PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มาเปลี่ยนกราวด์ให้ไทรทันกันครับ

wattana
14-12-2009, 15:45
เนื่องจากผมพึ่งมาสนใจกราวด์ของระบบรถยนต์ และได้ศึกษามาพอสมควร จึงมาดูตำแหน่งยึดกราวด์ของไทรทัน
ว่าไปยังตำแหน่งไหนบ้าง พบตำแหน่งการยึดดังนี้

1. จากแบตเตอรี่ ขั่วลบ ลงที่ตัวถัง ที่บริเวณแก้มด้านขวา (เมื่อหันหน้าเข้าหารถ) ยาวไปจนลงที่บริเวณ ไดสตาร์ท และคอมแอร์
2. จากบริเวณตัวถัง ไปหาแคสซี (ถ่ายรูปไม่ได้ ก้มมองดูที่ปลายแคสซีด้านขวา)
3. จากตัวถัง ไปหาโครงเหล็กด้านหน้า ดังรูปที่ 3
4. จากโครงเหล็กด้านหน้า ไปหาบริเวณฝาสูบเครื่องยนต์ ดังรูปที่ 4

เมื่อพิจารณาดูแล้ว
ในตำแหน่งแรก สายไฟใหญ่มากอยู่แล้ว ปล่อยไว้เหมือนเดิม
ตำแหน่งที่ 2 - 4 3 เส้น ครับ
สายไฟที่มาเป็นกราวด์ มันมีขนาดเพียง 4 มม. ดังรูปที่ 1
ดังนั้นจึงอยากเปลี่ยนให้ขนาดโตขึ้น เป็น 10 มม. ดังรูปที่ 2

หางปลาของเดิมเป็นทองแดงครับ ดังนั้นผมก็ใช้หางปลาทองแดงเหมือนกัน
เก็บความเรียบร้อยด้วยปลอกพลาสติกอีกหน่อย ง่ายๆ เท่านี้ไฟฟ้าในรถยนต์ก็ดีขึ้นมากโข

wattana
14-12-2009, 15:58
สำหรับเหตุผลที่เปลี่ยนกราวด์ให้ เส้นใหญ่ขึ้น
1. ต้องการให้ไฟในรถยนต์ วิ่งได้ราบรื่นขึ้น ส่งให้อุปกรณ์ต่าง ๆ ทำงานดีขึ้นไม่มากก็น้อย

2. การต่อกราวด์หลายจุด อาจจะทำให้ปัญหาความต่างศักย์ไม่เท่ากัน เพราะสายไฟ สั้น ยาว
แตกต่างกัน จึงเกิดความต้านทานภายในสายไม่เท่ากัน ดังนั้นสายกราวด์ ควรจะสั้นที่สุดครับ สังเกตุจากสายที่ผมถอดออกมา

3. เชื่อว่าวิศวกรออกแบบมาดี แต่เขาต้องการลดต้นทุน จึงใช้สายเส้นเล็กนิดเดียว แค่พอทำงานได้ นานไป กราวด์ก็หลวมได้

4. การต่อกราวด์หลายจุด ดีสำหรับอุปกรณ์ต่าง ๆ แต่ จะทำให้รถเป็นสนิมได้ได้เร็วขึ้น

สายไฟแบบที่ใช้เป็นสายทนอุณหภูมิ 95 องศา ฉนวนทำด้วย Pe ซึ่งสายไฟฟ้าทั่วไปฉนวนทำจาก Pvc จึงทนความร้อน 70 องศา ครับ
เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด ต้องใช้ร่วมกับหางปลาทองแดงด้วยนะครับ

สำหรับต้นทุนครั้งนี้
1. สายไฟสีดำ เป็นสาย Power Cable ขนาด 10 มม. ยาว 1 เมตร ราคา 85 บาท
2. หางปลาทองแดง 6 ตัว ๆ ละ 15 บาท
3. ปลอกพลาสติก สำหรับหุ้มสาย ขนาด 10 มม. 1 ถุง มีหลายตัว ราคา 30 บาท

เป็นทัศนะ ความเชื่อส่วนตัวนะครับ ผลที่ได้รู้สึกว่ารถวิ่งดีขึ้นครับ (รู้สึกอีกแล้ว)

Yanyong
14-12-2009, 15:58
ยินดีที่เปิดห้องใหม่จะแวะมาอุดหนุน..ด้านความรู้ด้วยคนครับ

jee4x4
14-12-2009, 16:22
น้าวัฒถ้าผมกลับโคราชเตรียมของมาไร่ด้วยนะ เดี๋ยวเราแลกกันคันเร่งกับ ground wire

wattana
14-12-2009, 16:30
น้าวัฒถ้าผมกลับโคราชเตรียมของมาไร่ด้วยนะ เดี๋ยวเราแลกกันคันเร่งกับ ground wire

เส้นกราวด์ ของผมราคาไม่กี่บาทเองครับ แต่ซื้อของมาลอง เยอะเลย กว่าจะหาที่พอดีได้ เฮ้อ เล่นอีกแล้วเรา

วงจรกราวด์ เป็นที่เขาออกแบบมาเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไปต่อเพิ่มมากจะเกิดปัญหา Ground Loop มากเกินไป

jee4x4
14-12-2009, 16:39
เส้นกราวด์ ของผมราคาไม่กี่บาทเองครับ แต่ซื้อของมาลอง เยอะเลย กว่าจะหาที่พอดีได้ เฮ้อ เล่นอีกแล้วเรา

วงจรกราวด์ เป็นที่เขาออกแบบมาเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไปต่อเพิ่มมากจะเกิดปัญหา Ground Loop มากเกินไป
ราคา หรือเงินทองมันซื้อน้ำใจและความจริงของเราไม่ได้หรอกครับน้าวัฒน์น้าให้อะไรผมมามากมายยังไม่ได้ตอบแทนเลย
ว่าแต่ช่วงนี้เล่น ground wire เจ้สงสัยอีกรึเปล่าว่าทำอะไร คราวก่อนเล่น OBD ก็โดนสงสัยว่า chat กับสาวทีแล้ว 5555

myjoefiend
14-12-2009, 17:01
จัดไปครับ มีไอเดียเจ๋งๆมาอีกแล้ว ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูล มาบอกช้าไปผมซัดกราวด์ไวด์แบบ 7 จุดไปเรียบร้อยแล้ว เหอะๆ เรื่องสนิม ผมคิดดูแล้ว กว่ารถจะผุจนขับไม่ได้ ไม่ต่ำกว่า 31 ปีแน่นอนครับ (รถเก๋งคันเก่าใส่อยู่ ตอนนี้น้องแฟนยังใช้แทบทุกวัน) แต่ถ้าเกิดไม่ค่อยดูแลรักษา ปล่อยให้ดินเกาะขี้ตมติด โดนดินโดนโคลนทับถมไปเรื่อย ไม่น่าจะรอดครับแถมจะมีมดมาพักอาศัยในรถท่านอีกต่างหาก เจอมาแล้ว อีผุผุ 1 ปี เห็นผล ของชาวบ้านอยู่ใกล้ๆกันครับ อารมย์ ผุและมดเข้าไปทำลัง อิอิ

wattana
14-12-2009, 18:02
ยินดีที่เปิดห้องใหม่จะแวะมาอุดหนุน..ด้านความรู้ด้วยคนครับ

ยินดีครับน้า เรามาแบ่งปันกันครับ แลกเปลี่ยนกัน ไม่ใช่ใครที่ไหน คนกันเองทั้งนั้น ว่าแต่ อย่าแรงมากนะครับ ผมเป็นห่วง
วันนี้ที่ทำงานผมมีคนโดนไฟฟ้าช๊อตครับ ตกจากเสาไฟ สูง 4 เมตร แขนหักครับ
สลบไป 30 นาที

