PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ครีบปั่นอากาศ

หน้า : [1] 2

wattana
20-06-2010, 16:51
เอารูปไปดูก่อนครับ จะมาติดตั้งหลังอินเตอร์ก่อนเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ เพื่อทำให้เกิดไซโคลน :kapook-17196-7812:

coppy42
20-06-2010, 17:05
:kapook-17196-7812:..เปิดมาเจอขาววงๆนวลๆ นึกว่าครีมหรือโยเกิร์ตแนะครับน้าวัฒน์ั..

jee4x4
20-06-2010, 17:27
เอารูปไปดูก่อนครับ จะมาติดตั้งหลังอินเตอร์ก่อนเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ เพื่อทำให้เกิดไซโคลน :kapook-17196-7812:
มีอีกรึเปล่าน้าวัฒน์ อยากใส่อะ:i39:

wattana
20-06-2010, 17:58
ยังใส่ไม่ได้เลยครับ เผื่อขนาดมากไปนิด มันฟิตจัด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะทำอันใหม่ครับผม

ป๋าติ๊กครับเห็นขาวไม่ได้เลยนะครับ เหมือนผมเลย

น้าจีครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวทำเผื่อครับ เดี๋ยวทดสอบก่อน จะได้ประหยัด และแรงขึ้นอีก การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันได้ดีขึ้นอีกหน่อย เพราะอากาศมีการไหลแบบปั่นปวน

NAMELESS
20-06-2010, 18:23
:emo012eu7::emo012eu7::emo012eu7:

TON_GAS
20-06-2010, 18:24
ผมขอเสริมนิดได้ไหมครับ ช่วยทำให้มีขนาดเล็กและบางกว่านี้หน่อยครับ ตำแหน่งติดตั้งใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อก่อนช่องทางเดิน Egr เหตุผลที่ว่าถ้าติดตั้งก่อนปีกผีเส้อไซโคลนที่ได้จะถูกหักล้างที่ลิ้นปีกผีเสื้อ อาจเกิดกระแสแปรปรวนของอากาศในตรงนั้น ผลที่ได้อาจจะไม่เป็นในแนวทางบวกก็ได้ครับ
แต่ถ้าสามารถติดตั้งในจุดที่ผมบอกได้มันจะสร้างไซโคลนก่อนเข้าท่อไอดีของแต่ละสูบในระยะที่เหมาะสมและไม่มีการหักล้างของวัตถุใดๆเพราะมันเป็นช่องทางโล่งๆ ซึ่งถ้าทำได้จะได้อัตราเร่งที่ดีในขณะกดคันเร่งต่ำๆเป็นผลให้ได้ความประหยัดน้ำมันขึ้นมาได้ และอัตราเร่งจะมาไวกว่าที่เคยทำได้ เท่าที่ผมเคยลองทำวิธีนี้ผลที่ได้ไปในแนวทางที่ดีครับ

joetriton
20-06-2010, 18:44
วัสดุเป็นอะไรครับ ดูแล้วน่าสนใจดีครับ
แต่การอ่านค่าของลิ้นไฟฟ้า จะมีผลอะไรมั๊ยครับ:emo012eu7:

wattana
20-06-2010, 19:07
ผมขอเสริมนิดได้ไหมครับ ช่วยทำให้มีขนาดเล็กและบางกว่านี้หน่อยครับ ตำแหน่งติดตั้งใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อก่อนช่องทางเดิน Egr เหตุผลที่ว่าถ้าติดตั้งก่อนปีกผีเส้อไซโคลนที่ได้จะถูกหักล้างที่ลิ้นปีกผีเสื้อ อาจเกิดกระแสแปรปรวนของอากาศในตรงนั้น ผลที่ได้อาจจะไม่เป็นในแนวทางบวกก็ได้ครับ
แต่ถ้าสามารถติดตั้งในจุดที่ผมบอกได้มันจะสร้างไซโคลนก่อนเข้าท่อไอดีของแต่ละสูบในระยะที่เหมาะสมและไม่มีการหักล้างของวัตถุใดๆเพราะมันเป็นช่องทางโล่งๆ ซึ่งถ้าทำได้จะได้อัตราเร่งที่ดีในขณะกดคันเร่งต่ำๆเป็นผลให้ได้ความประหยัดน้ำมันขึ้นมาได้ และอัตราเร่งจะมาไวกว่าที่เคยทำได้ เท่าที่ผมเคยลองทำวิธีนี้ผลที่ได้ไปในแนวทางที่ดีครับ

อ้าว ผมจะทำต่อดีไหมครับ ถ้าอยู่หลังปีกผีเสื้อ จะติดตรงไหนดีครับ ช่วยผมหน่อยมีรูปไหมครับ

วัสดุเป็นอะไรครับ ดูแล้วน่าสนใจดีครับ
แต่การอ่านค่าของลิ้นไฟฟ้า จะมีผลอะไรมั๊ยครับ:emo012eu7:

วัสดุเป็น ABS ครับ ทั้งแข็ง ทั้งเหนียว ทนอุณหภูมิสูงได้ เหลือแต่ว่าเราจะติดตั้งกันตรงไหนดีครับ

TON_GAS
20-06-2010, 19:40
อ้าว ผมจะทำต่อดีไหมครับ ถ้าอยู่หลังปีกผีเสื้อ จะติดตรงไหนดีครับ ช่วยผมหน่อยมีรูปไหมครับ

วัสดุเป็น ABS ครับ ทั้งแข็ง ทั้งเหนียว ทนอุณหภูมิสูงได้ เหลือแต่ว่าเราจะติดตั้งกันตรงไหนดีครับ

ผมเคยใช้สแตนเลสที่เขาทำขายกันมาดัดแปรงให้ขนาดเล็กประมาณ 2 นิ้วกว่าใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อและเจาะรูด้านบนเว้นช่องไว้ให้เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ ลักษณะช่องจะเรียวจากใหญ่ไปหาเล็ก ถ้าออกแบบแล้วทำได้ผมขอสนับสนุมด้วย 1 คนครับ จองก่อนเลย 2 อัน

MiNi_XXL
20-06-2010, 19:47
น้าวัฒน์ เคยเห็นที่เค้าทำขายกันอ่ะ รู้สึกว่า 2 พันกว่าบาทมั้ง เคยโพสในนี้ด้วย แต่เป็นสแตนเลสหรือไงนี่ล่ะ รอฟังผลคับ เห็นบอกว่าช่วยอัตราเร่งให้ดีขึ้นด้วยใช่มั้ยครับ

jee4x4
20-06-2010, 22:27
ทำต่อเลยครับน้าวัฒน์ใส่ตรงจุดที่น้าต้นบอกน่าจะเกิดประโยชน์

ZELDA
20-06-2010, 22:39
:i39::i39:

MUNIC
21-06-2010, 00:24
สนับสนุน และกำลังใจ
ทำต่อไปครับ เอาคำแนะนำมาปรับปรุงเพื่อประโยชน์สูงสุด

Gunners
21-06-2010, 01:16
สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ ถ้าเป๋นประโยชน์ :kapook-17195-8823:

ItsamaauI
21-06-2010, 01:16
เป็นกำลังใจเพื่อสิ่งดีๆ ครับ

pphundongyang
21-06-2010, 01:17
น้าวัฒน์ทำของตัว116ด้วยนะครับ

pon
21-06-2010, 01:40
หนับหนุนๆๆ

aj anucha
21-06-2010, 05:15
ข้อเสนอนิดนึงครับ
อากาศที่ออกจากปากอัดของเทอร์โบที่ถูกดูดเข้ามาผ่านกังหันไอดี หมุน
ทำให้เกิดการไหลแบบ turbillance อยู่แล้วนี่ครับ แล้วเครื่อง รหัส 4d56 did ก็ยังออกแบบท่ออากาศระบบ ท่อไอดี twin intake manifold ซึ่งออกแบบให้อากาศเกิดการหมุนวนทำให้อากาศคลุกเคล้ากับเชื้อเพลิงได้ดีครับ

แต่ก็ถือว่าเป็นความคิดที่ดีครับ.... สนับสนุนเพื่อการพัฒนาต่อไปที่ดีขึ้น

Yanyong
21-06-2010, 08:07
ทำเป็นก้อนบล๊อคเดียวกับเสื้อปีกผีเสื้อเลยน่าจะได้นะน้า Watt
เสริมขึ้นสูงยื่นออกมาแล้วเปลี่ยน Screw ที่ยึดเสื้อปีกให้ยาวอีก
ว่าแต่น้า Watt ใช้ Program อะไรทำ CAM ครับ และใช้เครื่อง กี่แกน
เครื่องกลึง หรือ Vertical
ที่ผมทำมีเครื่องกลึง X-Z+C และ Vertical X-Y-Z+A หมุนได้รอบตัวครับ
แต่ไม่มี Program CAD/CAM ทำใงจะได้ Program จากน้าครับ
จะทำแจกคนรู้จักด้วย แต่จะใช้ Aluminium ครับ ( ที่ทำงานอยู่ มีพร้อม ทำของเล่นในรถอีกละ)
แต่ผมจะทำ เว่อร์ อีกหน่อยครับ:kapook-17195-8823:
แต่ผมสังเกตุว่าจะมีตุ่มนูน ๆ ภายในเสื้อหลังปีกผีเสื้อ แล้วมันจะเป็นไงใหม:kapook-17327-8367:

kob1
21-06-2010, 08:33
น่าสนใจ

myjoefiend
21-06-2010, 08:58
สุดยอดทุกท่านครับรอติดตามผลงานอย่างกระชั้นชิด ของดีมีประโยชน์มีคุณภาพแบบนี้รอติดตามการพัฒนาครับ ถ้าอยากทราบความแตกต่างที่แน่ชัดเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ สงสัยต้องขึ้นไดโนเทสอย่างเดียวครับงานนี้ ต้องใจรักครับ ขอบคุณมากมาย แต่ชิ้นผลงานสวยเยี่ยมยอดครับขอบอก ถ้าใส่ได้ตามตำแหน่งที่ว่า ผมว่าจะเป็นการดีที่สุดตามหลัก เลยครับ เพื่อให้ลมมันวนได้เร็วขึ้น แต่ตามจริงก็วนได้เหมือนกันแหละ แค่เร็วขึ้นระดัวเสี้ยววิ แต่ก็น่าจะมีผลอย่างมากในการตอบสนองของรถที่มีแรงม้าต่ำไปถึงสูง แรงม้าต่ำๆน่าจะได้เห็นความรู้สึกที่แตกต่างมากกว่าแรงม้าสูงๆ นึกแล้วน้ำลายสอครับ อยากเห็นผลงานและการทดสอบที่เป็นมาตราฐานสากลเร็วๆ ยังไงก็อย่าลืมจด สิทธิบัตรด้วยน๊ะครับกันเหนียวครับ

pom9098
21-06-2010, 09:51
รอดูผลงาน เป็นกำลังใจให้ทุกคนร่วมกันสร้างสรรเพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกัน (แรง + ประหยัด) 55555555

nitrous4online
21-06-2010, 10:06
มีของดีๆ มาให้เล่นกันอีกแล้ว:i39:รอผลครับ

jee4x4
21-06-2010, 15:18
ทำเป็นก้อนบล๊อคเดียวกับเสื้อปีกผีเสื้อเลยน่าจะได้นะน้า Watt
เสริมขึ้นสูงยื่นออกมาแล้วเปลี่ยน Screw ที่ยึดเสื้อปีกให้ยาวอีก
ว่าแต่น้า Watt ใช้ Program อะไรทำ CAM ครับ และใช้เครื่อง กี่แกน
ที่ผมทำมีเครื่องกลึง X-Z+C และ Vertical X-Y-Z+A หมุนได้รอบตัวครับ
แต่ไม่มี Program CAD/CAM ทำใงจะได้ Program จากน้าครับ
จะทำแจกคนรู้จักด้วย แต่จะใช้ Aluminium ครับ ( ที่ทำงานอยู่ มีพร้อม ทำของเล่นในรถอีกละ)
แต่ผมจะทำ เว่อร์ อีกหน่อยครับ:kapook-17195-8823:
แต่ผมสังเกตุว่าจะมีตุ่มนูน ๆ ภายในเสื้อหลังปีกผีเสื้อ แล้วมันจะเป็นไงใหม:kapook-17327-8367:
แบบนี้ก็แหล่มเลยครับ ส่วนไอ้เจ้าตุ่มนูนที่ว่าใช่ temp sensor รึเปล่าถ้า temp sensor ถ้ามีอากาศวิ่งผ่านได้ก็อ่านค่าได้ครับแต่ถ้ามีอากาศเย็นมาสัมผัสก็ดีเลยครับรับรองแรงเพราะมันจะสั่งยกหัวฉีดให้นิดหน่อยอาการจะเหมื่อนตอนเราขับรถออกจากบ้านตอนเครื่องเย็นนั่นแหละครับ ECU จะสั่งยกหัวฉีดเพิ่มมาเพื่อให้อุณหภูมิของเครื่อง,น้ำหล่อเย็นอยู่ในย่านใช้งานปกติ
สรุปคือรีบทำเลยครับ:i39:

wattana
21-06-2010, 18:34
ว้าว มากันเพี้ยบเลย ไม่รู้จะตอบใครดีครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษพี่น้องไทรทันคลับนะครับ ทุก ๆ ท่านเลย ที่รอชมผลการทดสอบ
ที่ผมได้บอกไว้ครับ ว่าตัวแรกที่ผมทำมันขนาดพอดีเกินไป ต้องบังคับเข้า ผมเลยต้องออกแบบใหม่
ให้เล็กกว่าเดิม วันนี้ยังไม่เสร็จเลยครับ คาดว่าประมาณสองทุ่มเสร็จ
และคงได้ทดสอบกันช่วงเช้าพรุ่งนี้ ช่วงบ่ายจะมารายงานผลครับ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ ขอให้เป็นของไทรทันคลับเลยแล้วกันครับ ไม่หวง ใครมีไอเดียยังไง
ก็นำเสนอมาครับ จะได้ออกแบบปรับปรุงใหม่

ผมได้ปรึกษาวิศวกรเครื่องกล เขาบอกว่ารถยนต์ดีเซล ชอบอากาศแบบปั่นป่วนครับ และยินดีทดสอบอัตราการไหลของอากาศให้ครับ

เรื่องตำแหน่งในการติดตั้ง ผมเห็นด้วยว่าควรจะติดตั้งหลังจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ
เพราะไม่มีสิ่งกีดขวางตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้ และในไอเดียของน้าก้านโต หรือน้ายง
เห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าทำเป็นบล็อคเดียวกันเลย แล้วเปลี่ยนสกรูให้ยาวขึ้น แต่ผมคิดว่าทำให้ง่าย ๆ
ไม่อยากไปยุ่งกับเครื่องยนต์เดิม ๆ ครับ ก็เลยอยากจะทดสอบกับตำแหน่งก่อนเข้า
ลิ้นปีกผีเสื้อนี่แหละ เพราะติดตั้งได้ง่ายครับ แค่คลายเข็มขัดรัดสาย แล้วเอาครีบนี้ใส่เข้าไป
นับง่ายมากใคร ๆ ก็ทำได้

อีกอย่างหากเราติดตั้งหลังปีกผีเสื้อ วัสดุที่ผมใช้คงไม่เหมาะ เพราะความร้อนสูงกว่าอยู่ข้างนอก
อายุการใช้งานของพลาสติกคงไม่ยาวนาน ดังนั้นถ้าจะพัฒนาต่อต้องทำเป็นสแตนเลสล่ะครับ

ส่วนเรื่องซอฟแวร์ที่ใช้ CAM ผมไม่ได้ใช้ครับ เพราะผมไม่มีเครื่อง 5 แกน ครับ ผมเลยใช้เครื่อง Rapid Prototype ครับ
วัสดุเป็น ABS ครับ

ส่วนซอฟแวร์ที่ใช้ออกแบบคือ inventor Pro 2009 ครับ

joetriton
21-06-2010, 19:29
สรุปเลยล๊ะกันค๊าบบบ คริๆๆๆๆ อันเท่าไรน้าค๊าบ:kapook-17199-4683::emo018lh7:

wattana
21-06-2010, 21:52

น้าก้านโตครับ เรื่องโปรแกรม CAM น้าสนใจตัวไหนอยู่ครับ ผมมีเล่นอยู่2-3 ตัว ยังไงเมลมาคุยกันได้ครับฟรีเหมือนเดิมครับ

สรุปเลยล๊ะกันค๊าบบบ คริๆๆๆๆ อันเท่าไรน้าค๊าบ:kapook-17199-4683::emo018lh7:

สำหรับน้าโจ้รถถัง ให้ราคาพิเศษแพงกว่าคนอื่น ๆ ครับ :emo012eu7:

ถ้าอุปกรณ์นี้ทำให้อัตราเร่งได้ชัดเจน ประหยัดน้ำมันชัดเจน ผมยินดีทำแจกจ่ายในราคาต้นทุนครับ ประมาณ 300 บาทครับ

การหมุนวนเป็นไซโคลน ในทางทฤษฎีจะให้ปริมาณการไหลของอากาศได้เร็ว กว่าการไหลแบบราบเรียบครับ ผลพลอยได้อีกอย่างทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น แน่นอนอัตราเร่งย่อมดีขึ้นไปด้วยครับ เมื่อมีผลดีก็มีผลเสีย เมื่อมีสิ่งกีดขวางการไหลของอากาศ ย่อมไม่ดีแน่ ในรอบต่ำอาจจะดีขึ้น แต่รอบสูงผมเกรงว่าจะการไหลจะไม่สะดวกครับ ขอทดสอบหลักการนี้ก่อนนะครับ

pon
22-06-2010, 01:06
รอครับ ของดีราคาถูกชอบมากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

dan2521
22-06-2010, 04:15
มารอครับขอให้เป็นผลไวๆนะครับ ให้กำลังใจครับน้า:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

wattana
22-06-2010, 18:18
มารายงานผลครับ

ก่อนอื่นขอบพระคุณพี่น้องที่ให้กำลังใจ คำแนะนำ ข้อติดเห็นต่าง ๆ นะครับ
ล้วนมีประโยชน์ เพื่อการพัฒนาอุปกรณ์ตัวนี้ครับ

มาดูตำแหน่งที่ติดตั้งครับ ก่อนลิ้นปีกผีเสื้อครับ ตามภาพ
คลายเข็มขัดรัดสายท่อยางอินเตอร์ออก
ใส่ตัวครีบนี้เข้าไป ตำแหน่งจะนั่งบ่าพอดีกับท่อปีกผีเสื้อครับ
แล้วก็ติดตั้งท่อยางกับเข้าที่เดิมครับ เราก็จะได้ไซโคลนเล็ก ๆ แล้วครับ

ผลทดสอบมาแล้วครับ ยิ้มออกครับ อัตราเร่งมาไวมากครับ บูสท์มาเต็ม ๆ ครับ
แตกต่างกันอย่างรู้สึกได้ครับ ปริมาณควันท่วมๆ เลย บูสท์ขึ้นไวกว่าเดิม รอบปลายยังไม่ได้ทดสอบครับ ในความเร็วมาตรฐาน ไม่แตกต่าง แต่กดคันเร่งเมื่อไหร่ หลังติดเบาะครับ:kapook-17340-6327:

ความประหยัดยังไม่ได้ทดสอบครับ :i39:

wattana
22-06-2010, 18:35
สำหรับรูปตัวใหม่ ที่ได้ออกแบบแก้ไขข้อบ่กพร่องครับ เรื่องความหนา และเส้นผ่าศูนย์กลาง จาก 73.5 มม.
ออกใหม่เหลือ 69 มม. ทำให้การใส่เข้าไปได้ง่าย
พอขยับใส่เข้าไปจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ เพราะท่อยางจะเรียวเล็กลงครับ

ครีบมีจำนวน 3 ใบ เรียวเป็นมุม 15 องศา ความหนา 2.5 มม.
ลบมุมแบบแปรผันรัศมี 2.5 มม. ไปหา 8 มม. ส่วนด้านล่าง
ลบมุมด้วยรัศมีคงที่ 2.5 มม. ความหนาของงาน 35 มม. ครับ ตามภาพครับ

ใส่แล้วถอดออกมาถ่ายภาพ ในท่อมีคราบน้ำมันเยิ่มครับ ชิ้นงานขาว ๆ ของผม ดำเลย
ตามที่น้าวุฒิบอกครับ น้ำมันหลงเหลือ ออกมาเยอะครับ ควรดักน้ำมันไว้บ้างก็ดีครับ

kinnared
22-06-2010, 18:42
สุดยอดเลย เป็นกำลังใจให้ครับ :i40::i40:

Jindee
22-06-2010, 22:10
แวะมาดูดความรู้กับคุณครูวัฒน์และเพื่อน ๆ...กิเลสมาอีกแล้ว...หยุดเถอะลูก...
ว่าแต่ว่า...ไม่เน้นสวยบ้างเหรอครับน้า...แบบว่าฉีกแนว...แรงกันไปแยะแล้วมาฉีกแนวสวย ๆ บ้างดีกว่าเนอะ...

