PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใช้น้ำยาล้างเครื่องจำเป็นไหมคะ

yipsa
05-05-2010, 09:23
เข้าศูนย์แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างเครื่องจำเป็นไหมคะ
รบกวนผู้รู้ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

น้องขาวมุก
05-05-2010, 09:39
ไม่จำเป็นครับ แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตรงรอบดีที่สุดครับ

ในน้ำมันเครื่องมันจะมีสารเคลือบลูกสูบเสื้อสูบอยู่ครับ

น้ำยาพวกนี้ใช้ไปมากๆมันจะชะล้างสารที่เคลือบพวกลูกสูบเสื้อสูบครับ

มีโอกาสเครื่องพังเยอะครับ

Nuk_Black-Triton
05-05-2010, 09:47
โอกาสพังมากกว่าดีครับ

ตามน้าปองทุกประการครับ

อาการที่แถมคือ อืดด้วยครับ เพราะเครื่องคุณยังไม่หลวม

ถ้าหลวมแล้ว กำลังอัดจะดีขึ้นกว่าเดิมครับ ประมาณนี้

coppy42
05-05-2010, 10:06
..เข้ามาร่วมยืนยันตามช้างบน2ท่านที่ว่ามาครับ นมค.เก่าที่เวลาเค้าถ่ายออกมาจากรถใหม่ๆมันไม่ดำเหมือนรถรุ่นก่อนๆ เปลืองโดยป่าวประโยชน์ เอาเงินเก็บไว้เติมหัวเชื้อ นมค.ตัวทรีดเม๊นท์ของมิตซูวันหลังดีกว่า
..อีกประการหนึ่ง ควรอุดปากท่อ EGRด้วยจะทำให้ นมค.ดำช้าขึ้นมา ภายในเครื่องก็จะสะอาดเอง..

05-05-2010, 15:16
เข้ามาอธิบายเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

1.น้ำยาล้างเครื่อง (Flushing Oil) เป็นสารชะล้างความเข้มข้นสูง และไม่มีคุณสมบัติการหล่อลื่น

การใส่ลงไปในเครื่องยนต์ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนั้น ต้องทำในระยะเวลาไม่เกิน 5 นาที

เพราะสารดังกล่าวจะไปทำลายคุณสมบัติการหล่อลื่นของน้ำมันเครื่องเดิม ส่งผลให้เกิดความสึกหรอได้มาก

อนึ่ง ... น้ำมันเครื่องเกรดที่เราใช้กันทั่วไป (กึ่งสังเคราะห์) มีสารชะล้างทีมีประสิทธิภาพดีอยู่แล้ว

การที่น้ำมันเครื่องดำนั้น มีสาเหตุมาจากการชะล้างที่มีประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องครับ

2.สารเคลือบเครื่องยนต์ (Engine Treatment) มีคุณสมบัติไปสร้างฟิล์มเคลือบกระบอกสูบ ให้หนาขั้น

ส่งผลให้เครื่องฟิตมากขึ้น เหมาะสำหรับรถเก่าที่มีอาการเครื่องหลวมแล้วเท่านั้น แต่ยังไม่อยากยกเครื่องใหม่

สารดังกล่าวเมื่อใส่ในรถใหม่ จะมีอาการเครื่องอืด กินน้ำมันมากขึ้น และสึกหรอเร็วขึ้นจากฟิล์มที่หนาขึ้น

ก่อให้เกิด ความฝืดมากขึ้น

3.น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับรถคอมมอนเรลล คือเกรดกึ่งสังเคราะห์ เบอร์ 10W30 สำหรับรถใหม่ถึงแสนโล

หลังจากแสนถึงสองแสนกลางๆ ค่อยหันไปคบหาเบอร์ 40 หลังจากนั้น ก็ 50 ตามลำดับครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้น แล้วแต่งบประมาณของแต่ละคน ส่วนตัวแล้ว ถ้าผมใช้ ก็ควรใช้ตั้งแต่รถใหม่ๆ

