PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

หน้า : 1 [2]

chaiyos-triton6299
07-02-2012, 20:28
สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos มีอะไรอัพเดท บ้างมั้งครับ

สวัสดีอ.ต้น และน้าเมทผลงานอ.ต้นงานนี้ผมว่าสุดยอดแน่ๆเลยน้าเมทรอสอยได้เลย เอารูปเครื่อง2.2 ดีเชลของมิตซูในงานboiมาให้อ.ต้นและน้าเมทดูเล่นถูกผิดอย่างไรไม่รู้ครับผมถามเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าลงไทรทั่นในอนาคต มีม้า173ตัวมี แรงบิด 380นิวตั้นเมตร ยูโร5

08-02-2012, 20:33
upข่าวล่าสุดครับ อ.ต้นกำลังพัฒนา desel+lpgที่ใช้อยู่แบบดูดกำลังลองหัวฉีดตัวใหม่ท่าทางจะประหยัดกว่าเดิมแน่ๆเลย น้าเมทสนใจไหมระบบฉีด lpgใหม่ เร็วๆนี้ครับ

happymet
09-02-2012, 17:01
สวัสดีอ.ต้น และน้าเมทผลงานอ.ต้นงานนี้ผมว่าสุดยอดแน่ๆเลยน้าเมทรอสอยได้เลย เอารูปเครื่อง2.2 ดีเชลของมิตซูในงานboiมาให้อ.ต้นและน้าเมทดูเล่นถูกผิดอย่างไรไม่รู้ครับผมถามเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าลงไทรทั่นในอนาคต มีม้า173ตัวมี แรงบิด 380นิวตั้นเมตร ยูโร5

โห้น้าchaiyos ถ้ามาจริงสุดยอดเลยครับ อย่างงี้เค้าจะคำนวณภาษีประจำปีให้ใหม่หรือเปล่าครับ เครื่อง 2.2 ซีซี และแรงกว่าเดิม ???

upข่าวล่าสุดครับ อ.ต้นกำลังพัฒนา desel+lpgที่ใช้อยู่แบบดูดกำลังลองหัวฉีดตัวใหม่ท่าทางจะประหยัดกว่าเดิมแน่ๆเลย น้าเมทสนใจไหมระบบฉีด lpgใหม่ เร็วๆนี้ครับ

มาแล้วๆ อีกแล้วๆ ระบบใหม่หัวฉีดอีกด้วย คงต้องให้น้าท่านอื่นที่ยังไม่ติดตั้ง ที่สนใจลองดีกว่าครับ อิอิ เรามันเก่าแล้วดูดๆๆแต่พอใจครับ

09-02-2012, 20:31
สรุปว่าพวกเรารุ่นเก่าชอบ"ดูด"

12-02-2012, 12:40
วันนี้ทำแทงค์ใส่น้ำสำหรับไฮโดรเจนใหม่ใหญ่กว่าเดิมขนาด1.9ลิตร กระแสไฟคงที่ดีมากเลยครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=144831&d=1329025101&thumb=1&stc=ขนาดนี้พอไหมครับอ.ต้น

happymet
13-02-2012, 11:50
วันนี้ทำแทงค์ใส่น้ำสำหรับไฮโดรเจนใหม่ใหญ่กว่าเดิมขนาด1.9ลิตร กระคงที่ดีมากเลยครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=144831&d=1329025101&thumb=1&stc=ขนาดนี้พอไหมครับอ.ต้น

มีมาอัพเดทเรื่อยๆเลยน่ะครับน้าchaiyos ดูดีมากๆครับ

13-02-2012, 21:32
มีมาอัพเดทเรื่อยๆเลยน่ะครับน้าchaiyos ดูดีมากๆครับ

หวัดดีน้าเมทจองชุดไฮโดรเจน-แก๊สโซฮอล์หรือยังครับ รีบจองเลยขับมันส์จริงๆเลย

POMPOM
18-02-2012, 20:59
น้าๆครับ....ดีเซลผมยังไม่มีตัวช่วยเซฟค่าน้ำมันครับ กำลังสนใจความประหยัดครับ จะเป็นดีเซล+lpg หรือ ดีเซล+Hydrogen ดีครับ....

หรือมีอะไร ยังไง แนะนำหน่อยครับ พอดีจะเอารถไปใช้วิ่งงานบรรทุกครับ (บรรทุกครั้งละประมาณ800กก./วิ่งวันละประมาณ200กม.)

fresh-sky
18-02-2012, 23:05
น้าๆครับ....ดีเซลผมยังไม่มีตัวช่วยเซฟค่าน้ำมันครับ กำลังสนใจความประหยัดครับ จะเป็นดีเซล+lpg หรือ ดีเซล+Hydrogen ดีครับ....

หรือมีอะไร ยังไง แนะนำหน่อยครับ พอดีจะเอารถไปใช้วิ่งงานบรรทุกครับ (บรรทุกครั้งละประมาณ800กก./วิ่งวันละประมาณ200กม.)

ถ้าเป็นผม เอาทุกอย่างที่น้าว่ามาน่ะแหละ ยิ่งวิ่งเยอะ จุดคุ้มทุนยิ่งเร็ว

19-02-2012, 15:48

หวัดดีครับ สนใจโทรคุยสายตรงอ.ต้นเลย มีแต่ทางประหยัดและแถมความแรงให้ฟรีๆอีกครับความแรงจะใช้เมื่อไรก็ใช้ได้เลยครับ

forgetmenot
19-02-2012, 16:47
ติด save plus(ใช้ตัวที่โฆษณาที่หน้าเวปไหมครับ) อย่างเดียวราคาเท่าไหร่ครับ หนึ่งถังประหยัดได้เท่าไหร่ขับที่ 80-120 plus 140 4door pmบอกหน่อยครับอาจารย์ต้นเดี๋ยวผมไปหาที่บ้านครับ

TON_GAS
20-02-2012, 20:02
ติด save plus(ใช้ตัวที่โฆษณาที่หน้าเวปไหมครับ) อย่างเดียวราคาเท่าไหร่ครับ หนึ่งถังประหยัดได้เท่าไหร่ขับที่ 80-120 plus 140 4door pmบอกหน่อยครับอาจารย์ต้นเดี๋ยวผมไปหาที่บ้านครับ

เท่าที่ใช้มาอัตราเร่งจะมาไวกว่าเดิมนิดนึงคันเร่งรู้สึกเบาขึ้น ในเครื่องดีเซล (ไทรตั้น) จะได้ระยะทางเพิ่มขึ้น 30-50 กม./น้ำมัน 1 ถัง แต่ถ้าเป็นตระกูลเครื่อง bt-50 จะได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น 1.5-2 กม./ลิตรเลยครับ ถ้าเครื่องเบนซิน 1500-1600 ได้กิโลเพิ่มขึ้น 50-80 กม./ถัง ถ้าเป็นรถใช้ ngv ห่วยๆบ้านเราเมื่อติดแล้วจะเห็นว่ามีกำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นมากและพร้อมกับความประหยัด ส่วนรถใช้ lpg ติดได้เลยครับมาทั้งอัตราเร่งและความประหยัดมากขึ้นกว่าเดิม

fresh-sky
20-02-2012, 23:02
เท่าที่ใช้มาอัตราเร่งจะมาไวกว่าเดิมนิดนึงคันเร่งรู้สึกเบาขึ้น ในเครื่องดีเซล (ไทรตั้น) จะได้ระยะทางเพิ่มขึ้น 30-50 กม./น้ำมัน 1 ถัง แต่ถ้าเป็นตระกูลเครื่อง bt-50 จะได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น 1.5-2 กม./ลิตรเลยครับ ถ้าเครื่องเบนซิน 1500-1600 ได้กิโลเพิ่มขึ้น 50-80 กม./ถัง ถ้าเป็นรถใช้ ngv ห่วยๆบ้านเราเมื่อติดแล้วจะเห็นว่ามีกำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นมากและพร้อมกับความประหยัด ส่วนรถใช้ lpg ติดได้เลยครับมาทั้งอัตราเร่งและความประหยัดมากขึ้นกว่าเดิม