decskong
22-06-2010, 22:36
ทำเผื่อตัว 116 ด้วยนะครับน้า

W-ut
23-06-2010, 00:04
ติดหน้าลิ้น ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ครับ เพราะลิ้นเจ้าทันพลัส มันจะปิดตอนดับเครื่องเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ
ตามความคิดผมคนเดียวนะ แรกๆมันอาจจะรอรอบอยู่บ้างตามแอโร่ไดนามิค เพราะปากทางเข้าหรือทางเดินไอดีเล็กลงและมีอาการของการอั้นตอนโดนครีบจัดอากาศก่อนที่อากาศจะถูกเรียงใหม่
หลังจากนั้นอากาศที่มาอย่างไม่เป็นระเบียบจะถูกจัดและอัดเข้าห้องเผาไหม้อย่างรุนแรงครับ ถ้าในเครื่อง ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ(na) จะเห็นผลได้ดีทีเดียว
ลองคิดตามเล่นๆนะครับ(อย่าเอาจริงเอาจัง) สำหรับตัว 116 ผมว่ายังไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควร ทางเดินไอดีของ 116 มันสั้นมาก ออกจากปากเทอร์ไป ก็เข้าห้องไอดีเลย โดยที่ ใบไอดีนั้น ยังอัดอากาศหมุนวน มาอยู่ พอมาเจอครีบจัดอากาศ อาจจะทำให้เกิดการ อั้นของไอดี ที่หน้าครีบจัดอากาศครับ ต้นๆอาจจะอืดและในรอบสูงอาจจะมีการเพิ่มภาระให้ในส่วนของตัวเทอร์โบเอง เมื่อต้องรักษาอัตราบูสท์ได้ครับ
ในส่วนตีนปลายของรถที่ลองแหวน อัพโปร และท่อโล่ง จะทำให้บูสท์ไหลได้ครับ
ในส่วนของพลัส ส่วนดีที่ได้ น่าจะมาจากการดึงอากาศออกจากอินเตอร์ได้เร็วขึ้น เพราะโบอัดอากาศมา อันอยู่ที่ครีบอินเตอร์ ไอดีตอนออกจากปากอินเตอร์ คงไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ ครีบนี้จะช่วยของการจัดอากาศและดึงไอดีออกมาได้เร็ว(สมมุติว่าเราติดมันที่ปากทางออกของอินเตอร์)
สังเกตุครับ นิดนึง ในส่วนของพลัสและโฟร์ ท่อยางไอดีก่อนเข้าลิ้นปีก(ของพลัสและโพร์)ใหญ่กว่า116 และท่อยางตัวนี้ ขนาดทางเข้าทางออกไม่เท่ากัน เหมือนมันมีนัยสำคัญในการออกแบบอะไรสักอย่าง นอกเหนือจากการที่ลดขนาดและเพิ่มขนาดท่อยางเพื่อจะสวมลิ้นและต่อท่อเหล็กเท่านั้น
ในสวนตัวผมคนเดียวมองเรื่องขององศาและขนาดของครีบครับ ถ้าเราไม่ลดขนาดท่อไอดีจนแคบ(ลองนึกถึงมิ๊กแก๊สครับ)ใช้วัสดุที่บางเช่นสแตนเลส ขนาดตัวมันจะบางลง ครีบจะบางลง รูที่อากาศไหลผ่าน ก็จะไม่แตกต่างจากท่อไอดีของเดิมเท่าไหร่ครับ
เป็นไอเดียร์ที่น่าสนใจมากครับ ในส่วนสร้างไซโคลนแอฟเฟค ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อ ชาวคลับครับ

decskong
23-06-2010, 08:35
ติดหน้าลิ้น ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ครับ เพราะลิ้นเจ้าทันพลัส มันจะปิดตอนดับเครื่องเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ
ตามความคิดผมคนเดียวนะ แรกๆมันอาจจะรอรอบอยู่บ้างตามแอโร่ไดนามิค เพราะปากทางเข้าหรือทางเดินไอดีเล็กลงและมีอาการของการอั้นตอนโดนครีบจัดอากาศก่อนที่อากาศจะถูกเรียงใหม่
หลังจากนั้นอากาศที่มาอย่างไม่เป็นระเบียบจะถูกจัดและอัดเข้าห้องเผาไหม้อย่างรุนแรงครับ ถ้าในเครื่อง ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ(na) จะเห็นผลได้ดีทีเดียว
ลองคิดตามเล่นๆนะครับ(อย่าเอาจริงเอาจัง) สำหรับตัว 116 ผมว่ายังไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควร ทางเดินไอดีของ 116 มันสั้นมาก ออกจากปากเทอร์ไป ก็เข้าห้องไอดีเลย โดยที่ ใบไอดีนั้น ยังอัดอากาศหมุนวน มาอยู่ พอมาเจอครีบจัดอากาศ อาจจะทำให้เกิดการ อั้นของไอดี ที่หน้าครีบจัดอากาศครับ ต้นๆอาจจะอืดและในรอบสูงอาจจะมีการเพิ่มภาระให้ในส่วนของตัวเทอร์โบเอง เมื่อต้องรักษาอัตราบูสท์ได้ครับ
ในส่วนตีนปลายของรถที่ลองแหวน อัพโปร และท่อโล่ง จะทำให้บูสท์ไหลได้ครับ
ในส่วนของพลัส ส่วนดีที่ได้ น่าจะมาจากการดึงอากาศออกจากอินเตอร์ได้เร็วขึ้น เพราะโบอัดอากาศมา อันอยู่ที่ครีบอินเตอร์ ไอดีตอนออกจากปากอินเตอร์ คงไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ ครีบนี้จะช่วยของการจัดอากาศและดึงไอดีออกมาได้เร็ว(สมมุติว่าเราติดมันที่ปากทางออกของอินเตอร์)
สังเกตุครับ นิดนึง ในส่วนของพลัสและโฟร์ ท่อยางไอดีก่อนเข้าลิ้นปีก(ของพลัสและโพร์)ใหญ่กว่า116 และท่อยางตัวนี้ ขนาดทางเข้าทางออกไม่เท่ากัน เหมือนมันมีนัยสำคัญในการออกแบบอะไรสักอย่าง นอกเหนือจากการที่ลดขนาดและเพิ่มขนาดท่อยางเพื่อจะสวมลิ้นและต่อท่อเหล็กเท่านั้น
ในสวนตัวผมคนเดียวมองเรื่องขององศาและขนาดของครีบครับ ถ้าเราไม่ลดขนาดท่อไอดีจนแคบ(ลองนึกถึงมิ๊กแก๊สครับ)ใช้วัสดุที่บางเช่นสแตนเลส ขนาดตัวมันจะบางลง ครีบจะบางลง รูที่อากาศไหลผ่าน ก็จะไม่แตกต่างจากท่อไอดีของเดิมเท่าไหร่ครับ
เป็นไอเดียร์ที่น่าสนใจมากครับ ในส่วนสร้างไซโคลนแอฟเฟค ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อ ชาวคลับครับ น้าวุฒิครับ แล้ว116 ที่ติดตั้งอินเตอร์คูลเลอร์อย่างเรา ๆ ละครับน้า มันจะเป็นยังไงบ้าง เพราะทางเดินอากาศมันยาวกว่าปกติ มิน่า 116 ที่ใส่อินเตอร์ ชอบมีอาการรอรอบกว่าปกติตอนยังไม่ใส่

Nuk_Black-Triton
23-06-2010, 13:16
เห็นด้วยกับ เล้ง ครับ

เพราะระบบไอดี ทำไซโคลนเอฟเฟกต์ อยู่แล้วนี่ครับ

ขอคำอธิบายเพิ่มหน่อยครับ น้าวัฒน์

Nuk_Black-Triton
23-06-2010, 13:20
เป็นไอเดียร์ที่น่าสนใจมากครับ ในส่วนสร้างไซโคลนแอฟเฟค ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อ ชาวคลับครับ

ด้วยความเคารพครับน้าวุฒิรัตน์

ลิ้นไฟฟ้าของพลัสหรือขับสี่ มันกระดก ได้ครับ (มันเล่นลิ้นได้)

ไม่เหมือน 116 ครับ ที่เอาไว้ดับเครื่องอย่างเดียว

โดยที่ลิ้นไฟฟ้า มีหน้าที่ช่วยรีดอากาศ สัมพันธ์ กับโหลดเครื่องยนต์ครับ

ทำงานได้ สามสเตปครับ

1.ปิด เพื่อดับเครื่องยนต์ ป้องกันอาการสั่น (หลังจากเครื่องยนต์ดับ ลิ้นจะเปิดเหมือนเดิม)

2.เปิด 45 องศา เพื่อรีดอากาศช่วงโบไม่ติดบูสท์ครับ

3.เปิด 90 องศา เมื่ออัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้เต็มระบบครับ

ตอนแรกผมคิดว่าใช้ดับเครื่องป้องกันการสั่นเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆ วันนั้น ได้เข้าศูนย์

เพื่อเช็คระบบลิ้น (ในรถตาชัย) เลยได้เห็นการทำงานของมันครับ

wattana
23-06-2010, 18:29
เรื่องลิ้นปีกผีเสื้อเหมือนที่น้านุ๊กได้กล่าวได้ครับ เมื่อดับเครื่องลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดครับ
และจะเป็นตัวกำหนดมวลอากาศ ในสัมพันธ์กับน้ำมันเชื้อเพลิง เปิดกี่มากน้อยตามเปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งครับ
เพื่อให้ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศ อยู่ในมาตรฐานประมาณ 14 ต่อ1 ถึง 18 ต่อ 1

ส่วนเรื่องท่อไอดี 2 ทางเข้าก็เห็นด้วยครับ ที่เข้าด้านบน และเข้าด้านข้าง ให้เกิดการหมุนวนเฉพาะในกระบอกสูบครับ
ที่เรียกว่า cyclone effect ตามมิตซูได้กล่าวไว้

ส่วนเรื่องการไหลแบบเทอร์บูเลน หรือการไหลแบบปั่นปวนของอากาศ เกิดขึ้นตั้งแต่เทอร์โบปั่นอากาศแล้ว
ซึ่งชื่อก็บอกแล้วว่าปั่นป่วน ไม่แน่นอน ไม่ได้หมุน ไม่มีทิศทางแน่นอน หรือเป็นวัฎจักร ไม่สามารถทำนายการไหลได้

พออากาศไหลผ่านท่อ อินเตอร์ มันมีความยาวอยู่ประมาณ 2 เมตร ก่อนจะเข้าห้องเผาไหม้

การไหลอากาศจะค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นราบเรียบมากขึ้น ครีบนี้จะช่วยให้ดึงอากาศจากอินเตอร์
ด้วยการหมุนวนเป็นเกลียว วิ่งเข้าสู่ศูนย์กลาง ความเร็วของลมที่ตรงกลาง จะมีความเร็วสูงกว่า
เมื่อลิ้นปีกผีเสื้อเปิด อากาศมันมารออยู่แล้ว อากาศจึงไหลเข้าไปอย่างรวดเร็วในช่วงไม่กี่วินาทีที่ได้ อัตราเร่งจึงเพิ่มมากขึ้นครับ

คงต้องลองกับตัวเองครับ หรือลองขึ้นไดโนเทสดู ผมเห็นว่ามีอัตราเร่งเปลี่ยน ก็มาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลักการนี้มีอยู่รถ BMW แล้วครับ

มีหลายยี่ห้อเขาใช้ชื่อแตกต่างกันไป แต่หลักการเดียวกันครับ
ว่าง ๆ จะทดสอบการการไหลอากาศ รอบ และเวลา มาเทียบก่อนและหลังครับ

ตอนนี้ก็ยังติดตั้งอยู่ครับ

สำหรับ 116 แรงม้า ต้องไปวัดขนาดก่อนครับ ว่าจะติดตั้งตรงไหนดี เหอ ๆ

MUNIC
23-06-2010, 20:04
หาที่ไหนได้ ความรู้แบบนี้

ช่วยกันนึก ช่วยกันคิด แบบมีหลักเกณและเหตุผล

ต่อเลยครับ ยาวไป

decskong
24-06-2010, 10:08
สุดยอดครับน้าวัฒน์ ตัว 116 ที่มีอินเตอร์คูลเลอร์ แต่ก่อนติดตั้งอินเตอร์ กดเป็นมาพอมาใส่อินเตอร์ รอรอบครับ ฉะนั้นตัวที่น้าวัฒน์ทำอยู่เนี๊ย คิดว่าน่าจะแก้อาการรอรอบ 116 ไม่มากก็น้อยละครับ

indy72
24-06-2010, 10:13
สุดยอดครับน้าวัฒน์ ตัว 116 ที่มีอินเตอร์คูลเลอร์ แต่ก่อนติดตั้งอินเตอร์ กดเป็นมาพอมาใส่อินเตอร์ รอรอบครับ ฉะนั้นตัวที่น้าวัฒน์ทำอยู่เนี๊ย คิดว่าน่าจะแก้อาการรอรอบ 116 ไม่มากก็น้อยละครับ
EVO ใหญ่ไป ถอดมาเขวี้ยงทิ้งแถวบ้านผมก็ได้นะน้า:4-9:

kob1
24-06-2010, 11:05
เรื่องลิ้นปีกผีเสื้อเหมือนที่น้านุ๊กได้กล่าวได้ครับ เมื่อดับเครื่องลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดครับ
และจะเป็นตัวกำหนดมวลอากาศ ในสัมพันธ์กับน้ำมันเชื้อเพลิง เปิดกี่มากน้อยตามเปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งครับ
เพื่อให้ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศ อยู่ในมาตรฐานประมาณ 14 ต่อ1 ถึง 18 ต่อ 1

ส่วนเรื่องท่อไอดี 2 ทางเข้าก็เห็นด้วยครับ ที่เข้าด้านบน และเข้าด้านข้าง ให้เกิดการหมุนวนเฉพาะในกระบอกสูบครับ
ที่เรียกว่า cyclone effect ตามมิตซูได้กล่าวไว้

ส่วนเรื่องการไหลแบบเทอร์บูเลน หรือการไหลแบบปั่นปวนของอากาศ เกิดขึ้นตั้งแต่เทอร์โบปั่นอากาศแล้ว
ซึ่งชื่อก็บอกแล้วว่าปั่นป่วน ไม่แน่นอน ไม่ได้หมุน ไม่มีทิศทางแน่นอน หรือเป็นวัฎจักร ไม่สามารถทำนายการไหลได้

พออากาศไหลผ่านท่อ อินเตอร์ มันมีความยาวอยู่ประมาณ 2 เมตร ก่อนจะเข้าห้องเผาไหม้

การไหลอากาศจะค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นราบเรียบมากขึ้น ครีบนี้จะช่วยให้ดึงอากาศจากอินเตอร์
ด้วยการหมุนวนเป็นเกลียว วิ่งเข้าสู่ศูนย์กลาง ความเร็วของลมที่ตรงกลาง จะมีความเร็วสูงกว่า
เมื่อลิ้นปีกผีเสื้อเปิด อากาศมันมารออยู่แล้ว อากาศจึงไหลเข้าไปอย่างรวดเร็วในช่วงไม่กี่วินาทีที่ได้ อัตราเร่งจึงเพิ่มมากขึ้นครับ

คงต้องลองกับตัวเองครับ หรือลองขึ้นไดโนเทสดู ผมเห็นว่ามีอัตราเร่งเปลี่ยน ก็มาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลักการนี้มีอยู่รถ BMW แล้วครับ

มีหลายยี่ห้อเขาใช้ชื่อแตกต่างกันไป แต่หลักการเดียวกันครับ
ว่าง ๆ จะทดสอบการการไหลอากาศ รอบ และเวลา มาเทียบก่อนและหลังครับ

ตอนนี้ก็ยังติดตั้งอยู่ครับ

สำหรับ 116 แรงม้า ต้องไปวัดขนาดก่อนครับ ว่าจะติดตั้งตรงไหนดี เหอ ๆ
อีกหนึ่งความรู้ ที่มีประโยชน์ ขอด้วย 1 อัน พลัส 4 ดอ

pom9098
24-06-2010, 11:52
รอครับ....:i40::i40::i40:

myjoefiend
24-06-2010, 12:26
คิดตามหลักทฤษเดาผมน๊ะครับ ขับเร็วๆ บริโภคครับถ้าใช้ความเร็วสูงมากเพราะมันขวางลมทำให้นำมันเยอะกว่าอากาศครับตามหลักสรีระอากาศ นอกจาก จะออกแบบท่อยางใหม่ให้อากาศที่เข้ามามันวนทั้งหมดด้วยองศาที่เหมาะสมกับความเร็วสูงสุดของลมที่เครื่องสามารถทำได้ ดังตัวอย่างครับแต่ต้องทำการคำนวณให้ปริมาตรอากาศ +- ไม่ต่างจากเดิมมากเพราะจะทำให้ความไวและแรงดูดของอากาศลดลง แต่ปัญหาก็ยังจะมีเรื่องเกี่ยวกับข้อต่อของวัศดุและวัศดุ ถ้าจะแก้ไขให้ได้ทั้งหมดมีทางเดียวคือต้องทำใหม่ทั้งเส้น หรือ หลังปีกรับรองจบ เหอะๆ นึกแล้วคงจะยาวกันละครับเรื่องนี้ 5555 แต่ถ้าต้องการต้นจัดขับแบบไม่เร็วมาก ผมว่าเจ้าตัวที่น้าทำ ดีและมีประโยชน์มากๆเลยครับเหลืออย่างเดียวต้องตะใบช่องปากทางเข้าให้เฉียงรับลมเข้าครับเพื่อไม่ให้มันทำให้ลมมันแปรปวน สู้ๆน๊ะครับน้า เป็นกำลังใจให้เพราะถ้าใส่รุ่นผมได้จะได้จัดมาสักอัน ขอบคุณครับ อิอิ

pon
24-06-2010, 13:28
116 ไม่มี อินเตอร์ ใส่ได้ปะครับ ถ้าได้ จอง 1 ตัวครับ
แล้วจะวางจำหน่ายเมื่อไหร่ครับ

wattana
24-06-2010, 21:42
ผมเห็นด้วยกับ น้าmyjoefiend เรื่องขนาดควรออกแบบให้เท่าของเดิม เพื่อรอบปลายจะได้ไม่อั้น
สิ่งนี้ที่ผมกลัวครับ ยังหาทางทดสอบอยู่

และน้า ๆ พี่น้องไทรทัน 116 ใจเย็นนิดนึงนะครับ ขอเวลาให้ผมทดสอบอีกหน่อยครับ

เรื่องจำหน่าย ผมยังไม่ได้ทำตอนนี้นะครับ ใจจริงผมอยากทำเป็นสแตนเลสครับ เพราะผิวของสแตนเลสมีแรงเสียดทานน้อยกว่า ผลที่ได้จะดีกว่าครับ

หรือถ้าพี่น้องไทรทัน มีใครทำงานสแตนเลสแบบ เนียน ๆ ไหมครับ ผมจะส่งแบบให้ ถ้าทำได้ แล้วใส่เข็มขัดรัดท่ออีกที จะได้ติดตั้งกันทั้งคลับเลย ทนทานดีครับ

เรื่อง ABS มันใช้งานในช่วง 20 - 80 องศาครับ อุณหภูมิของไอดีของพลัสสูงสุด ที่ผมเคยวัดค่า เกือบ 60 องศาแล้ว ทั้งที่มีอินเตอร์
ถ้าของ ไทรทัน 116 ไม่มีอินเตอร์ อุณหภูมิไอดีเท่าไรครับ ใครมีข้อมูลบ้าง

TON_GAS
24-06-2010, 21:59
ผมเห็นด้วยกับ น้าmyjoefiend เรื่องขนาดควรออกแบบให้เท่าของเดิม เพื่อรอบปลายจะได้ไม่อั้น
สิ่งนี้ที่ผมกลัวครับ ยังหาทางทดสอบอยู่

และน้า ๆ พี่น้องไทรทัน 116 ใจเย็นนิดนึงนะครับ ขอเวลาให้ผมทดสอบอีกหน่อยครับ

เรื่องจำหน่าย ผมยังไม่ได้ทำตอนนี้นะครับ ใจจริงผมอยากทำเป็นสแตนเลสครับ เพราะผิวของสแตนเลสมีแรงเสียดทานน้อยกว่า ผลที่ได้จะดีกว่าครับ

หรือถ้าพี่น้องไทรทัน มีใครทำงานสแตนเลสแบบ เนียน ๆ ไหมครับ ผมจะส่งแบบให้ ถ้าทำได้ แล้วใส่เข็มขัดรัดท่ออีกที จะได้ติดตั้งกันทั้งคลับเลย ทนทานดีครับ

เรื่อง ABS มันใช้งานในช่วง 20 - 80 องศาครับ อุณหภูมิของไอดีของพลัสสูงสุด ที่ผมเคยวัดค่า เกือบ 60 องศาแล้ว ทั้งที่มีอินเตอร์
ถ้าของ ไทรทัน 116 ไม่มีอินเตอร์ อุณหภูมิไอดีเท่าไรครับ ใครมีข้อมูลบ้าง

เคยลองอ่านดูที่ความเร็ว 100 -120 ประมาณ 70-80 องศาแล้วครับ
อย่างไรแล้วช่วยออกแบบขนาดที่ใส่ตำแหน่งหลังปีกผีเสื้อให้ด้วยครับ เป็นเลสเลยยิ่งดีคลีบให้ยาวหน่อยบิดไปในแนวยาวของท่อ องศาของคลีบให้บังทางลมให้น้อยที่สุด ครับ ......รอ

wattana
27-06-2010, 10:40
เคยลองอ่านดูที่ความเร็ว 100 -120 ประมาณ 70-80 องศาแล้วครับ
อย่างไรแล้วช่วยออกแบบขนาดที่ใส่ตำแหน่งหลังปีกผีเสื้อให้ด้วยครับ เป็นเลสเลยยิ่งดีคลีบให้ยาวหน่อยบิดไปในแนวยาวของท่อ องศาของคลีบให้บังทางลมให้น้อยที่สุด ครับ ......รอ

ท่อไอดีจะเล็กลงไหมครับ เดี๋ยวจะพยายามทำต่อไปครับ เรื่องการจับยึดด้วย

ไทรทันพลัส อุณหภูมิไอดีอยู่ระหว่าง 45- 59 องศา ตามที่ผมวัดค่านะครับ
ส่วน ไทรทัน 116 แรงม้า อุณหภูมิไอดีอยู่สูง 70 - 80 องศา ตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้

แสดงว่าไทรทัน ที่ไม่มีอินเตอร์ จะใช้ครีบปั่นอากาศ ที่ทำจากวัสดุ ABS ไม่ได้นะครับ เพราะว่าอุณหภูมิไอดีสูงเกินไปครับ ดังนั้นจะใช้เฉพาะไทรทันที่มีอินเตอร์ครับ

wattana
27-06-2010, 10:41

การติดตั้งหลังปีกผีเสื้อ กำลังคิดอยู่ครับ ปัญหาเรื่องการจับยึดครับ

ไทรทันพลัส อุณหภูมิไอดีอยู่ระหว่าง 45- 59 องศา ตามที่ผมวัดค่านะครับ
ส่วน ไทรทัน 116 แรงม้า อุณหภูมิไอดีอยู่สูง 70 - 80 องศา ตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้

แสดงว่าไทรทัน ที่ไม่มีอินเตอร์ จะใช้ครีบปั่นอากาศ ที่ทำจากวัสดุ ABS ไม่ได้นะครับ เพราะว่าอุณหภูมิไอดีสูงเกินไปครับ ดังนั้นจะใช้เฉพาะไทรทันที่มีอินเตอร์ครับ

jee4x4
27-06-2010, 11:10
ท่อไอดีจะเล็กลงไหมครับ เดี๋ยวจะพยายามทำต่อไปครับ เรื่องการจับยึดด้วย

ส่งมาให้ลองบ้างสิน้าวัฒน์ ค่าเสียหายเท่าไรอะ :i39:

naraknakhon
27-06-2010, 18:20
น้าคับลองคิดค่าเสียหายดูว่าเท่าไหร่แล้วจะกรุณาส่งมาให้ลองใช้กันบ้างมั๊ยคับ นครศรีธรรมราช 4444

wattana
27-06-2010, 20:22
ส่งมาให้ลองบ้างสิน้าวัฒน์ ค่าเสียหายเท่าไรอะ :i39:

