควบคุมได้เมื่อไหร่ ขั้นตอนต่อไปเราจะฝังหัวฉีดเข้าท่อไอดีหน้าเทอร์โบแล้วฉีดตรงเข้าไปเลย (เราคุมปริมาณได้ 100 % ) และเมื่อนั้นจะเกิดธุระกิจตัวใหม่ให้แย่งกันทำกันอีกครั้งครับ LPG ก็จะด้อยลงไปเมื่อราคาสูงขึ้น
ส่วนแนวทางที่พวกเราได้พัฒนาทำกันอยู่นี้สามารถปรับเปลี่ยนตัวเชื้อเพลิงเสริมได้หลากหลายมากครับ ทุกวันนี้ผมใช้ E85 เป็นตัวเสริมอยู่ซึ่งก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
ขอบคุณ อ.ต้น ที่ให้เกียรติเช้ามาเยี่ยมชมครับ

Yanyong
23-08-2011, 08:20
ใกล้ละ จ้า แพรม ๆ ให้สงสัยเล่น
อิอิอิ

kong22
23-08-2011, 15:11
ใกล้ละ จ้า แพรม ๆ ให้สงสัยเล่น
อิอิอิผมสงสัยแล้วครับน้ามันคืออะไรเหรอคราบ

Yanyong
24-08-2011, 07:03
ผมสงสัยแล้วครับน้ามันคืออะไรเหรอคราบ
ต้นเดือนหน้า จะบอกครับ ใจเย็น ๆ ครับ
เปรย ๆ ไว้ สำหรับ สมาชิกที่ ดมสารละเหยเท่านั้นครับผ้ม
-----------------
วันก่อนใส่ VR จะปรับค่า Air temp 1 และ 2 เพื่อปรับลดน้ำมัน
ลองวิ่งดูเอ๊า ทำมันมันออก ตัวเกียร์ 2 ล้อฟรีไดใงเนีย เพราะตั้งแต่ ใสลองเท้าเบอร์ 18 มันทำไม่ได้นี่นา
เลยกลับบ้านเช็ค VR ดู ใช้ Com Scan ดู อ้าว
Air temp มัน 0 องศาเลยนี่นา มิน่า รถ ขับมันผิดปรกติ อิอิอิ
------------
เลยเปลี่ยน VR ตัวใหม่เข้าไปแทน ทีนี้ อยู่ที่ 47 องศา ตามต้องการละ
* ตอนบัดกรี อุณหภูมิสูง ทำให้ VR เสียได้ครับ*
ถ้าใครอยากล้อฟรี ราคาถูก ซื้อบัดคิวไว้รอชมครับ อิอิอิ

kong22
24-08-2011, 09:34
ต้นเดือนหน้า จะบอกครับ ใจเย็น ๆ ครับ
เปรย ๆ ไว้ สำหรับ สมาชิกที่ ดมสารละเหยเท่านั้นครับผ้ม
วันก่อนใส่ VR จะปรับค่า Air temp 1 และ 2 เพื่อปรับลดน้ำมัน
ลองวิ่งดูเอ๊า ทำมันมันออก ตัวเกียร์ 2 ล้อฟรีไดใงเนีย เพราะตั้งแต่ ใสลองเท้าเบอร์ 18 มันทำไม่ได้นี่นา
เลยกลับบ้านเช็ค VR ดู ใช้ Com Scan ดู อ้าว
Air temp มัน 0 องศาเลยนี่นา มิน่า รถ ขับมันผิดปรกติ อิอิอิ
เลยเปลี่ยน VR ตัวใหม่เข้าไปแทน ทีนี้ อยู่ที่ 47 องศา ตามต้องการละ
* ตอนบัดกรี อุณหภูมิสูง ทำให้ VR เสียได้ครับ*
ถ้าใครอยากล้อฟรี ราคาถูก ซื้อบัดคิวไว้รอชมครับ อิอิอิ

ผลออกมา น่าลองครับ สงสัยผมต้องแอบตังค์ไว้ดมสารละเหยแล้วมั้งเนี้ย

AloHa
25-08-2011, 16:36

น้ายงค์ ผมไม่ได้ดมสารระเหย แต่อยากล้อฟรี เข้ามาต่อคิวด้วยได้ป่ะครับ อิๆๆ

Yanyong
29-08-2011, 08:33
น้ายงค์ ผมไม่ได้ดมสารระเหย แต่อยากล้อฟรี เข้ามาต่อคิวด้วยได้ป่ะครับ อิๆๆ
จัดให้เลยครับ ขาประจำมาครบแล้ว 2 คน ( ขาดอีก 2-3 ร้อยคน ไม่เป็นไร ปล่อยของได้ละ อิอิอิ )
วิธีการคือ
-ซื้อ vr ความต้านทานปรับค่าได้ 5k มาไว้ก่อน 2 ตัว
-ถอด ecu ตัวยาว ออกจากกล่อง
- นับช่อง สายสัญญานตามลายแทง
ขา 70 และขา 75 สีน้ำตาล
-ตัดขา 70 (อีกละ อิอิ) ฉับ
-บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้างที่1
-บัดกรี ขา vr ขากลาง กับ สายไฟ แนะนำป็นสีดำ แล้วต่อลงตัวถังรถ (กราด์ว)
-บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้าง 2

-ตัด 75 ฉับ
-บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้างที่1
-บัดกรี ขา vr ขากลาง กับ สายไฟ แนะนำป็นสีดำ แล้วต่อลงตัวถังรถ (กราด์ว)
-บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้าง 2
ตามรูปถ่ายที่แนบมา
- ตัวอย่างถ้าต่อตามนั้น สายขาว มาจาก sensor
- สายดำตรงกลางลง GND
- สายน้ำเงิน เข้า ทางปรั๊ค ECU
ถ้าหมุน VR ตามเข็มนาฬิกา (บิดหมุนไปด้าน สายขาว )
- จะเป็น การลด อุณหภูมิ (ยกหัวฉีด นานขึ้น)
- ถ้าหมุนกลับอีกด้าน จะเป็นการ เพิ่มอุณหภูมิ (เวลาหัวฉีด ยก สั้นกว่าปรกติ)แรงน้อย จ้า
ถ้ายังไม่ฟรีอีกกก
-ก็ต่อ ขา 53 ตามรายการข้างบนอีกตัว
-และก็ เปิดหน้าที่ผ่านมาดู การ อับ แอร์โฟร์ เซ็นเซอร์
ทีนี้ละ 555
อาจไม่หรูหรา เรียบร้อยเหมือนกล่องแต่งนะครับ
แต่ 1=1 / 2=2 / 3=3 /4=4 /5=5 555555555555555
-------
*หมายเหตุ *
การต่อขั่ว VR ให้ต่อ ขาเข้า ออกให้เหมือนกัน ทุก sensor เพื่อง่ายต่อการจดจำ เมื่อจะหมุนปรับ
ถ้าสับสนการหมุน ไม่แน่ใจ ให้ลองหมุนไปสุด ทางใดทางหนึ่ง และลองขับดู
ถ้ารถออกตัวช้า อืด ๆ ก็ปรับไปอีกทาง ( ง่าย ๆ )
แต่ตัวผมเองมีเครื่อง scan การทำงานของ sensor หรือ กล่อง OBD2 จึงง่ายต่อการปรับตั้งกว่า
และสามารถเลื่อกอุณหภูมิ ตามที่ต้องการได้ ขอรับ พี่น้องงงงง

Yanyong
29-08-2011, 09:39
อ่อ
มีอีกอย่าง ที่กำลังลองของอยู่
ท่อ pvc ใส่เบ็นซิล 1 ลิตร เป๊ะ
สำหรับคนที่ไม่อยากติดแก็ส แต่อยาก ประหยัด แบบ แร๊งงงงง
ทดลองก่อนแล้วค่อยมาโม้ อีกที
หวัดดี น้า Kong

kong22
29-08-2011, 09:45
จัดให้เลยครับ ขาประจำมาครบแล้ว 2 คน ( ขาดอีก 2-3 ร้อยคน ไม่เป็นไร ปล่อยของได้ละ อิอิอิ )
วิธีการคือ
-ซื้อ vr ความต้านทานปรับค่าได้ 5k มาไว้ก่อน 2 ตัว
-บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้างที่1
-บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 70 ที่ตัดออก ข้าง 2

-ตัด 75 ฉับ
-บัดกรี ขา vr ขาแรกด้านใดด้าน หนึ่ง กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้างที่1
-บัดกรี ขา vr ขาด้านที่เหลือ กับ ขา 75 ที่ตัดออก ข้าง 2
- ตัวอย่างถ้าต่อตามนั้น สายขาว มาจาก sensor
- สายน้ำเงิน เข้า ทางปรั๊ค ECU
ถ้าหมุน VR ตามเข็มนาฬิกา (บิดหมุนไปด้าน สายขาว )
- จะเป็น การลด อุณหภูมิ (ยกหัวฉีด นานขึ้น)
- ถ้าหมุนกลับอีกด้าน จะเป็นการ เพิ่มอุณหภูมิ (เวลาหัวฉีด ยก สั้นกว่าปรกติ)แรงน้อย จ้า
-ก็ต่อ ขา 53 ตามรายการข้างบนอีกตัว
-และก็ เปิดหน้าที่ผ่านมาดู การ อับ แอร์โฟร์ เซ็นเซอร์
ทีนี้ละ 555
อาจไม่หรูหรา เรียบร้อยเหมือนกล่องแต่งนะครับ
แต่ 1=1 / 2=2 / 3=3 /4=4 /5=5 555555555555555
-------
*หมายเหตุ *
การต่อขั่ว VR ให้ต่อ ขาเข้า ออกให้เหมือนกัน ทุก sensor เพื่อง่ายต่อการจดจำ เมื่อจะหมุนปรับ
ถ้าสับสนการหมุน ไม่แน่ใจ ให้ลองหมุนไปสุด ทางใดทางหนึ่ง และลองขับดู
ถ้ารถออกตัวช้า อืด ๆ ก็ปรับไปอีกทาง ( ง่าย ๆ )
แต่ตัวผมเองมีเครื่อง scan การทำงานของ sensor หรือ กล่อง OBD2 จึงง่ายต่อการปรับตั้งกว่า
และสามารถเลื่อกอุณหภูมิ ตามที่ต้องการได้ ขอรับ พี่น้องงงงง

ขอบคุณมากครับน้ายงค์แบบนี้ต้องรีบเตรียมอุปกรณ์ชะแล้วคัรบ

kong22
29-08-2011, 10:16
อ่อ
ท่อ pvc ใส่เบ็นซิล 1 ลิตร เป๊ะ
สำหรับคนที่ไม่อยากติดแก็ส แต่อยาก ประหยัด แบบ แร๊งงงงง
หวัดดี น้า Kongหวัดดีครับน้ายงค์ ถังpvcใส่น้ำมันตัวนี้ตัวแป๊บและสายยางเราต้องเสียบสายและแป๊บลงไปลึกขนาดใหนครับหรือว่าเสียบยึดแค่ปากถังพอครับ

Yanyong
29-08-2011, 12:10
หวัดดีครับน้ายงค์ ถังpvcใส่น้ำมันตัวนี้ตัวแป๊บและสายยางเราต้องเสียบสายและแป๊บลงไปลึกขนาดใหนครับหรือว่าเสียบยึดแค่ปากถังพอครับ
ที่จริงยังอยู่ในขั้นตอนการทดลองครับ เลยไม่ได้ลงรายละเอียด แต่ถ้าจะลองไปพร้อม ๆ กันก็ได้ครับ
และอีกอย่างรถผม มันไม่ค่อยจะเดิม ๆ อาจจะ สับสนในค่าที่ออกมา ได้เหมือนกัน ของน้า ยังเดิมอยู่หรือเปล่าไม่รู้
-รายละเอียดการทำ
- ท่อ pvc ขนาด 5 นิ้ว ตัดยาว 16 เซ็นติเมตร พอครับ ที่ผมทำ ยาวเกินไปเวลาปิดฝากระโปง จะเบียด สายยาง
- ฝาปิด 2 ชิ้น
- ก่อนประกอบเข้ากันให้ใช้เลื่อย บากเป็นร่อง รอบ ๆ ท่อกลม ๆ เพื่อให้การประสานกันมั่นคงเข็งแรง( ใส่ด้านฝาล่างก่อน )
- เท กาว ลาดลงให้รอบไปเลยจะดีที่สุด เพราะมัวล่าช้า ค่อย ๆ ทา รอบ เวลาใส่มันจะติดและกดลงไม่สุด (ขอบอก )
- ซื่อขั้วต่อ ก็อกน้ำ 1 ชิ้น และ ฝาเกรียว นอก และใน อย่างละชิ้น
- ตัวฝาปิดที่ทำเกรียวใน จะมีบ่ามากกว่า เจาะรู 12-14 มิล แล้วทากาว ประกอบเข้ากับขั่วต่อก็อก และฝาปิดท่อ ชิ้นบน ( 3 ชิ้น รวมกัน พร้อมกัน) ขันแน่น ระวังอย่าอัดจนแตก
-จุ๊ป ปิด ที่เป็นเกรียว นอก ใช้ เทปพันท่อพันรอบ ตรงนี้ สำหรับเติมน้ำมัน
-ท่ออากาศออก หาตามที่เข้าใจตามภาพแนบนะครับ
-ท่อลมเข้าบีบท่อทองแดงด้วยคีมล็อค เพื่อหรี่ลมหน่อย(ถ้าให้ดีใส หรี่ วาล์ว)
-ด้านล่าง บีบปิดใว้เลยไม่ต้องให้ออกได้ หรือออก นีสสส 1 ได้
-ท่อทองแดงลงไปถึงก้นท่อ ห่างใว้นิด ซัก 1 เซ็นต์ เจาะรูขนาด 1 มิล ห่างกัน 1 เซ็นต์ ขึ้นไปจนเกือบถึง ฝาบนเหลือใว้ 1 เซ็นต์
ต่อ 3 ทาง แยกลมจาก turbo มาเข้าท่อทองแดง
* ถ้าไม่เจาะ ลมอัดออกมาจะแรงและเร็ว และไม่เป็นฟองฝอยเล็ก ๆ ตามต้องการ *
รายการอื่น ๆ เพื่อ ความปลอดภัย ยังไม่ได้ใส่
-เช่น ปิด ทางเข้าออกอากาศ เมื่อรถจอด
-ระบบป้องการน้ำมัน ใหลออกเมื่อรถเอียง ฯลฯ
เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อ

kong22
29-08-2011, 13:04
ที่จริงยังอยู่ในขั้นตอนการทดลองครับ เลยไม่ได้ลงรายละเอียด แต่ถ้าจะลองไปพร้อม ๆ กันก็ได้ครับ
และอีกอย่างรถผม มันไม่ค่อยจะเดิม ๆ อาจจะ สับสนในค่าที่ออกมา ได้เหมือนกัน ของน้า ยังเดิมอยู่หรือเปล่าไม่รู้
-รายละเอียดการทำ
- ท่อ pvc ขนาด 5 นิ้ว ตัดยาว 16 เซ็นติเมตร พอครับ ที่ผมทำ ยาวเกินไปเวลาปิดฝากระโปง จะเบียด สายยาง
- ฝาปิด 2 ชิ้น
- ก่อนประกอบเข้ากันให้ใช้เลื่อย บากเป็นร่อง รอบ ๆ ท่อกลม ๆ เพื่อให้การประสานกันมั่นคงเข็งแรง( ใส่ด้านฝาล่างก่อน )
- เท กาว ลาดลงให้รอบไปเลยจะดีที่สุด เพราะมัวล่าช้า ค่อย ๆ ทา รอบ เวลาใส่มันจะติดและกดลงไม่สุด (ขอบอก )
- ซื่อขั้วต่อ ก็อกน้ำ 1 ชิ้น และ ฝาเกรียว นอก และใน อย่างละชิ้น
- ตัวฝาปิดที่ทำเกรียวใน จะมีบ่ามากกว่า เจาะรู 12-14 มิล แล้วทากาว ประกอบเข้ากับขั่วต่อก็อก และฝาปิดท่อ ชิ้นบน ( 3 ชิ้น รวมกัน พร้อมกัน) ขันแน่น ระวังอย่าอัดจนแตก
-จุ๊ป ปิด ที่เป็นเกรียว นอก ใช้ เทปพันท่อพันรอบ ตรงนี้ สำหรับเติมน้ำมัน
-ท่ออากาศออก
รถผมที่ทำไปก็ถือว่าเดิมๆครับ มีอุดegr รองแหวน บิดหอยครับ กับโมscv น้ายงค์ครับผมขอเบอร์ติดต่อน้าหน่อยครับหามีปัญหาจุดใหนจะได้รบกวนสอบถามครับ ขอบคุณครับน้าสำหรับข้อมูลและความรู้ดีๆ

Yanyong
29-08-2011, 13:07
085-3178099
เหอ ๆ ๆ ๆ
เห็นเขาตื่นทองกัน ห้องเราตื่นของ หลาย ๆ ห้อง ตื่น เล่น Sensor
ข้างบน ถ้าทำทั้งหมด มันก็คือ
-จูน Air Flow
-จูน Air temp1
-จูน Air temp2
-จูน Desel Oil temp
-จูน Water cooling Temp
ต่างที่ จูนด้วยมือ
ทำครบทุกข้อไม่ต้องยอมใคร (ถ้าไม่แคร์ ค่าน้ำมัน )
แต่แค่ไม่ปิดบังวิธีการ เลยอาจดูไม่มีค่า เหอะ ๆ ๆ ๆ ๆ 5 5 5 5
มันคือ โชคของเจ้าละนะ นักเรียน อิ อิ อิ อิ