ณ เวลานี้ สินค้าตัวไหนชัวร์แล้วมั่งแล้วครับครับ คาดว่า ภายในเดือนนี้ หรือต้นเดือนหน้า จะเข้าไปทำ อาจจะไม่ได้ใส่ครบทุกอย่าง เนื่องจาก ทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ เท่าที่อ่านดู สนใจระบบ หัวฉีด กับ mcu ที่มีดันราง เอาแค่นี้ก่อน จะพอไหมครับ (smart guage คันเร่งไฟฟ้า ที่เคยโทรไปคุย อาจจะต้องหยุดไว้ก่อน รอเพิ่มเติมทุนทรัพย์)

21-02-2012, 17:44
ณ เวลานี้ สินค้าตัวไหนชัวร์แล้วมั่งแล้วครับครับ คาดว่า ภายในเดือนนี้ หรือต้นเดือนหน้า จะเข้าไปทำ อาจจะไม่ได้ใส่ครบทุกอย่าง เนื่องจาก ทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ เท่าที่อ่านดู สนใจระบบ หัวฉีด กับ mcu ที่มีดันราง เอาแค่นี้ก่อน จะพอไหมครับ (smart guage คันเร่งไฟฟ้า ที่เคยโทรไปคุย อาจจะต้องหยุดไว้ก่อน รอเพิ่มเติมทุนทรัพย์)

ตอ้มเตรียมเงินไว้เลย แสนแปด เศษอีกสัก 7-8พันคราวนี้แหล่มแน่ๆ ออ้ไปที่บา้นอ.ต้น อย่าลืม ท่อเมกายะน้าปรีชาถามหาอยู่ครับ ตอนนี้พลัสอ.ต้นใส่รองเท้า ปาปอดแล้ว

21-02-2012, 17:53
อ.ต้นของผมมันกินแก๊สน้อยครับเอาภาพมาให้ดู1167kmครับ เดีํยวผมจะปรับ ไอเดิ้ลให้กินเพิ่มอีกสัก15นาทีครับ

fresh-sky
21-02-2012, 23:18
ตอ้มเตรียมเงินไว้เลย แสนแปด เศษอีกสัก 7-8พันคราวนี้แหล่มแน่ๆ ออ้ไปที่บา้นอ.ต้น อย่าลืม ท่อเมกายะน้าปรีชาถามหาอยู่ครับ ตอนนี้พลัสอ.ต้นใส่รองเท้า ปาปอดแล้ว

ครับผม ท่อน้าปรีชาเก็บไว้ที่บ้านเป็นอย่างดี จะเอาไปคืนพร้อมกับไปหา อ.ต้นนั่นแหละ กะว่าจะเอาท่อแรงๆ ติดรถกลับบ้านซักใบด้วย

fresh-sky
21-02-2012, 23:20
อ.ต้นของผมมันกินแก๊สน้อยครับเอาภาพมาให้ดู1167kmครับ เดีํยวผมจะปรับ ไอเดิ้ลให้กินเพิ่มอีกสัก15นาทีครับ
ของผมแก๊สถังนึง 6 ร้อยกว่าโลก็หรูแล้ว (ไฟแดงกระพริบ) แล้วน้ำมันตอนนี้เท่าไหร่อยู่ครับน้า

happymet
22-02-2012, 10:37

สวัสดีน้าต้อม กำลังอัพกันแล้วสงสัยตามไม่ทัน อิอิ รายงานผลด้วยน่ะครับถ้าไปติดมาแล้วน่ะครับ เราคงพอเพียงเท่านี้ก่อนปั้มเงินๆ อยากตามไปบ้างจัง อิอิ น้าchaiyos เป็นที่ปรึกษากิตมศักดิ์..

happymet
22-02-2012, 10:38

ของผมแก๊สถังนึง 6 ร้อยกว่าโลก็หรูแล้ว (ไฟแดงกระพริบ) แล้วน้ำมันตอนนี้เท่าไหร่อยู่ครับน้า

ขอผลด้วยครับ อิอิ ประหยัดดีนัก.....

22-02-2012, 20:13
ขอผลด้วยครับ อิอิ ประหยัดดีนัก.....

น้าเมท ผมขับไทรทั่นไปกินข้าวที่สระบุรีลองท่อดว้ย ความเร็ว100/110km/hน้ำมัน16กว่าๆ แก๊ส49กว่าๆ แก๊สประหยัดเกินไปจูนใหม่ได้ผลจะมาบอกครับ

happymet
23-02-2012, 11:51
น้าเมท ผมขับไทรทั่นไปกินข้าวที่สระบุรีลองท่อดว้ย ความเร็ว100/110km/hน้ำมัน16กว่าๆ แก๊ส49กว่าๆ แก๊สประหยัดเกินไปจูนใหม่ได้ผลจะมาบอกครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos ขอให้ได้น้ำมัน 20 ขึ้นไปน่ะครับจะสุดยอดมากๆครับบบบ :)

23-02-2012, 18:36
สวัสดีครับน้าchaiyos ขอให้ได้น้ำมัน 20 ขึ้นไปน่ะครับจะสุดยอดมากๆครับบบบ :)

กำลังจะลองปรับlpgเพิ่มอีกเผื่อจะได้น้ำมันตามที่น้าเมทว่ามา ถ้าได้ "ไฮโดร+แก๊สโซฮอล์" ของอ.ต้นมาแรงแน่ๆ ตอนนี้ย้า้ยชุดไฮโดรเจนไปไว้หลังเบาะครับอยู่หลังกะบะคุมกระแสไฟยากเพราะฝาหลังที่ปิดทำให้เกิดความร้อนตอนวิ่งกลางวัน กระแสไฟจึงสูงเกินไปทำให้ผลิตไฮโดรเจนมากเกินความต้องการครับ ลองได้ผลประการใดจะมาบอกครับ

happymet
24-02-2012, 10:30
กำลังจะลองปรับlpgเพิ่มอีกเผื่อจะได้น้ำมันตามที่น้าเมทว่ามา ถ้าได้ "ไฮโดร+แก๊สโซฮอล์" ของอ.ต้นมาแรงแน่ๆ ตอนนี้ย้า้ยชุดไฮโดรเจนไปไว้หลังเบาะครับอยู่หลังกะบะคุมกระแสไฟยากเพราะฝาหลังที่ปิดทำให้เกิดความร้อนตอนวิ่งกลางวัน กระแสไฟจึงสูงเกินไปทำให้ผลิตไฮโดรเจนมากเกินความต้องการครับ ลองได้ผลประการใดจะมาบอกครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos เฝ้ารอครับ สามัญชนธรรมาดอย่างผมคงไม่สามารถ ทำได้ครับเพราะมันละเอียดอ่อนจริงๆครับ อิอิ

fresh-sky
25-02-2012, 11:36
สวัสดีครับน้าchaiyos เฝ้ารอครับ สามัญชนธรรมาดอย่างผมคงไม่สามารถ ทำได้ครับเพราะมันละเอียดอ่อนจริงๆครับ อิอิ

ผมก็ไปดูของน้าชัยยศ 2-3 รอบเหมือนกัน แต่อย่างน้าเมทว่า สามัญชนอย่างผม ทำไม่ไหวเหมือนกัน ได้แต่ติดตามผลิตภัณฑ์จาก อ.ต้นอย่างต่อเนื่อง

26-02-2012, 19:12
อ.ต้นครับทางพี่บอยยังไม่ได้ขับเบนซ์มาให้ดูเลยครับมาวันไหนจะถ่ายรูปมาลงให้ครับ

happymet
27-02-2012, 14:33
สวัสดีครับน้าchaiyos สามัญชนคนไม่ธรรมดา อัพเดทอย่างไรบ้างครับ... อิอิ

27-02-2012, 19:32
สวัสดีครับน้าchaiyos สามัญชนคนไม่ธรรมดา อัพเดทอย่างไรบ้างครับ... อิอิ