จัดไปครับ มีไอเดียเจ๋งๆมาอีกแล้ว ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูล มาบอกช้าไปผมซัดกราวด์ไวด์แบบ 7 จุดไปเรียบร้อยแล้ว เหอะๆ เรื่องสนิม ผมคิดดูแล้ว กว่ารถจะผุจนขับไม่ได้ ไม่ต่ำกว่า 31 ปีแน่นอนครับ (รถเก๋งคันเก่าใส่อยู่ ตอนนี้น้องแฟนยังใช้แทบทุกวัน) แต่ถ้าเกิดไม่ค่อยดูแลรักษา ปล่อยให้ดินเกาะขี้ตมติด โดนดินโดนโคลนทับถมไปเรื่อย ไม่น่าจะรอดครับแถมจะมีมดมาพักอาศัยในรถท่านอีกต่างหาก เจอมาแล้ว อีผุผุ 1 ปี เห็นผล ของชาวบ้านอยู่ใกล้ๆกันครับ อารมย์ ผุและมดเข้าไปทำลัง อิอิ

เห็นด้วยกับน้าโจ้ครับ ผมก็พยายามดูแลรถเป็นอย่างดีครับ ทั้งข้างล่างและข้างบน เช็ดทั้งข้างนอก และข้างใน แบบนิทานเลยครับ 55

ปกติผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไร เกี่ยวกับไฟฟ้าหรอกครับ แต่ถ้าอยากรู้ขึ้นมา
ก็หาข้อมูลกันก่อนล่ะ อ่านให้มากขึ้นอีก แค่นั้นครับ

ราคา หรือเงินทองมันซื้อน้ำใจและความจริงของเราไม่ได้หรอกครับน้าวัฒน์น้าให้อะไรผมมามากมายยังไม่ได้ตอบแทนเลย
ว่าแต่ช่วงนี้เล่น ground wire เจ้สงสัยอีกรึเปล่าว่าทำอะไร คราวก่อนเล่น OBD ก็โดนสงสัยว่า chat กับสาวทีแล้ว 5555

โดนว่าครับน้า ภรรยาเนี่ย ไม่เข้าใจเราบ้างเลย เดี๋ยวลงโทษคืนนี้

coppy42
14-12-2009, 18:12
ขอบคุณครับน้า wattana เข้ามาเก็บเกี่ยวรับรู้ข้อมูลได้อีกแล้วละเรา..

NAMELESS
20-12-2009, 09:41
[quote=wattana]ชวนมั่งดิคับ พี่จี น้าวัฒ :kapook-17195-8823:[/qoute]

Nuk_Black-Triton
25-12-2009, 17:15
สเตปนี้ แจ๋วจริงครับ

triton9908
25-12-2009, 17:19
สเตปนี้ แจ๋วจริงครับ

เตปนี้น่าสน ไม่เหมือน เตปแรงได้ใจ เนอะน้านุ๊ก อิอิ
(ขอโทษครับผมไม่ทราบจริงๆขอบคุณน้านุ๊กที่เตือน):kapook-17195-8823:

Nuk_Black-Triton
25-12-2009, 17:23
เตปนี้น่าสน ไม่เหมือน เตปแรงได้ใจ เนอะน้านุ๊ก อิอิ
(ขอโทษครับผมไม่ทราบจริงๆขอบคุณน้านุ๊กที่เตือน):kapook-17195-8823:

ไม่แรงได้ใจ แต่ได้ทนครับ

เรื่องนั้น ผมประชาสัมพันธ์ให้เพื่อนๆรับทราบด้วยครับ

จะได้อยู่กัน นานๆ กับคลับแห่งมิตรภาพครับ :kapook-17195-8823:

wattana
25-12-2009, 17:33
ผมว่าปรับปรุงสายกราวน์ หน่อยก็ดีครับ ลองไปดูจุดที่ผมบอกครับ จะเห็นว่า มันเส้นเล็กครับ
เปลี่ยนแล้วก็คงดีขึ้น แน่ ๆ ทำง่าย ๆ ด้วย ราคา ร้อยกว่าบาทเอง แต่ต้องเลือกสายไฟให้ดีหน่อยแค่นั้นครับ

tanawat@yaso
25-12-2009, 20:09
ผมว่าปรับปรุงสายกราวน์ หน่อยก็ดีครับ ลองไปดูจุดที่ผมบอกครับ จะเห็นว่า มันเส้นเล็กครับ
เปลี่ยนแล้วก็คงดีขึ้น แน่ ๆ ทำง่าย ๆ ด้วย ราคา ร้อยกว่าบาทเอง แต่ต้องเลือกสายไฟให้ดีหน่อยแค่นั้นครับ
....เข้าท่าแฮ่...สายไฟจากรถเครื่องเสียงคันเก่าเหลือเยอะ...
....จะทำมั่ง...ไม่มากไป...ง่ายๆ...แต่ก็ต้องจ้างช่าง..อิอิ..
:smiley-sport009::smiley-sport009::smiley-sport009::smiley-sport009:

chanchung
25-12-2009, 20:31
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆแบบนี้ครับ

littlemac
27-12-2009, 14:07
ทำแจก เอ้ย! ขายเลยครับน้า55 ผมไม่ค่อยมีความรู้ จะเอามาเปลี่ยนสักชุด

wattana
28-12-2009, 09:16
ทำแจก เอ้ย! ขายเลยครับน้า55 ผมไม่ค่อยมีความรู้ จะเอามาเปลี่ยนสักชุด

ถ้าน้าจะเอาสักชุด ผมทำให้ได้ครับ ลองคำนวณต้นทุนใหม่ เกือบสองร้อยแน่ะ
ผมไม่เคยขายของด้วยซิ ประมาณราคาไม่เป็น 55 เอาแบบนี้แล้วกัน ผมทำให้ในราคา 250 บาท แล้วกันครับ เผื่อเหลือ ซื้อน้ำ กาแฟ ครับ
ช่วยยืนยันอีกที เพื่อนสมาชิกใครอยากได้ ทำเองได้แต่ไม่มีเครื่องมือ ผมมีพร้อมครับ สนใจก็ลงชื่อเลยครับ

ช่างที่ศูนย์เห็นยังบอกว่าระบบไฟฟ้าดีขึ้นแน่นอนครับ

ทำได้ในไทรทันทุกรุ่นครับ

NAMELESS
28-12-2009, 09:34
ทำเมื่อไหร่คับน้าวัฒ

x.zaa
28-12-2009, 10:49
เข้ามาเก็บข้อมูล..ขอบคุณค้าบ :yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

Pound'Chonburi
28-12-2009, 12:00
ไอเดียเจ๋ง น่าสนใจมากครับ ถ้าทำขาย ผมขอสั่งชุดนึงนะครับ
พอดีผมติดมาแล้ว 7 จุด (10 mm) แต่ประสิทธิภาพยังไม่ได้ดั่งใจเลยครับ
ผมอยากทดสอบของพี่ wattana ดูครับ (ผมคิดว่าน่าจะดีกว่า)
ชุดละ 250 บาท ใช่ไหมครับ
ขอที่อยู่บัญชีด้วยครับ จะได้โอนเงินไปให้
ส่วนของ เสร็จเมื่อไหร่ ค่อยส่งมาก็ได้ครับ