ได้เลยครับน้าจี คนกันเอง ส่งที่อยู่ให้ผมทางเมลนะครับ

น้าคับลองคิดค่าเสียหายดูว่าเท่าไหร่แล้วจะกรุณาส่งมาให้ลองใช้กันบ้างมั๊ยคับ นครศรีธรรมราช 4444

น้าส่งที่อยู่มาที่เมลผมได้ครับ เดี๋ยวส่งให้ไปลองครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปขอนแก่นครับ กลับมาวันพุธนะครับ คงได้ส่งวันพฤหัสครับผม

sideroads
27-06-2010, 20:34
ยังมีเหลืออีกไหมครับ จะขอลองด้วยอีกซักคน

ZELDA
27-06-2010, 23:11
ถ้าเสร็จแล้ว ผมขอสั่งซื้อ 1 ตัวครับ (เอาตัวพลัสนะครับ)

Gunners
28-06-2010, 09:41
ได้เลยครับน้าจี คนกันเอง ส่งที่อยู่ให้ผมทางเมลนะครับ

น้าส่งที่อยู่มาที่เมลผมได้ครับ เดี๋ยวส่งให้ไปลองครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปขอนแก่นครับ กลับมาวันพุธนะครับ คงได้ส่งวันพฤหัสครับผม
น้าจี ขอมา 2 อันเลยแล้วกัน ขอทดสอบด้วยครับ ส่งมาที่น้าเลย แล้วเดี๋ยวผมเข้าไปเอาครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายน้าเคลียร์ไปก่อนนะครับ ขอบคุณครับ :kapook-17195-8823::kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

DUMRONG
28-06-2010, 12:09
ของเป็นกําลังใจให้อีกคนนะครับ พัฒนาให้ดีขึ้น พวกเราจะได้มีของดีๆๆใช้ครับน้า

jee4x4
28-06-2010, 23:42

น้าวัฒน์ผมขอสองชุดนะครับค่าเสียหายแจ้งทางเมลนะครับเพราะมีพี่gunner อยากทดสอบด้วยคน:smiley-music012:

myjoefiend
29-06-2010, 07:32
ง่ะอดเลยเรา ว่าและงานดีๆไม่มีให้รุ่นโหลๆอย่างผมบ้างเลย แง้ๆๆๆๆ น้อยใจจัง คอมม่อนก็ไม่มีแถมมาแต่งโมแบบแหล่มๆไม่ได้อีก เซ็งเป็ด
เรื่องครีบไปบังลมถ้าไม่ขับเร็วถึง 150 ขึ้นไป ผมว่าไม่น่าจะมีผลน๊ะครับแถมไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันบางเรื่องความประหยัดต้องทำใจครับ เพราะถ้าขับเร็วมากๆกินเพิ่มขึ้นแน่นอนถึงจะไม่ได้แต่งครับ แต่ก็จะขับได้ดีกว่าเดิมเพราะน้ำมันมาเยอะขึ้นมันต้องแลกกันครับ สำหรับท่านที่ขับไม่เกิน 120 ผมว่าเจ้าตัวนี้ ดีและเห็นผลแน่นอนครับ ดันครับของดีๆมีคุณภาพแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของท่านครับ ถ้าจะให้ชัวร์ว่าเจ้าตัวนี้ แหล่มและมีความสามารถขนาดไหน สงสัยงานนี้ต้องมีการขึ้นไดโนเทสกันละครับ อิอิ นึกแล้วน้ำลายสอ อยากไส่ได้บ้างจัง

pom9098
29-06-2010, 08:58
ง่ะอดเลยเรา ว่าและงานดีๆไม่มีให้รุ่นโหลๆอย่างผมบ้างเลย แง้ๆๆๆๆ น้อยใจจัง คอมม่อนก็ไม่มีแถมมาแต่งโมแบบแหล่มๆไม่ได้อีก เซ็งเป็ด
เรื่องครีบไปบังลมถ้าไม่ขับเร็วถึง 150 ขึ้นไป ผมว่าไม่น่าจะมีผลน๊ะครับแถมไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันบางเรื่องความประหยัดต้องทำใจครับ เพราะถ้าขับเร็วมากๆกินเพิ่มขึ้นแน่นอนถึงจะไม่ได้แต่งครับ แต่ก็จะขับได้ดีกว่าเดิมเพราะน้ำมันมาเยอะขึ้นมันต้องแลกกันครับ สำหรับท่านที่ขับไม่เกิน 120 ผมว่าเจ้าตัวนี้ ดีและเห็นผลแน่นอนครับ ดันครับของดีๆมีคุณภาพแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของท่านครับ ถ้าจะให้ชัวร์ว่าเจ้าตัวนี้ แหล่มและมีความสามารถขนาดไหน สงสัยงานนี้ต้องมีการขึ้นไดโนเทสกันละครับ อิอิ นึกแล้วน้ำลายสอ อยากไส่ได้บ้างจัง

อดเลย...:kapook-17195-8823:

tong8201
29-06-2010, 12:46
น้าวัฒน์ ทำเพื่อตัว 116 ด้วยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ

wattana
01-07-2010, 19:02
ยังมีเหลืออีกไหมครับ จะขอลองด้วยอีกซักคน

ยังเหลืออยู่ 2 ตัวครับ

ถ้าเสร็จแล้ว ผมขอสั่งซื้อ 1 ตัวครับ (เอาตัวพลัสนะครับ)

เด๊ี๋ยวส่งให้นะครับ ตามที่อยู่ในเมลครับ

น้าจี ขอมา 2 อันเลยแล้วกัน ขอทดสอบด้วยครับ ส่งมาที่น้าเลย แล้วเดี๋ยวผมเข้าไปเอาครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายน้าเคลียร์ไปก่อนนะครับ ขอบคุณครับ :kapook-17195-8823::kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

ได้ครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

ของเป็นกําลังใจให้อีกคนนะครับ พัฒนาให้ดีขึ้น พวกเราจะได้มีของดีๆๆใช้ครับน้า

ขอบคุณครับ จะพัฒนาต่อไปครับ

น้าวัฒน์ผมขอสองชุดนะครับค่าเสียหายแจ้งทางเมลนะครับเพราะมีพี่gunner อยากทดสอบด้วยคน:smiley-music012:

เดี๋ยวส่งให้พรุ่งนี้เลยครับ

สำหรับรุ่นของน้า คงต้องหาคันตัวอย่างก่อนนะครับ เพราะต้องวัดขนาดแล้ว เขียนแบบอีกทีครับ
แต่ก็ไม่ยากครับ

อดเลย...:kapook-17195-8823:

รอหน่อยนะครับ

น้าวัฒน์ ทำเพื่อตัว 116 ด้วยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ

รอหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับน้า ๆ ผมเพิ่งกลับมาเมื่อวานครับ ไปขอนแก่นมาครับ เพื่อนมันไม่ปล่อยให้ผมว่างเลย
ตี 1 กว่าจะได้นอนครับ ต้องไปเที่ยวเป็นเพื่อนเขา นาน ๆ จะได้หาข้ออ้างออกจากบ้านซักที

เรื่องผลการทดสอบ ยังไม่เป็นทางการนะครับ เท่าที่รู้สึกได้ อัตราเร่ง ความเร็ว 80 - 140 ได้ใจครับ
อัตราการสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมครับ ประมาณ 14 กม. ต่อลิตรครับ ทางไกลนะครับ
ตอนอยู่ขอนแก่น วิ่งรอบตัวเมืองครับ ยังวัดอะไรไม่ค่อยได้

พรุ่งนี้จะให้ดู เวอร์ชั่น 2 ครับ จำนวนครีบ เพิ่มขึ้นจาก 3 เป็น 6 ใบครับ ขอเป็นตอนเย็นครับผม

stoof
01-07-2010, 20:05
รอครับ เสร็จเมื่อไรไปรับแน่นอน เชื่อมือน้าอย่แล้ว อิ อิ

siwakorn8511
01-07-2010, 20:10
ผมขอสั่งจอง 1 ชุดนะครับน้าวัฒน์ที่อยู่ตามเมล์เลยครับ

kman11
01-07-2010, 20:31
116 รอด้วยคนครับ

ZELDA
01-07-2010, 23:02
ขอบคุณครับ น้าวัฒ

wattana
02-07-2010, 17:46
เวอร์ชั่น 2 ครับ ครีบเพิ่มเป็น 6 ครีบ
ลดความยาวของครีบลง เพื่อลดการแรงดันย้อนกลับ ระยะพิตช์ยังคนเดิม 150 มม.

และ ขัดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 400 เพื่อลดแรงเสียดทานให้น้อยที่สุด

สำหรับสมาชิกบางท่านที่ไม่ได้ตอบ อย่าน้อยใจ นะนะ กำลังสงสัยอะไรบางอย่างอยู่ครับ
มาดูภาพประกอบดีกว่าครับ 100 คำบรรยาย หรือจะสู้ภาพถ่าย:kapook-17196-7812:

wattana
02-07-2010, 17:55
ที่นี้พอติดตั้งเข้าไปแล้ว ผลจะเป็นไงบ้าง มาดูการวัดด้วย Touch Scan กันครับ
จอดรถนะครับ ให้ดูรอบเครื่อง อัตราการไหลของอากาศ และแรงดันภายในท่อร่วมไอดีครับ เวลา และอุณหภูมิไอดี ผมกระแทกคันเร่งทีเดียวเลย

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ

ส่วนวัดบูสท์ผมวัดที่ขณะจอด 15 PSI ครับ

jee4x4
02-07-2010, 18:37
ที่นี้พอติดตั้งเข้าไปแล้ว ผลจะเป็นไงบ้าง มาดูการวัดด้วย Touch Scan กันครับ
จอดรถนะครับ ให้ดูรอบเครื่อง อัตราการไหลของอากาศ และแรงดันภายในท่อร่วมไอดีครับ เวลา และอุณหภูมิไอดี ผมกระแทกคันเร่งทีเดียวเลย

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ

ส่วนวัดบูสท์ผมวัดที่ขณะจอด 15 PSI ครับ
น้าวัฒน์ไม่ลองทดสอบเป็น step ดูครับถ้ามีเวลาโดยแบ่งการทดลอบออกเป็น 2 ส่วน
-ส่วนแรกก่อนทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
-ส่วนที่สองหลังทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
แล้วมาวิเคราะห์ที่รอบการทำงานต่างๆกัน ยกตัวอย่างเช่น
-ที่รอบ 1000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 2000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 3000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 4000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 5000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
แล้วเอาผลที่ได้มาวิเคราะห์ว่าใส่ไปแล้วต้น กลาง ปลาย มีผลที่แตกต่างกันอย่างไร ลองดูครับ:yenta4-emoticon-002

wattana
02-07-2010, 18:57
น้าวัฒน์ไม่ลองทดสอบเป็น step ดูครับถ้ามีเวลาโดยแบ่งการทดลอบออกเป็น 2 ส่วน
-ส่วนแรกก่อนทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
-ส่วนที่สองหลังทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
แล้วมาวิเคราะห์ที่รอบการทำงานต่างๆกัน ยกตัวอย่างเช่น
-ที่รอบ 1000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 2000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 3000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 4000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
-ที่รอบ 5000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
แล้วเอาผลที่ได้มาวิเคราะห์ว่าใส่ไปแล้วต้น กลาง ปลาย มีผลที่แตกต่างกันอย่างไร ลองดูครับ:yenta4-emoticon-002
ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ น้าจี ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
เลือกตัวแปรที่จะวัดที่เกี่ยวกับอากาศทั้งหมดที่วัดได้ มาเทียบกับรอบเครื่อง

แต่จะทำยังไงดีล่ะ เราไม่รู้ค่าในแต่ละรอบนี่ครับ สงสัยต้องมาตีเส้น แล้วคำนวณแบบ interpolation แล้วมั่ง

ยังไงผมส่งให้น้าจีไปทดสอบแล้ว 3 ตัว ทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลย อิอิ เล่นกันให้เบื่อไปเลย และทดสอบให้ผมด้วย เอาผลมาวิเคราะห์กันนะครับ

น้าจีควรขัดด้วยกระดาษทรายให้ผิวเรียบๆ ด้วยนะครับ ล้างให้สะอาดก่อนติดตั้ง
เวลาสวมจะผืดนิด ๆ พอดี และจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องใช้เข็มขัดรัดนะครับ

การ diy ครั้งนี้ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไรนะครับ ทำเล่นกันในกลุ่มสมาชิกที่สนใจแค่นั้นครับ ยังยืนยันแบบนี้อยู่ครับ

joetriton
02-07-2010, 19:02
:smiley-music013:สนับสนุนจร้า:smiley-music013:

jee4x4
02-07-2010, 19:39
ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ น้าจี ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
เลือกตัวแปรที่จะวัดที่เกี่ยวกับอากาศทั้งหมดที่วัดได้ มาเทียบกับรอบเครื่อง

แต่จะทำยังไงดีล่ะ เราไม่รู้ค่าในแต่ละรอบนี่ครับ สงสัยต้องมาตีเส้น แล้วคำนวณแบบ interpolation แล้วมั่ง

ยังไงผมส่งให้น้าจีไปทดสอบแล้ว 3 ตัว ทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลย อิอิ เล่นกันให้เบื่อไปเลย และทดสอบให้ผมด้วย เอาผลมาวิเคราะห์กันนะครับ

น้าจีควรขัดด้วยกระดาษทรายให้ผิวเรียบๆ ด้วยนะครับ ล้างให้สะอาดก่อนติดตั้ง
เวลาสวมจะผืดนิด ๆ พอดี และจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องใช้เข็มขัดรัดนะครับ

การ diy ครั้งนี้ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไรนะครับ ทำเล่นกันในกลุ่มสมาชิกที่สนใจแค่นั้นครับ ยังยืนยันแบบนี้อยู่ครับ
เดี๋ยวจะช่วยทดสอบครับน้าวัฒน์เครื่องมือก็ใช้เจ้า obd2 เราเนี้ยแหละกดคันเร่งให้รอบนิ่งแล้วก็เก็บข้อมูลค่าต่างๆที่ต้องการโดยการทดสอบจะทำ 3 ครั้งในแต่ละรอบและต้องทำในขณะที่เครื่องร้อนในอุณหภูมิใช้งาน ก่อนติดหลังติดผลในแต่ละช่วงเป็นยังงัยแล้วเราก็มาวิเคระห์กันต่อ แต่ถ้าติดแล้วเกิดความแตกต่างขึ้นชัดเจนจนรู้สึกได้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ:i40:

chairat_k
02-07-2010, 19:40
มาให้กำลังใจ :smiley-music012::i40:ครับ ยังไงก็ขอสักอันนะครับ 2.5 4wd ครับ:21-7:

Gunners
03-07-2010, 07:43
เดี๋ยวจะช่วยทดสอบครับน้าวัฒน์เครื่องมือก็ใช้เจ้า obd2 เราเนี้ยแหละกดคันเร่งให้รอบนิ่งแล้วก็เก็บข้อมูลค่าต่างๆที่ต้องการโดยการทดสอบจะทำ 3 ครั้งในแต่ละรอบและต้องทำในขณะที่เครื่องร้อนในอุณหภูมิใช้งาน ก่อนติดหลังติดผลในแต่ละช่วงเป็นยังงัยแล้วเราก็มาวิเคระห์กันต่อ แต่ถ้าติดแล้วเกิดความแตกต่างขึ้นชัดเจนจนรู้สึกได้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ:i40:ของมาหรือยังครับ น้าจี จะได้ไปรับครับ :kapook-17342-8336:

03-07-2010, 09:05
เป็นกำลังใจให้นะครับ

kob1
03-07-2010, 09:22
สุดยอด น้าวัตน์ ขอร่วมทดสอบด้วย 1 อันคับ ที่อยู่ตามเมล์เลย

wattana
03-07-2010, 13:21
รอครับ เสร็จเมื่อไรไปรับแน่นอน เชื่อมือน้าอย่แล้ว อิ อิ

ยินดีครับ

ผมขอสั่งจอง 1 ชุดนะครับน้าวัฒน์ที่อยู่ตามเมล์เลยครับ

ส่งที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

116 รอด้วยคนครับ

ยังไม่ได้ทำเลยครับ ขอทดสอบกับรถที่มีอินเตอร์ครับ เพราะเรื่องความร้อนของไอดีครับ

ขอบคุณครับ น้าวัฒ

น้าชัย ผมมีแต่ที่อยู่ของน้าชัย ไม่มีชื่อ นามสกุล ส่งเมลให้ผมด้วยครับ

มาให้กำลังใจ :smiley-music012::i40:ครับ ยังไงก็ขอสักอันนะครับ 2.5 4wd ครับ:21-7:
ส่งชื่อ ที่อยู่ให้ผมเลยครับ

ของมาหรือยังครับ น้าจี จะได้ไปรับครับ :kapook-17342-8336:

คงยังไม่ถึงหรอกครับ เพิ่งส่งบ่ายวันศุกร์ครับ คาดว่าวันจันทร์บ่ายคงถึง

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณครับ

สุดยอด น้าวัตน์ ขอร่วมทดสอบด้วย 1 อันคับ ที่อยู่ตามเมล์เลย

ส่งชื่อที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

สำหรับเพื่อสมาชิก ที่สนใจทดสอบ ตอนนี้ผมอยากให้ทดสอบ ตัวที่ปรับปรุงแล้วดีกว่าครับ ตัว 6 ครีบ ทำมา 2 ตัวเอง ให้น้าจีไป 1 ตัว ตอนนี้หมดแล้วครับ

เหลือแต่ตัว 3 ครีบครับ

วันอังคารจะทำตัว 6 ครีบ 5 ตัวครับ รายชื่อผู้ร่วมทดสอบครับ จะส่งให้วันอังคารครับ
1. น้าต้น ศิวกร
2. น้า kob1
3. น้าชัย
4. น้า chairat_k
5. น้า gunner

ดึงดีครับตั้งแต่รอบ 1200 RPM ไม่ได้โม้ อิอิ

dsign
03-07-2010, 13:51
...น้าวัฒน์ครับผมขอลองด้วยซัก1ตัวครับ ยังพอมีเหลือๆให้รถหัดแรงได้ลองมั้ยครับอิอิ ขอบคุณครับ ค่าใช้จ่าย ยังไงรบกวนโทรบอกผมด้วยนะครับ 086-3109500 นู๋หนุ่มครับ...

ZELDA
04-07-2010, 23:48
:emo014hv3:เด๊๋ยวผมส่งให้ครับ

Yanyong
05-07-2010, 07:47
ขอตัว 6 ครีบมาเชยชมหน่อยครับน้า Watt
ค่าเสียหายคงไม่โหดเท่าใหร่ใช่ใหมครับ:yenta4-emoticon-002
ส่ง Mail ไปรายงานตัว แว้วววววว

kob1
05-07-2010, 09:14
ยินดีครับ

ส่งที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

ยังไม่ได้ทำเลยครับ ขอทดสอบกับรถที่มีอินเตอร์ครับ เพราะเรื่องความร้อนของไอดีครับ

น้าชัย ผมมีแต่ที่อยู่ของน้าชัย ไม่มีชื่อ นามสกุล ส่งเมลให้ผมด้วยครับ

ส่งชื่อ ที่อยู่ให้ผมเลยครับ

คงยังไม่ถึงหรอกครับ เพิ่งส่งบ่ายวันศุกร์ครับ คาดว่าวันจันทร์บ่ายคงถึง

ขอบคุณครับ

ส่งชื่อที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

สำหรับเพื่อสมาชิก ที่สนใจทดสอบ ตอนนี้ผมอยากให้ทดสอบ ตัวที่ปรับปรุงแล้วดีกว่าครับ ตัว 6 ครีบ ทำมา 2 ตัวเอง ให้น้าจีไป 1 ตัว ตอนนี้หมดแล้วครับ

เหลือแต่ตัว 3 ครีบครับ

วันอังคารจะทำตัว 6 ครีบ 5 ตัวครับ รายชื่อผู้ร่วมทดสอบครับ จะส่งให้วันอังคารครับ
1. น้าต้น ศิวกร
2. น้า kob1
3. น้าชัย
4. น้า chairat_k
5. น้า gunner

ดึงดีครับตั้งแต่รอบ 1200 RPM ไม่ได้โม้ อิอิ
น้าชัย ขอเมลน้าชัยด้วยคับ จะจัดส่งที่อยู่ให้คับ ถ้าไม่สะดวกโทรมาก็ได้คับ

wattana
05-07-2010, 10:24
...น้าวัฒน์ครับผมขอลองด้วยซัก1ตัวครับ ยังพอมีเหลือๆให้รถหัดแรงได้ลองมั้ยครับอิอิ ขอบคุณครับ ค่าใช้จ่าย ยังไงรบกวนโทรบอกผมด้วยนะครับ 086-3109500 นู๋หนุ่มครับ...

น้าหนุ่ม ท่านยังแรงไม่พอเหรอ 200 กว่าแรงม้า เล่นทำโปรแกรมกล่องมาแล้ว ไม่อยากทำให้เลย เดี๋ยวผมตามไม่ทัน อิอิ
เดี๋ยวจัดให้ครับ ส่งที่อยู่มาที่เมลผมด้วยครับ

:emo014hv3:เด๊๋ยวผมส่งให้ครับ
ได้รับเมลแล้วครับ

ขอตัว 6 ครีบมาเชยชมหน่อยครับน้า Watt
ค่าเสียหายคงไม่โหดเท่าใหร่ใช่ใหมครับ:yenta4-emoticon-002
ส่ง Mail ไปรายงานตัว แว้วววววว

ยังไม่ได้รับเมลเลยครับ น้ายง น้าดูเรื่องอุณหภูมิไอดีด้วยนะครับ ถ้าน้าติดอินเตอร์แล้ว ไม่มีปัญหา ถ้าอุณหภูมิ 80 ต่อเนื่อง ไม่ได้นะครับ

น้าชัย ขอเมลน้าชัยด้วยคับ จะจัดส่งที่อยู่ให้คับ ถ้าไม่สะดวกโทรมาก็ได้คับ
อ้าว ยังไม่เห็นเมลผมเหรอครับ อยู่ที่ด้านล่างจ้า

ปิดรับทดสอบแล้วนะครับผม หมดโค้วต้าวัสดุแล้วครับ

Yanyong
05-07-2010, 13:10
น้าหนุ่ม ท่านยังแรงไม่พอเหรอ 200 กว่าแรงม้า เล่นทำโปรแกรมกล่องมาแล้ว ไม่อยากทำให้เลย เดี๋ยวผมตามไม่ทัน อิอิ
เดี๋ยวจัดให้ครับ ส่งที่อยู่มาที่เมลผมด้วยครับ

ยังไม่ได้รับเมลเลยครับ น้ายง น้าดูเรื่องอุณหภูมิไอดีด้วยนะครับ ถ้าน้าติดอินเตอร์แล้ว ไม่มีปัญหา ถ้าอุณหภูมิ 80 ต่อเนื่อง ไม่ได้นะครับ

อ้าว ยังไม่เห็นเมลผมเหรอครับ อยู่ที่ด้านล่างจ้า

ปิดรับทดสอบแล้วนะครับผม หมดโค้วต้าวัสดุแล้วครับ

ผมใส่ Inter ไปแล้วครับ ตอนนี้ อยู่แถว ๆ 52-56 C ครับน้า Watt
:smiley-eatdrink042:

jee4x4
05-07-2010, 20:22
ได้ของแล้วครับน้าวัฒน์ ขอบคุณหลายๆเด้อ เดี๋ยววันพุธหยุดจะทดสอบครับ:smiley-transport012

decskong
05-07-2010, 21:01
ยังเหลือเปล่าน้าวัฒน์ ขอลองด้วยคน 116 แต่ใส่ชุดปีกผีเสื้อของพลัสมาแล้วครับ พร้อมอินเตอร์ อยากลองใน 116 มั้ง

W-ut
05-07-2010, 21:02
ดูแล้วรุ่นที่ 2 น่าจะโอเคครับ ไม่ว่าจะใบ หรือองศา
เป็นกำลังใจให้ครับ

boatania
05-07-2010, 21:19
เจ๋งครับน้า

pom9098
06-07-2010, 14:12
มารอ...ผลการทดสอบครับ...