ล่าสุดใช้ท่อต่อจากท่อแทนแคทของอ.ต้น จากออ้มน้อย-จันทบุรี ความเร็ว 120-130km/h ออกจากบ้าน2ทุ่มมุ่งหน้ามหาชัยพระราม2โอ้รถติดหนึบเลยขึ้ทางดว่นปาเข้าไป3ทุ่มกว่ามุ่งหน้าจันทบุรี ถึงวัดกะทิงจันทบุรี เที่ยงคืนขากลับเติมน้ำมันลองหาค่าเฉลี่ย16กม/ลิตรlpgมี40km/l lpgก็ยังกินน้อยไปอีกเดี๋ยวจะลองท่อของอ.ต้นขับแถวๆบ้านดูว่าจะต่างกับท่อน้าปรีชามากน้อยแค่ไหนครับกลับมายังไม่ได้เติมน้ำมันครับ

fresh-sky
27-02-2012, 23:19
ล่าสุดใช้ท่อต่อจากท่อแทนแคทของอ.ต้น จากออ้มน้อย-จันทบุรี ความเร็ว 120-130km/h ออกจากบ้าน2ทุ่มมุ่งหน้ามหาชัยพระราม2โอ้รถติดหนึบเลยขึ้ทางดว่นปาเข้าไป3ทุ่มกว่ามุ่งหน้าจันทบุรี ถึงวัดกะทิงจันทบุรี เที่ยงคืนขากลับเติมน้ำมันลองหาค่าเฉลี่ย16กม/ลิตรlpgมี40km/l lpgก็ยังกินน้อยไปอีกเดี๋ยวจะลองท่อของอ.ต้นขับแถวๆบ้านดูว่าจะต่างกับท่อน้าปรีชามากน้อยแค่ไหนครับกลับมายังไม่ได้เติมน้ำมันครับ

เดี๋ยวนี้ อ.ต้น ทำท่อแล้วด้วยเหรอครับ เลือกไม่ถูกเลยทีนี้ จะซื้ออันไหนก่อนดี

happymet
28-02-2012, 10:45

เดี๋ยวนี้ อ.ต้น ทำท่อแล้วด้วยเหรอครับ เลือกไม่ถูกเลยทีนี้ จะซื้ออันไหนก่อนดี

สวัสดีครับน้าchaiyos น้าต้อม รถยี้ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน อะไรๆเหมือนกันแต่ทำได้ไม่เหมือนกัน คงเกี่ยวกับเท้าๆ เรานี่ล่ะมั้ง อิอิ

28-02-2012, 12:34

ไม่ได้ทำท่อขายหรอกครับ ท่อเดิมของ อ.ต้นครับ

Gotta
29-02-2012, 16:26
สุดเยี่ยมครับ ได้งบประมาณมา ต้องไปติดแน่นอนครับ อ.ต้น

05-03-2012, 19:34
รูป benz 300 D วาง 2J มาแล้วครับ อ.ต้น

happymet
06-03-2012, 13:06
รูป benz 300 D วาง 2J มาแล้วครับ อ.ต้น

สวัสดีครับน้าchaiyos สงสัยติดตามตอนต่อไปน่ะครับ อิอิ

06-03-2012, 22:48
สวัสดีครับน้าchaiyos สงสัยติดตามตอนต่อไปน่ะครับ อิอิ

รถพวกกันครับเขาสั่ง ชุดไฮโดรเจน ไว้ครับ อ.ต้นให้ลงรูปเพื่อหาที่ติดตั้งครัับ

07-03-2012, 19:28
:Banane05:หวัดดีน้าเมทย้ายแล้วครับ ชุดไฮโดรเจน ของอ.ต้นจากหลังที่วางบนถังแก๊สย้ายมาอยู่หลังเบาะและนำแอมป์มิเตอร์ยกขึ้นมาให้สูงเพื่อที่จะมองเห็นกระแสไฟฟ้าที่จ่า่ยให้cell และได้เวลาให้อ.ต้นเซตให้ลงตัว และแล้วก็ได้มา"กล่องคันเล่งไฟฟ้าที่โปรแกรมมาสำหรับรถดีเซล+แอลพีจี"เป็นกล่องที่ถอดออกมาจากรถที่ปรมาจารย์ต้นใช้อยู่ ไทรทั่นพลัีส 4ประตู สรรพคุณทางความแรงตั้งแต่ออกตัวจนลอยตัวช่างเหมาะกับ ดีเซล+แอลพีจีมาก ใครสนใจลองโทรสอบถามอ.ต้นเอาเองครับของเขาดีจริงๆครับเห็นผลทันตาเลยน้าเมท:94:

happymet
08-03-2012, 11:08
:Banane05:หวัดดีน้าเมทย้ายแล้วครับ ชุดไฮโดรเจน ของอ.ต้นจากหลังที่วางบนถังแก๊สย้ายมาอยู่หลังเบาะและนำแอมป์มิเตอร์ยกขึ้นมาให้สูงเพื่อที่จะมองเห็นกระแสไฟฟ้าที่จ่า่ยให้cell และได้เวลาให้อ.ต้นเซตให้ลงตัว และแล้วก็ได้มา"กล่องคันเล่งไฟฟ้าที่โปรแกรมมาสำหรับรถดีเซล+แอลพีจี"เป็นกล่องที่ถอดออกมาจากรถที่ปรมาจารย์ต้นใช้อยู่ ไทรทั่นพลัีส 4ประตู สรรพคุณทางความแรงตั้งแต่ออกตัวจนลอยตัวช่างเหมาะกับ ดีเซล+แอลพีจีมาก ใครสนใจลองโทรสอบถามอ.ต้นเอาเองครับของเขาดีจริงๆครับเห็นผลทันตาเลยน้าเมท:94:

สวัสดีครับน้าchaiyos ผมมีอยู่แล้วครับคันเร่งไฟฟ้า แต่เป็นของเจ้าอื่นเค้าครับ ปรับได้หลากหลายยิ่งปรับยิ่งแรง เหยียบนิดเดียวพุ่งดีจริงๆครับ แต่ผมน่ะเน้นประหยัดก็เลยปรับน้อยๆ ครับ ผลเป็นไงรายงานด้วยน่ะครับ อิอิ

08-03-2012, 22:09
สวัสดีครับน้าchaiyos ผมมีอยู่แล้วครับคันเร่งไฟฟ้า แต่เป็นของเจ้าอื่นเค้าครับ ปรับได้หลากหลายยิ่งปรับยิ่งแรง เหยียบนิดเดียวพุ่งดีจริงๆครับ แต่ผมน่ะเน้นประหยัดก็เลยปรับน้อยๆ ครับ ผลเป็นไงรายงานด้วยน่ะครับ อิอิ

กล่องตัวนี้เป็นโปรแกรมพิเศษสำหรับดีเซล+แอลพีจี ถอดมาจากรถท่านเทพไทรทั่นต้นเลยครับ ใส่แล้วขั้นเทพเลยครับ

happymet
09-03-2012, 10:23
กล่องตัวนี้เป็นโปรแกรมพิเศษสำหรับดีเซล+แอลพีจี ถอดมาจากรถท่านเทพไทรทั่นต้นเลยครับ ใส่แล้วขั้นเทพเลยครับ

ไม่ต้องย้ำๆ อิอิ อยากพิเศษบ้างจัง การใช้งานและผลเป็นไงบ้างครบน้าchaiyos

09-03-2012, 14:30
ไม่ต้องย้ำๆ อิอิ อยากพิเศษบ้างจัง การใช้งานและผลเป็นไงบ้างครบน้าchaiyos

ไม่ยากรีบมาที่สำนักอ.ต้นแล้วจะได้สมใจเมื่อวานมีสมาชิกขับปีโป้้ โทรมาหาจนำเจ้าปีโป้ไปดมแก๊สแล้วครับแต่ผมแนะนำให้ฉีดดีกว่าครับ