Yanyong
30-08-2011, 07:56
วันที่ 2 แล้วหลังจากที่ LPG หมด ผมยังไม่เติมเพื่อว่าจะลอง การทำงานของ ไอเบ็นซิล
ผล!!!! ต้องยอมรับกันตรง ๆ ว่า " น่าจะเล่นอย่างงี้มาตั้งนานแล้วนะเนี่ยยย"
แต่ก่อน ผมจะชอบ บ่น ว่า LPG หมด เหมือนขับรถ คนละคัน กัน บ่อย ๆ
แต่ตอนนี้ ไม่ใช่ ....................GAS หมด รถยังวิ่งได้ดี นี่ขนาดผมหรี่ Air temp1,2 และ Air Flow off ไว้
อัตราเร่งการออกตัว....ด้อยกว่า LPG นีซซซซ หน่อย....จริง ๆ
และอีกอย่างที่คิดว่า ดี คือ เครื่อง เงียบบบบบบ
ฟันไม่ดำเท่ากับ LPG+Desel อาจจะเป็นเพราะการเกิด ไอก๊าซ สอดคล้องกับความต้องการพลังงาน ในขณะนั้น
เพราะ การปล่อย LPG ผม ตั้งล๊อค อัตราการใหลไว้ตายตัว เปิดเป็น LPG วิ่ง( แต่จะมี แรงดูดมาช่วยเร่ง ในโหลดสูง ๆ )
แต่ในช่วงที่ On ระบบ จะมีอาการ แก็ส เกิน ฟันดำช่วงออกตัว อยู่บ้าง
แต่การทดลองนี้ ถือว่าดีกว่า ก็ตรงที่ ไม่ต้องติดตั้ง LPG และเสียประวัติ อุปกรณ์ ราคาถูกกว่าหลายเท่า
ถ้าจะทำเป็นชุดคิท ใช้อุปกรณ์เกรดสูง ๆ เช่น
- กระป๊อง แสตนเลส เชื่อมท่อทางเข้า /ทางออก /ทางเติม /ปลั๊กถ่ายน้ำมันทิ้ง น่าจะอยู่ที่ 1500-2000 ฿
- Solenoid คุมลมเข้า ลมออก 2 ตัว 700฿
- สายยาง 200฿
- สายทองแดง 6 มิล 1 ฟุ๊ต 100 ฿
- กรองแก็ส เอาไว้กรองลมที่มาจาก Turbo 350 ฿
- กล่องควบคุมการทำงาน 500 ฿
- เข็มขัดรัดจุดต่อต่าง ๆ สายรัดเก็บงาน อุปกรณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ 500฿
เฮ้ยยยยยยยยยย
ไร้ งบ อิอิอิ

kong22
30-08-2011, 10:59
เจ๋งเป้งครับน้ายงค์ แต่ผมยังมิได้ลงมือลงช่วงนี้งานหลวงเข้าหนัก

Yanyong
30-08-2011, 16:28
แต่ผมว่าผมลองดูซัก 2 รอบการเติมน้ำมันดูก่อนดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าดี เท่าใหร่
อีกอย่างอย่าลืมว่า เราขับรถอยู่ทุกวันนี้ ถ้าเกิดเหตุ มีการคว่ำ
น้ำมันต้อง ห้าม ออกมาอยู่นอกกระป็องเด็ดขาด
เพราะนั่นคือ อัตราย ที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น
ดังนั้น แม้แต่การทดลอง ก็ต้องพึงสังวร ระวังให้มากด้วยครับ หลาย ๆ ท่าน ที่ ลองอยู่ด้วยนะครับ
เตือน ๆ กัน อย่าประมาท กับชีวิตครับ

รถแรงเพชร
31-08-2011, 00:41
การ อับ แอร์โฟร์ เซ็นเซอร์ อยู่หน้าไหนครับ หาไม่เจอ

romeoking
31-08-2011, 01:57
จูน water cooling temp สูตรนี้แรง!...
น้ายงค์คับ ถ้าจูนwater temp แล้ว เข็มที่หน้าปัดใช้ได้ปกติป่าวคับ เพราะที่สมาร์ทเกจมันโดนหลอกไปคับ

Yanyong
31-08-2011, 07:58
การ อับ แอร์โฟร์ เซ็นเซอร์ อยู่หน้าไหนครับ หาไม่เจอ
หน้าตาม link
กลับไปลุยได้เลยน้า (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=17314&page=34)

จูน water cooling temp สูตรนี้แรง!...
น้ายงค์คับ ถ้าจูนwater temp แล้ว เข็มที่หน้าปัดใช้ได้ปกติป่าวคับ เพราะที่สมาร์ทเกจมันโดนหลอกไปคับ
มันจะเหมือนกับว่าเย็นลง นิดหน่อยครับ(อยู่ที่ว่าต้องการมากน้อย ) ถ้าน้ามีกล่อง OBD2 ก็ setup ดูว่าอุณหภูมิ ที่เป็นอยู่ เท่าใหร่
และน้าจะปรับจูน ลงไปเท่าใหร่ หลังจากนั้น ก็กะประมาณการเอาว่า ถ้าเข็มอยู่ตรงนี้ มัน ร้อน 100 c แล้วนะ ราวนี้ครับ
เรื่องความผิดเพี้ยน ของระบบ มันก็ต้องยอมแลกละครับ (แต่ให้ดี มีกล่อง Auto ตัด ต่อ เฉพาะ เวลาที่จะเล่น สบายใจกว่าครับ )
ทั้งนี้ ผมไม่ได้จูน water sensor ครับ ไม่รู้จะไปวิ่งหนีใคร (แค่นี้ก็ o ละ )
แต่เมื่อเช้ามีโอกาศ และเจอคนชอบเล่น Ego 3000 ไล่ออกตัวตั้งแต่ไฟแดงชนิดติดตูด ไปถูกทิ้งห่าง เรื่อย ๆ ตอน 140 up
รู้สึกว่าทำใมรถมันขึ้นช้าจัง (วะ) มานึกขึ้นได้ อ๋อ ผมจูน Air temp 1 และ 2 และ Fuel ไว้ นี่ นา และ Gas ก็หมดไป 2 วันซะด้วย
เลยให้อภัย เจ้าแมว จอมซนได้ อิอิ เสียดายนิด ๆ กว่าจะหาคนมาลองของได้ แม้มมมมม
*สิ่งที่มองเห็น จากการทดลอง
ไอน้ำมันเบ็นซิลต้องออก ให้พอในรอบสูง ๆ คงต้องติดปั๊ม ติก อัด แล้วฉีด บวกกับ ยังคงใช้ลมจาก turbo อัดเข้าไปสร้างแรงดัน
เพื่อจะดันไอ ออกมาให้ทันต่อความต้องการ (ยังเป็นวิธีที่ คิดว่า แจ๋ว ใช้ได้)
** และคงต้องออกแบบ วงจรมาตอบสนองความต้องการ เช่น กรณีนี้ คือ ขับธรรมดาก็ ไม่เปิดระบบ เป็น โหมดประหยัด
แต่ถ้าเมื่อต้องการจะลองของ ก็ต้องสลับไปโหมด ที่ตอบสนอง สูง แบบ อัตโนมัติ เพราะในช่วงที่จะตามจิก
ไม่มีเวลาคิดไป เปิดสวิทย์ อะไรทั้งนั้น แล้วต้องยังคอยระวัง หน้า ข้าง หลัง อีก เพื่อความปลอดภัยกันทุก ๆ ฝ่าย จ้า

nut_ty
02-09-2011, 19:08
ถ้าทำแบบกาพ่นสีได้ไหมครับโดยมีถังพักลมตัวนึงแล้วใช้โซลินอยมาคอยกดตัวกาทั้งนี้ทั้งนั้นได้ไอที่เป็นฝอยแถมปรับได้ด้วย

ส่วนการฉีดถี่ไม่ถี่เอาสัญญาณวัดรอบมาคุมได้หือเปล่าครับ

nut_ty
02-09-2011, 19:22
http://image.free.in.th/z/ib/imag0129.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=e318fe311ff884237d8b793dfa5f0bf5)
แบบนี้ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่าครับน้ายงค์ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

na2313
02-09-2011, 19:44
odb 2 ที่ใช้ผ่านจอแบบไหนครับ

na2313
02-09-2011, 19:47
การจูน air flow air temp ช่วนให้รถแรงขึ้นได้หรือเปล่าครับ

nut_ty
02-09-2011, 22:56
การจูน air flow air temp ช่วนให้รถแรงขึ้นได้หรือเปล่าครับ
ขอตอบแทนครับที่เคยๆอ่านในกระทู้นี้
รถจะแรงขึ้นครับเพราะหลอกว่าอากาศเย็นกว่าปกติ กล่องมันจะสั่งจ่ายน้ำมันมากกว่าเดิมครับ

na2313
02-09-2011, 23:12
วิธีการคือ

-ตัด 75 ฉับ
ทีนี้ละ 555
-------
*หมายเหตุ *
จุดที่ทำการเพิ่ม vr 5k ใช่ ecu ไหมครับ หรือว่ามันคืออุปกรณ์ตัวอื่น

na2313
02-09-2011, 23:18
อ่อ
หวัดดี น้า Kong
ผมเคยใช้ pvc ต่อ กับ คาบูรถจักรยานยนต์ มันอ่อนนิ่ม นะครับเวลาเจอ เบนซิล ไปสักระยะนึง อาจเกิดการรั่ไดนะครับ

kong22
02-09-2011, 23:22
ผมเคยใช้ pvc ต่อ กับ คาบูรถจักรยานยนต์ มันอ่อนนิ่ม นะครับเวลาเจอ เบนซิล ไปสักระยะนึง อาจเกิดการรั่ไดนะครับ

ขอบตุณครับน้าสำหรับความรู้

na2313
02-09-2011, 23:28
วิธีการคือ

-ตัด 75 ฉับ
ทีนี้ละ 555
-------
*หมายเหตุ *
มีรูป c105 ให้ดูไหมครับ มันยู่ตรงไหน อยากทำมั่ง ชอบล้อฟรี

nut_ty
04-09-2011, 13:55
มีรูป c105 ให้ดูไหมครับ มันยู่ตรงไหน อยากทำมั่ง ชอบล้อฟรี
C105 ปลั๊ก ecu งัยครับน้า

Yanyong
05-09-2011, 07:39
http://image.free.in.th/z/ib/imag0129.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=e318fe311ff884237d8b793dfa5f0bf5)
แบบนี้ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่าครับน้ายงค์ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
ยินดีครับน้า Nut
ผมว่าแล้วแต่ถนัดหรือแล้วแต่สะดวกครับ
ที่ผมใช้ลมจากเทอร์โบเพราะว่ามันแปลเปลี่ยนตามสภาพการขับ และความต้องการของรถ ในขณะนั้นครับ
ถ้าใช้ลมจากที่อื่นจะไม่สอดคล้องกับความต้องการ ช่วงต้องการน้อย จะออกมาเยอะสูญเสียทิ้งเปล่าครับผม
เพราะอย่าลืมว่า ลมจากเทอร์โบ จะช่วยดันอากาศและไอน้ำมัน ออกไปสู่ทางออก (โดนดูด) เข้าโบด้วย
ถ้าบู๊ชมาก ไอก็มาก การใหลออกของไอและอากาศในกระป๊อง ก็ออกไปเร็ว แบบ อัตโนมัติครับ
แต่การใช้ลมจากปั๊มสูบลมก็ได้ครับ แต่ว่าจะมีการใช้กระแสไฟของรถตลอดการใช้งาน ไดชาร์จ ก็จะทำงานมากกว่าเดิม
และกาดูแลรักษารวมถึงอายุการใช้งานของปั๊ม ความร้อนของปั๊ม ฯลฯ ผมเลยคิดว่ามัน จุกจิกไปครับ
ส่วนทางเข้าของลมและ ทางออกของไอน้ำมันต้องมี Soleniod ควบคุมทั้งสองด้านครับ เพื่อความปลอดภัย
และไม่สิ้นปลือง เพราะตอนนี้ผมทดลองอยู่ ไม่มีวาล์ว คุมทางออกครับ จอดกลางแดดร้อน ๆ ก็ละเหยทิ้งเยอะครับ

ขอบคุณครับ
ตรงนั้นน่าจะเป็นเพราะว่าความร้อนที่แผ่มาจากเสื้อสูบมากกว่าครับน้า
เท่าที่ดูค่า จาก ตารางคุณสมบัติของ PVC จะสามารถทนต่อ น้ำมันเบ็นซิลได้ 80% ของโลหะเลยครับ
แต่จะนำมาใช้งานจริงก็ไม่เหมาะ เพราะว่า เผื่อมีอุบัติเหตุ ตรงนั้นมากกว่าครับที่เราต้อง วางแผนกันให้ดี
แต่ตัวทดลองนี้ ก็ต้องอย่างงี้ไปก่อน เพราะว่าจะรอผลการทดลองเท่านั้นครับผม
เอ๊าท์
มาฟังผลการทดลองการใช้งานไอเบ็นซิลกันต่อ
- ผมวิ่งไปสุขุมวิท ไปกลับ 115 กิโล ซื้อน้ำมันขวดที่ขายตามร้านโชว์ห่วย 25 บาท
-ตอนเช้าเขย่าดูใก้ลหมดครับ สรุบแว่
115 กิโล/25 บาท = 4.6 กิโล/บาท ครับ
( LPG ใช้ โลละ 50 ตางค์ ครับ รถผมนะ ท่านอื่นอาจจะประหยัดกว่าผม )
นี้เป็นแค่การทดลองการระเหยโดยใช้ลมจากเทอร์โบนะครับ ส่วนเรื่องเรี่ยวแรงไม่ต้องพูดถึงครับ เพียบ
ในส่วนของความประหยัด ต้องรอให้หมด 500 ถังนี้ก่อนครับ
แต่ต้องเติมน้ำมันเบ็นซิล บ่อยครับรู้สึกว่ากระป๊องเล็ก มันจุกจิก ซะแล้วครับ
แนวทางแรกออกแบบใว้คล้าย ๆ ที่น้าทำครับแต่ผมออกแบบเป็นใช้ปั๊ม ติ๊ก เบนซิล
แต่ดูแล้วปัญหาจุกจิกเยอะ โดยเฉพาะเรื่องเงินครับ 55
เลยหันมาใช้ แรงดันเทอร์โบนี่แหละครับ ตรงเป้ากว่า ไม่ต้องเพิ่มอะไรมากแต่การทำงาน
และระบบไม่จุกจิกขี้เกียจจะดูแลครับ(ใหม่ ๆ ก็ขยันอยู่หรอก)

Yanyong
07-09-2011, 10:46
เมื่อเช้านี้ งานเข้าครับ
สาเหตุจากที่เติมน้ำมันเบ็นซิลตอนกลางคืน มองไม่เห็นได้ยินแต่เสียงฟู่ ล้นออกมา ก็พอ ปิดฝา
กะว่าพรุ่งนี้ตอนเช้าจะมาดูอีกที
ตกเช้าลืมดู Start เครื่อง เบิ้ล ลองใล่หนู ที เครื่องเร่ง แปล๊น ๆ ๆๆๆๆ ยาวเลย
ปิดสวิทย์ กุญแจ แม้ มันยังติดต่อไปอีก ราว 1 นาทีเลย !
เอาละหว่าปล่อย (แม่ม)ไปก่อน ชั่งมัน น้ำมันหมด ก็ดับเองละกัน ตามใจเขา
รอจนแมวเลิกพยศ เปิดดูกรองอากาศ (ผมต่อทางออกไอเข้ามาที่กรอง)น้ำมันเพียบ 5555
เช็ด ๆ ออก แล้วลอง Start ใหม่ ฮึ ฮึ ให้มันรู้ซะมั่ง ว่า อย่ามาทำงอแง อิ อิ อิ
เหงื่อ ออกหน้าผาก ดีเหมือนกัน อย่างน้อย ก็ได้รู่ว่า เบ็นซิลเข้าเครื่อง มันเป็นอย่างงี้ นี่เอง
ไม่น่ากลัว แต่ โต๊ะกาจายยยย

kong22
07-09-2011, 11:32
เมื่อเช้านี้ งานเข้าครับ
สาเหตุจากที่เติมน้ำมันเบ็นซิลตอนกลางคืน มองไม่เห็นได้ยินแต่เสียงฟู่ ล้นออกมา ก็พอ ปิดฝา
กะว่าพรุ่งนี้ตอนเช้าจะมาดูอีกที
ตกเช้าลืมดู Start เครื่อง เบิ้ล ลองใล่หนู ที เครื่องเร่ง แปล๊น ๆ ๆๆๆๆ ยาวเลย
ปิดสวิทย์ กุญแจ แม้ มันยังติดต่อไปอีก ราว 1 นาทีเลย !
เอาละหว่าปล่อย (แม่ม)ไปก่อน ชั่งมัน น้ำมันหมด ก็ดับเองละกัน ตามใจเขา
รอจนแมวเลิกพยศ เปิดดูกรองอากาศ (ผมต่อทางออกไอเข้ามาที่กรอง)น้ำมันเพียบ 5555
เช็ด ๆ ออก แล้วลอง Start ใหม่ ฮึ ฮึ ให้มันรู้ซะมั่ง ว่า อย่ามาทำงอแง อิ อิ อิ
เหงื่อ ออกหน้าผาก ดีเหมือนกัน อย่างน้อย ก็ได้รู่ว่า เบ็นซิลเข้าเครื่อง มันเป็นอย่างงี้ นี่เอง
ไม่น่ากลัว แต่ โต๊ะกาจายยยย

เก่งจริงๆน้ายงค์ ขอมอบตำแหน่ง หัวหน้าขาซน เจ้าพ่อ diy ยอมรับฝีมือและแนวคิดน้าครับผม

Yanyong
08-09-2011, 13:27
ตำแหน่งเท่ห์ดีครับ ชอบ
แต่ก็อาย ๆ ครับน้า
แต่ว่าก็ดีใจครับ
ในสิ่ง ที่คิดและทำ เป็นประโยชน์ต่อสังคมครับผม

AloHa
09-09-2011, 08:47
เก่งจริงๆน้ายงค์ ขอมอบตำแหน่ง หัวหน้าขาซน เจ้าพ่อ diy ยอมรับฝีมือและแนวคิดน้าครับผม

เหมาะสมที่สุด กับเซียนที่ไม่เคยกั๊กความรู้ มีของเล่นใหม่ๆ มาล่อให้พวกเราอยาก (ทำตาม) ได้ตลอด จากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ก็พอถูไถกับเขาได้บ้าง ขอชื่นชมจากใจคับ

