PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ชักเริ่มเซงกับเซลแล้วครับ

binkza
08-11-2012, 08:18
พอดีรับรถมาแล้ว ประมาณ 4 เดือน เรื่องทะเบียนเซลเงียบกริ๊บ ถามว่าไปจดหรือยังก็ไม่ตอบผมจะเอาหัวเล่มไปถ่ายเอกสารยื่นสิทธิ์รถคันแรก มันตุกติกอย่างนี้ทำยังไงดี (0ชลบุรีห้วยกระปิ)

kamyu
08-11-2012, 08:29
เข้าไปคุยกับผู้จัดการของศูนย์หรือยังครับ ถ้ายังลองเข้าไปถามดูก่อน

wootkwt
08-11-2012, 08:37
ใจเย็นๆครับน้า เช็คกับทางหัวหน้าเซลล์หรือผู้จัดการดูก่อนครับ อีกทางถ้าจะถามว่าจดหรือยังก็ติดต่อเจ้าหน้างานทะเบียนของศูนย์ครับ
ถ้าไม่ได้เรื่องก็โทรเข้า mmth เลยครับ

MEAW_SAN
08-11-2012, 08:45
จดทะเบียนจังหวัดไหนครับ ผมออกรถ 31/8/55 จดทะเบียนกรุงเทพ กลางเดือนตุลา ก็ได้ป้ายแล้วครับ อย่างนี้ คงจะดองแน่ๆเลยเซล

boka
08-11-2012, 08:48
จดทะเบียนจังหวัดไหนครับ ผมออกรถ 31/8/55 จดทะเบียนกรุงเทพ กลางเดือนตุลา ก็ได้ป้ายแล้วครับ อย่างนี้ คงจะดองแน่ๆเลยเซล

เกลียดนักพวกดองเนี๊ย
เขาติดต่อที่0เลยครับ เรื่องน่าจะเร็วขึ้น..

tae666
08-11-2012, 08:51
เข้าไปคุยกับผู้จัดการของศูนย์หรือยังครับ ถ้ายังลองเข้าไปถามดูก่อน

ใจเย็นๆครับน้า เช็คกับทางหัวหน้าเซลล์หรือผู้จัดการดูก่อนครับ อีกทางถ้าจะถามว่าจดหรือยังก็ติดต่อเจ้าหน้างานทะเบียนของศูนย์ครับ
ถ้าไม่ได้เรื่องก็โทรเข้า mmth เลยครับ

ตามน้าๆว่าเลยครับน้า ไม่ต้องคุยกับเซลแล้ว เข้าหาผจก.0 เลยครับน้า เม้งไปเลยย

Duck_Hell
08-11-2012, 09:01
ตอนผมออกรถมาก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ออกรถเสร็จเซลหายเงียบ ผมติดต่อที่ฝ่ายทะเบียนของโชว์รูมเองครับ

binkza
08-11-2012, 09:09
รับรถมาเดือน xx/07/55 จากนั้น จนปัดนี้ ผมถามเซลว่า ขอหน้าเล่มถ่ายเอกสายจะเอาไปทำสิทธิ์รถคันแรก เขาบอกจะติดต่อกลับแล้วก็เงียบ ผมเลยสงไสว่าเขาจดให้ผมหรือยัง เราเช็คกับขนส่งได้ไม๊ครับ

เอกมิตซู
08-11-2012, 09:25
เรื่องนี้เป็นหน้าที่ของฝ่ายทะเบียนครับ ยังไม่ได้ทะเบียนก็โทรหรือเข้าไปหาฝ่ายทะเบียนครับ
ถ้าเป็นของแถมค่อยจี้เซลครับ ถ้าทุกอย่างลงที่เซลล์หมดก็คงไม่ต้องจ้างฝ่ายทะเบียนครับ
แต่เซลล์ที่ดีถ้าลูกค้าโทรมาถาม ควรตรวจสอบทะเบียนให้ลูกค้าเลย จดหรือยังไม่จดยังไง
ก็บอกลูกค้าไป แต่4เดือนนี่มันนานมากๆเลยนะครับน้า

sukhum.triton
08-11-2012, 09:33
ถ้าท่านใดจะซื้อไทรทันผมว่าถามน้าๆที่เคยซื้อมาก่อนว่าเซลคนไหนบริการดีก็มีประโยชน์นะครับจะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลัง ทำให้เจ้าของรถเสียเวลาเสียความรู้สึก

