PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีวิธีเพิ่มบูสแบบนี้ด้วยเหรอ

bigmtts43
26-06-2010, 21:47
วันนี้กลับบ้านที่ปราณบุรีผมเข้าศูนย์เพื่อจะให้ช่างรองแหวน4มิลให้ครับ ปรากฎว่าช่างเขาบอกว่าอย่ารองแหวนเลย"ให้ใช้สปริงเกี่ยวดีกว่า สามารถปรับให้ตึงก็ได้คลายก็ได้คือประมาณว่าปรับบูสได้มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับสปริงที่เกี่ยวตัวนี้ละครับ"ผมก็งง มีแบบนี้ด้วยเหรอ ช่างก็อธิบายให้ฟังว่าการใช้แหวนรองนั้นมันจะทำให้สปริงในเวสเกตยืดแล้วพอแข็งแล้วมันจะขาด อันนี้ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ พอให้ช่างอธิบายวิธีการเกี่ยวให้ฟังผมคิดว่าพอจะเข้าใจครับแต่นึกภาพไม่ออก พอจะให้มันทำมันก็บอกว่าวันนี้ลาเอาไว้วันจันทร์ได้ไหม ผมก็ว่ากลับบ้านรอบหน้าจะมาลองสักหน่อย ผมก็เลยอยากถามน้าๆผู้รู้ทุกท่านครับเคยได้ยินวิธีเพิ่มบูสแบบนี้บ้างไหมครับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังนิดนะครับเพื่อที่ผมจะได้เข้าใจมากกว่านี้ตอนนี้งงมากๆ

อย่กทราบว่าระหว่างรองแหวนกับเกี่ยวสปริงอย่างไหนดีกว่าครับ

treesing
26-06-2010, 22:24
ทำได้แน่นอนครับเพราะผมทั้งรองแหวนทั้งรั้งสปริงด้วยลงกล่องมาเลยเพิ่มบูสให้บัลล้านกับน้ำมันหน่อยครับ
ส่วนผมจะอธิบายไม่ถูกนะครับคงรอให้น๊าๆที่ช่ำชองในการแต่งมาอธิบายจะเข้าใจมากกว่านะครับ

น้องขาวมุก
26-06-2010, 22:54
ใช้สปริงเกี่ยวขาที่จะเปิดรูระบายไอเสียออกของเวสท์เกทครับ แต่น้าจะต้องหาค่าเคของสปริงให้มันพอดี เกิดสปริงแข็งมาก มันก็รั้งไว้มาก ก็มีโอกาสบูสท์เกินไปเยอะครับ

อยากง่ายๆนะ ผมว่า ปรับบูสท์มือดีกว่าครับ อยากได้มากได้น้อย ก็หมุนเอาครับ หรืองบเหลือก็ปรับบูสท์ไฟฟ้า ไปเลยครับ ชัวร์ปึ๊ก

mod4589
27-06-2010, 01:59
ผมว่ารองแหวนดีกกว่า

joetriton
27-06-2010, 09:46
:emoticon-cartoon-01:emo021vj6::smiley-music021:

bigmtts43
27-06-2010, 10:13
แล้วรองแหนนี่ดีกว่าใช้สปริงเกี่ยวใช่ไหมครับ

wattana
27-06-2010, 10:26
หลักการคือทำให้ลิ้นระบายไอเสียระบายช้าลง โดยเพิ่มความแข็งของสปริง ให้สปริงมันกดไว้
ใช้สปริงภายนอกมารั้งไว้ก็ได้ แต่เป็นการยากที่จะหาสปริงที่มีค่าคงที่พอดีตามที่ต้องการได้

ส่วนการรองแหวนก็ไม่ได้ทำให้สปริงมันล้า หรือมันแข็งจนขาดหรอกครับ ถ้าไม่มากเกินไป

bigmtts43
27-06-2010, 21:41
หลักการคือทำให้ลิ้นระบายไอเสียระบายช้าลง โดยเพิ่มความแข็งของสปริง ให้สปริงมันกดไว้
ใช้สปริงภายนอกมารั้งไว้ก็ได้ แต่เป็นการยากที่จะหาสปริงที่มีค่าคงที่พอดีตามที่ต้องการได้

ส่วนการรองแหวนก็ไม่ได้ทำให้สปริงมันล้า หรือมันแข็งจนขาดหรอกครับ ถ้าไม่มากเกินไป
ขอบคุณน้าวัฒน์มากนะครับ

bigmtts43
27-06-2010, 21:42
ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านมากนะครับ