06-07-2010, 14:44
ที่อยู่ครับน้าวัฒน์
อำนาจ จาระนัย
50/180 ม.ทวีลาภ
ม.11 ซ.6 ถ.บางบอน3
แขวง/เขตบางบอน
กทม.10150
ขอบคุณมานะที่นี่ด้วยนะครับ บอกค่าใช้จ่ายมาด้วยนะครับแล้วผมจะโอนเงินไปให้ครับ

myjoefiend
06-07-2010, 15:20
VER 2 แหล่มครับ ผลการทดสอบก็โอดีครับ ท่าทางรอบต้นและรอบแซงจะกระชากดีจริงๆ แถมเรื่องอุณภูมิเจ้าตัววัสดุจะระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบแรกด้วยครับ ของเค้าดีจริงๆครับ

wattana
08-07-2010, 08:38
ได้ของแล้วครับน้าวัฒน์ ขอบคุณหลายๆเด้อ เดี๋ยววันพุธหยุดจะทดสอบครับ:smiley-transport012

เป็นไงบ้างน้าจี แอบแรงอยู่คนเดียวไม่บอกกล่าวใครเลย
รอบดึงดีไหมครับ

ยังเหลือเปล่าน้าวัฒน์ ขอลองด้วยคน 116 แต่ใส่ชุดปีกผีเสื้อของพลัสมาแล้วครับ พร้อมอินเตอร์ อยากลองใน 116 มั้ง

ตอนนี้กำลังทำให้เพื่อนสมาชิกน่ะครับ น้าสนใจด้วยก็จัดให้ครับ ได้รับเมลน้าแล้วครับ

ดูแล้วรุ่นที่ 2 น่าจะโอเคครับ ไม่ว่าจะใบ หรือองศา
เป็นกำลังใจให้ครับ

ตอนนี้ก็ทดสอบเรื่อยๆ ครับ พยายามหาผลลัพธ์อยู่ครับ เอารถตนเองทดสอบครับ น้าวุฒิ ผู้เยี่ยมยุทธ

เจ๋งครับน้า

ก็ทำกันสนุก ๆ ครับ เห็นยี่ห้อเขามี เราก็ทำมาทดสอบบ้างครับ

มารอ...ผลการทดสอบครับ...

ผมอยากให้น้าจี วัดค่ามาให้ดูครับ เพราะน้าจีชำนาญยุทธกว่าผมครับ

ที่อยู่ครับน้าวัฒน์
อำนาจ จาระนัย
50/180 ม.ทวีลาภ
ม.11 ซ.6 ถ.บางบอน3
แขวง/เขตบางบอน
กทม.10150
ขอบคุณมานะที่นี่ด้วยนะครับ บอกค่าใช้จ่ายมาด้วยนะครับแล้วผมจะโอนเงินไปให้ครับ

ครับผม จะได้ร่วมทดสอบกัน รอหน่อยนะครับ กำลังทำ ไม่เร็วดั่งใจผมเลย

VER 2 แหล่มครับ ผลการทดสอบก็โอดีครับ ท่าทางรอบต้นและรอบแซงจะกระชากดีจริงๆ แถมเรื่องอุณภูมิเจ้าตัววัสดุจะระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบแรกด้วยครับ ของเค้าดีจริงๆครับ

น้าครับผมว่ามีผลจริงครับ เห็นชัดกว่ารองแหวนอีกครับ เพราะรอบต้นมาไวกว่าเดิมมาก ใจจริงอยากทำเป็นสแตนเลสครับ พี่น้องจะได้ติดตั้งได้ทุกรุ่น เพราะทนอุณหภูมิสูง ๆ ได้ครับ

ไทรทันไม่มีอินเตอร์ ใช้วัสดุที่ผมทำไม่ได้ครับ ข้อมูลมาแน่นอนแล้วครับ

วัสดุตัวนี้เหมาะกับรถที่มีอินเตอร์ครับ เช่น พลัส กับ 4x4

wattana
08-07-2010, 08:44
ตอนนี้ถอดออกแล้วครับ เมื่อวาน ลองขับดู อัตราเร่งรอรอบครับ รอบต้นมาช้ากว่าตอนติดตั้งครับ เอาภาพตอนถอดมาให้ดูครับ ภาพที่ 2 ขอบสีดำ คือบริเวณที่ครีบตัวนี้นั่งบ่าท่อลิ้นปีกผีเสื้อครับ

สมาชิกท่านใดทำงานด้าน สแตนเลสเนียน ๆ บ้างครับ ผมจะส่งแบบไปให้ทำ เพื่อจะไดติดตั้งกับรถไทรทันได้ทุกรุ่นครับ เมลมาหาผมก็ได้ครับ

indy72
08-07-2010, 08:52
จองล่วงหน้า 1 ตัวครับ

chairat_k
08-07-2010, 09:02
:kapook-17351-2909:ขอโทษทีครับน้าวัฒน์ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน เดี๋ยวได้ผลที่สมบูรณ์ ยังไงก็ขอสั่งซักอัน นะครับ 6 ครีบ เดี๋ยวแจ้งค่าใช้จ่าย เลขบัญชีภายหลังนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ:smiley-eatdrink042::1182440014:

kob1
08-07-2010, 09:15

เห็นแล้วคับ ขอโทษด้วยช่วงนี้นอนดึก เดี๋ยวจักส่งให้คับ

jee4x4
08-07-2010, 10:02
ตอนนี้ถอดออกแล้วครับ เมื่อวาน ลองขับดู อัตราเร่งรอรอบครับ รอบต้นมาช้ากว่าตอนติดตั้งครับ เอาภาพตอนถอดมาให้ดูครับ ภาพที่ 2 ขอบสีดำ คือบริเวณที่ครีบตัวนี้นั่งบ่าท่อลิ้นปีกผีเสื้อครับ

สมาชิกท่านใดทำงานด้าน สแตนเลสเนียน ๆ บ้างครับ ผมจะส่งแบบไปให้ทำ เพื่อจะไดติดตั้งกับรถไทรทันได้ทุกรุ่นครับ เมลมาหาผมก็ได้ครับ
อาการเหมือนกันเลยน้าวัฒน์ เดี๋ยวขอเก็บข้อมูลทางวิชาการก่อนแต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ทดสอบเท่าไร ระยองฝนตกทุกวนเลยครับ:smiley-transport012

Jindee
08-07-2010, 11:16
ตามมาดู...
กิเลศกำลังมา...แต่ว่า...ช่วงนี้โดนทัณฑ์บนซนยังไม่ได้ครับ...อิอิ...
ว่าแต่ว่า รบกวนน้าวัฒน์ น้าจีและท่านผู้รู้จากกระทู้นี้หน่อยครับว่าเจ้า OBD II ที่เรามีสามารถที่จะ Reset SRS Airbag code ได้หรือเปล่าครับ.
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=20822&page=6

jee4x4
08-07-2010, 11:49
ตามมาดู...
กิเลศกำลังมา...แต่ว่า...ช่วงนี้โดนทัณฑ์บนซนยังไม่ได้ครับ...อิอิ...
ว่าแต่ว่า รบกวนน้าวัฒน์ น้าจีและท่านผู้รู้จากกระทู้นี้หน่อยครับว่าเจ้า OBD II ที่เรามีสามารถที่จะ Reset SRS Airbag code ได้หรือเปล่าครับ.
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=20822&page=6
ไมล์สวยจังน้าจินดี ทำให้ผมบ้างสิครับ ส่วนเรื่อง obd2 ลบcode จริงๆมันน่าจะลบได้นะถ้าทุกอย่างมันปกติแล้วไม่แน่ใจนะครับเพราะของผมมันไม่มีเลยไม่ได้ลอง อิอิแล้วศูนย์เขาลบยังงัยครับถ้าใช้ mut3 ก็น่าจะลบได้เหมือนกัน

Jindee
08-07-2010, 14:08
สวัสดีครับน้าจี.
งานทำสียามว่างนะครับน้า...ผ่าทัีณฑ์บน...อิอิ...
น้องที่ศูนย์เค้าก็ใช้เครื่อง Mut เครื่องเดิม, Port เดิมครับน้า แต่เห็นเค้าบอกว่าต้องไปอ่านเฉพาะของ SRS CPU เท่านั้น ก็เลยสงสัยว่า ODB2 ที่เรามีอยู่มัีนจะสามารถไปอ่านค่าของ SRS CPU ได้ด้วยหรือเปล่า หรือทำได้แต่ผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้ เพราะใช้ TouchScan มันก็ไปอ่านเฉพาะค่าที่มาจาก ECU อย่างเดียวไม่มีให้เลี้ยวให้เลือกเลยครับน้า...
ว่าแต่ว่า หากน้าจะให้ไฟ SRS โชว์มั่งเผื่อจะได้ช่วยผมหาว่ามันลบค่าได้มั๊ย ถอดเปลี่ยนสีไมค์ยามว่างเลยครับน้า...แฮ่ ๆ... (นายช่างใหญ่เ้ค้าแนะนำว่าก่อนทำให้ถอดแบตออกก่อนครับไฟมันจะหลับไม่ยอมตื่นเลยครับผม...)

myjoefiend
08-07-2010, 15:51
กำ สงสัยปริมาตรอากาศจะน้อยกว่าปกติมากครับ แต่ยังงง ทำไมรอบมาน้อยกว่าเดิมจนเห็นได้ชัดสงสัยงานนี้ ต้อมพัฒนากันยกใหญ่ให้คงที่ก่อนอัฟเป็นสแตนเลสซะแล้วละครับ อิอิ ทางที่ดี สงสัยต้องใช้ระบบมาตราฐานมาตรวจสอบแทนความรู้สึกซะแล้วละครับน้า เหอะๆ

TON_GAS
08-07-2010, 16:33
ผมวิเคราะห์นิดนึงนะ อาการที่รอบมาช้ากว่าเดิมน่าจะมาจากตำแหน่งติดตั้งอยู่หน้าปีกผีเสื้อในระยะประชิด เมื่ออากาศผ่านกังหันเริ่มตีเกรียวเพียงเสี้ยววิเท่านั้นก็จะปะทะกับลิ้นปีกผีเสื้อที่เปิดอยู่ ทำให้เกิดกระแสแปรปรวนแล้วเกิดเป็นแรงต้าน และจะหายไปเมื่อเทอร์โบมีแรงบูทมากขึ้นจนชนะกระแสที่แปรปรวนในช่วงนั้นได้ครับ
แนวทางแก้อีกทางคือใส่อุปกรณ์นี้ไว้หลังอินเตอร์คูลเลอร์ครับ แรงดันอากาศก่อนเข้าอินเตอร์จะมีมากกว่าหลังอินเตอร์ครับ เพราะเทอร์โบอัดมาแต่อากาศถูกเบียดเสียดกับช่องทางที่เล็กเป็นผลให้แรงดันหลังอินเตอร์มีน้อยกว่าทางด้านหน้า และยังมีแรงดูดจากกระบอกสูบเป็นตัวช่วยอีกแรง ดังนั้นถ้าเราใส่กังหันไว้หลังอินเตอร์ก็จะช่วยเร่งความเร็วของอากาศได้ดีกว่า ด้วยระยะทางที่พอควรตอนถึงปีกผีเสื้อลักษณะเกลียวของอากาศก็หมดลงพอดี เหลือไว้แต่ความเร็วของอากาศที่วิ่งผ่านปีกผีเสื้อไปอย่างรวดเร็วครับ
แต่ก็ยังยืนยันว่าถ้าติดไว้หลังปีกผีเสื้อได้จะดีมากครับ
แก้ไข "ผมเข้าใจผิดอ่านไม่ระเอียดคิดว่าใส่ไปแล้วรอรอบ โทษที แต่เอาไว้เป็นแนวคิดอีกทีก็ยังได้ครับ" (ดีนะมาเปิดอ่านใหม่อีกรอบ)

wattana
08-07-2010, 18:08

ยินดีครับผม

:kapook-17351-2909:ขอโทษทีครับน้าวัฒน์ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน เดี๋ยวได้ผลที่สมบูรณ์ ยังไงก็ขอสั่งซักอัน นะครับ 6 ครีบ เดี๋ยวแจ้งค่าใช้จ่าย เลขบัญชีภายหลังนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ:smiley-eatdrink042::1182440014:
เดี๋ยวทำเผื่ออีก 1 อันครับ

เห็นแล้วคับ ขอโทษด้วยช่วงนี้นอนดึก เดี๋ยวจักส่งให้คับ

รับทราบ เดี๋ยวจะเช็คเมลครับ

อาการเหมือนกันเลยน้าวัฒน์ เดี๋ยวขอเก็บข้อมูลทางวิชาการก่อนแต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ทดสอบเท่าไร ระยองฝนตกทุกวนเลยครับ:smiley-transport012
น้าจี ขัดครีบด้วยกระดาษทราย ให้เรียบก่อนติดตั้งนะครับ สงสัยคงต้องจัดมิตติ้งขัดผิวครีบกันละมั่งเนี่ย

ตามมาดู...

น้าจินดี เล่นแต่งไฟเรือนไมล์สวยดีครับ หลายคนเจอปัญหาเข็มที่เกจหน้าปัท ไม่ตรงตามความจริง แบบนี้ผมคงยังไม่กล้าทำครับ

ส่วนเรื่องไฟ Airbag ติด ผมไม่รู้ครับ และไม่ทราบว่า ODB-II ของเรา จะสามารถลบได้ คิดว่าไม่น่าลบได้ครับ เพราะ ODB-II ลบ Error Code ของเครื่องยนต์เท่านั้นครับ คงต้องให้ศูนย์ช่วยลบให้แล้วล่ะครับ

กำ สงสัยปริมาตรอากาศจะน้อยกว่าปกติมากครับ แต่ยังงง ทำไมรอบมาน้อยกว่าเดิมจนเห็นได้ชัดสงสัยงานนี้ ต้อมพัฒนากันยกใหญ่ให้คงที่ก่อนอัฟเป็นสแตนเลสซะแล้วละครับ อิอิ ทางที่ดี สงสัยต้องใช้ระบบมาตราฐานมาตรวจสอบแทนความรู้สึกซะแล้วละครับน้า เหอะๆ

น้าโจ้รอบอะไรมาน้อยกว่าเดิมครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ส่งให้ใคร เอาไปทดสอบเลยสักคนครับ เพราะยังทำได้เพียง 3 ตัวเองครับ วันอังคารที่ผ่านมาไฟดับ ที่ทำไว้เสียหมด เลยต้องทำใหม่ครับ พรุ่งถ้าไม่มีปัญหาจะได้อีก 5 ตัวครับ

ผมวิเคราะห์นิดนึงนะ อาการที่รอบมาช้ากว่าเดิมน่าจะมาจากตำแหน่งติดตั้งอยู่หน้าปีกผีเสื้อในระยะประชิด เมื่ออากาศผ่านกังหันเริ่มตีเกรียวเพียงเสี้ยววิเท่านั้นก็จะปะทะกับลิ้นปีกผีเสื้อที่เปิดอยู่ ทำให้เกิดกระแสแปรปรวนแล้วเกิดเป็นแรงต้าน และจะหายไปเมื่อเทอร์โบมีแรงบูทมากขึ้นจนชนะกระแสที่แปรปรวนในช่วงนั้นได้ครับ
แนวทางแก้อีกทางคือใส่อุปกรณ์นี้ไว้หลังอินเตอร์คูลเลอร์ครับ แรงดันอากาศก่อนเข้าอินเตอร์จะมีมากกว่าหลังอินเตอร์ครับ เพราะเทอร์โบอัดมาแต่อากาศถูกเบียดเสียดกับช่องทางที่เล็กเป็นผลให้แรงดันหลังอินเตอร์มีน้อยกว่าทางด้านหน้า และยังมีแรงดูดจากกระบอกสูบเป็นตัวช่วยอีกแรง ดังนั้นถ้าเราใส่กังหันไว้หลังอินเตอร์ก็จะช่วยเร่งความเร็วของอากาศได้ดีกว่า ด้วยระยะทางที่พอควรตอนถึงปีกผีเสื้อลักษณะเกลียวของอากาศก็หมดลงพอดี เหลือไว้แต่ความเร็วของอากาศที่วิ่งผ่านปีกผีเสื้อไปอย่างรวดเร็วครับ
แต่ก็ยังยืนยันว่าถ้าติดไว้หลังปีกผีเสื้อได้จะดีมากครับ

ขอบคุณครับ ถ้าเราติดหลังลิ้นปีกผีเสื้อ คงต้องเปลี่ยนวัสดุเป็นสแตนเลสครับ
เดี๋ยวจะนำคำแนะนำมาปรับปรุงใหม่ครับ พยายามต่อไป

wattana
08-07-2010, 18:09

ยินดีครับผม

เดี๋ยวทำเผื่ออีก 1 อันครับ

รับทราบ เดี๋ยวจะเช็คเมลครับ

น้าจี ขัดครีบด้วยกระดาษทราย ให้เรียบก่อนติดตั้งนะครับ สงสัยคงต้องจัดมิตติ้งขัดผิวครีบกันละมั่งเนี่ย

ตามมาดู...

น้าจินดี เล่นแต่งไฟเรือนไมล์สวยดีครับ หลายคนเจอปัญหาเข็มที่เกจหน้าปัท ไม่ตรงตามความจริง แบบนี้ผมคงยังไม่กล้าทำครับ

ส่วนเรื่องไฟ Airbag ติด ผมไม่รู้ครับ และไม่ทราบว่า ODB-II ของเรา จะสามารถลบได้ คิดว่าไม่น่าลบได้ครับ เพราะ ODB-II ลบ Error Code ของเครื่องยนต์เท่านั้นครับ คงต้องให้ศูนย์ช่วยลบให้แล้วล่ะครับ

น้าโจ้รอบอะไรมาน้อยกว่าเดิมครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ส่งให้ใคร เอาไปทดสอบเลยสักคนครับ เพราะยังทำได้เพียง 3 ตัวเองครับ วันอังคารที่ผ่านมาไฟดับ ที่ทำไว้เสียหมด เลยต้องทำใหม่ครับ พรุ่งถ้าไม่มีปัญหาจะได้อีก 5 ตัวครับ

ขอบคุณครับ ถ้าเราติดหลังลิ้นปีกผีเสื้อ คงต้องเปลี่ยนวัสดุเป็นสแตนเลสครับ
เดี๋ยวจะนำคำแนะนำมาปรับปรุงใหม่ครับ จะพยายามต่อไป

ZELDA
11-07-2010, 23:17
อัพ หน่อย เงียบไปเลยกระทู้นี้

jee4x4
11-07-2010, 23:32
มาอัพเดทผลทางกายภาพครับ จากรถผมที่ดันรางควันดำมีเขม่าเกาะปลายท่อสีดำ ตอนนี้เมื่อใส่ครีบเขม่าสีน้ำตาลจางๆน่าจะมีส่วนในการช่วยเรื่องการเผาไหม้ในระดับนึง ยังไม่ได้ทดสอบด้วยเครื่องมือวัดช่วงนี้ทำงานยาวอีกอย่างระยองฝนตกทุกวันจะไปถอดเปลี่ยนทดลองขับเก็บข้อมูลคงลำบาก รอหน่อยนะเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง อิอิ

Yanyong
12-07-2010, 07:20
รอ ก้อ รอ ครับ

myjoefiend
12-07-2010, 07:41
555555555+ผมเบรอครับ ถอดออด แล้วรอบมาน้อยกว่าตอนใส่ ยังว่า งง ลืมแก้ แก่แล้วตามันลาย กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ขออภัย ครับ ของเค้าดีจริงๆ ดันๆ ครับ

ae26
12-07-2010, 08:02
จัดให้สักตัวได้ไหมครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

wattana
12-07-2010, 12:03
อัพ หน่อย เงียบไปเลยกระทู้นี้

วันนี้ส่งให้แล้วครับ

มาอัพเดทผลทางกายภาพครับ จากรถผมที่ดันรางควันดำมีเขม่าเกาะปลายท่อสีดำ ตอนนี้เมื่อใส่ครีบเขม่าสีน้ำตาลจางๆน่าจะมีส่วนในการช่วยเรื่องการเผาไหม้ในระดับนึง ยังไม่ได้ทดสอบด้วยเครื่องมือวัดช่วงนี้ทำงานยาวอีกอย่างระยองฝนตกทุกวันจะไปถอดเปลี่ยนทดลองขับเก็บข้อมูลคงลำบาก รอหน่อยนะเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง อิอิ

รอผลทดสอบจากน้าจีอยู่นะครับ

รอ ก้อ รอ ครับ

วันนี้คงได้รับครับ

555555555+ผมเบรอครับ ถอดออด แล้วรอบมาน้อยกว่าตอนใส่ ยังว่า งง ลืมแก้ แก่แล้วตามันลาย กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ขออภัย ครับ ของเค้าดีจริงๆ ดันๆ ครับ

ขอบคุณครับ เล่นผมงงเลยน้าโจ้

จัดให้สักตัวได้ไหมครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้มี 6 ตัวครับ ถ้าสนใจทดสอบก็เมลที่อยู่มาครับผม

AeA
12-07-2010, 12:11
ผมขอสักตัวครับเป็น Plus M/T ครับ มีค่าใช้จ่ายบอกกล่าวได้เลยครับ เดี๋ยวโอนไปให้ครับ

ธนธร บุญเรือง
138 ค่ายร1 พัน1รอ. ซอยสายลม
ถนนพหลโยธิน สามเสนใน พญาไท
กรุงเทพฯ 10400 ครับผม

dsign
12-07-2010, 12:56
...มาส่งที่อยู่เพื่อร่วมทดสอบ ครับน้าวัฒน์...