Eak_Bangsaen
08-11-2012, 09:36
ผมรอมา3เดือนแล้วครับ พอดีว่าไปจองเลขทะเบียนเอาไว้ ล่าสุดโทรไปถามบอกว่าส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่(0รถ)ไปจดทะเบียนแล้ว เอ๊ะยังไง ถามใหม่ จดทะเบียนหรือยัง ก็ตอบเหมือนเดิม
มันชักแปลกๆครับน้า
ทำไงดี เริ่มงง แล้วว่า จดหรือยังแล้วเลขที่ผมจองไว้ ได้หรือเปล่า เนี่ย

wj3932
08-11-2012, 09:37
เรื่องนี้เป็นหน้าที่ของฝ่ายทะเบียนครับ ยังไม่ได้ทะเบียนก็โทรหรือเข้าไปหาฝ่ายทะเบียนครับ
ถ้าเป็นของแถมค่อยจี้เซลครับ ถ้าทุกอย่างลงที่เซลล์หมดก็คงไม่ต้องจ้างฝ่ายทะเบียนครับ
แต่เซลล์ที่ดีถ้าลูกค้าโทรมาถาม ควรตรวจสอบทะเบียนให้ลูกค้าเลย จดหรือยังไม่จดยังไง
ก็บอกลูกค้าไป แต่4เดือนนี่มันนานมากๆเลยนะครับน้าน้าขายรถเคยแจ้งลูกค้าหรือเปล่าครับว่าเรื่องอื่นให้ติดต่อใคร ผมว่าผู้ซื้อคงไม่ไปรู้ระบบงานภายในของศูนย์หรอกครับ แต่ในเมื่อลูกค้าติดต่อมาที่ผู้ขายคือเซลล์ ก็ต้องประสานงานให้เค้าครับหรือแจ้งไปว่าต้องติดต่อใคร เพราะอย่างนี้เปล่าครับผู้ใช้ถึงบอกว่าศูนย์บริการมิตซูแย่กว่าที่อื่น ขอโทษน่ะครับที่ขอพูดความรู้สึกส่วนตัวตรงๆ น้า จขกท.เข้าไปถาม ผจก.ศูนย์เลยครับ

binkza
08-11-2012, 09:56
แทบช๊อครับ โทรไปถามฝ่ายทะเบียน ออก รถ 7/7/55 ยันวันนี้ยังไม่จดทะเบียน สุดยอดครับ 0ชลบุรีห้วยกระปิ หวังว่ากระทู้ผมจะช่วยชมาชิกที่จะซื้อรถใหม่ได้เยอะ

pooza191
08-11-2012, 10:38
ขอแชร์ประสบการณ์ครับ

ผมซื้อที่ศูนย์ห้วยกะปิเหมือนกันครับ รับรถวันที่ 3 พฤษภา 2555 และได้รับป้ายวงกลมกับสำเนาเล่มกลางกรกฎาครับ ก็ประมาณ 2-3 เดือน ส่วนป้ายขาวได้ตอนปลายตุลานี้เอง รอ ทั้งหมด 6 เดือนได้ป้ายครับ

