PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กล่องพ่วงทั้งหลาย กับ จูนกล่องหลัก

Wannboy
08-10-2010, 11:34
ข้อความแตกต่างในการใช้งานหน่อยครับ

ข้อดีข้อเสีย รบกวนน้าที่เคยใช้ทั้งกล่องพ่วงหรือจูนกล่องหลัก

แชร์ประสบการณ์ให้ผมและเพื่อนสมาชิกที่สนใจจะทำรถหน่อยคับ

:Banane35:

Nuk_Black-Triton
08-10-2010, 11:43
ผมเคยขับรถจูนกล่องหลัก ...

มันเนียนมากไม่มี Effect ต่างๆให้กวนใจ แรงตามใจ ไวตามตีน (ตรงๆ)

แต่มันก็ได้ระดับนึงเท่านั้น สำหรับการจูนแบบ ไม่แตะต้องอุปกรณ์เครื่องยนต์

ถ้าความแรงระดับ 200 กว่าม้า มันก็แค่รถจ่ายกับข้าวสมัยนี้ เท่านั้นเอง

เราชอบความไม่จุกจิก ใช้แล้วสบายใจ ทำเลยครับ มาถูกทางแน่นอน

ทนทาน ไม่บานปลาย ขับง่าย ขับสนุก สึกหรอเพิ่มตามแรงที่ใส่เข้าไป

ตอนขาย ไม่มีราคา ขายรถ ไปพร้อมรถ ขายต่อ ราคาก็ถูกมาก จนถึงให้ฟรี

ผมเคยมีรถใส่กล่องพ่วง....

ความแรง ใส่ได้เกินลิมิต เพราะเป็นการหลอกสัญญาณทั้งหลาย แตะต้องเครื่องนิดหน่อย

ไปดี ไปเร็ว สึกหรอมาก ความแรงอยู่ที่ใจ และฝีมือจูนเนอร์ทั้งหลาย

ต้นจัด ปลายจัด พังง่าย กระจายบ่อย เราทำได้

ถ้าเราทำอยู่ในความพอดี ก็ทน ไม่แพ้กัน ความแรงกล่องพ่วงทำได้ดีกว่า

ความเนียนสู้จูนกล่องหลักไม่ได้ ความมันส์แบบไร้ขีดจำกัด กล่องพ่วงดีกว่ามากครับ

08-10-2010, 11:48
ข้อดี ข้อเสีย

1.รถจูนกล่องหลัก เบื่อก็ไม่ได้ ปิดก็ไม่ได้ ขายก็ยาก

2.ไม่เห็นของ เพราะซื้อโปรแกรมลงไปในกล่องหลัก

3.สมมติ กล่องหลักพัง เงินก็สูญ ไปในนั้น

4.ไม่มีเงิน ร้อนเงิน เสียบอล ไม่มีกิน ลูกป่วย เมียหาย เอากล่องพ่วงไปขายได้เงินครับ

5.ติดตั้งไม่ดี งานห่วย กล่องมักง่าย มักเจอบ่อยในกล่องพ่วง

6.อุปกรณ์เสียหาย กล่องหลักพัง เซนเซอร์เสีย มาจากกล่องพ่วง

08-10-2010, 11:49
ผมเฝ้าบอกมาตลอดเวลาครับ .. สำหรับการแต่งรถ

อย่าทำอะไรตามกระแส

ของฟรีไม่มีในโลก ของถูกไม่มีดี ของดี ไม่มีถูก

ถามตัวเองครับ ว่า ... เราขาดอะไร แล้วก็เอาตรงนั้น ไปเติมเต็ม

08-10-2010, 11:52
คุณจะจูนกล่องหลัก ถามว่าดีมั้ย ผมตอบได้เลยว่า ดีมากๆ

แต่... คุณจะรับได้มั้ย

1.ถ้าคุณโดนกล่องพ่วงสวนเอาแบบกระเด็น (กูทำมาตั้งแพง อะไรวะ แล้วมันจะพาหงุดหงิด)

2.ถ้าคุณต้องใช้เงินด่วน ถ้าไม่ร้อนก็ไม่เป็นไร

3.ถ้าแม่บ้าน ยื่นคำขาด ว่าไปทำเดิมเดี๋ยวนี้

4.ถ้ารถคุณประสบอุบัติเหตุ แล้วพัง

ถ้ารับได้ และรับรู้สิ่งที่เกิด และพอใจ กับสิ่งที่ได้รับ คุณจะมีความสุขมาก

boka
08-10-2010, 11:56
น้านุ๊กชัดเจนมากเลย

:i40:

08-10-2010, 11:56
คุณจะลงกล่องพ่วง ดีมั้ย ตอบได้ว่า ดีเหมือนกัน แต่...

1.หาข้อมูลมากๆ ก่อนการตัดสินใจ

2.อย่าเอาราคา มาเป็นตัวชี้วัด (ตอบตรงๆว่า ไม่มีเงิน อย่าไปทำ)

3.อย่าหลงกระแส กล่องพ่วงมีหลายสิบยี่ห้อ

4.กล่องแจ่มๆ มีแค่สองสามยี่ห้อครับ

5.หาคนบริการหลังการขายที่มีความรับผิดชอบสูง จะดี

6.หลีกเลี่ยงร้านที่หาแต่เงิน เอาแต่ตังค์ ชวนเพิ่มนั่นนี่ตลอด (ไปให้ห่างๆ)

7.หาจุดยืนของตัวเอง ก่อนการตัดสินใจเล่นกล่องพ่วงสักใบ

8.วางโครงการว่าจะทำอะไรก่อนหลัง เช่นถ้าจะเปลี่ยนโบ เล่นกล่องแหล่มๆก่อนเผื่อไว้

9.ดูแลรักษารถให้มากขึ้น

kob1
08-10-2010, 12:01
สุดยอด

08-10-2010, 12:02
ปรับความเข้าใจ กันนิดหน่อย

จูนกล่องหลัก = เป็นการออกคำสั่ง ให้เครื่องยนต์ ทำกำลังออกมามากขึ้น

โดยไม่มีการหลอกสัญญาณเซนเซอร์ทั้งหลาย ผลที่ได้ จะได้ในระดับที่พอใจแบบเดิมๆ

จูนกล่องพ่วง = เป็นการหลอกคำสั่ง ให้เครื่องยนต์ ทำกำลังออกมามากขึ้น

ด้วยการหลอกสัญญาณทั้งหลาย ทำให้ไปได้มากเกินลิมิต

แต่ถ้าทำเกินพอดี ไทรทันมันฉลาด จะสั่งดรอปกล่องหลัก ทำให้รถไม่เดิน

ยังไงๆ คำสั่งที่เครื่องยนต์รับ ก็มาจากกล่องหลัก ถ้าจูนกล่องพ่วงจน Over

กล่องหลัก Drop ก็ไม่มีประโยชน์ครับ การจูน ต้องพอดี

เคล็ดลับไทรทัน กล่องสองใบ เน้นดันให้พอใจ (ในความพอดี) แล้วเปิดยกเข้าชดเชย

ส่วนที่ขาดหายไป สำหรับรถเดิมๆ แค่นี้ ก็น่าพอใจแล้ว

โจทย์ง่ายๆ ทำยังไง ให้แรงดันแรง น้ำมันเข้าพอ และแรงดันไม่ตก

สำหรับรถใช้งานธรรมดาเท่านั้น

MEAW_SAN
08-10-2010, 12:28
โรเจอร์ครับน้านุ๊ก

anuchit330
08-10-2010, 12:32
เหอๆ คนละแนวกะผมเลย

ชอบแนวน้าวุฒิ หาทางช่วย ... เสริม หรืออาไร ที่ทำให้รถเราอยู่คู่กะเราไปนานๆ

วันๆ ขับรถไปเซเว่น หาเป็บซี่กิน........ ขับโชว์ความขาว ..สว่างสไว...อิอิ...

08-10-2010, 13:00
เหอๆ คนละแนวกะผมเลย

ชอบแนวน้าวุฒิ หาทางช่วย ... เสริม หรืออาไร ที่ทำให้รถเราอยู่คู่กะเราไปนานๆ

วันๆ ขับรถไปเซเว่น หาเป็บซี่กิน........ ขับโชว์ความขาว ..สว่างสไว...อิอิ...

วันอาทิตย์มาสิครับ ว่างหรือเปล่าล่ะ

จะได้ไปแนวเดียวกันไงครับ :kapook-17342-8336:

anuchit330
08-10-2010, 13:14
โห น้านุ๊ก ผมอยู่อุทัยธานี อะ ไม่ไหว ไกลไปหน่อย..

เร็วๆ นี้จะได้มีโอกาสลอง obdII ล่ะ
จาลองจับเจ้าขาวมุก วัดไข้ดูบ้างครับ ตัวจะร้อนมากแค่ไหน...

08-10-2010, 13:18
โห น้านุ๊ก ผมอยู่อุทัยธานี อะ ไม่ไหว ไกลไปหน่อย..

เร็วๆ นี้จะได้มีโอกาสลอง obdII ล่ะ
จาลองจับเจ้าขาวมุก วัดไข้ดูบ้างครับ ตัวจะร้อนมากแค่ไหน...

