PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

Dr.Tee
28-07-2012, 19:58
อยากทราบว่า พี่เป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ ถามพี่แถวบ้าน เขาบอกว่าลองดูที่ชุดเพลาพวงมาลัย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอย้ำว่ามันดิ้นค่อนข้างแรงเลยครับ
ลืมบอกผมขับ 2.4 เบนซิน ติด LPG ครับ:01cbb16d12::01cbb16d12:

kamyu
28-07-2012, 20:12
ถ้าความเร็วระดับ100upเจอทางขรุขระ แล้วเกิดอาการส่ายมันก็ไม่แปลกนะครับ

Dr.Tee
28-07-2012, 20:17
เคยขับvigoยังส่ายไม่เท่าคันของผมอะคับ สะเทือนขึ้นมือเลย

coppy42
28-07-2012, 21:38
หลัสหรือเปล่าถ้าพลัสลองหาโช๊คหลังหนึดๆกว่าเดิมใส่สักคู่นึงครับอาการนี้จะหายไปเยอะ โช๊คหลังเดิมอาการสะบัดสะดิ้งท้ายมันจะอยู่ที่ความเร็ว80ถ้า120แล้วจะไม่ค่อยสะดิ้ง

god-army
28-07-2012, 21:46
ลมยางก็มีส่วนนะครับ ถ้าแข็งเกินไป ทุกยี่ห้อล่ะ
แล้วก็หาโช้คดีๆ เปลี่ยน รับรองขับมันครับ

AminoUya
28-07-2012, 21:55
แต่ผมว่า ลมยาง โช๊ค ขนาดล้อ ความสูงของรถ การปรับแต่งช่วงล่าง มันมีผลได้หมดนะครับ อย่างทางยางมะตอย ที่เป็น คลื่น ๆ ถ้ามาเร็ว ๆ มันก็ดึง ไปหมดอยู่แล้ว ถ้าตั้งก็คงเห็นผลไม่มากอยู่ดี ผมว่านะ ผิดตรงไหนขอโทษด้วยครับ แค่ความคิดเห็นของผมเองนะ

คนทำฝุ่น
28-07-2012, 22:19
เปลี่ยนโช็คช่วยได้ ต้นใหญ่ๆหน่อย :xena_banana:

Lazytime
28-07-2012, 22:51
อยากทราบว่า พี่เป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ ถามพี่แถวบ้าน เขาบอกว่าลองดูที่ชุดเพลาพวงมาลัย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอย้ำว่ามันดิ้นค่อนข้างแรงเลยครับ
ลืมบอกผมขับ 2.4 เบนซิน ติด LPG ครับ:01cbb16d12::01cbb16d12:ปกติครับสำหรับโช้คเดิมบวกกับความเร็ว100-120ยิ่งเป็นพลัสด้วยของผมเจอทางเป็นหลุมเป็นบ่อโยนซ้ายโยนขวาเลยครับต้องเปลี่ยนโช้คครับ

muimui
28-07-2012, 23:05
163231
ของผมเอาแหนบตัวที่สามออกครับ..แล้วตัวรองนิ้วนึงหนุนเข้าไปเพื่อรักษารูปทรง
วิ่งลื่นเลยครับน้า (ตอนนี้รองสองนิ้วครับดูดโค้งมันเลย)

Lazytime
28-07-2012, 23:23
163231
ของผมเอาแหนบตัวที่สามออกครับ..แล้วตัวรองนิ้วนึงหนุนเข้าไปเพื่อรักษารูปทรง
วิ่งลื่นเลยครับน้า (ตอนนี้รองสองนิ้วครับดูดโค้งมันเลย)
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ต้องทำบ้างแล้ว

rmd
29-07-2012, 00:14
ลองเสริมแหนบดูค่ะ รถสามีเอาแหนบแผ่นยาวเสริมรองจากแหนบหลักพร้อมกับเซ๊ทช๊อคmx6เข้าชุด รูดรอนตื้นๆด้วยความเร็วผ่านสบายไม่ดิ้นหรือแถ ออกตัวแรงๆเพลาไม่เต้น รูดผ่านถนนหินลอยด้วยความเร็วเชื่องเอาอยู่ค่ะ...........แชร์ประสบการณ์กันนะคะ

mai_love
29-07-2012, 08:32
ของผม แมก 20 โช๊ค ที่ร้านน้าพรต พีพี ส่ายน่ากัวเหมือนกันคร๊าบบบบ แต่ยังไม่ได้แก้ไข
163247