Yanyong
12-09-2011, 16:54
LCD แสดงค่า Volteg ของ Rail ก่อนจูน และหลัง จูน(ก่อนเข้า ECU )
* จะบวก ค่า AF ,AT1,AT2, WT,MAP
กำลังเขียน Program และทดลอง
จะมา ใน ห้องเรียนพิเศษนี้
เร็ว..
เร็ว นี้..
5

Yanyong
13-09-2011, 07:44
TouchScan Ver 2.11
สำหรับ ขาประจำเท่านั้นครับ
เพราะว่าเป็น vertion demo 30 วัน นะครับ รีบโหลดรีบใช้
ถ้าชอบลองของใหม่ ๆ

LOAD (http://www.upload-thai.com/download.php?id=b45e4b63c80ba758a05908ac75cfe049)
Name: KANTO SEDAJA
License Key: 9DED-8D79-63EE-K38A
ผมลองติดตั้งแล้ว
ถ้าใครมี version เก่าอยู่ จะใช้ได้เลย นะ ไม่ต้องใส่ระหัสอะไรเลย
ไม่แน่ใจ ลอง ครบ 30 วันดูซิ จะเป็นฉันใด

romeoking
15-09-2011, 02:37
LCD แสดงค่า Volteg ของ Rail ก่อนจูน และหลัง จูน(ก่อนเข้า ECU )
* จะบวก ค่า AF ,AT1,AT2, WT,MAP
กำลังเขียน Program และทดลอง
จะมา ใน ห้องเรียนพิเศษนี้
เร็ว..
เร็ว นี้..
5
เยี่ยมเรยคับโปรเจกนี้.......นอนรอคับ.....งิงิ

Yanyong
15-09-2011, 17:55
ท่านใดที่ใช้ OBD2 และมี TouchScan ลองดูนะครับผมลองแล้ว เห็นผล และเห็นภาพแน่นอนครับ
1 ต้องทำการใส่ VR ปรับค่าความต้านทานตามที่ ว่าไว้ก่อนครับ
2 ใช้ คอมส์+กล่อง ELM OBD2+TouchScan โปรแกรมส์
3 ลองปรับค่า Vr สุดไปซักด้านก่อน สังเกตุ ว่า ค่า อุณหภูมิจะเปลี่ยนภานใน 3 วิ ราวนั้น(set ที่ Program ให้ใชว์ค่านี้ด้วยนะ)
4 หรือท่านที่ไม่มีอุปกรณ์ หลังจากหมุด จะได้ยินเสียง EGR มาจากห้องเครื่องยนต์ ตัดต่อ ป๊อกแป๊ก ๆ (เปิดกระจกข้าง +เปิดฝากระโปงด้วยครับ)
5 แต่จะให้เด็ดสุดที่มองเห็นภาพคือ ค่า อัตราการใช้เชื้อเพลิงเฉลี่ย จะเปลี่ยนหลังจากที่มีการหมุด Vr เลยครับ พี่น้องครับ
ดังนั้น ก็ไม่ต้องสงสัย หรือกังขาว่า หลอก AT1,AT2,AF เห็นผลแน่นอนครับ (พรุ่งนี้จะเอารูปที่ผมปรับ Vr แล้ว จับภาพมาให้ดู)
เท่าที่จำได้ติดตานะครับ
ค่าอัตราการใช้เชื้อเพลิง แบบ เรียวทามส์ นะครับ
* ที่รอบเดินเบาไม่แตะคันเร่งหรืออะไรเลย
6 L/Hr ถ้าจูน Vr เป็น 0 องศา
4.9 L/Hr ถ้าจูน Vr เป็น 40 กว่า องศา
เปลี่ยนแปลงกันเป็น ลิตรต่อชั่วโมง ครับ นี่หลอกแค่ AT1,AT2 เท่านั้นนะขอรับ
ยังเหลือ AF (ทำแล้วแต่ผมปิดระบบใว้ ),MAP,WT
ภาพที่แนบมาข้างล่างให้ดูว่า
เครื่อง 2500 4x4
กับ 116 4x2
- ดูอัตราการใช้เชื้อเพลิง ที่ความเร็ว 100 น่าจะเป็นช่วงขาขึ้นการเร่ง เพราะดูจาก Fuel Rate ที่สูง และคันเร่ง สูง
116 ดูจะเร่งคันเร่งได้เร็วเนื่องจากมีกล่องคันเร่ง แต่รอบจะวิ่งตามหลัง
- แรงดันราง 116 (ที่ถูกหลอก)จะอยู่แถว ๆ 32 bar
แต่ 4x4 จะวิ่งไปที่ 133 bar
- ปริมาณ อากาศมี่เข้า (Air Flow) 116 จะเข้าได้เร็วกว่า ในขณะที่ แรงดัน Turbo วิ่งขึ้น
ส่วนความเร็ว 50 116 น่าจะกำลังใต่ระดับขึ้น
4x4 น่าจะช่วงค่อย ๆ ลง
เพราะการจับค่าที่เอามาให้ดู ไม่ได้ตั้งใจที่จะ เปรียบเทียบความต่าง เลยได้ค่าที่ ไม่เหมือนกัน
สงสัยต้องลองทำแผน การทดลองแล้วมั้งครับ อิ อิ
สงสัยตรงใหนก็สอบถามติงมาได้ครับ บางจุดอาจ สงสัยอยู่ (ผมก็วิเคราะห์ไม่ขาดหรอกนะครับ)

kong22
15-09-2011, 18:10
มีความรู้ดีๆมาแบ่งปันไม่เคยกั๊ก ขอบคุณน้ายงค์มากครับ หรือจะเรียก อาจารย์ ก็กล้าพูดได้เต็มปาก

chanchung
15-09-2011, 19:20
น้ายงค์ครับ ขอวิธีต่อไฟตัดหมอก ตรงกันชนหน่อยครับ รถผมปี 2007 มีปลั๊กมาแต่ต่อแยกดีกว่าไหมครับ
รบกวนน้ายงค์ด้วยน่ะครับ (ผมคนที่โทรไปหาตอนบ่ายวันี้อ่ะครับ) ขอบคุณน่ะครับ

Yanyong
16-09-2011, 08:17
น้ายงค์ครับ ขอวิธีต่อไฟตัดหมอก ตรงกันชนหน่อยครับ รถผมปี 2007 มีปลั๊กมาแต่ต่อแยกดีกว่าไหมครับ
รบกวนน้ายงค์ด้วยน่ะครับ (ผมคนที่โทรไปหาตอนบ่ายวันี้อ่ะครับ) ขอบคุณน่ะครับ
ยินดีช่วยครับ ถ้ารอได้ซัก 2-3 วัน จะวาด ไลด์สายไฟให้ครับน้าเอาชัว ๆ

kong22
16-09-2011, 08:56
ยินดีช่วยครับ ถ้ารอได้ซัก 2-3 วัน จะวาด ไลด์สายไฟให้ครับน้าเอาชัว ๆ

รอด้วยคนครับ

chanchung
17-09-2011, 10:49
ขอบคุณในน้ำใจเป็นอย่างสูงครับน้ายงค์

Yanyong
20-09-2011, 08:42
เบ็นซิลเข้าเครื่องอีกแล้ว
ทีนี้ เรื่องยาวกว่าครั้งก่อน
Start จนแบ๊ตหมด ซวยละหว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ไปเรียกร้านซ่อม กว่าจะรอช่าง ตั้งแต่ 6โมงครึ่ง ยัน 7 โมงครึ่ง (เวรกรรม เจง ๆ )
กว่าจะลากรถไปที่ อู่พี่แก ก็เกือบ 8 โมงเช้า
หลังจากพี่ ท่าน ลองต่อพ่วงแบ๊ตกะรถแก เสร็จแล้วลอง Start 4-5 ที ก็บอกว่า สงสัย เครื่องจาพัง ละ ก๊า (ซวยละตู)
ถามงบ พี่ท่าน ประเมินราคา ราว 40,000 บาท ( อา ฮ้า !!!! )
ไม่น่าเลย ( กูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะความ ซน แท้ ๆ )
ยังคาใจอยู่ เลยตื้อ พี่แก รอ แบ๊ต ให้แรงขึ้นอีกหน่อย น่า และลองดูอีกที
ผมคิดว่า น้ำมัน เบ็นซิล คงอยู่บนหัวลูกสูบ ซัก หัวละ 2 จอก ได้มั้ง คงต้อง Start ใล่จนกว่า มันจะออกไปหมดนั่นละ
เพราะ น้า แท็กซี่ แกจอดอยู่ใกล้ ๆ แกบอก อาการ นี้ น้ำมันท่วม ชัว ๆ
หลังจากรอ ราว 10 นาที่ และน้า ช่างซ่อม แกเบิ้ลรถแก เร่ง ชาท์ตแบ๊ตซักครู่
ลองอีกที คราวนี้ ควัน ขาว ๆ เอือก ๆ ๆ ออกเป็นยังกะ เครื่องพ่นใล่ยุง 4-5 ครั้ง
.......และแล้ว แมวก็ร้อง บื้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
รอดตาย อีกครั้งแล้วเรา
จะเข็ด ดีมัยเนี่ย

kong22
20-09-2011, 10:44
เบ็นซิลเข้าเครื่องอีกแล้ว
ทีนี้ เรื่องยาวกว่าครั้งก่อน
Start จนแบ๊ตหมด ซวยละหว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ไปเรียกร้านซ่อม กว่าจะรอช่าง ตั้งแต่ 6โมงครึ่ง ยัน 7 โมงครึ่ง (เวรกรรม เจง ๆ )
กว่าจะลากรถไปที่ อู่พี่แก ก็เกือบ 8 โมงเช้า
หลังจากพี่ ท่าน ลองต่อพ่วงแบ๊ตกะรถแก เสร็จแล้วลอง Start 4-5 ที ก็บอกว่า สงสัย เครื่องจาพัง ละ ก๊า (ซวยละตู)
ถามงบ พี่ท่าน ประเมินราคา ราว 40,000 บาท ( อา ฮ้า !!!! )
ไม่น่าเลย ( กูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะความ ซน แท้ ๆ )
ยังคาใจอยู่ เลยตื้อ พี่แก รอ แบ๊ต ให้แรงขึ้นอีกหน่อย น่า และลองดูอีกที
ผมคิดว่า น้ำมัน เบ็นซิล คงอยู่บนหัวลูกสูบ ซัก หัวละ 2 จอก ได้มั้ง คงต้อง Start ใล่จนกว่า มันจะออกไปหมดนั่นละ
เพราะ น้า แท็กซี่ แกจอดอยู่ใกล้ ๆ แกบอก อาการ นี้ น้ำมันท่วม ชัว ๆ
หลังจากรอ ราว 10 นาที่ และน้า ช่างซ่อม แกเบิ้ลรถแก เร่ง ชาท์ตแบ๊ตซักครู่
ลองอีกที คราวนี้ ควัน ขาว ๆ เอือก ๆ ๆ ออกเป็นยังกะ เครื่องพ่นใล่ยุง 4-5 ครั้ง
.......และแล้ว แมวก็ร้อง บื้น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
รอดตาย อีกครั้งแล้วเรา
จะเข็ด ดีมัยเนี่ย

หลังจากรถติดแล้วช่างเขาตอบน้าว่าไงครับ5555 ช่างนี้ก็มั้วเหมือนกันนะครับ ดีนะที่น้ายงค์รู้ทัน ถ้าเป็นคนอื่นคงเสียหลายหมื่นแน่ๆ ตอบมาได้ว่าเครื่องพัง

Yanyong
20-09-2011, 12:48
ถ้าเรามีอาการมาก ช่างจะประเมิน จากอาการของลูกค้าก่อนเป็นหลักครับ
ไม่ได้ประเมินจาก อาการ รถ 5 5 5 5
ถ้าไม่พยายาม start ต่อ ให้ติด แล้วจอด ทิ้งไว้ที่ร้าน สงสัย โดนเยอะครับ งานนี้

AloHa
21-09-2011, 09:05
โดนมาแล้วครับ เอารถไปซ่อมอู่ หน้าตาเราเหมือนคนไม่รู้เรื่องซ่ะด้วย แม่มช่างประเมินราคามาซ่ะน่ากลัวเชียว
ดีที่ถามราคาก่อนซ่อม ไม่งั้นตัวเบาแน่ๆ อิ อิ เคสน้ายงค์เป็นตัวอย่างที่ดี อย่างน้อยพวกเราก็จะได้หาวิธีป้องกันเบนซินเข้าเครื่อง และวิธีจัดการถ้ามันเข้าไปจริงๆ อิ อิ:kapook-17199-4683:

Yanyong
28-09-2011, 09:10
ช่วงนี้งานเข้าหนักครับสงสัยต้องเข้าวัดทำบุญบ่อย ๆ บ้าง
ขอเลื่อนทุกนัด ผลัด ทุกความช่วยเหลือแป๊บ 1 ครับ
เมื่อวานนี้ ลางานไปเปลี่ยนกระจกหน้า ตรงทางโค้งถนน สุวินทวงษ์ เลย 0 มิซซู ไปหน่อย ที่ มีนบุรี กรุงเทพ
อาแป๊ะ แกรับทุกคัน ที่เข้า มาจอด ดูร้านใหญ่ น่าเชื่อถือได้ ข้าง ๆ ก็มีร้านเช็คหัวฉีด ร้านซ่อมหลาย ๆ ร้าน
แต่ว่า แกทำ 3 คน กับอาซ้อ และหลานชายคน
ผมเข้าไป เที่ยงตรง แกบอก ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ แต่มี วีโก้ จอดอยู่คัน ปู่ Corona รอเปลี่ยนกุญแจ คัน และใครมาถามแกรับหมด
หลังจากฟังที่มาที่ไปแล้ว ได้ยินราวว่าวีโก้ ทำมาตั้งแต่เมื่อวาน ไม่จบแอร์รั่ว หาไม่เจอ เปลี่ยนคอยล์ร้อนเติมน้ำยา สารพัดจะทำ
สังเกต อาเฮีย เจ้าของรถไม่พอใจหนัก ส่ายหน้า ตลอดเวลา เพราะเสียง โป๊ก ปั้ก ไม่ระวัง รถแกเลย
เบร็จเสร็จ เห็นว่าจ่ายไปราว 6,500 นี่แค่อาการ ของแอร์ไม่เย็น
และที่แกรับรถผม อาซ้อ ติดฟลิมส์ หลานงัดกระจกและซ่อมกุญแจให้อีกคัน ส่วนแกซ่อม วีโก้ เวรละ จะเสร็จมัยเนี่ย
หลังจากรอจน 4 โมงเย็น แกก็ค่อยมาทำให้ผม แป๊วววว แล้วนัดเรา ชั่วโมงเดียว(และยังถามล้างแอร์ให้ผมอีก เวรกรรม)
แล้วการ โป๊ก ปั๊ก ก็ย้ายมาดังที่รถผมต่อ เวรกรรม จริง ๆ เขาไม่มีความระมัดระวังรถเราเลย แผ่นรองกันรอยก็ไม่วาง
ถอดปัดน้ำฝน ด้ามประแจฟาดฝากระโปงโดนไป 1 ฟาด 2 เซ็น (แม่มเอ้ย)โอ๊ยย ไม่ใหวจะบ่น
จน 5 โมงเย็น เสร็จแล้วจ่ายตังค์ ถามเรื่องรับประกัน อาแป๊ะ บอก ไม่มี เซ็งเป็ด กลับบ้านดีกว่าวุ้ย
ที่ทำไปก็ เปลี่ยนกระจก TSG อะไรนีหละ 2 ชั้น ติดฟลิมส์ 60 คาดปรอท100 ด้านบนราว 20 เซ็นติเมตร
งบทั้งหมด - กระจก = 3,000
- ฟลิมส์ 60 %= 800
- คาดปรอท100 % = 300
รวม 4,100
ฟลิมส์จะพองหรือเปล่า ต้องรอดูกันต่อไป แต่ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ในการเลือกร้าน กันต่อไป จ้า

kong22
28-09-2011, 10:48
ช่วงนี้งานเข้าหนักครับสงสัยต้องเข้าวัดทำบุญบ่อย ๆ บ้าง
ขอเลื่อนทุกนัด ผลัด ทุกความช่วยเหลือแป๊บ 1 ครับ
เมื่อวานนี้ ลางานไปเปลี่ยนกระจกหน้า ตรงทางโค้งถนน สุวินทวงษ์ เลย 0 มิซซู ไปหน่อย ที่ มีนบุรี กรุงเทพ
อาแป๊ะ แกรับทุกคัน ที่เข้า มาจอด ดูร้านใหญ่ น่าเชื่อถือได้ ข้าง ๆ ก็มีร้านเช็คหัวฉีด ร้านซ่อมหลาย ๆ ร้าน
แต่ว่า แกทำ 3 คน กับอาซ้อ และหลานชายคน
ผมเข้าไป เที่ยงตรง แกบอก ชั่วโมงเดียวก็เสร็จ แต่มี วีโก้ จอดอยู่คัน ปู่ Corona รอเปลี่ยนกุญแจ คัน และใครมาถามแกรับหมด
หลังจากฟังที่มาที่ไปแล้ว ได้ยินราวว่าวีโก้ ทำมาตั้งแต่เมื่อวาน ไม่จบแอร์รั่ว หาไม่เจอ เปลี่ยนคอยล์ร้อนเติมน้ำยา สารพัดจะทำ
สังเกต อาเฮีย เจ้าของรถไม่พอใจหนัก ส่ายหน้า ตลอดเวลา เพราะเสียง โป๊ก ปั้ก ไม่ระวัง รถแกเลย
เบร็จเสร็จ เห็นว่าจ่ายไปราว 6,500 นี่แค่อาการ ของแอร์ไม่เย็น
และที่แกรับรถผม อาซ้อ ติดฟลิมส์ หลานงัดกระจกและซ่อมกุญแจให้อีกคัน ส่วนแกซ่อม วีโก้ เวรละ จะเสร็จมัยเนี่ย
หลังจากรอจน 4 โมงเย็น แกก็ค่อยมาทำให้ผม แป๊วววว แล้วนัดเรา ชั่วโมงเดียว(และยังถามล้างแอร์ให้ผมอีก เวรกรรม)
แล้วการ โป๊ก ปั๊ก ก็ย้ายมาดังที่รถผมต่อ เวรกรรม จริง ๆ เขาไม่มีความระมัดระวังรถเราเลย แผ่นรองกันรอยก็ไม่วาง
ถอดปัดน้ำฝน ด้ามประแจฟาดฝากระโปงโดนไป 1 ฟาด 2 เซ็น (แม่มเอ้ย)โอ๊ยย ไม่ใหวจะบ่น
จน 5 โมงเย็น เสร็จแล้วจ่ายตังค์ ถามเรื่องรับประกัน อาแป๊ะ บอก ไม่มี เซ็งเป็ด กลับบ้านดีกว่าวุ้ย
ที่ทำไปก็ เปลี่ยนกระจก TSG อะไรนีหละ 2 ชั้น ติดฟลิมส์ 60 คาดปรอท100 ด้านบนราว 20 เซ็นติเมตร
งบทั้งหมด - กระจก = 3,000
- ฟลิมส์ 60 %= 800
- คาดปรอท100 % = 300
รวม 4,100
ฟลิมส์จะพองหรือเปล่า ต้องรอดูกันต่อไป แต่ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ในการเลือกร้าน กันต่อไป จ้า

