PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมรู้สึกคู่มือไม่เห็นบอกว่าใช้น้ำมันเครื่อง แบบไหน ??

psylencex
27-04-2010, 09:03
คือเข้ามันมีแต่ประมาณว่า มีเส้นอุณภูมิ แล้วบอกว่า ทางประมาณนี้ทางนี้ ประมาณนี้ แบบนี้ จริงๆแล้วอยากถามว่า แบบไหนควรใช้ที่สุด นะครับ แล้วของอะไรดีกับ เจ้าตันที่สุด แล้ว 6 หรือ 7 ลิตร ครับ รบกวนขอความกระจ่างหน่อยครับ

ZELDA
27-04-2010, 09:40
เค้าก็ให้ดูเอาว่า อุณหภูมิที่คุณใช้งานรถ ประมาณไหน ใช้หนักหรือเบา แล้วเลือกเอา ตามที่เค้าบอก

แต่ส่วนมากก็ใช้ 10w30 (7ลิตรมั้ง) ครับ ถ้าใช้งานหนักๆ บรรทุกมากๆๆก็ เพิ่ม ความหนืดเข้าไปอีก

รู้แค่นี้แหละครับ รอผู้รู้มาตอบอีก

Nuk_Black-Triton
27-04-2010, 10:16
10W30 ครับ สำหรับการใช้งานปกติ อายุตั้งแต่แรกเริ่ม ถึงแสนโล

15W40 สำหรับ รถที่ผ่านการใช้งานมามากกว่าแสนโลครับ เพิ่มความกระชับให้กับเครื่องยนต์ และไม่แปรสภาพเร็ว

20W50 เหมาะกับรถที่ผ่านอายุการใช้งานมากกว่า สองแสนโล มีความหนืดสูง เหมาะกับรถเครื่องยนต์ธรรมดา

ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้น ถ้าอยากใช้ควรใช้ตั้งแต่แรกเริ่ม การมาเริ่มใช้ที่อายุเครื่องยนต์มากๆแล้ว

ไม่เกิดประโยชน์อันใด นอกจากความสิ้นเปลืองเงินครับ

สารเพิ่มคุณภาพ ประเภท Treatment ไม่ควรเติมลงไปในเครื่องยนต์ ถ้าได้รับการดูแลรักษาที่ถูกต้องแล้ว

เพราะเพิ่มความร้อนและการสึกหรอมากขึ้น เหมาะกับรถที่เริ่มมีอาการเครื่องหลวมแล้วค่อยหามาใส่ครับ

น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับรถคอมมอนเรลคือ น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะความหนืดน้อยครับ ใช้งานได้หมื่นกิโลเมตร

psylencex
28-04-2010, 15:54
ขอบคุณครับ