16-03-2012, 17:03
รายงานอ.ต้นและน้าเมทออ้มน้อย/เดชอุดมอุบลราชธานีเข็มครึ่งถังได้600กิโลครับใช้เทปเลทส่งข้อความเลยลงรูปไม่ได้กลับไปจะนำรูปมาให้ดูน้าเมทของผมใช้กล่องคันเล่งเบอร์3ครับผมว่าคันเล่งมันเบาดีเล่งแซงทันใจดีครับสาถึงจุดหมาย600กว่ากิโลยังลงมาแค่เสมอขีดกลางความเร็วที่ใช้มี100/110กมครับบางครั้งก็เลยไปบ้างตามประสาศิษย์เทพไทรทั่นต้นครับกลับไปคงจะได้ลองท่อน้าปรีชาอับใหม่แน่

happymet
17-03-2012, 10:15
รายงานอ.ต้นและน้าเมทออ้มน้อย/เดชอุดมอุบลราชธานีเข็มครึ่งถังได้600กิโลครับใช้เทปเลทส่งข้อความเลยลงรูปไม่ได้กลับไปจะนำรูปมาให้ดูน้าเมทของผมใช้กล่องคันเล่งเบอร์3ครับผมว่าคันเล่งมันเบาดีเล่งแซงทันใจดีครับสาถึงจุดหมาย600กว่ากิโลยังลงมาแค่เสมอขีดกลางความเร็วที่ใช้มี100/110กมครับบางครั้งก็เลยไปบ้างตามประสาศิษย์เทพไทรทั่นต้นครับกลับไปคงจะได้ลองท่อน้าปรีชาอับใหม่แน่

สวัสดีครับน้าchaiyos มีรายงานสดด้วย ขับขี่ปลอดภัยน่ะครับ แล้วค่อยมารายงานน่ะครับ รออยู่ อิอิ

17-03-2012, 11:30
สวัสดีครับน้าchaiyos มีรายงานสดด้วย ขับขี่ปลอดภัยน่ะครับ แล้วค่อยมารายงานน่ะครับ รออยู่ อิอิ

ได้แต่รายงานโพสภาพไม่ได้กลับไปจะลงภาพไว้ให้ดู ผมเติมน้ำมันเต็มตัดไม่ได้่ขย่าแบบอ.ต้นครับอ.ต้นเขย่าจนเกือบจะยกรถกระแทกลงพื้นครับเติมจนเติมไม่ได้ลอ๊กแรกอ.ต้นถึงได้กิโลเมตรมาก ลอ๊กแรกผม300กว่ากิโลเมตรครับ

fresh-sky
18-03-2012, 14:55
ล๊อกแรกผม 250 ก็บุญแล้ว

18-03-2012, 20:48
ล๊อกแรกผม 250 ก็บุญแล้ว

ผลที่ได้เฉลี่ยออกมาแล้ว เติมน้ำมัน 48.25 ลิตรแบบเดิมเต็มตัดขบับให้ได้เต็มจำนวนเงินไม่เป็นเศษ เติมบางจาก อ.ปราสาท สุรินทร์ ระยะทาง 826กิโลเมตรหารออกมาได้ 17.11กม/ลิตร lpgสงสัยจะเป็นนิสัยในการกินเสียแล้ว ขาไปเติมแถวปากช่องก่อนเข้าเส้นทาง 24 เพราะlpgของเก่ายังเหลืออยู่มาก ขากลับเติมที่บุรีรัมย์ 17.06 l อัดไม่เข้าแล้ว กับระยะทาง 713km เฉลี่ยออกมาได้ 41.79km/l ข-ขับดว้ยความเร็ว 100/110 กม/ชม สว่นมาก 110กม/ชม บางครั้งเลยลิมิต(อดไม่ได้ครับ)ยางกับเส้นรอบวงน้าเมทบอกว่าใหญ่กว่ายางเดิม1นิ้ว ผมไม่เคยวัดเลยขอใช้มาตรวัดของน้าเมทครับ มีกล่องคันเล่งที่ใส่ในรถ อ.ต้นเปิดเบอร์3 ไฮโดรเจน น้ำมันแก็สโซฮอล์

TON_GAS
16-05-2012, 15:31
ล่าสุดครับ หลังจากรอมานานสำหรับชุดควบคุม การทำงานแปรผัน วันนี้ได้มาแล้วจะเริ่มทดสอบอุปกรณ์ ถ้าทำงานได้ดีก็จัดทำอุปกรณ์อื่นๆอีก กะช่วงแรกซัก 20 ชุดก่อน ให้กับสมาชิกที่รอๆกันไว้ คงไม่น่าจะเกินเดือนละครับคราวนี้

16-05-2012, 16:57
มาแว๊ว!!!!!!น้าเมท ตาต้อม ไฮโดรเจนทำงานแบบแปรผันตามการใช้งาน ของผมทำงานแบบแปลความหมายเอาเองแล้วไปปรับ อ.ต้นอุปถัมตัวปรับไฮโดรเจนมา1ตัว และชุดไฮโดรเจน1ชุด เลยมีของเล่นปรับเองตามความรูัสึกจาก"เท้า" หนักเบาตามการปรับไฮโดเจน แต่รุ่นใหม่ของ อ.ต้นปรับแปรผันตามการใช้งานจะได้ฟิลลิ่งในการขับและประหยัดกว่าครับ สนใจโทรเลยผมลองแล้วแหล่มเลย

AloHa
23-05-2012, 18:56
น้าๆ ครับ

ระหว่าง ดีเซล + lpg กับ ดีเซล + ไฮโดรเจน อันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ หมายถึง ความประหยัดที่ได้ / ราคาติดตั้ง นะครับ
ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเอาแบบไหนดีครับ ใช้รถวันละ 100-150 กม. อยากลดต้นทุนลงบ้างอ่ะครับ

forgetmenot
23-05-2012, 21:49
อยากเห็นภาพการติดตั้ง ดีเซล+ไฮโดเจน ราคาเท่าไหร่ครับ สนใจคับ

27-05-2012, 19:25
อยากเห็นภาพการติดตั้ง ดีเซล+ไฮโดเจน ราคาเท่าไหร่ครับ สนใจคับ
รออีกหน่อยครับ อ.ต้นกำลังสั่งทำชุดคุมไฮโดรเจนแบบแปรผันตามการใช้งาน เพื่อความประหยัดเต็มพิกัดครับ "คัมมิ่งซูน"

minilogo
01-06-2012, 12:41
ตอนนี้อันไหนพร้อมแล้วบ้างครับน้าๆ เผื่อไปจัดมาบ้างครับ .... ราคาค่าตัวระบบไฮโดร คร่าวๆประมาณเท่าไรครับ ติดตั้งบริเวณไหนได้บ้างครับ รถผมติดตั้งฝาปิดครอบกระบะไปแล้วครับ

book1007
17-06-2012, 01:58
สนใจครับ แต่เป็น lpg+ไฮโดเจนได้ไหมครับ

17-06-2012, 08:21
สนใจครับ แต่เป็น lpg+ไฮโดเจนได้ไหมครับ
ได้ครับตอนนี้ผมลองเอาโหลไอเบนซินออกเหลือแต่ lpg+hydrogen+กล่องคันเล่งไฟฟ้า+กล่องดันราง+coilต้มน้ำมัน+ท่อน้าปรีชาแต่ก็ยังแรงเหมือนเดิมครับ

book1007
17-06-2012, 20:26
ทดสอบหรือยังครับ ประหยัดลดเหลือกิโลเมตรละกี่บาทครับ แล้วต้นทุนติดตั้งเท่าไหร่ครับ สำหรับเครื่องไทตั้นเบนซิลแก๊สlpg
ที่บ้านมีรถดีเซลด้วย ต้นทุนติดตั้งเท่าไหร่ ประหยัดลงเหลือกี่บาท ชุดทดลองสำเร็จ100% หรือยัง มีให้สมาชิกทดลองยังครับ

