PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำชี้แนะพอดีอยากเปิดร้านขายของชำ

Eaknarin
11-01-2010, 11:41
:smiley-bounce016::emoticon-cartoon-00น้าๆท่านใดมีร้านขายของชำเป็นของตัวเองมั่ง ครับ พอดีอยากจะไปเปิดร้านมั่งครับ แต่ไม่มีประสบการณ์เลย รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ZELDA
11-01-2010, 23:16
ผมไม่มีร้านชำเป็นของตัวเองครับ แต่มีญาติเปิดอยู่ พอรู้ คร่าวๆๆ
ผมเห็นเค้าไปหาซื้อ ชั้นวางของตามแถว แม็กโค หรือพวกร้าน ของอุปกรณ์พวกนี้
แล้วก็ ตู้แช่น้ำ และ ตู้แช่น้ำแข็ง (ถ้าหาไม่ได้ ไปตลาดไทยโลดครบเซ็ตเลย ) (ถ้าไม่มีงบพอก็ ไปติดต่อโรงน้ำแข็งขอยืมถังแช่เค้า แต่เราต้องซื้อน้ำแข็งเค้า)
ส่วนพวกของจุกจิก ขนม นมเนย ถ้าเราไม่มีคนมาส่ง เราต้องไปซื้อ ตาม แม็กโค บิ๊กซี โลตัส ซื้อยกโหลครับ พวกโฟมล้างจาน ฝอยขัดหม้อ เข็ม ด้าย ฃองเล่น ข้าวเกรียบ ถั่ว ต้องไปซื้อ ตามตลาดใหญ่ๆ หน่อย ยกแผงเลยครับ ถ้าเราเปิดร้านสัก 1-2 เดือน พวกคนขายส่งของ จะมาติดต่อเราเองครับ บางคน ขายแพงกว่า หรือถูกกว่า เปรียบเทียบเอาเอง
ส่วนพวก เป็บซี่ แฟนต้า โค้ก ติดต่อ บริษัทเลยครับ เค้าจะมีเซล วิ่งมาหา หรือ ไปเอาตามร้าน ขายส่งเหล้า เบียร์ ก็ได้ครับ
(ลองติดต่อบริษัทเครื่องดื่มเค้าจะมีตู้แช่ให้ยืม แต่ตู้เล็กครับ แล้วจะมีข้อแม้ว่า ถ้าคุณขอตู้จากแป๊บซี่ คุณก็ต้องขายแป๊บซี่กับ มิรินด้า ห้ามขายโค้ก กับแฟนต้า)
ป.ล. รู้แค่นี้แหละครับ

sideroads
12-01-2010, 00:04
ผมว่าเราต้องมองก่อนว่าจะขายอะไร ให้ใคร ที่ไหน อย่างไร คิดให้ดีก่อนลงทุน แล้วก็อย่าท้อ ผมมีคนที่รู้จักอยู่คนหนึ่งจากมีหนี้เป็นล้าน กลายเป็นมีเงินเป็นล้าน จากการที่ขายของเครื่องใช้ราคาถูกทุกชิ้น 20 ที่เราเห็นตามตลาดนัดอย่างนั้นแหละครับ แต่ไปได้ทำเลดี อยู่แถวหน้านิคมอุตสาหกรรม เลยรวยไปเลย
ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นะรับ

Eaknarin
13-01-2010, 11:21
ขอบคุณน้าๆ มากครับ
เป็นข้อมูลทมี่ดีมากเลยครับ

happymet
18-01-2010, 13:09
ข้อมูลดีมากๆครับ สนับสนุนอีกเสียง...

boka
18-01-2010, 13:49
ความฝันผมเลยนะครับนี้...พี่ที่บ้านเปิดขายของชำนี้แหละ (ร้านเล็กๆในหมู่บ้าน)
และดูมันสนุกดีครับ..ไม่ต้องเครียดมาก ซื้อมาขายไป
หวังใว้ในอนาคต อันไม่ใกล้ไม่ไกล จะเปิดมั่งครับ
เห็นกระทู้เรียบเปิดมาอ่านหาข้อมูลเลย...
ส่วนเครื่องดื่มแอลกอฮอร์ เราต้องขออณุญาติ ก่อนหรือเปล่าครับ ใครรู้ แนะนำ กันด้วยนะครับ..