แสดงว่าแก่จะรับงานอย่างเดียวไม่สนกับเวลานัดรับรถที่ให้กับลูกค้า แถมทำงานไม่ระวังอีกต่างหากเซงแทนครับน้ายงค์ ยังน้าๆที่จะไปใช้บริการก็ระวังกันหน่อยละกันครับ

pokneed
28-09-2011, 19:11
ทำสาย จูนและ Remap น้องไทรทันใช้กันดีก่า คงต้องอาศัยนัก อิเลคแล้วล่ะ ใช้ร่วมกับ Evoscan, ECU Edit ฯลฯ
http://image.free.in.th/z/ih/openport1.3.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=1b99f599f745bf300e7329ecf1269c83)

Yanyong
29-09-2011, 07:18
ทำสาย จูนและ Remap น้องไทรทันใช้กันดีก่า คงต้องอาศัยนัก อิเลคแล้วล่ะ ใช้ร่วมกับ Evoscan, ECU Edit ฯลฯ
http://image.free.in.th/z/ih/openport1.3.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=1b99f599f745bf300e7329ecf1269c83)
น่าสนใจครับ แต่ยังไม่รู้ว่า วงจรนี้ ใช้งานประเภทใหนบ้างครับน้า
รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ใหมครับ เช่น จูน อะไรได้บ้าง Program ที่ใช้ ตัวใหนบ้าง หาได้ที่ใหน
หรือถ้าน้ามี ก็รบกวน Upload มาแจกเพื่อน ๆ และผม ทีนะครับ รอนะครับ
ขอบคุณที่ร่วมด้วยช่วยกันเป็นอย่างดีครับ ได้ไม่ได้ ไม่เป็นไร ขอแค่มีใจ สาธารณะ นะครับ

Yanyong
29-09-2011, 07:35
ขออนุญาติ อับเดท ข้อมูลเป็นฐานอ้างอิงใว้ นิดครับ
** หลังจากปรับ GAS ลง 50% จากที่ใช้อยู่ **
Diesel 500 ฿ 17.86 L || 256 km =14.33 km/L {27.99 /L}
gas 450฿ 39.65 L (รวม 920 km) =23 km/L (920/256=3.59 --&&--39.65/3.59=11.04 L/256km) {11.35}
เบ็นซิล 100 ฿ 2.7 L || 256km =94 km/L {37/L}
รวมค่าใช้จ่ายต่อ 256 Km = 500+125+100 =725 ฿
กิโลละ 2.83 ฿/km ประหยัดตรงใหน..เนี่ย อิอิ
เดิม ๆ 500 ได้ 172 km = 2.9 km/บาท
ก่อนหน้าได้อยู่ที่ 215-220 ราว ๆ นั้นครับ และเวลาออกตัว ก็ค่อย ๆ ดึง และฟืดดด
แต่ก่อน ฟืดดดดด เลย กำลังจะบอกว่าความสิ้นเปลือง อยู่ที่ วิสัย การออกตัว มีผลมากครับ
และ ถังนี้ 500 เท่าเดิม จะลองกับ เบ็นซิล 2 ขนานพอ (ข้างบน 3 ขนานครับ)
จะได้เท่าใด รอดูกันครับ แต่ว่าพอ Gas หมด มันเหมือน รถคนละคัน จริง ๆ ครับ:kapook-17198-9597:

แต่ก่อนเข็มชี้ตรงนี้ จะได้ราว 160 km ราว ๆ นั้น แต่ช่วงนี้ได้ 200 kmครับ (ลองมา 500 บาท ถังที่ 2 แล้วครับ)

pokneed
29-09-2011, 12:55
สายตัวนี้เป็นสายจูน หรือ แฟลชรอม เหมือนที่น้องไทรทันไปทำที่ศูนย์ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ มีECU EDIT ,TARI RACING, ECU FLASH, EVOSCAN และอีกมากมาย ส่วนใช้กับรถไรบ้าง ก็เป็นรถที่สามารถ แฟลชกล่องใด้เช่น SUBARU ,MITSUBISHI EVULUTION V8 UP , ไทรทัน , HONDA

ใช้ทำอะไรได้บาง ดูดข้อมูลในกล่องออกมา แล้วทำการ ปรับจูนไหม่ ได้ทั้งหมดที่มีในECU หรือจะยกเลิกโค๊ดอะไรก็ได้ไม่ไห้โชว์ เหมือนกับที่ศูนย์ทำกับน้องไทรทัน หรือ ที่ไทรทันไปจูน ECU TEK ไงครับ แต่เราไม่ใช้ ECU TEK เพราะมันติด license ครับ แต่เราใช้โปรแกรม ที่ผมบอกไปตอนต้นครับมันฟรี (เมื่อก่อนฟรี ตอนนี้เสียตังค์ )แต่ผมพอมีตัวรุ่นก่อนเสียเงินอยู่ และที่ผมทราบเรื่องแบบนี้ได้ไง เพราะผมทำ SUBARU อยู่ครับ และไม่ต้องกลัวว่ารถพังนะครับ มันยังมีเซพตี้ของเดิมอยู่ครับ ดูดไฟล์ออกมาแล้วแบ็คอัพไว้ด้วย แล้วค่อยปรับจูนไหม่อีกไฟล์นึงแล้วอัพโหลดใส่กล่อง ถ้าไม่พอใจก็อัพไฟล์เดิมเข้ากล่อง ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
และสายเส้นนี้เมื่อก่อนผมซื้อมาก็หลายตังค์ครับ แต่อยากไห้คนไทยทำไช้เองครับ แค่นี้ก่อนครับผมเหนื่อยเวลาพิมพ์

kong22
29-09-2011, 14:17
สายตัวนี้เป็นสายจูน หรือ แฟลชรอม เหมือนที่น้องไทรทันไปทำที่ศูนย์ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ มีECU EDIT ,TARI RACING, ECU FLASH, EVOSCAN และอีกมากมาย ส่วนใช้กับรถไรบ้าง ก็เป็นรถที่สามารถ แฟลชกล่องใด้เช่น SUBARU ,MITSUBISHI EVULUTION V8 UP , ไทรทัน , HONDA

ใช้ทำอะไรได้บาง ดูดข้อมูลในกล่องออกมา แล้วทำการ ปรับจูนไหม่ ได้ทั้งหมดที่มีในECU หรือจะยกเลิกโค๊ดอะไรก็ได้ไม่ไห้โชว์ เหมือนกับที่ศูนย์ทำกับน้องไทรทัน หรือ ที่ไทรทันไปจูน ECU TEK ไงครับ แต่เราไม่ใช้ ECU TEK เพราะมันติด license ครับ แต่เราใช้โปรแกรม ที่ผมบอกไปตอนต้นครับมันฟรี (เมื่อก่อนฟรี ตอนนี้เสียตังค์ )แต่ผมพอมีตัวรุ่นก่อนเสียเงินอยู่ และที่ผมทราบเรื่องแบบนี้ได้ไง เพราะผมทำ SUBARU อยู่ครับ และไม่ต้องกลัวว่ารถพังนะครับ มันยังมีเซพตี้ของเดิมอยู่ครับ ดูดไฟล์ออกมาแล้วแบ็คอัพไว้ด้วย แล้วค่อยปรับจูนไหม่อีกไฟล์นึงแล้วอัพโหลดใส่กล่อง ถ้าไม่พอใจก็อัพไฟล์เดิมเข้ากล่อง ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
และสายเส้นนี้เมื่อก่อนผมซื้อมาก็หลายตังค์ครับ แต่อยากไห้คนไทยทำไช้เองครับ แค่นี้ก่อนครับผมเหนื่อยเวลาพิมพ์

น้าครับผมว่าน้ากับน้ายงค์ร่วมมือกันทำของเล่นมาให้พี่น้องชาวไทรทันเราได้ใช้กันดีใหมครับผมว่าน้าก็เก่งไม่เบาเหมือนกันนะครับ

pokneed
29-09-2011, 15:47
น้าครับผมว่าน้ากับน้ายงค์ร่วมมือกันทำของเล่นมาให้พี่น้องชาวไทรทันเราได้ใช้กันดีใหมครับผมว่าน้าก็เก่งไม่เบาเหมือนกันนะครับ

มันจะต้องมีความร่วมมือกันครับ คนจูน คนทำสาย(นักอิเล็คทรอนิค)และคนที่มีความรู้เรื่องโปรแกรมครับ ยังต้องควานหาครับ

jee4x4
29-09-2011, 16:09
มันจะต้องมีความร่วมมือกันครับ คนจูน คนทำสาย(นักอิเล็คทรอนิค)และคนที่มีความรู้เรื่องโปรแกรมครับ ยังต้องควานหาครับ
โปรเจ็คนี้น่าสนใจครับ ถ้าทำสายได้คง ยังขาดโปรแกรมจูนอีกรึเปล่าครับ

pokneed
29-09-2011, 18:41
โปรเจ็คนี้น่าสนใจครับ ถ้าทำสายได้คง ยังขาดโปรแกรมจูนอีกรึเปล่าครับ
โปรจูนของน้องไทรทัน แน่ๆเลยมี ECU TEK ค่าจูน 2หมื่น(คนไทย) ถ้าคุณเซ๊บ 38000 ครับ แต่สำหรับโปรแกรมที่ผมมี มันจูนซูบารุและอีโว และมีของฮอนด้าด้วยครับ เด๋วผมจะเอาโปรมาลงไห้และก็ไฟล์ที่ดูดมาจากECU แล้วมาเปิดในโปรแกรม ดูว่าค่าต่างๆปรับได้หมดครับ
แตกไฟล์มาครับ แล้วลงโปร เสร็จแล้วเปิดโปรขึ้นมา แล้วเลือเปิดไฟล์ที่ผมไห้ไป แล้วลองปรับเปลี่ยนและศึกษาดูครับ แต่ยังไม่สามารถ อัพลงกล่องได้ เพราะไม่ได้ต่อECU แต่สามารถเก็บไว้ศึกษาได้ครับ เรียกน้ำย่อย
http://www.upload-thai.com/download.php?id=aed1f1d72b883ff7e1bbd3f40290d87b

และลิ้งค์นี้ ลองอ่านดูครับ เกี่ยวกับการ แฟลชรอมกล่อง
http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=94

Yanyong
30-09-2011, 07:45
ว้าว ๆ ๆ ๆ
น้า จี ไปแอบอยู่ใหนมาครับ เนี่ย ไม่ค่อยมาเยี่ยม กันบ้างเลย นะครับ คิดถึงครับ
และที่น้า Pokneed ควานหา น่าจะมาใกล้ครบแล้วครับ ขาด ก็ อาจารย์ Wattana หลานย่าโม
และ น้า Jindee แผนก IT ของพวกเรา
น้า จี อาจารย์ แผนก Electronics ของผมเองครับ
ส่วนสมาชิก กะ ภาพ พร้อมมานานแล้วครับ
//////////////////////////////////////
ว้าววววว
ผมโหลด มาและลองติดตั้งดูแล้วครับ
ถึงจะยังไม่รู้เรื่อง
แต่ก็ประทับใจเมื่อเข้าไปชม
ขอบคุณ น้า Pokneed แทนพี่น้องทั้งหลาย ในโอกาศนี้ด้วยครับ
เป็นการเริ่มต้น ที่ น่า ติดตามอย่างยิ่งครับ พี่น้อง ครับบบบบ:6 3:
////////////
มีส่วนของการปรับปิด เปิด setup ค่า อุปกรณ์ Sensor ฯลฯ

kong22
30-09-2011, 08:07
ดันครับดันหนับหนุนอย่างแรงครับ

jee4x4
30-09-2011, 08:25
โปรจูนของน้องไทรทัน แน่ๆเลยมี ECU TEK ค่าจูน 2หมื่น(คนไทย) ถ้าคุณเซ๊บ 38000 ครับ แต่สำหรับโปรแกรมที่ผมมี มันจูนซูบารุและอีโว และมีของฮอนด้าด้วยครับ เด๋วผมจะเอาโปรมาลงไห้และก็ไฟล์ที่ดูดมาจากECU แล้วมาเปิดในโปรแกรม ดูว่าค่าต่างๆปรับได้หมดครับ
แตกไฟล์มาครับ แล้วลงโปร เสร็จแล้วเปิดโปรขึ้นมา แล้วเลือเปิดไฟล์ที่ผมไห้ไป แล้วลองปรับเปลี่ยนและศึกษาดูครับ แต่ยังไม่สามารถ อัพลงกล่องได้ เพราะไม่ได้ต่อECU แต่สามารถเก็บไว้ศึกษาได้ครับ เรียกน้ำย่อย
http://www.upload-thai.com/download.php?id=aed1f1d72b883ff7e1bbd3f40290d87b

และลิ้งค์นี้ ลองอ่านดูครับ เกี่ยวกับการ แฟลชรอมกล่อง
http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=94
ว้าวมีโปรแกรมแล้วขาดแต่สาย แล้วสาย flash ของ Ecutek ใช้ร่วมกับโปรแกรมนี้ได้มั้ยครับ :Banane46:

pokneed
30-09-2011, 09:41
สายที่ผมเคยใช้คือ openport 1.3 m แต่ไม่แน่ใจว่าซับพอร์ท can หรือเปล่า แต่ 2.0 ซับพอร์ทแน่ๆครับ ใช้จูน SUBARU และ EVO แล้วใช้โปร ECU Explorer(TARI RACING) ดูดไฟล์ออกมาเป็นไฟล์ HEX แล้วมาแก้ในโปรที่ผมไห้ไปแล้วก็เซพไว้ แล้วอัพ(refalsh) กลับลงกล่อง บางโปรก็ใช้ทั้งดูดและแก้ได้เลยครับ ECU EDIT ลองเล่นดูแล้วใช่ไหมครับ ผมว่ามันเป็นคำตอบสุดท้ายเลยครับ ไม่ต้องไปพ่วงอะไรไห้ยุ่งยาก เล่นกันที่ต้นตอเลย เว้นแต่ ฮาร์ดแวร์จะไม่พอต่อความต้องการอีกต่อไปก็เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ แล้วมาแฟลชเพิ่มเข้าไปไหม่ ส่วนโปรแกรมมีไห้เล่นหลายตัวครับ เมื่อก่อนตอนที่เขาพัฒนากันยังฟรีอยู่เลยครับ ผมเก็บไว้เยอะ แต่คอมพ์ดันโดน ไวรัส หมดกันครับไดร์ D,E มันตามไปลบเกลี้ยงเลย แต่ผมมีโน๊ตบุ๊คเก่าอยู่กับลูกสาว มันน่าจะมีอยู่ในนั้นบ้าง เด๋วผมขอส่องจอลูกสาวก่อนครับ เอ่อแล้วอีกอย่างครับ มันสามารถยกเลิกโค๊ดที่เราไม่ต้องการไห้โชว์ก็ได้นะครับและไม่มีผลเสียอะไรด้วยครับ เช่นโค๊ดที่โชว์กัยบ่อยๆ

jee4x4
30-09-2011, 09:52
สายที่ผมเคยใช้คือ openport 1.3 m แต่ไม่แน่ใจว่าซับพอร์ท can หรือเปล่า แต่ 2.0 ซับพอร์ทแน่ๆครับ ใช้จูน SUBARU และ EVO แล้วใช้โปร ECU Explorer(TARI RACING) ดูดไฟล์ออกมาเป็นไฟล์ HEX แล้วมาแก้ในโปรที่ผมไห้ไปแล้วก็เซพไว้ แล้วอัพ(refalsh) กลับลงกล่อง บางโปรก็ใช้ทั้งดูดและแก้ได้เลยครับ ECU EDIT ลองเล่นดูแล้วใช่ไหมครับ ผมว่ามันเป็นคำตอบสุดท้ายเลยครับ ไม่ต้องไปพ่วงอะไรไห้ยุ่งยาก เล่นกันที่ต้นตอเลย เว้นแต่ ฮาร์ดแวร์จะไม่พอต่อความต้องการอีกต่อไปก็เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ แล้วมาแฟลชเพิ่มเข้าไปไหม่ ส่วนโปรแกรมมีไห้เล่นหลายตัวครับ เมื่อก่อนตอนที่เขาพัฒนากันยังฟรีอยู่เลยครับ ผมเก็บไว้เยอะ แต่คอมพ์ดันโดน ไวรัส หมดกันครับไดร์ D,E มันตามไปลบเกลี้ยงเลย แต่ผมมีโน๊ตบุ๊คเก่าอยู่กับลูกสาว มันน่าจะมีอยู่ในนั้นบ้าง เด๋วผมขอส่องจอลูกสาวก่อนครับ เอ่อแล้วอีกอย่างครับ มันสามารถยกเลิกโค๊ดที่เราไม่ต้องการไห้โชว์ก็ได้นะครับและไม่มีผลเสียอะไรด้วยครับ เช่นโค๊ดที่โชว์กัยบ่อยๆ
เยี่ยมมากครับน้ารอติดตามนะครับ รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code อยากได้แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับที่บ้าน(ญาติๆ) ใช้ไตรตันกันสามคันตัว 116 ลงโปรแกรมเครื่อง 3.2 มันมี code ปีกผีเสื้อจะเอามายกเลิก code นี้ก่อนก็เอาได้แล้วครับ

pokneed
30-09-2011, 11:15
เยี่ยมมากครับน้ารอติดตามนะครับ รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code อยากได้แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับที่บ้าน(ญาติๆ) ใช้ไตรตันกันสามคันตัว 116 ลงโปรแกรมเครื่อง 3.2 มันมี code ปีกผีเสื้อจะเอามายกเลิก code นี้ก่อนก็เอาได้แล้วครับ