minilogo
22-06-2012, 08:28
ชุด lpg เท่าไร
และุชุด ไฮโดร เท่าไรครับ

อยากรู้ครับ

Airbone plus
22-06-2012, 17:58
เรียนอาจารย์ต้น ไม่ทราบว่าชุดไฮโดรเจน+โซฮอล์ เป็นอย่างไรแล้วครับ (ผมสมาชิกใหม่) แล้วมีรุ่นใช้กับรถไทรทันเบนซินไหมครับ ผมเคยไปซื้อชุดไฮโดรเจน แถวๆ ชลบุรี มาติดเอง เมื่อประมาณ 3 ปี ก่อน ลองใช้ดู ไม่ได้เรื่องเลย ติดกับรถ โคโลล่า เออี 110 lpg+ไฮโดรเจน และ เบนซิน+ไฮโดรเจน ใส่แล้วกลับเปลืองกว่าเดิมเยอะเลย แต่ว่าอัตราเร่งดีขึ้นมาก กลับไปให้ตรวจเช็คก็แก้ไม่ได้ ก็เลยมารอดูผลงานครับ ยังอยากจะประหยัดเพิ่มอีก 555 (แต่ของเดิมที่ผมเคยติดมันหน้าตาเป็นกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยนขนาดเท่าป้ายทะเบียนติดด้านหน้าแทนที่ตรงป้ายทะเบียนเลย) ส่วนของอาจารย์ต้นไม่ทราบว่าหน้าตาตอนนี้เป็นอย่างไรครับ และราคาติดตั้งเท่าไหร่แล้วครับ +++ ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ กับความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ครับ

TON_GAS
23-06-2012, 08:06
เรียนอาจารย์ต้น ไม่ทราบว่าชุดไฮโดรเจน+โซฮอล์ เป็นอย่างไรแล้วครับ (ผมสมาชิกใหม่) แล้วมีรุ่นใช้กับรถไทรทันเบนซินไหมครับ ผมเคยไปซื้อชุดไฮโดรเจน แถวๆ ชลบุรี มาติดเอง เมื่อประมาณ 3 ปี ก่อน ลองใช้ดู ไม่ได้เรื่องเลย ติดกับรถ โคโลล่า เออี 110 lpg+ไฮโดรเจน และ เบนซิน+ไฮโดรเจน ใส่แล้วกลับเปลืองกว่าเดิมเยอะเลย แต่ว่าอัตราเร่งดีขึ้นมาก กลับไปให้ตรวจเช็คก็แก้ไม่ได้ ก็เลยมารอดูผลงานครับ ยังอยากจะประหยัดเพิ่มอีก 555 (แต่ของเดิมที่ผมเคยติดมันหน้าตาเป็นกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยนขนาดเท่าป้ายทะเบียนติดด้านหน้าแทนที่ตรงป้ายทะเบียนเลย) ส่วนของอาจารย์ต้นไม่ทราบว่าหน้าตาตอนนี้เป็นอย่างไรครับ และราคาติดตั้งเท่าไหร่แล้วครับ +++ ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ กับความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ครับ

เท่าที่ได้ข้อมูลมา หลายๆที่ผลิตกันได้แล้วก็ติดตั้งกันอย่างไม่คำนึงถึงผู้บริโภคกันเลย กะว่าโกยๆกันแล้วก็หายไปหรือไม่ก็ทำเฉยเสีย สุดท้ายผู้บริโภคก็รื้อทิ้งกันไปเอง มันทำให้หลักการดีๆถูกมองไปในทางลบเสียมากกว่า และก็บอกต่อๆกันไปว่าอย่าติดเลยไม่คุ้มการลงทุน

ผมเคยบอกว่าการทำให้ได้แก๊สจากน้ำไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดเน็ทดูแล้วทำตามก็ทำได้แล้ว แต่การนำไปใช้นี่ซิครับ มันยากหน่อย หลักการการกินกระแสต้องไม่มากและผลิตเป็นตัวเสริมได้เพียงพอในแต่ละรอบการทำงาน มันถึงจะได้ผล

สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ประหยัด

ส่วนรถที่เป็นเบนซินติดแก๊สสามารถใช้ร่วมกันได้เลยแต่แก๊สที่ได้ต้องมากพอควรครับ มันถึงจะเห็นถึงความประหยัด แค่ต้องผลิตได้แบบแปรผัน ถ้าที่ไหนผลิดออกมาเรื่อยๆอย่างเดียว ผมคิดว่าติดเซฟพลัสตัวเดียวถูกและเห็นผลกว่าเยอะ

สำหรับผลงานผมมันสำเหร็จหมดแล้วล่ะ รอทำทีเดียวครับให้พร้อมทางด้านทุน และวัสดุอีกนิดครับ แล้วจะแจ้งอีกทีครับ

23-06-2012, 10:07
เท่าที่ได้ข้อมูลมา หลายๆที่ผลิตกันได้แล้วก็ติดตั้งกันอย่างไม่คำนึงถึงผู้บริโภคกันเลย กะว่าโกยๆกันแล้วก็หายไปหรือไม่ก็ทำเฉยเสีย สุดท้ายผู้บริโภคก็รื้อทิ้งกันไปเอง มันทำให้หลักการดีๆถูกมองไปในทางลบเสียมากกว่า และก็บอกต่อๆกันไปว่าอย่าติดเลยไม่คุ้มการลงทุน

ผมเคยบอกว่าการทำให้ได้แก๊สจากน้ำไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดเน็ทดูแล้วทำตามก็ทำได้แล้ว แต่การนำไปใช้นี่ซิครับ มันยากหน่อย หลักการการกินกระแสต้องไม่มากและผลิตเป็นตัวเสริมได้เพียงพอในแต่ละรอบการทำงาน มันถึงจะได้ผล

สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ประหยัด

ส่วนรถที่เป็นเบนซินติดแก๊สสามารถใช้ร่วมกันได้เลยแต่แก๊สที่ได้ต้องมากพอควรครับ มันถึงจะเห็นถึงความประหยัด แค่ต้องผลิตได้แบบแปรผัน ถ้าที่ไหนผลิดออกมาเรื่อยๆอย่างเดียว ผมคิดว่าติดเซฟพลัสตัวเดียวถูกและเห็นผลกว่าเยอะ

สำหรับผลงานผมมันสำเหร็จหมดแล้วล่ะ รอทำทีเดียวครับให้พร้อมทางด้านทุน และวัสดุอีกนิดครับ แล้วจะแจ้งอีกทีครับ

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ เพราะผมเองก็คิดว่าพอทำได้ แล้วเอามาสร้างขายของทางธุรกิจมากกว่า ไม่งั้นรถใช้น้ำคงเติบโตไปมากกว่านี้แล้ว! ไม่รับผิดชอบ ไม่พัฒนาผลิตภัณฑ์ ไม่เรียนรู้กับสิ่งใหม่ๆ ผมเชื่อว่ามันดีและเป็นไปได้ครับ กับแนวคิดของอาจารย์ต้น

ส่วน "สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ ประหยัด" 555 ตอนที่ผมเคยเอามาติด เห็นมีกล่องหลอก แต่ไม่รู้หลอกอะไร สงสัยจะหลอกผมเนี่ยแหละ

งั้นผมขอปูเสื่อรอ นะครับ ขอให้ความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ ประสบความสำเร็จคร๊าบบบ...