:smiley-eatdrink055:

wattana
28-12-2009, 18:47
ทำเมื่อไหร่คับน้าวัฒ

วันไหนก็ได้ครับ คุณก้อง อยู่โคราชเหมือนกัน

ไอเดียเจ๋ง น่าสนใจมากครับ ถ้าทำขาย ผมขอสั่งชุดนึงนะครับ
พอดีผมติดมาแล้ว 7 จุด (10 mm) แต่ประสิทธิภาพยังไม่ได้ดั่งใจเลยครับ
ผมอยากทดสอบของพี่ wattana ดูครับ (ผมคิดว่าน่าจะดีกว่า)
ขอที่อยู่บัญชีด้วยครับ จะได้โอนเงินไปให้
ส่วนของ เสร็จเมื่อไหร่ ค่อยส่งมาก็ได้ครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวไปซื้อของ มาทำก่อน แบบแฟร์ ๆ ครับ

wattana
29-12-2009, 11:33
เสร็จแล้ว 2 ชุด ใครจะเอาบ้างครับ 089-6814712

ความยาวสายทั้งสาม ไม่เท่ากัน
หางปลาที่ใช้ขนาดสำหรับสกรู M10 1 จุด นอกนั้น เป็น หางปลาขนาดสกรู M8 ทั้งหมดครับ
ติดตั้งด้วยตัวเอง แค่ประแจ เบอร์ 10 และ 12 ครับ

1 ชุด มี 3 สาย ถอดของเดิมออกเลยครับ สายมันเล็กไป เปลี่ยนเป็น 10 มม. เลย สายกราวน์ต้องสั้นที่สุดครับ
จะได้ไม่เกิดกราวด์ลูป ด้วยครับ

wattana
29-12-2009, 18:08
ในรูปดูมันเล็ก ๆ นะครับ แต่ของจริงสายขนาดเส้นผ่าศูนย์ 10 มม. ทองแดงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 6 มม.
ของจริงเบอเร่อเลย

ถ้าไม่มีคนเอาผมจะเก็บไว้ให้น้าจีแล้วกันครับ 55

wattana
30-12-2009, 11:45
เหลืออีก 1 ชุดครับ ขอบคุณคุณ ชลวิชญ์ ครับ เดี๋ยวส่งให้วันนี้ตอนบ่ายครับ
น้องสาวผมก็เพิ่งออกไทรทันมาอีกคัน เดี๋ยวทำให้น้องสาวอีกคัน

wattana
30-12-2009, 21:06

น้าครับ ที่อยู่น้าส่งให้ผมด้วยที่ sms ครับ จะได้ส่งของให้ครับ

เสร็จแล้วครับน้า ช่วยยืนยันอีกที

littlemac
30-12-2009, 23:26
ส่งให้แล้วนะครับ น้าวัฒน์ ขอโทษครับช้าไปหน่อย พรุ่งนี้ผมจะโอนเงินให้นะครับ

wattana
04-01-2010, 08:43
ส่งให้แล้วนะครับ น้าวัฒน์ ขอโทษครับช้าไปหน่อย พรุ่งนี้ผมจะโอนเงินให้นะครับ

ผมเพิ่งกลับมาเมื่อคืนครับ จะส่งสายกราวด์ให้วันนี้ครับ

ตอนนี้หางปลาทองแดงราคาเพิ่มครับ เคยซื้อตัวละ 15 บาท ราคาเพิ่มเป็น ตัวละ 20 บาทแล้ว

หางปลาอลูมิเนียมหาง่ายครับ เพื่อนสมาชิกมีใครสนใจไหมครับ ราคาสมาชิก 280 บาท พร้อมส่งครับ

chitk
04-01-2010, 18:03
ของผมทำเสร็จแล้วครับเมื่อวานนี้เอง ง่ายๆครับ :yenta4-emoticon-002:007:

wattana
04-01-2010, 18:35
ของผมทำเสร็จแล้วครับเมื่อวานนี้เอง ง่ายๆครับ :yenta4-emoticon-002:007:

เอามาโชว์บ้างซิครับ เพื่อนสมาชิกจะได้ชมกัน

littlemac
08-01-2010, 07:39
2. จากบริเวณตัวถัง ไปหาแคสซี (ถ่ายรูปไม่ได้ ก้มมองดูที่ปลายแคสซีด้านขวา)

น้าครับ อันนี้ผมหาไม่เจอจริงๆครับ ขอรายละเอียดตำแหน่งนี้ชัดเจนอีกที ผมก้มมองทั้ง ซ้ายขวาหน้าหลัง แล้ว ยังไงก็ไม่เห็นครับ ว่าอยู่ส่วนไหน ฝั่งคนขับหรือยังไงแล้วหน้าหรือหลังครับ รบกวนอีกทีครับ แหะๆ

wattana
08-01-2010, 11:51
ขอโทษตอบช้าไปนะครับ มองดูตามหัวลูกศรนะครับ เวลาขัน-คลายสกรู ต้องหมุนฝั่งซุ้มล้อนะครับ

littlemac
08-01-2010, 13:41
:21-7::21-7::21-7: ขอบคุณครับน้า เข้าใจแล้วครับ
ถ้าได้ของแล้วผมจะจัดการทันทีเลยครับ

uranus
09-01-2010, 09:52
จัดให้ผมสักชุดครับน้า วัฒ (ขอเรียกน้าด้วยคนครับ) และ ขอหมายเลขบัญชีน้าด้วยครับ ผมอยู่ กทม ครับ:i40:

chitk
09-01-2010, 09:59
เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูละกัน ผมถอด9จุดออกแล้วเปลี่ยนตามกระทู้นี้แทน:i40:

09-01-2010, 22:29
ผมสั่งชุดนึงครับพี่
ให้โอนเงิน ค่าเสียหายไปที่ใดครับ
ส่งเลขที่บัญชีมาที่ Pound_yui@hotmail.com ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับพี่ wattana
เบอร์โทรผม 089-2530223 ปอนด์ครับ

wattana
11-01-2010, 15:05
รับทราบครับ เดี๋ยวจัดการให้ครับ

12-01-2010, 15:34
ผมโอนเงินไปให้เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเช้านี้
มีค่าสายกราวน์ 300 บาท และค่าแหวนรอง 100 บาท
รวมเป็น 400 บาท นะครับ พี่ชัยวัฒน์
ขอบคุณมากนะครับ

wattana
12-01-2010, 15:54
ขอบคุณอีกครั้ง ลดแลกแจกถามจริงๆ น้ำใจงดงามครับ
ส่งให้แล้วครับ วันนี้ช่วงบ่ายครับ คุณปอนด์ รหัส Re 3407 5291 1 Th

KHEAWDEE
12-01-2010, 16:19
เข้ามาเก็บข้อมูล..ขอบคุณค้าบ :yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

น้าคับเปลี่ยนรูปเถอะ เห็นแล้วใจมันสั่น (ไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย):i39:

wattana
12-01-2010, 16:29
น้าคับเปลี่ยนรูปเถอะ เห็นแล้วใจมันสั่น (ไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย):i39:
ที่โคราชมีของจริงให้ดูนะครับ ใจสั่นตลอดเลย ตังค์หายด้วย :i39:

12-01-2010, 22:47
ขอบคุณอีกครั้ง ลดแลกแจกถามจริงๆ น้ำใจงดงามครับ
ส่งให้แล้วครับ วันนี้ช่วงบ่ายครับ คุณปอนด์ รหัส Re 3407 5291 1 Th

ขอบคุณมากครับ พี่ชัยวัฒน์
พี่แกน่ารักมากมายครับ คุยสนุกด้วย ลองโทรไปสอบถามได้ครับ
:i40:

uranus
14-01-2010, 09:44
จัดให้ผมสักชุดครับน้า วัฒ (ขอเรียกน้าด้วยคนครับ) และ ขอหมายเลขบัญชีน้าด้วยครับ ผมอยู่ กทม ครับ:i40:

ได้รับของแล้วครับ น้าวัฒน์ เมื่อวานนี้เอง วันนี้ผมโอนเงินให้แล้วนะครับ 280 บาท เวลา 8:56 ครับ

