PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สับสนเรื่องไฟตัดหมอก เปิดวิ่งได้หรือไม่ได้ ความสูงต่ำและส่องสว่าง

psylencex
06-05-2010, 14:28
สืบเนื่องจากรับรถแล้วร้านแต่งรถติดมาเกิน(หรือเซลล์จะหาค่านายหน้า)คู่ละ 2500(แพงกว่ารุ่นเก่าอีก รุ่นเก่าสวยดีมีครอบด้วย รุ่นใหม่ไม่มี) แรกๆก็ดีหลังๆติดหลอดเดียว เลยไปหาช่างเลย(2 วันออกฤทธิ์ ) ก็ซ่อมให้เสร็จสัพ ประกัน 1 ปี
ถ้าไม่ก็โดนผมเตะอ่ะ เข้าเรื่องเลย คือที่เข้าใจ มันใช้เปิด เวลาที่ ทัศนวิสัยไม่ดี ฝนตกหนัก ทางมือ หมอกลงจัด แล้วเปิดได้ไม่นาน เพราะหลอกจะขาด เลนสงสัยว่า 1.มันเปิดได้นานแค่ไหนจะขาดง่ายไหม 2.ทำไมเปิดแล้วแยงตาชาวบ้านไปทั่วเลย
3. เห็น fortuner เปิดวิ่งใจเย็นเลยโดยทีไม่เห็นว่าเค้าจะว่าไฟมันสูงเลย
สรุป มันตัดหมอกคนละอย่างหรือเปล่า เพราะบางทีเห็นบางคันก็วิ่ง 4 ตาเลย
งงง
รบกวน ป๋า น้าJOe และหลายๆๆๆน้าด้วยนะครับถ้าว่าง
ขอบพระคุณอย่างสูง

nitrous4online
06-05-2010, 15:14
ความรู้เกี่ยว กับไฟตัดหมอก

ซึ่ง ในปัจจุบันแม้แต่รถเล็กยี่ห้อดังก็เห็นมีทุกคันเช่นกัน
เลยทำให้เห็นตาม ท้องถนนเยอะขึ้นว่ายังใช้งานกันไม่ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่
หลายคันหลายคน ใช้แทนไฟหรี่ไปซะงั้น
ผมจึงขออนุญาตคัดลอกเอาความรู้เกี่ยวกับไฟตัดหมอก และวิธีใช้ที่ถูกต้อง
มาเพื่อให้แพร่หลายเป็นประโยชน์มากขี้น
(สำหรับ รถที่มีไฟตัดหมอกหลัง ผมคิดว่าวิธีใช้ที่ถูกต้องคงเหมือนกันครับ)

ไฟ ตัดหมอก ถือกำเนิดขึ้นมาในแถบประเทศที่มีภูมิประเทศเป็นภูเขาสูง
หรือ แถบที่อากาศหนาว หรือประเทศที่เป็นเกาะล้อมรอบด้วยน้ำ
ทำให้มีฝนตก บ่อยตลอดทั้งปี มีบรรยากาศที่ขมุกขมัวหรือมีหมอกเป็นส่วนมาก
หรือมีหมอก มีฝนมากกว่าเวลาที่อากาศปลอดโปร่ง
ดังนั้นเพื่อความปลอดภัยในการใช้ยาน พาหนะจึงมีการคิดค้นไฟตัดหมอกขึ้นมา

ไฟตัดหมอกจะใช้ไฟที่ให้ความ สว่างสูง ส่วนใหญ่หลอดจะเป็นสปอตไลท์
ส่องในระนาบขนานกับพื้นถนนหรือตก พื้นในระยะไกล
ดังนั้นความสว่างจึงมีมากและไปได้ไกล เพราะหลอดไฟหน้ามุมจะตกลงพื้นถนน
แต่ไฟตัดหมอกจะส่องขนานไปกับพื้นถนนหรือตัวรถ
หลอดไฟหน้าปกติถ้าเปิดส่อง ในขณะที่หมอกจัดหรือ
ฝนตกหนักเพราะมุมที่เอียงลงจึงทำให้เกิดมุมสะท้อน กลับสู่สายตาของผู้ขับขี่
จึงทำให้แสงที่ส่องผ่านไปมีน้อยหรือมองเห็นแค่ ในระยะไม่เกิน 10-15 เมตร
แถมแสบตากับแสงที่สะท้อนกลับ
แต่ไฟตัดหมอก ที่ส่องแบบขนานพื้นจะไม่สะท้อนมาที่ห้องโดยสารสามารถทะลุทะลวง
ได้มาก และสะท้อนกลับมาก็ในมุมที่ไม่กระทบผู้ขับขี่
ทำให้มองเห็นได้ในระยะ มากกว่า 30-80 เมตร