24-06-2012, 18:25
งานไอแก๊สโซฮอล์เป็นแนวทางสำหรับทำเล่นแต่ใช้งานจริงประสิทธ์ภาพดีเกินกว่าที่คิดครับถ้าต้องการแบบสวย/สะดวก/ดูดีมีมาตรฐาน/งานเนียบมีระดับ โทรสั่ง อ.ต้นได้ครับของผมแบบบ้านๆครับ กระป๋องพลาสติกเป็นกระป๋องใส่น้ำมันเบนซินผสมน้ำมันออโต้ลูปสำหรับเลื่อยโซ่ยนต์ จากสนามหลวง2ลูกละ10บาทครับหัวทองเหลืองที่เดียวกันหัวละ60บาท

26-06-2012, 22:12
งานไอแก๊สโซฮอล์เป็นแนวทางสำหรับทำเล่นแต่ใช้งานจริงประสิทธ์ภาพดีเกินกว่าที่คิดครับถ้าต้องการแบบสวย/สะดวก/ดูดีมีมาตรฐาน/งานเนียบมีระดับ โทรสั่ง อ.ต้นได้ครับของผมแบบบ้านๆครับ กระป๋องพลาสติกเป็นกระป๋องใส่น้ำมันเบนซินผสมน้ำมันออโต้ลูปสำหรับเลื่อยโซ่ยนต์ จากสนามหลวง2ลูกละ10บาทครับหัวทองเหลืองที่เดียวกันหัวละ60บาท

แล้วที่ทำมาไม่ทราบว่าพอจะเปิดเผยข้อมูลการทำงานกับชุดอุปกรณ์ต่างๆ ได้ไหมครับ เผื่อเอาไปลองทำดูบ้าง เพราะที่ดูและอ่านมา ยังไม่เข้าใจและยังทำเองไม่ได้ครับ อยากลองเหมือนกัน พลังงานสะอาดและคิดว่าต้นทุนคงไม่น่าจะแพง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

forgetmenot
27-06-2012, 01:30
รออาจารย์ต้นดีกว่าครับ พร้อมเมื่อไหร่แจ้งด่วนครับจะเก็บตังรอ

27-06-2012, 19:28
ทำเองได้ครับแต่ไม่สวยสว่นคุณภาพแน่นอนครับ เราเอาแค่ไอระเหยของน้ำมันเบนซินไปจ่ายเข้าทางไอดีจะเจาะท่อ หรือหม้อกรอง หรือใช้แยกสามทางตรงท่อฝาครอบวาวล์ลงหน้าโบก็ได้ ท่อที่แท็งน้ำมันเบนซินท่อเหนือน้ำมันสูงสุดเป็นท่อดูด สว่นท่อที่จุ่มอยู่ในน้ำมันเบนซินพอเราเล่งเครื่องยนต์ประมาณ2000รอบนิดๆอากาศก็จะถูกดูดลงไปในน้ำมันเป็นฟองบุ๋งๆถ้่มีหัวรูพรุน(หัวเก็บเสียงลมทองเหลือ)ฟองจะละเอียดก็จะได้ไอเบนซินดีกว่าครับ อัตราเล่งดีกว่าเดิมแน่ๆครับไม่มีผลเสียครับควันดำแทบไม่มีครับ

30-06-2012, 22:19
ทำเองได้ครับแต่ไม่สวยสว่นคุณภาพแน่นอนครับ เราเอาแค่ไอระเหยของน้ำมันเบนซินไปจ่ายเข้าทางไอดีจะเจาะท่อ หรือหม้อกรอง หรือใช้แยกสามทางตรงท่อฝาครอบวาวล์ลงหน้าโบก็ได้ ท่อที่แท็งน้ำมันเบนซินท่อเหนือน้ำมันสูงสุดเป็นท่อดูด สว่นท่อที่จุ่มอยู่ในน้ำมันเบนซินพอเราเล่งเครื่องยนต์ประมาณ2000รอบนิดๆอากาศก็จะถูกดูดลงไปในน้ำมันเป็นฟองบุ๋งๆถ้่มีหัวรูพรุน(หัวเก็บเสียงลมทองเหลือ)ฟองจะละเอียดก็จะได้ไอเบนซินดีกว่าครับ อัตราเล่งดีกว่าเดิมแน่ๆครับไม่มีผลเสียครับควันดำแทบไม่มีครับ

ขอบคุณครับ แต่ก็ยังทำไม่เป็นอยู่ดี เห็นมีอุปกรณ์หน้าตาแปลกๆ หลายอย่าง

01-07-2012, 07:43
ขอบคุณครับ แต่ก็ยังทำไม่เป็นอยู่ดี เห็นมีอุปกรณ์หน้าตาแปลกๆ หลายอย่าง
ทำไม่ยากสนใจทำเล่นแต่ใช้งานได้จริงโทรมาสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ

03-07-2012, 20:57
ทำไม่ยากสนใจทำเล่นแต่ใช้งานได้จริงโทรมาสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ

ถ้าสนใจ อยากให้แนะนำที่ทำมาใช้มีอะไรบ้าง ไม่ทราบว่าต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะช่วงนี้ค่าใช้จ่ายเยอะครับ ขอดูงบก่อน คริๆ

04-07-2012, 19:16
ถ้าสนใจ อยากให้แนะนำที่ทำมาใช้มีอะไรบ้าง ไม่ทราบว่าต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะช่วงนี้ค่าใช้จ่ายเยอะครับ ขอดูงบก่อน คริๆ
ยินดีให้คำปรึกษาครับ ประป๋องพลาสติจากสนามหลวง2 ราคา10บาท หัวทองเหลืองเก็บเสียงลมจากสนามหลวง2 70บาท ท่อผมใช้เสาอากาศวิทยุแบบชักที่ไม่ใช้แล้วแล้ว เช็กวาวล์ประมาณ 100บาทของผมอ.ต้นให้มา น้ำมันเบนซินแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว

05-07-2012, 21:18
ยินดีให้คำปรึกษาครับ ประป๋องพลาสติจากสนามหลวง2 ราคา10บาท หัวทองเหลืองเก็บเสียงลมจากสนามหลวง2 70บาท ท่อผมใช้เสาอากาศวิทยุแบบชักที่ไม่ใช้แล้วแล้ว เช็กวาวล์ประมาณ 100บาทของผมอ.ต้นให้มา น้ำมันเบนซินแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว

โอ้โห ประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและอุปกรณ์เลยครับ แต่ที่เห็นมีการเดินสายไปไปยังแผ่นอคิริคด้วย มันคืออันใดครับ ถ้าสอนแบบ diy เลยก็ดีครับ 555 จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันออกไอเดีย หากทำกันหลายๆ คน หลายๆ ความคิด :87 2:

06-07-2012, 19:23
โอ้โห ประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและอุปกรณ์เลยครับ แต่ที่เห็นมีการเดินสายไปไปยังแผ่นอคิริคด้วย มันคืออันใดครับ ถ้าสอนแบบ diy เลยก็ดีครับ 555 จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันออกไอเดีย หากทำกันหลายๆ คน หลายๆ ความคิด :87 2:
ที่มีสายไฟคือ ชุดไฮโดรเจน ครับ ได้จากอ.ต้นให้มาครับตอ้งขอขอบคุณอ.ต้นดว้ยครับที่ให้สิ่งดีๆมาหลายอย่าง ทั้งตัวปรับกระแสไฮโดรเจน ตัวต้มน้ำมันครับ ชุดไฮโดรเจนทำงานได้ดีครับสนใจลองโทรคุยกับอ.ต้นดููครับ

TON_GAS
11-07-2012, 15:37
มาอัพกันอีกหน่อย....

หลังจากได้ชุดควบคุมแปรผันมาได้พักหนึ่ง ก็เพียรแต่ใช้ร่วมกันแบบเต็มที่เพื่อลดปริมาณการจ่าย lpg ลงไปอีก จนสามารถได้เกิน 60 กม./ลิตรเข้าไปแล้วในขณะที่ดีเซลยังอยู่ระดับ 16.5-17 กม./ลิตร

วันหนึ่งวิ่งอยู่ลองปิดระบบแก๊สดู เออคันเร่งก็ยังน้อยอยู่เนี่ย hhoมันน่าจะพอเพียงกับการใช้งานนะ กลับบ้านทำการล้างเซลล์ผสมสารเคมีใหม่เพื่อพร้อมที่จะผลิตกันแบบเต็มๆดู ว่าแล้วก็ปรับโปรแกรมใหม่หมดตามประสบการณ์ที่ได้มา ออกไปเติมน้ำมันเต็มถัง พอตัดก็เติมต่ออีก 50 บาท เริ่มบันทึกแล้วใช้งานแบบปกติ