ชงกฎ พรหมโชติ
150 หมู่17 ถนนบางนา-ตราด
ตำบลบางเสาธง อำเภอบางเสาธง
จังหวัดสมุทรปราการ 10540

...ค่าใช้จ่ายถ้ามีรบกวนแจ้งได้เลยนะครับตามลายเซ็นต์ ขอบคุณครับ...

kob1
12-07-2010, 13:04
เน็ตที่บ้านเน่าคับ
Ruttanatut narksang 25/52 ม.8 ถ.รัตนาธิเบศ บางกระสอ เมือง นนทบุรี 11000

vit.pea
12-07-2010, 13:16
ร่วมทดสอบด้วยครับ Plus M/t ครับ
นิวิฐ นันทศิริ
21/3 ม.2 ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000

Yanyong
12-07-2010, 13:17
ได้รับของแล้วครับ
เย็นนี้จะลองเลย
ขอบคุณ น้า Watt มากมาย รวดเร็วจนตั้งตัวไม่ทันเลยครับ
ได้ใจจริง ๆ ครับ
ผมว่าจะลองแล้ว จะทำเป็น Model เท Aluminium ทับไปเลยครับ
ได้ความว่าใงจะแจ้ง พี่ ๆ น้า ๆ ทราบครับ
ถ้ามันเนียนจะส่ง Alu, Patr ให้ครับน้า Watt:smiley-eatdrink042:

12-07-2010, 13:50
ดีใจมากเลย เพิ่งจะได้รับเมื่อกี้เอง 15 นาทีผ่านมา เลยมาตอบกระทู้น้าวัฒน์ก่อน ใส่แล้วได้ผลอย่างไรเดี๋ยวผมมาตอบอีกทีครับ"ขอขอบคุณ น้าวัฒน์ มานะที่ด้วยนะครับแต่ค่าใช้จ่ายอย่างไรนั้น น้าวัฒน์ไม่เห็นบอกมาเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับจากใจจริง

ae26
12-07-2010, 18:03
โอนไปแล้วนะครับเมื่อกี้ 350.26บาท
รอครับ ขอบคุณครับ

wattana
12-07-2010, 19:33
น้า ๆ พี่น้องไทรทัน ครับ
ค่าใช้จ่าย ผมขอแค่ค่าวัสดุครับ และค่าส่งครับ รวม 350 บาท
ถ้าสะดวกเมื่อไหร่ ก็โอนก็ได้ครับ ไม่เป็นไร ลองมาทดสอบกันดูครับ

เลขที่บัญชีครับ
503-290304-6
ชัยวัฒน์ วัฒนะกุล
สาขานครราชสีมา
ธนาคารไทยพานิชย์

เรื่องวัสดุ ABS จะไม่กรอบแตกนะครับ เพราะเป็น Engineering Plastic
แต่ถ้าเป็น PP PE หรือกะละมังซักผ้าที่บ้านล่ะ กรอบแตกได้ง่าย ๆ ครับ

สำหรับสมาชิกที่ได้รับของแล้ว บางคนผมขัดผิวให้แล้ว บางคนยังไม่ได้ขัด

ให้ขัดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 400 ขึ้นไป ผิวเรียบยิ่งดีครับ คลำ ๆ ดูครับ ลื่น ๆ ใช้ได้

ผมขอสักตัวครับเป็น Plus M/T ครับ มีค่าใช้จ่ายบอกกล่าวได้เลยครับ เดี๋ยวโอนไปให้ครับ

ธนธร บุญเรือง
138 ค่ายร1 พัน1รอ. ซอยสายลม
ถนนพหลโยธิน สามเสนใน พญาไท
กรุงเทพฯ 10400 ครับผม

เดี๋ยวส่งให้ไปทดสอบครับ

...มาส่งที่อยู่เพื่อร่วมทดสอบ ครับน้าวัฒน์...

ชงกฎ พรหมโชติ
150 หมู่17 ถนนบางนา-ตราด
ตำบลบางเสาธง อำเภอบางเสาธง
จังหวัดสมุทรปราการ 10540

...ค่าใช้จ่ายถ้ามีรบกวนแจ้งได้เลยนะครับตามลายเซ็นต์ ขอบคุณครับ...

น้าชื่อเพราะนะเนี่ย เดี่ยวส่งให้พรุ่งนี้นะครับ น้าหนุ่ม

Ruttanatut narksang 25/52 ม.8 ถ.รัตนาธิเบศ บางกระสอ เมือง นนทบุรี 11000

รับทราบครับ

ร่วมทดสอบด้วยครับ Plus M/t ครับ
นิวิฐ นันทศิริ
21/3 ม.2 ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000

น้าวิทมาด้วยหรอครับ ควันดำของดันรางจะได้ลดลงครับ

ได้รับของแล้วครับ
เย็นนี้จะลองเลย
ขอบคุณ น้า Watt มากมาย รวดเร็วจนตั้งตัวไม่ทันเลยครับ
ได้ใจจริง ๆ ครับ
ผมว่าจะลองแล้ว จะทำเป็น Model เท Aluminium ทับไปเลยครับ
ได้ความว่าใงจะแจ้ง พี่ ๆ น้า ๆ ทราบครับ
ถ้ามันเนียนจะส่ง Alu, Patr ให้ครับน้า Watt:smiley-eatdrink042:

น้ายง ถ้าทำเป็นโลหะได้ล่ะ เนียนครับ จะได้มาแจกกันใช้ในคลับครับ

ดีใจมากเลย เพิ่งจะได้รับเมื่อกี้เอง 15 นาทีผ่านมา เลยมาตอบกระทู้น้าวัฒน์ก่อน ใส่แล้วได้ผลอย่างไรเดี๋ยวผมมาตอบอีกทีครับ"ขอขอบคุณ น้าวัฒน์ มานะที่ด้วยนะครับแต่ค่าใช้จ่ายอย่างไรนั้น น้าวัฒน์ไม่เห็นบอกมาเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับจากใจจริง

ลองทดสอบดูครับ รอบต้นมาดีขึ้นครับ

โอนไปแล้วนะครับเมื่อกี้ 350.26บาท
รอครับ ขอบคุณครับ

น้าก่อนใคร ๆ เลย
ขอบคุณครับ

wattana
12-07-2010, 20:21
การที่จะเพิ่มอัตราเร่งให้รถยนต์ดีเซล นั้นก็คือการเพิ่มประสิทธิภาพ การเผาไหม้ หรือการสันดาปของเชื้อเพลิงกับอากาศ (ออกซิเจน)
เพราะเครื่องรถยนต์ดีเซล การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เขาจึงได้พัฒนาระบบจ่ายน้ำมันแบบคอมมอนเรล หรือการใช้ท่อร่วมน้ำมันเดียวกัน
ระบบนี้ชาวไร่ ชาวสวนเขาคิดได้ตั้งนานแล้วครับ เขาใช้ในการฉีดยาฆ่าแมลง และฉีดปุ๋ยครับ เคยเห็นไหมที่เป็นท่อพีวีซีครับ

และเพิ่มแรงดันน้ำมัน เพื่อให้น้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น

แต่ปัญหาก็เกิดคือความไม่สม่ำเสมอของอากาศที่เข้าไปสันดาป ก็เลยติดเทอร์โบชาร์ทอัดอากาศเข้ามาให้ต่อเนื่อง
เพื่อให้ปริมาณอากาศที่เข้าเท่ากับปริมาณอากาศที่ออก คือไอเสีย

การที่เรา ๆ ท่าน ๆ ไปติดกล่องอะไร ต่าง ๆ นา ๆ ก็ล้วนแต่เป็นการเพิ่มน้ำมันทั้งสิ้น
ซึ่งการเพิ่มน้ำมันจะเป็นการทำให้ส่วนผสมหนาครับ หรือมีส่วนผสมต่ำว่า 14 ต่อ 1 ครับ เป็นการให้อัตราเร่งดี ตามความสามารถของเครื่องยนต์
แต่ไม่ใช่ส่วนผสมที่ให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ที่ดีครับ ส่วนผสมที่ดี คือส่วนผสมที่ไม่มีควันดำ
ลองสังเกตุดูครับ รอบที่แรงบิดสูงสุด ไปจนถึงรอบแรงดันบูสท์สูงสุด นี่คือรอบการใช้งาน
ที่ให้ส่วนผสมใกล้เคียงกันมากที่สุด ระหว่างน้ำมันกับอากาศ หรือส่วนผสมที่ให้ค่าทางความร้อนสูงที่สุดครับ

จากที่ศึกษามาส่วนผสม
รอบเดินเบา ระหว่างอากาศกับน้ำมันจะประมาณ 8 - 12
สตาร์ทตอนเช้า จะประมาณ 8 - 10
ช่วงประสิทธิภาพ 14 - 18
ช่วงอัตราเร่ง 12-13

ดังนั้นถ้าเพิ่มน้ำมัน ก็จะมีแต่เพิ่มการสิ้นเปลือง ผลเสียกับระบบท่อไอเสีย

เราจึงต้องหาวิธีการเพิ่มอากาศ ให้พอดีกับน้ำมัน หรือทำให้อากาศสะอาดนั่นเองครับผม
จะได้ไม่ต้องไปพึ่งระบบ Egr มาทำให้ไอเสียสะอาด

12-07-2010, 22:51
น้าวัฒน์ครับ จัดให้ด้วยหนึ่งอันครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมโอนเงินให้นะครับ

13-07-2010, 12:50
ผมโอนเงิน จำนวน 350.01 บาท ไปให้เมื่อกี๊นะครับ
จากเบอร์ 0813715474
ส่ง Sms ให้แจ้งให้ทราบแล้วนะครับ

เอา Ver.2 นะครับ

สถานที่จัดส่งของนะครับ
นายสุชาติ อุดมทรัพย์
31 ม 5 ต.ตลิ่งชัน อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา 13160

13-07-2010, 14:32
การที่จะเพิ่มอัตราเร่งให้รถยนต์ดีเซล นั้นก็คือการเพิ่มประสิทธิภาพ การเผาไหม้ หรือการสันดาปของเชื้อเพลิงกับอากาศ (ออกซิเจน)
เพราะเครื่องรถยนต์ดีเซล การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เขาจึงได้พัฒนาระบบจ่ายน้ำมันแบบคอมมอนเรล หรือการใช้ท่อร่วมน้ำมันเดียวกัน
ระบบนี้ชาวไร่ ชาวสวนเขาคิดได้ตั้งนานแล้วครับ เขาใช้ในการฉีดยาฆ่าแมลง และฉีดปุ๋ยครับ เคยเห็นไหมที่เป็นท่อพีวีซีครับ

และเพิ่มแรงดันน้ำมัน เพื่อให้น้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น

แต่ปัญหาก็เกิดคือความไม่สม่ำเสมอของอากาศที่เข้าไปสันดาป ก็เลยติดเทอร์โบชาร์ทอัดอากาศเข้ามาให้ต่อเนื่อง
เพื่อให้ปริมาณอากาศที่เข้าเท่ากับปริมาณอากาศที่ออก คือไอเสีย

การที่เรา ๆ ท่าน ๆ ไปติดกล่องอะไร ต่าง ๆ นา ๆ ก็ล้วนแต่เป็นการเพิ่มน้ำมันทั้งสิ้น
ซึ่งการเพิ่มน้ำมันจะเป็นการทำให้ส่วนผสมหนาครับ หรือมีส่วนผสมต่ำว่า 14 ต่อ 1 ครับ เป็นการให้อัตราเร่งดี ตามความสามารถของเครื่องยนต์
แต่ไม่ใช่ส่วนผสมที่ให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ที่ดีครับ ส่วนผสมที่ดี คือส่วนผสมที่ไม่มีควันดำ
ลองสังเกตุดูครับ รอบที่แรงบิดสูงสุด ไปจนถึงรอบแรงดันบูสท์สูงสุด นี่คือรอบการใช้งาน
ที่ให้ส่วนผสมใกล้เคียงกันมากที่สุด ระหว่างน้ำมันกับอากาศ หรือส่วนผสมที่ให้ค่าทางความร้อนสูงที่สุดครับ

จากที่ศึกษามาส่วนผสม
รอบเดินเบา ระหว่างอากาศกับน้ำมันจะประมาณ 8 - 12
สตาร์ทตอนเช้า จะประมาณ 8 - 10
ช่วงประสิทธิภาพ 14 - 18
ช่วงอัตราเร่ง 12-13

ดังนั้นถ้าเพิ่มน้ำมัน ก็จะมีแต่เพิ่มการสิ้นเปลือง ผลเสียกับระบบท่อไอเสีย

เราจึงต้องหาวิธีการเพิ่มอากาศ ให้พอดีกับน้ำมัน หรือทำให้อากาศสะอาดนั่นเองครับผม
จะได้ไม่ต้องไปพึ่งระบบ Egr มาทำให้ไอเสียสะอาด

ครีบปั่นอากาศ ถ้าเราเอามีเนียมทำ มันจะดีกว่าabs หรือเปล่าครับน้าวัฒน์ ถ้าดีกว่าเดี๋ยวผมจะส่งมีเนียมไปให้เพราะผมมีอยู่แท่ง1นะครับกะว่าทำได้ซัก 5 อันเห็นจะได้แล้วส่งมาให้ผมอันเดียวพอที่เหลือน้าวัฒน์ก็เอาไปแจกเพื่อนๆรอคำตอบนะครับ

13-07-2010, 14:38
ผมทดสอบมาแล้วครับ รถผมพลัส 4 ดอ ออกตัวหลังติดเบาะเหมือนกันครับ ขับมันครับ

vit.pea
13-07-2010, 15:58
เดี๋ยวเย็นนี้โอนให้ครับ น้าวัฒน์

กรุงเก่า
13-07-2010, 16:31
น้าวัฒน์ผมขอ 1 ชุดครับ ส่งมาที่อยู่เดียวกับน้า vit.pea ได้เลยครับ ผมอยู่ใกล้ๆกัน น้าจะได้ส่งทีเดียวเลยอ่ะครับ เดี๋ยวโอนเงินให้ไม่เกิน 1 ทุ่มวันนี้ครับ
ด้วยความเคารพครับ

indy72
13-07-2010, 16:36
ใกล้จะมี เวอร์ชั่นเป็นโลหะรึยังครับ
ผมรอเอาอันเป็นโลหะครับ ขอบคุญครับ

kob1
13-07-2010, 17:00
ผมทดสอบมาแล้วครับ รถผมพลัส 4 ดอ ออกตัวหลังติดเบาะเหมือนกันครับ ขับมันครับ
หลังติดเบาะ แล้วหน้าติดอะไรคับป๋า สงสัยติดเด็ก555555 ถ้ามิเนียมเอาด้วยคับป๋า..ค๊า

WE ARE TRITON
13-07-2010, 17:06
ผมอยากได้แบบสแตนเลสครับ ผิวลื่นดี

wattana
13-07-2010, 17:50
ครีบปั่นอากาศ ถ้าเราเอามีเนียมทำ มันจะดีกว่าabs หรือเปล่าครับน้าวัฒน์ ถ้าดีกว่าเดี๋ยวผมจะส่งมีเนียมไปให้เพราะผมมีอยู่แท่ง1นะครับกะว่าทำได้ซัก 5 อันเห็นจะได้แล้วส่งมาให้ผมอันเดียวพอที่เหลือน้าวัฒน์ก็เอาไปแจกเพื่อนๆรอคำตอบนะครับ

ผมทำเป็นอลูมิเนียมไม่ได้ครับ ไม่มีเครื่องที่ทำได้ครับ น้ายงครับ ที่ทำได้
ถ้าเป็นสแตนเลสเชื่อม ว่าง ๆ จะถามเพื่อนดูว่าเขาทำได้ไหม

เดี๋ยวเย็นนี้โอนให้ครับ น้าวัฒน์

ของน้ายังไม่ได้นะครับ

น้าวัฒน์ผมขอ 1 ชุดครับ ส่งมาที่อยู่เดียวกับน้า vit.pea ได้เลยครับ ผมอยู่ใกล้ๆกัน น้าจะได้ส่งทีเดียวเลยอ่ะครับ เดี๋ยวโอนเงินให้ไม่เกิน 1 ทุ่มวันนี้ครับ

หมดแล้วครับ รอหน่อยนะครับ

ใกล้จะมี เวอร์ชั่นเป็นโลหะรึยังครับ
ผมรอเอาอันเป็นโลหะครับ ขอบคุญครับ

ยังเลยครับน้าโย ถ้ามีจะแจ้งให้ทราบ

หลังติดเบาะ แล้วหน้าติดอะไรคับป๋า สงสัยติดเด็ก555555 ถ้ามิเนียมเอาด้วยคับป๋า..ค๊า

ของน้าก็ยังไม่ได้ครับ

ผมอยากได้แบบสแตนเลสครับ ผิวลื่นดี

ใช่ครับ ถ้าเป็นสแตนเลส เห็นด้วยอย่างยิ่ง คงดีขึ้นอีกเป็นกอง

น้า ๆ พี่น้องไทรทัน ครับ คือว่าเครื่องที่ทำมันเจ้ง ครับ รอซ่อมหัวฉีดอีก 2 วันครับ ผมเซ็งเลย
ไม่งั้นวันนี้ได้อีก 5 อัน ถ้าซ่อมเสร็จจะมาแจ้งให้ทราบครับ

มีใครทำได้ หรือมีแหล่งทำ ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ เอามาโชว์ให้ผมดูด้วยครับ

kob1
13-07-2010, 18:32
รับทราบ น้าวัตน์

myjoefiend
13-07-2010, 19:08
ดันๆขายแบบไม่คิดค่าทำค่าสึกหลอเครื่องมือ ค่าความคิดและทดสอบด้วยตัวเอง ทำเพื่อคนชอบความแรงแบบกันเอง แหล่มๆครับ แล้วผมจะวัดท่อผมไยงไงดีละเนี่ย อยากได้อยากได้ แง้ๆเอาที่วัดเอววัดท่อมาได้มั้ยครับน้าแต่ปัญหาอยู่ที่รถไม่มีอินเตอร์นี่สิ สรุปอดเลผม เซ็งเป็ด อดใช้ของดีราคาถูกเลย

vit.pea
13-07-2010, 21:26
ผมโอนไปแล้วครับ ไม่เป็นไรครับ มีแล้วค่อยส่งก็ได้ครับน้า ขอบคุณครับ

samapong2003
14-07-2010, 11:07
น้าวัตต์ ค่าตัวมันเท่าไรครับ อยากได้มั่ง แจ้งทางเมลล์ก็ได้นะครับ
samapong2003@hotmail.com ขอบคุณครับ

ae26
14-07-2010, 11:49
แล้วของผมทันก่อนเครื่องพังไหมครับ

pom9098
14-07-2010, 12:45
ผลเป็นยังไงบ้างหนอ.... คนที่ได้แล้วช่วยแถลงไขหน่อยครับ....

binary
14-07-2010, 12:58
น่าสนใจครับ..

wattana
14-07-2010, 17:40
เครื่องที่ใช้ทำ ยังซ่อมอยู่ครับ งานเข้าเลยผม สงสัยจะหลายวันครับ

ดันๆขายแบบไม่คิดค่าทำค่าสึกหลอเครื่องมือ ค่าความคิดและทดสอบด้วยตัวเอง ทำเพื่อคนชอบความแรงแบบกันเอง แหล่มๆครับ แล้วผมจะวัดท่อผมไยงไงดีละเนี่ย อยากได้อยากได้ แง้ๆเอาที่วัดเอววัดท่อมาได้มั้ยครับน้าแต่ปัญหาอยู่ที่รถไม่มีอินเตอร์นี่สิ สรุปอดเลผม เซ็งเป็ด อดใช้ของดีราคาถูกเลย

สำหรับรถน้าโจ้ ต้องทำเป็นสแตนเลสครับ ผมไปถามเพื่อน ๆ ที่ทำงานสแตนเลสก เขาบอกว่าทำได้
แต่ราคาสูงครับ และไม่เนียนเท่าของที่ผมทำครับ เดี๋ยวจะหาที่ใหม่ต่อไป

ผมโอนไปแล้วครับ ไม่เป็นไรครับ มีแล้วค่อยส่งก็ได้ครับน้า ขอบคุณครับ

เหลือตัวนึงพอดีครับ เดี๋ยวส่งพรุ่งนี้นะครับ

น้าวัตต์ ค่าตัวมันเท่าไรครับ อยากได้มั่ง แจ้งทางเมลล์ก็ได้นะครับ
samapong2003@hotmail.com ขอบคุณครับ

ราคา 350 บาทรวมค่าส่งแล้วครับ แต่ตอนนี้เครื่องที่ใช้ทำมันงอแงครับ รอเปลี่ยนอะไหล่ก่อนนะครับ

แล้วของผมทันก่อนเครื่องพังไหมครับ

ของน้าทันครับ พรุ่งนี้น่าจะถึงครับ

ผลเป็นยังไงบ้างหนอ.... คนที่ได้แล้วช่วยแถลงไขหน่อยครับ....

นั่นนะซิ อุปกรณ์ตัวนี้ ทำให้อากาศไหลเข้าลิ้นปีกผีเสื้อเร็วขึ้นครับ รอบก็มาเร็วอีกหน่อย

น่าสนใจครับ..