ข้อมูลผมอ้างอิงจาก Subaru และ Evo ครับ ส่วนไทรทันยังไม่มีข้อมูลครับ โปรแกรมที่ใช้EDIT ก็ที่ผมไห้ใว้ลองน่ะครับ มันจะมีส่วนของDTC เราก็ไม่ต้องติ๊กที่กล่อง Enable มันก็ไม่มีโค๊ดนั้นแล้วครับ แต่ก็อย่างที่ผมบอกครับ ผมอ้างอิงการทำมาจากSubaru แต่ไทรทันคุณเซบแกจูนมานานแล้ว เรือเร็วแกยังจูนเลยครับ แต่เรื่องแบบนี้เขาไม่ค่อยบอกกันหรอกครับ เรื่องECU TEK เขาก็มีขายครับ เอาแบบจูนดันเดียว หรือจะทำเพื่อการพาณิชย์ก็มีครับ แต่ค่า ลิขสิทธิ์นี่เป็นแสนครับ อันที่จริงชาติไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก แล้วทำไมเราต้องจ่ายแพงกันล่ะครับ
รถผมก็ไม่ได้พ่วงกล่องหรอกครับจูนโดย Ecutek กับน้าเอกน้าวัฒมาครับ ว่าแต่โปรแกรมตัวไหนครับที่ยกเลิก code
ถ้าเป็นซูบารุและอีโว ECUTEK สามารถยกเลิกได้ครับ แต่ไทรทัน ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ผมว่าน่าจะได้นะครับ ผมแนบภาพมาไห้ดูครับ ช่วงปรับแก้ไม่ไห้โชว์ครับ
http://image.free.in.th/z/ig/3092554111857.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=29baa8372216aaea79b7691c9e009773)

Yanyong
30-09-2011, 13:20
สายทำเองได้ใหมครับน้า หรือว่า มีลายแทงของสายที่ใช้อยู่ใหมครับ (อยากลองของ ยิ๊ก ๆ แล้วซิ)
และก็ยัง งงงงอยู่ คือ Program ที่น้า pokneed ให้มานี่
* ใช้ อ่าน Ecu แล้ว เอาออกมาตกแต่งได้ใช้ใหมครับ
* แล้วก็ Upload ข้อมูลที่แก้ใขแล้ว เข้าไปใช่ใหมครับ
* ถ้ายังไม่ครบ หรือต้องใช้ตัวอื่น อะไรอีกบ้างครับ
* เอาแบบ Fix อุปกรณ์แล้ว ต้องใช้อะไรบ้างที่ จำเป็น และ แหล่งที่จะจัดหา
--- เพราะผมอ่านไปแล้วไม่ได้ลองทำ ตื่นเต้นอยู่ เลย งง ว่า สรุปแล้ว ผมต้องมีอะไรบ้าง ที่นอกเหนือจาก ความกล้า (อิอิ)
แล้วสายของน้า จี แกะ และลง ลายเส้นมาดู ก็ดีนะครับ สาย ECU Tech

jee4x4
30-09-2011, 13:39
สายทำเองได้ใหมครับน้า หรือว่า มีลายแทงของสายที่ใช้อยู่ใหมครับ (อยากลองของ ยิ๊ก ๆ แล้วซิ)
และก็ยัง งงงงอยู่ คือ Program ที่น้า pokneed ให้มานี่
* ใช้ อ่าน Ecu แล้ว เอาออกมาตกแต่งได้ใช้ใหมครับ
* แล้วก็ Upload ข้อมูลที่แก้ใขแล้ว เข้าไปใช่ใหมครับ
* ถ้ายังไม่ครบ หรือต้องใช้ตัวอื่น อะไรอีกบ้างครับ
* เอาแบบ Fix อุปกรณ์แล้ว ต้องใช้อะไรบ้างที่ จำเป็น และ แหล่งที่จะจัดหา
--- เพราะผมอ่านไปแล้วไม่ได้ลองทำ ตื่นต้นอยู่ เลย งง
แล้วของน้า จี แกะ และลง ลายเส้นมาดู ก็ดีนะครับ สาย ECU Tech
จากที่น้าแกบอกมาผมเข้าใจว่าโปรแกรมที่ให้มาใช้สำหรับปรับแก้ hex file หรืออาจเรียกโปรแกรมจูนก็ได้ครับน้ายง ต้องมีอีกโปรแกรมที่ใช้สำหรับดูดข้อมูลมาจาก ECU ออกมาเป็น hex file เพื่อที่จะมาปรับเปลี่ยนรูปแบบการจูนด้วยโปรแกรมนี้จากนั้นก็จะต้องใช้โปรแกรมที่ดูดนั่นหละครับนำเอา file ที่ปรับแก้แล้ว upload ลง ECU อีกที ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ส่วนเรื่องสายอยากสอบถามครับว่าวงจรที่ให้มาใช้กับ triton ได้มั้ยครับถ้าได้จะลองเช็คอุปกรณ์ดูว่าบ้านเรามีขายมั้ย

pokneed
30-09-2011, 15:35
เรื่องสายอาจะต้องถามนักอิเล็คทรอนิคครับ

โปรแกรม Write & Read จะเป็นอีกโปรแกรมนึงครับ ECU Flash
ขอแยกเป็นส่วนๆดังนี้ครับ
1.โปรแกรมดูดและดันกลับ ECU Flash,ECU Expolrer
2.โปรแกรม แก้ หรือเรียกว่าจูน ครับ ที่ไห้ไป
3.โปรแกรมที่ มีทั้ง ดูด,ดันกลับ และแก้ ในตัวเดียว =ECU EDIT แต่ติดลิขสิทธิ์ต้องซื้อ แต่เมื่อก่อนฟรีครับ พอคนเริ่มใช้เยอะ มันเก็บตังค์เลยครับ
และยังมีอีกครับ ต้องค้นหา ของฟรี+ความรู้มันก็ยากอย่างงี้ครับ จึงต้องหาผู้ที่มีความรู้ความสามารถในด้านต่างๆครับ โปรแกรมที่ผมมีก็เป็นแบบ open source ครับ นักโปรแกรมก็สามารถพัฒนาต่อไปได้ครับ

สิ่งที่ผมได้กล่าวมาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นสายต่อ โปรแกรม ทั้งหมดใช้งานได้จริงใน SUและ EVOแต่กับไทรทัน ยังไม่ทราบเลยครับ แต่ที่แน่ๆที่ใช้กับไทรทันได้เลย ก็มี ศูนย์บริการมิตซู และ ECU TEK ครับ แต่จากสิ่งที่ผมมีผมคิดว่ามันต่อยอดไปได้ครับ เราจึงต้องมาช่วยกันครับ เราจะได้แรงในราคาถูกได้ในอนาคตครับ

pokneed
30-09-2011, 16:01
น้ายงครับ โปรที่ผมไห้ไปและ ไฟล์ECU นั้น น้ายงลอง แปลและลองปรับค่าดูครับ มันจะเหมือนกันหมดครับ เบนซินก่ะดีเซล มันต่างกันนิดหน่อยครับ ฟังชั่นมันเยอะครับ

ECU Flash

http://www.4shared.com/file/Gx92-QLJ/ecuflash_1433252_win_beta.html
โปรแกรมเมอร์ลองเอาไปต่อยอดดูครับ

kong22
30-09-2011, 16:22
น้ายงครับ โปรที่ผมไห้ไปและ ไฟล์ECU นั้น น้ายงลอง แปลและลองปรับค่าดูครับ มันจะเหมือนกันหมดครับ เบนซินก่ะดีเซล มันต่างกันนิดหน่อยครับ ฟังชั่นมันเยอะครับ

ECU Flash

http://www.4shared.com/file/Gx92-QLJ/ecuflash_1433252_win_beta.html
โปรแกรมเมอร์ลองเอาไปต่อยอดดูครับ

เรื่องอิเล็คทรอนิคผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับแต่มาให้กำลังใจ น้าpokneed น้ายงค์ น้าจี สร้างสรรค์ผลงาน ออกมาให้สมาชิคเราได้ใช้กันครับ

na2313
02-10-2011, 15:53
น้าทั้งหลายครับรบกวนขอ วงจร ปลดlock คันเร่ง ครับ หรือจะเป็น วงจรtriton ก็ได้ครับ อยากออก ตัวสนุก ทุกไฟแดง narongsoison@yahoo.com

Yanyong
03-10-2011, 07:06
น้าทั้งหลายครับรบกวนขอ วงจร ปลดlock คันเร่ง ครับ หรือจะเป็น วงจรtriton ก็ได้ครับ อยากออก ตัวสนุก ทุกไฟแดง narongsoison@yahoo.com
ผมชอบครับ คนที่พอไฟแดงแล้ว คิดเห็นหัวอก คันข้างหลัง
ไม่ใช่แบบ เกือบจะเขียวแล้ว คันที่ 4-5 ยังกระดิกไม่ได้เลย เพราะ...ข้างหน้า....ไม่รีบออกไป(เก็บกดนะเนี่ย)
แต่คำตอบตรงนี้ มีอยู่แล้วครับ คือใส่กล่อง คันเร่งไฟฟ้าครับ มีหลายกลุ่ม ขายกันอยู่ครับ
ที่ผมใช้อยู่ เพื่อนให้มาลอง (ไม่ยอมถอดคืนซะที อิอิ) ก็ Jumper House ครับ
+++
แต่ถ้าจะให้มาเร็วจริง ๆ ดมแก็ส ครับ รับประกันการออกตัว แตกต่างทุกความเร็วรอบครับ ฟันธง อิอิ

Yanyong
03-10-2011, 09:20
ขอ java 1.5.0 ด้วยครับ น้า ๆ
ผมทดลองลง Program Enginuty ที่เครื่อง ในสำนักงาน มันใช้งานได้
แต่พอไปลง NB ตัวเอง และ โหลด มาได้เป็น java 6. กว่า พอเปิด Enginuty
แล้วไม่มีอะไรขึ้นมาเลยครับ สงสัย Version ต้อง 1.5.0 เท่านั้น หรือ ว่า ยังงไงวานบอกที่ครับ

romeoking
03-10-2011, 15:23
เยี่ยมเรยคับโปรแกรมนี้ ขอเป็นกำลังใจด้วยคนนะคับ........สู้ๆ

pokneed
03-10-2011, 20:32
Nb ผมก็ลงได้นะครับ ไม่แน่ใจเรื่องjavaครับ ผมไม่เก่งเรื่องโปรแกรมครับ น้ายงลองลงดูไหม่นะครับ

Yanyong
04-10-2011, 13:08
Update การใช้ เบ็นซิลราว 1 ลิตรร่วมกับ ดีเซล 17.77 ลิตร
ถ้าเดิม ๆ ที่เคยได้คือ
Diesel 16.66 ลิตร ได้ 172 Km
Diesel+LPG+Benzil = 256 Km (17.77 ลิตร)
Diesel+Benzil น่าจะถึง 200 Km (17.77 ลิตร)
แต่เทียบให้ดูเฉย ๆ ว่า ที่ ขีด เท่า ๆ กัน ต่างกัน ราว ๆ นั้นครับ
สรุปก็คือ ประหยัดได้บ้างเล็กน้อย กับ เบ็นซิล ต่างเดิน นิด ๆ
แต่ใช้ร่วม Gas ต่างกันมากครับ ที่แรงบิด :D

kong22
04-10-2011, 13:58
[QUOTE=Yanyong;578467]Update การใช้ เบ็นซิลราว 1 ลิตรร่วมกับ ดีเซล 17.77 ลิตร
Diesel+LPG+Benzil = 256 Km (17.77 ลิตร)
Diesel+Benzil น่าจะถึง 200 Km (17.77 ลิตร)
แต่เทียบให้ดูเฉย ๆ ว่า ที่ ขีด เท่า ๆ กัน ต่างกัน ราว ๆ นั้นครับ
สรุปก็คือ ประหยัดได้บ้างเล็กน้อย กับ เบ็นซิล ต่างเดิน นิด ๆ
แต่ใช้ร่วม Gas ต่างกันมากครับ ที่แรงบิด :D[/QUOT

แจ๋วครับน้า น้ายงค์ครับถ้าผลออกมานิ่งแน่นอนแล้วผมว่าน้าทำชุดคิทตัวนี้มาให้สมาชิกขาซนเราได้เล่นกันดีใหมครับ นี้ขนาดน้าแจกแจ้งรายละเอียดมาชัดเจนแล้วแต่ยังก็ยังหาอุปกรณยังไม่ครบเลยแถมยังกลัวทำแล้วจะไม่ได้เหมือนน้าทำครับ

pokneed
04-10-2011, 21:20
เงียบบบบ zzzzzzzzz

Yanyong
05-10-2011, 07:21
เงียบบบบ zzzzzzzzz
ยัง แรงอยู่ครับน้า เสาร์ที่แล้ว แก้งานรถติดแก็ส ให้พี่ที่ทำงาน และก็ยุ่งมาก
เสาร์นี้ ว่าง จะต้องลองของให้ได้ครับ
แต่อยากทราบว่า วงจรที่น้าให้มานี้ มีเป็นกล่องสำเร็จหาซื้อได้ใหมครับ
เพราะถ้ายังไม่เคยเล่นกับ Program แล้วมาทำวงจรเอง มันจะดูไม่ออกครับ
ว่าความผิดพลาดที่เกิดขึ้น เป็นเพราะ สายสัญญาน หรือ วงจร หรือ ECU ราว ๆ นั้นครับ
จันทร์หน้า มีรายงานผลแน่นอนครับ แต่ว่า ได้ไม่ได้ ก็ค่อยหาทางกันต่อไป นี่มันแค่การเริ่มต้นครับ
โอกาศอย่างงี้ รอมา 2 ปีกว่าแล้วครับ ที่ห้องเรียนนี้ต้องการครับ

Yanyong
05-10-2011, 07:26
[QUOTE=Yanyong;578467]Update การใช้ เบ็นซิลราว 1 ลิตรร่วมกับ ดีเซล 17.77 ลิตร
แต่ใช้ร่วม Gas ต่างกันมากครับ ที่แรงบิด :D[/QUOT

แจ๋วครับน้า น้ายงค์ครับถ้าผลออกมานิ่งแน่นอนแล้วผมว่าน้าทำชุดคิทตัวนี้มาให้สมาชิกขาซนเราได้เล่นกันดีใหมครับ นี้ขนาดน้าแจกแจ้งรายละเอียดมาชัดเจนแล้วแต่ยังก็ยังหาอุปกรณยังไม่ครบเลยแถมยังกลัวทำแล้วจะไม่ได้เหมือนน้าทำครับ
สรุปว่าถังนี้ Diesel+Benzil ได้ 205 Km (17.77 ลิตร)
(500+37) /205 = 2.6 บาท ต่อ กิโลครับ
ส่วนชุดคิด ก็ ปรึกษากับ สมช. ที่ทดลองกันอยู่ สืบราคามาได้แล้ว
* ค่ากระป๋อง 1500 วัสดุเป็น อลูมิเนียม มีท่อเติมเรียบร้อย และออกแบบป้องกันการเติมเกิน
*ค่ากระป๋อง สำรองกันน้ำมัน ออกไปที่ Turbo 500 (ถ้าไม่ใส่เดียวจะงานเข้าเหมือนผม อิ อิ )
*ค่า Solenoid ไฟฟ้า คุม การปิดเปิดทางเข้า 350
* ค่า Solenoid ไฟฟ้า คุม การปิดเปิดทางออก ( ตัวต้องใหญ่กว่า หายังไม่เจอ ที่ใช้ทดลองไม่ได้ใส่ แต่ไม่ดีครับ ต้องกันน้ำมันใหลออกด้วย)
*ค่า กรองแก็ส 450
*สาย ยาง ท่อ 350
* วงจรคุม 500
รวม ๆ ก็ 2 หมื่น 7
-
-

อะม่ายช่าย

*

kong22
05-10-2011, 08:07
[QUOTE=kong22;578513]
สรุปว่าถังนี้ Diesel+Benzil ได้ 205 Km (17.77 ลิตร)
(500+37) /205 = 2.6 บาท ต่อ กิโลครับ
ส่วนชุดคิด ก็ ปรึกษากับ สมช. ที่ทดลองกันอยู่ สืบราคามาได้แล้ว
* ค่ากระป๋อง 1500 วัสดุเป็น อลูมิเนียม มีท่อเติมเรียบร้อย และออกแบบป้องกันการเติมเกิน
*ค่ากระป๋อง สำรองกันน้ำมัน ออกไปที่ Turbo 500 (ถ้าใส่เดียวจะงานเข้าเหมือนผม อิ อิ )
*ค่า Solenoid ไฟฟ้า คุม การปิดเปิดทางเข้า 350
* ค่า Solenoid ไฟฟ้า คุม การปิดเปิดทางออก ( ตัวต้องใหญ่กว่า หายังไม่เจอ ที่ใช้ทดลองไม่ได้ใส่ แต่ไม่ดีครับ ต้องกันน้ำมันใหลออกด้วย)
*ค่า กรองแก็ส 450
*สาย ยาง ท่อ 350
* วงจรคุม 500
รวม ๆ ก็ 2 หมื่น 7
-
-