วันนี้ได้ไปหาพี่ชัยยศที่บ้านก็เลยถือโอกาสลองไปด้วย เริ่มจากใช้งานในเมืองและส่งลูกไปเรียนก็ปาเข้าไป 88 กม.แล้วครับ วันนี้เดินทางทั้งไปและกลับก็แบบเดิมๆเลย หลงมืออาชีพได้กลับรถกันตลอด ก่อนถึงบ้านดูเข็มน้ำมันคาบเส้นแรกพอดีไมล์รถได้ 295 กม.แต่พอจอดรถหน้าบ้านเพื่อถ่ายรูป 300 กม.ที่เส้นแรกพอดี แต่ rv เฉลี่ย 20 กม./ลิตร แต่โดยความเป็นจริงน้ำมันขีดแรกได้เท่านี้ก็ประมาณ 15-16 กม./ลิตรแล้วครับ อันนี้เป็นผลงานล่าสุดที่ทำได้ และเมื่อมั่นใจว่าเกิน 15 กม./ลิตรที่รถผมแล้วก็ไม่ต้องกังวนอีกแล้วครับจะได้เตรียมออกผลงานซะที เอารูปมาให้ดูครับ

11-07-2012, 23:57
มาติดตามรอดูผลงานครับ :smiley-transport013

17-07-2012, 19:39
มาติดตามรอดูผลงานครับ :smiley-transport013
ผลงานแหล่มอยู่แล้วความประหยัดขั้นเทพผมตามจนฝุ่นตลบเลยครับได้การอุปถัมจากอ.ต้นมาหลายชิ้น พรุ่นี้จะไปเอาตัวปรัไฮโดรเจนแบบแปรผันและจะเลยไปซื้อกรองอากาศแบบผ้า simota สัก1ชุด กรอง+เสปร์ยทำความสะอาดและเคลือบ

piti10
03-08-2012, 21:56
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ลองโทรไปปรึกษา อาจารย์ ต้น แล้วครับขอบอกว่าข้อมูลและหลักการของอาจารย์แน่นมากครับซึ่งผมก็ศึกษาเรื่องนี้มานานครับ
ซึ่งการตอบให้กระจ่างในแบบอาจารย์หรือการตอบเพื่อขายอย่างเดียวมันผิดกันครับถ้าขายอย่างเดียวราคา 2-3 หมื่นได้ยินแต่ "ประหยัด 15 % พี่"
แล้วหลักการทำงานล่ะคือ?? พลังงาน Hydrogen เป็นพลังที่มหัศจรรย์หากเรารู้จักหลักการและปรับจูนให้ได้ค่าที่พอเหมาะบางคนติดมาหลายหมื่น
บอกว่าไม่ประหยัดสงสัยโดนหลอกอันที่จริงแล้วเขาไม่มีพื้นฐานและความรู้ในเรื่องนี้แล้วคน...ติดเองก็รู้แค่ว่าผลิต Hydrogen ได้อย่างไรแค่นั้นเลยไปกันใหญ่
พลังทดแทนแบบนี้ประหยัดได้จริงผม confirm

สุดท้ายผมชอบ Hydrogen แบบแปรผันของอาจารย์ ไอ๊....ย๊ะ คิดได้ไง เงินออกแล้วไปติดแน่นอนครับ.....

Eid
11-09-2012, 22:29
ตอนนี้ Hydrogen ของ อ.ต้น เสร็จสมบูรณ์ยังครับพอจะสรุปให้เพื่อนๆ สมาชิกรู้ข้อมูลได้มัยครับผมก็สนใจอยู่เหมือนกันผมเคยถามอ.ต้นช่วงก่อนน้ำท่วมอะครับทนรอไม่ไหว่เลยติดแก็สกับอ.ต้น ก่อนไม่รู้ว่า อ.ต้นจำได้ป่าวผมใช้วีโก้ 2.5 4Door LPG+save plus ขับอย่างเดียวไม่เคยจูนอะไรเลยครับผมติดแก็สเมื่อวันที่ 4 ส.ค 54 กะว่าจะติดเพิ่มอีกครับว่าจะลองไปคุยกัยอ.ต้นดูว่ามีอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ

12-09-2012, 08:19
ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ลองโทรไปปรึกษา อาจารย์ ต้น แล้วครับขอบอกว่าข้อมูลและหลักการของอาจารย์แน่นมากครับซึ่งผมก็ศึกษาเรื่องนี้มานานครับ
ซึ่งการตอบให้กระจ่างในแบบอาจารย์หรือการตอบเพื่อขายอย่างเดียวมันผิดกันครับถ้าขายอย่างเดียวราคา 2-3 หมื่นได้ยินแต่ "ประหยัด 15 % พี่"
แล้วหลักการทำงานล่ะคือ?? พลังงาน Hydrogen เป็นพลังที่มหัศจรรย์หากเรารู้จักหลักการและปรับจูนให้ได้ค่าที่พอเหมาะบางคนติดมาหลายหมื่น
บอกว่าไม่ประหยัดสงสัยโดนหลอกอันที่จริงแล้วเขาไม่มีพื้นฐานและความรู้ในเรื่องนี้แล้วคน...ติดเองก็รู้แค่ว่าผลิต Hydrogen ได้อย่างไรแค่นั้นเลยไปกันใหญ่
พลังทดแทนแบบนี้ประหยัดได้จริงผม confirm

สุดท้ายผมชอบ Hydrogen แบบแปรผันของอาจารย์ ไอ๊....ย๊ะ คิดได้ไง เงินออกแล้วไปติดแน่นอนครับ.....
"ไฮโดรเจนแปรผันนี้ท่านได้แต่ใดมา อ๋อ อ.ต้นให้มานะซี" เตรียมไว้ประจำการใน VG TURBOใหม่ครับทำงานรอบเดินเบาประมาณ3แอมป์ กดคันเล่งความเร็ว100km/hประมาณ4แอมป์กว่าๆครับกระแสไฟใช้นัอยกว่าเจ้าอื่นกระแสมากได้ไฮโดรเจนมากแต่เกินความต้องการของเครื่องยนต์ก็วิ่งไม่ออกเหมือนกันแทนที่จะประหยัดกับกินน้ำมันมากกว่าเดิมเสียอีกครับ รอบเครื่องนิ่งเสียงเครื่องดังเบามาก ตอนแรกอ.ต้นให้แบบแปรผันดว้ยมือแบบปรับเองตามความรู้สึกจากคันเล่ง แต่พอได้แปรผันใช้สัญญาณจากแอร์โฟร์มาคุมคราวนี้สะใจกดปั๊บมาเลยขับดีมากๆ งานนี้ต้องขอขอบคุณอ.ต้นที่ให้ของดีๆมาครับ

kurapica77
21-12-2012, 15:31
สมาชิกใหม่ครับ เจิมกระทู้นี้ อยาก Update Project นี้
ผมสนใจมาก ตอนนี้สมบูรณ์ สามารถไปติดตั้งได้แล้วใช่มั๊ยครับ

21-12-2012, 17:13
สมาชิกใหม่ครับ เจิมกระทู้นี้ อยาก Update Project นี้
ผมสนใจมาก ตอนนี้สมบูรณ์ สามารถไปติดตั้งได้แล้วใช่มั๊ยครับ
ใช้มานานแล้วครับเดินเบา3แอมป์ ขณะเล่งเครื่อง4-5แอมป์ครับ ไม่ใช้จะกดคันเล่งรู้สึกได้ว่าหนักพอเปิดไฮโดรเจนคันเล่งจะเบาลงไปทันทีครับ

nnat1997
08-01-2013, 20:30
ติดตั้งกับเครื่องเบนซิน 2.4 ได้ปะคับ สนใจคับ ตอนนี้ใช่ lpg อยู่คับ

prayut
03-09-2013, 21:07
ติดตั้งกับเครื่องเบนซิน 2.4 ได้ปะคับ สนใจคับ ตอนนี้ใช่ lpg อยู่คับ