15-01-2010, 20:22
ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับพี่ชัยวัฒน์
พรุ่งนี้บริษัทหยุด เดี๋ยวจะจัดการซะ
ยังงัยเสร็จแล้วจะมารายงานผล นะครับ
:yociexp55:

wattana
16-01-2010, 11:43
เสร็จ รึยังครับ น้าปอนด์ ค่อย ๆ ทำ ใจเย็น ๆ เอาไปกดดูครับ ขับสัก 60 - 70 แล้วกดคันเร่งหนักหน่อยครับ เหมือนว่ากำลังเรียกอัตราเร่งครับ
ดูความแตกต่าง เกียร์โอโต้ก็เห็นผล เพราะขณะนี้รถน้าแรงบิดเพิ่มแล้วครับ บูสท์น้าจะเพิ่มตามภาระของเครื่องยนต์ครับ อากาศเพิ่มขึ้น ความแรงก็เพิ่มครับ

16-01-2010, 11:46
เปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ชั่วโมงกว่าๆ
ผลการทดลองใช้
รู้สึกว่าการทำงานของระบบไฟดีขึ้นครับ (ไม่ได้ชม แต่รู้สึกได้จริงๆครับ)
เนื่องจากมีหลักการอ้างอิงอยู่แล้ว คงไม่ต้องอธิบายมากครับ
เพราะสายเก่าที่ติดรถมาเล็กมากๆ
ดูได้จากขนาดที่ลงรูปให้ครับ

สรุปคือ คุ้มค้าครับ ลองดู แล้วจะรู้
ขอบคุณอีกครั้งครับ พี่ชัยวัฒน์

littlemac
16-01-2010, 15:49
เอ่อ! น้าวัฒน์ครับ ว่าแต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลย
คนอื่นๆเขาเปลี่ยนกันไปหมดแล้ว อิจฉาจัง วันอาทิตย์นี้ได้เวลาแล้วครับ จะได้เปลี่ยนแล้ว

16-01-2010, 20:40
เอ่อ! น้าวัฒน์ครับ ว่าแต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลย
คนอื่นๆเขาเปลี่ยนกันไปหมดแล้ว อิจฉาจัง วันอาทิตย์นี้ได้เวลาแล้วครับ จะได้เปลี่ยนแล้ว

เปลี่ยนง่ายๆ ครับแค่มีบล็อก เบอร์ 10 กับ เบอร์ 12 ครับ
แต่ตอนผมเปลี่ยน ผมไม่มีบล็อกครับ เลยกินเวลานานไปหน่อยครับ
ทำจริงๆไม่เกินชั่วโมงหรอกครับ
ลองหาดูก่อน ให้ได้ครบทั้ง 3 จุดก่อนครับ แล้วค่อยจัดการ
พรุ่งนี้ขอให้โชคดีครับ คุณ littlemac

:smiley-bounce016:

wattana
17-01-2010, 10:30
เปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ชั่วโมงกว่าๆ
ผลการทดลองใช้
รู้สึกว่าการทำงานของระบบไฟดีขึ้นครับ (ไม่ได้ชม แต่รู้สึกได้จริงๆครับ)
เนื่องจากมีหลักการอ้างอิงอยู่แล้ว คงไม่ต้องอธิบายมากครับ
เพราะสายเก่าที่ติดรถมาเล็กมากๆ
ดูได้จากขนาดที่ลงรูปให้ครับ

สรุปคือ คุ้มค้าครับ ลองดู แล้วจะรู้
ขอบคุณอีกครั้งครับ พี่ชัยวัฒน์

เยี่ยมเลยครับ หลักการเปลี่ยนสายเนี่ย มีมาตั้งนานแล้วครับ อิิอิ

วันนี้เปลี่ยนรึยังครับน้า รายงานตัวด้วย 55

เปลี่ยนง่ายๆ ครับแค่มีบล็อก เบอร์ 10 กับ เบอร์ 12 ครับ
แต่ตอนผมเปลี่ยน ผมไม่มีบล็อกครับ เลยกินเวลานานไปหน่อยครับ
ทำจริงๆไม่เกินชั่วโมงหรอกครับ
ลองหาดูก่อน ให้ได้ครบทั้ง 3 จุดก่อนครับ แล้วค่อยจัดการ
พรุ่งนี้ขอให้โชคดีครับ คุณ littlemac

:smiley-bounce016:

ขอบคุณครับ ง่าย ๆ ฝึกซ้อมไว้ก่อนที่จะหมดประกันครับ อย่างน้อยก็สร้างความคุ้นเคยกับรถเราครับ

ข้อมูลนี้ผมดูจาก คู่มือการซ่อมรถของไทรทัน ที่น้าจีส่งให้ครับ แล้วก็ไปดูตำแหน่งของจริงที่รถครับ
เปลี่ยนเฉพาะที่เป็นจุดอ่อนพอ ครับ

committee
17-01-2010, 10:57
โฮะ โฮะ โฮะ ไหนป๋าบอกว่าชาวโคราชจะนัดกันทำ จนสมาชิกทางอื่นเค้าจัดการกันไปหมดแระ สงสัยต้องนัดกันจริงๆ จังๆ ซักที ว่าแต่วันนี้ว่างมั้ยครับ มีของมั้ยเดี๋ยวไปหาเลย อิอิ

wattana
17-01-2010, 11:19
โฮะ โฮะ โฮะ ไหนป๋าบอกว่าชาวโคราชจะนัดกันทำ จนสมาชิกทางอื่นเค้าจัดการกันไปหมดแระ สงสัยต้องนัดกันจริงๆ จังๆ ซักที ว่าแต่วันนี้ว่างมั้ยครับ มีของมั้ยเดี๋ยวไปหาเลย อิอิ

นั่นซิครับ ผมก็ไม่ค่อยจะว่างยาว ๆ ด้วยครับ อยากจะนัดกันทำสักวันก็ดีครับ น้าอ้วน คงต้องมาหยั่งเสียงก่อนไหมครับ วันเวลาก็สักวันไหนก็ได้ ป๋าละว่าไงครับ

ผมแนะนำตอนนี้ 2 อย่าง ครับ
รองแหวนเวตเกจเพิ่มบูสท์ กับ ทำสายกราวด์ ท่านอื่นมีอะไรมาร่วมแชร์ ก็ได้
นอกนั้นยังมีเรื่องการวัดค่าเซนเซอร์ของรถและการลบ DTC ด้วย ODB-II มันจะยากไปไหมครับ เดี๋ยวผมทำให้ดูให้ชมครับ

แตวันนี้ผมจะไปจ่ายตลาดกับแม่บ้านครับ น้าอ้วน ของไม่มีครับ มีแต่สายไม่มีหางปลาทองแดงครับ หายาก ถ้าอยากได้ช่วยยืนยันอีกทีครับ

committee
17-01-2010, 11:48
นั่นซิครับ ผมก็ไม่ค่อยจะว่างยาว ๆ ด้วยครับ อยากจะนัดกันทำสักวันก็ดีครับ น้าอ้วน คงต้องมาหยั่งเสียงก่อนไหมครับ วันเวลาก็สักวันไหนก็ได้ ป๋าละว่าไงครับ

รองแหวนเวตเกจเพิ่มบูสท์ กับ ทำสายกราวด์ ท่านอื่นมีอะไรมาร่วมแชร์ ก็ได้
นอกนั้นยังมีเรื่องการวัดค่าเซนเซอร์ของรถและการลบ DTC ด้วย ODB-II มันจะยากไปไหมครับ เดี๋ยวผมทำให้ดูให้ชมครับ

แตวันนี้ผมจะไปจ่ายตลาดกับแม่บ้านครับ น้าอ้วน ของไม่มีครับ มีแต่สายไม่มีหางปลาทองแดงครับ หายาก ถ้าอยากได้ช่วยยืนยันอีกทีครับ

