PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : voltage stabilizer for Triton

wattana
28-12-2009, 18:31
เป็นที่ทราบกันดีว่า รถยนต์สมัยใหม่ มีเซนเซอร์ในการตรวจจับการทำงาน ของอุปกรณ์
ต่าง ๆของรถยนต์ เพื่อให้การทำงานของรถยนต์มีประสิทธิภาพสูงสุด ลดมลพิษ ภาระแวดล้อมเป็นพิษ
และป้องกันเครื่องยนต์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ให้ทำงานเกินภาวะสูงสุด และต่ำสุด
ดังเราจะเห็นได้ว่า ช่างจะตรวจสอบรถยนต์ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ตรวจดู ช่างภายนอกทั่วไปซ่อมไม่ได้แล้ว
โดยเซนเซอร์จะส่งค่ากลับมาเป็นค่าแรงดันไฟฟ้า ในแต่ละช่วงต่าง ๆ กัน โดยโปรแกรมมาแล้ว ว่าแต่ละค่า
หมายถึงอะไร เช่น การสั่งจ่ายน้ำมัน ขึ้นอยู่กับเซนเซอร์ในท่อร่วมไอดี เซนเซอร์แรงดันอากาศ เซนเซนร์การไหล
ของอากาศ และอื่น ๆ ให้ ECU ประมวลผล แล้วชดเชยค่าตามตาราง MAP(โปรแกรมที่เราๆ ท่าน ๆ ไปลงกัน)
ในแต่ละภาวะการขับขี่ ให้เหมาะสมกับภาวะการทำงาน ณ ช่วงเวลานั้น
ไฟฟ้าที่เราใช้ในรถยนต์มาจาดไดร์ทชาร์ท เป็นไฟฟ้ากระสลับ
ปริมาณกระแส ขึ้นอยู่กับรอบของเครื่องยนต์ แต่ละรอบก็มีความถี่แตกต่างกัน มาชาร์ทแบตเตอรรี่
ซึ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุที่มารบกวนการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ นั่นเอง
จึงเป็นที่มาของอุปกรณ์ตัวนี้ คือ โวทล์เตท สเต็บบิไรเซอร์ หรือ อุปกรณ์รักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า

อุปกรณ์ที่ใช้ทำ
1. คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 10000 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
2.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 4700 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
3.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 1000 uF 16 v จำนวน 4 ตัว
4.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 470 uF 25 v จำนวน 4 ตัว
5.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 0.47 uF 63 v จำนวน 4 ตัว
ความจุรวมทั้งหมด 152881.88 uF หรือ 0.152 F
6. กล่องกันน้ำ
7. ฟิวส์ ขนาด 20 Amp
8. สายไฟ สำหรับแบตเตอรี่ ขนาด 8 มม. สีดำ สีแดง อย่างละ 1 เมตร

รวมค่าวัสดุอุปกรณ์ เกือบ 820 บาท ครับ

เอามาจากเวบนอกครับ

การทำงานของอุปกรณ์
1. ต้องการรักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า ทั้งระบบ ให้ไฟฟ้าคงที่ สม่ำเสมอมากขึ้น
2. กรองความถี่ต่าง ๆ ของแต่ละรอบของเครื่องยนต์ จากไดชาร์ทออกไป เพื่อตัดสัญญาณรบกวน

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
1.การจ่ายไฟฟ้า ไม่สะดุด การกระตุกหายไป เครื่องยนต์ทำงานดีขึ้น เพราะเซนเซอร์ส่งข้อมูลแม่นยำมากขึ้น
2.การชดเชยความเร็วรอบของเครื่องยนต์ เวลาแอร์ทำงานและตัดการทำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น
3.การชดเชยการฉีดน้ำมัน เวลาการไดชาร์ททำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น ด้วยเหตุนี้จึงประหยัดน้ำมันขึ้น

kira25
28-12-2009, 18:36
สุดยอดครับแล้วมีวงจรต่อไหมครับ ยากได้ครับ:smiley-transport006

wattana
28-12-2009, 18:36
ไหนก็โพลต์แล้ว มีอะไรสักเล็กน้อย กัยรถยนต์มาเป็นข้อมูล ครับ
ผมเคยอ่านเจอ การทำงานของเครื่องยนต์ เขาว่า