หรือไม่ก็ หน้าหนาว และต้องไปเข้าป่าเขาเท่านั้นครับ

myjoefiend
05-05-2010, 15:27
ตามนั้นเลยครับ สู้เอาเงินเก็บไว้ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงตามรอบ 5000 โล ดีกว่าครับ อิอิ

MEAW_SAN
05-05-2010, 15:27
เก็บข้อมูลครับ

yipsa
05-05-2010, 16:04
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ

โดยเฉพาะ K' Nuk-Autoburn ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดี ๆ ค่ะ

chairat_k
05-05-2010, 16:16
ข้อมูลดีๆต้องช่วยกันเก็บครับ

mckyparty
05-05-2010, 22:49
ส่วนมากเค้าเรียก น้ำยาล้างหัวฉีด หรืออีกแบบคือพวก ฟลัชชิ่ง ออย รึเปล่าครับ

หรือคุณผู้หญิง เข้าใจว่า "น้ำยาล้างห้องเครื่อง" รึเปล่าเอ่ย?????

ผมโดนทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ก้อถือว่าทำความสะอาดในห้องเครื่องไปในตัว แต่พักหลังๆ ทำไมงานตรงนี้มันสกปรก ไม่ค่อยเงาแว้บ ไม่เหมือนเมื่อก่อน เลยหว่า

เอารถเข้าศูนย์เปนไปได้ ก่อนนำรถออก เช็คความสะอาดห้องเครื่องก่อน เด๋วโดนศูนย์มั่ว ว่าฉีดน้ำมันล้างแล้ว แต่จริงๆ ไม่ได้ทำไร!!!!

06-05-2010, 10:36
ส่วนมากเค้าเรียก น้ำยาล้างหัวฉีด หรืออีกแบบคือพวก ฟลัชชิ่ง ออย รึเปล่าครับ

หรือคุณผู้หญิง เข้าใจว่า "น้ำยาล้างห้องเครื่อง" รึเปล่าเอ่ย?????

ผมโดนทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ก้อถือว่าทำความสะอาดในห้องเครื่องไปในตัว แต่พักหลังๆ ทำไมงานตรงนี้มันสกปรก ไม่ค่อยเงาแว้บ ไม่เหมือนเมื่อก่อน เลยหว่า

เอารถเข้าศูนย์เปนไปได้ ก่อนนำรถออก เช็คความสะอาดห้องเครื่องก่อน เด๋วโดนศูนย์มั่ว ว่าฉีดน้ำมันล้างแล้ว แต่จริงๆ ไม่ได้ทำไร!!!!

พี่เขาโดน Flushing Oil ไปครับ ประมาณนั้น

การล้างหัวฉีด ก็มีเหมือนกัน แต่น้ำมันดีเซล ก็มีสารทำความสะอาดเช่นกัน ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

เพราะยังไง ก็สู้การถอดหัวฉีด ออกมาเช็คไม่ได้

อีกอย่างเครื่อง MUT สามารถตรวจสอบความผิดปกตินี้ได้

ฉะนั้น ควรตรวจสอบก่อนเสียเงินครับ ประมาณนี้

joetriton
08-05-2010, 16:19
ต้องถามว่า ... จะล้างข้างนอก(ห้องเครื่อง)
หรือ...จะล้างในเครื่อง(ระบบดูด อัด ระเบิด คาย-ข้อเหวี่ยง)ครับ
*ล้างห้องเครื่อง ล้างได้ครับ แต่ผลิตภัณฑ์ห้ามเป็นสารจำพวก..โซเวนต์..ครับ:i38:(อันตราย)สังเกตุจากอุปกรณ์ที่เป็นอลูมิเนียมจะดำครับ:doraemon_11:กัดกระจายไม่ว่าจะเป็นสายพาน ยางต่างๆครับ:doraemon_11:
*ล้างในเครื่อง ไม่จำเป็นตาม น้าๆด้านบนกล่าวถึงครับ

iGnUs
08-05-2010, 16:58

อืมมนั่นสิครับ ล่าสุดผมก็สังเกตยังงั้นเหมือนกัน ไม่เงาเหมือนแต่ก่อนแต่ว่ายังได้กลิ่นอยู่นะครับ หรือว่าลด cost ผสมจางๆ