จะลองถามท่านอื่นๆ ให้นะครับ ยังไงฝากจัดให้ผมสักชุดครับ วัน-เวลา แน่นอนเดี๋ยวนัดกันอีกทีครับ ช่วงนี้ผมไปที่ทำงานน้าบ่อยอยู่ครับ ไปอาคารสารบรรณครับ

littlemac
18-01-2010, 01:30
วันนี้จัดการไปแล้วครับ ที่บ้านผมไม่มีบล็อกเหมือนกัน เลยนานหน่อย
เสร็จแล้วเอารถไปลอง ของเค้าดีจริงๆ ขอบคุณครับน้าชัยวัฒน์

littlemac
21-01-2010, 13:13
เยี่ยมเลยครับ หลักการเปลี่ยนสายเนี่ย มีมาตั้งนานแล้วครับ อิิอิ

วันนี้เปลี่ยนรึยังครับน้า รายงานตัวด้วย 55

ขอบคุณครับ ง่าย ๆ ฝึกซ้อมไว้ก่อนที่จะหมดประกันครับ อย่างน้อยก็สร้างความคุ้นเคยกับรถเราครับ

ข้อมูลนี้ผมดูจาก คู่มือการซ่อมรถของไทรทัน ที่น้าจีส่งให้ครับ แล้วก็ไปดูตำแหน่งของจริงที่รถครับ
เปลี่ยนเฉพาะที่เป็นจุดอ่อนพอ ครับ
น้าครับคู่มือการซ่อมนี่ น้ามีไฟล์ไหมครับ หรือว่าเป็นเล่ม ถ้ามีรบกวนช่วยส่งให้ผมหน่อยนะครับ maccymaccy@hotmail.com:21-7:

wattana
21-01-2010, 13:35
น้าครับคู่มือการซ่อมนี่ น้ามีไฟล์ไหมครับ หรือว่าเป็นเล่ม ถ้ามีรบกวนช่วยส่งให้ผมหน่อยนะครับ maccymaccy@hotmail.com:21-7:

คู่มือการซ่อมไทรทันเป็นไฟล์ครับ เดี๋ยวส่งให้นะครับ :)

22-01-2010, 11:04
คู่มือการซ่อมไทรทันเป็นไฟล์ครับ เดี๋ยวส่งให้นะครับ :)

ขอคู่มือการซ่อมไทรทันให้ปอนด์ด้วยครับ พี่ชัยวัฒน์ เผื่อเป็นความรู้ครับ Pound_yui@hotmail.com

ขอบคุณครับ

:emo014hv3:

at_lai
22-01-2010, 11:48
ขอบอนุญาติสอบถามหน่อยครับ...สายที่น้าใช้เป็นสายแบบไหนครับผม(สนใจครับ)

littlemac
22-01-2010, 20:28
ขอบคุณครับน้า

arno
22-01-2010, 20:41
ของดีๆมีมาอีกแล้วคร้าบ พี่วัฒ

22-01-2010, 21:34
ได้รับ Mail เรียบร้อยแล้วครับ พี่วัฒน์ขอบคุณอีกครั้งครับผม ที่เสียสละเวลาส่งมาให้ อิๆ
ถ้ามีโอกาสไปโคราช จะแวะไปหาครับ

wattana
23-01-2010, 07:42
ขอบอนุญาติสอบถามหน่อยครับ...สายที่น้าใช้เป็นสายแบบไหนครับผม(สนใจครับ)

เป็นสายทองแดง เส้นผ่าศูนย์กลาง 6 มม. ฉนวนเป็น PE เมื่อหุ้มแล้ว เส้นผ่าศูนย์กลาง 10 มม. ครับ
ทนทานแน่นอนครับ ไม่มีปัญหาการกรอบเปาะของฉนวน ทนความร้อนครับ รายละเอียดอยู่ในหน้าแรกครับ รูปชัด ๆ อยู่หน้าที่สองครับ ยี่ห้อ Misutech ครับ

ยินดีครับไทรทันเหมือนกัน มีอะไรก็แบ่งปันกันครับ เพราะสมาชิกต่างจังหวัด อยู่ในเน็ตน้อยเหลือเกิน

ของดีๆมีมาอีกแล้วคร้าบ พี่วัฒ
ครับผม มีอะไรให้ผมเล่นอีกไหมครับน้า

ได้รับ Mail เรียบร้อยแล้วครับ พี่วัฒน์ขอบคุณอีกครั้งครับผม ที่เสียสละเวลาส่งมาให้ อิๆ
ถ้ามีโอกาสไปโคราช จะแวะไปหาครับ

ยินดีครับผม มีเวลาว่างก็มาเจอกันครับ แต่บอกเนิิน ๆ นิดนึง จะได้มีข้ออ้างแม่บ้าน เหอ ๆ

TheTimzum
27-01-2010, 01:47

รอเหมือนกันครับ ป๋าไม่นัดวันมาซักที

committee
29-01-2010, 13:26
รอเหมือนกันครับ ป๋าไม่นัดวันมาซักที

น้าวัฒน์ครับ ป๋าฝากถามว่าน้าสะดวกวันไหน ขอเป็นช่วงเสาร์-อาทิตย์ ครับ ลองจัดวันมาเลยครับ จะได้นัดกันเป็นเรื่องเป็นราว เลย และ meeting กันต่อเลยครับ อย่างไรรบกวนเตรียมวัสดุ อุปกรณ์ ให้ด้วยนะครับ อิอิ

wattana
29-01-2010, 13:41
วันเสาร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ 53 เลยดีไหมครับ ผมจะเตรียมสายกราวด์ ไป 5 ชุด ก่อนนะครับ
อุปกรณ์ คีมย้ำสายไฟ 2 ตัว และ สายกราวด์อีก 5 เมตร หางปลาทองแดงครบชุด ปลอกพลาสติก ท่อหด กล่องเครื่องมือ 1 กล่อง ยืนยันจำนวนและวันเวลา อยากให้ป๋ากำหนดเลย ป๋าบอก ผมตามครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายผมออกให้ก่อนครับ ค่อยแชร์ทีหลังดีไหม

committee
29-01-2010, 13:52
วันเสาร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ 53 เลยดีไหมครับ ผมจะเตรียมสายกราวด์ ไป 5 ชุด ก่อนนะครับ
อุปกรณ์ คีมย้ำสายไฟ 2 ตัว และ สายกราวด์อีก 5 เมตร หางปลาทองแดงครบชุด ปลอกพลาสติก ท่อหด กล่องเครื่องมือ 1 กล่อง ยืนยันจำนวนและวันเวลา อยากให้ป๋ากำหนดเลย ป๋าบอก ผมตามครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายผมออกให้ก่อนครับ ค่อยแชร์ทีหลังดีไหม

เรื่องค่าใช้จ่ายยังไงก็ได้ครับ จะให้โอนก่อนก็ได้ครับ ส่วนเรื่องวัน ขอเป็นวันเสาร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ ดีมั้ยครับ จะได้มีเวลาเคลียร์เวลาว่างกันครับ

wattana
29-01-2010, 15:37
ขออนุญาตอับเดตอีกครั้ง

สมาชิกโคราชที่สนใจทำกิจกรรมร่วมกัน เชิญร่วมลงชื่อและออกความเห็น
วันเวลา สถานที่ ที่กระทู้
Meeting เปลี่ยนกราวด์โคราช (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=265124)

littlemac
02-02-2010, 01:39
น้าวัฒน์ครับผมรบกวนน้าอีกที่ คู่มือไทรทัน ที่น้าส่งมาให้ผมมันไม่ครบหน๊ะครับ ขาดตรงหัว 00e หน้า 1,3,5,7,9,11..... ตรงที่เป็นเลขคี่
แล้วก็ หัว 70 หน้า 4,7,9,11......ตรงที่เป็นเลขคี่เหมือนกันครับ
ยังไงรบกวนน้า ส่งให้ผมอีกทีนะครับ ขอบคุณครับน้า