รณรงค์
29-07-2012, 08:45
ของผม แมก 20 โช๊ค ที่ร้านน้าพรต พีพี ส่ายน่ากัวเหมือนกันคร๊าบบบบ แต่ยังไม่ได้แก้ไข
163247

รบกวนถามหน่อยครับน้า..ตัวกันโคลงที่ติิดมา..มันทำให้การให้ตัวของโช๊คและแหนบลดลงไหมครับ..ขอบคุณครับ

indy72
29-07-2012, 08:48
ถ้ามันไม่สั่น ไม่สะเทือนเลยนะซิ ที่จะแปลกกว่า

coppy42
29-07-2012, 08:52
รบกวนถามหน่อยครับน้า..ตัวกันโคลงที่ติิดมา..มันทำให้การให้ตัวของโช๊คและแหนบลดลงไหมครับ..ขอบคุณครับ
รถลุยๆถอดทิ้งกันหมดนะน้ารงค์ ตาปองยังถอดขายเลยครับ

mai_love
29-07-2012, 08:59
รถลุยๆถอดทิ้งกันหมดนะน้ารงค์ ตาปองยังถอดขายเลยครับ

เอ ถอดทิ้งแล้วมันจะต่างกันยังไงคร๊าบบบ ช่วยแถลงใขด้วย รู้สึกว่าอะไรมันดังๆไงไม่รุ้ หรือว่าเสียงโช๊คไม่รู้
ผมติดมาทั้งชุดเลยน้ารงค์ 24000 คร๊าบบพร้อมโช๊ค

indy72
29-07-2012, 09:21
กันโคลง = ไม่ต้องการให้มันโคลง อยากให้มันให้ตัวได้น้อยๆ แนวทางเรียบ วิ่งไว เซอร์กิต
แต่แนวป่าดง ปลักโคลน ถ้าใส่กันโคลง มันก็ดึงรั้งกันอยู่มันจะให้ตัวไม่ได้ ช่วงล้อยืดลงปลัก ก็โดนดึงอยู่ ล้อก็ลอย ปั่นไม่ไป เหมือนโดนมันดึงรั้งไว้

mai_love
29-07-2012, 09:31
กันโคลง = ไม่ต้องการให้มันโคลง อยากให้มันให้ตัวได้น้อยๆ แนวทางเรียบ วิ่งไว เซอร์กิต
แต่แนวป่าดง ปลักโคลน ถ้าใส่กันโคลง มันก็ดึงรั้งกันอยู่มันจะให้ตัวไม่ได้ ช่วงล้อยืดลงปลัก ก็โดนดึงอยู่ ล้อก็ลอย ปั่นไม่ไป เหมือนโดนมันดึงรั้งไว้

สงสัยผมคงต้องถอด อิอิ เพราะผมเข้าป่าบ่อย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร๊าบบบ

coppy42
29-07-2012, 09:39
เอ ถอดทิ้งแล้วมันจะต่างกันยังไงคร๊าบบบ ช่วยแถลงใขด้วย รู้สึกว่าอะไรมันดังๆไงไม่รุ้ หรือว่าเสียงโช๊คไม่รู้
ผมติดมาทั้งชุดเลยน้ารงค์ 24000 คร๊าบบพร้อมโช๊ค

ตามน้าโยว่ามาครับ เดี๋ยววันนี้กำลังจะไปลุยเดี่ยว ทำรถสกปรกที่เขากระโจมอีกทางจะขนาดไหนแล้วไม่รู้มันผ่านมา2ปีเต็มๆ มันแฮ๊กๆกลับมาป่าวหรอก เหอะๆ

rmd
29-07-2012, 10:34
ขออนุญาตินะคะ..........เท่าที่เห็นไม่ว่าจะเป็น"ทวินอาร์ม","ซุปเปอร์อาร์ม","อาร์ปาร์เช่"อะไรก็รามแต่ที่มีลักษณะนี้คือ มีแขนเป็นเหล็กรูปพรรณดัดถ่างหลบแนวยางอะไหล่ปลายด้านึงยึดกับเสื้อเพลาอีกด้านขัดกับปลายคัสซีด้วยหนวดกุ้งดูยังไงก็ไม่เห็นมันจะสร้างแรงกดตามคุณลักษณะที่ว่าเลย ล้อข้างนึงห้อยตัวแขนข้างนั้นก็ลดตัวตามเนื่องจากปลายด้านที่รั้งกับเสื่อเพลาถูกดึง"แต่"ม่เห็นแขนอีกข้างมันจะรั้งขึ้นเลยอะคะ ผิดกับเหล็กกันโคลง(จริงๆ)ที่เป็นเหล็กกลมเส้นเดียวซึ้งตัวมันยึดติดกับเสื้อเพลาทั้งสองข้างและปลายยื่นไปขัดกับแคสซีด้วยหนวดกุ้งปลายลูกหมากเช่นเหล็กกันโคลงของเม้งเทอร์โบ,เหล็กกันโคลงของออโตโฟร์(เฮียตือ)หรือจะให้เห็นชัดๆก็ยองพี่น้องฟอร์ด-มาสดานั่นไงขนาดตัวเก่าแคสซีเล็กกว่าเราชานล้อแคบกว่าเราร่อนทางเขารถเดิมๆเรายังตามเหนื่อยเลย ที่ร่ายมายาวอะไม่ใช่จะต่อว่าทวินอาร์มฟกรือซุปเปอร์อาร์มหรอกนะคะ ของเค๊ามีดีสมราคาคุยจริงๆค่ะเพียงแต่อยากให้เข้าใจให้ถูกใช้ให้เป็นเท่านั้น ถามว่ามันกันโคลงมั๊ย ถ้า"กันโคลงรามคุณลักษณะต้องสร้างแรงกดอีกฝั่งเมื่อฝั่งนึงเคลื่อนตัวในทิศทางตรงกันข้าม" ถ้าแบบนี้สามีว่า"แล้วมันจะกันโคลงไงหว่า" แต่หน้าที่ที่ดีของเจ้าทวินอาร์มเนี่ยคือ"มัฯะคอยรักษาระยะเพลาให้ขยับตัวในทิศทางใกล้เคียงกันระหว่างซ้าย-ขวาค่ะ ไม่ว่าจะยืดฟกรือยุบร่อนซ้ายหรือขวาเจ้าเหล็กตัวนี้จะไปรั้งเอาไว้ ดูดีจะเหมือนลิ๊งค์ในระบบช่วงล่างแบบกึ่งอิสระนะคะต้องขอบคุณอาจารย์ตู่สุพรรณทีกล้าเอาตัวนี้หรือระบบการทำงานของแขนรั้งแบบนี้มาใช้กับระบบช่วงล่างคานแข็งแหนบแผ่น สังเกตุดูนะคะถ้ารถสมี่เซ๊ทออกมาจากสุพรรณจะต้องทำแหนบช่วยเพื่อแก้อาการกระด้างและเซ็ทช๊อคมาเฉพาะถึงจะเห็นประสิทธิภาพเจ้าเหล็กตัวนี้เต็มร้อย รูดผ่านรอนถนนไม่แถแต่ก็ต้องแลกกับการขับย่องในทางต่างระดับหรือการเข้าพื้นที่ที่เป็นหลุมสลับซึ่งจะเจออาการเพลาแขวนหรือล้อไม่สัมผัสถนนอย่างามี่"น้าโย"ว่าแหละค่ะ เหล็กกันโคลง(จริงๆ)ก็เป็นเหมือนกันนะคะเพียงแต่การให้ตัวจะในลักษณะขืนกันระหว่างล้อทีลอยกับล้อที่ยุบในขณะามี่ทวินอาร์มจะคอยรั้งล้อทั้งสองข้างเอาไว้ตามระยะที่แขนลิงค์เคลื่อนตัวหรือให้ตัวได้เท่านั้น พูดง่ายๆก็คือเอาตัวเองเข้าไปขืนเอาไว้เท่านั้นเอง ดังนั้นการเซ็ททวินอาร์มให้จบมันจึงไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนเหล็กกันโคลง ถ้าไปหาซื้อเฉพาะทวินอาร์มมาติดตั้งเองบางทีสิ่งที่ได้อาจจะพลอยเสียอารมณ์ดังจะเห็นได้จากตัวแรงทั้งหลายถอดขายกันนั่นแหละค่ะ แต่ของเค๊าช่วยได้จริงๆนะคะอย่างเช่นยางระเบิดลดอาการเพลายุบตัวผิดตำแหน่งจนเกิดอุบัติเหตุได้ค่ะหรืออย่างที่โดดสูงๆแล้วลงมาไม่เป่ยิ่งพวกตัวสูงแต่กเนเอาแหนบหามเพลาไว้ยิ่งเห็นผลชัดเจนเลยค่ะ เคยถามสามีว่าทำไมไม่ติดบ้าง สามีบอก"ไทรทันเดิมยาง245/70/16ลมยางปกติ ใครโดดลงมาแล้วแถคงต้องขายรถแล้วหล่ะ"ของเรามาดีแล้ว แหนบแผ่นใหญ่เซ็ทมาเกือบตรงอาจจะรู้สึกกระด้างแต่เฟิร์มกว่าคู่แข่งมากๆยิ่งเซ็ทช๊อคดีๆเอาอยู่เข้าออกโค้งเกาะหนึบทุกกิโลแน่นอนขับเร็วๆไม่เครียดค่ะ.......ที่เห็นมีปัญหาส่วนมาก"ออกทะเลค่ะ".........................แชร์ประสบการณ์กันนะคะ6ปีกว่า300000นิดๆกับ5ชุดช๊อคอัพและก็3ระดับความสูง ตอนนี้กำลังเป็นเพรชชี่ในหมู่เด็กประถม"ยังมีอะไรให้เรียน(รู้)อีกเยอะค่ะ ขอบคุณประสบการณ์ของสามีนะคะ

mai_love
30-07-2012, 10:25
ตกลง ถอดออกดีมั้ยคร๊าบบบบ แล้วเวลาเข้าโค้ง จะเอียงมากมั้ย

rmd
30-07-2012, 23:01
ตกลง ถอดออกดีมั้ยคร๊าบบบบ แล้วเวลาเข้าโค้ง จะเอียงมากมั้ย

ขออนุญาติถามเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ ที่ติดมาเนี่ยมันของสำนักไหนเอ่ย แล้วทำอะไรไปแล้วมั่งอะคะ เช่น ติดทวินอาร์มช๊อคหน้า-ช๊อคหลังของอะไร แหนบชุดเดิม หรือจัดแหนบใหม่ รถยกมารึเดิมๆ เล่าให้ฟังหน่อยนะ อีกอย่างที่สำคัญรบกวนถ่ายรูปปลายทวินอาร์มที่มีหนวดกุ้งขึ้นไปยึดกับแคสซีให้ดูหน่อยค่ะ อยากดูแนวองศาของปลายหนวดกุ้งที่ว่าอะค่ะ...............ถ้ามีอยู่แล้วอยากถอดออกก็แล้วแต่สะดวกดีกว่าค่ะ ปัญหามีไว้แก้ มันแข็ง..แข็งเพราะอะไร ถ้ามันดีด..ดีดเพราะอะไร ค่อยมาหาทางแก้กันอีกที ส่วนถ้ายังไม่ติด แนะนำหาช๊อคดีสักชุดมาประจำการ ถ้าแหนบยังพอมีระยะยุบ ทำให้หนึบแน่นไม่ใช่เรื่องเกินจริงหรอกค่ะ
ส่วนที่ว่าถ้าถอดออกแล้วเอียงมากมั๊ย มันอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างค่ะ แหนบุดเดิมหรือจัดใหม่ ช๊อคแบบไหนของอะไร โตงเตงแบบไหนและขนาดยางอีกค่ะ

รณรงค์
31-07-2012, 04:51
แสดงว่า..ถ้าใช้โช๊คดีๆ4 ต้น..จบใช่ไม๊ครับ..อามที่ว่าคงไม่จำเป็น..

mai_love
31-07-2012, 08:26
ขออนุญาติถามเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ ที่ติดมาเนี่ยมันของสำนักไหนเอ่ย แล้วทำอะไรไปแล้วมั่งอะคะ เช่น ติดทวินอาร์มช๊อคหน้า-ช๊อคหลังของอะไร แหนบชุดเดิม หรือจัดแหนบใหม่ รถยกมารึเดิมๆ เล่าให้ฟังหน่อยนะ อีกอย่างที่สำคัญรบกวนถ่ายรูปปลายทวินอาร์มที่มีหนวดกุ้งขึ้นไปยึดกับแคสซีให้ดูหน่อยค่ะ อยากดูแนวองศาของปลายหนวดกุ้งที่ว่าอะค่ะ...............ถ้ามีอยู่แล้วอยากถอดออกก็แล้วแต่สะดวกดีกว่าค่ะ ปัญหามีไว้แก้ มันแข็ง..แข็งเพราะอะไร ถ้ามันดีด..ดีดเพราะอะไร ค่อยมาหาทางแก้กันอีกที ส่วนถ้ายังไม่ติด แนะนำหาช๊อคดีสักชุดมาประจำการ ถ้าแหนบยังพอมีระยะยุบ ทำให้หนึบแน่นไม่ใช่เรื่องเกินจริงหรอกค่ะ
ส่วนที่ว่าถ้าถอดออกแล้วเอียงมากมั๊ย มันอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างค่ะ แหนบุดเดิมหรือจัดใหม่ ช๊อคแบบไหนของอะไร โตงเตงแบบไหนและขนาดยางอีกค่ะ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการแต่งรถหรอกครับ แต่มีความอยาก ผมเอารถไปใส่ชุดโช๊คที่ร้าน พีพียานยนต์ (ร้านน้าพรต) เส้นเอกชัย - บางบอน เยื้องๆปั๊มเชลอู่น้าโต้ง ชุดโช๊ค pm9 4 ต้นเลย หน้า-หลัง เขาติดชุดกันโครงมาพร้อม แหนบเดิม แมก 20"ยาง nitto คือง่ายๆ เปลี่ยนแค่ชุดโช๊ค+กันโครงครับ ราคาก็ 2 หมื่นสี่ ครับ

