PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามปัญหา เกจวัดน้ำมัน ไม่เด้ง แถมไฟเตือนขึ้นหน้าจอ

kssn
13-07-2012, 12:03
ผมเติมดีเซล ปกติ เดือนละ 2 ครั้ง ครั้งละ 1000 บาท วิ่งไปกลับที่ทำงานประมาณ 50-60 โลต่อวัน เที่ยวบ้าง
ก็ปกติ ใช้รถมาปีนี้เข้าปีที่ 4 Triton Plus 4 ประตู ขับ2

เมื่อวันอังคารเติมน้ำมันตามปกติ ปั๊มเดิม เช็คไมล์ขับไปแล้วตั้งแต่เติมมา 72 โล
เมื่อเช้าวันพุธ ขับออกจากบ้านอยู่ดีๆ พวงมาลัยหมุนไปด้านขวามันแข็งๆ เลยคิดว่ามีอะไรติดล้อ
พอถึงทางเลี้ยวขวา เลยหมุนเลี้ยว รู้สึกแข็งมากกว่าปกติ พยายามหักเพราะรถจะลงคู ดีที่ขับไม่เร็วมาก
เสียงดังปึ๊ก คนในรถตกใจ แต่พวงมาลัยก็หายสนิด ไม่หนืด ไม่แข็งแล้ว...

เมื่อวานจอดทิ้งไว้ปกติ ที่ office พอเย็นก็ขับกลับบ้าน ปกติ จอดทิ้งไว้ที่บ้านปกติเหมือนทุกวัน
เช้ามา บิดกุญแจ ทุกอย่างปกติ ยกเว้นไฟน้ำมัน แต่ไม่คิดอะไร เลยบิดสต๊าท

บังเอิญเกวัดน้ำมัน มันไม่ขึ้น ไฟหน้าจอโชว์ว่าน้ำมันหมด ลองปิดเครื่อง สต๊าดใหม่ ก็ยังไม่หาย
มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับเนี่ย ผมต้องเข้าศูนย์ไหม หรือช่างอู่ทุกแห่งสามารถแก้ให้ได้หรือไม่
B-Quik จะซ่อมได้ไหม

งงกับอาการ หรือรถมันเก่าไปแล้ว ใช้มาแค่ 4 ปีเอง

Mou
13-07-2012, 17:39
อันตรายต้องช่วยดันนนน(อิอิอิ อยากรู้ครับ)

newyear
14-07-2012, 16:54
พวงมาลัยอันตรายครับ ถึงมันไม่เป็นแล้ว เช็คซะหน่อยก็ดีครับอันตรายเกิดขับๆอยู่แล้วเป็นขึ้นมา ถ้าอยากรู้ก็เข้าศูนย์ให้ช่างเช็ดสภาพ+ประเมินราคา ก็ได้ครับ
ถ้าราคาไม่แรงเกินรับได้ก็เข้าศูนย์ก็ได้ หรือไม่ก็เอาข้อมูลจากศูนย์มาเช็คกับอู่ข้างนอกก็ได้
ส่วนน้ำมันอาจจะเกิดจากเซ็นเซอร์/ลูกลอยในถังค้างก็ได้ครับ ให้อู่เช็คก็ได้ครับ

ปล.ถูกผิดขออภัยครับความรู้น้อย รอน้าๆท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

kamyu
15-07-2012, 07:28
เข้า0ดูระบบเลี้ยวก่อนเลยครับ