PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากไป เชียงราย ช่วงปีใหม่ครับ แต่ไม่เคยขับรถขึ้นเหนือเลย

hotdog
01-11-2010, 16:32
คือปีใหม่ อยากพาแฟนไปเที่ยวอะครับ ประมาณวันที่ 26 ครับ ส่วนขากลับยังไม่ได้ plan ว่าจะกลับวันที่เท่าไหร่ แต่น่าจะ 31 หรือ 1
แบบว่าพึ่งแต่งงาน แต่ผมไม่เคย ขับรถขึ้นเหนือเลย จุดหมาย อยากไปเที่ยวที่เชียงราย แต่ระหว่างทางกะว่าจะ พักไปเรื่อยๆ ตามจังหวัดต่าง ๆอะครับ จึงขอคำแนะนำ พี่ๆ หน่อยครับ ว่า

จากกรุงเทพ ไปเชียงราย ถ้า เรา แวะ ไปตลอด ทาง ตามจังหวัดต่างๆ ควรจะ ไปที่ใด บ้าง ไปเส้นทางสายใด ที่ปลอดภัย หรือว่าดอยใดควรขึ้น หรือไม่ควรขึ้น สำหรับ มือใหม่ ผมอยากไปจิบกาแฟ กิน ขาหมู หมั่นโถอะครับ ตอนแรกที่ plan ไว้ จริงๆ ตั้งใจไว้ ว่าจะไปส่งเพื่อน ที่บ้านที่สุโขทัยและพักบ้านเพื่อน 1 คืน และจากนั้นก็จะไปตาก และ ต่อจากนั้น ก็ไปเถึงเชียงราย แล้ว ขึ้นดอยต่างๆ เป็นไงบ้างครับ ถนนหนทาง อันตราย ไหมครับ ถ้าไม่เป็นการ เสียเวลา รบกวน จัดทริปคร่าวๆ ใ้ห้หน่อย ครับ วันนี้ ผม เข้าเวป pantip หาข้อมูลทั้งวัน ยังไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ

รถผม triton 4 ประตู เกียร์ออโต้ ตัวเตี้ย ปี 2007 ออกรถปลายเดือน เมษายน
เลขไมล์ 46000 กว่าๆ จำเป็นต้องเปลี่ยน ยาง และ เบรค หรือไม่ครับ รถเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ

เป็น ทริปแรก ที่ผมจะขับรถไปไกลๆ อะครับ ตั้งแต่ซื้อรถมา

ขอบคุณมากครับ

น้องขาวมุก
01-11-2010, 16:41
ง่ายๆครับ น้าเข้า ศูนย์เลย ให้เขาเช็คให้ บอกไปเลยครับ ว่าเราจะไปเที่ยวเช็ครถให้หน่อย

หลักๆก็มี ถ่ายของเหลวครับ พวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตรวจน้ำกลั่น ตรวจผ้าเบรคเหลือแค่ไหน 46000 กม. กับ ออโต้ น่าจะเปบลี่ยนได้แล้วครับ ผ้าเบรคหน้า

ที่เหลือรอท่านต่อไปมาเสริมครับ

tan immature
01-11-2010, 16:59
แวะ ตลาดน้ำอโยธยา ก่อนครับ เพิ่งเปิดใหม่

น้องกีต้าร์
01-11-2010, 17:34
ขอแนะนำในฐานะ(คนเชียงราย)ถ้าเอาสะดวกในการขับส่วนตัวผมว่าเส้นมาทาง จ.ตากจะง่ายกว่า 4 เลนส์วิ้งสะบายแต่อาจจะติดขัดบ้างในการทำทางเป็นระยะๆครับแต่รถวิงง่ายไม่ค่อยมีเขาสูงๆ(เส้นอุตรดิถ์เข้าแพร่)จากนั้นก็เข้าลำปาง ผ่านพะเยา แล้วก็ถึงเชียงราย(4 เลนส์ตลอดสายคับ)ถ้ามีเวลามากๆแวะตากก็เป็นเขื่อนภูมิพล ลำปางก็แม่เมาะ(โรงไฟฟ้านะครับเล่นสไลเดอร์ได้ด้วย) พะเยาก็แวะกว๊านพะเยานั่งกินปลาเผา กุ้งเต้น จากนั้นเชียงรายปลายทางที่เที่ยวเยอะมาก(ผมยังไปไม่หมดเลย 55+++)