1. ถ้าเครื่องเย็นก็เปิด Egr ให้เครื่องร้อนขึ้น ที่เหมาะสมคือน้ำหล่อเย็นหม้อน้ำมีอุณหภูมิ 85 องศา

2. ถ้าเครื่องยนต์ร้อนก็เปิด Egr ให้การเผาไหม้แย่ลง เพราะการเผาไหม้ที่ดี จะทำให้เกิดก๊าซ Nox

3. ถ้าขับรถในเวลากลางคืน จะประหยัดนำมันกว่าเวลากลางวัน เพราะอากาศเย็น อินเตอร์คูลเลอร์ทำงานได้เต็มที่

4. การลดภาระของไดร์ทชาร์ท ทำให้ประยัดน้ำมันขึ้น เช่น การเปิดไฟหน้า ไฟตัดหมอก แอร์ และอุปกรณ์อื่น ๆ
ที่กินไฟ ไดชาร์ทจะทำงานมากขึ้น เครื่องยนต์การชดเชยการฉีดน้ำมันนานขึ้น

5.ไส้กรองตันแล้ว จะทำให้เปลืองน้มันมากขึ้น ปัจจุบันไม่ใช่แล้ว ไส้กรองตัน อากาศไหลผ่านน้อยลง
เซนเซอร์ส่งค่าไปEcu ก็สั่งจ่ายน้ำมันน้อยลง รถจึงวิ่งอืด ๆ

6.ecu สั่งจ่ายน้ำมันเพิ่ม ถ้าเซนเซอร์ตรวจพบปริมาณออกซิเจนที่หลงเหลือในท่อไอเสียเกินค่าสูงสุด
เป็นเหตุผลหนึ่งที่ไทรทันติดไฮโดเจนไม่ได้ เปลืองกว่าเดิม

7. การเพิ่มน้ำหนักของช่วงล่าง ล้อ ยาง แหนบ โช๊ค เพียง 1 จะทำให้เครื่องยนต์มีภาระการทำงานสูงขึ้นอีก 10 เท่า

ใครมีความเห็นเชิญร่วมแชร์นะครับ เออ กล่องนี้ผมติดตั้งมาเป็นสัปดาห์แล้ว ครับ ทดสอบแล้วค่อยมาแนะนำ

wattana
28-12-2009, 18:44
สุดยอดครับแล้วมีวงจรต่อไหมครับ ยากได้ครับ:smiley-transport006

ต่อวงจรขนานครับ แต่มีทริกอยู่ว่า ตัวที่มีความจุน้อย อยู่ใกล้สายไฟฟ้าที่จ่ายไฟมากที่สุด แล้วเรียงลำดับจากความจุน้อยไปหาความจุมาก ครับ ลองทำดูแล้วท่านจะติดใจ 55 โชคดีครับ

IamDream
29-12-2009, 08:47
วงจรพื้นๆครับ หมูมากๆสำหรับนัก Electronic ครับ เขาขายกัน 7000 - 8000 บาทครับ ผมว่าถ้าไม่ใช่สมาชิก thaitritonclub.com คงจะจ่ายกันบานเบอะเลยละครับ ฮ่าๆ

61386

wattana
29-12-2009, 11:36
วงจรพื้นๆครับ หมูมากๆสำหรับนัก Electronic ครับ เขาขายกัน 7000 - 8000 บาทครับ ผมว่าถ้าไม่ใช่สมาชิก thaitritonclub.com คงจะจ่ายกันบานเบอะเลยละครับ ฮ่าๆ