รณรงค์
02-02-2010, 03:43
สวัสดีครับ...น้าวัฒน์..ผมรณรงค์..อยู่สระแก้วครับ ผมสนใจกราวน์ของน้าครับ..รบกวนเมลหมายเลขบัญชีให้ด้วยน๊ะครับ..สนใจรับ 1 ชุดครับ..อ้อ..พอดีว่าผมมีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าน้อยไปนิดนังครับ..ถ้าจะไม่เป็นการรบกวน..ช่วยแนบคู่มือการซ่อมไทรทันมาให้ด้วยน๊ะครับ...ขอบคุณอย่างสูงครับ...เมลครับ.. Too_tui1@hotmail.com ขอบคุณอีกครั้งครับ....

wattana
05-02-2010, 11:58
สวัสดีครับ...น้าวัฒน์..ผมรณรงค์..อยู่สระแก้วครับ ผมสนใจกราวน์ของน้าครับ..รบกวนเมลหมายเลขบัญชีให้ด้วยน๊ะครับ..สนใจรับ 1 ชุดครับ..อ้อ..พอดีว่าผมมีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าน้อยไปนิดนังครับ..ถ้าจะไม่เป็นการรบกวน..ช่วยแนบคู่มือการซ่อมไทรทันมาให้ด้วยน๊ะครับ...ขอบคุณอย่างสูงครับ...เมลครับ.. Too_tui1@hotmail.com ขอบคุณอีกครั้งครับ....

ว่าจะไม่อับเดบกระทู้นี้ เกรงใจสมาชิกขาประจำครับ อิอิ
วันนี้เพิ่งส่งให้ครับ พัสดุลงทะเบียนครับ ใส่ซองกันกระทรกอย่างดี หมายเลข RE3406 0347 5TH

สายที่ปลอกสีเหลือง เอาไว้ต่อที่ตัวโครงไปหาฝาสูบเครื่องนะครับ

ถุงข้าว
09-02-2010, 19:52
ดีคับ น้าวัฒน์ สมัครได้แล้ว อย่าลืมผมนะ ขอ โปรที่น้าใช้ เกี่ยวกับ รถนะคับ อย่างอื่น ผมหาด้าย ขอบคุณคับ

รณรงค์
11-02-2010, 23:01
น้าวัฒครับ....ผมได้รับของแล้ว...ติดตั้งเรียบร้อย..(อาศัยตอนลูกสาวหลับแล้ว..อิอิ..)เอ......ผมมีข้อสังเกตุนิดนึงครับ..คือตรงรอยต่อที่ย้ำหัวไว้มันขยับตัวได้ครับ..ผมไม่กล้าจับแรงๆกลัวมันจะหลุด..ถ้าเป็นไปได้..เราบัดกรีระหว่างหางปลากะสายกราวน์จะดีกว่าไม๊ครับ...จะได้แน่นหนาคงทน....ขอบคุณครับ...

wattana
12-02-2010, 11:09
ดีคับ น้าวัฒน์ สมัครได้แล้ว อย่าลืมผมนะ ขอ โปรที่น้าใช้ เกี่ยวกับ รถนะคับ อย่างอื่น ผมหาด้าย ขอบคุณคับ

ยินดีครับ ช่วยเมลหาผมนะครับ ต้องการอะไร จัดให้ครับ

น้าวัฒครับ....ผมได้รับของแล้ว...ติดตั้งเรียบร้อย..(อาศัยตอนลูกสาวหลับแล้ว..อิอิ..)เอ......ผมมีข้อสังเกตุนิดนึงครับ..คือตรงรอยต่อที่ย้ำหัวไว้มันขยับตัวได้ครับ..ผมไม่กล้าจับแรงๆกลัวมันจะหลุด..ถ้าเป็นไปได้..เราบัดกรีระหว่างหางปลากะสายกราวน์จะดีกว่าไม๊ครับ...จะได้แน่นหนาคงทน....ขอบคุณครับ...

ดีใจด้วยครับ ติดตั้งสำเร็จ
เรื่องการขยับตัวได้นิด ๆ ครับ ไม่เป็นปัญหาหรอกครับ เพราะสายไม่ได้รับแรงดึงขนาดนั้นครับ
ที่ขยับได้เพราะสายทองแดงเส้น เล็ก ๆ หลายเส้นมันเลยอ่อน ทำให้งอไปงอมาได้
ถ้าเราบัดกรีได้ ก็ยิ่งดีครับ ยิ่งทนไปอีกครับ

oodtharua
14-05-2010, 02:54
น้าวัฒน์จัดให้สักชุดครับ โทรมาเลย 081-8292465 หรือที่ oodtharua@hotmail.com อ้อขอไฟล์การซ่อมไทรทันด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

tong8201
30-05-2010, 13:05
ระหว่าง 5 จุด, 7 จุด, 9 จุด อย่างไหนดีกว่ากันครับ ช่วยแน่นำหน่อยครับ

wattana
30-05-2010, 16:23
น้าวัฒน์จัดให้สักชุดครับ โทรมาเลย 081-8292465 หรือที่ oodtharua@hotmail.com อ้อขอไฟล์การซ่อมไทรทันด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ต้องขอโทษอย่างแรงเลย ลืมตอบกระทู้ครับ ไม่ได้สังเกตุครับ
ยังสนใจอยู่ไหมครับ สำหรับสายกราวด์ สายไฟผมยังเหลือ 4-5 ชุดครับ แต่ต้องไปหาหางปลาทองแดง ตอนนี้หายากมากครับ

ระหว่าง 5 จุด, 7 จุด, 9 จุด อย่างไหนดีกว่ากันครับ ช่วยแน่นำหน่อยครับ

ส่วนตัวนะครับ สายกราวด์ ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ต้องพิจารณาว่าใช้ตรงไฟตรงไหนด้วย แต่ต้องให้ความต่างศักย์ระหว่างกราวด์เท่ากัน ซึ่งมันทำได้ยากครับ ถ้าความต่างศักย์แต่ละจุดไม่เท่ากัน โครงสร้างรถจะเป็นสนิมไวกว่าเดิมครับ

ผมคิดว่าของเดิมก็เพียงพอแล้วครับ ที่ผมทำคือเปลี่ยนขนาดสายไฟให้ใหญ่ขึ้น
เท่านั้นเอง เฉพาะที่เป็นจุดอ่อนครับ

chachino
30-05-2010, 17:26
ขอรบกวนซักชุดนะครับ โทร 0831642603 หรือ chachino_p@hotmail.com แล้วต้องไปติดกราวด์วาย 5,7 ด้วยหรือเปล่าครับ ไม่มีวามรู้เรื่องนี้จริงๆ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

wattana
31-05-2010, 17:42
ขออนุญาตปรับปรุงเพิ่มข้อมูลครับ เนื่องจากมีสมาชิกสนใจ สอบถามเข้ามาเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้ ผมก็เลยนำภาพอุปกรณ์มาให้ดูครับ ตามภาพ
ทุกชิ้นมีคุณภาพ ตอนนี้ผมใช้คีมย้ำตัวใหญ่ครับ แน่นหนาแน่นอนครับ

ขอรบกวนซักชุดนะครับ โทร 0831642603 หรือ chachino_p@hotmail.com แล้วต้องไปติดกราวด์วาย 5,7 ด้วยหรือเปล่าครับ ไม่มีวามรู้เรื่องนี้จริงๆ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ส่งให้แล้วนะครับ

x.zaa
01-06-2010, 13:44
แบบว่าคิดถึงค้าบ น้าวัฒน์ผมเอ็กซ์ค้าบ กลับโคราชเมื่อไรจะโทรไปหา(พาไปดริ้ง) 555+++

chachino
04-06-2010, 22:07
พรุ่งนี้จะดำเนินการโอนเงินให้ครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าที่ให้ความอนุเคราะห์ ปรีชา 0831642603 ม้าบิน triton plus 4 dr Auto เทาดำ ลพบุรี กฉ 8642

chachino
05-06-2010, 20:17
โอนเงินให้แล้วครับ รายละเอียดตามสลิปด้านล่างครับ
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs506.ash1/29903_1402292869740_1604900066_30995427_4075692_n.jpg

wattana
06-06-2010, 17:00
โอนเงินให้แล้วครับ รายละเอียดตามสลิปด้านล่างครับ
http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs506.ash1/29903_1402292869740_1604900066_30995427_4075692_n.jpg

ทำเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวส่งให้พรุ่งนี้นะครับ

chachino
07-06-2010, 08:48
ขอบคุณมากครับ ได้รับแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

wattana
07-06-2010, 09:01
สมาชิกท่านใดจะสั่งซื้อ รบกวนสั่งที่กระทู้นี้ ที่นี่ (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=18786&page=10) ที่ห้องซื้อขายนะครับ

chachino
11-06-2010, 08:30
ได้รับสายกราวด์เรียบร้อยแล้วครับ แต่ตอนนี้มาราชการที่เชียงใหม่ยังไม่ได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแล้วได้ผลดีอย่างไรแจ้งให้ทาบต่อไปครับ ขอบคุณมากครับ:smiley-sport005:

thipdarat
11-06-2010, 08:47
รบกวนถามนิดหนึง รัสอยากพ่นกันสนิท ไม่ทราบราคาและที่ไหนดี คำว่าดีคือพ่นทั่วรถเสมอกัน รัสอยู่สมุทรสาคร นำยาที่พ่นที่ทราบมี2แบบแล้วแบบไหนดี

kaka
15-06-2010, 21:58
[quote=Pound'Chonburi;261880]ขอคู่มือการซ่อมไทรทันให้ปอนด์ด้วยครับ พี่ชัยวัฒน์ เผื่อเป็นความรู้ครับ Pound_yui@hotmail.com

ขอบคุณครับ

ขอคู่มือด้วยคนครับน้า...pichai111@hotmail.com

DUMRONG
16-06-2010, 07:29
น้าวัฒน์ครับแหวนรองส่งมาให้ผมหรือยังครับถ้ายังผมอยากจะสั่งชุดสายกราวด์1ชุดครับจะได้โอนเงินให้ครับ280บาทใช่ไมครับน้ารีบตอบด้วย

wattana
16-06-2010, 17:42
ได้รับสายกราวด์เรียบร้อยแล้วครับ แต่ตอนนี้มาราชการที่เชียงใหม่ยังไม่ได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแล้วได้ผลดีอย่างไรแจ้งให้ทาบต่อไปครับ ขอบคุณมากครับ:smiley-sport005:

มีปัญหาในการติดตั้ง ก็สอบถามได้นะครับ ยินดีมากครับ

รบกวนถามนิดหนึง รัสอยากพ่นกันสนิท ไม่ทราบราคาและที่ไหนดี คำว่าดีคือพ่นทั่วรถเสมอกัน รัสอยู่สมุทรสาคร นำยาที่พ่นที่ทราบมี2แบบแล้วแบบไหนดี

เรื่องพ่นกันสนิม เท่าที่ทราบไม่จำเป็นหรอกครับ เพราะรถไทรทันผ่านการชุบสีด้วยไฟฟ้าแล้ว
ซึ่งทุกพื้นที่ ทุกซอกทุกมุม มีสีหมดแล้ว แต่ถ้าใช้รถใกล้ทะเล ก็ควรจะพ่นครับ ราคาประมาณ 4 พันบาท สถานที่สอบถามที่ศุนย์ใกล้บ้านได้เลย เยอะแยะครับ น้ำยาที่พ่นแต่ละไม่ทราบครับ การพ่นก็จะได้ความเปลื้อนมาเป็นของแถม ไปดูงานตัวอย่างมาพิจารณาก่อนก็ดีครับ

[quote=Pound'Chonburi;261880]ขอคู่มือการซ่อมไทรทันให้ปอนด์ด้วยครับ พี่ชัยวัฒน์ เผื่อเป็นความรู้ครับ Pound_yui@hotmail.com

ขอบคุณครับ

ขอคู่มือด้วยคนครับน้า...pichai111@hotmail.com

ส่งแล้วนะครับ

น้าวัฒน์ครับแหวนรองส่งมาให้ผมหรือยังครับถ้ายังผมอยากจะสั่งชุดสายกราวด์1ชุดครับจะได้โอนเงินให้ครับ280บาทใช่ไมครับน้ารีบตอบด้วย

ส่งให้แล้วนะครับ

DUMRONG
22-06-2010, 12:35
ผมได้รับสายกราวด์แล้วครับและเปลี่ยนแล้วครับขอบคุณครับ

eakpol_thp
22-06-2010, 20:30
เอาไว้จาะไปติดที่โคราชเลยครับ:emo012eu7:

kaka
22-06-2010, 21:08
ได้รับคู่มือแล้วครับ ขอขอบคุณมากครับ

nitrous4online
23-06-2010, 15:21
ผมได้รับสายกราวด์แล้วครับเมื่อเช้า และก็ลงมือเปลี่ยนเสร็จแล้วเมื่อบ่ายนี้เองครับ เล่นเอาเหงื่อออกเหมือนกัน ไม่รู้ผมอุปทานไปเองหรือเปล่านะครับ ติดแล้วมันวิ่งลื่นขึ้นอีกหน่อยครับ

chachino
02-07-2010, 17:19
ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกันมือใหญ่ช่องมันแคบแต่สู้จนเสร็จยังไม่ได้ทดลองพอดีไปขอนแก่นไม่ได้เอารถไปด้วย ขอบคุณมากครับ

Puttai
11-07-2010, 10:32
น้าครับ สายกราวด์ยังมีอีกไหมครับ ถ้ามีจะได้สั่งและจะโอนตังค์เลยครับ

wattana
15-07-2010, 13:19
ขอบคุณ น้า ที่แสดงความคิดเห็นครับ

น้าครับ สายกราวด์ยังมีอีกไหมครับ ถ้ามีจะได้สั่งและจะโอนตังค์เลยครับ

ตอนนี้สายแบบเดิมหมดแล้วครับ มีชุดใหม่มาครับ น้าจะลองดูซักชุดไหมครับ
อุปกรณ์อย่างดี คุณภาพคับแก้ว ติดต่อผมทางเมลแล้วกันนะครับ

หมออ้วน
18-07-2010, 22:58
น้าวัฒน์ ผมสนใจครับแต่จะติดต่อกับน้าวัฒน์อย่างไรครับ

nitrous4online
19-07-2010, 15:23
น้าวัฒน์ ผมสนใจครับแต่จะติดต่อกับน้าวัฒน์อย่างไรครับ

ลายเซนต์ของน้าวัฒน์ไงครับอิอิ

089-6814712
Chaiwat-w@hotmail.com

หมออ้วน
19-07-2010, 21:09
แฮะ ๆๆ ลืมดูครับ เดี๋ยวจะโทรครับ

ae26
22-07-2010, 13:56
.....