รอฟังผลจากสมาชิกที่ส่งไปครับ มีผลทางบวกแน่นอน แต่มากน้อยนั้นต้องรอตัวเลขครับ

ae26
15-07-2010, 10:08
อัพครับ
รอๆ

ae26
15-07-2010, 13:33
ได้รับแล้วครับ
แต่มันไม่ค่อยเรียบ แล้วก็มีปิ่นๆข้างในนิดนึง เดียวไปหากระดาษทรายมาลองขัดก่อน
ขอบคุณครับ

ZELDA
15-07-2010, 15:09
น้าวัฒ เด๋วผมโอนให้นะครับ แล้วน้าส่งมาวันไหนครับ ทำไมของผมมาช้าจัง

kob1
15-07-2010, 17:20
สงสัยให้ที่อยู่ช้าไป

yut
15-07-2010, 18:17
เยี่ยมมาก สำหรับแนวคิด

wattana
15-07-2010, 18:28
แต่มันไม่ค่อยเรียบ แล้วก็มีปิ่นๆข้างในนิดนึง เดียวไปหากระดาษทรายมาลองขัดก่อน
ขอบคุณครับ

ติดตั้งหรือยังครับ

น้าวัฒ เด๋วผมโอนให้นะครับ แล้วน้าส่งมาวันไหนครับ ทำไมของผมมาช้าจัง

น้าชัย ผมส่งให้น้าวันที่ 12/07/53 10:54 รหัส RE 3524 2170 0TH ครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ

เยี่ยมมาก สำหรับแนวคิด

ขอบคุณมากน้ายุทธ ถ้าเป็นสแตนเลสล่ะแจ่มครับ จะได้ติดตั้งกันได้ทุกรุ่นเลย
น้ายุทธมี สถานที่รับทำงานสแตนเลสไหมครับ แบบงานเนียนหน่อย

yut
15-07-2010, 18:33
ขอบคุณมากน้ายุทธ ถ้าเป็นสแตนเลสล่ะแจ่มครับ จะได้ติดตั้งกันได้ทุกรุ่นเลย
น้ายุทธมี สถานที่รับทำงานสแตนเลสไหมครับ แบบงานเนียนหน่อย
ไม่รู้จักเลยน้าวัฒน์ แถมด้วยอยากได้ซักอัน ตัว 116 ทำเสร็จเมื่อไหร่ แจ้งด้วยคับ :i37:

chachino
15-07-2010, 21:06
ผมตกข่าวอีกแล้ว น้าวัฒน์มีของใหม่ๆมาให้ประหยัดอีกแล้ว เป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อครับ MR.saving สนใจอยากได้ทดสอบบ้าง มาUpช้าเดี่ยวน้ายุทธแซวอีกว่าขุดมาคุย

yut
15-07-2010, 21:15
ผมตกข่าวอีกแล้ว น้าวัฒน์มีของใหม่ๆมาให้ประหยัดอีกแล้ว เป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อครับ MR.saving สนใจอยากได้ทดสอบบ้าง มาUpช้าเดี่ยวน้ายุทธแซวอีกว่าขุดมาคุย
:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

dsign
15-07-2010, 21:52
...ขอบคุณน้าวัฒน์ครับได้รับของพร้อมติดตั้งแล้ววันนี้ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าจะจัดการให้นะครับ...

...งั้นจากการติดตั้งและวิ่งใช้งานแล้วก็ขอเหลาสรรพคุณเลยละกันนะครับ...

...รถผมพลัส4ประตูเกียร์ออโต้ ล้อ20 ยาง265/50 หลังจากที่ใส่รู้สึกได้ว่ารอบต้นออกตัวกระชากมากกว่าเดิม กดคันเร่งที กระชากครับ ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ปกติถ้าคิ๊กดาวน์ควันจะออกตูดเข้มๆ แต่นี่คิ๊กดาวน์แล้วควันจางลงมาได้เยอะทีเดียว น่าแปลกใจครับ...

...ส่วนอัตราความเร็วปลายกดได้แค่180นิดๆครับที่เส้นมอเตอร์เวย์ ถนนไม่ว่างรถเยอะ ลมแรงด้วย เลยต้องหยุดทดสอบความเร็วปลายลง...

...สรุปโดยรวมเลยคือประทับใจครับ ต้นมาไวมาก กลางใช้ได้ ปลายไหลปกตินะ(ส่วนตัวผมนะอันนี้) และก็แนะนำเลยครับใครที่ใช้เกียร์ออโต้ ขอให้ลองทดสอบใช้ดูครับ แล้วจะรู้ว่าความต่างจากเดิมเป็นยังไง...

...สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณน้าวัฒน์ของเราที่พัฒนาคิดค้นของเล่นใหม่ๆให้ชาวไทรทันคลับ ได้ทดลองได้ใช้กันครับ... :21-7:

jee4x4
15-07-2010, 22:06
...ขอบคุณน้าวัฒน์ครับได้รับของพร้อมติดตั้งแล้ววันนี้ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าจะจัดการให้นะครับ...

...งั้นจากการติดตั้งและวิ่งใช้งานแล้วก็ขอเหลาสรรพคุณเลยละกันนะครับ...

...รถผมพลัส4ประตูเกียร์ออโต้ ล้อ20 ยาง265/50 หลังจากที่ใส่รู้สึกได้ว่ารอบต้นออกตัวกระชากมากกว่าเดิม กดคันเร่งที กระชากครับ ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ปกติถ้าคิ๊กดาวน์ควันจะออกตูดเข้มๆ แต่นี่คิ๊กดาวน์แล้วควันจางลงมาได้เยอะทีเดียว น่าแปลกใจครับ...

...ส่วนอัตราความเร็วปลายกดได้แค่180นิดๆครับที่เส้นมอเตอร์เวย์ ถนนไม่ว่างรถเยอะ ลมแรงด้วย เลยต้องหยุดทดสอบความเร็วปลายลง...

...สรุปโดยรวมเลยคือประทับใจครับ ต้นมาไวมาก กลางใช้ได้ ปลายไหลปกตินะ(ส่วนตัวผมนะอันนี้) และก็แนะนำเลยครับใครที่ใช้เกียร์ออโต้ ขอให้ลองทดสอบใช้ดูครับ แล้วจะรู้ว่าความต่างจากเดิมเป็นยังไง...

...สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณน้าวัฒน์ของเราที่พัฒนาคิดค้นของเล่นใหม่ๆให้ชาวไทรทันคลับ ได้ทดลองได้ใช้กันครับ... :21-7:

ขนาดรถน้าหนุ่มแรงอยู่แล้วยังเห็นผลเลย บอกแล้วว่าของเค้าดีจริงๆ ผมใส่ไปแล้วการเผาไหม้ดีขึ้นกว่าเดิมครับสังเกตุจากควันและคราบเขม่าที่ปลายท่อ

AeA
15-07-2010, 22:28

ได้ของมาแล้วเหมือนกันครับน้าวัฒน์ ทดลองเบื้องต้นกดปั๊บต้นมาเร็วขึ้น ควันจางลงเยอะเลยครับจากเมื่อก่อน ค่าเสียหายเด๋วโอนไปให้นะครับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดี ดี ที่มีให้ครับผม:21-7::21-7::21-7::21-7::21-7::21-7:

plus8592
15-07-2010, 22:38
ได้รับของแล้วนะครับ เกือบวิ่งไม่ออกแล้ว เพราะใส่ผิดด้านครับ

ความรู้สึกที่ได้เมื่อสตาร์ท กลิ่นไอเสียเหม็นน้อยลง แบบที่น้าจีบอกเลยครับ
( ปิด Egr ไม่มี Cat ดันราง+เพิ่มน้ำมัน30% )

ออกวิ่งทดสอบช่วงต้นกับกลาง กดแล้วรู้สึกได้เลยว่ากระชากขึ้น แบบน้าหนุ่มครับ

รู้สึกเกียร์ออโตเปลี่ยนแปลกๆ เหมือนจะเร็วขึ้น พรุ่งนี้จะขอทดสอบอีกทีนะครับ

Beer_bartov
16-07-2010, 02:03
ได้ขูดอีกแล้ว อิอิ

anuchit330
16-07-2010, 07:41
รอแบบสแตนเลส หรือ มิเนียมครับ จองล่วงหน้าเลย:kapook-17195-8823:

aek triton
16-07-2010, 09:04

แรงไปอีกสเต๊ปอีกแล้วเหรอครับน้าหนุ่ม:i39:

ขนาดรถน้าหนุ่มแรงอยู่แล้วยังเห็นผลเลย บอกแล้วว่าของเค้าดีจริงๆ ผมใส่ไปแล้วการเผาไหม้ดีขึ้นกว่าเดิมครับสังเกตุจากควันและคราบเขม่าที่ปลายท่อ
อยากจะขอมาลองสักตัวได้ไหมครับน้า(วัฒน์) จะได้เอามาเปรียบเทียบให้ดุว่าสิ่งที่ได้มาของ(ความแรง)มีอะไรบ้าง เช่น Airflow เพิ่มขึ้นหรือมีอะไรแตกต่างไปจากเดิมก่อนและหลังติดตั้งนะครับ จะได้เอาข้อมูลมาเชียร์กันครับ:i39:

chachino
16-07-2010, 13:13
ได้ของมาแล้วเหมือนกันครับน้าวัฒน์ ทดลองเบื้องต้นกดปั๊บต้นมาเร็วขึ้น ควันจางลงเยอะเลยครับจากเมื่อก่อน ค่าเสียหายเด๋วโอนไปให้นะครับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดี ดี ที่มีให้ครับผม:21-7::21-7::21-7::21-7::21-7::21-7:
เห็นกระทู้นี้ยิ่งอยากลองครับ ของผมก็ 4 Dr Auto Y2010 น้าวัฒน์มีของเมื่อไรเมล์หน่อยนะครับ chachino_p@hotmail.com ตอนนี้มาทำงานอยู่ทีขอนแก่นจะกลับลพบุรี วันที่ 19 และอีกครั้งช่วงปลายเดือนนี้ น้าวัฒน์อยู่แถวไหนของโคราชครับเผื่อจะแวะไปทักทาย

myjoefiend
16-07-2010, 13:27
เยี่ยมยอดเลย ร่วยกันช่วยทดสอบ ว่าแต่ ราคานี้ หักค่าอะไหร่ซ่อมเครื่องยังครับ555+งานนี้สงสัยจะขาดทุน อิอิ สงสัยมันจะทำงานหนักเพราะพวกเราชาวไทยไตรตั้นแน่ๆเลย 555555555+ เพื่อเพื่อนๆ ส้ๆครับน้า อิจฉาพวกมีอินเตอร์จัง อยากทดสอบซะแล้วสิ 180 ไหลๆ แบบรอบมาไวๆ นึกแล้วน้ำลายสอ สงสัยต้องไปโกอินเตอร์มาบ้างซะแล้วจะได้ทดสอบความแรง ช่วยดันครับ ของดีๆ ช่วยกันทดสอบครับ ของดีราคาประหยัดแบบนี้ หาที่อื่นไม่ได้แล้ว เย้ๆ

boka
16-07-2010, 13:29
เห็นน้าหนุ่ม Design บอกว่าออกตัวดี ยากลองมั่งมีของ อ่ะป่าวครับ มีเมื่อใหร่ แจ้งด้วยนะครับ

e-mail : boka_269@hotmail.com:i40:

ae26
16-07-2010, 13:54
ช่วงต้นประมาณ1200-2000รอบลื่นขึ้นครับ
จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

16-07-2010, 13:57
ได้รับของแล้วนะครับน้าวัฒน์ น่าจะเป็นเมื่อวานเนื่องจากไปรษณีย์เข้าไม่ถึงบ้านอ่ะ:kapook-17193-7653: ออกมาเช็คเมื่อเช้านี้ครับ

แต่ช่วงนี้งานเข้า คงต้องอีกวันหรือสองวันล่ะครับ กว่าจะได้ทดสอบครับผม

ผมว่าน้าวัฒน์ทำเรื่องจดสิทธิ์บัตรเลยดีกว่าครับ เพราะผลการทดสอบของหลายๆท่านไปในทางบวก ผลลองค้นหาข้อมูลในเน็ต ก็มีหลายสำนักแต่ไม่ค่อยได้ผลมากนัก

น้าๆในคลับมีใครรู้จักร้านที่เขารับขึ้นไดโนเทส ลองเอาขึ้นดูก็ดีนะครับ คิดว่ามีค่าที่แตกต่างออกมาแน่ๆ ครับ

เรื่องของวัสดุคิดว่าถ้าเป็นโลหะน่าจะดีกว่า แต่ต้นทุนคงสูงขึ้นอีกหลายเท่า ถ้าทำเป็นแม่พิมพ์แล้วหล่อออกมา หรือปั๊มขึ้นรูปได้คงจะดีไม่น้อยครับ

myjoefiend
16-07-2010, 14:03
เพื่อเป็นการพัฒนาไปอีกขั้น ต้องช่วยกันดันช่วยกันใช้ช่วยกันคิดช่วยกันทดสอบครับ ร่วมแรงร่วมใจกันผมว่ายังไงไตรตั้นคลับทำได้อยู่แล้ว ขนาดน้าวัต แกยังทำมาให้พวกเราได้เลย เหลือแต่ช่วยกันคิดหาวิธี อัฟเวอร์ชั่นกันครับ เพราะดูจากรูปร่างหน้าตาเจ้าตัวนี้ ผมว่ากินขาดครับขอบอก อิอิ

kob1
16-07-2010, 14:15
ฟังจากสมาชิกแล้วของผมยังไม่ได้เลย สงสัยเครื่องฉีดพังแน่ๆเลย น้าวัต ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

myjoefiend
16-07-2010, 14:43
ลองใช้แผ่นสแตนเลส 3 มม.เชื่อม ตามรูปแบบนี้ แต่ต้องให้แข็งแรงและไม่หลุด ผมว่า น่าจะพอลุ้น ฝันที่เป็นจริงของพวกเราได้มั้ยครับน้า 5555+ ทำเล่นๆ เผื่อ งานนาออกมาใช้งานได้จริงๆ ใช้จุดเชื่อที่หลังครีบ ติดกับแผ่นวงกลม น่าจะพอลุ้นเป็นจริงได้และแข็งแรงน๊ะครับ เรื่องลมที่แปรปวนและการขวางลม ผมว่าไม่น่าจะมากเท่าไหร่ครับ ปัญหาอย่างเดียวคือ ถ้ามันหลุดเมื่อไหร่ งานเข้าแน่ 5555+สงสัยต้องออกแบบให้มันเป็นเหมือน เปเปอร์ คัตหนาแค่ 0.5 มม. ถ้าทางจะปลอดภัยและเอาอยู่ มากกว่ามีการเชื่อมน๊ะครับ หรือทั้ง 2 แบบ รวมกัน เหอะๆคิดแล้วปวดหัวกั่วทำอีก 5555+

:kapook-17351-2909:

AeA
16-07-2010, 20:01
โอนให้แล้วครับน้าวัฒน์ 350 บาท วันนี้ 15:07:28

ขอบคุณมากครับ

vit.pea
16-07-2010, 21:45
ของผมยังไม่ได้เลยครับ พรุ่งน่าจะได้ครับ

Puttai
16-07-2010, 22:26
น้าวัฒน์ ยังมีอีกรึป่าวคับ ถ้ามีอยากได้สัก 1 ตัวครับ หรือต้องรอรอบหน้าครับ

ZELDA
16-07-2010, 22:31
ได้แล้วคร้าบน้า
ป้าข้างบ้านแกรับไว้ให้ ครับ แล้วแกไปธุระหลายวัน
ลองใส่แล้วครับ ตามที่น้า AE26 บอกครับ รอบ1200-2000 มาเร็วกว่าเดิม ประมาณว่ามันลื่นๆๆดี น่าจะเป็นเพราะ ครีบปั่นอากาศ ช่วยให้อากาศไหลเร็วขึ้น ช่วยดึงอากาศจากอินเตอร์มา ครับ
จากประสพการณ์ 116 แรงโม้ ลง3.2v.5 ครับ ขอบคุณมากมายครับน้า วัฒน์ (ว่าแต่ผมลืมโอนตังครับ)

ZELDA
16-07-2010, 22:39
ได้แล้วคร้าบน้า
ป้าข้างบ้านแกรับไว้ให้ ครับ แล้วแกไปธุระหลายวัน
ลองใส่แล้วครับ ตามที่น้า AE26 บอกครับ รอบ1200-2000 มาเร็วกว่าเดิม ประมาณว่ามันลื่นๆๆดี น่าจะเป็นเพราะ ครีบปั่นอากาศ ช่วยให้อากาศไหลเร็วขึ้น ช่วยดึงอากาศจากอินเตอร์มา ครับ
จากประสพการณ์ 116 แรงโม้ ลง3.2v.5 ครับ ขอบคุณมากมายครับน้า วัฒน์ (ว่าแต่ผมลืมโอนตังครับ)

stoof
16-07-2010, 23:39
รออยู่เหมือนกันครับ สงสัยจะรอบหน้ามั้งครับ

vit.pea
17-07-2010, 13:12
ยังไม่ได้เลยครับ

wattana
17-07-2010, 18:02
ว้าวมากันเพี้ยบเลย ผมก็เพิ่งกลับมาครับจากทำงานครับ ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกนะครับ ที่ไม่ได้ตอบกระทู้ครับ

ต้องขอขอบคุณน้าหนุ่ม น้าจี น้าอ้อม น้าชัย น้าเอ น้าโจ้ ที่สละเวลามาทดสอบกัน และข้อคิดเห็นต่างๆ ได้ผลเป็นบวก ก็ ok แล้ว
แค่นี้ความสุขในใจเราก็เิกิดแล้ว ผมก็ดีใจ มีความสุขใจด้วยครับ

และน้าท่านอื่น ๆ ที่ให้ความสนใจอุปกรณ์นี้ครับ ต้องรอหน่อยนะครับ เครื่องที่ใช้ทำ กำลังรอช่างเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ครับ เกี่ยวกับการใส่วัสดุเข้าเครื่องมีปัญหาครับ

อุปกรณ์นี้ผมไม่ได้คาดหวังอะไรมากหรอกครับ เราทำเป็นต้นแบบ แล้วมาทดสอบหลักการกัน เพื่อขจัดความอยากรู้ ข้อข้องใจ ซึ่งยี่ห้ออื่นเขามีกัน
ว่ามันจะช่วยอะไรได้บ้าง ซึ่งผมก็พยายามหาทางทดสอบอยู่ ตัวแปรควบคุม ตัวแปรแปรผัน มันมีอะไรบ้าง คิด ๆ เพื่อน ๆ คิด ๆ ความเห็นต่าง ๆ ล้วนมีประโยชน์ทั้งนั้น
ไม่แน่อุปกรณ์ถ้ามีคนพัฒนาต่อยอด อาจจะเป็นมาตรฐานของรถไทรทันของเราก็เป็นได้

สำหรับประเด็นอะไรบ้างที่ต้องพัฒนา ที่ผมคิดนะครับ
1. เรื่องวัสดุ อยากให้เป็นสแตนเลส หรืออลูมิเนียม ถ้าได้รับรองแจ่ม ๆ แน่ ๆ ปริมาณการไหลอากาศสูงขึ้นแน่ ๆ
2. เรื่องรูปร่าง การเบียดบังทิศทางลม ถ้าต้องการให้ลมหมุนมาก ครีบจะยาว รอบสูงจะบังทิศทางการไหล
3. เรื่องตำแหน่งอากาศที่มากระทบกับ ลิ้นปีกผีเสื้อ ตรงนี้ผมอกแบบให้หลบแล้วครับ โดยการแก้ไขระยะพิตช์ มุมเลื่อยของครีบครับ
4. เรื่องการผลิต ผมมีความสามารถจำกัด ทำได้แค่พลาสติกครับ ถ้าการพัฒนาวัสดุเป็นโลหะ ปัญหาที่ตามมาคือ กรรมวิธีการผลิต ต้องใช้กรรมวิธีใด
อยากให้มีสมาชิกต่อยอดความคิดครับ ยังมีอีกหลายอย่างกำลังคิดอยู่ครับ เรื่องลิขสิทธิ์ให้เป็นของไทรทันคลับครับ
ใครผลิตแล้ว รวย มาเลี้ยงข้าวผมด้วยนะ

น้าเอก รอหน่อยนะครับ ขอน้าจีไปลองก่อนก็ได้ครับ ได้ช่วยกันวิเคราะห์ ครับ

แล้วน้ายง ผู้เชียวชาญของผม หายไปไหนหนอ ไม่ใช้แรง จนพังนะครับ อิอิ

น้าวิทได้รับรึยังครับ ต้องขอโทษเรื่องกล่องที่ส่ง ไม่สวยนะครับ เพราะที่ไปรษณีย์กล่องเขาหมดครับ และก็ส่งช้าด้วย
สำหรับน้าคงได้รับวันนี้แน่นอนครับ
เพราะส่งแบบ EMS ครับ

zerkoo
17-07-2010, 18:12
ผมไปเดินเล่นเซียงกงบางนามาเห็นครีบปั่นอากาศแบบมีแกนกลางใบพัดหมุนได้มีใบพัด 2 ด้าน คุณwattana ว่ามันจะ work ไหมครับผมไม่ได้มีเจตนามาป่วนนะครับแต่เห็นว่ามันเป็นครีบปันอากาศเหมือนกันผมก็เลยสงสัย

wattana
17-07-2010, 18:22
ผมไปเดินเล่นเซียงกงบางนามาเห็นครีบปั่นอากาศแบบมีแกนกลางใบพัดหมุนได้มีใบพัด 2 ด้าน wattana ว่ามันจะ work ไม่ครับผมไม่ได้มีเจตนามาป่วนนะครับแต่เห็นว่ามันเป็นครับปันอากาศเหมือนกันผมก็เลยสงสัย

สวยครับ ออกแบบมาได้อย่างดีเลยครับ ขอขอบคุณที่แสดงข้อคิดเห็นครับ ไม่ได้ป่วนแต่อย่างใด ดีเสียอีก เพื่อนสมาชิกจะได้ความรู้กัน

ขอเรียนตามตรงว่า ไม่ทราบหลักการของกังหันตัวนี้ครับ แต่ผมเดาว่า เขาใช้งานเหมือนกันเทอร์โบของรถดีเซล แต่ติดตั้งกับรถที่ไม่มีเทอร์โบ โดยมีเป้าหมายว่าให้เกิดการอัดอากาศอย่างต่อเนื่องเหมือนเทอร์โบ

คันละหลักการเป็นครีบปั่นอากาศครับ รึว่าน้าคิดว่าไง

chachino
17-07-2010, 18:28
สวยครับ ออกแบบมาได้อย่างดีเลยครับ ขอขอบคุณที่แสดงข้อคิดเห็นครับ ไม่ได้ป่วนแต่อย่างใด ดีเสียอีก เพื่อนสมาชิกจะได้ความรู้กัน

ขอเรียนตามตรงว่า ไม่ทราบหลักการของกังหันตัวนี้ครับ แต่ผมเดาว่า เขาใช้งานเหมือนกันเทอร์โบของรถดีเซล แต่ติดตั้งกับรถที่ไม่มีเทอร์โบ โดยมีเป้าหมายว่าให้เกิดการอัดอากาศอย่างต่อเนื่องเหมือนเทอร์โบ

คันละหลักการเป็นครีบปั่นอากาศครับ รึว่าน้าคิดว่าไง
เหนื่อยหน่อยนะครับ เอาใจช่วยครับเพราะไม่เชี่ยวชาญเรื่องนี้ แต่มาดันครับ

zerkoo
17-07-2010, 18:36

ผมก็ไม่ทราบครับเพราะที่จันทบุรีมีแบบใบคล้ายใบพัดแต่หมุนไม่ได้ทำจากสแตนเลส มี 6 ใบคล้ายกับของน้า wattana แต่คลีบของเขายาวกว่ามาก ผมเลยลองซื้อมาใส่ใน ISUZU DROGON 2500 ซึ่งผลมันก็ออกมาในเชิงบวกอัตราเร่งเกียร์ 3-5 ดีกว่าเดิม เออลืมบอกไปครับว่าใส่ที่ท่อไอดีไกล้ท่อเทอร์โบ

แต่อันที่ผมซื้อมาจากเซียงกงมันมีแกนหมุ่นได้แถมมีใบพัดสองด้าน มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 65 มิลิเมตร และยังไม่ได้ทดสอบติดตั้งเลย ผมก็เลยไม่ทราบว่าผลลัพธ์มันจะออกมาเป็นแบบไหน ใจก็กลัวว่าชิ้นส่วนมันจะหลุดกลัวงานเข้าแล้วน้าคิดว่าใส่แล้วผลมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ ใส่กลับลดมีเทอร์โบกับอินเตอร์มันจะดีกว่าเดิมไหมนะน้าๆทั้งหลายช่วยกันคิดหน่อยนะครับ และตอนซื้อมาไม่มีคู่มือก็เลยไม่รู้ว่าจะหั่นด้านไหนไปทางไหนงงไปหมด

jee4x4
17-07-2010, 18:39

ตามนั้นเลยน้าวัฒน์เขาจะติดกับรถไม่มีเทอร์โบทำหน้าที่ทำให้เกิดทิศทางการไหลของอากาศที่ปั่นป่วน แปรปวน ไม่ให้ไหลอย่างเป็นระเบียบคงจะช่วยในการคลุกเค้า น้ำมันกับอากาศให้เข้ากันได้ดีเกิดการเผาไหม้ดีขึ้นโดยหลักการคงจะประมาณนี้

zerkoo
17-07-2010, 18:49
ตามนั้นเลยน้าวัฒน์เขาจะติดกับรถไม่มีเทอร์โบทำหน้าที่ทำให้เกิดทิศทางการไหลของอากาศที่ปั่นป่วน แปรปวน ไม่ให้ไหลอย่างเป็นระเบียบคงจะช่วยในการคลุกเค้า น้ำมันกับอากาศให้เข้ากันได้ดีเกิดการเผาไหม้ดีขึ้นโดยหลักการคงจะประมาณนี้

แล้วถ้าติดกับเครื่องเทอร์โบอินเตอร์มันจะเป็นยังครับน้า

wattana
17-07-2010, 18:54
ผมก็ไม่ทราบครับเพราะที่จันทบุรีมีแบบใบคล้ายใบพัดแต่หมุนไม่ได้ทำจากสแตนเลส มี 6 ใบคล้ายกับของน้า wattana แต่คลีบของเขายาวกว่ามาก ผมเลยลองซื้อมาใส่ใน ISUZU DROGON 2500 ซึ่งผลมันก็ออกมาในเชิงบวกอัตราเร่งเกียร์ 3-5 ดีกว่าเดิม เออลืมบอกไปครับว่าใส่ที่ท่อไอดีไกล้ท่อเทอร์โบ

แต่อันที่ผมซื้อมาจากเซียงกงมันมีแกนหมุ่นได้แถมมีใบพัดสองด้าน มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 65 มิลิเมตร และยังไม่ได้ทดสอบติดตั้งเลย ผมก็เลยไม่ทราบว่าผลลัพธ์มันจะออกมาเป็นแบบไหน ใจก็กลัวว่าชิ้นส่วนมันจะหลุดกลัวงานเข้าแล้วน้าคิดว่าใส่แล้วผลมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ ใส่กลับลดมีเทอร์โบกับอินเตอร์มันจะดีกว่าเดิมไหมนะน้าๆทั้งหลายช่วยกันคิดหน่อยนะครับ และตอนซื้อมาไม่มีคู่มือก็เลยไม่รู้ว่าจะหั่นด้านไหนไปทางไหนงงไปหมด

อุปกรณ์นี้ผมก็เรียกว่ากังหันอัดอากาศ แล้วกันนะครับ เพราะมันสามารถหมุนได้ เมื่ออากาศไหลผ่านกระทบกับใบพัด ทำให้ใบพัดหมุน
ตรงนี้ ทำให้เกิดแรงดันย้อนกลับครับ อัตราการไหลจะลดลง เมื่อใบพัดหมุน ปริมาณการไหลของอากาศก็ไหลอย่างต่อเนื่อง
ตรงนี้เราได้ความต่อเนื่องของอากาศทำให้เมื่อเราต้องการอากาศโดยฉับพลัน กรณีกดคันเร่ง อัตราเร่งก็มาเพิ่มครับ
เราต้องมาเทียบเคียงกันครับ ว่าระหว่างแรงดันย้อนกลับกับความต่อเนื่องของอากาศที่ไหลเอื่อย ๆ
อันไหนเหมาะกับรถเรามากกว่ากัน ต้องทดสอบอย่างเดียวครับ

อีกอย่างเมื่อมีใบพัดหมุนได้ ถ้ามันหมุนเร็วจนเกินไป จะมีอะไรมาควบคุมจำนวนรอบครับ หมุน ๆ ไป เกิดหลุดล่ะ แย่แน่ ๆ ครับ
คิดต่อครับ

ขอบคุณครับน้าจี เหมือนกันเลย อิอิ

zerkoo
17-07-2010, 18:55
ผมอยากได้ของ น้าwattana เวอร์ชั่นสอง มาทดสอบด้วยอะครับไม่ทราบว่าจะได้ไหม
ที่อยู่นะครับ
ปรีชา พวงพิกุล 34/10 ม.6 ต.พลวง
อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี 22210

เอาแบบเก็บตังค์ปลายทางก็ได้ครับ(พกง.)
หรือ EMS ก็ได้ครับ

zerkoo
17-07-2010, 19:00
อุปกรณ์นี้ผมก็เรียกว่ากังหันอัดอากาศ แล้วกันนะครับ เพราะมันสามารถหมุนได้ เมื่ออากาศไหลผ่านกระทบกับใบพัด ทำให้ใบพัดหมุน
ตรงนี้ ทำให้เกิดแรงดันย้อนกลับครับ อัตราการไหลจะลดลง เมื่อใบพัดหมุน ปริมาณการไหลของอากาศก็ไหลอย่างต่อเนื่อง
ตรงนี้เราได้ความต่อเนื่องของอากาศทำให้เมื่อเราต้องการอากาศโดยฉับพลัน กรณีกดคันเร่ง อัตราเร่งก็มาเพิ่มครับ
เราต้องมาเทียบเคียงกันครับ ว่าระหว่างแรงดันย้อนกลับกับความต่อเนื่องของอากาศที่ไหลเอื่อย ๆ
อันไหนเหมาะกับรถเรามากกว่ากัน ต้องทดสอบอย่างเดียวครับ

อีกอย่างเมื่อมีใบพัดหมุนได้ ถ้ามันหมุนเร็วจนเกินไป จะมีอะไรมาควบคุมจำนวนรอบครับ หมุน ๆ ไป เกิดหลุดล่ะ แย่แน่ ๆ ครับ
คิดต่อครับ

ขอบคุณครับน้าจี เหมือนกันเลย อิอิ

ผมก็กลัวมันชิ้นส่วนมันจะหลุดอะครับเพราะผมไปติดกล่อง Little Giant มาด้วยปลดบูสเรียบร้อยกลัวแรงจนใบพัดหลุดเข้าเทอร์โบคร่าวนี้งานเข้าแน่ และอยากได้ของน้า wattana เวอร์ชั่น 2 ด้วยอะครับช่วยส่งให้หน่อยนะครับ

joetriton
17-07-2010, 19:09
:smiley-sport017::smiley-sport017::smiley-sport017:

zerkoo
18-07-2010, 12:51
รอน้า wattana :kapook-17332-8238::kapook-17331-6893::kapook-17331-6893::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238::kapook-17332-8238: อยู่นะครับ อยากได้ครีบอัดอากาศของน้ามากเลย :emo014hv3:

chairat_k
18-07-2010, 18:56
น้าวัฒน์ อย่าลืมผมนะครับ ซ่อมเสร็จเมื่อไหร่ แล้วจะรอนะครับ
chairat kaewsing 903 ม.2 ต.เขาหินซ้อน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา 24120 เดี๋ยวโอนตังด์ให้ ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า จ้า

ae26
19-07-2010, 08:16
ดีขึ้นจริงๆครับ ฟันธง
m10 m/tครับ

pom9098
19-07-2010, 10:19

พลัสออโต้..ได้ผลที่น่าพอใจ แล้วพลัส MT ละผลเป็นไงช่วยแถลงไขหน่อยครับ....:yociexpress09:

....อย่าว่าอย่างโง้นอย่างงี้เลย... น้าวัฒน์มี 6 ครีบเหลือสักอันอะเปล่า:i39: อยากลองๆๆๆๆๆ

vit.pea
19-07-2010, 10:20
ยังมาไม่ถึงเลยครับ น้าวัฒน์

boka
19-07-2010, 10:33
พลัสออโต้..ได้ผลที่น่าพอใจ แล้วพลัส MT ละผลเป็นไงช่วยแถลงไขหน่อยครับ....:yociexpress09:

....อย่าว่าอย่างโง้นอย่างงี้เลย... น้าวัฒน์มี 6 ครีบเหลือสักอันอะเปล่า:i39: อยากลองๆๆๆๆๆ

:kapook-17340-6327:น้าป้อมก็ไปยืม น้าหนุ่ม มาใส่ลองดูซิครับ...รถน้าหนุ่มแรงเกินไปแล้วหละผมว่า:kapook-17199-4683:

น้าวัฒน์ถ้าเหลือ หรือ ทำใหม่แล้ว จองซัก 1 อันนะครับ:i40:

coppy42
19-07-2010, 11:12
..จารย์วัฒน์ wattana ครับ ผมก๊อปแนวทางจารย์วัฒน์ไปลองทำมาตัวนึง :D หาเศษเหล็กมาแคาะตัดต่อเชื่อม เล่นไปเกือบครึ่งวัน ทำเป็น4ใบ
.. ก็อย่างที่สมาชิกมาบอกแจ้งถึงคุณภาพของเจ้าตัวป่วนอวกาศนี้ (ขอทดลองทำเล่นเองคนเดียวครับไม่คิดทำขายแข่ง)ทำวัน ส. ได้ออกไปลองวัน อ.จากดินแดงไปแยกธุปเตมีย์ รถเต็มพื้นที่เลยลองได้สั้นๆ มันไม่น่าเชื่อ รอบมาไว้ขึ้นจริงๆครับยืนยัน..ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ..:D:D

samapong2003
19-07-2010, 11:54
น้าวัตต์ เครื่องจักร พร้อมยังครับ จะสั่งสักตัวครับ อยากลองๆ แรงๆ

yoo
19-07-2010, 12:01
อยากได้เหมือนกันครับ เครื่องจักรพร้อมทำเมื่อไหร่
จัดมิตติ้งโคราชอีกครั้งเลยครับ ไทรทั่นขอนแก่น จะได้ไปเยี่ยม ไทรทั่นย่าโม เพื่อขออนุเคราะห์ซักอัน อิอิ
:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

19-07-2010, 12:54
ได้ลองติดตั้งแล้วครับ รอบต้นมาเร็วขึ้นครับ ตั้งแต่ 1200-2000 รอบ เข็มกวาดเร็วขึ้นครับ มันลื่นๆขึ้นครับ 100-140 เหมือนจะไวขึ้นด้วยครับ ส่วนปลายกว่านี้ไม่ได้ลองครับแต่น่าจะดีตามที่น้าๆว่ามาครับ

boka
19-07-2010, 12:55
..จารย์วัฒน์ wattana ครับ ผมก๊อปแนวทางจารย์วัฒน์ไปลองทำมาตัวนึง :D หาเศษเหล็กมาแคาะตัดต่อเชื่อม เล่นไปเกือบครึ่งวัน ทำเป็น4ใบ
.. ก็อย่างที่สมาชิกมาบอกแจ้งถึงคุณภาพของเจ้าตัวป่วนอวกาศนี้ (ขอทดลองทำเล่นเองคนเดียวครับไม่คิดทำขายแข่ง)ทำวัน ส. ได้ออกไปลองวัน อ.จากดินแดงไปแยกธุปเตมีย์ รถเต็มพื้นที่เลยลองได้สั้นๆ มันไม่น่าเชื่อ รอบมาไว้ขึ้นจริงๆครับยืนยัน..ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ..:D:D

:kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:ป๋าแอบ แรง:kapook-17198-9597:

sideroads
19-07-2010, 12:55
มารอใช้ด้วยคนครับ

vit.pea
19-07-2010, 13:01

kob1
19-07-2010, 13:59
ผมเกียร์ธรรมดา ดันราง อยากลองมากคับน้าวัตน์ รออยู่นะคับ แนวความคิด สุดยอด อาจารย์วัตน์

Puttai
19-07-2010, 14:11
น้าวัฒน์ ผมขอทดสอบด้วยคนครับ เครื่องจักรพร้อมเมื่อไหร่ตามนี้เลยครับ
Plus M 10/at
ประไทย วิลานันท์ 491/204 ม.2 ต.วังนกแอ่น อ.วังทอง จ.พิษณุโลก 65130
081 -6787089 ไท

mangpong
19-07-2010, 14:32
น้าวัฒน์ ผมขอทดสอบด้วยคนครับ เครื่องจักรพร้อมเมื่อไหร่ตามนี้เลยครับ
Plus M 10/mt
ธันยบูรณ์ สุจันทร์ 77 ม.2 ต.กลางเวียง อ.เวียงสา จ.น่าน 55110
085 -7235679

myjoefiend
19-07-2010, 15:47
สู้ๆครับน้า เป็นกำลังใจให้ รูปแบบ ผมว่าโอเคแล้วละครับ ที่เหลือรอสแตลเลสกับอลูมิเนียมพอครับ อิอิ อยากใส่ใจจะขาดอยู่แล้ว ถ้ามีอินเตอ์จะได้ใส่เลยน๊ะเนี่ย อิอิ

pom9098
19-07-2010, 16:17
:kapook-17340-6327:น้าป้อมก็ไปยืม น้าหนุ่ม มาใส่ลองดูซิครับ...รถน้าหนุ่มแรงเกินไปแล้วหละผมว่า:kapook-17199-4683:

น้าวัฒน์ถ้าเหลือ หรือ ทำใหม่แล้ว จองซัก 1 อันนะครับ:i40:

สงสัยจะยากครับ... ตาหนุ่มคงไม่ถอดให้แน่ งั้นต้องไปจับอีหนูเขาเป็นประกัน...:22emoticon-cartoon-

19-07-2010, 16:19
ผมโอนเงินไปให้แล้วนะครับ วันที่17/7/53 ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์ รอบมาเร็วมากครับ

กรุงเก่า
19-07-2010, 16:30
รอรอบ 2 คร๊าบ อิๆๆ

kob1
19-07-2010, 16:33
ผมโอนเงินไปให้แล้วนะครับ วันที่17/7/53 ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์ รอบมาเร็วมากครับ
ป๋าได้ไปตอนไหนเนี่ย เร้วเหลือเกิน

JADUM
19-07-2010, 19:31
ถ้าเพื่อนๆว่าดี ยินดีใช้บริการ

decskong
19-07-2010, 19:32
โอนให้แล้วนะครับน้าวัด

dsign
20-07-2010, 08:53
...โอนแล้วนะครับน้าวัฒน์ 350.55เมื่อเช้านี้ ... :21-7:

20-07-2010, 09:36
เมื่อวานถอดออกมาดูมีน้ำมันมาเกาะที่ครีบเต็มเลยอ่ะครับ ขนาดมีดักไอน้ำมันเครื่องแล้วยังเพียบขนาดนี้ ปกติหรือเปล่าครับน้า

20-07-2010, 11:53
ป๋าได้ไปตอนไหนเนี่ย เร้วเหลือเกิน

ได้มานานแล้วจร้า ใส่แล้วด้วยรอบมาเร็วมากบูทส์มาเร็วแต่ยังไม่ได้ลองที่ความเร็วสูงเลย ใจไม่ด้านพอ(ยางใหญ่ด้วย)แต่ขับมันแน่นอนจร้า...นายแจ๊ค:kapook-17198-9597:

dsign
20-07-2010, 20:37
...น้าติ๊บได้ผลยังไงกับเกียร์ธรรมดาก็บอกกล่าวด้วยเน้อ... :kapook-17342-8336:

conundrum
20-07-2010, 21:05
มานั่งรอเครื่องซ่อมเสร็จครับ

mook
20-07-2010, 21:07
น้าwattana ยังมีเหลือจัดให้ 1 ชุดไหมครับ พลัสสี่ประตูครับ
ที่อยู่ครับ
หมู่บ้านเศรษฐี4 เลขที่ 223/63 ม.10 ต.บึง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230
พกง หรือ EMS ก็ได้ครับ
082-4723570

wattana
20-07-2010, 21:14
ต้องขอขอบคุณ น้า ๆทุกท่านที่มาตั้งตารอผม และท่านอื่น ๆ ที่จะมีร่วมกันพัฒนา ซึ่งผมก็รอเหมือนกันครับ
ไม่ได้ตอบกระทู้ น้่า ๆ เลย โปรดอย่าน้อยใจนะครับ

ตอนนี้ผมติดตั้งมา 1 เดือน แล้ว ชินกับอัตราเร่งแล้วครับ น้า ๆ ที่ได้ติดตั้งรอบแรกเป็นไงครับ ยังแรงอยู่นะครับ
ขับระมัดระวังด้วยนะครับ

ตอนนี้ยังซ่อมเครื่องไม่เสร็จเลยครับ ช่างจะเจ้ามาพรุ่งนี้ ช่างไม่ค่อยว่างครับ เลยเพิ่งจะมา ถ้าผลการซ่อมเป็นยังไง
จะมารายงานต่อครับ

น้า ๆ ที่รออยู่ก็ขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ มีใครทำได้ไหมครับ ผมจะส่งแบบให้ครับ

jee4x4
20-07-2010, 21:20
ยังแรงอยู่เลยครับน้าวัฒน์ ไม่ได้พ่วงกล่องแล้วใส่แค่ครีบอันเดียว ตอนนี้รถวิ่งแถวโคราชนะครับคันสีดำด้านเพราะไม่ได้ล้างพี่ยืมกลับบ้านอิอิ

wattana
20-07-2010, 21:26
ยังแรงอยู่เลยครับน้าวัฒน์ ไม่ได้พ่วงกล่องแล้วใส่แค่ครีบอันเดียว ตอนนี้รถวิ่งแถวโคราชนะครับคันสีดำด้านเพราะไม่ได้ล้างพี่ยืมกลับบ้านอิอิ

อ้าวนึกว่าน้าจีมาด้วย มาพาผมไปเที่ยวหน่อย จะได้อ้างภรรยามาต้องดูแลเพื่อนในคลับครับ อิอิ

เออน้าจีเซนเซอร์แอร์โฟ มีค่าแรงดันเหมือนกับเซนเซอร์แรงดันคอมมอลเรลไหมครับ สามารถใช้กล่องดันรางมา หลอกแอร์โฟร์ได้ไหม เผื่อมาใครมาจี้ตูด จะได้จัดให้ครับ

jee4x4
20-07-2010, 21:42
อ้าวนึกว่าน้าจีมาด้วย มาพาผมไปเที่ยวหน่อย จะได้อ้างภรรยามาต้องดูแลเพื่อนในคลับครับ อิอิ

เออน้าจีเซนเซอร์แอร์โฟ มีค่าแรงดันเหมือนกับเซนเซอร์แรงดันคอมมอลเรลไหมครับ สามารถใช้กล่องดันรางมา หลอกแอร์โฟร์ได้ไหม เผื่อมาใครมาจี้ตูด จะได้จัดให้ครับ
มีครับน้าวัฒน์แต่มันต้องหรอกเหมือนคันเร่งไฟฟ้าครับ flow มาก แรงดัน(V) มากครับถ้าสั่งไปมากก็จะทำให้สั่งเพิ่มน้ำมันตามครับสูงสุดที่รับได้อยู่ที่ 4.6V ครับ
ในแอร์ flow จะ temp อีกตัวครับตัวนี้มัผลเรื่องยกหัวฉีดต้องไปดูเพิ่มครับมันจะเปลี่ยนค่าความต้านทานตามอุณหภูมิบางทีพวกที่หลอก airflow เขาจะเล่นตัวนี้กันลองดูครับน้าวัฒน์มีอะไรให้สนุกอีกเยอะกับระบบไฟฟ้าไตรตัน :kapook-17195-8823:

katip_fc
20-07-2010, 22:26
...น้าติ๊บได้ผลยังไงกับเกียร์ธรรมดาก็บอกกล่าวด้วยเน้อ... :kapook-17342-8336:
จัดให้ครับน้าหนุ่ม...เดี๋ยวลองพรุ่งนี้เลย
เดี๋ยวรายงาน:i37::smiley-transport020

Away_G
20-07-2010, 23:45
สวัสดีครับน้าวัฒน์ ผมก็อย่างลองใส่ดูมั่งครีบปั่นอากาศ ตั้งแต่วันที่ทำรถมาผมไม่เคยขับช้าเลยอ่ะ

zerkoo
21-07-2010, 06:11
กำลังพัฒนาเหมือนกันครับน้าวัฒน์ว่าจะใช้สแตนเลสแล้วสกัดให้เป็นบังแล้วใช้คีมงัดขึ้นมาให้เป็นครีบตอนนี้กำลังวางโครงร่างอยู่ แต่คงอีกนานกว่าจะเส็จเพราะตอนนี้งานในสวนเยอะมากมาก ยังไงน้าก็อย่าลืมส่งเวอร์ชั่น 2 มาให้ผมทดสอบบ้างนะครับ
ปรีชา พวงพิกุล 34/10 ม.6 ต.พลวง อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี 22210:i44:

dsign
21-07-2010, 08:53
จัดให้ครับน้าหนุ่ม...เดี๋ยวลองพรุ่งนี้เลย
เดี๋ยวรายงาน:i37::smiley-transport020

...มีเรื่องฮาๆง่าวๆจะเล่าให้ฟังเมื่อคืนถอดครีบปั่นอากาศออกเอาไปให้น้าติ๊บลอง...

...พอตอนเช้าขับรถออกไปทำงานได้ยินเสียงปุ้ง ในห้องเครื่อง...

...รถวิ่งไม่ออก รอบได้ไม่เกิน2000 วิ่งได้ 40-60 ควันขโมง ไฟเครื่องโชว์...

...เอาแล้วSCV ตรูเจ๊งบ้งซะละมั้งนี่ เลยแวะเข้าปั้มเปิดฝากระโปรงดู...

...โอ้วแม่จ้าวววววว ท่ออินเตอร์หลุด555555555...

...เลยจัดการยัดและขันให้แน่นๆ เป็นอันเสร็จพิธี ที่เหลือลบไฟเอนจิ้น ออกด้วยสมาร์ทเกทจ์ เป็นอันเสร็จ...