61386

ขอบคุณครับน้าฝัน ชัดเจนเปลี่ยน

Nuk_Black-Triton
29-12-2009, 13:19
ข้อมูลดี หลักการเยี่ยมเลยครับ

tanawat@yaso
29-12-2009, 15:18
เป็นที่ทราบกันดีว่า รถยนต์สมัยใหม่ มีเซนเซอร์ในการตรวจจับการทำงาน ของอุปกรณ์
ต่าง ๆของรถยนต์ เพื่อให้การทำงานของรถยนต์มีประสิทธิภาพสูงสุด ลดมลพิษ ภาระแวดล้อมเป็นพิษ
และป้องกันเครื่องยนต์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่ให้ทำงานเกินภาวะสูงสุด และต่ำสุด
ดังเราจะเห็นได้ว่า ช่างจะตรวจสอบรถยนต์ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ตรวจดู ช่างภายนอกทั่วไปซ่อมไม่ได้แล้ว
โดยเซนเซอร์จะส่งค่ากลับมาเป็นค่าแรงดันไฟฟ้า ในแต่ละช่วงต่าง ๆ กัน โดยโปรแกรมมาแล้ว ว่าแต่ละค่า
หมายถึงอะไร เช่น การสั่งจ่ายน้ำมัน ขึ้นอยู่กับเซนเซอร์ในท่อร่วมไอดี เซนเซอร์แรงดันอากาศ เซนเซนร์การไหล
ของอากาศ และอื่น ๆ ให้ ECU ประมวลผล แล้วชดเชยค่าตามตาราง MAP(โปรแกรมที่เราๆ ท่าน ๆ ไปลงกัน)
ในแต่ละภาวะการขับขี่ ให้เหมาะสมกับภาวะการทำงาน ณ ช่วงเวลานั้น
ไฟฟ้าที่เราใช้ในรถยนต์มาจาดไดร์ทชาร์ท เป็นไฟฟ้ากระสลับ
ปริมาณกระแส ขึ้นอยู่กับรอบของเครื่องยนต์ แต่ละรอบก็มีความถี่แตกต่างกัน มาชาร์ทแบตเตอรรี่
ซึ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุที่มารบกวนการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ นั่นเอง
จึงเป็นที่มาของอุปกรณ์ตัวนี้ คือ โวทล์เตท สเต็บบิไรเซอร์ หรือ อุปกรณ์รักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า

อุปกรณ์ที่ใช้ทำ
1. คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 10000 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
2.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 4700 uF 16 v จำนวน 10 ตัว
3.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 1000 uF 16 v จำนวน 4 ตัว
4.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 470 uF 25 v จำนวน 4 ตัว
5.คาปาซิเตอร์ ขนาดความจุ 0.47 uF 63 v จำนวน 4 ตัว
ความจุรวมทั้งหมด 152881.88 uF หรือ 0.152 F
6. กล่องกันน้ำ
7. ฟิวส์ ขนาด 20 Amp
8. สายไฟ สำหรับแบตเตอรี่ ขนาด 8 มม. สีดำ สีแดง อย่างละ 1 เมตร

รวมค่าวัสดุอุปกรณ์ เกือบ 820 บาท ครับ

เอามาจากเวบนอกครับ

การทำงานของอุปกรณ์
1. ต้องการรักษาสภาพแรงดันไฟฟ้า ทั้งระบบ ให้ไฟฟ้าคงที่ สม่ำเสมอมากขึ้น
2. กรองความถี่ต่าง ๆ ของแต่ละรอบของเครื่องยนต์ จากไดชาร์ทออกไป เพื่อตัดสัญญาณรบกวน

