PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ

mitrejit
19-08-2010, 15:00
การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ ผมสังเกตุดูถ้าเราเสียบ ตอนสตาร์ตแล้วจะอ่านไม่ได้ ก็เลยคิดว่าจะเสียบไว้ตลอดเลยมีผลกับ ecu หรือเปล่าครับ

Nuk_Black-Triton
19-08-2010, 15:30
ตอบมั่วๆนะ

ถ้าตัวมันมีแหล่งจ่ายไฟเองได้ คงไม่มีปัญหาหรอกครับ

ถ้ามันต้องดึงไฟ จากที่กล่อง (Port OBD) ก็มีสิทธิครับ

vista
19-08-2010, 16:01
การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ ผมสังเกตุดูถ้าเราเสียบ ตอนสตาร์ตแล้วจะอ่านไม่ได้ ก็เลยคิดว่าจะเสียบไว้ตลอดเลยมีผลกับ ecu หรือเปล่าครับ

ของน้าเป็น carpc นี่ครับก็เสียบไว้ตลอดเลยถ้าจะดูค่าจาก ECU ค่อย connect จากตัวโปรแกรมก็ได้นี่ครับเพราะถ้าติดเครื่องแล้วจะมีไฟจ่ายมาที่พอร์ต ODB-II ไม่แน่ใจว่าจ่ายไฟตลอดเวลาหรือปล่าวไม่ได้วัดไฟดูแต่สังเกตุจากการใช้งาน Smart Gauge ครับถ้าเสียบเข้าและออกบ่อยๆผมว่าไม่ดีแน่ๆ เกิดเสียบพลาดซ๊อตขึ้นมาก็ไม่แน่ ไม่เสียหรอกครับของผมใช้ Smart Gauge เสียบไว้ตลอดและใช้มาแล้ว 2 ปีกว่ายังปกติดีครับ ว่าจะหา ODB-II แบบต่อคอมมาลองบ้าง...แต่จริงๆแล้วแบบต่อกับคอมก็ไม่ได้ดูเท่าไหร่หรอกเวลาขับรถฟังเพลงอย่างเดียวแต่มีไว้ก็ดีนะครับเอาไว้ดูเวลารถมีปัญหาแต่ใครคงไม่อยากให้เกิดหรอกครับ... :D

Yanyong
19-08-2010, 16:22
เสียบไว้ตลอด OBD จะใช้ไฟตลอดเวลาเลยละครับ
ถึงแม้จะปิด กุญแจไฟก็ยังจ่ายต่อ ทางที่ดีถอดน่าจะดีกว่าครับ
ตัวกล่องเอง Part Electronics ก็ไม่ต้องรับภาระและหมดอายุเร็วครับ