...จบข่าวครับ55555555555555... :kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

kob1
21-07-2010, 11:57
ได้มานานแล้วจร้า ใส่แล้วด้วยรอบมาเร็วมากบูทส์มาเร็วแต่ยังไม่ได้ลองที่ความเร็วสูงเลย ใจไม่ด้านพอ(ยางใหญ่ด้วย)แต่ขับมันแน่นอนจร้า...นายแจ๊ค:kapook-17198-9597:
บูทส์ดีเหลือเกินป๋า ระวังไหลนะ เอามาแบ่งมังของดีนะ คิดถึงป๋าอำ มากมาย

katip_fc
21-07-2010, 23:05
...มีเรื่องฮาๆง่าวๆจะเล่าให้ฟังเมื่อคืนถอดครีบปั่นอากาศออกเอาไปให้น้าติ๊บลอง...

...พอตอนเช้าขับรถออกไปทำงานได้ยินเสียงปุ้ง ในห้องเครื่อง...

...รถวิ่งไม่ออก รอบได้ไม่เกิน2000 วิ่งได้ 40-60 ควันขโมง ไฟเครื่องโชว์...

...เอาแล้วSCV ตรูเจ๊งบ้งซะละมั้งนี่ เลยแวะเข้าปั้มเปิดฝากระโปรงดู...

...โอ้วแม่จ้าวววววว ท่ออินเตอร์หลุด555555555...

...เลยจัดการยัดและขันให้แน่นๆ เป็นอันเสร็จพิธี ที่เหลือลบไฟเอนจิ้น ออกด้วยสมาร์ทเกทจ์ เป็นอันเสร็จ...

...จบข่าวครับ55555555555555... :kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:
เกือบแล้วตาหนุ่ม.........คราวที่แล้วเครมหน้า.........ปา.......มาคราวนี้เกือบได้เครมเครื่องแล้วไหมละ......สมน้ำหน้า.....อยากแบ่งปันความแรงให้ผมนัก555:kapook-17199-4683:

wattana
21-07-2010, 23:25
วันนี้เครื่องที่ใช้ทำผมยังซ่อมไม่เสร็จครับ ถอดอะไหล่ไปเครมแล้ว แต่ก็ใช้ทำงานได้นิดหน่อยครับ

น้าที่รออยู่ก็จะได้ทยอยส่งให้แล้วครับ ส่วนน้า ๆ ที่ติดตั้งไปแล้ว ก็ถอดออกมาทำความสะอาดบ้างนะครับ

เสร็จขันเข็มขัดรัดท่อ อินเตอร์ให้แน่นหนาด้วยครับ เดี๋ยวจะเหมือนน้าหนุ่ม คงตกใจไม่น้อย

การขับก็ต้องระมัดระวัง มีสติอยู่เสมอ ด้วยความห่วงใยนะครับ

สำหรับป๋าติ๊ก น้ามด ที่พัฒนาต่อยอดความคิด ถือว่ายอดเยี่ยมครับ ยังไงก็เอาภาพมาแชร์เพื่อนๆ ด้วยยิ่งสุดยอดครับผม

Jindee
22-07-2010, 04:54
เรื่องของอากาศเนี่ย...มันขาดไม่ได้ทั้งคนทั้งรถเลยเนาะ...

anuchit330
22-07-2010, 07:14
อดใจรอ...ด้วยความสนใจอย่างแรงคับ

coppy42
22-07-2010, 08:43
วันนี้เครื่องที่ใช้ทำผมยังซ่อมไม่เสร็จครับ ถอดอะไหล่ไปเครมแล้ว แต่ก็ใช้ทำงานได้นิดหน่อยครับ

น้าที่รออยู่ก็จะได้ทยอยส่งให้แล้วครับ ส่วนน้า ๆ ที่ติดตั้งไปแล้ว ก็ถอดออกมาทำความสะอาดบ้างนะครับ

เสร็จขันเข็มขัดรัดท่อ อินเตอร์ให้แน่นหนาด้วยครับ เดี๋ยวจะเหมือนน้าหนุ่ม คงตกใจไม่น้อย

การขับก็ต้องระมัดระวัง มีสติอยู่เสมอ ด้วยความห่วงใยนะครับ

สำหรับป๋าติ๊ก น้ามด ที่พัฒนาต่อยอดความคิด ถือว่ายอดเยี่ยมครับ ยังไงก็เอาภาพมาแชร์เพื่อนๆ ด้วยยิ่งสุดยอดครับผม
มันยังไม่สวยครับน้าวัฒน์ อันแรกทำตามอำเภอใจ รีบๆร้อนอยากเห็นผลการทำงานของมันมาก เดี๋ยวมีคงต้องทำอันที่2ใหม่ // ขึ้นแบบด้วยกระดาษ ม้วนแผ่นเหล็กด้วยมือเอ้ยฆ้อน ครีบแผ่น คงต้องมีพิมย์ปั้ม ถึงจะเนียน แล้วเชื่อมยึดแผ่นด้วยทองเหลือง..ลองดูครับ อายความหล่อจริงๆ....:emo012eu7:
(**ขอลบภาพแล้วนะครับ 28-07-53**)

22-07-2010, 14:27
มันยังไม่สวยครับน้าวัฒน์ อันแรกทำตามอำเภอใจ รีบๆร้อนอยากเห็นผลการทำงานของมันมาก เดี๋ยวมีคงต้องทำอันที่2ใหม่ // ขึ้นแบบด้วยกระดาษ ม้วนแผ่นเหล็กด้วยมือเอ้ยฆ้อน ครีบแผ่น คงต้องมีพิมย์ปั้ม ถึงจะเนียน แล้วเชื่อมยึดแผ่นด้วยทองเหลือง..ลองดูครับ อายความหล่อจริงๆ....:emo012eu7:

เข้ามาให้กำลังใจครับป๋า สู้ต่อไป......ทาเคชิ.....:kapook-17195-8823:

vit.pea
22-07-2010, 19:01
อัพหน่อยครับ

jee4x4
22-07-2010, 19:53

นี่ครับน้าวัฒน์ที่บอกหลอกให้หมดเลยรับลองแรง อิอิ แต่ผมจะเลิกหลอกมันแล้วเดี๋ยวมันจะโง่เพราะตอนนี้มันเริ่มโง่แล้วรถผมอะ:kapook-17196-7812:

aek triton
23-07-2010, 10:16
นี่ครับน้าวัฒน์ที่บอกหลอกให้หมดเลยรับลองแรง อิอิ แต่ผมจะเลิกหลอกมันแล้วเดี๋ยวมันจะโง่เพราะตอนนี้มันเริ่มโง่แล้วรถผมอะ:kapook-17196-7812:
:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:
เข้ามาแอบดู

wattana
23-07-2010, 18:19
สำหรับท่านทีีสนใจอยากทดลอง ก็เชิญนะครับ ผมอยู่โคราช
วันนี้ส่งให้แล้วครับ ผู้โชคดี 5 ท่านครับ
น้า ruttanatut, น้า chairat, น้าปรีชา, น้าธนวัฒน์, น้าคงพันธ์

น่าจะถึงวันจันทร์ อย่างช้าวันพุธครับ เพราะไปรษณีย์ไม่หยุดเข้าพรรษาครับ

ยังไม่ได้ขัดผิวนะครับ เมื่อได้รับแล้วให้ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียด โดยเฉพาะตรงร่องระหว่างกลีบ เฮ้ยครีบ ให้มันลื่น ๆ ถ้้าทำภารกิจเสร็จแล้ว
อย่าลืมล้างน้ำ ให้สะอาดนะครับ ด้วย เฮ้อ ฮืม

ขอบคุณครับป๋า งานยังไม่เนียน แต่ทำเสร็จไวมาก รอชมอันที่ 2 นะครับ

เข้าใจแล้วน้าจี ว่า ECU จะจ่ายน้ำมัน จากข้อมูลเซนเซอร์ตัวใดบ้าง แต่คงว่าทำไมไม่มีเซนเซอร์แอร์โฟร์ด้วย

เข้ามาแอบดู

แหมรถเทพ จะมาแอบดูรถบ้านซะแล้ว แอบยังไงผมเห็นแล้วน้า เนี่ยน้าเอก เห็นชัด ๆ ครับ
:kapook-17200-2055:

zerkoo
23-07-2010, 18:37
ลองทำมาแล้วครับโดยนำของที่มีอยู่มาดัดแปลงโดยมีลักษณะเดิมแบบนี้ ของใหม่(ยังไม่มีรูปเพราะเพิ่งทดสอบตอนเย็นไม่มีเวลาถอด:kapook-17200-2055:) ตัดครีบที่ยาวออกให้เหลือสั้นๆประมาณ 7 มิล และลดลงเรื่อยๆจนเหลือ 2 มิล โดยทดสอบกับรถ isuzu dragon 2.5 terbo บูสสุงสุด 14 PSI ไขตูดปั๊มเอาพักกลางออก ใส่ครีบบริเวณท่อร่มไอดีก่อนที่จะแยกออกมาเป็น 4 ท่อไอดี

ผลคือต้นดีขึ้นนิดหน่อย เกียร์ 5 ความเร็วขึ้นช้ามาก (รูปเป็นของดั้งเดิมยังไม่ได้ดัดแปลงนะคีับ)

wattana
23-07-2010, 19:14
ลองทำมาแล้วครับโดยนำของที่มีอยู่มาดัดแปลงโดยมีลักษณะเดิมแบบนี้ ของใหม่(ยังไม่มีรูปเพราะเพิ่งทดสอบตอนเย็นไม่มีเวลาถอด:kapook-17200-2055:) ตัดครีบที่ยาวออกให้เหลือสั้นๆประมาณ 80 มิล และลดลงเรื่อยๆจนเหลือ 30 มิล โดยทดสอบกับรถ isuzu dragon 2.5 terbo บูสสุงสุด 14 PSI ไขตูดปั๊มเอาพักกลางออก ใส่ครีบบริเวณท่อร่มไอดีก่อนที่จะแยกออกมาเป็น 4 ท่อไอดี

ผลคือต้นดีขึ้นนิดหน่อย เกียร์ 5 ความเร็วขึ้นช้ามาก (รูปเป็นของดั้งเดิมยังไม่ได้ดัดแปลงนะคีับ)

เห็นไหมล่ะครับ น้าก็ทำได้แล้ว เป็นสแตนเลสด้วย
ลองกับไทรทันที่มี ลิ้นปีกผีเสื้อรึยังครับ ยังไงก็ปรับปรุงต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

zerkoo
23-07-2010, 19:20
[quote=wattana;335316]สำหรับท่านทีีสนใจอยากทดลอง ก็เชิญนะครับ ผมอยู่โคราช
วันนี้ส่งให้แล้วครับ ผู้โชคดี 5 ท่านครับ
น้า ruttanatut, น้า chairat, น้าปรีชา, น้าธนวัฒน์, น้าคงพันธ์

น่าจะถึงวันจันทร์ อย่างช้าวันพุธครับ เพราะไปรษณีย์ไม่หยุดเข้าพรรษาครับ

ยังไม่ได้ขัดผิวนะครับ เมื่อได้รับแล้วให้ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียด โดยเฉพาะตรงร่องระหว่างกลีบ เฮ้ยครีบ ให้มันลื่น ๆ ถ้้าทำภารกิจเสร็จแล้ว
อย่าลืมล้างน้ำ ให้สะอาดนะครับ ด้วย เฮ้อ ฮืม

ขอบคุณนะคับน้าวัฒน์

conundrum
23-07-2010, 19:43
สำหรับท่านทีีสนใจอยากทดลอง ก็เชิญนะครับ ผมอยู่โคราช

ขอบคุณครับน้าวัฒน์ โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 350.35 23/7/53 19.42 น.

ว่าแต่ กระดาษทรายที่ใช้ขัดนี่เบอร์อะไรครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

chairat_k
23-07-2010, 19:57

ขอบคุณครับป๋า งานยังไม่เนียน แต่ทำเสร็จไวมาก รอชมอันที่ 2 นะครับ

เข้าใจแล้วน้าจี ว่า ECU จะจ่ายน้ำมัน จากข้อมูลเซนเซอร์ตัวใดบ้าง แต่คงว่าทำไมไม่มีเซนเซอร์แอร์โฟร์ด้วย

แหมรถเทพ จะมาแอบดูรถบ้านซะแล้ว แอบยังไงผมเห็นแล้วน้า เนี่ยน้าเอก เห็นชัด ๆ ครับ

:i39::i37::21-7:ขอบคุณครับ น้าวัฒน์ เดีี๋ยวโอนเงินให้นะครับ

dsign
23-07-2010, 20:13
เข้ามาแอบดู

...เข้ามาดูแอบ... :kapook-17196-7812::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

wattana
23-07-2010, 20:20
ขอบคุณครับน้าวัฒน์ โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 350.35 23/7/53 19.42 น.

ว่าแต่ กระดาษทรายที่ใช้ขัดนี่เบอร์อะไรครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณครับผม เรื่องกระดาษทรายขัด ๆ ถู ๆ ใช้เบอร์ 400 ขึ้นไปครับ เอามือลูบ ๆ ดู ให้เรียบ ๆ ล่ะใช้ได้ครับ ง่าย ๆ :)

สำหรับครีบที่ส่งไปล่าสุด 5 ชิ้น มีการปรับปรุงรัศมี ให้แข็งแรงขึ้นนิดหน่อยครับ
ตามภาพ

ภาพแรกเป็น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางครับ
ภาพที่สองเป็น ขนาดความหนาครับ
ภาพที่สามเป็นภาพการเปรียบเทียบระหว่าง ด้านล่าง กับ ด้านบน ครับ
ครีบจะมีขนาดเล็ก แล้วค่อย ๆ ยาวขึ้นเรื่อย ๆ โดยมีมุมเลื้อย Taper 12.5 องศาครับ

dsign
23-07-2010, 20:33
...โอ้ววน้าวัฒน์ของเราสุดยอดจริงๆ... :emo018lh7:

tooknavy
23-07-2010, 21:08
สักตัวได้ไหมครับ ไปรับเองวันอังคาร 27Jul'10 ครับ พอดีจะผ่านโคราชครับ

chachino
23-07-2010, 21:12
พรุ่งนี้โทรคุยกันครับน้าวัฒน์ 0831642603 เรื่องครีบปั่นอากาศจะได้ทดสอบแล้วดีใจหลาย

23-07-2010, 22:59
ของดีๆ อัฟไปครับผม

jee4x4
24-07-2010, 16:00
น้าวัฒน์ผมหาเจอแล้วครับว่า air flow มันเอามาทำอะไรเท่าที่หาได้มันใช้แค่ควบคุม EGR ครับแต่ตอนนี้อุดไปแล้วก็ไม่ต้องหลอกเค้าก็ได้ครับ ดูแล้ว EGR มันก็มีประโยชน์นะครับแต่เราไปอุดมันเพราะมันทำให้ท่อตัน ประโยชน์ของมันคือช่วยในการควบคุมอุณหภูมิในห้องเผาไหม้ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่า sensor แต่ละตัวเกี่ยวกับอากาศ ความร้อนเครื่องยนต์ซึ่งเป็นผลที่ก่อให้เกิดการเผาไหม่และ ผลที่เกิดจากการเผาไหม่ทั้งนั้นเลย

wattana
24-07-2010, 16:24
น้าวัฒน์ผมหาเจอแล้วครับว่า air flow มันเอามาทำอะไรเท่าที่หาได้มันใช้แค่ควบคุม EGR ครับแต่ตอนนี้อุดไปแล้วก็ไม่ต้องหลอกเค้าก็ได้ครับ ดูแล้ว EGR มันก็มีประโยชน์นะครับแต่เราไปอุดมันเพราะมันทำให้ท่อตัน ประโยชน์ของมันคือช่วยในการควบคุมอุณหภูมิในห้องเผาไหม้ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่า sensor แต่ละตัวเกี่ยวกับอากาศ ความร้อนเครื่องยนต์ซึ่งเป็นผลที่ก่อให้เกิดการเผาไหม่และ ผลที่เกิดจากการเผาไหม่ทั้งนั้นเลย

ทำไมเป็นแบบนี้เน้อ air flow ทำไมไม่นำข้อมูลมาควบคุมการฉีดน้ำมัน
แต่กลับไปนำข้อมูลมาควบคุม EGR แล้วทำไมกล่องหลายยี่ห้อเริ่มมาหลอก Airflow เพื่อเพิ่มการฉีดน้ำมันล่ะครับ ตอนนี้ มี 2 ค่ายแล้วนะครับ น้าเอกมาให้ความรู้หน่อยครับ

jee4x4
24-07-2010, 16:29
สิ่งที่เขาบอกอาจไม่ใช่ข้อมูลที่มันใช้งานจริงครับน้าวัฒน์ ขอหลังไมค์ที่เดิมเรื่องนี้คุยกันยาว อิอิ

boka
24-07-2010, 17:30
เริ่มผลิตยังครับ....
ถ้าเริ่มแล้ว ขอจองซักตัวครับ น้าวัฒน์

dsign
24-07-2010, 20:21
ถ้าเริ่มแล้ว ขอจองซักตัวครับ น้าวัฒน์

:emo024mc1:

pued
25-07-2010, 17:04
เข้ามาแอบดู
จับได้แล้วน้าเอกมาแอบดูเค้าแรงคนเดียวไม่ชวนกันเลยหนะ:emoticon-cartoon-01รอยืมของน้าเอกคับ:smiley-transport012

sktriton
25-07-2010, 19:13
ขอจองด้วย1อันคับ

witthaya
26-07-2010, 09:40
น้าวัฒน์ครับ พอดีผมรู้จักพี่ที่ทำงานเกี่ยวกับทำเครื่องมือ กับวัสดุต่างๆขายครับ แล้วก็ได้คุยกับเค้าดู เค้าบอกว่าน่าจะทำได้แต่ขอดูแบบแล้วจะเสนอราคามาให้ ถ้าน้าวัฒน์สนใจแบบที่เป็นเหล็ก แสตนเลส อลูมิเนียม มาทดสอบก็บอกผมได้ครับ จะได้นำแบบแล้วก็เสนอราคามาให้น้าวัฒน์ครับ รายละเอียดลองเมล์มาคุยกันก็ได้ครับ v_kongchan@hotmail.com ส่วนผมไม่มีอินเตอร์เลยไม่มีโอกาสได้ลอง

anuchit330
26-07-2010, 18:47
ว้าววว ....ดีเลยครับ

เริ่มเห็นทางสว่างแล้วเรา รอแบบ เลส หรือ มิเนียมอยู่ครับ

sjball007
26-07-2010, 19:00
จองไว้ 1 อันน่ะครับน้าวัฒน์แล้ววันแม่ผมไปเอาที่โคราชเลยครับ

wattana
26-07-2010, 22:39
พอดีผมกลับบ้านครับ หยุดหลายวันเลยไม่ได้มาตอบกระทู้ครับ ขออภัยเป็นอย่างยิ่งเลย
ตอนนี้ก็มาเป็นปกติแล้วครับ ทดสอบขับทางไกลครั้งที่ 2 แล้วอัตราเร่งปรวด ๆ ครับ

สักตัวได้ไหมครับ ไปรับเองวันอังคาร 27Jul'10 ครับ พอดีจะผ่านโคราชครับ

ตอนนี้ผมมีของแล้วครับ สนใจก็ยินดีครับ

พรุ่งนี้โทรคุยกันครับน้าวัฒน์ 0831642603 เรื่องครีบปั่นอากาศจะได้ทดสอบแล้วดีใจหลาย

เป็นไงบ้างครับ

ของดีๆ อัฟไปครับผม

ขอบคุณครับ

สิ่งที่เขาบอกอาจไม่ใช่ข้อมูลที่มันใช้งานจริงครับน้าวัฒน์ ขอหลังไมค์ที่เดิมเรื่องนี้คุยกันยาว อิอิ

น้าจีก็มาเล่นในกระทู้เนี่ย ผมเลยมาถามไง งั้นไปที่เดิมนะครับ

ส่งทางเมลแล้วนะครับ

ขอจองด้วย1อันคับ

ครับผม มีของแล้วครับ ส่งที่อยู่ทางเมลเลยครับ

น้าวัฒน์ครับ พอดีผมรู้จักพี่ที่ทำงานเกี่ยวกับทำเครื่องมือ กับวัสดุต่างๆขายครับ แล้วก็ได้คุยกับเค้าดู เค้าบอกว่าน่าจะทำได้แต่ขอดูแบบแล้วจะเสนอราคามาให้ ถ้าน้าวัฒน์สนใจแบบที่เป็นเหล็ก แสตนเลส อลูมิเนียม มาทดสอบก็บอกผมได้ครับ จะได้นำแบบแล้วก็เสนอราคามาให้น้าวัฒน์ครับ รายละเอียดลองเมล์มาคุยกันก็ได้ครับ v_kongchan@hotmail.com ส่วนผมไม่มีอินเตอร์เลยไม่มีโอกาสได้ลอง

นั่นไง มีคนทำได้แล้วครับ เดี๋ยวผมจะส่งแบบให้พรุ่งนี้นะครับ

เริ่มเห็นทางสว่างแล้วเรา รอแบบ เลส หรือ มิเนียมอยู่ครับ

ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ น้าผุ้เยียมยุทธ

จองไว้ 1 อันน่ะครับน้าวัฒน์แล้ววันแม่ผมไปเอาที่โคราชเลยครับ

ยินดีครับผม

oun
26-07-2010, 22:53

http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/quote.gif (http://www.thaitritonclub.com/forum/newreply.php?do=newreply&p=336408)
ขอรอด้วยคนนะคร้าบบบ

chachino
27-07-2010, 13:45
วันที่ 24 ไปโคราชาน้าวัฒน์เลี้ยงกาแฟสดและติดตั้งรีบให้เรียบร้อย ขับกลับมาลพบุรี จับระยะทางจากเติมเต็มถังที่ขอนแก่น เส้นทาง ขอนแก่น-โคราช 200 กม.ควบคุมความเร็วไม่ได้ปริมาณรถมากความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100 กม./ชม.(เปลี่ยนสายกราวด์น้าวัฒน์แล้ว) โคราช-ลพบุรี 229 กม.ความเร็วเฉลี่ยเท่าเดิม(ใส่ครีบปั่นอากาศน้าวัฒน์แล้ว)จากน้ำมันเต็มถังรวมระยะทาง 429 กม.เกือบถึงขีดที่ 2 (ยังไม่ถึงครึ่งถัง) พรุ่งนี้ผมจะเดินทางไปขอนแก่นเติมน้ำมันเต็มถังเช่นเคยจะได้คำนวณอัตราความสิ้นเปลืองแล้วจะมาแจ้งให้เราชาวคลับทราบต่อไปครับ ถ้าเป็นเวอร์ชั่นแสตนเลสก็แหล่มเลย ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์ผลจะแจ้งให้ทราบพรุ่งนี้ครับ แต่ขั้นต้นรู้สึกว่าอะไรๆจะดีขึ้นครับ แต่เป็นแค่ความรู้สึกครับ พรุ่งนี้ผลเป็นรูปธรรมครับ