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ
1.การจ่ายไฟฟ้า ไม่สะดุด การกระตุกหายไป เครื่องยนต์ทำงานดีขึ้น เพราะเซนเซอร์ส่งข้อมูลแม่นยำมากขึ้น
2.การชดเชยความเร็วรอบของเครื่องยนต์ เวลาแอร์ทำงานและตัดการทำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น
3.การชดเชยการฉีดน้ำมัน เวลาการไดชาร์ททำงาน มีความสัมพันธ์กันมากขึ้น ด้วยเหตุนี้จึงประหยัดน้ำมันขึ้น
........ทำจำหน่ายจิ..ครับน้าวัฒน์.....
........ทำราคาบ้านๆ....
:kapook-17331-6893:

wattana
29-12-2009, 16:02
ขอบคุณครับ ทุก ๆ ท่าน ที่ร่วมออกความเห็นครับ

วันนี้ผมเพิ่งทำเสร็จเมื่อสักครู่ครับ แอบงานมาทำ เหอ ๆ จะไปติดให้เพื่อนครับ แต่เขาขับวีโก้ครับ ไม่รู้เพื่อนเขาจะให้ค่าแรง เท่าไร
เล่นเกือบ ครึ่งวันเลยวันนี้ ปรับปรุง มีผู้เชี่ยวชาญไฟฟ้ารถยนต์บอกว่าใช้ฟิวส์ 15 amp พอครับ ไม่กินกระแสครับ
วัดมาแล้ว เลยออกมาแบบนี้ ประหยัดค่าฟิวส์ไปอีก ครับ

ถ้าทำขาย อุปกรณ์รวมกันราคาสูงครับ แต่มันคุ้มค่าทีเดียวครับ กินเหล้าหมดมากกว่านี้ใช่ไหม ครับ

tum18
29-12-2009, 16:39
สรุปค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ โปรเจคนี้

IamDream
29-12-2009, 16:50
น้าครับ ผมขออนุญาติออกความคิดนิดนึงนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยไว้ก่อนครับ ถ้าจะให้ผมออกความคิดนะครับที่น้าลงทุนไป 820.- ผมว่ามันสู้ชุด EFC ที่ผมทำไม่ได้นะครับน้า ผมใช้ 4700 x 4 = 18,800uF ครับ ต้นทุนน้อยกว่าแต่ความจุก็ใช้ได้แล้วนะครับน้า ผมแค่เปรียบเทียบให้ดูนะครับน้า ว่าต้นทุนมันสูงไปครับ อีกอย่างห้องเครื่องร้อนมากๆ ถ้าเกิดเจ้าตัว Capacitor โดนความร้อนบ่อยๆจะทำให้เสียง่ายนะครับ แต่ก็ทดลองได้ครับ น้าลองต่อชุดของผม แล้วสลับกับชุดที่น้าต่อนะครับ ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลยครับ ต้องพิสูจน์ครับน้าถึงจะรู้ แล้วน้าจะรู้ว่าจะลงทุนสูงไปทำไมเนี่ย

wattana
29-12-2009, 17:14
น้าครับ ผมขออนุญาติออกความคิดนิดนึงนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยไว้ก่อนครับ ถ้าจะให้ผมออกความคิดนะครับที่น้าลงทุนไป 820.- ผมว่ามันสู้ชุด EFC ที่ผมทำไม่ได้นะครับน้า ผมใช้ 4700 x 4 = 18,800uF ครับ ต้นทุนน้อยกว่าแต่ความจุก็ใช้ได้แล้วนะครับน้า ผมแค่เปรียบเทียบให้ดูนะครับน้า ว่าต้นทุนมันสูงไปครับ อีกอย่างห้องเครื่องร้อนมากๆ ถ้าเกิดเจ้าตัว Capacitor โดนความร้อนบ่อยๆจะทำให้เสียง่ายนะครับ แต่ก็ทดลองได้ครับ น้าลองต่อชุดของผม แล้วสลับกับชุดที่น้าต่อนะครับ ผลที่ได้ไม่ต่างกันเลยครับ ต้องพิสูจน์ครับน้าถึงจะรู้ แล้วน้าจะรู้ว่าจะลงทุนสูงไปทำไมเนี่ย

