PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ล้างอัดฉีด ช่วงล่าง

somdach tiansoo
24-05-2012, 09:55
คือว่า ตั้งแต่ออกรถมา ยังไม่เคยอัดฉีดช่วงล่างเลยครับ ใครเคยล้างแล้วมีปัญหาบ้างไหมครับ ควรระวังตรงจุดไหนบ้างครับ จะได้บอกทางร้านเขา ขอคำแนะนำด้วยครับ:34 3:

3632กรุงเทพ
24-05-2012, 10:02
ผมไปล้างบ่อยครับ เดือนละครั้งเอาโคลนออกกลัวปล่อยทิ้งไว้นานสนิมจะเกิด...จะมีปัญหาตอนเขาที่เขาเอาผ้าถูนี่แหละครับ มั้วไปหมดรถเป็นรอย แต่ตอนฉีดไม่เป็นไรครับ..

MEAW_SAN
24-05-2012, 10:05
เข้าคาร์แคร์ ผมจะระวังตอนล้างสีอย่างเดียวครับ ถ้ารถเราสกปรกมาก ลุยฝนลุยโคลนมาผมจะไม่ค่อยเข้าคาร์แคร์ เพราะ โลคนทรายที่ติดกับตัวรถ คาร์แคร์มาตรฐานต่ำๆ เขาจะเอาแค่ ปืน ไฮเพรชเชอ ฉีดล้างก่อน ซึ่งบางครัง ดิน ทราย มันไม่หมด ที่นี้ละ ลงโฟม ลงฟองน้ำ สูตรสำเร็จนะครับ ฟองน้ำ + ดินทราย + แรงขัดๆถูๆ = รอยถลอกและขนแมวครับ ผมล้างเอง เอาสายยางฉีดให้ชุ่มเอามือลูบ ดินทรายออกให้หมดก่อน แล้วค่อนลงโฟม และฟองน้ำขัดล้างครับ

iamday
24-05-2012, 10:05
ปั๊มเซลแถวแยกลำสาลี
ล้างไม่ได้เรื่องเลยครับ

kong22
24-05-2012, 10:19
ผมช่วงล่างฉีดอัดเต็มที่เลยจะระวังสุดตรงสีรถกะห้องเครื่องครับ

coppy42
24-05-2012, 10:26
คือว่า ตั้งแต่ออกรถมา ยังไม่เคยอัดฉีดช่วงล่างเลยครับ ใครเคยล้างแล้วมีปัญหาบ้างไหมครับ ควรระวังตรงจุดไหนบ้างครับ จะได้บอกทางร้านเขา ขอคำแนะนำด้วยครับ:34 3:
อัดฉีดช่วงล่างด้วยน้ำแรงดันสูง จ่อๆจี้ๆไปที่ระบบช่วงล่าง
สิ่งที่เสียหายวันข้างหน้าเมื่อลูกยางหุ้มถูกเปิดให้น้ำแรงๆยิงอัดก็คือลูกหมากปีกนก-ปลายคันส่งต่างๆไล่ไปถึงกากบาทเพลายอยกากบาทแกนพวงมาลัยใต้ซุ้มล้อขวาโดนแรงดันน้ำจะเปิดให้น้ำเข้าไปเป็นสนิม
ก็แค่นี้ละคิดกันเอาเองแล้วกันวันนี้เราได้ความสะดวกมาแทนครับ

soponM
24-05-2012, 12:40

ผมก็เข้าประมาณเดือนละครั้ง

พอเด็กมันล้างเสร็จ ขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นขั้นตอนการเช็ด ส่วนใหญ่ผมจะคอยยืนชี้ให้เขาเช็ด

แต่บางวันรีบๆไม่ได้ยืนชี้สั่งให้เช็ด ก็ไม่ค่อยสะอาดเท่าไร

** สำหรับผมข้อควรระวังคือเรื่องความสะอาดครับ (เสียเงินแล้วก็อยากให้มันดี)

wootkwt
24-05-2012, 13:18
ตั้งแต่ออกรถมา 3 เดือน เคยไปเข้าล้างอัดฉีด 2 ครั้งครับ ไม่ประทับใจเลย มีรอยต้องนั้นบ้างตรงนี้บ้าง ทำให้หงุดหงิดใจครับ
ก็เลยตัดสินใจล้างเองมาตลอดครับจะดีไม่ดีก็เราทำเองสบายใจกว่าครับ

AKNet
24-05-2012, 13:34
ปั๊มเซลแถวแยกลำสาลี
ล้างไม่ได้เรื่องเลยครับ
แถวนั้นล้างไม่ได้เรื่องครับน้า เมื่อก่อนผมไปล้างท้ายซอยราม43/1 ใกล้ๆทางออกเรียบทางด่วนรามอินทราครับ ล้างดีหน่อยแต่คิวยาว

LuftWaffe
24-05-2012, 13:36
เหวออ ผมขับมาจะสามปีไม่เคยล้างอัดฉีดเลย

p_siri
24-05-2012, 15:30
ซื้อมาจะปีแล้วครับ ล้างเองตลอดไม่เคยผ่านมือคาร์แคร์เลยครับ สียังเนี๊ยบขาวอวบเหมือนเดิม ขนแมวมีบ้างเล็กน้อย ทำใจได้เรื่องธรรมดา

Triton Army
24-05-2012, 17:16
อัดฉีดช่วงล่างด้วยน้ำแรงดันสูง จ่อๆจี้ๆไปที่ระบบช่วงล่าง
สิ่งที่เสียหายวันข้างหน้าเมื่อลูกยางหุ้มถูกเปิดให้น้ำแรงๆยิงอัดก็คือลูกหมากปีกนก-ปลายคันส่งต่างๆไล่ไปถึงกากบาทเพลายอยกากบาทแกนพวงมาลัยใต้ซุ้มล้อขวาโดนแรงดันน้ำจะเปิดให้น้ำเข้าไปเป็นสนิม
ก็แค่นี้ละคิดกันเอาเองแล้วกันวันนี้เราได้ความสะดวกมาแทนครับ