mai_love
31-07-2012, 08:27
ตอนไปเปลี่ยนช่วงก่อนเมษา ที่ผ่านมาพึ่งออกรถมาได้แค่ อาทิตย์เดียวครับ

mai_love
31-07-2012, 08:30
163479รูปตามนี้ครับ
163478

chairat_k
31-07-2012, 08:41
ถอดโตงเตงแล้วใส่โตงเตงใหม่ดีกว่าครับ ที่ยาวใกล้เคียงกัน คงพอใจกับความสูงที่เพิ่มขึ้น
เข้าป่าบ่อยหากโช็คสั้นไป ก็แขวนอยู่ดี

mai_love
31-07-2012, 08:42
ขอความรู้เบื้องต้นก่อนแก้ใขครับ แต่จะให้ร้านน้าเขานั่นแหละแก้ให้ ความจิงผมก็ชอบชุดนี้พอใจระดับหนึ่ง

mai_love
31-07-2012, 08:44
อันที่จิงผมเข้าป่าบ่อยครับ(ไปตกปลา) ตามจิงแล้ว แมก+ยางขนาดนี้ก็ไม่เหมาะเท่าไร แต่ว่าเวลาเจอทางแบบนี้มันอันตรายถ้าเราไม่คุ้นเส้นทาง ไม่รู้ว่าจะมีหลุมหรือคลื่นเล็ก ตรงใหน

plugpui
31-07-2012, 08:51
คุณ rmd (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=19137) ครับ

ที่บอกว่าโช๊คดีๆซัก 4 ต้น แน่ะนำได้ไหม๊ครับใช้ของยี่ห้ออะไรดี

ขอบคุณครับ ...

maruthkit
31-07-2012, 08:52
ของผมก็ส่ายนะน้าไปโดนคลื่นยางมาตอยที่ดอยนางแก้ววิ่งเร็ว130kmโดนคลื่นยางมาตอยอยู่ๆดันเหินข้ามเลนไปเลยน้าตกใจหมดเลยแม่บ้านบ่นใหญ่เลยเอาลูกน้อยไปด้วยคิดแล้วใจหายอยู่เลยถ้ามีรถวิ่งสวนมาถ้าจะได้อัดเข้ากลางลำผมแน่เลย ผมคิดในใจหน้ายางล้อเดิมสงสัยจะแคลบไปหน่อยคิดว่าจะเปลื่ยนหน้ายางให้กว้างอีกหน่อยคงจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ

rmd
31-07-2012, 23:26
คุณ rmd (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=19137) ครับ