ตอนนี้ผมติดทั้งสองแบบครับ น้าฝัน แบบที่เขี่ยบุหรี่ของน้าด้วยครับ
และแบบนี้ติดที่แบตเตอรี่ครับ

เห็นด้วยเรื่องความร้อนในห้องเครื่องครับ อาจจะทำให้อุปกรณ์เสียได้ง่ายขึ้น
แต่อุปกรณ์ เขาก็มีอุณหภูมิ บอกมาแล้วมาทนได้เท่าไร

ติดคนละที่ คนละวัตถุประสงค์ครับ

เดี๋ยววิ่งกลับบ้าน ยาว ๆ จะเอาโปรแกรมวัดค่าเฉลี่ยแรงดันมารายงานครับ

yuwa_nan
31-12-2009, 17:45
ผมเคยลงวงจรไว้แต่ก็นานแล้วเหมือนกันลองค้นดูครับ ในห้อง DIY ตอนทำเองและใช้อยู่ก็ ok ครับ หมดไป 450 บาทครับ

wattana
04-01-2010, 08:46
ผมเคยลงวงจรไว้แต่ก็นานแล้วเหมือนกันลองค้นดูครับ ในห้อง DIY ตอนทำเองและใช้อยู่ก็ ok ครับ หมดไป 450 บาทครับ

คล้ายกันเลยครับ แต่ค่าความจุของคาปาซิเตอร์ต่างกัน
คาปาซิเตอร์ หลายค่าช่วยกรองความถี่ได้หลายความถี่ และความจุยิ่งมากยิ่งดีครับ ต่อใกล้อุปกรณ์ใด ดีกับอุปกรณ์นั้นครับ

wattana
04-01-2010, 18:20
........ทำจำหน่ายจิ..ครับน้าวัฒน์.....
........ทำราคาบ้านๆ....
:kapook-17331-6893:

คงไม่ถึงขั้นจำหน่ายหรอกครับ ขอค่าแรงผมหน่อย แค่นั้นครับ

ตอนนี้ทำให้เพื่อนขับอีซูสุอีกคันครับ พรุ่งนี้จะไปซื้ออุปกรณ์ ทำให้เพื่อนที่ขับไทรทัน 166
อีกคัน สนุกดีครับ

สรุปค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ โปรเจคนี้

มันแพงเพราะคาปาซิเตอร์ ตัว 10000 uF ครับ ตัวละ 50 บาท

พอลดขนาดฟิวส์ เปลี่ยนเป็นแบบก้ามปู 15 แอมป์ ลดสายไฟแค่นี้พอ 4 mm

เบ็ดเส็ดค่าอุปกรณ์ ไม่เกิน 650 บาท ครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดจะทำเอง ไม่สงวนนะครับ พี่น้อง ว่าแต่ทำแล้วช่วยเอามาอวดกันบ้างนะครับ

wattana
12-01-2010, 19:09
เพิ่มเติมข้อมูลอีกหน่อยครับ เกี่ยวกับอุปกรณ์ตัวนี้ หลังจากได้ทดสอบการทำงานมา
สิ่งที่เห็นได้ชัด คือ
1. สตาร์ทเครื่อง ดับเครื่องนิ่มนวลขึ้น การกระตุกลดลง
2. ปกติไฟหน้าซีนอนผม จะค่อยสว่าง แต่เมื่อติดแล้วสว่างเร็วขึ้น
3. อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ไม่เห็นผลครับ
4. ไฟจากไดร์ทชาร์ท มีค่าสวิงแคบลง (ค่าสูง - ค่าต่ำ) ค่าแรงดัน 14 โวลท์ ขึ้นตลอด
ไทรทันพลัสเดิมๆ ของเพื่อน จะมีค่า 13.8 เวลาเปิดเครื่องเสียง เหลือ 13.6 โวลท์