ขอต้อนรับนักท่องเทียวทุกท่านเข้ามาสัมพัสอากาศหนาวที่เชียงรายนะครับรถผมจะจอดข้างทางก่อนขึ้นสะพานข้ามน้ำกกนะครับอยู่ขวามือลองสังเกตุดูได้ ก๊ากกกกกก:i38::i37:

hotdog
01-11-2010, 17:44
ขอบคุณครับ น้าๆ

MAHKHAN
01-11-2010, 18:05
ผมก็จะไปเหมือนกันครับ ไม่ได้ไปมา 3 ปีแล้วชักคิดถุงๆๆ 555

เตรียมแผนล่วงหน้าไว้บ้างก็ดีครับ ว่าจะไปทีไหนบ้าง อากู๋ กูเกิ้ลช่วยเราได้เยะครับ

พวกเต๊นท์ก็ควรเอาไปด้วย ผ้าห่มหนาๆสบายๆ รถเราเองถ้ามีพื้นที่พอ ขนไปโลดครับ

เวลานอนเต๊นท์จะได้สบายๆครับ

yut
01-11-2010, 18:18
ไปทุกปีค่ะ กลับบ้านพี่สาวที่แม่จัน ที่เที่ยวมีเยอะค่ะ ชอบแบบไหน นอนกลางดิน กินกลางทรายอ่ะ หรือชอบสบายๆๆ เป็นรีสอท์ก้อมีเยอะ แต่คงหาที่นอนอยากถ้ายังไม่ได้จองห้อง ตามดอยต่างตั้งแต่ ดอยดุง ดอยแม่สลอง ดอยหัวแม่คำ ภูชี้ฟ้า ดอยผาตั้ง อื่นๆ มีเยอะค่ะ ถ้ายังไงถึงที่เชียงรายโทรหาก้อได้ค่ะ มีบ้านพักริมดอยที่แม่จัน :emo014hv3:ยินดีต้อนรับ

น้องกีต้าร์
02-11-2010, 14:22
ขอฝากอีกนิดสำหรับผู้ที่จะมาเที่ยวเชียงรายให้เตรียมแว่นตากันแดดมาด้วยนะครับเด๋วความขาวมันจะสะท้อนเข้าตา(บอด)เอาไม่รู้ด้วยนะครับ ก๊ากกกกกกก:kapook-17332-8238::kapook-17332-8238:

deetron
02-11-2010, 15:15
กางเต้นท์ นอนพักแรมที่อุทยานแห่งชาติ แจ้ซ้อน ลำปางครับ

Jui-Pearl_White
02-11-2010, 15:33
ว่าจะไปเหมือนกันครับ ไม่ได้ไปนานแล้ว เส้นทางจาก น้ากีต้าร์ น่าจะถูกต้องครับ วิ่งสบาย
ผมกะว่าจะไป ภูชี้ฟ้า ดอยแม่ฟ้าหลวง แม่สาย วัดล่องขุ่น จากนั้นตีข้ามไปขึ้น ภูกระดึงครั้งที่ 4 ต่อ เหมือนปีที่แล้ว เที่ยว ดอยสุเทพ ดอยอ่างขาง ห้วยน้ำดัง แล้วยังไงไม่ทราบ ไปจบที่ทีลอซู นู่น (ผมพูดเล่นนะ ภูกระดึงน่ะ แต่ถ้าไม่ติดคนเล็ก 2 ขวบ ปีนี้ผมไปแน่นอน)

DENSO-Jibun
02-11-2010, 15:44
สถานที่ท่องเที่ยวตาม link krab....... ยังไงเที่ยวเผื่อด้วยครับ....