+1 เสียงครับผม

TON_GAS
04-09-2013, 14:28
ไฮโดรเจนจากการแยกน้ำ เหมาะมากๆเลยครับกับเครื่องเบนซินติดแก๊ส ไม่ว่า ngv หรือ lpg เพราะมันสามารถไปเพิ่มในส่วนที่ขาดหายไปของเรื่องการเผาไหม้ โดยมี H เป็นเชื้อเพลิงคุณภาพสูงแค่เพียงน้อยนิดก็มีผล และยังมี O ซึ่งเป็นตัวสำคัญเรื่องช่วยการเผาไหม้ เปรียบเทียบจากแก๊สที่ใช้ตัดเหล็ก ลำพังแค่แก๊สอย่างเดียวไม่สามารถตัดได้ แต่เมื่อเปิดอ๊อกซิเย่นเข้าไปเหล็กหนาๆก็ยังไม่เหลือ ดังนั้นเราเอาข้อดีมาใช้ในห้องเผาไหม้แค่เพียงเล็กน้อยก็ช่วยทั้งด้านกำลังและความประหยัดไปได้เยอะครับ แต่อย่าคิดถึงขนาดเอาไปใช้เพื่อทดแทนครับ มันไม่คุ้มค่ากับพลังงานที่ไปผลิต และความเสียหายจากความร้อนที่จะตามมาอีก รอให้โลกเราข้ามยุคของพลังงานที่ได้จากฟอสซิ่วไปก่อน ค่อยได้ใช้กันครับ ตอนนั้นเราคงไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รุ้

TON_GAS
03-07-2014, 12:45
มาแล้วครับหลังจากหยุดการเคลื่อนไหวมาร่วมปีกว่า ก็ด้วยเรื่องงานและอื่นๆทำให้ไม่ค่อยมีเวลามาทำด้านการใช้พลังงานเสริมจากน้ำเพื่อกำลังและความประหยัด ตอนนี้ก็ได้ มิราจ 1200 CC.มาให้แม่บ้านรับส่งลูกๆ ก็จะได้โอกาสของเราที่จะสานงานนี้ต่อไปครับ

ซึ่งเป้าหมายก็จะใช้เชื้อเพลิงหลักเป็น E85 ซึ่งมีราคาถูกกว่า และเสริมด้วย HHo เข้าไป ปรับการผลิตให้ได้ตามคันเร่ง ซึ่งจะได้ทั้งแรงและประหยัด ผมกำลังจะทำชุดคิทแบบเอาไปติดดั้งกันเอง รออีกนิดครับ

Leoguitarthai
09-07-2014, 20:20
ผม ใช้ lpg รอติดตามด้วยคนครับ

TON_GAS
25-07-2014, 09:26
ตอนนี้ต้องเปลี่ยนแนวคิดที่จะใช้ hho ร่วมกับตระกูลแก๊สโซฮอล์แล้วครับ เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาไม่ว่ามอไซด์ หรือรถยนต์ มักเจอปัญหาปั้มติ๊กเสียก่อนวัยอันควร และบางข้อมูลบอกว่าในถังน้ำมันมันเละเหมือนขี้โคลน และเท่าที่ใช้งานในเมืองปัจจุบันก็มีค่าใช้จ่าย 2บาท/กิโลเมตร แต่ถ้าได้วิ่งนอกเมืองหรือเดินทางมันจะอยู่ประมาณ 1.45-1.5 บาท/กิโลเมตรเลยครับ ก็ถือว่าเป็นรถที่ดีและประหยัด

แต่ถ้าผมใช้ LPG แล้วเสริมด้วย HHo มันจะมีต้นทุนการใช้งานที่ต่ำมากครับ ส่วนน้ำมันในถังก็จะใช้เบนซิน 95 ธรรมดาเพื่อรักษาระบบจ่ายน้ำมันของรถให้ยาวนานครับ คิดว่าจะใช้ถังโดนัท 33 ลิตรก็พอ กับชุดแก๊ส Eco หัวฉีดเดี่ยว 3 สูบ แค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ วันอาทิตย์นี้จะทำการติดตั้งแล้วจะมารีวิวข้อมูลการใช้งานให้ได้ทราบกันครับ

25-08-2014, 19:12
ตอนนี้ต้องเปลี่ยนแนวคิดที่จะใช้ hho ร่วมกับตระกูลแก๊สโซฮอล์แล้วครับ เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาไม่ว่ามอไซด์ หรือรถยนต์ มักเจอปัญหาปั้มติ๊กเสียก่อนวัยอันควร และบางข้อมูลบอกว่าในถังน้ำมันมันเละเหมือนขี้โคลน และเท่าที่ใช้งานในเมืองปัจจุบันก็มีค่าใช้จ่าย 2บาท/กิโลเมตร แต่ถ้าได้วิ่งนอกเมืองหรือเดินทางมันจะอยู่ประมาณ 1.45-1.5 บาท/กิโลเมตรเลยครับ ก็ถือว่าเป็นรถที่ดีและประหยัด

แต่ถ้าผมใช้ LPG แล้วเสริมด้วย HHo มันจะมีต้นทุนการใช้งานที่ต่ำมากครับ ส่วนน้ำมันในถังก็จะใช้เบนซิน 95 ธรรมดาเพื่อรักษาระบบจ่ายน้ำมันของรถให้ยาวนานครับ คิดว่าจะใช้ถังโดนัท 33 ลิตรก็พอ กับชุดแก๊ส Eco หัวฉีดเดี่ยว 3 สูบ แค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ วันอาทิตย์นี้จะทำการติดตั้งแล้วจะมารีวิวข้อมูลการใช้งานให้ได้ทราบกันครับ
มาแล้วหรือ ขาวมุก อีกคันสวยยครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาเลี้ยงหลานซะสว่นใหญ่ครับมีโอกาศจะไปหาครับ

TON_GAS
16-04-2015, 16:04
เสร็จแล้วครับกับชุดผลิตไฮโดรเจน+อ๊อกซิเจนจากน้ำ เบื่องต้นเซลล์ผลิตล่าสุดจะเน้นแบบติดตั้งง่ายกับการทำงานแบบคงที่ ใช้ไฟเพียง 2-3 แอมป์เท่านั้นครับ เพียงแค่นี้ก็ให้ความแรงและประหยัดได้พอควร
ผมลงข้อมูลส่วนใหญ่ไว้ใน Facebook ครับ และ จะทำเพื่มเติมอีกสำหรับการผลิตให้ได้แปรผันตามรอบของเครื่องยนต์ อันที่จริงก็ออกแบบเสร็จไว้หมดแล้วครับ เพียงแต่รอความพร้อมในการผลิตออกมา ตอนนี้ก็ใ้ชไปและเก็บข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อยๆครับ https://www.facebook.com/profile.php?id=100003134887906

TON_GAS
16-04-2015, 16:39
หน้าตาชุดพัฒนาล่าสุดครับ และ กับตำแหน่งติดตั้งในมิราจ แต่เดี๋ยวก่อน ตัว 2.4 เบนซิน ทั้งใช้แก๊สและน้ำมัน สามารถติดตั้งใช้ได้เลยครับ

iamday
16-04-2015, 22:36
รอดูชุด 2.4 ครับ
แต่มีความสงสัยนิดนึงครับว่า
เราต้องคอยเติมน้ำเรื่อยๆ หรือเปล่า
และถ้ากระบอกน้ำกระเพื่อม น้ำจะไม่เล็ดออกไปเข้าไอดีหรอครับ?

TON_GAS
18-04-2015, 22:47
วันนี้ครับจัดลงไทรตั้น 4x4 ร่วม แอลพีจี กับ ดีเซล ผมต้องปรับจูนเพื่อลดปริมาณการจ่ายแก๊สลงไปครับ เพราะปริมาณไฮโดรเจนกับอ๊อกซิเจนที่ผลิตได้มันทำให้สัดส่วนของเชื้อเพลิงหนาเกินไปส่งผลให้เกิดการรอรอบ แต่พอจูนได้ที่คราวนี้กดคันเร่งทีล้อฟรี บูทมาไวและแรงพอถอนคันเร่งกระทันหันเสียง ฟิ้วฟิ้ว เหมือนติดโบว์อ็อฟวาวเลยครับ ตำแหน่งที่ติดตรงนี้ดีครับมันมีลมละบายความร้อนตลอด คราวนี้กว่าจะเติมน้ำทีลืมเลยครับ

mapiwat su
07-06-2015, 15:05
เยี่ยมเลยครับน้า