ลองกับวีโก้ เพื่อนกัน ก็บอกว่าเครื่องเดินเรียบดี มันไม่ยอมถอดออกเลย
ลองกับดราก้อนอาย ก็บอกว่าไฟหน้าสว่างขึ้นอีก แอร์เย็นเร็วขึ้น ว่างั้น
ลองกับไทรทัน 116 ปี 2005 ถามความรู้สึก มันไม่บอก เลยบอกว่าไม่ดีผมขอคืน เพื่อนบอกว่าไม่คืน 55 งงกับมัน

bypass
12-01-2010, 19:24
:doraemon_15: น้าน่าจะเพิ่มวงจรตัดชุดกรองความถี่ หลังดับเครื่องด้วยนะครับ เพราะ cap ที่ต่อคล่อมแบตจะ charge / discharge ที่แบตตลอดเวลา

wattana
27-01-2010, 10:31
:doraemon_15: น้าน่าจะเพิ่มวงจรตัดชุดกรองความถี่ หลังดับเครื่องด้วยนะครับ เพราะ cap ที่ต่อคล่อมแบตจะ charge / discharge ที่แบตตลอดเวลา

เห็นด้วยครับ ควรจะเอาสัญญาณ ACC ของรถมาสั่งรีเลย์ ในการตัด ต่อ วงจรนี้ด้วย แต่ผมจะขอลองทดสอบก่อนครับ ว่าคาปาซิเตอร์อยู่ในห้องเครื่อง ทำงานตลอดเวลา จะมีปัญหาไหม อยู่ในช่วงการทดสอบครับ

ณ ปัจจุบัน ครบเดือนแล้วเปิดดูคาปาซิเตอร์ในกล่องที่ใช้ก็ไม่บวม ฟิวล์ที่ใช้ก็ยังไม่ขาด
ไฟ LED แสดงการทำงานก็ยังอยู่ครับ

ผลที่ได้การสวิงของค่าแรงดันไฟฟ้าลดลงมาก แค่นี้ก็พอใจแล้ว สำหรับอุปกรณ์ชุดนี้ ตัวอย่างที่เห็นเช่นใน UPS ก็มีหลักการทำงานคล้าย ๆ กันครับ

IamDream
27-01-2010, 10:38

ตัว Capacitor ถ้ารับไฟฟ้าเข้าไปเต็มแล้วจะไม่กินไฟอีกครับ จนกว่าจะคายประจุออกมาอีกครั้ง ดังนั้นต่อไว้ก็ไม่เป็นไรครับ

MEAW_SAN
05-02-2010, 12:00
เก็บข้อมูลครับ

wattana
05-02-2010, 15:54
ตอนนี้ก็ยังติดตั้งอยู่ครับ ไฟ Led ก็ยังสว่างอยู่ครับ แสดงว่าสภาพยังดี ไม่บวมครับ
ผลการใช้งานตอนนี้มันชินแล้วครับ เครื่องนิ่งดี ก็ไม่กระตุกครับ แม้เครื่องยังเย็นอยู่ ไฟซีนอนสว่างดี

นิดนึงสำหรับสมาชิกที่ทำเองนะครับ

เวลาบัดกรีตัวคาปาซิเตอร์เสร็จแล้ว ให้ใช่กาวซิลิโคน ยิงที่ช่องว่างระหว่างคาปาซิเตอร์แต่ละตัวด้วย

ป้องกันไม่ให้มันขยับครับ คาปาซิเตอร์ที่ใช้ ของจริงเขาจะใช้ที่ทนความร้อน 145 องศา

แต่ที่ผมหาได้มีแค่ทน 105 องศา เอง นั่นก็เพียงพอแล้วครับ

Phaisarn
01-03-2010, 17:16
ต้องใช้ C ทั้งหมด 32 ตัวเลยหรือครับ
หรือว่าทำตามลายวงจรเท่านั้นหรือว่าใช้ C
น้อยกว่านี้ได้หรือเปล่าครับ