ที่บอกว่าโช๊คดีๆซัก 4 ต้น แน่ะนำได้ไหม๊ครับใช้ของยี่ห้ออะไรดี

ขอบคุณครับ ...
ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์คุณสามีดีกว่านะคะ ให้บอกว่าตัวไหนดีคงลำบากใจค่ะ แบบรักพี่เสียดายน้องอะค่ะ
ช๊อคที่ผ่านรถสามีมาก็5ชุดจนถึงปัจจุบัน ขออนุญาติรีวิวเป็นตัวไปเลยนะคะ พื้นฐานรถจากตัวที่1-2อยู่ระดับอนุบาล2พอตัวที่3-4อนุบาล3ชุดสุดท้ายประถม8
......ตัวแรกAztex9 คอมเพรสดียุบแบบหน่วงๆหน่อยแต่ยืดก็หนืดดีใช้ได้แต่ต้องปรับหนาๆสักหน่อย อาการตูดร่อนมีให้เห็นบ้างแต่ไม่น่ากลัวเมื่อช๊อคยังสดๆอยู่ แต่ก็ไม่ถึงกระชับมีย้วยบ้างเมื่อรูดเร็วๆ ยิ่งช๊อคอายุเยอะอาการย้วยกับเขย่าชัดเจน
......ตัวที่สองRancho คอมเพรสดียุบแบบหน่วงๆหน่อยเหมือนกัยตัวแรกแต่ไวกว่าหน่อย ยืดก็หนืดดีการต้องสนองกว้างพอใช้ได้แต่ไม่กระชับ รูดเร็วๆย้วยชัดเจน อาการตูดร่อนไม่ต่างกับตัวแรก เด่นที่ความอึด ถึงจะมี9ระดับแต่ใช้ได้ไม่ครบเพราะปรับหมดเหมือนช๊อคตาย รวมๆพอๆกันของไทย(ตัวแรก)กะของนอก(ตัวสอง) ต่างกันที่ความทนกะราคาค่ะ
......ตัวที่สามAmadaextrem explorer II จังหว่ะยุบถ้าย่องๆจะดูเหมือนช้าแต่พอเพิ่มความเร็วรถนิ่งๆไม่มีอาการหน้าลอยให้เห็น จังหวะยุบถ้าย่องๆเหมือนวาวล์จะยังไม่ทำงานจะออกแนวเขย่าๆหน่อยพอเพิ่มความเร็วนิ่งเป็นคนละตัว อากรตูดแถจะมีให้เห็นเมื่อความเร็วที่เข้าหารอนถนนไม่มากในทางกลับกันรูดเร็ว"นิ่ง" รวมๆยอมรับว่าขับแล้วเหนื่อยเพราะมันค่อนข้างแข็ง แต่เป็นช๊อคที่ไว้ใจได้แน่นเกินตัวเมื่อความเร็วเกิน170ไปแล้ว...นิ่งๆค่ะ
......ตัวที่สี่Bilsteinเหลืองสำหรับด้านหน้าProcomp mx6ในด้านหลัง จังหว่ะยุบทำงานเร็วแต่ก็หนืดพอดี จังหว่ะยืดหน่วงเร็วและยาว ถ้าย่องๆนุ่มไม่เครียดอาการหน้าเด้งๆ(เขย่า)ไม่มีซึ่งต่างกับชุดที่3แบบหน้ากับหลัง การรูดผ่านลอนถนนด้วยความเร็วพอประมาณนิ่งอยู่มือ พอเพิ่มความเร็วขึ้นขนาดคนปกติไม่ขับกันจึงจะเริ่มมีอาการดิ้นให้รู้สึกพอมีเสนห์ แต่พอความเร็วสูงมีอาการหน้าดื้อเข้ามา ซึ่งผิดกับชุดที่สามยิ่งใช้ความเร็วเกิน170ขึ้นไปเหมือนหลังจะดีกว่าหน้าชัดเจน ชุดนี้เริ่มใช้สปริงแต่งและเสริมแหนบ ปรับช๊อคไว้ที่เบอร์3ค่ะ
.....ตัวที่5Robustแทงค์แยกสำหรับด้านหน้าProcomp mx6สำหรับด้านหลัง เนื่องด้วยชุดนี้อยู่ในชั้นประถม8ซึ่งค่อนข้างสูงสักหน่อย ยางก็ใหญ่พอประมาณแต่คนขับนิสัยดิม เห็นสามียังรูดด้วยความเร็วเหมือนเดิม จังหว่ะยุบหน่วงตัวสัมพันธ์กับความเร็ว จังหว่ะยุบหยุ่นตัวและมีช่วงการทำงานกว้าง การใช้คามเร็วอยู่มือมั่นคงไม่ย้วยการูดผ่านรอนถนนมีให้รู้สึกบ้างเมื่อใช้ความเร็วสูงพอเป็นเสนห์ แต่อาจจะมีจุกบ้างถ้ารูดผ่านหลุบตื้นอย่างต่อเนื่อง ด้านหน้าสปริงแต่งด้านหลังเสริมแหนบและปรับช๊อคไว้ที่เบอร์4ค่ะ
ยังมีอีกหลายตัวค่ะที่อยากลองกับรถสามัแต่ก็พอโชคดีอยู่บ้างที่มีกัลยาณมิตรใช้อยู่เลยพอแชร์ประสบการณ์ได้บ้าง
.....Wc โมโน เหมาะกับแนวครอสแม้จะใช้ยางแก้มเตี้ยก็ยังเอาอยู่ค่ะ เพียงแต่จะย้วยเมื่อใช้ยางเกิน33นิ้วอะค่ะ
.....Ome เหมาะกับแนวครอสแต่จะแตกต่างกับWCที่เหมาะกับยางซีรีหนามากกว่าWCค่ะ เพราะเคยมีเพื่อนสาใช้ยางแก้มเตี้ยพอรูดยาวๆมี"จุก"ค่ะ เกิน33นิ้วย้วยเหมือนกันค่ะ
.....G/A/B เหมาะกับแนวครอบครัวอิงสปอร์ตอยู่หน่อย วาวล์ทำงานเร็วและกว้างเกินราคา ถ้าเกิน33นิ้วย้วยเช่นกันค่ะ
.....Procomp es9000 ไว้ใจได้คุณภาพเกินราคา วาวล์ทำงานเร็วและกว้าง ยางเกิน33นิ้วเห็นยังรูดกันเฉย
....Robust แทงค์ใน งานไทยโมโนคุณภาพสมราคา สำหรับคนที่ไม่คุ้นช๊อคแข็งแต่แน่นไม่ย้วยอาจจะรู้สึกลังเลเมื่อย่องๆ แต่เดินทางไกลด้วความเร็ว"เอาอยู่"ค่ะ
มีอีกเยอะคะให้ฟันธงหรือชี้แนะคงลำบากใจอย่างที่เกริ่นไว้ทีแรกอะค่ะ ช๊อคทีมีในตลาดมีดีมีด้อยแตกต่างกันไป ยางที่ใช้ขนาดหน้ายางและซีรี่รวมทั้งขนาดล้อแมกซ์ที่ใช้ก็เป็นอีกปัจจัยนึง สปริงและแหนบก็ต้องเอามาคิดด้วย โดนส่วนตัวของสามี แกชอบโมโนทูบมากกว่าทวินทูปค่ะ งานในก็น่าสนใจแต่เห็นแกว่าอายุใช้งานตามราคาและนิสัยคนขับอีกเหมือนกันค่ะ.....................คร่าวๆก่อนนะคะ

rmd
31-07-2012, 23:38
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการแต่งรถหรอกครับ แต่มีความอยาก ผมเอารถไปใส่ชุดโช๊คที่ร้าน พีพียานยนต์ (ร้านน้าพรต) เส้นเอกชัย - บางบอน เยื้องๆปั๊มเชลอู่น้าโต้ง ชุดโช๊ค pm9 4 ต้นเลย หน้า-หลัง เขาติดชุดกันโครงมาพร้อม แหนบเดิม แมก 20"ยาง nitto คือง่ายๆ เปลี่ยนแค่ชุดโช๊ค+กันโครงครับ ราคาก็ 2 หมื่นสี่ ครับ

เอ ช๊อคตัวนี้มันเป็น upside dawn ด้วยเหรอคะเห็นติดตั้งแบบกลับหัวอยู่อะคะ ราคาน่าสนใจนะคะที่ติดตั้งมา สามีกดBilsteinกะMx6มาก็23000ละเท่าที่สังเกตุเห็นตำแหน่งหนวดกุ้งปลายอาร์มมันเอียงแปลกๆอะคะ ถ้าหลักการทำงานแบบเดียวกันกะของตาตู่สุพรรณ ดูมันเอียงต่างกันค่ะ แต่ก็นั่นแหละให้พี่พรตแกปรับเลยค่ะเอาแบบชอบ แกจัดได้อยู่แล้วมั๊งคะ

rmd
31-07-2012, 23:43
แสดงว่า..ถ้าใช้โช๊คดีๆ4 ต้น..จบใช่ไม๊ครับ..อามที่ว่าคงไม่จำเป็น..
พวกขาโหดทางโคลนเห็นจบกันแบบแหนบใหม่กะช๊อคดีๆอีกชุดแค่นั้นคะ เท่าที่สังเกตุดูอะนะ

indy72
01-08-2012, 10:39
แนะนำโช้คแนวครอสซักชุดหน่อยครับ แค่ครอส ทางลูกรัง หลุมบ้าง หินบ้างน่ะครับ ไม่ลุยหนักขนาดลงปลักโคลนลึกๆหรอกครับ นิสัยขับไม่เร็วมาก แต่ไม่ค่อยระวังหลุมเท่าไร รูดผ่านเลยมากกว่า
ตััวขับสี่ ยก 2 นิ้วกว่า สปริงโด โช้ค อามาด้า ซํบแท้งค์ ยาง265/75/16 อยู่น่ะครับ

