PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไส้กรองอากาศต้องเป่าบ่อยแค่ไหนครับ

std99
09-10-2011, 18:04
ไส้กรองอากาศต้องเป่าบ่อยแค่ไหนครับ ตอนนี้วิ่ง 5000โลแว้วว ยังไม่เคยแกะมาเป่าเลย ถ้าต้องแกะ แกะยังไงครับ
แล้วที่เป่าลมธรราดาเป่าได้รึเปล่าครับ

joboysang
09-10-2011, 18:58
แล้วแต่สภาพถนนที่ขับครับ ถ้าไปทางฝุ่นบ่อยก็ควรเป่าบ่อยๆ ส่วนตัวที่บ้านผมมีถังลม ผมเป่าอาทิตย์ละครั้งครับ ส่วนวิธีถอดกรองก็เปิดฝากระโปรง จะเห็นหม้อสีเหลี่ยมๆใหญ่ๆทางซ้ายมือ(หันหน้าเข้าหารถ)สังเกตุดูที่รอบฝาจะเห็นกริ๊บอยู่ให้ใช้มือดันลง(น่าจะดูออกแหละ) มีทั้งหมด4ตัวครับ แล้วยกฝาขึ้นก็เห็นใส้แล้ว ดึงออกมาเป่าได้เลยครับ สังเกตุกรองมันจะมี2ชั้น คือชั้นกระดาษ และชั้นใยสังเคราะ ผมใช้จนถึงประมาณ 20000 โลก็จะดึงใส้ใยสังเคราะออก แล้วจะใช้ต่ออีก 20000 โล ค่อยเปลี่ยนใหม่ครับ (ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพพื้นที่ของบผู้ใช้รถดังที่กล่าวมา)