PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟเบรกขาดไปดวงนึงเราซ่อมเองได้ไหมครับ

nightlive
07-11-2009, 17:52
เพิ่งสังเกตว่าไฟเบรกขาดไปดวงนึงครับ เวลาเบรกเนี่ยไฟไม่ติด
แต่เวลาเปิดไฟ ดันไฟติด ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สายไฟหรือเป็นที่หลอด
(เคยลองแกะไฟท้ายดู มันก็มีหลอดเดียว?)
ยังงี้เราซ่อมเองได้ไหมครับ

bomjuju
07-11-2009, 18:01
เปลี่ยนหลอดก็หายครับมันเป็น ไฟหรี่ กับ ไฟเบรกครับใส้มันขาดไปอันหนึง
น่าจะเป็นเช่นนั้น555+

fear_dark
07-11-2009, 18:12
ตามนั้นเลยครับ......

myjoefiend
08-11-2009, 11:36
มันมีหลอดเดียวครับ แต่มีสองใส้ ใส้ไฟสูงกะไฟต่ำเหมือนไฟหน้ารถละครับ แบบประมาณว่า เปิดไฟ จะเป็นไฟต่ำ ถ้าเบลค ถึงจะเป็นไฟสูงครับ สามารถเปลี่ยนเองได้ง่ายๆ ถ้าจำไม่ผิดถอดน๊อตไฟท้าย 2 ตัวครับแล้วทำการสับเปลี่ยน ถ้าไม่มั่นใจ ลองถอดอีกข้างมาลองทดสอบดูก่อนก็ได้ครับ ยังไงก็ขอให้หายได้ไวๆนะครับ รับรองถ้าเป็นพราะสาเหตุใส้หลอดขาด แค่เปลี่ยนก็หายแน่นอนครับ สู้ๆครับ

Eszo
08-11-2009, 11:53
เปลี่ยนหลอดครับหายชัวร์ครับ ราคาหลอดร้านอะไหล่รถทั่วไป 10-15 บาทครับ น่าจะเป็นแบบเขี้ยวครับ คำอธิบายตามที่น้าโจ้บอกครับ ใช้ไขควงขันออกครับ ไม่ยากครับ.....

---------------------------------------------------------
เราชอบคนรักกัน

tanataveesin
08-11-2009, 13:59
ไปร้านขายอะไหล่รถยนต์ บอกเขาว่าซื้อหลอดไฟเบรกท้ายสังเกตุดูจะมี ขดลวด 2 เส้นข้างในเปลี่ยนเลยครับหายแน่นอน โดยการเปิดฝาท้ายลงมาจะเห็นสกรูอยู่สองตัวด้านข้างใน ถอดแล้วดึงออกไปด้านท้ายรถตรงๆ จะเห็นขั้วไฟ ใช้มือหมุนออกจะพบหลดไฟ ใช้มือกดเบาๆพร้อมหมุนก็ออกแล้ว เอาที่ซื้อมาใส่แทนเก็บเข้าที่ก็ใช้ได้แล้ว อ้อตอนใส่หลอดไฟสังเกตุนะครับเขี้ยวหลอดไฟจะไม่เท่ากันต้องใส่ให้ตรงตำแหน่งเดี๋วไฟจะติดกลับกัน

nightlive
08-11-2009, 14:05
ขอบคุณกูรูทุกท่านครับ เดี๋ยวจะไปลองทำดู