อะม่ายช่าย

*

เสร็จครบแล้วผมขอลองคนแรกครับน้าราคาเท่านี้คุ้มครับกับระยะทางที่ได้เพิ่มขึ้น ผมเชื่อว่าน้าๆขาซนท่านอื่นต้องอยากลองเหมือนผมเช่นกัน

AloHa
05-10-2011, 10:10
ขอแอบดูอยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ ทำไรไม่เป็นเดี๋ยวจะกลายเป็นขัดแข้งขัดขาเหล่าอาจารย์อ่ะดิ อิ อิ

pokneed
05-10-2011, 17:28
ยัง แรงอยู่ครับน้า เสาร์ที่แล้ว แก้งานรถติดแก็ส ให้พี่ที่ทำงาน และก็ยุ่งมาก
เสาร์นี้ ว่าง จะต้องลองของให้ได้ครับ
แต่อยากทราบว่า วงจรที่น้าให้มานี้ มีเป็นกล่องสำเร็จหาซื้อได้ใหมครับ
เพราะถ้ายังไม่เคยเล่นกับ Program แล้วมาทำวงจรเอง มันจะดูไม่ออกครับ
ว่าความผิดพลาดที่เกิดขึ้น เป็นเพราะ สายสัญญาน หรือ วงจร หรือ ECU ราว ๆ นั้นครับ
จันทร์หน้า มีรายงานผลแน่นอนครับ แต่ว่า ได้ไม่ได้ ก็ค่อยหาทางกันต่อไป นี่มันแค่การเริ่มต้นครับ
โอกาศอย่างงี้ รอมา 2 ปีกว่าแล้วครับ ที่ห้องเรียนนี้ต้องการครับ

สายมีขายครับ 5พันกว่ายังไม่รวมค่าส่ง ผมหาข้อมูลดูแล้ว สำหรับCAN BUT น่าจะต้องใช้สาย Open port 2.0 รุ่น 1.3 ไม่น่าจะได้แล้วครับ ส่วนโปรแกรม คิดว่าจะต้องมีการปรับแก้ครับ โปรแกรมที่ผมไห้ไปลอง มันเป็น open source ไห้พัฒนาต่อไปได้ครับ ไม่มีกั๊กครับ เขาเป็นชมรมคล้ายๆกับ ECU TEK น่ะ แต่เขาเปิดโอกาสไห้พัฒนาต่อได้ครับ มีไฟล์รถรุ่นต่างสำหรับชาว open source ไห้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
ผมฝากลิ้งค์ไห้ลองอ่านดูครับ ผมอ่านไม่ค่อยออกครับ
http://www.tactrix.com/
http://forums.openecu.org/

Yanyong
07-10-2011, 07:39
สายมีขายครับ 5พันกว่ายังไม่รวมค่าส่ง ผมหาข้อมูลดูแล้ว สำหรับCAN BUT น่าจะต้องใช้สาย Open port 2.0 รุ่น 1.3 ไม่น่าจะได้แล้วครับ ส่วนโปรแกรม คิดว่าจะต้องมีการปรับแก้ครับ โปรแกรมที่ผมไห้ไปลอง มันเป็น open source ไห้พัฒนาต่อไปได้ครับ ไม่มีกั๊กครับ เขาเป็นชมรมคล้ายๆกับ ECU TEK น่ะ แต่เขาเปิดโอกาสไห้พัฒนาต่อได้ครับ มีไฟล์รถรุ่นต่างสำหรับชาว open source ไห้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
ผมฝากลิ้งค์ไห้ลองอ่านดูครับ ผมอ่านไม่ค่อยออกครับ
http://www.tactrix.com/
http://forums.openecu.org/
มันจะแผ่ว อีตอน ราคา ค่า สายสัญญานนี่แหละครับ ฮี่ฮี่
ช่วงนี้ลงทุน ทำ Project ลับมา 3 เดือนแล้ว เลื่อนกำหนดคลอด มารอบหนึงแล้ว
เงินฝืดครับช่วงนี่ อิอิ

Yanyong
07-10-2011, 07:59
มีอีกเรื่องครับ หลังจากโดน เบ็นซิลมา ผมสังเกตุว่า ที่ห้องเครื่องจะมาเสียง ป็อค ๆ ๆ ๆ ๆ ช่วงรอบต่ำ เครื่องเย็น แต่ก่อนไม่ค่อยได้ยิน
ผมไม่รู้ว่า วาล์ว ยัน มันดังอย่างไง ? แต่รอบสูงเครื่องร้อนแล้ว จะไม่ดังมากครับ
และก็เวลา Start ตอนเช้า เครื่องเย็น ต้อง Start จนหัวเผา ทำงาน รอบที่ 3 จึงจะติด
และก่อนจะติด.....จะมีควันเป็นไอขาวจั่ว...ออกมามาก พอดู สอบถาม อ. สมใจ คลื่น 98.5 (ลองไปฟังกันครับ เช้า 6:00-7:00 เย็น 17-18:00 จะได้มีข้อมูลมาฝากท่านที่เวลาฟัง ไม่ตรงกับเวลาสะดวก)
แกบอก ว่า หัวฉีด น่าจะมีซึม หรือ หยด เลยทำให้น้ำมันท่วม และStart ติด ยากกกกกก
แต่เท่าทีผมลองสังเกตูดู ตอนเย็น อากาศ ร้อน ๆ ไม่เย็นชื้น Start ครั้งเดียว ก็ดันติด แต่ยาวกว่าปรกติ นี๊สสส 1
ผมกำลังคิดว่า หัวเผา จะมีปัญหาหรือเปล่า เช่น ว่า ทำงานไม่ครบ ทุกหัว ราว ๆ นั้น ทำให้ความร้อนไม่พอที่จะระเบิดติด และถ้าวิ่งยาว ๆ ไปที่อื่น ๆ
ดับเครื่องใว้ราว ชั่วโมง มา Start ก็ครั้งเดียว ติด ง่าย ๆ ปรกติทุกอย่างครับ
มีน้า ๆ ท่านใดเคยเปลี่ยน หรือ ซ่อมหัวเผาไปบ้างหรือยังครับ (ถ้าพัง ก็น่าจะตอนที่ เบ็นซิลเข้าไประเบิดนั่นแหละครับ ผมว่า)

pokneed
07-10-2011, 08:48
เสียดายผมไม่เก่งโปรแกรม

Yanyong
10-10-2011, 07:27
ลองติดตั้งและเชื่อมต่อ ระหว่าง Program FlatEcu +กล่อง ELM327+ECU
ผลปรากฏว่ายังเชื่อมต่อไม่ได้ครับ สงสัยต้องเพิ่มทุน ครับ สำหรับงานนี้ ก็คือ ต้องซื้อ ปลั๊ก อย่างที่น้า Pokneed บอก
http://www.upload-thai.com/download.php?id=737b10d0b0ecc167b2bc014edbccba10
สำหรับท่านที่อยากลอง และลง EcuFlat ไม่ได้ก็ลองโหลด ตัวนี้ตามลิ้งไปใช้งานดูครับ
แตก Zip ออก ใช้ได้เลย
(ขอบ คุณน้า Jindee ที่ให้ Program thainstall มาไว้ใช้งาน ตอนนี้ลงที PC เครื่องเก่า จะลงใน NB แต่ทำ Keygen หาย ถ้าน้า jin เข้ามาอ่าน ขอ Keygen อีกรอบครับผม )

pokneed
10-10-2011, 10:08
น้ายง ELM 327 มันสามารถใช้ได้น่ะครับ แต่ต้องอยู่ที่โปรแกรม มันอาจคุบยกันคนละภาษามั้งครับ
อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะครับ
1.สายเชื่อมต่อต้องรองรับ ระบบ CAN ซึ่งELM327ที่น้ายงมีมันสามารถเชื่อมต่อเพื่อคุยกับECU รถได้
2.โปรแกรมที่สามารถคุยกับ สายELM327 และ ECU รถได้
ต้องพึ่งนักพัฒนาอย่้างน้า จีและน้ายงและเพื่อนๆคนอื่นที่เก่งเรื่องโปรแกรมและ อินเตอร์เฟค แล้วครับ
เจตนา
1.คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก คนไทยทำได้
2.คนไทยได้ใช้ของไทยในราคาที่ไม่แพงจนคนส่วนไหญ่จับต้องไม่ได้ (มันน่าจะเป็นความภูมิใจอย่างนึง)

ปล.ผมคนมีความรู้น้อย พูดจาไม่เก่งบางครั้งอาจสื่อสารทำไห้ไม่เข้าใจ ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ เอาแค่ก่อน พิมพ์เยอะจะอ๊วกแล้วครับ
Thailand open source Tuning Car :smiley-transport001

Yanyong
10-10-2011, 12:42
อ๊ะ งั้นก็ต้องลองกันดูซัก 5 ยก 10 ยก ละครับงานนี้
ถ้าน้ำไม่ท่วมหลังแมวผมก่อน (บ้านอยู่หนองจอกครับ )
อ๊อ ท่านใดที่คิดว่าน้ำจะท่วม ก็ ถอด สมองแมว ออกหลังเลิกงาน เก็บขึ้นชั้น 2 ไปนอนกอดใว้นะครับ
จะได้ซ่อม ไม่มาก

kong22
11-10-2011, 10:31
อ๊ะ งั้นก็ต้องลองกันดูซัก 5 ยก 10 ยก ละครับงานนี้
ถ้าน้ำไม่ท่วมหลังแมวผมก่อน (บ้านอยู่หนองจอกครับ )
อ๊อ ท่านใดที่คิดว่าน้ำจะท่วม ก็ ถอด สมองแมว ออกหลังเลิกงาน เก็บขึ้นชั้น 2 ไปนอนกอดใว้นะครับ
จะได้ซ่อม ไม่มาก

เสริมอีกนิดครับน้ายงค์ช่วยได้ไม่มากก็น้อย คือ บิดปากเทอรโบตรงต่อกับหม้อกรองอากาศ กับ บิดท่อไอเสีย ครับ บิดทางน้ำเข้าเครือง ว่าแต่แถวบ้านน้ายงค์ท่วมยังครับผมดูข่าวเมื่อเช้าเห็นท่วมหลายจุดแล้ว กทม

pokneed
11-10-2011, 11:05
วิธีป้องกัน แมวจมน้ำ 100%
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=61890

pokneed
12-10-2011, 10:27
น้ายง น้าจี น้ำท่วมบ้านแล้วรึ เงียบกันจังงzzzzzz

noummy
12-10-2011, 13:13
pokneed (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=22939) วงจรที่เอามามันเป็น openport 1.3 ใช่รึเปล่า มี 2.0 ไหม
ตัว 2.0 มันแพงกว่าอีก สามพันขึ้น
ตัวไทรตัน ต้องใช้ openport 2.0 เท่าที่หาอ่านจากเวปนอก

pokneed
12-10-2011, 15:23
pokneed (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=22939) วงจรที่เอามามันเป็น openport 1.3 ใช่รึเปล่า มี 2.0 ไหม
ตัว 2.0 มันแพงกว่าอีก สามพันขึ้น
ตัวไทรตัน ต้องใช้ openport 2.0 เท่าที่หาอ่านจากเวปนอก

ใช่ครับ 2.0น่าจะใช้ชิป elm327 ส่วน 1.3 จะใช้ rs232 ครับ ที่แพงกว่าน่าจะแพงชิปครับ ชิปที่เข้า can but ได้ ต้องเป็น elm327 ครับ

noummy
13-10-2011, 21:53
เท่าที่อ่านสเปคมา
ตัว 1.3 จะสามารถทำ Live tunning ได้ แต่ evo 5-9 กับ subaru
ส่วน 2.0 จะทำได้แค่ reflash ตัว evo 5-10 , triton , pa sport , subaru
คิดอยู่ว่าจะลองสั่งมาเล่นกับรถตัวเองที่บ้านมี triton 116 กับ new lancer อืดๆอยู่ แต่ติดที่งบสูงเกือบหมื่น เมียจะด่าเอา 2 เดือนก็ไม่จบ ได้คุยกับเพื่อนที่แต่รถอยู่ มันบอกว่าจะโอนเงินมาให้สั่งให้ ถ้ามันสั่งจริงจะลองเล่นแล้วมาบอกครับ แต่อีกตั่งเดือนหรือสองเดือนนู่นแน่ะ

pokneed
14-10-2011, 08:49
Live Tuning
Reflash
มันคือตัวเดียวกันครับ คือไม่ได้จูนแบบเรียลไทม์ ต้องดูคาต้าล๊อกแล้วปรับMAPไหม่แล้วUpload เข้า ECU แล้วออกไปวิ่ง มันจะช้าตรงนี้ไม่เหมือนกล่องสแตนอโลนหรือพิกกี้แบ๊ค ที่สามารถจูนเรียลไทม์ได้เลย
แต่สิ่งที่จูนกล่องเดิมมันได้เรื่องการเซพตี้ ,ระบบเดิม
แล้วโปรแกรมอาจต้องแก้ไข แต่ต้องหาคนแก้นี่สิ ผมไม่เป็นซะด้วย V1.3 ไม่รองรับ CANBUT แต่2.0รองรับแล้ว

จะรอติดตามครับ

pokneed
18-10-2011, 00:20
เงียบกันหมดเลยยยย น้ำท่วมกันบ้างไหมครับ อย่าตากฝนกันนะครับ เด๋วเปงหวัด

Yanyong
18-10-2011, 07:18
หนีน้ำท่วมไปขอบแก่นตั้งแต่พฤหัสครับ
พึ่งกลับมาเย็นวันจันทร์ วิ่งผ่านแถว บ้านนา-นครนายก น้ำยกทับมาเพียบแลยครับสงสัยงานนี้
เจ็บหนักแน่ ๆ ครับพี่น้อง
ว่าแต่มีท่านใด มีการยกขึ้นกันบ้างหรือยังครับ ส่วนผม ยกขึ้น เดิม ๆ 116 แล้วแต่ก็ยังไม่พอ ครับ
คิดว่าต้องสูงกว่า Plus ซัก 5 นิ้ว ถึงจะสบายใจ ฮุฮุ แต่ไม่มีตัง

kong22
18-10-2011, 08:29
หนีน้ำท่วมไปขอบแก่นตั้งแต่พฤหัสครับ
พึ่งกลับมาเย็นวันจันทร์ วิ่งผ่านแถว บ้านนา-นครนายก น้ำยกทับมาเพียบแลยครับสงสัยงานนี้
เจ็บหนักแน่ ๆ ครับพี่น้อง
ว่าแต่มีท่านใด มีการยกขึ้นกันบ้างหรือยังครับ ส่วนผม ยกขึ้น เดิม ๆ 116 แล้วแต่ก็ยังไม่พอ ครับ
คิดว่าต้องสูงกว่า Plus ซัก 5 นิ้ว ถึงจะสบายใจ ฮุฮุ แต่ไม่มีตัง
น้ายงค์ครับถ้าหามาขอนแก่นอีกรอบหน้า โชว์เบอร์หาผมหน่อยนะครับจะได้เข้าไปเรียนวิชาด้วยครับผม สถานการณ์แบบนี้ต้องสูงอย่างเดียวครับน้าเตี้ยอย่างเดิมไม่ไหวละ ส่วนผมตอนนี้ก็กำลัง เก็บเล็กผสมน้อยเตรียมสูงเหมือนกันครับ

Yanyong
31-10-2011, 20:40
อยู่ขอนแก่นครับ ต่อ net ยากมาก หลุดง่ายครับ เลยหายจ้อยไปนาน
หลังจากโดนพิษน้ำท่วมเลยเตรียม ยกสูงแบบประหยัดซะหน่อย
เริ่มที่ยัดสปริงหน้าตัด 2 นิ้ว สำหรับโหลดเข้าไปลองดู แต่แข็งมากไป
เลยไปหิ้ว สปริง Tota Vios มาใส่ และรองแหนบเว้นแผ่นต่อแผ่น นิ่มและยังหนึบใช้ได้ ทดสอบแล้ว แต่เดียวต้องลอง วิ่งกลับ
กรุงเทพดู ว่าจะยังให้ความมั่นใจได้แค่ใหน
ส่วนข้างหน้า ยังไม่ได้ยกครับ ใส่สปริงเดิม ๆ ครับ
อ่อ แล้วก็เชื่อมขาร้อยโช๊ค ให้ต่ำลงอีกเพราะระยะยืด สุด:109:

kong22
01-11-2011, 09:57
อยู่ขอนแก่นครับ ต่อ net ยากมาก หลุดง่ายครับ เลยหายจ้อยไปนาน
หลังจากโดนพิษน้ำท่วมเลยเตรียม ยกสูงแบบประหยัดซะหน่อย
เริ่มที่ยัดสปริงหน้าตัด 2 นิ้ว สำหรับโหลดเข้าไปลองดู แต่แข็งมากไป
เลยไปหิ้ว สปริง Tota Vios มาใส่ และรองแหนบเว้นแผ่นต่อแผ่น นิ่มและยังหนึบใช้ได้ ทดสอบแล้ว แต่เดียวต้องลอง วิ่งกลับ
กรุงเทพดู ว่าจะยังให้ความมั่นใจได้แค่ใหน
ส่วนข้างหน้า ยังไม่ได้ยกครับ ใส่สปริงเดิม ๆ ครับ
อ่อ แล้วก็เชื่อมขาร้อยโช๊ค ให้ต่ำลงอีกเพราะระยะยืด สุด:109:

แจ่มจริงๆน้ายงค์ ด้านหลังน้าไม่ลองทำกลับแหนบเทินเพลาดูครับ

Yanyong
02-11-2011, 16:55
แจ่มจริงๆน้ายงค์ ด้านหลังน้าไม่ลองทำกลับแหนบเทินเพลาดูครับ
หน้ามันจะต่ำจนเกินไปครับน้า เพราะข้างหน้าใส่สปริงเดิมเข้าไปเฉยๆ
กลับกรุงเทพเมื่อเย็นวันอังคารครับ สาดโค้งลงเนิน ยังรู้สึกมั่นคงพอได้ครับ
น้า ท่านใดมองหาความสูงระดับ 4 นิ้ว แบบ นิ่ม หนึบ ลองดูได้ครับ
สปริงเก่า ก็ คู่ละ 400 ของ Vios ใหม่ก็ 1240 บาท คุ้ม ไม่เสียใจครับ
แต่เท่าที่ดูลาดเลาน้ำ ตอนนี้ เข้าถึง นิคมลาดกระบังเมื่อใหร่ คงกลับ ขอนแก่นอีกที่ครับ ว่าแต่น้า Kong อยู่แถว ใด๋ครับ
คงไม่ใกลเกินนะครับเผื่อจะไปขอนแก่นครั้งนี้ จะโทรชวนมาเสวนากัน ผมอยู่ ภูเวียงครับ

noummy
02-11-2011, 17:47
หน้ามันจะต่ำจนเกินไปครับน้า เพราะข้างหน้าใส่สปริงเดิมเข้าไปเฉยๆ
กลับกรุงเทพเมื่อเย็นวันอังคารครับ สาดโค้งลงเนิน ยังรู้สึกมั่นคงพอได้ครับ
น้า ท่านใดมองหาความสูงระดับ 4 นิ้ว แบบ นิ่ม หนึบ ลองดูได้ครับ
สปริงเก่า ก็ คู่ละ 400 ของ Vios ใหม่ก็ 1240 บาท คุ้ม ไม่เสียใจครับ
แต่เท่าที่ดูลาดเลาน้ำ ตอนนี้ เข้าถึง นิคมลาดกระบังเมื่อใหร่ คงกลับ ขอนแก่นอีกที่ครับ ว่าแต่น้า Kong อยู่แถว ใด๋ครับ
คงไม่ใกลเกินนะครับเผื่อจะไปขอนแก่นครั้งนี้ จะโทรชวนมาเสวนากัน ผมอยู่ ภูเวียงครับ

ตกลงว่าหน้าเป็นเดิมๆ เหรอครับ แล้วหลังเอาสปริง vios มาเชื่อมจุดยึดบนแชสซี กับเพิ่มจุดยึด โช็คให้ต่ำลงมาอีก แล้วก็รองแผ่นแหนบ ถูกต้องไหมครับ

Yanyong
03-11-2011, 09:49
ตกลงว่าหน้าเป็นเดิมๆ เหรอครับ แล้วหลังเอาสปริง vios มาเชื่อมจุดยึดบนแชสซี กับเพิ่มจุดยึด โช็คให้ต่ำลงมาอีก แล้วก็รองแผ่นแหนบ ถูกต้องไหมครับ
ครับผ้ม
หน้า เดิมทุกอย่าง สปริง ,โช๊คอับ,
หลัง ผมถอดแหนบบันทุกออกทั้ง สอง ชิ้น
/////
เอาภาพเดิมที่ใส่สปิงหน้า ตัด 2 นิ้วใส่ในตอนแรกมาให้ดูครับ
การขับขี่ กระเด้งเป็นกบ เลยครับ และโช๊คก็สุด เวลากระเด้งขึ้น จะล้อลอย
จึงต้องลดระดับหูยึดโช๊คลงมาให้อยู่ราว แนว ล่าง ของคานแช็สซีครับ พอดี
////
ส่วนด้านหน้าวางแผนว่าจะ ดร๊อป คานปีกนกลงมาทั้งบนและล่างครับ
ด้วยตัวเองอีกเช่นเคยครับ พี่น้อง:93 2:

kong22
03-11-2011, 10:11

ผมอยู่ สุวรรณคูหา หนองบัวลำภู ครับ ก็ประมาณ 100 กว่าโลครับ

Yanyong
26-12-2011, 10:09
เกี่ยวกับท่านที่ Start ตอนเช้า ยากกกกกกก เหมือนผม
น่าจะแบ๊ต เสื่อม เดี๋ยวจะลองไปเปลี่ยน ดูครับ (รถออก 10/2007 ตอนนี้ก็ 4 ปี 2 เดือน แบ๊ตลูกแรก จ้า)
http://www.carbatt.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=374165
หลังจากที่คาใจอีกครั้ง ว่า ติดแก็สแล้วมันยังประหยัดอยู่รึเปล่า (หรือเราอุปทาน ตามกระแสไปเอง)
เลยลอง วิ่ง เพียว ๆ ดู 500 บาท (17.XX ลิตร) ได้มา 180 โล
เอ่อ....ทุกอย่าง...เข้าใจและทำได้ถูกต้องแล้ว...( เดียวพอข้องใจตัวเอง แล้วค่อยลองใหม่)
เพราะใช้ GAS ร่วมได้ 240 โล แน๊ะ...ส่วนแก็สที่ใช้ก็ 34 โลลิตร ยังแหล่มอยู ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ

Yanyong
27-12-2011, 07:50
http://www.scantool.net/scantool/downloads/utilities/
DRIVER ELM327 FOR WIN7
เนื่องจากผมลง Window ใหม่แล้วมันไม่สามารถเข้ากันได้กับ Program Touch Scan
ลองลง Driver แล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้ ท่านใด ทราบ บอกที ครับ

Yanyong
03-01-2012, 08:36
หลังจากลองเปลี่ยน แบ๊ตดูแล้ว การ Start ก็ดูดีอยู่ 2-3 วัน
วันนี้ ก็ Start ยากเหมือนเดิม สงสัยต้อง รื้อ เครื่องละครับ รอชม

pokneed
03-01-2012, 18:33
http://www.scantool.net/scantool/downloads/utilities/
DRIVER ELM327 FOR WIN7
เนื่องจากผมลง Window ใหม่แล้วมันไม่สามารถเข้ากันได้กับ Program Touch Scan
ลองลง Driver แล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้ ท่านใด ทราบ บอกที ครับ

น่าจะเป็นอันนี้นะครับ
http://www.scantool.net/scantool/downloads/archive/drivers/

Yanyong
05-01-2012, 07:32
น่าจะเป็นอันนี้นะครับ
http://www.scantool.net/scantool/downloads/archive/drivers/
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ผมกำลังจะลง Win XP อยู่แล้วเชียว โชคดีที่น้ามาครับ

ZELDA
10-01-2012, 23:27
แวะมาสวัสดีปีใหม่ ครับ
ไม่อ่านนาน ไล่อ่านไม่ไหว ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

Yanyong
12-01-2012, 07:46
แวะมาสวัสดีปีใหม่ ครับ
ไม่อ่านนาน ไล่อ่านไม่ไหว ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
สวัดดีปีใหม่เช่นกันครับ น้า ชัย

Yanyong
01-02-2012, 09:11
หลังจากที่ทดลองใช้งาน Scan Tool ver2.11 พบสิ่งที่เป็นประโยชน์ ต่อนักทดลองทั้งหลายครับ
ที่จะค้นหาความจริงกับแบบ ชัว ๆ
ผมสรุปประโยชน์ออกมาได้ดังนี้ครับ
1 การเก็บประวัติเครื่อง รอบเครื่อง แรงดัน sensor ต่าง ๆ จะได้รู้ถึงสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไป
2 การเก็บข้อมูลการใช้น้ำมัน
- เก็บข้อมูลรายดูเปรียบเทียบ วันต่อวันใน 1 สัปดาห์ได้ ว่าวันใหนใช้น้ำมันมากแค่ใหน
- มีข้อมูลแบบเฉลี่ยการใช้เชื้อเพลิง ต่อวัน ต่อสัปดาห์ ต่อเดือน ต่อปี

its
01-02-2012, 14:08
สวดยอด ทุกกระทู้..

v_vespa
22-02-2012, 13:07
2009-2012 น้าเท่มากเลยครับ up up เดี๋ยวหล่น

pokneed
22-02-2012, 13:15
ความรู้ทั้งนั้น หาซื้อที่ไหนไม่ใด้แล้วครับ โชคดีที่มีบรรดาน้าๆเทพๆ ช่วยแบ่งปันความรู้ ซึ่งหายากในโลกสังคมสมัยนี้ครับ

Yanyong
04-05-2012, 07:13
เครื่อง scan OBD2 ราคา 500 บาทเท่านั้นครับ (ซื้อแต่ก่อน 1500 )
ท่านใดยังไม่มีก็ จับจองได้ครับ
ผมก็จะซื้อตัว เพราะตัวเก่า พวก ๆ มาขอซื้อต่อ
http://www.obdthailand.com/ELM327.html

Yanyong
11-06-2012, 08:51
ผมมี Program ออกแบบวงจรแบบเก่า มาให้ลองเล่นครับ
เพราะหลังจากที่ บางท่าน เคยทำวงจร จาก PCB Wizard เสร็จแล้ว ไม่สามารถที่จะลองได้ว่า
ปริ้นที่วางอุปกรณ์ลงไปนั้น ถูกต้องหรือเปล่า ซึ่งบ่อยครั้งที่ ผมเอง ก็วาง ลายผิด( จน ปริ้น เต็มบ้านแล้วครับ)
แต่ Program นี้ จะ Run ลายวงจรที่ลงปริ้นแล้ว ให้เราได้ชมกันครับ
ขอบคุณ Leksound clup ครับที่มีของดี ๆ ให้ครับผม

http://www.4shared.com/file/233327381/996f8858/circuitwizard105fullpart1.html

http://www.4shared.com/file/233334960/52a996c8/circuitwizard105fullpart2.html

http://www.4shared.com/file/233345282/24ed8efe/circuitwizard105fullpart3.html

http://www.4shared.com/file/233348193/badde9ad/circuitwizard105fullpart4.html

v_vespa
28-06-2012, 11:13
น้าโปรแกรม scantool ของวิน 7 มันต่อบลูทูช ได้ไหมครับ ใช้กับ elm 327 ตัวบลูทูชหนะครับ ลิ้งที่ น้าให้ด้านบน โปรแกรม scantool มันไม่มีตัว install อ่ะครับ ที่เป็น .exe ถ้ามีรบกวนหน่อยครับน้า

Yanyong
29-06-2012, 11:52
Name: yanyong sun
License Key: LG96-E9A4-XT96-BP9T
Trail 30 date
ถ้ามี Version เดิม หลังติดต้ังแล้ว ยาวววววว

Download Link:
http://www.obdsoftware.net/Downloads.aspx
เครื่องผม Load ช้าครับ เอา Link ไปครับ

Yanyong
03-07-2012, 16:42
ได้ใหมครับ :emo018lh7:

v_vespa
03-07-2012, 21:01
ได้แล้วครับน้า ตอนแรกไม่ได้ คิดว่าน้ากำลัง up load หรือป่าว เลยไม่กล้าถามเกรงใจอ่ะครับ เป็นโปรแกรม tuchscan ขอบคุณมาก ถึงมากที่สุดครับ เดี๋ยวจะลองไปใช้ดูก่อนครับ ตัวนี้มีหมดอายุด้วยครับ ไงก็ขอบคุณมากๆครับ

Yanyong
04-07-2012, 09:04
http://file2.uploadfile.biz/i/EWENMEIMIEEEEX
น้าต้องถอน ver 2.11.1 ออกก่อน
และลง ver 2.8 ทดลองเปิดดู Icon จะเป็นสีแดง
และลงทะเบียนให้เรียบร้อย
License Key: JS39-42MG-TBLS-VY36
เสร็จแล้ว ลง Ver 2.11.1 ตามหลัง ไม่ต้องลงทะเบียนซ้ำ
ใช้ ยาวววววววไปเลย

v_vespa
04-07-2012, 09:16
น้าผมไม่ค่อยมีความรู้เรือ่งพวกนี้เท่าไหร่ แต่เห็นน้าๆแต่ละท่านเก่งๆกันมาก ทำไมน้าไม่เขียนโปรแกรมขึ้นมาเอง ไว้ใช้เองเลยอ่ะครับ

Yanyong
04-07-2012, 13:09
ไม่ขนาดนั้นครับ
มันยากพอสมควรครับ ถ้าแค่ Visual Basic นี่ก็ยังหาจุดเริ่มไม่ได้เลยครับ 5 5 5 5

v_vespa
06-07-2012, 21:09
น้าครับ ตัว obd นี่มันวัดบุส ได้หรือป่าวครับ มันไม่เห็นมีให้โปรแกรมเลยครับ โปรแกรมบนมือถือก็ไม่มี ผมใช้ n8 หรือว่าเค้าเขียนเป็นอย่างอื่นที่ไม่ไช่คำว่า boost

v_vespa
06-07-2012, 21:10
ต่ออีกนิดครับน้า ในส่วนของตรงนี้ เราสามารถ ปรับจูนอ่ะไรเกี่ยวกันรถได้ไหมครับ หรือว่า ดู อ่านค่า ได้อย่างเดียว

Yanyong
09-07-2012, 11:20
ต่ออีกนิดครับน้า ในส่วนของตรงนี้ เราสามารถ ปรับจูนอ่ะไรเกี่ยวกันรถได้ไหมครับ หรือว่า ดู อ่านค่า ได้อย่างเดียว
มันมีประโยชน์ สำหรับช่างครับน้า
เช่น เอกสารแนบลองดู
Link (http://file2.uploadfile.biz/i/EVENMEIMIMINWM)
ส่วนการจูน ไม่ได้ครับ
ต้องลงทุน เรือน แสนครับ
ที่เขาจูน กล่องหลักใงครับ น้า Eak Triton เขาทำอยู่

v_vespa
22-07-2012, 14:15
มันมีประโยชน์ สำหรับช่างครับน้า
เช่น เอกสารแนบลองดู
Link (http://file2.uploadfile.biz/i/EVENMEIMIMINWM)
ส่วนการจูน ไม่ได้ครับ
ต้องลงทุน เรือน แสนครับ
ที่เขาจูน กล่องหลักใงครับ น้า Eak Triton เขาทำอยู่

ขอบคุณครับน้า ละเอียดมาก

taey2499
07-09-2012, 22:59
ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ตัว ELM 327 ใช้กับ i Phone ได้หรือเปล่าครับ
และมี software หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

pokneed
09-09-2012, 21:52
ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ตัว ELM 327 ใช้กับ i Phone ได้หรือเปล่าครับ
และมี software หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไอโฟน ต้องใช้ Obd ไฮไฟครับ

taey2499
10-09-2012, 00:01
ไอโฟน ต้องใช้ Obd ไฮไฟครับ

ขอบคุณครับ แล้ว app. ล่ะครับ เอาจากไหนครับ

Yanyong
10-09-2012, 16:35
ขอบคุณครับ แล้ว app. ล่ะครับ เอาจากไหนครับ
น่าจะเป็น บรูทูช ครับ Link (http://www.thaiobd.com/ELM 327BLUETOOTH%20_Detail.html)
app มีขายครับ Link (https://play.google.com/store/apps/details?id=org.prowl.torque&hl=th) ฟรีก็มีครับ Link (https://play.google.com/store/apps/details?id=Scantech.Terminal&feature=also_installed#?t=W10.)
ตัวนี้ก็ o ครับ link (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.binarytoys.speedometer&feature=search_result)

taey2499
24-09-2012, 14:33
น่าจะเป็น บรูทูช ครับ Link (http://www.thaiobd.com/ELM 327BLUETOOTH%20_Detail.html)app มีขายครับ Link (https://play.google.com/store/apps/details?id=org.prowl.torque&hl=th) ฟรีก็มีครับ Link (https://play.google.com/store/apps/details?id=Scantech.Terminal&feature=also_installed#?t=W10.)ตัวนี้ก็ o ครับ link (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.binarytoys.speedometer&feature=search_result)ขอบคุณมากครับ แต่เท่าที่ผมอ่านดู ไม่น่าจะใช้กับ i Phone ได้นะครับ แต่น่าจะเป็น App. ของพวก Android มากกว่าครับ

pokneed
28-09-2012, 14:26
ใน เว็บไอโฟนมีครับ ต้องเป็นไฮไฟเท่านั้นครับ

Yanyong
09-10-2012, 08:22
ผมต่อ แล้วติดต่อกับ กล่อง OBD ไม่ได้
มองไม่เห็นครับ รบกวน น้า ๆ ที่
ผมใช้ Win7 ขอDriver ที่ใหนได้ครับ

kong22
15-10-2012, 20:37
น้ายงค์น้าใช้น้ำยาอะไรล้างครับ
172740

Yanyong
16-10-2012, 07:05
น้ายงค์น้าใช้น้ำยาอะไรล้างครับ
172740
วิ๊กซอร์ ล้างห้องน้ำครับ ขาวแว๊บบบบบ
ล้างทั้งนอกและใน เลยนะครับ รับรอง ไม่มีปัญหา
ทุกวันนี้ก็ยัง เนียน

kong22
16-10-2012, 09:40
ขอบคุณครับเย็นนี้ลองดู

apirak_ratt
16-11-2012, 22:59
โปรแกรม Touch Scan ต่อแล้วเห็นค่าทุกตัวหรือเปล่าครับ

Yanyong
19-11-2012, 08:32
โปรแกรม Touch Scan ต่อแล้วเห็นค่าทุกตัวหรือเปล่าครับ
-RPM
-Speed
-Rail pressure
-Map Pressure
-Engine Temp
-Air Temp
-Air Flow
-Pedal 1
-Pedal 2
-Clear Error
-Data Store
-Volte
และอื่น ๆ ทั้งที่ จะเป็น และไม่จำเป็น
บางอย่างก็เช็คไม่ได้ เช่นอะไรที่น้า ต้องการถามมาครับ จะช่วยตอบ
พอรู้อยู่บ้างครับ

Mild3673
23-11-2012, 05:24
รบกวนสอบถามน้าๆครับerror code p1298 มีวีธีแก้อย่าไรครับ

jee4x4
23-11-2012, 07:16
รบกวนสอบถามน้าๆครับerror code p1298 มีวีธีแก้อย่าไรครับ code นี้ขึ้นกับรุ่น vg turbo ใช่มั้ยครับ น้าไปใส่กล่องดันรางหรือยกหัวฉีดมารึเปล่าครับ มันเป็นอาการ overboost ถ้าใส่กล่องพ่วงต้องปลดบูสท์ครับ แต่ถ้ารถเดิมๆให้ตรวจสอบชุดอุปกรณ์ควบคุมลิ้นแปรผันครับว่ายังทำงานปกติรึเปล่า ถ้าไม่หายค่อยมาว่ากันละเอียดอีกทีครับ