wattana
03-03-2010, 20:32
ต้องใช้ C ทั้งหมด 32 ตัวเลยหรือครับ
หรือว่าทำตามลายวงจรเท่านั้นหรือว่าใช้ C
น้อยกว่านี้ได้หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ 32 ตัว
ใช้คาปาซิเตอร์หลายค่า เพื่อกรองความถี่
ใช้คาปาซิเตอร์ความจุรวมสูง เพื่อรักษาแรงดันไฟฟ้าให้คงที่ ไม่ขึ้นลงตามรอบเครื่องยนต์
ใช้น้อยกว่านี้ก็ได้ครับ ประโยชน์ที่ได้รับก็น้อยตามไปด้วย

ตอนนี้ก็ยังปกติดีครับ ผมชินเสียแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย

robbie
09-10-2010, 13:52
จากหลักการแล้วดีขึ้นแน่นอนครับ ก่อนหน้านี้ทำแบบปลั๊กจุดบุหรี่ตอนนี้ก็ยังเสียบใช้งานอยู่ แต่เนื่องจากตัวเก็บประจุมีค่าน้อยการจ่ายกระแสไฟสำรองย่อมน้อยกว่า ทำเสร็จ ทดสอบแล้วจะมารายงานผลให้สมาชิกนะครับ

JOHS_TCS
14-10-2010, 22:53
ขอบคุณกับความรู้ดีดีครับ ผมว่าจะรองติดตั้งมั้งครับ

kru_keng
14-10-2010, 23:43
น้าวัฒน์ พรุ่งนี้ก่ะว่าจะเข้ากรุงเทพ จัดให้ซักตัว...แผ่นอุด Egr ด้วยเด้อ...ถือโอกาสทวงเลย...เดี๋ยวตอนเช้าโทรหาดีกว่า..จะได้ชัวร์(ขอไปดริ้งก่อนหล่ะกัน) บาย..

watchara6510
16-10-2010, 06:01
ต่อวงจร ข้อ 1 หรือ 2 ครับ สับสนเอง

1.c ขนานกันทั้ง32ตัว
2.c ความจุเท่ากัน ต่ออนุกรมกันก่อน ถึงเอามาขนานกัน

เหน่ง
16-10-2010, 22:48
มันช่วยลดอาการวีดของเครื่องเสียงรถได้ไม่ครับ มันจะวีดเวลาเหยีบคันเร่ง เพราะว่า เวลาเหยีบคันเร่งมันเหมื่อนมีคลื่นลบกวน

robbie
22-11-2010, 16:03
ก่อนหน้านี้ออกแบบและทำแบบใช้รีเลย์เข้าช่วยตัดต่องจร แต่ยุ่งยากเรื่องการเดินไฟมาควบคุม เลยทดสอบแบบต่อใช้งานตลอดเวลาโดยมีปลั๊กเข้ามาเชื่อมต่อ เวลาถอดไปตรวจเช็คปรับปรุงจะได้ทำได้สะดวกครับ เลือกปลั๊กที่มีหน้าสัมผัสใหญ่ๆด้วยนะครับ เพื่อความสะดวกในการจ่ายกระแสไฟฟ้า วงจรของผมใช้อุปกรณ์ดังนี้ครับ
c 10,000 , 4,700 , 2,200 อย่างละ 6 ตัว
c 1,000 , 770 อย่างละ 4 ตัว
c 4.7 2 ตัว
c ไมลาร์ .47 4 ตัว
Fuse 20A
แผ่นปริ้นทองแดงมันเล็กไป บัดกรีสายทองแดงเพิ่มในการเชื่อมระหว่างอุปกรณ์ครับ

ทดสอบแล้ว ที่ชัดเจนคือการกระตุกของรถหายไป อัตราสิ้นเปลืองไม่ได้สังเกตุแต่คิดว่าไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่ ส่วนเรื่องปัญหายังไม่เจอครับ อีกสักพักค่อยลองถอดมาตรวจเช็คสภาพของอุปกรณ์ครับ