รายงานผลด้วยครับน้า

เพราะเจ้าเหมียวเรา แก่ตัวไป มีอาการไข้ขึ้นไปหลายคัน

แล้วน้า อย่าไข้ขึ้นตามรถล่ะ เห็นแล้วมันน่ากลัว

ดีนะที่ผมไม่มี ซัดบ่อยๆ ก็เลยไม่รู้

เอารถน้าวุฒิไปซัดมาจากเครื่องเย็นๆ

แปีปเดียว 92 องศา น่ากลัวเหมือนกัน

Wannboy
08-10-2010, 13:26

จูนกล่องหลัก = เป็นการออกคำสั่ง ให้เครื่องยนต์ ทำกำลังออกมามากขึ้น

โดยไม่มีการหลอกสัญญาณเซนเซอร์ทั้งหลาย ผลที่ได้ จะได้ในระดับที่พอใจแบบเดิมๆ

จูนกล่องพ่วง = เป็นการหลอกคำสั่ง ให้เครื่องยนต์ ทำกำลังออกมามากขึ้น

ด้วยการหลอกสัญญาณทั้งหลาย ทำให้ไปได้มากเกินลิมิต

แต่ถ้าทำเกินพอดี ไทรทันมันฉลาด จะสั่งดรอปกล่องหลัก ทำให้รถไม่เดิน

ยังไงๆ คำสั่งที่เครื่องยนต์รับ ก็มาจากกล่องหลัก ถ้าจูนกล่องพ่วงจน Over

กล่องหลัก Drop ก็ไม่มีประโยชน์ครับ การจูน ต้องพอดี

เคล็ดลับไทรทัน กล่องสองใบ เน้นดันให้พอใจ (ในความพอดี) แล้วเปิดยกเข้าชดเชย

ส่วนที่ขาดหายไป สำหรับรถเดิมๆ แค่นี้ ก็น่าพอใจแล้ว

โจทย์ง่ายๆ ทำยังไง ให้แรงดันแรง น้ำมันเข้าพอ และแรงดันไม่ตก

ผมนับถือน้าเลยครับ

กระจ่างมากๆ ความรู้แน่นปึก ผมจะนำไปปฎิบัตินะคับ

ขอบคุณมากครับ (เจอทางสว่างแล้ว)

anuchit330
08-10-2010, 13:27
เด๋วรู้ผลครับ ไม่ใช่ไม่เชื่อใจน้าวุฒินะ
พอดีรถผมติด carpc อยู่แล้ว โปรแกรมมีแล้ว เพื่อนส่ง obdII ไร้สายมาให้ลองเล่น
เลยลองซะหน่อย จิงๆ ชอบ smart gage นะ เอาไว้เตือน..

ได้ผลไงลองแล้วเด๋วเอามาให้ดูครับ

ผมเองก็เคยได้ยินจากผู้อาวุโสคนรู้จักบางท่าน ให้ดูเรื่องความร้อนเจ้าตัวนี้ให้ดีๆหน่อย..

coppy42
08-10-2010, 13:33
คุณจะจูนกล่องหลัก ถามว่าดีมั้ย ผมตอบได้เลยว่า ดีมากๆ

1.ถ้าคุณโดนกล่องพ่วงสวนเอาแบบกระเด็น (กูทำมาตั้งแพง อะไรวะ แล้วมันจะพาหงุดหงิด)

2.ถ้าคุณต้องใช้เงินด่วน ถ้าไม่ร้อนก็ไม่เป็นไร

3.ถ้าแม่บ้าน ยื่นคำขาด ว่าไปทำเดิมเดี๋ยวนี้

4.ถ้ารถคุณประสบอุบัติเหตุ แล้วพัง

ถ้ารับได้ และรับรู้สิ่งที่เกิด และพอใจ กับสิ่งที่ได้รับ คุณจะมีความสุขมาก
:emo017ld2:ก็ไอ้ข้อ3นี่ละซี้ ตานุ๊ค

08-10-2010, 13:36
:emo017ld2:ก็ไอ้ข้อ3นี่ละซี้ ตานุ๊ค

สงสัย มีสองทางออก

1.แจกฟรี

2.ขายรถ

:21-7: ป๋าสบายดีนะครับ ผมว่าจะเอาไปให้ป๋าโหลดเซมชอคหน้าใหม่ครับ

เร็วๆนี้ ...

tanawat@yaso
08-10-2010, 14:11
ผมเคยขับรถจูนกล่องหลัก ...

มันเนียนมากไม่มี Effect ต่างๆให้กวนใจ แรงตามใจ ไวตามตีน (ตรงๆ)

แต่มันก็ได้ระดับนึงเท่านั้น สำหรับการจูนแบบ ไม่แตะต้องอุปกรณ์เครื่องยนต์

ถ้าความแรงระดับ 200 กว่าม้า มันก็แค่รถจ่ายกับข้าวสมัยนี้ เท่านั้นเอง

เราชอบความไม่จุกจิก ใช้แล้วสบายใจ ทำเลยครับ มาถูกทางแน่นอน

ทนทาน ไม่บานปลาย ขับง่าย ขับสนุก สึกหรอเพิ่มตามแรงที่ใส่เข้าไป

ตอนขาย ไม่มีราคา ขายรถ ไปพร้อมรถ ขายต่อ ราคาก็ถูกมาก จนถึงให้ฟรี

ผมเคยมีรถใส่กล่องพ่วง....

ความแรง ใส่ได้เกินลิมิต เพราะเป็นการหลอกสัญญาณทั้งหลาย แตะต้องเครื่องนิดหน่อย

ไปดี ไปเร็ว สึกหรอมาก ความแรงอยู่ที่ใจ และฝีมือจูนเนอร์ทั้งหลาย

ต้นจัด ปลายจัด พังง่าย กระจายบ่อย เราทำได้

ถ้าเราทำอยู่ในความพอดี ก็ทน ไม่แพ้กัน ความแรงกล่องพ่วงทำได้ดีกว่า

ความเนียนสู้จูนกล่องหลักไม่ได้ ความมันส์แบบไร้ขีดจำกัด กล่องพ่วงดีกว่ามากครับ...อันนี้จริงแท้แน่นอนครับน้านุ๊ก...:kapook-17350-3383::kapook-17350-3383:

MUNIC
08-10-2010, 15:20
:emo016zo1: อาการหนักแล้ว น้านุ๊ก:emo016zo1:

นี่ถ้าไม่โชคโชน ไม่บ่นได้ขนาดนี้นะนี่

หุหุ สุดยอด:i40::i40:

linkinpart
08-10-2010, 15:41
กระจ่างเลยครับน้า:emotion_066_kitty:

spark1526
08-10-2010, 19:37
สุดยอดเลยน้านุ๊กนี่ น่าจะเรียกว่าท่านอาจารย์ดีกว่าน้าอีก อิอิอิอิ

boonthom
08-10-2010, 21:44
... น่าจะเป็น นุ๊ก...เทวดา :4-9: ดีกว่า

decskong
08-10-2010, 22:07
ขอบคุณน้านุ๊กครับตอนแรกกะจะพ่วงเหมือนกันคิดไปคิดมา กับผลดีผลเสีย ขับเดิม ๆ ในเมืองใช้ความเร็วได้แค่เนี๊ย นาน ๆออกไปยาว ๆ สักครั้ง เอามันเดิม ๆ นี้ล่ะ ทนดี อีกอย่างไม่เดือดร้อนตังค์ในเป๋าด้วยครับ เก็บไว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ หรือซื้อกาแฟเลี้ยงสาว แจ่มกว่าเยอะ

ISS_TT
08-10-2010, 22:23

ตามนั้นครับว่าแต่ ข้อ1.ถ้าคุณโดนกล่องพ่วงสวนเอาแบบกระเด็น (กูทำมาตั้งแพง อะไรวะ แล้วมันจะพาหงุดหงิด) ผมอยากเจอคันที่พ่วงกล่องแล้วสวนจูน กล่องเดิมกระจายครับ ถ้าไม่ทำอย่างอื่นเพิ่ม และเป็น TRITON ด้วยกัน ผมว่าไม่มีทาง ที่พ่วงกล่องจะสวนกล่องเดิมจูนกระจาย เพราะผมขับ TRITON มา 5 ปี พร้อมกับก่อตั้งคลับ
ยังไม่เคยเจอ:kapook-17201-6012:

aj anucha
08-10-2010, 22:29
แบบนี้ต้องหามาเปรียบหน่อยแล้วครับ.....

MiNi_XXL
08-10-2010, 22:53

จะไปเชื่ออะไรกับคนอย่างตานุ๊กครับ ผมเชื่อมันทีไร เมากลับบ้านทุกที ไม่เชื่อลองมาคุยกับมันวันอาทิตย์นี้ซิ แล้วจะรู้ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อมันดี 5555

MiNi_XXL
08-10-2010, 22:54
คุณจะลงกล่องพ่วง ดีมั้ย ตอบได้ว่า ดีเหมือนกัน แต่...

1.หาข้อมูลมากๆ ก่อนการตัดสินใจ

2.อย่าเอาราคา มาเป็นตัวชี้วัด (ตอบตรงๆว่า ไม่มีเงิน อย่าไปทำ)

3.อย่าหลงกระแส กล่องพ่วงมีหลายสิบยี่ห้อ

4.กล่องแจ่มๆ มีแค่สองสามยี่ห้อครับ

5.หาคนบริการหลังการขายที่มีความรับผิดชอบสูง จะดี

6.หลีกเลี่ยงร้านที่หาแต่เงิน เอาแต่ตังค์ ชวนเพิ่มนั่นนี่ตลอด (ไปให้ห่างๆ)

7.หาจุดยืนของตัวเอง ก่อนการตัดสินใจเล่นกล่องพ่วงสักใบ

8.วางโครงการว่าจะทำอะไรก่อนหลัง เช่นถ้าจะเปลี่ยนโบ เล่นกล่องแหล่มๆก่อนเผื่อไว้

9.ดูแลรักษารถให้มากขึ้น

ไอ้ข้อที่ 6 เนี่ย คุ้น ๆ นะ เหมือนมีเพื่อนสมาชิกเราบางคน ชอบชวนเอาขี้ไปปาหน้าร้านมันจัง ถ้ามันใกล้ก็ว่าจะไปหน่อย แต่นี้มันต้องข้ามฝั่งกันเลยนะเว้ย

ชวนตอนไหนไม่ชวน ชวนตอนเมา

aj anucha
08-10-2010, 23:34
ฮ่าๆๆ.....ร้านไหนอ่ะครับ ได้รู้ไว้

bird3255
08-10-2010, 23:49
แบบนี้ต้องหามาเปรียบหน่อยแล้วครับ.....
เล้ง..จัดให้พี่หน่อย..พี่โบเดิมอ่ะ:kapook-17350-3383:

ONE-TCB-008
09-10-2010, 00:08
งานนี้มันแน่ๆๆ กล่องพ่วง vs จูนกล่องหลัก
:smiley-music013:

aj anucha
09-10-2010, 00:51
:smiley-eatdrink055::smiley-eatdrink060::woot:

CHATREE
09-10-2010, 07:47
สุดยอดเลยครับอาจารย์นุ๊ก นี่แหละตัวจริงข้อมูลแน่ๆๆ :emotion_007_kitty:

09-10-2010, 11:41
ตามนั้นครับว่าแต่ ข้อ1.ถ้าคุณโดนกล่องพ่วงสวนเอาแบบกระเด็น (กูทำมาตั้งแพง อะไรวะ แล้วมันจะพาหงุดหงิด) ผมอยากเจอคันที่พ่วงกล่องแล้วสวนจูน กล่องเดิมกระจายครับ ถ้าไม่ทำอย่างอื่นเพิ่ม และเป็น TRITON ด้วยกัน ผมว่าไม่มีทาง ที่พ่วงกล่องจะสวนกล่องเดิมจูนกระจาย เพราะผมขับ TRITON มา 5 ปี พร้อมกับก่อตั้งคลับ
ยังไม่เคยเจอ:kapook-17201-6012:

ขออนุญาต เรียนชี้แจงตามนี้

1.การพ่วงกล่อง หรือการจูนกล่องหลัก น้อยคนนัก ที่มีของเหมือนกัน

2.ส่วนมาก มองกันที่ราคามากกว่า

3.เมื่อมองเรื่องราคา จะรู้ว่า ราคาที่ทำมาเท่ากัน สามารถไป "เร็ว" กว่า

4.เมื่อมองของที่เท่ากัน ส่วนมากก็เครื่องเดิม เกียร์เดิมทั้งนั้น

ทำรางไม่ทำราง โมหรือทำปั๊ม หัวฉีด อะไรมากมาย

เมื่อมาเทียบราคา ที่เท่าๆกัน ก็โดนเป็นเรื่องธรรมชาติ

อยากให้เทียบ ไม่อยากให้ท้า เหมือนกับการทำเครื่องเสียง

ระหว่า ชุดโกนจุกแม่ยาย กับชุดโรแมนติก ความสะใจ มันก็ต่างกัน

ความผู้ดี มันก็ผิดกัน เช่นกัน

ฉะนั้น ข้อ 1 ที่กล่าวมานั้น .... หมายความว่า

สมมติว่า ผมอายุ 20 ล่ะกัน จูนกล่องหลักมา ความห้าวในตัว มันมีมากกว่า

ตอนแก่แน่นอน แล้วผมโดนรถดันราง ทำราง โมปั๊มมา ทิ้งหายตั้งแต่ต้น

ควันท่วม แต่รถผมไม่มีควัน เหมือนรถเดิม ความฝังใจ มันก็เกิด

แล้วก็ไม่จบ ในที่สุด

แต่ถ้าเรา รู้ว่า สิ่งที่เราทำไปนั้น เป็นสิ่งที่ดีแล้ว คิดว่า ไอ้รถพ่วงกล่อง

สักพักก็พัง เพราะมันแต่งแบบนี้ ท่านก็จงภูมิใจว่า ตรูมาถูกทางแล้ว

09-10-2010, 11:50

ลักษณะการแต่งรถบ้านเรา เอางบประมาณเป็นหลักครับน้า

สมมติว่า คนสองคน มีเงินแต่งรถเท่ากันประมาณ 25,000 บาท

คนนึง เลือกกัดฟันเพิ่มตังยอมทน เพื่อหาจูนกล่องหลัก

อีกคน เลือกลงกล่องยก + กล่องดัน + ทำราง + รองบูสท์ + ทำคันเร่ง Diy

อีกคนใช้งบไปแล้ว 20,000 บาท ยังเหลือตัง 5,000 เพื่อต่อยอดไปทำคลัตช์

อีกเดือนยอมทนอีกนิด กัดฟัน จัดเบรคดีดีสักชุด ถัดไปอีกครึ่งเดือน

เสริมสมรรถนะการทรงตัว

คนสองคน มีแนวทางเดียวกัน คนที่จูนกล่องหลัก จะไม่บานปลาย

เพราะจ่ายทีเดียวจบ ได้ความแรงแบบมาตรฐาน แรงก็แบบมาตรฐาน

ชอบแรงเหนือเดิมหน่อยๆ ไม่ต้องทำอะไรมากมาย

ที่เหลือ ก็มีเงิน ทำอย่างอื่นต่อ

ส่วนคนลงกล่องพ่วง เมื่อของมัน Unlimit ก็ต้องไปหาแต่งเพิ่ม ไปเรื่อย

อาจต้องเปลี่ยนโบใหม่ หัวฉีด เพิ่มเติมไปอีก เพราะมันก็อัพไปได้เรื่อยๆ

สุดท้าย รถพ่วงกล่อง อาจนอนอยู่อู่ มากกว่าอยู่บ้าน

09-10-2010, 11:54
สำหรับกล่องเดิม ไปจูนกล่องหลัก สามารถออกคำสั่งให้เครื่องยนต์ ทำกำลังมากขึ้น

โดยไม่หลอก สมมติว่าจะทำโปรสักโปร เอาไว้แข่ง จะปรับแต่งให้เต็มเหนี่ยว

สมมติว่า ไปทำรางเหมือนกัน โมทุกอย่างเหมือนกล่องพ่วง

แต่ทว่า การปรับจูน ไม่สามารถ ที่จะไปได้เท่ากล่องพ่วง

เพราะว่า กล่องพ่วง มันหลอกสัญญาณไว้ ตามแต่การจูนครับ

แต่จูนกล่องหลัก มันก็มีค่า Limit ของมันครับ

นอกจากจะออกแบบกล่องใหม่ แบบ Ralliart หรือ พวก Standalone ทั้งหลาย

ผมล่ะกลัวจริงๆ กับกระทู้แบบนี้ เคยตอบในเวบนึง ก็โดนท้าแข่ง ผมละกลุ้มครับ

และผมว่า อีกไม่ช้า จะมีกระทู้ "จูนกล่องหลัก VS Standalone" คอยชมได้ครับ

Black_Man
09-10-2010, 12:26
ผมว่ากะทู้แบบนี้มีประโยชน์กับ เพื่อน สมช.นะคับ (เพียงแต่ทุกท่านต้องเปิดใจให้กว้าง และยอมรับเหตุผลของผู้อื่น ทุกอย่างมี 2 ด้านเสมอคับ):21-7::21-7:

dsign
09-10-2010, 12:48
...แว๊นนนนนนนนนนน... :kapook-17340-6327:

MUNIC
09-10-2010, 13:19
ของแบบนี้ไม่มีใครยอมใคร อิอิ

ความต้องการไม่เท่ากัน ความรู้สึกก็ไม่เหมือนกัน

ความคิดเห็นไม่ตรงกัน ความชอบก็ต่างกัน

หลายครั้งที่มีการเอามาเปรียบเทียบ แบบขำๆ

กลายเป็นว่าเป็นเรื่องทะเลาะใหญ่โต 555

เอามันส์ เอาสนุก แต่อย่าเอาจริงเอาจังมากครับ พี่น้องคับ:yenta4-emoticon-002

MUNIC
09-10-2010, 13:23
ว่างๆเราไป Meetting triton only test รถ ที่ เทพนคร หรือ คลอง5 ซักที ดีมั๊ง

เอาแบบ Bugget 15 หรือ 20 วิ ก็ได้

แลกเปลี่ยน เทคนิด ไม่ได้แข่งขันจริงจัง ท่าจะดี

mckyparty
09-10-2010, 15:26
กระทู้วัดวุฒิภาวะ ในการทำรถ :kapook-17351-2909:

aj anucha
09-10-2010, 15:56
ปั๊บๆ.....บรั๊บๆๆๆ.......ฟิ้วววว 5555
ไม่มีอะไรครับ แค่แวะมาเฉยๆๆ.........

Black_Man
09-10-2010, 16:20
จะว่าไปผมก็อยากรู้นะ ผลจะเป็นแบบไหน ในสเตปใกล้เคียงกัน
ที่ระยอง มีคับ เราแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก แต่งตามแบบที่ตัวเองคิดว่าใช่
คันแรก
พลัสขับ 4 เกียร์ธรรมดา ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 จูนกล่องหลัก ทำท้ายราง และเดินท่อ พร้อมอินเตอร์ กรองอากาศ K&n
คันที่สอง
พลัส ออโต้ ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 กล่องทอง ใบเดียว ท้ายรางไม่ทำ
อยากรู้ผลจังว่าจะเป็นงัย เพื่อน สมช.อยากรู้ป่ะคับ

:smiley-transport032

MUNIC
09-10-2010, 16:52
เอาเป็นว่าเนอะ
กระทู้นี้สิ่งที่ สมาชิกอยากทราบคืออะไร
ให้เดาละกัน ตัดเรื่องความคิดว่าแบบไหนเจ๋งกว่ากัน
-หลักการจูนของทั้ง2แบบ
-ค่าใช้จ่ายของทั้ง 2 แบบ
-สิ่งที่ได้มาผลที่ได้รับ ประเภท (ความรู้สึกในการขับขี่,การตอบสนองของเครื่องยนต์ ทั้ง 2 แบบ,ผลดี-ผลเสีย ระยะสั้น,ผลดี-ผลเสียระยะยาว,สิ่งที่ต้องทำเพิ่มนอกเหนือจากนี้ และอื่นๆ) ตัดเรื่องความแรงหรือ TOPSpeed ออกไป

จริงๆแล้วส่วนใหญ่คงไม่ได้ทำรถไปแข่งกับคนอื่นซักเท่าไหร่ ก็ มีบ้างที่ทำรถไว้แข่งแต่ก็ต้องมีสูตรสำเร็จส่วนตัวบ้าง

เท่าที่ดูมาหลายเวป เวปแห่งนี้ก็มีผู้ทีความรู้ความสามารถมีหลักการกล้าที่จะนำเสนอเยอะที่สุดก็ว่าได้ครับ:doraemon8:

ช่วยๆกันนำเสนอคับ :kapook-17332-8238::kapook-17332-8238:

W-ut
09-10-2010, 17:08
เอาครับ...ตามสะดวกใครจะทำยังไงก็ตาม ผมขับของผมเดิมๆดีกว่า
ค่อยๆไปค่อยขับ แก้ไขจุดบกพร่องรถที่ใช้อยู่
จูนกล่องหลักอย่าที่บอกแจ่ม...ผมรู้จักการจูนกล่องหลักมาก่อน
กล่องทองไม่ทำท้ายราง...ผมไม่รู้ว่าใช้ ความสามารถของกล่องคุ้ม ราคาหรือเปล่า
รถผมธรรมดามากๆในสายตาผม ดันรางและยกหัวฉีด ครัชเดิมๆ ผมพอแล้วไม่คิดแข่งกับใคร
แต่ถ้าใครอยากลองกับผม ต้อง
แบล๊คลิตรมาแลกพร้อมมิคเซอร์
บวกค่าสนาม
น้ำมันหนึ่งถัง
มีใครอยากจะลองกับผมหรือเปล่า

ISS_TT
09-10-2010, 19:03
ลักษณะการแต่งรถบ้านเรา เอางบประมาณเป็นหลักครับน้า

สมมติว่า คนสองคน มีเงินแต่งรถเท่ากันประมาณ 25,000 บาท

คนนึง เลือกกัดฟันเพิ่มตังยอมทน เพื่อหาจูนกล่องหลัก

อีกคน เลือกลงกล่องยก + กล่องดัน + ทำราง + รองบูสท์ + ทำคันเร่ง Diy

อีกคนใช้งบไปแล้ว 20,000 บาท ยังเหลือตัง 5,000 เพื่อต่อยอดไปทำคลัตช์

อีกเดือนยอมทนอีกนิด กัดฟัน จัดเบรคดีดีสักชุด ถัดไปอีกครึ่งเดือน

เสริมสมรรถนะการทรงตัว

คนสองคน มีแนวทางเดียวกัน คนที่จูนกล่องหลัก จะไม่บานปลาย

เพราะจ่ายทีเดียวจบ ได้ความแรงแบบมาตรฐาน แรงก็แบบมาตรฐาน

ชอบแรงเหนือเดิมหน่อยๆ ไม่ต้องทำอะไรมากมาย

ที่เหลือ ก็มีเงิน ทำอย่างอื่นต่อ

ส่วนคนลงกล่องพ่วง เมื่อของมัน Unlimit ก็ต้องไปหาแต่งเพิ่ม ไปเรื่อย

อาจต้องเปลี่ยนโบใหม่ หัวฉีด เพิ่มเติมไปอีก เพราะมันก็อัพไปได้เรื่อยๆ

สุดท้าย รถพ่วงกล่อง อาจนอนอยู่อู่ มากกว่าอยู่บ้าน

อยากให้เราเอาข้อมูลที่เราไปทำรถมาจริงๆ มาเล่าเพื่อเป็นแนวทางแก่สมาชิก
เพื่อไม่ให้โดนกลุ่มพ่อค้าหลอกขายของ
พ่วงกล่องแบบหลอกมากไปก็พัง จูนกล่องเดิมมากไปก็พัง
ผมลองมาแล้วทั้งพ่วงกล่องจูนกล่อง:kapook-17197-2309:
ตอนนี้หันมามองด้านความปลอดภัย และความทนทานของรถมากกว่า
มีประโยชน์อะไรถ้าแรงแบบแป๊บๆ แล้วพัง
สมาชิกท่านอื่นที่มีประสบการณ์การทำรถมาช่วยแชร์กันดีกว่า
เพื่อให้ท่านอื่นได้ไม่หลงทาง:kapook-17340-6327:
พ่วงแบบพอดี จูนแบบพอดี กับรถดีๆ
ท่านเจ้าของรถลองตัดสินใจดูครับ ข้อมูลน่าจะเพียงพอให้ท่านตัดสินใจแต่งรถ:kapook-17199-4683:

dsign
09-10-2010, 22:04
...ทำอะไรจากที่ไหน จากใคร มันก็ดีทั้งนั้นแหล่ะครับ(เสียตังทั้งนั้น) มันอยู่ที่ตัวเราเองว่าจะพอจะหยุดแค่ไหน ก็เท่านั้นเอง ชนะกันไปแข่งกันไปไม่ใช่บนสนามแข่งแล้วจะได้อะไร พลาดมาไม่ตายก็เจ็บ พ่อแม่ลูกเมีย ญาติพี่น้อง อยู่ข้างหลัง ก็เศร้า มั้งรึปล่าว อันนี้ไม่รู้...

...สรุปเงินกูเอง รถกูเอง พังกูก็ซ่อมเอง ทั้งนั้น อย่าคิดมาก55555555... :kapook-17198-9597:

CLIMAX
10-10-2010, 22:20
กล่องพ่วงขายต่อได้ เลินนิ่งได้ ปิดกล่องขับเดิมๆได้ มีโหมดประหยัดด้วยครับ ยังไงผมว่าน่าสนใจครับ

niwat_spp
10-10-2010, 22:39
จูนกล่องหลัก หรือ พ่วงกล่อง ต่างมีดีในตัวมัน เอง แรงแล้วขาดความพอดี มีพังทั้งนั้นไม่ว่าจะจูนกล่องเดิมหรือพ่วงกล่อง เพราะฉนั้นเดินสายกลาง กับมีความพอดีถูกต้องที่สุดครับ แต่ส่วนคนที่ต้องการทำไว้แข่งก็ตามแต่ครับ:1192373428:

กรุงเก่า
10-10-2010, 23:03
:01cbb16d12:เฮ้อ....อ่ะนะ:emotion_007_kitty: พี่น้องคร๊าบบบบบบ....:smiley-transport032
ด้วยความเคารพจริงๆครับ:yenta4-emoticon-002

W-ut
10-10-2010, 23:13
ผมไม่รู้ว่ามีที่ไหนให้ข้อมูลทุกด้านแบบนี้หรือเปล่า
ถ้าจำไม่ผิดผมเคยตอบหลายครั้งแล้วว่า
ถามตัวเองก่อนว่าต้องการอะไรทำเพื่ออะไร
ทำ ทำไม
แค่ไหนถึงจะพอ
ศึกษาก่อนตัดสินใจ
อะไรคือจบ
เงินอยู่ในกระเป๋าท่าน
ไม่มีใครเอาออกไปได้

aj anucha
11-10-2010, 02:05
ศึกษากันก่อนดีๆนะครับ

11-10-2010, 11:21
จะว่าไปผมก็อยากรู้นะ ผลจะเป็นแบบไหน ในสเตปใกล้เคียงกัน
ที่ระยอง มีคับ เราแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก แต่งตามแบบที่ตัวเองคิดว่าใช่
คันแรก
พลัสขับ 4 เกียร์ธรรมดา ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 จูนกล่องหลัก ทำท้ายราง และเดินท่อ พร้อมอินเตอร์ กรองอากาศ K&n
คันที่สอง
พลัส ออโต้ ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 กล่องทอง ใบเดียว ท้ายรางไม่ทำ
อยากรู้ผลจังว่าจะเป็นงัย เพื่อน สมช.อยากรู้ป่ะคับ

:smiley-transport032

ถ้าเป็นสองคันที่กล่าวมานั้น

รถจูนกล่องหลักแรงกว่าครับ

แต่คันที่จูนกล่องหลัก ระยะยาว ก็จะพังก่อนเช่นกัน

ส่วนคันลงกล่องทอง ก็จัดได้ว่า ใช้ความสามารถไม่คุ้มครับ

แต่อายุยืนกว่า :emo015ny9:

สาเหตุ ไปหาอ่านเอากระทู้เก่าๆครับ

11-10-2010, 11:24
อยากให้เราเอาข้อมูลที่เราไปทำรถมาจริงๆ มาเล่าเพื่อเป็นแนวทางแก่สมาชิก
เพื่อไม่ให้โดนกลุ่มพ่อค้าหลอกขายของ
พ่วงกล่องแบบหลอกมากไปก็พัง จูนกล่องเดิมมากไปก็พัง
ผมลองมาแล้วทั้งพ่วงกล่องจูนกล่อง:kapook-17197-2309:
ตอนนี้หันมามองด้านความปลอดภัย และความทนทานของรถมากกว่า
มีประโยชน์อะไรถ้าแรงแบบแป๊บๆ แล้วพัง
สมาชิกท่านอื่นที่มีประสบการณ์การทำรถมาช่วยแชร์กันดีกว่า
เพื่อให้ท่านอื่นได้ไม่หลงทาง:kapook-17340-6327:
พ่วงแบบพอดี จูนแบบพอดี กับรถดีๆ
ท่านเจ้าของรถลองตัดสินใจดูครับ ข้อมูลน่าจะเพียงพอให้ท่านตัดสินใจแต่งรถ:kapook-17199-4683:

ถ้าแบบนั้น ก็เห็นด้วยครับ

พ่อค้า ขาดจรรยาบรรณ มันก็มีมาก

เอาข้อมูลไปศึกษา แล้วตัดสินใจ ด้วยตัวเราเอง

จะดีกว่าครับ ขอบคุณในเจตนาน้าครับ :i37:

11-10-2010, 11:26
มองง่ายๆ อีกข้อหนึ่งว่า ทำไมจูนกล่องหลัก มันถึงมีข้อจำกัด

1.เพราะความสามารถทาง Hardware (กล่องหลัก) มันก็มีการรับค่าต่างๆได้จำกัด

2.การจูนกล่องหลัก เหมือนกับการ Overclock CPU และครับ เติมไฟเพิ่มเข้าไป

3.ความร้อนมันก็สูงขึ้น ความเครียดในระบบก็มากขึ้น แล้วเมื่อมันเกินพอดี มันก็พัง

11-10-2010, 11:30
ส่วนการใส่กล่องพ่วง เอาหลักง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ จริงๆมันก็ง่ายแต่ก็ซับซ้อน

1.กล่องพ่วงมีหน้าที่ Drop ไฟ ให้ไปเข้ากล่องน้อยลง ทำให้กล่องหลักเพิ่มไฟให้ได้ตาม

ค่าที่เหมาะสม

2.การหลอกสัญญาณ กล่องหลัก มีเซนเซอร์จับหลายจุด ทำให้เมื่อหลอกมาก

กล่องหลักจะ Drop ทันที

3.นี่คือข้อเสีย ของการจูนกล่องพ่วงที่มากเกินพอดี

4.เมื่อมากเกินพอดี กล่องสั่ง Drop ค่าไฟยังอยู่ปกติ แต่อุปกรณ์เครื่องยนต์

จะรับภาระมากกว่าเดิม ทำให้สึกหรอได้เร็ว

การจูน อย่าไปเค้นเกินความสามารถของรถเกินไปนัก เอาให้อยู่แบบพอดีๆ

มันก็อยู่กับเราทนทานครับ ไม่พังง่ายๆ

rookiechy
11-10-2010, 11:40
ทุกอย่างมันมีสองด้านทั้งนั้นแหละ
คับ ผมว่ามันก็ดีทั้งคู่นะ
แต่ผมก็เลือกกล่องพ่วง
เพราะปิดเปิดได้

MEAW_SAN
11-10-2010, 13:19
ผมว่า ทำแต่พอดีก็ดีหมดละครับ
รถบ้านต้องแข่งครับว่าใครใช้ได้นานกว่ากัน
แต่ถ้าเอาแรงกว่ากัน นั่นมันรถสนามแล้วเพราะขับแค่แป๊บเดียว

happymet
11-10-2010, 17:09
การแต่งรถมันก็เหมือนกับการ ชงเหล้า ล่ะครับ เหล้ามีหลายยี่ห้อ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน เหล้าไทย ยุโรป ญี่ปุ่น มีเยอะแยะแล้วแต่ผู้ดื่มจะสัญหามาลอง บางคนชอบไม่เหมือนกันอีก บางคนชอบโซดา บางคนชอบน้ำ หรือโค้ก แล้วแต่จะหามาลอง ใส่น้ำแข็ง ไม่ใส่ บางคนชอบหนาๆ บางคนชอบบางๆ หรือ กลางๆ อยู่ที่ความพอใจ ขึ้นอยู่กับว่าถ้าเรา กินเหล้าผสมน้ำเราว่าเหล้ายี่ห้อนี้ผสมกับน้ำแล้วดี แต่ถ้าไปเจอเซียนเหล้าผสมโซดา เค้าก็จะชอบอะไรที่ผสมโซดาแล้วดี อย่าว่าเลย เหล้าขวดเดียวกัน ยังกินต่างกันเลยนับภาษาอะไรกับการแต่งรถล่ะครับ ที่จะชอบไม่เหมือนกันครับบบ อิอิ คำเตือนการดื่มเหล้ามากๆ ทำให้เสียเงินมากครับบ อ้าววว มันเกี่ยวกันหรือเปล่าเนี้ยยยย

Ttriton
11-10-2010, 18:21
นานาจิตตัง :emoticon---//3232หลังจากได้คำตอบแน่น ๆ จากน้า ๆ ในนี้แล้ว น้า จขกท. ถ้ามีโอกาสลองขอนั่งรถน้าท่านอื่นที่เค้าทำทั้งสองแบบ แล้วลองเปรียบเทียบถามตัวเองดูว่าชอบแบบไหน

CLIMAX
11-10-2010, 22:36
สรุปว่า ควรเดินทางสายกลางอ่ะครับ จูนกล่องกลัก + พ่วงกล่องทอง รับรองแรงแน่ๆๆ ครับ

W-ut
11-10-2010, 22:43
การแต่งรถมันก็เหมือนกับการ ชงเหล้า ล่ะครับ เหล้ามีหลายยี่ห้อ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน เหล้าไทย ยุโรป ญี่ปุ่น มีเยอะแยะแล้วแต่ผู้ดื่มจะสัญหามาลอง บางคนชอบไม่เหมือนกันอีก บางคนชอบโซดา บางคนชอบน้ำ หรือโค้ก แล้วแต่จะหามาลอง ใส่น้ำแข็ง ไม่ใส่ บางคนชอบหนาๆ บางคนชอบบางๆ หรือ กลางๆ อยู่ที่ความพอใจ ขึ้นอยู่กับว่าถ้าเรา กินเหล้าผสมน้ำเราว่าเหล้ายี่ห้อนี้ผสมกับน้ำแล้วดี แต่ถ้าไปเจอเซียนเหล้าผสมโซดา เค้าก็จะชอบอะไรที่ผสมโซดาแล้วดี อย่าว่าเลย เหล้าขวดเดียวกัน ยังกินต่างกันเลยนับภาษาอะไรกับการแต่งรถล่ะครับ ที่จะชอบไม่เหมือนกันครับบบ อิอิ คำเตือนการดื่มเหล้ามากๆ ทำให้เสียเงินมากครับบ อ้าววว มันเกี่ยวกันหรือเปล่าเนี้ยยยย
ท่านเมธเพื่อนรัก...คิดได้ไงว่ะเนี่ย...ถูกใจจริงๆ

MUNIC
11-10-2010, 23:05
เอาแล้วไง จูนกล่อง พ่วงกล่อง

ไหงกลายเป็นชงเหล้าหว่า

เอ้า ฉลอง

จากกระทู้ล่อแหลมกลายเป็นกระทู้ชวนออกพรรษาแล้วคับ

ต่อๆคับ วิชาการต่อเลย

Wannboy
11-10-2010, 23:27
ขอบคุณกูรูนุ๊กมากๆเลยครับ

jee4x4
12-10-2010, 00:08
จูนหรือพ่วงไม่ต่างกันทั้งสองอย่างทำได้สูงสุดที่ limit ของอุปกรณ์ของรถถเรา ส่วนเหตุผลในการเลือกขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน แต่อยากจะบอกว่าอย่าเห็นแกของถูก ของถูกที่หลายคนบอกว่าดีลองเปิดข้างในดูแล้วจะรู้ว่าท่านกำลังอยู่ในอันตราย

mckyparty
12-10-2010, 08:35
จูนหรือพ่วงไม่ต่างกันทั้งสองอย่างทำได้สูงสุดที่ limit ของอุปกรณ์ของรถถเรา ส่วนเหตุผลในการเลือกขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน แต่อยากจะบอกว่าอย่าเห็นแกของถูก ของถูกที่หลายคนบอกว่าดีลองเปิดข้างในดูแล้วจะรู้ว่าท่านกำลังอยู่ในอันตราย

น้าจีครับ ยี่ห้อไหนครับ ใช่อะไรใหญ่ๆรึเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ กำลังเก็บเงิน ใจจริงแค่อยากได้ความประหยัดอ่ะครับ เพราะใช้รถเยอะ วิ่ง 100-120 save กว่าเดิมหน่อย

คุยทางเมลล์หรือทางเอ็มก้อได้ครับ

mc9999999@hotmail.com

ISS_TT
12-10-2010, 10:19

อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มีหลายแบบ มีทั้งแบบค่าผิดพลาดเยอะ
กับค่าผิดพลาดต่ำ การใช้อุปกรณ์ราคาถูกค่าความผิดพลาดก็สูงด้วย
การออกแบบต้องมีเผื่อค่า safety แต่ออกแบบแค่พอใช้ได้ ท่านกำลังเสี่ยงอยู่หรือเปล่า การป้องกันค่าผิดพลาดหลายค่ายก็เลยใช้ controller ที่มีค่าผิดพลาดต่ำ แต่ค่าตัวก็แพงขึ้น ลองดูกล่องที่ท่านพ่วงมาทั้งหลายแหล่ซิครับ ของดีก็มี ของคุณภาพต่ำก็มี ซื้อรถมาหลายแสน อยากแรงต้องทำให้แรงแบบปลอดภัยและทนทาน

bomgrade
12-10-2010, 11:04
เรียนอาจารย์นุ๊กที่เคารพ ตอนนี้ผมมีปัญหาคาใจอยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ใช้กล่องพ่วงยี่ห้อหนึ่ง เป็นกล่องดันน่ะครับ ขับได้แรงพอประมาณ แต่ยังไงมันก็ยังไม่ทะลุ 200 อ่ะครับ ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ

ตอนยังไม่เปลี่ยนล้อนี้เกินไปแล้วจนใจผมตกหายระหว่างทาง กะว่าจะรบกวนอาจารย์นุ๊กช่วยจูนรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ จะได้ใช้รถไปชับตามหาหัวใจที่หายไปของผม

12-10-2010, 11:26
เรียนอาจารย์นุ๊กที่เคารพ ตอนนี้ผมมีปัญหาคาใจอยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ใช้กล่องพ่วงยี่ห้อหนึ่ง เป็นกล่องดันน่ะครับ ขับได้แรงพอประมาณ แต่ยังไงมันก็ยังไม่ทะลุ 200 อ่ะครับ ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ

ตอนยังไม่เปลี่ยนล้อนี้เกินไปแล้วจนใจผมตกหายระหว่างทาง กะว่าจะรบกวนอาจารย์นุ๊กช่วยจูนรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ จะได้ใช้รถไปชับตามหาหัวใจที่หายไปของผม

เรียน ท่านบอม (กระแดะ) ที่เคา (ไม่ค่อยโกน)

เนื่องจากรถท่านที่ได้ประสบปัญหา คือ ตอนใช้ล้อเดิม ความเร็วหน้าไมล์

ทะลุ 200 ไปแล้ว แต่ค่า GPS กลับวัดได้เพียง 191 นั้น

หลังจากท่านได้เปลี่ยนเป็นล้อขนาด 18 นิ้ว และไปลองความเร็วใหม่นั้น

ได้ความคับข้องใจกลับมาคือ วิ่งได้ไม่ถึง 200 เหมือนเดิม GPS ก็ไม่อยู่

ผมมีทางออกให้ท่านดังนี้ครับ

1.หา GPS มาลองจับดูอีกครั้ง ว่าได้มากกว่า 200 หรือไม่

2.ท่านให้ผมจูนกล่องให้ใหม่ เป็นสูตรพิเศษ ชื่อว่า สูตร "ครูพักลักหลับ" ครับ

3.สูตรที่ว่า "มาครบ" นั้น ยังไม่ดีที่สุด แต่นอนคิดแล้วว่า จะทำอย่างไรให้ดี

4.โดยสูตรดังกล่าว ผมจะจูนเทียบ สมาร์ทกุด กล่องสามเหลี่ยม

5.ให้ค่าที่ สมาร์ทกุด จับได้เหมือนรถเดิม (ใช้เวลาหน่อยนะ)

ผมว่า ป่านนี้ ตาวุฒิแอบเปิดสูตรดูแล้วล่ะ

วันไหนท่านว่างๆ เวลาพร้อมๆ น้ำมันเยอะๆ ขอลองปรับให้ใหม่อีกครั้งครับ

MUNIC
12-10-2010, 11:28

ตามหาหัวใจ :kapook-17201-6012::kapook-17201-6012:

หล่นไปกี่ดวงครับ น้าบอม:emo018lh7:

12-10-2010, 11:28
ส่วนเรื่องหัวใจที่หายไป

ผมแนะนำให้ท่าน มั่นคง แน่วแน่

อย่าเอาหัวใจ ไปหล่นไว้ตามผับ หรือคาราโอเกะครับ

หัวใจ ก็เหมือนเงินครับ อยู่กับเรา ไม่กระเด็นออกไปไหน

ถ้าเราใช้เงินหนัก มือเติบ มันก็หมดเร็ว

ถ้าเราให้ใจใครมากไปหน่อย มากเกินไป ไม่เผื่ออะไร หัวใจ มันก็หายไปแบบนี้

และก็ต้องเสียเวลาไปตามหาหัวใจ ให้กลับมาอย่างเดิม

ส่วนผม ตอนนี้ "ผมเป็นคนไร้หัวใจครับ ทำตัวเย็นชา ผมว่าดีนะ"

12-10-2010, 11:30
น้าบอม .....

ผมเจอแล้วค้าบบบ หัวใจน้าอ่ะ ....

หล่นอยู่แถวพระราม 3 ชั้น 6 ครับ ด่วน ....

bomgrade
12-10-2010, 11:43
ตามหาหัวใจ :kapook-17201-6012::kapook-17201-6012:

หล่นไปกี่ดวงครับ น้าบอม:emo018lh7:

ก็หล่มไปเยอะมากเลยครับ ยิ่งถ้าเจอขาวๆ สะท้อนแสงล่ะก็ หล่นตุ๊บแล้วกระเด็งกระดอนไปหาน้องเค้าเลย

ส่วนเรื่องหัวใจที่หายไป

ผมแนะนำให้ท่าน มั่นคง แน่วแน่

อย่าเอาหัวใจ ไปหล่นไว้ตามผับ หรือคาราโอเกะครับ

หัวใจ ก็เหมือนเงินครับ อยู่กับเรา ไม่กระเด็นออกไปไหน

ถ้าเราใช้เงินหนัก มือเติบ มันก็หมดเร็ว

ถ้าเราให้ใจใครมากไปหน่อย มากเกินไป ไม่เผื่ออะไร หัวใจ มันก็หายไปแบบนี้

และก็ต้องเสียเวลาไปตามหาหัวใจ ให้กลับมาอย่างเดิม

ส่วนผม ตอนนี้ "ผมเป็นคนไร้หัวใจครับ ทำตัวเย็นชา ผมว่าดีนะ"

ผับไม่เคยไป คาราโอเกะ ไปไม่ถูกครับน้า ไปถูกแต่ในป่าในเขาน่ะ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะไปเจอช้างเผือกสักหน่อย แต่ที่ไหนได้เจอแต่ช้างเมืองที่ทำเอาผมใจละลายและหล่นหายในป่าทุกทีสิน่า

น้าบอม .....

ผมเจอแล้วค้าบบบ หัวใจน้าอ่ะ ....

หล่นอยู่แถวพระราม 3 ชั้น 6 ครับ ด่วน ....

เอ๋ เห็นชวนมาหลายครั้ง ชักอยากรู้แล้วสิที่นี่มันมีอะไรดี เดี๋ยวขอจัดคิวก่อนน่ะ แล้วจะลองไปตามหาหัวใจที่นั่นดู

bomgrade
12-10-2010, 11:53
เรียน ท่านบอม (กระแดะ) ที่เคา (ไม่ค่อยโกน)

อยากเทห์เฟ้ยเลยไม่โกนจะโกนวันจันทร์

เนื่องจากรถท่านที่ได้ประสบปัญหา คือ ตอนใช้ล้อเดิม ความเร็วหน้าไมล์

ทะลุ 200 ไปแล้ว แต่ค่า GPS กลับวัดได้เพียง 191 นั้น

หลังจากท่านได้เปลี่ยนเป็นล้อขนาด 18 นิ้ว และไปลองความเร็วใหม่นั้น

ได้ความคับข้องใจกลับมาคือ วิ่งได้ไม่ถึง 200 เหมือนเดิม GPS ก็ไม่อยู่

ผมมีทางออกให้ท่านดังนี้ครับ

1.หา GPS มาลองจับดูอีกครั้ง ว่าได้มากกว่า 200 หรือไม่

รับทราบเดี๋ยวไว้ว่างๆ ลองความเร็วจริง ใหม่อีกที

2.ท่านให้ผมจูนกล่องให้ใหม่ เป็นสูตรพิเศษ ชื่อว่า สูตร "ครูพักลักหลับ" ครับ

เออ งั้นผมขอไม่หลับน่ะ กัวโดนลัก สูตรนี้จากที่ผมลองขับแล้วเห็นสมควรเป็นอย่างยิ่งว่ามันควรจะมาอยู่ในรถผม มิใช่รถตาเอก เพราะยางผมยังดีอยู่ และคลัชผมก็แน่นอนกว่า หุ หุ จะเอาไปเป็นแบบจูนสักหน่อย

3.สูตรที่ว่า "มาครบ" นั้น ยังไม่ดีที่สุด แต่นอนคิดแล้วว่า จะทำอย่างไรให้ดี

อันนี้เดี๋ยวว่างๆ ไปลองรถตาเอกใหม่ครับ เพราะตอนนี้ผมก็ยังข้องใจกะรถน้าเอกเหมือนกันครับ ตอนแรกว่าจะลองเอาตารางจูนลงเวบ แต่มันเป็นการเปิดเผยข้อมูลเกินไปหน่อย เลยต้องคิดใหม่ทำใหม่ครับ
ตอนนี้อยากลองสูตรแกก่อนว่ารถผมมันจะเดินดีกว่าเดิมแค่ไหน ปัจจุบันนี้จูนแบบประหยัดไปแล้ว เลยดร๊อปช่วงปลายไว้หน่อย ทำให้รอบปลายไม่ค่อยได้ทำงานน่ะ

4.โดยสูตรดังกล่าว ผมจะจูนเทียบ สมาร์ทกุด กล่องสามเหลี่ยม

อันนี้ก็อยากได้แล้ว หลังจากที่ยืมของน้าวุฒิมา เห็นแกบอกว่าสมาร์ทกุดแกเป็นโรคแล้วน่ะ เพราะไปเสียบรถชาวบ้านเค้าบ่อยเลยไม่รู้ว่าติดโรคมาจากใคร ผมเลยคิดว่าจะไปหาของใหม่มาเปิดซิงเองเลยดีกว่า เสียบอยู่แค่รูเดียวคงไม่ติดโรคหรอก

5.ให้ค่าที่ สมาร์ทกุด จับได้เหมือนรถเดิม (ใช้เวลาหน่อยนะ)

อันนี้ทำใจไว้แล้วครับ เรื่องเวลาสำหรับผมตอนนี้สำคัญมาก ไหนจะต้องไปตามหาหัวใจ ไหนจะต้องหาเวลาอยู่กับเพื่อนๆ ไหนจะหาเวลาทำอะไรเพื่อสังคมเช่นส่งน้องเรียนต่อ ช่วงนี้คงต้องแบ่งเวลาสักหน่อยแล้วครับ ไม่งั้นคงโดนทิ้ง

ผมว่า ป่านนี้ ตาวุฒิแอบเปิดสูตรดูแล้วล่ะ

วันไหนท่านว่างๆ เวลาพร้อมๆ น้ำมันเยอะๆ ขอลองปรับให้ใหม่อีกครั้งครับ

เรื่องนั้นไม่ต้องห่วงครับทำแน่นอนแ่ต่ตอนนี้ขอบายไปก่อน เพราะมีโปรเจคจะไปบุกชมชุดโฮมกะ PS3 แกอยู่ ถ้าเจ๋งดีคงจะได้เสียทรัพย์อีกละ่ครับ

aaa
12-10-2010, 16:29
มีไรกานนนหรา ...........:kapook-17194-2887::smiley-eatdrink055:

aj anucha
12-10-2010, 16:59
อยากแรงเหมือนกันทำไงดีคัฟ น้านุ๊ก...

kj-tactics
12-10-2010, 17:00
ใจเย็นๆๆคับศึกษากันไปพลางๆก่อนนะคับ

bomgrade
12-10-2010, 17:42
มีไรกานนนหรา ...........:kapook-17194-2887::smiley-eatdrink055:

ม่ายมีอะไรหรอกตาเอ๋ พอดีเค้าทำหัวใจหายน่ะ

อยากแรงเหมือนกันทำไงดีคัฟ น้านุ๊ก...

จัดไปเลยครับ ดีทุกอย่าง

ใจเย็นๆๆคับศึกษากันไปพลางๆก่อนนะคับ

ส่งน้องๆ นักศึกษาสาวๆ ไปหาข้อมูลให้อยู่ครับ ว่าจะแรงไปทางไหนดี หุ หุ

treesing
12-10-2010, 19:46
พูดได้ถูกใจมากเลยน้าา
555ผมเจอมาแล้ว ผมเปิดมาละตกกะใจหมดเยย 555

jee4x4
12-10-2010, 21:10
น้าจีครับ ยี่ห้อไหนครับ ใช่อะไรใหญ่ๆรึเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ กำลังเก็บเงิน ใจจริงแค่อยากได้ความประหยัดอ่ะครับ เพราะใช้รถเยอะ วิ่ง 100-120 save กว่าเดิมหน่อย

คุยทางเมลล์หรือทางเอ็มก้อได้ครับ

mc9999999@hotmail.com
ถ้าอยากพ่วงกล่องใช้กล่อง microcontroller ดีกว่าครับน้าติดต่อน้าวุฒิ prospeed ก็ได้ตอนนี้ยี่ห้อนี้กำลังมาแรงถ้าอยากได้แบบประหยัดก็บอกน้าวุฒิให้จูนให้เลย อีกยี่ห้อที่ติดตลาดก็ ECUSHOP แต่ราคาจะแรงกว่าผลของการพ่วงสองยี่ห้อนี้ไม่แตกต่างเพราะใช้หลัการเดียวกันความแรงหรือความประหยัดขึ้นอยู่กับจูนเนอร์ครับ แต่ถ้าไม่อยากพ่วงก็จูนกล่องหลักได้ครับทั้งหมดนี้ผลความแรงไม่ต่างกันจะแรงมากแรงน้อยขึ้นอยู่ที่เจ้าของ และคนจูนว่าความพอดีอยู่ตรงไหนแต่ถึงจะจูนได้ดียังงัยมันก็ติดที่ขีดความสามารถของเครื่องยนต์เราเหมือนเดิม บางครั้งต้องไปทำเพิ่มเติมถ้ายังไม่พอใจและมันก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่อายุการใช้งานของรถเราสั้นลงเพราะเราไม่รู้จักพอแบบผมเป็นตัวอย่าง ทำโน้นทำนี่สุดท้ายต้องเข้าอู่
:i42:

treesing
12-10-2010, 22:43
ถ้าอยากพ่วงกล่องใช้กล่อง microcontroller ดีกว่าครับน้าติดต่อน้าวุฒิ prospeed ก็ได้ตอนนี้ยี่ห้อนี้กำลังมาแรงถ้าอยากได้แบบประหยัดก็บอกน้าวุฒิให้จูนให้เลย อีกยี่ห้อที่ติดตลาดก็ ECUSHOP แต่ราคาจะแรงกว่าผลของการพ่วงสองยี่ห้อนี้ไม่แตกต่างเพราะใช้หลัการเดียวกันความแรงหรือความประหยัดขึ้นอยู่กับจูนเนอร์ครับ แต่ถ้าไม่อยากพ่วงก็จูนกล่องหลักได้ครับทั้งหมดนี้ผลความแรงไม่ต่างกันจะแรงมากแรงน้อยขึ้นอยู่ที่เจ้าของ และคนจูนว่าความพอดีอยู่ตรงไหนแต่ถึงจะจูนได้ดียังงัยมันก็ติดที่ขีดความสามารถของเครื่องยนต์เราเหมือนเดิม บางครั้งต้องไปทำเพิ่มเติมถ้ายังไม่พอใจและมันก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่อายุการใช้งานของรถเราสั้นลงเพราะเราไม่รู้จักพอแบบผมเป็นตัวอย่าง ทำโน้นทำนี่สุดท้ายต้องเข้าอู่
น้าจีให้คำแนะนำได้ดีมากเลยครับผมเคยมีปัญหาหลายๆอย่างได้น้าจีแนะนำสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

CLIMAX
12-10-2010, 22:50
ไอ้ข้อที่ 6 เนี่ย คุ้น ๆ นะ เหมือนมีเพื่อนสมาชิกเราบางคน ชอบชวนเอาขี้ไปปาหน้าร้านมันจัง ถ้ามันใกล้ก็ว่าจะไปหน่อย แต่นี้มันต้องข้ามฝั่งกันเลยนะเว้ย

ชวนตอนไหนไม่ชวน ชวนตอนเมา
:emo019ua3::kapook-17319-2781::Banane35::i41:

kanoktriton
13-10-2010, 09:13
ม่ายมีอะไรหรอกตาเอ๋ พอดีเค้าทำหัวใจหายน่ะ

จัดไปเลยครับ ดีทุกอย่าง

ส่งน้องๆ นักศึกษาสาวๆ ไปหาข้อมูลให้อยู่ครับ ว่าจะแรงไปทางไหนดี หุ หุ

โถ น้าบอม ขนาดยังไม่จูน ยัง...... (ดังรูป) ถ้าจูน แล้ว น้องๆ คง...
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=305685 ตามนี้เลย :kapook-17198-9597:

W-ut
13-10-2010, 21:54
วันนี้มีโอกาศได้นั่ง ปาเจโร่ จูนกล่องหลัก จูนโดยน้าเอก หาดใหญ่ โบ 04 อินเตอร์โต เครื่อง 2.5 บูสท์ 19.4 ตามสมาทร์เกจ
ก็โอเคครับ เนียนตามที่เคยนั่ง มากระชับ อัตราเร่งดี ครับ จูนมาดี ถนอมเกียร์ ขับง่าย
แต่ความร้อนตอนอัด ฟาดไป 97 เลย บอกพี่เขาให้เปลี่ยนวาวล์น้ำดู
จากที่คุยกับพี่เขา แกชอบกดแช่ ก็เลยแนะนำพี่เขาไป
ไม่รู้มันมีผลกับโปรแกรมจูนหรือเปล่าในรอบต่ำ ต้องกลับไปจูนใหม่หรือเปล่า แจ้งด้วยนะครับ น้า

teevasabi
15-10-2010, 13:58
ความรู้เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จากวัวกลายเป็นคนเลยครับ

ขอบคุณครับ

aj anucha
15-10-2010, 15:51
ขนาดนั้นกันเลยหรอ ฮ่าๆๆ

W-ut
15-10-2010, 19:09
ขนาดนั้นกันเลยหรอ ฮ่าๆๆ
เล้งวันไหนเลิกเรียนเย็น มานั่งคุยกันมั่งนะ เดี๋ยวเลี้ยงเบียร์

jee4x4
15-10-2010, 20:01
วันนี้มีโอกาศได้นั่ง ปาเจโร่ จูนกล่องหลัก จูนโดยน้าเอก หาดใหญ่ โบ 04 อินเตอร์โต เครื่อง 2.5 บูสท์ 19.4 ตามสมาทร์เกจ
ก็โอเคครับ เนียนตามที่เคยนั่ง มากระชับ อัตราเร่งดี ครับ จูนมาดี ถนอมเกียร์ ขับง่าย
แต่ความร้อนตอนอัด ฟาดไป 97 เลย บอกพี่เขาให้เปลี่ยนวาวล์น้ำดู
จากที่คุยกับพี่เขา แกชอบกดแช่ ก็เลยแนะนำพี่เขาไป
ไม่รู้มันมีผลกับโปรแกรมจูนหรือเปล่าในรอบต่ำ ต้องกลับไปจูนใหม่หรือเปล่า แจ้งด้วยนะครับ น้า
- เปลี่ยนวาล์วน้ำไม่มีผลกับโปรแกรมครับน้าวุฒิ พอดีผมเอารถเปลี่ยนปะเก็นเลยถือโอกาสโมวาล์วน้ำเดิมโดยการเจาะรู 5 รูรอบวาล์วน้ำโดยใช้ดอกสว่าน 1/8" ความร้อนที่ความเร็ว 100 ประมาณ 70-72 ที่ความเร็ว 160 อยู่ที่ 85' ขับลื่นดีมากครับ แต่มันจะมีผลเรื่องการสึกหรอรึเปล่าไม่รู้
- รถผมก็จูนกับน้าเอกมาเหมือนกันแต่จูนโหดกว่าเพื่อนๆนิดหน่อยเพราะเคยพ่วงกล่องมาจะจูนน้อยกว่ากล่องพ่วงได้งัยจริงเปล่า อิอิ :kapook-17195-8823:

W-ut
15-10-2010, 20:06
- เปลี่ยนวาล์วน้ำไม่มีผลกับโปรแกรมครับน้าวุฒิ พอดีผมเอารถเปลี่ยนปะเก็นเลยถือโอกาสโมวาล์วน้ำเดิมโดยการเจาะรู 5 รูรอบวาล์วน้ำโดยใช้ดอกสว่าน 1/8" ความร้อนที่ความเร็ว 100 ประมาณ 70-72 ที่ความเร็ว 160 อยู่ที่ 85' ขับลื่นดีมากครับ แต่มันจะมีผลเรื่องการสึกหรอรึเปล่าไม่รู้
- รถผมก็จูนกับน้าเอกมาเหมือนกันแต่จูนโหดกว่าเพื่อนๆนิดหน่อยเพราะเคยพ่วงกล่องมาจะจูนน้อยกว่ากล่องพ่วงได้งัยจริงเปล่า อิอิ :kapook-17195-8823:
ถ้ามีสักวันที่เราได้เจอกัน เรากินเหล้ากันอย่างเดียวเลยนะ เรื่องรถเอาไว้คุยกันบอร์ด รักน้าๆระยองทุกท่าน บ๊วบๆ

jee4x4
15-10-2010, 20:13
ถ้ามีสักวันที่เราได้เจอกัน เรากินเหล้ากันอย่างเดียวเลยนะ เรื่องรถเอาไว้คุยกันบอร์ด รักน้าๆระยองทุกท่าน บ๊วบๆ
วันก่อนไปปลูกป่ารอบแรกเจอกันแล้วแต่ระยองรีบกลับเลยไม่ได้มีโอกาสได้ดื่มกันไว้มีโอกาส มาดื่มกันครับน้า น้านุ๊กน้าบอมเคยดื่มกันนิดหน่อยที่งานแต่งน้าเมย์กับน้าวุฒิยังไม่เคย :smiley-eatdrink055:

aek triton
18-10-2010, 09:01
อิอิ เพิ่งเข้ามาเจอครับน้าวุฒิ โทษทีเข้ามาตอบช้าหน่อย(แต่ได้น้าจีเข้ามาตอบแทนแซงหน้าไปก่อนแล้ว คริคริ) ก่อนอื่นต้องขอบคุณน้าวุฒิก่อนเลยครับที่แนะนำเรื่องวาล์วน้ำ ให้กับป๋าแกนะครับเพราะอาการตัวร้อนในรอบต่ำตอนนี้ แบบขับปกติได้หายไปแล้วครับอยู่ที่ประมาณ 82-83 เองครับ(จากเดิม 92-93) แต่ในรอบปลายมันก็ สุดแค่ 97 เหมือนเดิม ครับ และเรื่องที่ถามคือ ไม่มีผลใดๆกับโปรแกรมครับน้าวุฒิในรอบตำ่ แต่จะมีก็ตอนที่อุณหภูมิน้ำสูงเกินค่าที่กำหนดนะครับ คือโปรแกรมจะสั่งลดปริมาณการฉีดเพื่อลด Heat Load ผลจึงทำให้ความร้อนค่อยๆลดลงคู่กันด้วยครับน้าวุฒิ

เออ อีกเรื่องนึงป๋าแกฝากบอกมาว่า วันนั้นกดแค่เบาๆแบบขับปกติน่ะครับ ยังไม่ได้สุดๆเลยครับ และตอนนี้ก็บู๊ช 25 แล้วด้วย จะลองนั่งอีกทีไหมครับ:i40:

W-ut
18-10-2010, 19:56
อิอิ เพิ่งเข้ามาเจอครับน้าวุฒิ โทษทีเข้ามาตอบช้าหน่อย(แต่ได้น้าจีเข้ามาตอบแทนแซงหน้าไปก่อนแล้ว คริคริ) ก่อนอื่นต้องขอบคุณน้าวุฒิก่อนเลยครับที่แนะนำเรื่องวาล์วน้ำ ให้กับป๋าแกนะครับเพราะอาการตัวร้อนในรอบต่ำตอนนี้ แบบขับปกติได้หายไปแล้วครับอยู่ที่ประมาณ 82-83 เองครับ(จากเดิม 92-93) แต่ในรอบปลายมันก็ สุดแค่ 97 เหมือนเดิม ครับ และเรื่องที่ถามคือ ไม่มีผลใดๆกับโปรแกรมครับน้าวุฒิในรอบตำ่ แต่จะมีก็ตอนที่อุณหภูมิน้ำสูงเกินค่าที่กำหนดนะครับ คือโปรแกรมจะสั่งลดปริมาณการฉีดเพื่อลด Heat Load ผลจึงทำให้ความร้อนค่อยๆลดลงคู่กันด้วยครับน้าวุฒิ

เออ อีกเรื่องนึงป๋าแกฝากบอกมาว่า วันนั้นกดแค่เบาๆแบบขับปกติน่ะครับ ยังไม่ได้สุดๆเลยครับ และตอนนี้ก็บู๊ช 25 แล้วด้วย จะลองนั่งอีกทีไหมครับ:i40:

สมบูรณ์แล้วใช่รึเปล่าครับ ตอนนั้นนั่ง ป๋าแกยังหวดสะน่าดูรถติดๆ ตอนนี้คงไม่ไหวละครับเสียวอ่ะ......อิอิ :kapook-17195-8823:

evoda3
21-10-2010, 17:23
หวัดดีทุกท่านครับ มาอัพข้อมูลจ้ะ แต่มะมีความเห็นจ้ะ

evoda3
21-10-2010, 17:27

พูดได้ถูกใจมากเลยน้าา
555ผมเจอมาแล้ว ผมเปิดมาละตกกะใจหมดเยย 555

อัพให้ครับ

evoda3
22-10-2010, 18:26
แล้วกล่องเนี่ยดียังไง

aj anucha
22-10-2010, 19:15
เปิดรอบเครื่องสูงสุดได้ยัน 6000 rpm ครับ จูน scv จูนยกหัวฉีด จูนดันราง จูนแอร์โฟลว์
ประมาณนี้แหละครับ กล่องตัวนี้สามารถขจัด ปัญหารถไทรทันที่ชอบดรอปน้ำมันรอบปลายได้ครับ..

evoda3
23-10-2010, 17:37
น่าศึกษาใครติดแล้วบ้าง

evoda3
25-10-2010, 16:50
ห้องนี้เงียบจัง

ISS_TT
16-12-2010, 06:49

รอผมด้วยน้าจี อิ...อิ
ว่าแต่ตอนนี้ของผมปรับโปรแกรมใหม่วิ่งดีขึ้นมากเลย
อัตราเร่งดีกว่าเดิมมาก แต่กินน้ำมันขึ้นอีกนิดหน่อย
แล้วก็เจอปัญหา บูสตกเหลือ 15 Psi ไม่รู้ว่าท่อรั่วหรือเปล่า ว่างๆจะลองหาสาเหตุดู.......บูส 15 Psi แต่ทำไมมันวิ่งดีกว่าตอนบูส 24 Psi หว่า งงงงงงงงงงง :kapook-17197-2309:

warpdynamics
16-12-2010, 09:16
กล่องอัจฉริยะ WARP Dynamic ปรับจูน โดยใช้ผัง VE เมือนกล่องรถแข่ง
- ปรับจูนด้วย PC/NoteBook ผ่าน port USB
- ปรับแรงดันการจ่ายเชื้อเพลิงตาม รอบ/โหลด ของเครื่องยนต์
- ปรับการ Boost ของ Turbo ตาม รอบ/ตำแหน่งคันเร่ง
- ปรับความไวคันเร่งได้ตามความพอใจ
- ตั้ง Program Profile ได้ 3 โปรแกรม ขณะขับขี่
- มีโปรแกรม overide function โดยไม่ต้องถอดกล่อง/ใช้ปลั้กอุด เวลาเข้าศูนย์
- มีโปรแกรม เลียนการทำงานของกล่องรถเดิม ทำให้ไฟ Engine ไม่แสดงทำให้ปรับจูนได้เต็มพิกัด
- มีโปรแกรม DataLogger เพื่อบันทำการทำงานของเครื่องยนต์ย้อนหลัง เพื่อนำค่ามาวิเคราะห์และนำมาปรบจูนให้แรง/เนียนขึ้น
- ใช้กับรถรุนใหม่ ที่เป็นระบบท้ายรางไฟฟ้าได้
- มี ไฟ LED/เสียงเตือน/แสดงสถาณะ ตั้งการเตือนได้เอง
- มี CAN bus port / OBD-II port สำหรับ ต่อเชื่อมกับอุปกรณภายนอก
- สามารถเสียบเพิ่ม แผงหน้าจอควบคุม (WARP Guage Panel) เป็นหน้าจอสี Graphic พร้อมปุ่ม set ค่า แบบสัมผัส (Capacitive Touch Sensing)
- มีโปรแกรมที่ ทำการทดสอบแล้วให้เลือก Load/download ตามรุ่นรถยี่ห้อต่างๆ ตามระดับความแรงต่างๆ สามารถ Save File เดิมไว้ก่อนปรับจูน ไม่ต้องกลังจูนเละ
- มี Function ให้เลือกในโปรแกรม อีกหลายอย่างทั้งแบบ basic/advance เพื่อการขับขี่/ขับแข่ง
สนใจ หรือต้องการเป็นตัวแทนจำหน่าย
ติดต่อ อ.ณะ T. 08 76725637
email: warpdyn@hotmail.com
http://www.warpdynamic.com

anuchit
03-06-2011, 22:08
ถามนิดนะครับว่า อยากแรง แบบไม่กลัวแพง และไม่กลัวพัง ควรเลือกโมกล่องหลัก หรือไปพ่วงกล่องครับ

W-ut
11-06-2011, 21:46
ถามนิดนะครับว่า อยากแรง แบบไม่กลัวแพง และไม่กลัวพัง ควรเลือกโมกล่องหลัก หรือไปพ่วงกล่องครับ

ตามใจน้าจะพ่วงจะจูนกล่องหลัก ศึกษา อีกนิด โทรไปถามข้อดีและเสียก่อน ตังค์อยู่ในมือน้า สำคัญคือ......คุยกับจูนเนอร์ดีๆ เอาแบบทำความเข้าใจกันเลยทีเดียว ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง สวรรค์จะกรายเป็นนรก ชั่วข้ามคืนครับน้า......

TOD Triton
12-06-2011, 20:45
ตามใจน้าจะพ่วงจะจูนกล่องหลัก ศึกษา อีกนิด โทรไปถามข้อดีและเสียก่อน ตังค์อยู่ในมือน้า สำคัญคือ......คุยกับจูนเนอร์ดีๆ เอาแบบทำความเข้าใจกันเลยทีเดียว ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง สวรรค์จะกรายเป็นนรก ชั่วข้ามคืนครับน้า......
อยากแรงแบบเดิมๆซัก180-190 ไม่ต้องหวือหวา ต้องทำยังไงครับ

เซ็งเป็ด
21-06-2011, 03:19
ของดีไม่มีถูก ของถูกไม่มีดี ของฟรีไม่มีในโลก

ของทุกอย่างมีของดีทั้งของเสียไม่มีที่จะดีไปหมดครับ แล้วแต่การตัดสินใจของคนความพอใจ

ก็แค่ดันรางบ้านๆ บวก กล่องหลัก by ลิตเตอร์ ชาวเยอรมัน ไทรตันตัวเตี้ย 300กว่าม้า ที่ล้อ ก็โอเคนะ

GODSPEED
22-03-2016, 12:53
ดันๆหน่อยคับ ห้องนี้เงียบนานแล้ว