http://www.triton4x4club.com/webboard/index.php?topic=6736.0

งานนี้เหนื่อยแต่ว่าสนุกครับ.....วิ่งตามสายเอเชีย....140 ได้สบายตลอดสาย

indy72
02-11-2010, 16:28
:emo018lh7:กึ๊ดฮอด บ้านป่าถ่อน กะ บ้านวังลาวจ๊าดนัก! อิๆๆ

pong chiang rai
02-11-2010, 16:35
ขอแนะนำในฐานะ(คนเชียงราย)ถ้าเอาสะดวกในการขับส่วนตัวผมว่าเส้นมาทาง จ.ตากจะง่ายกว่า 4 เลนส์วิ้งสะบายแต่อาจจะติดขัดบ้างในการทำทางเป็นระยะๆครับแต่รถวิงง่ายไม่ค่อยมีเขาสูงๆ(เส้นอุตรดิถ์เข้าแพร่)จากนั้นก็เข้าลำปาง ผ่านพะเยา แล้วก็ถึงเชียงราย(4 เลนส์ตลอดสายคับ)ถ้ามีเวลามากๆแวะตากก็เป็นเขื่อนภูมิพล ลำปางก็แม่เมาะ(โรงไฟฟ้านะครับเล่นสไลเดอร์ได้ด้วย) พะเยาก็แวะกว๊านพะเยานั่งกินปลาเผา กุ้งเต้น จากนั้นเชียงรายปลายทางที่เที่ยวเยอะมาก(ผมยังไปไม่หมดเลย 55+++)

ขอต้อนรับนักท่องเทียวทุกท่านเข้ามาสัมพัสอากาศหนาวที่เชียงรายนะครับรถผมจะจอดข้างทางก่อนขึ้นสะพานข้ามน้ำกกนะครับอยู่ขวามือลองสังเกตุดูได้ ก๊ากกกกกก:i38::i37:

ก่อนถึงบ้านคุณน้องกีต้าร์ซึ่งเลยตัวเมืองไปแล้ว ก็ต้องผ่านบ้านผมไปก่อน อ.พานครับ
แต่ว่าก่อนขึ้นสะพานข้ามน้ำกก มันเป็นสถานที่ราชการไม่ใช่หรือครับ ทางหลวงอะไรซักอย่าง
แต่ตัวผมตอนนี้อยู่ปทุมฯคลองลามเน้อ อยากกลับไปเที่ยวเชียงรายดอกไม้บานเหมือนกันนะเนี้ย

ไปทุกปีค่ะ กลับบ้านพี่สาวที่แม่จัน ที่เที่ยวมีเยอะค่ะ ชอบแบบไหน นอนกลางดิน กินกลางทรายอ่ะ หรือชอบสบายๆๆ เป็นรีสอท์ก้อมีเยอะ แต่คงหาที่นอนอยากถ้ายังไม่ได้จองห้อง ตามดอยต่างตั้งแต่ ดอยดุง ดอยแม่สลอง ดอยหัวแม่คำ ภูชี้ฟ้า ดอยผาตั้ง อื่นๆ มีเยอะค่ะ ถ้ายังไงถึงที่เชียงรายโทรหาก้อได้ค่ะ มีบ้านพักริมดอยที่แม่จัน :emo014hv3:ยินดีต้อนรับ

บ้านน้ายุทธ อยู่แม่จันเจียงฮายด้วยหรือครับ ไปเที่ยวพระขี่ม้าบิทบาตรบ่อยๆอยู่เหมือนกัน

mangseeta
11-11-2010, 15:14
แนะนำเส้นทางท่องเที่ยวครับ จากพะเยาเข้าเชียงราย ไปแม่สาย ออกเชียงแสน ต่อไปเชียงของ เข้าเวียงแก่น ขึ้นดอยผาตั้ง ภูชี้ฟ้า ผ่านลงบ้านฮวก แวะน้ำตกภูซาง ( น้ำอุ่น ) เข้าพะเยา กลับกรุงเทพฯ คืนแรกนอนแถวๆ แม่จัน หรือแม่สาย หรือเชียงแสน คืนที่สองนอบนภูชี้ฟ้าครับ

Snecker
20-12-2010, 22:56
ระหว่างทางพะเยาเชียงรายก็มีวัดร่องขุ่น สวยงามมาก