PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พี่ๆๆครับ ช่วยทีเรื่ิอง เกี่ยวกับอินเตอร์!

korntriton
26-01-2012, 20:30
คือผมไป เดินท่ออินเตอร์มากับใส่อินเตอร์และ กรองเปลือย คือปัญหามันมีอยู่ว่า พวงมาลัยมัน "กระพือ" อะครับตอนจอดเชยก็สั่นนิดๆ แต่ตอนเร่งเครื่องนี้จะออกชัดเจนมากครับ มันจะสั่นแรงๆๆก็ตอนเร่งเครื่องตอนแรก พอเล้ยไปหน่อยก็สั่นเบาๆๆอะครับ แต่ก็ยังสั่น มันมีปัญหามาจากจุดไหนหรอครับ มันจะเกี่ยวกับที่ท่อ อินเตอร์ผมไปอยู่ติด กับ กระปุกน้ำมันพาวเวอร์ปะครับ ตามรูปด้านล่างอะครับ
ขอบคุณๆๆพี่มากเล้ยครับ ตอนนี้เครียดมากเล้ย จะกลับไปให้ร้านแก้ก็ยังมะมีเวลา เพราะร้านยุ ไกลมาก !

korntriton
26-01-2012, 20:32
หรือมันจะไปเกี่ยวกับส่วนไหน ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

coppy42
26-01-2012, 20:39
ดูๆแล้วข้อต่อมันสั้นเครื่องเรามันต้องดิ้นให้ตัวได้ เค้าเดินท่อมาดูๆแล้วผมว่าปากกรองมันยึดที่หัวเก๋งหรือป่าวมันไม่มีข้ออ่อนต่อให้ตัวได้น้อยมากกว่าครับ

sumet_k
26-01-2012, 20:41
อาจจ่ะมีชิ้นส่วนไหนบางที่ที่ติดตั้งอินเตอร์ไปแล้วมันไปติดก่ะตัวรถอ่ะครั้บแล้วพอเครื่องยนต์ทำงานเครืองมันจะสั่นแล้วไปโดนตัวถังรถอ่ะครั้บทำให้รถสะเทือนไปด้วยยิ่งอยู่ไนห้องโดยสารยิ่งได้ยินชัดครั้บ(ปล.ผมเคยเป็นครั้บ)

korntriton
26-01-2012, 20:51
อาจจ่ะมีชิ้นส่วนไหนบางที่ที่ติดตั้งอินเตอร์ไปแล้วมันไปติดก่ะตัวรถอ่ะครั้บแล้วพอเครื่องยนต์ทำงานเครืองมันจะสั่นแล้วไปโดนตัวถังรถอ่ะครั้บทำให้รถสะเทือนไปด้วยยิ่งอยู่ไนห้องโดยสารยิ่งได้ยินชัดครั้บ(ปล.ผมเคยเป็นครั้บ)

ขอบคุณมากครับ!

korntriton
26-01-2012, 21:01
ดูๆแล้วข้อต่อมันสั้นเครื่องเรามันต้องดิ้นให้ตัวได้ เค้าเดินท่อมาดูๆแล้วผมว่าปากกรองมันยึดที่หัวเก๋งหรือป่าวมันไม่มีข้ออ่อนต่อให้ตัวได้น้อยมากกว่าครับ
หรอครับ กรองยึดทีตัวรถอ้ะครับมีลูกยางกันสั่นด้วยไม่น่าจะใช่น่าครับ ผมดูทุกจุดแล้ว มะมีอะไรเขกกับตัวรถเล้ย!

kob294
26-01-2012, 21:18
ตรวจสอบท่ออินเตอร์อย่าให้ไปเบียดชิ้นส่วนอื่นๆในห้องเครื่อง ที่เห็นมันไปเบียดกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ปล่อยไว้มีรั่วแน่ อย่างข้างบนว่าท่อยางมันสั้น อยากเห็นภาพด้านหน้าอินเตอร์จะได้มีข้อมูลในการวิเคราะครับ

korntriton
26-01-2012, 21:20
ตรวจสอบท่ออินเตอร์อย่าให้ไปเบียดชิ้นส่วนอื่นๆในห้องเครื่อง ที่เห็นมันไปเบียดกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ปล่อยไว้มีรั่วแน่ อย่างข้างบนว่าท่อยางมันสั้น อยากเห็นภาพด้านหน้าอินเตอร์จะได้มีข้อมูลในการวิเคราะครับ
ไว้ผมจะถ่ายมาให้ดูน้ะครับ ที่ว่าท่อมันสั้นนี้แล้วจะแก้ไขยังไงหรอครับ