ในทำนองเดียวกันเมื่อพื้นถนนเปียกหรือฝนหยุดตก ใหม่ๆในตอนกลางคืน
ไฟหน้าปกติที่ส่องลงผิวถนนจะถูกพื้นน้ำสะท้อนออกไป ในอีกมุมนึงบางครั้ง
เหมือนกับว่าแทบจะมองไม่เห็นผิวถนนด้วยซ้ำไป
แต่ ไฟตัดหมอกที่แทบจะไม่ส่องลงพื้นถนนยังสามารถมองเห็นผิวถนนในระยะสายตาได้
อย่าง ชัดเจน ซึ่งในแถบประเทศเขตเมืองหนาวได้ออกกฏบังคับให้รถทุกคัน
ต้องมีไฟ ตัดหมอกเป็นอุปกรณ์มาตรฐานความจริงไฟตัดหมอกมีมานานแล้ว
แต่ในเมืองไทย ยังไม่เป็นที่นิยมเพราะราคาแพงและไม่มีความจำเป็น
จึงมีให้เห็นเฉพาะกับ รถนำเข้าจากเขตเมืองหนาวหรือเขตเมืองที่อยู่สูงกว่า
ระดับน้ำทะเลมากๆ เท่านั้น

ต่อมาค่านิยมเริ่มเปลี่ยนไป เพราะการติดไฟตัดหมอกถือว่าเท่และทันสมัย
ประกอบกับบราคาที่ถูกลงจึงมี การหาซื้อมาดัดแปลงติดตั้งเพิ่มเติมกัน
แม้แต่รถที่ผลิตในเมืองไทยก็ยัง นิยมติดไฟตัดหมอก

ปัจจุบันคนไทยนิยมตกแต่งรถด้วยไฟตัดหมอก และมักเปิดใช้อย่างพร่ำเพรื่อ ผิดวิธี
ก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้ใช้เส้น ทางรายอื่นๆ กล่าวคือ ไฟตัดหมอก
เป็นไฟที่ให้ความสว่างสูง ส่วนใหญ่หลอดจะเป็สปอตไลท์
จึงสามารถส่องสว่างไปได้ไกล ซึ่งหากเปิดใช้ในช่วงเวลาที่ไม่เหมาะสม
แสงจากหลอดไฟตัดหมอก จะไปแยงและ รบกวนสายตาผู้ที่ขับรถสวนทางมา
ทำให้ตาพร่ามัว จึงมีโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุได้สูงกว่าปกติ ดังนั้น
เพื่อความปลอดภัย ตามหลักมาตรฐานสากล กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย
จึงขอเสนอแนะให้ผู้ขับ รถเปิดใช้ไฟตัดหมอก อย่างปลอดภัยและถูกวิธี
โดยให้เปิดใช้ไฟตัดหมอกใน กรณีต่างๆ ดังนี้

1. ฝนตกปรอยๆ หรือตกหนัก ไฟตัดหมอกจะมีประโยชน์มาก
แม้จะเป็นช่วงกลางวันก็ตามเพราะมันสามารถช่วย ให้รถที่สวนมา
มองเห็นไฟตัดหมอกอย่างชัดเจน

2. เมื่อขึ้นภูเขาสูงหรือยอดเขา เช่นภูเรือ-ดอยสุเทพ เป็นต้น
โดย เฉพาะช่วงหน้าหนาวทั้งตอนเช้าและ ตอนกลางคืน
เพราะที่สูงๆนั้นหมอกจะ มีมากกว่าปกติ

3. ในช่วงกลางคืนหลังฝนหยุดตกหรือถนนยังเปียกอยู่ ซึ่งไฟตัดหมอกจะช่วยให้ทัศนะวิสัยในการขับขี่ดีขึ้น เพราะไฟหน้าปกติของเราถูกน้ำสะท้อนไปเกือบหมดแล้ว

4. ทุกกรณีที่มีหมอกหรือควันเกิดขึ้นบนท้องถนนที่บดบังทัศนะวิสัยให้มองเห็นได้ น้อยกว่า 50 เมตร

5. ปิดไฟตัดหมองทันทีที่มีรถสวนมา ในระยะที่มองเห็นไฟห้าของรถที่สวนมาได้อย่างชัดเจน แม้แต่รถที่มีระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติก็จะสั่งปิดไฟตัดหมอก
คงไว้ เฉพาะไฟปกติเมื่อสัญญานจับได้ว่ามีไฟสะท้อนมาในมุมตรงข้าม

สุดท้าย นี้ จะเห็นได้ว่า การใช้ไฟตัดหมอกอย่างถูกวิธี จะก่อให้เกิดประโยชน์
และ ช่วยเพิ่มความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน ทำให้สามารถมองเห็นรถคันอื่นๆ
ได้ อย่างชัดเจน

ในทางตรงกันข้าม การเปิดไฟตัดหมอกอย่างพร่ำเพรื่อ ไม่มีมารยาท และผิดวิธี
นอกจากจะรบกวนสายตาและสร้างความรำคาญให้กับผู้ ขับรถรายอื่นๆ
ที่ร่วมใช้เส้นทางแล้ว ยังเพิ่มโอกาสทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่าปกติอีกด้วย

