PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยพลัสป่วยครับบบบบบบ

yo_shi
28-06-2011, 18:48
ผมใช้พล้ส ออโต้ 4ประตู โฉมแรกครับวิ่งประมาณแสนแปดหมื่นครับ ปัญหาคือ เวลาขับไปเกิน2000รอบไฟรูปเครื่องโชว์ เกียร์เปลี่ยนกระตุกขึ้นแล้วก้รู้สึกเหมือนวิ่งไม่ออกครับ

แล้วพอดับเครื่องใหม่แล้วสตาร์ดใหม่ไฟไม่โชว์ เกียร์เปลี่ยนนุ่มปกติถ้าวิ่งไม่เกิน2000รอบ แต่พอเร่งเกิน2000ก็จะเกิดอาการเดิมครับคือวิ่งไม่ออก เกียร์เปลี่ยนกระตุก

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

aekbodin_srabua
28-06-2011, 19:07
เกี่ยวกับ พวกกรองโซล่า scv วาร์วเปล่าครับ...รอน้าๆๆเทพๆ มาช่วยตอบอีกทีนะครับ..

coppy42
28-06-2011, 19:23
นั่นละครับตามน้าข้างบนว่ามา ไม่ใช่ก็ไกล้เคียง
ลองถอดscvมาล้างขัดให้หล่อดูครับแล้วก็ไปให้ศูนย์ ลบโค๊ดที่มันติดอยู่ในกล่องecuเราด้วย
แล้วก็ไปไล่ตรวจดู ทำความสะอาดเซนเซอร์แอร์โฟร
เช็คท่อเหล็กเวคคั่มที่มีสายยางมันเสียบไปแมพเซนเซอร์ มันเก่า กรอบ แตก หลวม ตัดปลายทิ้งเสียบใหม่หรือเปลื่ยน
เช็คกรองเชื้อเพลิง เก่าก็เปลื่ยนครับ

offcity
28-06-2011, 19:39
นั่นละครับตามน้าข้างบนว่ามา ไม่ใช่ก็ไกล้เคียง
ลองถอดscvมาล้างขัดให้หล่อดูครับแล้วก็ไปให้ศูนย์ ลบโค๊ดที่มันติดอยู่ในกล่องecuเราด้วย
แล้วก็ไปไล่ตรวจดู ทำความสะอาดเซนเซอร์แอร์โฟร
เช็คท่อเหล็กเวคคั่มที่มีสายยางมันเสียบไปแมพเซนเซอร์ มันเก่า กรอบ แตก หลวม ตัดปลายทิ้งเสียบใหม่หรือเปลื่ยน
เช็คกรองเชื้อเพลิง เก่าก็เปลื่ยนครับตามป๋าติ๊กเลยครับผมเคยตอน80000ครับ เปลี่ยนกรองโซล่าด้วยครับหายและแรงดีกว่าเดิม
ผมใช้ 116 ออโต้ครับ(แต่ไฟเครื่องผมไม่โชว์น่ะครับ)

yo_shi
28-06-2011, 19:55
กรองโซล่าพึ่งเปลี่ยนเองครับ ส่วนscvเปลี่ยนไปตอน 8 หมื่นโลแล้วครับ

ปล ผมพึ่งเอารถไปเช็คระยะแสนแปดหมื่นโลมาได้ประมาณเดือนนึงครับ

ผมว่าน่าจะไม่น่าเกี่ยวกับscvอะครับเพราะมันไม่วูบแล้วก้ถ้าขับไม่ถึง2พันรอบไม่ว่าเกียร์ไหนมันก็ปกติทุกอย่างความเร็วขึ้นปกติอะครับ แต่พอเกิน2พันรอบปัญหามาทันทีครับ

Big_Phuket
29-06-2011, 01:44
ของผมสิเจ๋ง Plus A/T VG Turbo ออกอาการตั้งแต่ 2-3,000 โล ตอนนี้ 6,000 โลแล้ว ทางศูนย์ยังแก้ไม่ได้เลย เข้าออกศูนย์เป็นว่าเล่น จนรถช้ำหมดแล้ว
ตั้งแต่ 1,000-1,500 รอบ ออกกระตุกเหมือนรถจะดับ(เหมือนเราขับเกียร์ธรรมดา แล้วออกตัวด้วยเกียร์ 2-3 ประมาณนั้น)
บางวันก็เป็นเยอะ บางวันก็เป็นน้อยแทบไม่รู้สึก (โดยเฉพาะวันที่เอาเข้าศูนย์ไปให้ช่างดูแทบไม่ออกอาการ)

เอก_ชภ9700
29-06-2011, 07:39
ผมเคยเจออาการนี้ครับ เมื่อเร่งรอบไปประมาณที่จขกทบอกเฟเครื่องก็โชว์และเร่งไม่ขึ้น พบว่าสายแวคคั่มแตก พอเปลี่ยนก็หายครับ

MEAW_SAN
29-06-2011, 09:11
เช็คเด้ง ก็เช็คว่าโค้ดอะไรครับ ไหนๆเข้า 0 แล้ว ก็รู้แล้วเกิดจากอะไรครับ

korn1977
29-06-2011, 09:14
Plus A/T VG Turbo ของผมยังไม่เจออาการนี้ แต่มีอาการพวงมาลัยดังมาหลอนให้จิตตก คับ

yo_shi
12-07-2011, 21:02
เข้าศูนย์เรียบร้แยแล้วแล้วครับปรากฏว่าเป็นที่ท่อยางแวคคั้มกรอบทำให้อากาศเข้าไป เลยเปลี่ยนใหม่หมดไปไม่กี่ร้อยบาท
แล้วก็ช่างแนะนำให้ล้างท่อไอดีเพราะเขม่าเยอะมาก
แต่ยังไม่ได้ทำครับเพราะวันนั้นรีบมาก ช่างบอกค่าล้างประมาณ พันกว่าบาท

หลังจากเปลี่ยนท่อยางแล้วก็เลินนิ่งกล่องใหม่ ผลที่ได้คือ เหยียบได้แรงเหมือนออกรถใหม่ๆเลย

ปล ช่างแนะนำมาว่าถ้าวิ่งแสนห้าหมื่นโลขึ้นควรล้างท่อไอดี เพื่อให้แรงและประหยัดเหมือนช่วงออกรถใหม่ๆ

munin
12-07-2011, 21:52
รถผม Plus 4D/Auto ปี 2007 ตอนนี้จะ 70,000 โล (ใช้น้อยมาก) ไฟเครื่องโชว์ตอน 50,000 โล แฟนบอกว่าเห็นไฟแดงๆ ขึ้น ตอนขับ แต่พอผมขับไม่เจอ ที่แรกก็ งง ไฟแดงอะไร พอแฟนบอกว่าเห็นหลายครั้งแล้ว ก็ไม่เชื่อ จังหวะบังเอิญช่วงที่ขับบ้างตอนไปทานข้าว เจอเต็มๆ ไฟเครื่องโชว์ครับ ตกใจวิ่งเข้าศูนย์ฯ นครพนมทันที จอดแล้วไม่ดับเครื่องด้วย กลัวว่า ช่างไม่เชื่่อ..
จากนั้นเขาก็ไปเช็ค ECU ปกติ สายต่างๆ ไม่มีปัญหา แต่ช่างเขาก็ดีครับ เห็นหายไปสักพักใหญ่ คงไปปรึกษาศูนย์อื่น เห็นเขาถอดเอาท่อไอดีออกมาแล้วไปล้าง ไปแคะ ไปเป่าสาระพัด แล้วใส่คืน แล้วบอกว่าเขม่าจับเต็มไปหมด ตอนนี้ก็ปกติดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ ไม่คิดค่าแรง (ฟรี) ก็โชคดีไป /เข้าพรรษาจะไปเข้าศูนย์ที่ อุบลฯ ระยะ 70,000 โล ไปเที่ยวด้วย ลองดูการบริการที่ใหม่บ้าง เพื่อนสมาชิกท่านใด ไปอุบลฯ โทร มาได้นะครับ มีที่พักอย่างดีหลังใหญ่ๆ ใกล้ BIGC

chaiyasit
12-07-2011, 22:40
เซ็นเซอร์ตรวจจับระบบต่างๆเริ่มทำงานอย่างเห็นผลละครับงานนี้..
เช็คศูนย์ก็แก้ไขได้แล้วนะครับน้า ไม่ต้องกังวลไป รถเค้าบอกปัญหาเราครับ
(และก็บอกว่าตังค์เริ่มจะต้องจ่ายเพิ่มแล้วล่ะ555++)