AKNet
27-01-2012, 09:57
ถังดักไอน้ำมันลูกเบอเริ่มเลย

samapong2003
27-01-2012, 10:19

10 ปีก็ไม่ถึงครึ่ง 555 ใหญ่จริง แซวนะครับ

ของผมวันนี้เข้าเช็คใหม่ท่ออินเตอร์เหมือนกัน สีกับตัวถัง ดังยังกะเลี้ยงหนูตอนเดินรอบเบา
ยังไงลองไล่เช็คดู ที่ท่ออ่อนว่าปากท่อที่ใช้ท่ออ่อนต่ออยู่ มันชิดกันมากเกินไป จนมันสั่นแล้วชนกันหรือป่าวครับ

korntriton
27-01-2012, 10:24

อันนั้น พักน้ำครับพี่!

korntriton
27-01-2012, 10:25
10 ปีก็ไม่ถึงครึ่ง 555 ใหญ่จริง แซวนะครับ

ของผมวันนี้เข้าเช็คใหม่ท่ออินเตอร์เหมือนกัน สีกับตัวถัง ดังยังกะเลี้ยงหนูตอนเดินรอบเบา
ยังไงลองไล่เช็คดู ที่ท่ออ่อนว่าปากท่อที่ใช้ท่ออ่อนต่ออยู่ มันชิดกันมากเกินไป จนมันสั่นแล้วชนกันหรือป่าวครับ
แล้วของพี่มันสั่นไหมอ้ะครับ ของผมมันสั่นๆ อ้ะ ยิ่งตอนเร่งเครื่องสั่นมากเล้ยครับ

MiNi_XXL
27-01-2012, 10:35

น้าตั้มตาพร่ามัว ดักไออยู่ใกล้หม้อลมเบรคครับ ที่เห็นนั่นมันถังสำรองน้ำหม้อน้ำครับ

coppy42
27-01-2012, 10:39
อยากให้น้าลองเปิดฝาโปง แล้วให้คนอื่นดึงเบรคมือแล้วเข้าเกียร์ลองออกขยับตัวดูทั้งเกียร์เดินหน้าถอยหลัง แค่เรียปล่อยครัชเบาๆออกตัวออกๆหยุดๆ แล้วจะรู้ว่าตัวเครื่องมันบิดตัวแค่ไหน ต้องแก้ให้ยางท่ออ่อนมันมีระยะให้ตัวครับ ลองดูค่อยกลับไปให้อู่ที่ติดตั้งเค้าแก้ครับ
*ผมไม่เซียนเรื่องแต่งเห็นแต่งแบบนี้แล้วน่ากลัวสำหรับเครื่องในอนาคต*

korntriton
27-01-2012, 13:56
ร้าน เขาบอกว่ารถทุกคันที่ใส่ไป กระพือขึิ้นยุกับกระพือ มากกระพือน้อย จิงหรือป่าวครับ แต่เขาแก้ไขให้ยุ

samapong2003
27-01-2012, 14:10
แล้วของพี่มันสั่นไหมอ้ะครับ ของผมมันสั่นๆ อ้ะ ยิ่งตอนเร่งเครื่องสั่นมากเล้ยครับ

สั่นปรกตินะครับ แต่บังเอิญตอนติดตั้ง มันสีข้างช่องร้อยท่ออินเตอร์แล้วไม่ได้สังเกตุ นะครับ

korntriton
27-01-2012, 20:09
อาการ ดีขึ้นนิดหน่อยหลังจากแก้ ท่อยางให้ยาวขึ้น จุดนึง ผมเช็ค ทุกๆๆจุดกับช่างแล้ว ทุกอย่างมันแน่นหมดอ้ะครับ แล้วมะมีไรสีกับตัวถังรถเล้ย! <ช่างบอกว่าอาการสั่นต้องมีมั้งเพราะว่าของเดิมเป็นท่อยาง การให้ตัวจะดีกว่าอลูมิเนียม> ก็สั่นออกตัวนิดหน่อย เริ่มชินแล้ว! มันพอจะแก้ที่ตรงไหนได้อีกไหมอ้ะครับ

bungbizkit666
08-02-2012, 21:14
ไม่หน้าใช่ ขอดูขนาดอินเตอหน่อยครับ กับ ชุดท่อ ด้านหน้า