ae26
22-07-2010, 14:54
โอนไปแล้วนะครับ:kapook-17195-8823:

chachino
23-07-2010, 13:27
ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกันมือใหญ่ช่องมันแคบแต่สู้จนเสร็จยังไม่ได้ทดลองพอดีไปขอนแก่นไม่ได้เอารถไปด้วย ขอบคุณมากครับ
เมื่อวานขับมาขอนแก่นระยะทาง 328.1 กม.ใช้ความเร็วเฉลี่ย 90-100 กม./ชม.ใช้น้ำมันไป 21.27 ลิตรอัตราเฉลี่ย 15.42 กม./ลิตรครับประหยัดมากๆ เที่ยวกลับจะทดลองใช้วามเร็วตามกฏหมายกำหนด 110 กม./ชม.ผลการทดลองจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ 4Dr Auto M10 ขอบุคุณน้าวัฒน์มากครับ รอครีบปั่นอากาศอีกอย่างครับ:yenta4-emoticon-002

ae26
27-07-2010, 18:30
น้าวัฒน์ครับ สายกราว์ผมยังไม่ได้รับเลยไม่ทราบว่าส่งมาหรือยังครับ

ae26
28-07-2010, 18:45
ได้รับแล้วขอบคุณครับ

chachino
28-07-2010, 19:38
เมื่อวานขับมาขอนแก่นระยะทาง 328.1 กม.ใช้ความเร็วเฉลี่ย 90-100 กม./ชม.ใช้น้ำมันไป 21.27 ลิตรอัตราเฉลี่ย 15.42 กม./ลิตรครับประหยัดมากๆ เที่ยวกลับจะทดลองใช้วามเร็วตามกฏหมายกำหนด 110 กม./ชม.ผลการทดลองจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ 4Dr Auto M10 ขอบุคุณน้าวัฒน์มากครับ รอครีบปั่นอากาศอีกอย่างครับ:yenta4-emoticon-002
วันที่ 24 เดินทางจากขอนแก่นไปโคราช ไปติดตั้งครีบปั่นอากาศกับน้าวัฒน์(เลี้ยงกาแฟด้วย)ระยะทาง 202 กม.(ระยะทางช่วงนี้เปลี่ยนสายกราวด์อย่างเดียวและควบคุมความเร็วไม่ได้เฉลี่ย 100-110 กม./ชม.) แล้วเดินทางกลับลพบุรีระยะทาง 235.8 กม. ความเร็วเฉลี่ย 110 กม./ชม.(ติดตั้งครีบปั่นอากาศแล้ว) รวมระยะทาง 2 ทริป =437.8 กม.เติมน้ำมันที่ลพบุรี(ESSO B5) จำนวน 34.69 ลิตร ความสิ้นเปลือง 12.62 กม./ลิตร(Triton Plus 4 Dr AUto 2010):smiley-transport015 *อยากรู้ภาคต่อไปติดตามที่กระทู้ ครีบปั่นอากาศครับ*

kamol
31-07-2010, 12:37
ขอลงชื่อ 1 ชุดครับน้าวัฒน์ วันที่ 2/8/53 จะโอนค่าเสียหายไปให้ครับ

sek_0080
19-10-2010, 20:51
อยากได้ซักชุดนะครับน้าวัฒน์ ยังมีอีกไหมครับ จะได้โอนเงินให้เลย:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

happymet
19-01-2011, 09:39
ดันให้สักนิสครับบ

o-por
03-04-2011, 09:45
ช่วยดันให้ด้วยครับ พร้อมขอสั่ง 1 ชุด นะครับน้า แล้วจะเมล์ไปหานะครับ

webmaster
09-04-2011, 18:42
วันนี้ว่างๆ เลยจัดการซะ

satcom
27-04-2011, 10:46
108291108290ขายสาวกาววาย ของใหม่ครับ...แบบนี้เลย 7 เส้น 8MM ราคามพร้อมส่ง ems 850 บาท 108289

satcom
27-04-2011, 10:47
108294108293ทำมาใส่รถเครื่องเบนซิน 2.4 นะครับตามรูป 108292

udom3782
28-04-2011, 14:19
108294108293ทำมาใส่รถเครื่องเบนซิน 2.4 นะครับตามรูป 108292

น้าครับแล้วเครื่องดีเซลตัว 116 ทำหรือเปล่าครับ ถ้าทำผมสั่ง1ชุดมาติดตั้งเองครับเอาสีน้ำเงินแบบในรูป 9 จุด ราคาเท่าไรว่ามาเลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

satcom
28-04-2011, 15:20
ไม่ได้ทำครับเพราะทำมาเกิน 1 ชุดของเครื่องเบนซิน ลองถามๆ สมาชิกในนี้ดูนะครับ จริงๆ ตามที่ศึกษามาเขาบอกว่าติดมากไปก็ไม่ดี นาๆ จิตตังครับ ระบบมันจะรวน เพราะรถยนต์ใหม่เขามีระบบบางอย่างรองรับ เขาว่างั้น แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล

NuT_K
12-07-2011, 00:34
น้าๆครับขอรูปของเครื่องเบนซินแบบชัดๆได้ไหมครับ ถ้าเป็นไปได้ขอทุกจุดที่เปลียนด้วยครับ(ไม่ทราบว่าจุดไหนบ้าง) รู้สึกว่าห้องเครื่องมันจะแน่นๆยังไงก็ไม่รู้นะ

pk_kom
27-01-2012, 22:12
Mini Ground Wire 9 จุด เน้นขดทองแดงใหญ่
143137

i_narok
03-10-2012, 19:55
แบบสามเส้น ความยาวแต่ละเส้นยาวเท่าไหร่บ้งครับ??

คอส
03-10-2012, 19:59
แหลมเลยเดี๋ยวเอามั่งอิอิ

one_saa
10-03-2013, 01:14
ผมเพิ่งกลับมาเมื่อคืนครับ จะส่งสายกราวด์ให้วันนี้ครับ

ตอนนี้หางปลาทองแดงราคาเพิ่มครับ เคยซื้อตัวละ 15 บาท ราคาเพิ่มเป็น ตัวละ 20 บาทแล้ว

หางปลาอลูมิเนียมหาง่ายครับ เพื่อนสมาชิกมีใครสนใจไหมครับ ราคาสมาชิก 280 บาท พร้อมส่งครับ
น้าวัฒน์ ผมพึ่งได้ตั้น m13 มา...น้ายังพอทำให้ซักชุดไหมน้า

BenzyBeeza
10-03-2013, 12:09
น้าวัฒน์ ผมพึ่งได้ตั้น m13 มา...น้ายังพอทำให้ซักชุดไหมน้า
ถ้าได้ ผมขออีกชุดด้วยนะครับน้าวัฒน์

Sinplug
10-03-2013, 19:56
ขอสั่ง 1 ชุดด้วยครับน้า:21-7:

one_saa
10-03-2013, 20:13
น้าวัฒน์ มี 3 ใบสั่งแล้วคับน้าว่าไงคับผม

one_saa
20-03-2013, 21:44
ดัน ดัน

kittipat
14-08-2013, 09:15
ดันๆๆครับมีประโยชน์...ขอเก็บข้อมูล

ต้อม ต้อม
14-03-2014, 18:42
ขอบคุณความรู้ดีๆๆทั้งนั้น

essayyes
15-03-2014, 05:48
ผมของจองด้วยนะครับ 1ชุด ปี2012 178แรงครับ

ต้อม ต้อม
15-03-2014, 19:56
:6 3:สุดยอดเลยครับบบ

satcom
02-08-2014, 21:19
สายกาวเส้นใหญ่ 8 จุด ใครสนใจปะ ถอดเก็บไว้นานละ ปล่อย 1580 บาทรวมส่ง ไม่ลดนะ เพราะซื้อมา 18xx บาท เพราะมันเส้นใหญ่ มีสายคุณภาพ

246987

คนทำฝุ่น
06-10-2014, 17:16
หลังจากที่ผมพยายามตามหาสายกราวด์โดยเฉพาะ ก็เจอจนได้เป็นสายทองแดงขนาด10มิล ฉนวนหุ้มสีเขียว/เหลือง สายข้างในเป็นทองแดงเส้นฝอย(เป็นสายอ่อนลักษณะเหมือนกับสายของตู้เชื่อม) หลังจากได้สายมาแล้วก็ซื้อคีมย้ำหางปลา หางปลาเบอร์8 ท่อหุ้ม(ไปหาซื้อแล้วไม่มี เลยไม่ใช้) กลับมาลงมือทำ เรียบร้อยครับ :purplebananna::purplebananna:
ขอบคุณไอเดียดีๆของการเปลี่ยนสายกราวด์ด้วยนะครับ:purplebananna::purplebananna: