PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆครับ ถ้าขับรถผ่านน้ำท่วม เร็วไปหน่อย แล้วไฟสัญลักษณ์ น้ำมันเครื่องกระพริบๆ 4-5 ที หมายถึงอะไรครับ

ittirit500
02-11-2011, 02:40
พอดี ขับเพลิน มันเร็วไปหน่อยผ่านน้ำขังประมาณครึ่งแข้ง แล้ว เห็นไฟสัญลักษณ์น้ำมันเครื่อง (ที่เป้นคล้ายๆ ตะเกียง) มันกระพริบๆ สักครู่นึงก้หายไป หมายถึงอะไรครับ อันตรายไหม

ปล. ร้านไหนรับถอดพรมบ้างครับ น้ำเข้าห้องโดยสาร จะหารูอุดรูรั่วครับ

iGnUs
02-11-2011, 09:43
อืมมม ผมก็เคยเป็นสงสัยอยู่เหมือนกัน รออ่านครับ...

coppy42
02-11-2011, 10:06
ความเข้าใจของผมคือ
ตอนเราวิ่งมาน้ำมันเครื่องมันร้อนแล้วและก็เหลวตัว
พอเราเอาแคล๊งอ่างน้ำมันเครื่องที่อยู่ต่ำไปแช่ในน้ำ นมค.มันเย็นตัวลง
เลยทำให้ปั้มน้ำมันเครื่องส่งแรงดันมาในช่องท่อเมนส่งจ่าย เพื่อหล่อเลี้ยงเครื่องต่ำไปด้วย
แรงดันที่ได้เลยไม่พอไปดันเพชเชอร์สวิทย์เซนเซอร์นั้น ทำให้กระพริบ(เรืองๆ)แบบไม่สว่างเต็มที่ครับ
หรืออีกกรณีย์ก็หัวปลักเจ้าสวิทย์วัดแรงดัน นมค.นี้(มันสถิตอยู่ใต้ท่องลมเข้าเทอร์โบ)มันเปียกจากน้ำที่ถูกใบพัดลมตีฝุ้งมาสาดใส่ปลักมันครับ เดี๋ยวพอได้ลมร้อนจากหลังหม้อน้ำมาเป่า คงแห้งหายไปเอง
ไม่มีผลเสียอะไรถ้าน้ำไม่เข้าไปในอ่างนมค.

*ผิดถูกประการไดรอท่านผู้เชี่ยวชาณต่อไปครับ*

ittirit500
02-11-2011, 14:31
แล้วเราจะเช็คยังไงครับน้า ว่าน้ำมันเข้าไปหรือปล่าว

coppy42
02-11-2011, 15:57
แล้วเราจะเช็คยังไงครับน้า ว่าน้ำมันเข้าไปหรือปล่าว
เรื่องน้ำจะเข้าคงยากครับ ถ้ารถไม่ได้จบมิดทั้งเครื่อง
ตรวจสอบว่ามีน้ำเข้าห้องเครื่องง่ายๆก็
ดึงก้านวัดมาดู หรือเปิดฝาเติมแล้วมองส่องที่ช่องเติม
ถ้ามีสีออกขุ่นแบบนมข้นหรือโยเกิตก็มีน้ำเข้าครับ
ปรกติสีนมค.ถ้ามันจะดำก็ยังออกดำใสๆอยู่ครับ

aaa
03-11-2011, 10:02
ความเข้าใจของผมคือ
ตอนเราวิ่งมาน้ำมันเครื่องมันร้อนแล้วและก็เหลวตัว
พอเราเอาแคล๊งอ่างน้ำมันเครื่องที่อยู่ต่ำไปแช่ในน้ำ นมค.มันเย็นตัวลง
เลยทำให้ปั้มน้ำมันเครื่องส่งแรงดันมาในช่องท่อเมนส่งจ่าย เพื่อหล่อเลี้ยงเครื่องต่ำไปด้วย
แรงดันที่ได้เลยไม่พอไปดันเพชเชอร์สวิทย์เซนเซอร์นั้น ทำให้กระพริบ(เรืองๆ)แบบไม่สว่างเต็มที่ครับ
หรืออีกกรณีย์ก็หัวปลักเจ้าสวิทย์วัดแรงดัน นมค.นี้(มันสถิตอยู่ใต้ท่องลมเข้าเทอร์โบ)มันเปียกจากน้ำที่ถูกใบพัดลมตีฝุ้งมาสาดใส่ปลักมันครับ เดี๋ยวพอได้ลมร้อนจากหลังหม้อน้ำมาเป่า คงแห้งหายไปเอง
ไม่มีผลเสียอะไรถ้าน้ำไม่เข้าไปในอ่างนมค.

*ผิดถูกประการไดรอท่านผู้เชี่ยวชาณต่อไปครับ*

กรองใหม่แหล่มเลยคร้าบบป๋า ไม่โชว์ ไม่ชาร์จ ไม่มีปัญหาอันใด.....เง้อออ