ที่ มา: http://www.vcharkarn.com/vblog/40881/38

psylencex
06-05-2010, 15:31
ขอบคุณครับ ยังไงก็มีแบบเดียวนะครับไม่มีหลายแบบนะครับ

kaigg
06-05-2010, 18:15
เรื่องแยงตาน่าจะมีตัวตั้งนะ ลองไปก้มๆเงยๆ ดู จะมีช่องเล็กๆอยู่

satcom
06-05-2010, 19:02
*** ก็ที่ผมเคย post ไว้ไงว่ามันผิด..เขาให้เปิดตอนฝนตก หรือหมอกลง งั้นเขาจะเรียกว่าไฟตัดหมอกหรือ จริงๆ มันต้องสีเหลืองเพราะสีเหลืองตัดสีขาว(หมอก) แต่นี้เอาสีขาวไปตัด เหอๆๆ มองไม่ค่อยเห็น...แต่...มีรถขี้เห่อ ชอบเปิด...เต็มหน้ารถไปหมด ...ผมขับรถสวนทางที่ไร ต้องเปิดไฟสูงใส่เลย ก็ไม่สน...เปิดโชว์ว่างั้นเถอะ...เบื่อชะมัด...และพวงขับตามก้นอีกชอบเปิดไฟสูง ตามก้น เกียจจริง ๆ จนต้องจับกระจองมองหลังให้มันสะท้อนกลับคืนไปหามัน เท่านั้นแหละ ดับวูบเลย..คราวนี้จะได้จำซะบ้าง

walkingspeed
06-05-2010, 21:22
อยู่ในเมืองผมไม่เคยเปิดครับ ยกเว้นตอนฝนตกหนัก
ถ้าไปต่างจังหวัดขับถนนเปลี่ยวๆ มืดๆ ถึงจะเปิดครับ เพราะเห็นทางได้กว้างขึ้นครับ

titum
07-05-2010, 13:22
*** ก็ที่ผมเคย post ไว้ไงว่ามันผิด..เขาให้เปิดตอนฝนตก หรือหมอกลง งั้นเขาจะเรียกว่าไฟตัดหมอกหรือ จริงๆ มันต้องสีเหลืองเพราะสีเหลืองตัดสีขาว(หมอก) แต่นี้เอาสีขาวไปตัด เหอๆๆ มองไม่ค่อยเห็น...แต่...มีรถขี้เห่อ ชอบเปิด...เต็มหน้ารถไปหมด ...ผมขับรถสวนทางที่ไร ต้องเปิดไฟสูงใส่เลย ก็ไม่สน...เปิดโชว์ว่างั้นเถอะ...เบื่อชะมัด...และพวงขับตามก้นอีกชอบเปิดไฟสูง ตามก้น เกียจจริง ๆ จนต้องจับกระจองมองหลังให้มันสะท้อนกลับคืนไปหามัน เท่านั้นแหละ ดับวูบเลย..คราวนี้จะได้จำซะบ้าง
กระจกมองหลังมันสะท้อนได้จริงเหรอครับ...ผมว่าจะไปติดสปอต์ไลท์ เอาไว้ด้านหลังรถมั่ง ถ้าเปิดใส่เรา...เราก็เปิดใส่เขามั่ง ไม่รู้จะเปิดทำพระแสงอะไรนักหนา

น้องขาวมุก
07-05-2010, 13:27
ผมใส่ตัดหมอกหลังอยู่ครับ ส่วนมากเจอวีออสชอบเปิดตัดหมอกหลัง แยงตาดีจริงๆ ผมเลยขับแซงไปให้เขาจ่อตูด แล้วเปิดอัดหน้าเลยครับ

จริงๆในเมืองที่สว่างๆอย่าเปิดเลยครับ มันแยงตาครับ

NAMELESS
07-05-2010, 13:39
555555555+ ในเมืองไฟหรี่+ตัดหมอกคับ
วิ่ง ตจว. เปิดหมด

psylencex
07-05-2010, 13:58
เมื่อวานลองเช็ค ไอ้ตอนแรก ซ้ายไม่ติด ขวาติด เอาไปซ่อม ติดทั้งคู่ พอเมื่อวาน ซ้ายติด ส่องยันยอดมะพร้าว แล้ว ขวาไม่ติดเซ็งๆๆๆๆ ว่าจะไปให้ช่างดูอีก ว่าพี่นี่เอามาย้อมแมวหรือเปล่า

myjoefiend
07-05-2010, 14:09
ตามนั้นเลยครับ ที่แน่ๆ เปิดพร่ำเพรื่อโดยไม่มีเหตุจำเป็น มี%เสียเงินสูงครับ

pock
07-05-2010, 14:56
ขอบคุณครับ...มาเสพข้อมูล

iGnUs
15-05-2010, 15:39
จริงๆขับ ตจว. ไฟหน้าก็พอแล้วนะผมว่ารอบๆมันมืดอยู่แล้ว

ส่วนตัวขับรถเที่ยวทัวร์ไทยบ่อยๆ แต่เคยเจอที่จำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอกจริงๆก็ครั้งเดียวเองครับ

rider
15-05-2010, 19:58
ผมเปิดเฉพาะฝนตกหนัก และหมอกจัด อิอิ:kapook-17194-2887:

md306
15-05-2010, 23:00
ไม่จำเป็นอย่าเปิดเลยครับ มันแสบตา ถ้าขับสวนกันนี่เจอไฟสูงผมแน่ครับ..