โอโห หนูไปล้างอัดฉีดตลอดเลย แบบนี้ก็ต้องล้างเองซิค่ะ แย่แน่เลยแล้วหนูจะล้างยังไงล่ะเนี้ย เจ้าเหมียว plusเนี้ยคันใหญ่ซะด้วยอ่ะค่ะ
แล้วจิงๆเนี้ย ช่วงล่างเนี้ยล้างได้หรือป่าวอ่ะค่ะ ไม่รู้จริงๆค่ะ

aof .
24-05-2012, 18:05
:kapook-17341-9479::kapook-17341-9479::kapook-17341-9479:อย่าไปกลัวเลยน้าล้างไปเหอะ
โอโห หนูไปล้างอัดฉีดตลอดเลย แบบนี้ก็ต้องล้างเองซิค่ะ แย่แน่เลยแล้วหนูจะล้างยังไงล่ะเนี้ย เจ้าเหมียว plusเนี้ยคันใหญ่ซะด้วยอ่ะค่ะ
แล้วจิงๆเนี้ย ช่วงล่างเนี้ยล้างได้หรือป่าวอ่ะค่ะ ไม่รู้จริงๆค่ะ

Duck_Hell
24-05-2012, 18:09
ล้างเองตลอดเลยครับ

MiNi_XXL
24-05-2012, 22:18
มันต้องล้างกันด้วยหรือครับ ไม่ทราบเลยจริง ๆ ครับ

MEAW_SAN
25-05-2012, 14:02
ล้างไปเถอะครับ หมดอายุขัยก็เปลี่ยนกันไป อาจะเปลี่ยนเร็วกว่า ก้คงนิดหน่อย แลกกับความสะบาย รถผม สามปี แสนโล ลูกหมากช่วงล่างยังไม่มีติดขัดเป็นสนิม แต่คาร์แคร์เข้าไม่บ่อย เข้าไปก็ เน้นอัดฉีดช่วงล่างอย่างเดียว เฉลี่ย เดือนละ หน ถ้าเข้าบ่อยกว่านี้ ก็เป็นไปได้สูง จะเล่าเร็วอย่างป๋าติ๊กว่าละครับ

Sinplug
25-05-2012, 22:11
ผมถ้าว่างก็ล้างเอง ถ้าล้างและเคลือบเงาก็ครึ่งวันกว่าจะเสร็จ แต่ล้างคาร์แคร์ไม่เคยถูกใจ จะจ่ายแพงก็ยอม แต่ล้างไม่สะอาดนี่สิ 150 ก็เสียดาย เคยมีคาร์แคร์ที่นครสวรรค์ลูกน้องล้างไม่สะอาดเจ้าของรถให้ล้างใหม่ เจ้เจ้าของร้านกลับมายืนเถียงกับลูกค้าผมเห็นแล้ว ขับรถออกเลยไม่ล้างเลยครับไปล้างที่อื่นดีกว่า.

coppy42
26-05-2012, 10:18
คือที่เจอคำถามตอนนี้จากคนข้างบ้าน แต่พักอยู่บนคอนโดหมดสิทธิเรื่องล้างทำเอง แฟนเค้าเป็นรถวีออส6เดือนพวกคันส่งลูกปืนหลวมหมดแล้วครับสั่นคลอนมีเสียง ก็เพราะเข้าคาร์แคร์จ้างล้างขัดอัดฉีดอย่างเดียว
ดูจากการใช้งานของแต่ละคน มันไม่เหมือนกันครับ ล้างขัดทำเองไม่ไหว ถ้ามีไปลุยหนักมาดินเกาะเกรอะกรังก็สั่งฉีดใต้ท้องบ้าง แต่ก็นั่นละถ้าไม่จำเป็นก็เอาแค่ล้างสีขัดเคลือบก็น่าจะหล่อแล้วละจร๊า
การสึกหลอเสียหายของช่วงล่าง เวลามีอาการมันควานหากันค่อนข้างยากเสียอะไหล่กันครั้งละหลายๆชิ้น พาให้หงุดหงิดกว่าช่างจะแก้จบในครั้งเดียวครับ อุอุ

mai_love
26-05-2012, 10:47
ผมล้างเดือนละ 3 ครั้งครับ ทุก 3 เดือน เข้า พรีเมียมทีคับ เอี่ยมเลย

somdach tiansoo
28-05-2012, 19:59
ไปอัดมาแล้วครับ เมื่อวาน ช่วงล่าง ช่วงข้าง ช่วงบน ดูดฝุ่น เช็ดถู เป่าห้องเครื่อง 180 บาท ปั้ม ปตท แถวมีนบุรี ครับ เนียนไป หายห่วง ขอบคุณน้าๆที่ช่วยให้คำแนะนำครับ มือใหม่

badbhoom
28-05-2012, 20:17
เจ้าเหมียวดำผม นี่ก็ปาเข้าไปขวบครึ่งแล้ว เคยไปอัดฉีดกะเค้าแค่ 2 ทีเองมั๊ง นอกนั้นก็ล้างเองตลอด ไม่ได้ไปขับลุยอะไรนักมานักหนา แถมประหยัดเงินแนวๆ สะอาดจัง...ตังค์อยู่ครบ! ครับผม

samuraii
29-05-2012, 15:06

แนะนำถ้าล้างเองม่ายไหว ให้หาคนช่วยล้างคับ 55555