coppy42
01-08-2012, 11:01
แวะมาอ่านอย่างเดียว ไปล่ะแว๊นซ์

rmd
01-08-2012, 11:11
แนะนำโช้คแนวครอสซักชุดหน่อยครับ แค่ครอส ทางลูกรัง หลุมบ้าง หินบ้างน่ะครับ ไม่ลุยหนักขนาดลงปลักโคลนลึกๆหรอกครับ นิสัยขับไม่เร็วมาก แต่ไม่ค่อยระวังหลุมเท่าไร รูดผ่านเลยมากกว่า
ตััวขับสี่ ยก 2 นิ้วกว่า สปริงโด โช้ค อามาด้า ซํบแท้งค์ ยาง265/75/16 อยู่น่ะครับ
น้าโยขา....สามีฝากถามว่า"อมาดาที่ใบ้อยู่เป็นไงอะคะ"ลมยางตอนนี้ปกติเติมเท่าไหร่เอ่ย อะถ้าเบื่องานสามพรานแล้วแกว่า.....ถ้าเป็นแกนะ
ถ้าเอานุ่มลงหน่อยแต่แน่น สำหรับยางซีรี่หนา ถ้าเป็นคุณสามีแกว่า นกแก่ค่ะสำหรับของนอก ของในเห็นแกว่าของลุงบอยก็น่าสนใจค่ะ
แต่ถ้าชอบซับแทงค์.....เห็นแกว่าอยากลองโปรเฟนเดอร์ค่ะ เพราะโรบัสแกก็ลองแล้ว"ผ่านค่ะ".......จะเหลือก็แต่ฮ๊อทบิทงานไทยสเต็ปเทพ ซึ่งเค๊าว่า"เก็บรายละเอืยดได้ละเมียดมากเวลารูด"....... แกฝากย้ำมานะคะ ที่ว่ามาทั้งหมดบนพื้นฐานที่ว่า"ถ้าเป็นแก..แกจะเลือก..เพราะ".......นะคะน้าโย5555555

indy72
01-08-2012, 11:36
อามาด้า ฮาร์ดคอร์ดี รูดดี แต่ทางเรียบออกจะดิบเถื่อนไปหน่อยครับ
ต่อไปที่เล็งไว้ผมก็สนใจนกแก่นะ

rmd
01-08-2012, 12:11
อามาด้า ฮาร์ดคอร์ดี รูดดี แต่ทางเรียบออกจะดิบเถื่อนไปหน่อยครับ
ต่อไปที่เล็งไว้ผมก็สนใจนกแก่นะ
น้าโยขา......ตอนได้มาได้สเป๊กช๊อคชุดนี้สเต็ปไหนอะคะ คอมฟอร์ด สปอร์ต หรือ แชมเปี้ยนชิป อะคะ เพราะวาวล์ภายในแตกต่างกันค่ะ แรงดันแกสด้วยนะคะ
สามีฝากบอกว่า......ถ้าลดแรงดันแกสลงหน่อยน่าจะพอช่วยเพิ่มจังหว่ะยุบให้เร็วขึ้นนิดนึงช่วยเพิ่มความเร็วจังหว่ะยุบ(สปีดคอมเพรส)ได้บ้าง แต่ก็คงไม่ได้มากถ้าวาวล์ภายในถูกเซ๊ทมาแข็ง ค่ะ

Mou
01-08-2012, 18:13
โอ้วว กระทู้นี้ความรู้เพียบ:21-7:

Mou
01-08-2012, 18:14
:21-7:

dejawo
01-08-2012, 19:12
ผมว่าเดิมๆ ก็โอเคแล้วนะ รึว่ารถมันยังใหม่เลยไม่รู้สึกว่าจะเอาไม่อยู่ ทดสอบเส้นทางสายคันคลองชลประทานสาย ลพบุรี-บ้านหมี่ 140 กม./ชม.(ใครอยากรู้มาลองดูได้ ถ้าไม่กลัวคนนั่งไปด้วยจะเมารถ ยอมรับว่าเส้นทางเป็นคลื่นได้สุดยอดจริงๆ):kapook-17195-8823:

Sinplug
11-08-2012, 21:30
เข้าจดครับ เกือบเก็บความรู้ไม่หมด โปรเฟนเดอร์ก็สมราคาดีนะครับ เท่าที่ใช้อยู่ครับ

AKNet
08-01-2013, 13:26
ขุดขึ้นมาอ่านอีกรอบ