Mild3673
24-11-2012, 18:45
ใช่ครับน้า เป็นปลายเกียร์ห้า ประมาณ200 ครับ

Yanyong
29-05-2013, 08:23
หลังจากที่จูน ยกหัวฉีดมาก ๆ แรงดันมันตกครับ รั่ว ตลอด
ผมเคยเห็นมี น้า ๆ บางท่าน เล่นกันตรงปลายทางออก ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
ผมเลยเล็ง ๆ แล้วว่ามันง่ายกว่าถอดทั้งยวง
/////
ใหน ๆ คุยเรื่องจูนยกหัวฉีดแล้วก็ แฉกันต่อเลย ได้ใหมครับ ( คงไม่มีใครด่าใช่ใหม )
- หลักการทำให้หัวฉีกยก ผมก็ฉะแหล ให้มาหลายตอนละ แต่ถ้าจะเอาเนียน ๆ นี่ต้องยกให้ MCU
-วิธีการคือ ทำการเพิ่มสัญญาน MAP ให้ทวีแรงดันขึ้น อีก 20 % ของแรงดันปรกติ
-และที่เจ๋งกว่านั้นคือ การเอาสัญญานคันเร่ง มา บวกเข้าไปอีก 15 % เพื่อให้เวลาเร่ง บู๊ช จะขึ้นมา ก่อนที่ บูช sensor จะเกิดซะอีก
คือเร่งมากบู๊ช จะถูกหลอกให้มากตาม teeen ครับ เป็น 2 พลังหลอกครับ
-และที่มันง่ายกว่าดันรางคือ มันไม่ Error ง่าย ครับ สัญญานช้า นิดหน่อยมันไม่สนใจ มากมายครับ
- น้ำมัน มากขึ้นเห็น ๆ วันหลังจะทำ Touchscan มาแสดงผลงาน ความแตกต่างให้ดูอีกทีครับ ท่าน สมาชิก ที่เคารพ
** หรือ นำ สัญญานคันเร่ง มาต่อพ่วง สายคันเร่งรอง (2.5V max) เข้า Map โดยต้องผ่าน Diode ก่อนเข้า Map ก็ ได้ ครับ ลองดูเด้อออออ
ลองมาแล้วครับ แต่มันไม่ได้ถึง 3.7 v แต่ถ้าใช้ คันเร่ง หลักมันเกิน 3.7 v ไฟจะโชว์ครับ

Yanyong
06-06-2013, 09:15
ลองถอดตัวระบายท้ายรางออกมาอุด ทดลองดู ไม่รั่วแล้วครับ
เดี๋ยวจะลองจูนดันขึ้นอีกหน่อย
** ไม่ได้อุด 100 % นะครับสังเกตว่าจะมีร่องที่ผมใช้หินเจียร์ เจียร์ออกนิดหน่อย
** ตรงรูด้านข้างยังไม่ได้อุด วางแผนว่าจะอุด 1 ข้างครับวันหยุดก่อน

kong22
06-06-2013, 09:37
ลองถอดตัวระบายท้ายรางออกมาอุด ทดลองดู ไม่รั่วแล้วครับ
เดี๋ยวจะลองจูนดันขึ้นอีกหน่อย
** ไม่ได้อุด 100 % นะครับสังเกตว่าจะมีร่องที่ผมใช้หินเจียร์ เจียร์ออกนิดหน่อย
** ตรงรูด้านข้างยังไม่ได้อุด วางแผนว่าจะอุด 1 ข้างครับวันหยุดก่อน ตัวนี้เราอุดเพื่ออะไรครับ

Yanyong
06-06-2013, 13:04
ตัวนี้เราอุดเพื่ออะไรครับ
ถ้าถอดรางออกมาแล้วเสริมความแข็งของสปริง ตรงนั้นเรียกว่า ชิม ท้ายรางครับ
เหตุผลที่ต้องทำคือ ใครที่ดันรางมาก หรือยกหัวฉีด มาก ๆ แรงดันจะตก (กรณี ยก มากอย่างที่ผมเจอ )หรือแรงดันตกเพราะท้ายรางเปิดระบายน้ำมันที่แรงดันของปั๊มทำออกมาเกิน 1800 Bar เราจึงต้องทำการเสริมความแข็งเพื่อต้านการระบายให้ได้มากขึ้น เช่น 2000 Bar -2200 Bar
แต่ผมไม่มีแรง และเครื่องมือ ที่จะถอดจุดนั้นเพื่อทำการชิมท้ายราง เลยหันมาอุดตรงนี้
แต่เราจะอุดท้ายรางไปเลย เป็นเรื่องเสี่ยง สำหรับรถ บ้าน ๆ ครับ เพราะดันรางมาก ๆ ปั๊มไม่แตก แกนไม่ขาด ก็รางแตกครับ
เนื่องจากว่า แรงดันภายในราง ถ้าสูงเกิดกว่าที่อุปกรณ์จะทนได้ แล้วระบายไม่ได้ก็ พังครับ น้า ก็อง
ตรงนี้ผมไม่ได้ทำต้องแต่ต้น พอจูน ดันขึ้นสูง ไฟจะโชว์ P0093 ก็คือ แรงดันรางรั่ว ระบายทิ้งออกท้ายรางเร็วและมากเกินไป

kong22
06-06-2013, 13:10
ถ้าถอดรางออกมาแล้วเสริมความแข็งของสปริง ตรงนั้นเรียกว่า ชิม ท้ายรางครับ
เหตุผลที่ต้องทำคือ ใครที่ดันรางมาก หรือยกหัวฉีด มาก ๆ แรงดันจะตก (กรณี ยก มากอย่างที่ผมเจอ )หรือแรงดันตกเพราะท้ายรางเปิดระบายน้ำมันที่แรงดันของปั๊มทำออกมาเกิน 1800 Bar เราจึงต้องทำการเสริมความแข็งเพื่อต้านการระบายให้ได้มากขึ้น เช่น 2000 Bar -2200 Bar
แต่ผมไม่มีแรง และเครื่องมือ ที่จะถอดจุดนั้นเพื่อทำการชิมท้ายราง เลยหันมาอุดตรงนี้
แต่เราจะอุดท้ายรางไปเลย เป็นเรื่องเสี่ยง สำหรับรถ บ้าน ๆ ครับ เพราะดันรางมาก ๆ ปั๊มไม่แตก แกนไม่ขาด ก็รางแตกครับ
เนื่องจากว่า แรงดันภายในราง ถ้าสูงเกิดกว่าที่อุปกรณ์จะทนได้ แล้วระบายไม่ได้ก็ พังครับ น้า ก็อง
ตรงนี้ผมไม่ได้ทำต้องแต่ต้น พอจูน ดันขึ้นสูง ไฟจะโชว์ P0093 ก็คือ แรงดันรางรั่ว ระบายทิ้งออกท้ายรางเร็วและมากเกินไป

อ้อ เข้าใจแล้วขอบคุณครับ

TATIKJA
17-06-2013, 00:37
รบกวนหน่อยคับน้าพอดีผมพึ่งซื้อOBDมาตัวหนึ่งคับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมตั้งค่าไม่เป็นอะ ตั้งแต่หัวข้อชื่อรถและค่าต่างๆที่ต้องป้อนนะคับ รถผมเป็นตัวดีเซล 116 ม้า ใครตั้งค่าเป็นบ้างคับ ช่วยผมหน่อย และอีกเรื่องหนึ่งคือ ตัวOBD มันหาผมไม่เจอคือ ค่า Preferred OBD2 Protocol มันต้องตั้งที่ตัวไหนคับ ตั้งเป็น Automatic แล้วมันหาไม่เจออะคับ ช่วยด้วย....

Yanyong
17-06-2013, 08:53
รบกวนหน่อยคับน้าพอดีผมพึ่งซื้อOBDมาตัวหนึ่งคับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมตั้งค่าไม่เป็นอะ ตั้งแต่หัวข้อชื่อรถและค่าต่างๆที่ต้องป้อนนะคับ รถผมเป็นตัวดีเซล 116 ม้า ใครตั้งค่าเป็นบ้างคับ ช่วยผมหน่อย และอีกเรื่องหนึ่งคือ ตัวOBD มันหาผมไม่เจอคือ ค่า Preferred OBD2 Protocol มันต้องตั้งที่ตัวไหนคับ ตั้งเป็น Automatic แล้วมันหาไม่เจออะคับ ช่วยด้วย....
รุ่นใหนครับหน้า ขอดูชื่อ // หน้าตากล่อง // และราคาที่ซื้อมาด้วยครับ
แต่ก่อน ผมใช้ ELM327 v5.1 ซื้อมา 1500 ต่อยังไงก็ติด แต่พรรคพวกมาเจอ ขอซิ้อไป เลยซื้อมาใหม่
ELM327 v5.1 เหมือนเดิม แต่ซื้อมา 500 ต่อไม่ติด ถ้าติดก็ติดยากมาก ไม่ Auto ให้
หลุดง่าย ไม่สามารถ จะ Monitor ค่าที่เคยทำใว้ได้เหมือนเดิม ทั้งที่ใช้ หน้า Config เดิม ๆ เปลี่ยนแค่กล่อง เซ็งนิด ๆ ครับ 5 5 5

Yanyong
17-06-2013, 16:26
มีพี่น้องเรา โทรหาปรึกษา เรื่อง Start ไม่ติด หลังจากคุยกันอยู่ 2 วัน ทั้ง อาจารย์ W-ut อีกท่าน
- อาการ Start ไม่ได้
- SCV ร้อง สั่น / คราง อืดดดดดดดดดดดดด แล้วเงียบ
หลังจากพาเข้า 0 เบี้องต้น สรุปแว่ ปั๊มแตกใน ราว ๆ นั้น
สอบถาม น้า ( ดันไม่ได้ถามชื่อ มาจาก Triton Club คุยได้ตลอด 5 5 5 )
- ดัน รางอย่างเดียว
- ชิมท้านราง 4.5 mm
- เทพนคร บ้าง บางครั้ง
แล้วก็เลยมานึกกลัวตามเลยทีนี้ ดีนะที่เราแค่ หรี่ ๆ ว่าจะลองชิม ไม่เอาดีกว่า อิอิ ไม่มีตังค์ซ่อมปั้ม
ของใหม่เบิก 0 ...........3 หมื่น ยังไม่คิดค่าแรง ท่านใด งบน้อย อยาก เหนียว ๆ ลดชิมลงเหลือซัก 2 mm น่าจะ o
และผมว่า ลงทุน ดัน+ กล่องคันเร่ง + กล่องยก ดีกว่ามั้งครับ อุ๊ย เสียววว
สายพาน Timing ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย 95000 ละ
เป็น กรณีศึกษาครับ น้า:41 2:

TATIKJA
17-06-2013, 21:59
รุ่นใหนครับหน้า ขอดูชื่อ // หน้าตากล่อง // และราคาที่ซื้อมาด้วยครับ
แต่ก่อน ผมใช้ elm327 v5.1 ซื้อมา 1500 ต่อยังไงก็ติด แต่พรรคพวกมาเจอ ขอซิ้อไป เลยซื้อมาใหม่
elm327 v5.1 เหมือนเดิม แต่ซื้อมา 500 ต่อไม่ติด ถ้าติดก็ติดยากมาก ไม่ auto ให้
หลุดง่าย ไม่สามารถ จะ monitor ค่าที่เคยทำใว้ได้เหมือนเดิม ทั้งที่ใช้ หน้า config เดิม ๆ เปลี่ยนแค่กล่อง เซ็งนิด ๆ ครับ 5 5 5

ได้คับน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรายละเอียดให้คับ ตอนนี้อาการที่เจอคือ มือถือเจอobdแต่obdไม่เจอecuคับ ราคา 550 บาท http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/32576-obd2.elm327.bluetooth.sa.ecu.za.sa.ua.sa.ua.html

Yanyong
18-06-2013, 18:31
ได้คับน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงรายละเอียดให้คับ ตอนนี้อาการที่เจอคือ มือถือเจอobdแต่obdไม่เจอecuคับ ราคา 550 บาท http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/32576-obd2.elm327.bluetooth.sa.ecu.za.sa.ua.sa.ua.html
ดูแล้วผมไม่ได้ใช้รุ่นนั้นครับผม
อาการไม่เจอ ECU
- ลองเปิด switch ก่อนแล้วต่อทุกอย่างทีหลังนะครับ และอย่านานเกิด 10 วินาที
- อาจดูแปลก ๆ แต่ผมต่ออย่างงี้ จะติดทุกครั้งครับ กับกล่อง 500 บาท ( ฮ่วย ๆ ที่ซื้อมาล่าสุด)
- และต้องเสียบ OBD หลังจากที่ เปิด switch เท่านั้นนะครับ เสียบก่อนมันไม่รู้จัก ซะงั้น

TATIKJA
18-06-2013, 18:58
ดูแล้วผมไม่ได้ใช้รุ่นนั้นครับผม
อาการไม่เจอ ECU
- ลองเปิด switch ก่อนแล้วต่อทุกอย่างทีหลังนะครับ และอย่านานเกิด 10 วินาที
- อาจดูแปลก ๆ แต่ผมต่ออย่างงี้ จะติดทุกครั้งครับ กับกล่อง 500 บาท ( ฮ่วย ๆ ที่ซื้อมาล่าสุด)
- และต้องเสียบ OBD หลังจากที่ เปิด switch เท่านั้นนะครับ เสียบก่อนมันไม่รู้จัก ซะงั้น

ขอบคุณคับ
เมื่อตอนเย็นลองเอาไปใช้กับรถของพี่ชายเป็นตัว vg กลับใช้งานได้คับ
ส่วนรถผมกับใช้งานไม่ได้ เป็นตัว116คับ เป็นไปได้ไหมที่มันหาprotocolรุ่นเก่าไม่เจอคับ

Yanyong
19-06-2013, 08:29
ขอบคุณคับ
เมื่อตอนเย็นลองเอาไปใช้กับรถของพี่ชายเป็นตัว vg กลับใช้งานได้คับ
ส่วนรถผมกับใช้งานไม่ได้ เป็นตัว116คับ เป็นไปได้ไหมที่มันหาprotocolรุ่นเก่าไม่เจอคับ
ใช้ครับตามนั้น

sunyar
21-07-2013, 09:44
ผมมี 213920 kwp 2000 plus เป็น ตัว open port ได้หลายรุ่นครับแต่เข้า triton ไม่ได้ครับ เพื่อนคนใหนอยากเอาไปศึกษาแล้วเอามาแบ่งปันกันใหมครับ
ถ้าอยู่แถวหนองบัวก็ดี

Yanyong
24-07-2013, 08:57
ผมมี 213920 kwp 2000 plus เป็น ตัว open port ได้หลายรุ่นครับแต่เข้า triton ไม่ได้ครับ เพื่อนคนใหนอยากเอาไปศึกษาแล้วเอามาแบ่งปันกันใหมครับ
ถ้าอยู่แถวหนองบัวก็ดี
ข้อมูลที่ได้คือ มันสามารถที่จะเขียนกล่องได้ ส่วนมากจะเป็นรถ ยุโรป รถ Japan ไม่ค่อยมีระบุว่ารองรับได้
http://www.obd2zone.com/KWP2000/kwp2000-user-manual.pdf
แต่ตัวนี้ น่าจะได้ครับแต่ราคา แรงเกิน
http://www.evoscan.com/free-ecu-rom-downloads

Yanyong
28-12-2013, 18:39
หายไปนาน ยุ่ง ๆ ครับ
น้า ๆ ที่หาตัวช่วยดี ๆ ราคาถูก ๆ ตัวนี้ครับ ผมเคยใช้ ELM327 v5 แสกนรถปี 2005 ไม่ได้แต่ 2007 ขึ้นไปได้ ล่าสุดได้มาจาก สมาชิก 128 ปี 2010 ซื้อต่อมา 500
-ใช้กับ 116 ปี 2005 -ขึ้นไป
-2010 ใช้ไม่ได้ (แต่ผมยังไม่ได้ลองเองครับ เพื่อน 2010 ลอง)
-ใช้กับ สมาร์ทโฟนได้เลยครับ โปรแกรมส์มีให้ใช้งาน ฟรี ๆ ครับ
- Program ใช้ตัวนี้ 131 บาท ใช้ดี ตอบสนองเร็ว เคลียเออเร่อ ง่าย https://play.google.com/store/apps/details?id=OCTech.Mobile.Applications.TouchScan
-ตัวนี้ทีฟรี กับตังซื้อ แต่แก้เออเร่อ ยากหน่อย ช้ากว่า ตอบสนอง ช้า https://play.google.com/store/apps/details?id=org.prowl.torquefree

Sinplug
28-12-2013, 19:05
เข้ามาจดความรู้ครับ ขอบคุณครับ

sunyar
03-02-2014, 16:10
จะซื้อตัวนี้ยังไงครับ.................เงียบจัง

yong2
04-02-2014, 17:10
จะซื้อตัวนี้ยังไงครับ.................เงียบจัง
http://cherrynatshop.tarad.com/product.detail_1030799_th_5633114

na2313
30-09-2014, 21:49
สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานห้องนี้สบายดีกันมั้ยครับ. เกียวกับเรื่อง odb. มีsoftwearที่ใช้bluth กับiPad หรืยังครับ

its
30-09-2014, 22:20
สวัสดีครับไม่ได้เข้ามานานห้องนี้สบายดีกันมั้ยครับ. เกียวกับเรื่อง odb. มีsoftwearที่ใช้bluth กับiPad หรืยังครับ
ผมมีครับตัวฟรี แต่น้าต้อง jail นะถึงจะใช้ได้ในกรณีฟรี หรือเสียเงินก็ dash command ครับ ใช้ elm 327 wifi ครับ

kamol
05-02-2015, 00:59
ขอบคุณมากครับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย ยาวมากๆ
ขอบคุณครับ