อ้อ..อีกอย่าง ผมติดตั้งติดกับแบตเลยนะครับ ให้ระยะสายน้อยที่สุดครับ

spring
27-11-2010, 21:32
ทดสอบแล้วถ้าไม่มีปัญหาทำเผื่อๆให้ผมซักอันนะครับน้า

tong8201
28-11-2010, 19:50
เอาใจช่วยครับ น้าวัฒน์

plusblack-e
21-05-2012, 08:31
อันมีขายรึยังครับน้า

iamday
21-05-2012, 14:49
เืมื่อไหร่จะทำขายหรอครับ
อยากทดลองด้วยครับ

เหมือนแบบนี้หรือเปล่าครับ?
http://www.pantipmarket.com/items/5633963

tamnimit
26-05-2012, 16:02
สนใจคับ ทดสอบแล้วถ้าไม่มีปัญหาทำเผื่อๆให้ผมซักอันนะครับน้าๆ

badbhoom
26-05-2012, 16:18
รอ ครับรอ

robbie
09-07-2012, 09:33
ก่อนหน้านี้ออกแบบและทำแบบใช้รีเลย์เข้าช่วยตัดต่องจร แต่ยุ่งยากเรื่องการเดินไฟมาควบคุม เลยทดสอบแบบต่อใช้งานตลอดเวลาโดยมีปลั๊กเข้ามาเชื่อมต่อ เวลาถอดไปตรวจเช็คปรับปรุงจะได้ทำได้สะดวกครับ เลือกปลั๊กที่มีหน้าสัมผัสใหญ่ๆด้วยนะครับ เพื่อความสะดวกในการจ่ายกระแสไฟฟ้า วงจรของผมใช้อุปกรณ์ดังนี้ครับ
c 10,000 , 4,700 , 2,200 อย่างละ 6 ตัว
c 1,000 , 770 อย่างละ 4 ตัว
c 4.7 2 ตัว
c ไมลาร์ .47 4 ตัว
Fuse 20A
แผ่นปริ้นทองแดงมันเล็กไป บัดกรีสายทองแดงเพิ่มในการเชื่อมระหว่างอุปกรณ์ครับ

ทดสอบแล้ว ที่ชัดเจนคือการกระตุกของรถหายไป อัตราสิ้นเปลืองไม่ได้สังเกตุแต่คิดว่าไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่ ส่วนเรื่องปัญหายังไม่เจอครับ อีกสักพักค่อยลองถอดมาตรวจเช็คสภาพของอุปกรณ์ครับ

อ้อ..อีกอย่าง ผมติดตั้งติดกับแบตเลยนะครับ ให้ระยะสายน้อยที่สุดครับ

เมื่อวาน (8/7/2555) ลองถอดมาตรวจสภาพอุปกรณ์ภายในกล่อง สภาพดีทุกตัวครับ ไม่มีรั่ว ไม่มีบวม

enrich
09-07-2012, 10:00
เยี่ยมมากมายครับ...

tamnimit
11-07-2012, 16:40
เมื่อวาน (8/7/2555) ลองถอดมาตรวจสภาพอุปกรณ์ภายในกล่อง สภาพดีทุกตัวครับ ไม่มีรั่ว ไม่มีบวม
อยากได้คับ ถ้าเป็นไปได้เผื่อผมสักอัน ค่าใช้จ่ายเท่าไร รอครับ

tamnimit
04-08-2012, 17:41

อยากได้คับ ถ้าเป็นไปได้เผื่อผมสักอัน ค่าใช้จ่ายเท่าไร รอครับ
ยังสนใจอยู่นะคับ น้าทิ้งเบอร์ไว้ให้ผมโทรกลับนะคับ

enrich
16-08-2012, 15:40
น้าครับ...ถ้าติด ไฟ led เข้าไปที่กล่องด้วย มันจะทำให้ไฟที่แบตเตอร์รี่หมดไวใหมครับ...