MEAW_SAN
08-11-2012, 10:44
ก็บอกลูกค้าไป แต่4เดือนนี่มันนานมากๆเลยนะครับน้า

ก็ต้องตามที่เซลแหละครับ ถูกต้องแล้ว น้าเองก็เป็นเซลใช่มะ เวลาเราออกรถ เราไม่รู้จักหรอกครับ ใครทำงานแผนกไหนอย่างไร เซลต้องคอนเน็คชั่นให้สิครับ ตามความคิดเห็นผมนะ หรือว่าที่ถูกต้องมันเป็นอย่างไรน้าลองแนะแนวเพื่อนสมาชิกหน่อยก็ดีครับ เพราะผมเองก็ตามที่เซล ขนาดคันล่าสุด เซล ขายรถผมแล้วลาออกไป อยู่ 0 อื่น เขายังต้องแวะกลับมา 0 เก่าจัดการเรื่องเอกสารรายละเอียดต่างๆให้ผมเลย เพราะ คุณ ได้ค่าคอมที่ขายรถผมไปแล้ว

เอกมิตซู
08-11-2012, 10:46
แทบช๊อครับ โทรไปถามฝ่ายทะเบียน ออก รถ 7/7/55 ยันวันนี้ยังไม่จดทะเบียน สุดยอดครับ 0ชลบุรีห้วยกระปิ หวังว่ากระทู้ผมจะช่วยชมาชิกที่จะซื้อรถใหม่ได้เยอะ
ปกติเหตุการณ์อย่างนี้ไม่ได้เกิดบ่อยครับ หลังจากที่ลูกค้าออกรถไปแล้วเรื่องการจดทะเบียนจะรอชุดจดจากไฟแนนท์ครับ แต่ถ้าไฟแนนท์ส่งชุดจดมาแล้วศูนย์ยังไม่จดนี่เป็นปัญหาแน่นอนครับ
การจดทะเบียนปกติใช้เวลาประมาณ45วัน 4ประตูหรือsuv อาจจะนานกว่านั้น ที่ผมเจอนะแบงค์ที่ส่งชุดจดช้าที่สุดไทยพาณิชย์

เอกมิตซู
08-11-2012, 10:50
ก็ต้องตามที่เซลแหละครับ ถูกต้องแล้ว น้าเองก็เป็นเซลใช่มะ เวลาเราออกรถ เราไม่รู้จักหรอกครับ ใครทำงานแผนกไหนอย่างไร เซลต้องคอนเน็คชั่นให้สิครับ ตามความคิดเห็นผมนะ หรือว่าที่ถูกต้องมันเป็นอย่างไรน้าลองแนะแนวเพื่อนสมาชิกหน่อยก็ดีครับ เพราะผมเองก็ตามที่เซล ขนาดคันล่าสุด เซล ขายรถผมแล้วลาออกไป อยู่ 0 อื่น เขายังต้องแวะกลับมา 0 เก่าจัดการเรื่องเอกสารรายละเอียดต่างๆให้ผมเลย เพราะ คุณ ได้ค่าคอมที่ขายรถผมไปแล้ว
ปกติเป็นเรื่องที่เซลล์ต้องแจ้งในวันออกรถรถครับแนะนำเจ้าหน้าที่แผนกต่างๆให้ลุกค้าได้รู้จัก ถ้าไม่แนะนำถือว่าการส่งมอบไม่สมบูรณ์
เรื่องนี้จะมีอยู่ในหัวข้อการส่งมอบรถให้ลูกค้าอยู่แล้วครับ :52 2:

MEAW_SAN
08-11-2012, 10:50
ปกติเหตุการณ์อย่างนี้ไม่ได้เกิดบ่อยครับ หลังจากที่ลูกค้าออกรถไปแล้วเรื่องการจดทะเบียนจะรอชุดจดจากไฟแนนท์ครับ แต่ถ้าไฟแนนท์ส่งชุดจดมาแล้วศูนย์ยังไม่จดนี่เป็นปัญหาแน่นอนครับ
การจดทะเบียนปกติใช้เวลาประมาณ45วัน 4ประตูหรือsuv อาจจะนานกว่านั้น ที่ผมเจอนะแบงค์ที่ส่งชุดจดช้าที่สุดไทยพาณิชย์
อ่อ แสดงว่า เกี่ยวกับไฟแนนด้วย ของผมโชคดีไดธนชาติ เร็วดี เดือนเดียวได้ ถามต่ออีกนิดครับน้า ผมยังงงๆ ผมโทรไปตามเอกสารจดทะเบียน ที่ ไฟแนน เขาบอกเล่มอยู่ที่ 0 ผมละงงเลย เพราะไฟแนนเป็นคนไปจดทะเบียนให้ ผมต้องไปตามเอาสำเนาที่ 0 เพราะ จะยื่นรถคันแรก ไมมันเป็นแบบนี้ละครับ

เอกมิตซู
08-11-2012, 10:59
พอดีรับรถมาแล้ว ประมาณ 4 เดือน เรื่องทะเบียนเซลเงียบกริ๊บ ถามว่าไปจดหรือยังก็ไม่ตอบผมจะเอาหัวเล่มไปถ่ายเอกสารยื่นสิทธิ์รถคันแรก มันตุกติกอย่างนี้ทำยังไงดี (0ชลบุรีห้วยกระปิ)
เด๋วผมจาบอกวิธีลองดูนะครับ เรื่มต้นด้วยเข้าไปที่ศูนย์ อย่าโทรไปนะครับ (จะได้เห็นหน้าเค้าด้วย เป็นการกดดันในตัว)เข้าไปคุยกับฝ่ายทะเบียนว่าทำไมยังไม่จดติดปัญหาตรงไหนแล้วฟังเขาชี้แจง
จนเราเข้าใจ ถ้าข้อมูลไม่ชัดเจนโทรเข้า mmth ครับ:100 2:

เอกมิตซู
08-11-2012, 11:03
อ่อ แสดงว่า เกี่ยวกับไฟแนนด้วย ของผมโชคดีไดธนชาติ เร็วดี เดือนเดียวได้ ถามต่ออีกนิดครับน้า ผมยังงงๆ ผมโทรไปตามเอกสารจดทะเบียน ที่ ไฟแนน เขาบอกเล่มอยู่ที่ 0 ผมละงงเลย เพราะไฟแนนเป็นคนไปจดทะเบียนให้ ผมต้องไปตามเอาสำเนาที่ 0 เพราะ จะยื่นรถคันแรก ไมมันเป็นแบบนี้ละครับ
ศูนย์เป็นคนจดทะเบียนให้ครับ แล้วจะนำเล่มตัวจริงกลับมาที่ศูนย์ก่อน จากนั้นจะถ่ายเอกสารสำเนาเล่มใว้ให้ลูกค้า1แผ่น
เมื่อเสร็จแล้ว จะส่งเล่มตัวจริงให้ไฟแนนท์ไปครับ

binkza
08-11-2012, 11:10
ของผมไทยพาณิชย์ ด้วยอ่ะดิครับ เห็นด้วยที่บอกว่าไทยพาณิชย์ช้าที่สุด เพราะพี่ผมซื้อของกสิกรลิสซิ่งไวมาก

wj3932
08-11-2012, 11:12
ศูนย์เป็นคนจดทะเบียนให้ครับ แล้วจะนำเล่มตัวจริงกลับมาที่ศูนย์ก่อน จากนั้นจะถ่ายเอกสารสำเนาเล่มใว้ให้ลูกค้า1แผ่น
เมื่อเสร็จแล้ว จะส่งเล่มตัวจริงให้ไฟแนนท์ไปครับ+1000 เพราะฉะนั้นถ้าเกิดปัญหาการจดทะเบียนศูนย์ต้องดูแลใช่เปล่าครับ ยกเว้น ก่อนหน้านี้ที่ปัญหาเกิดจากไม่มีป้ายทะเบียน

Tooktik
08-11-2012, 11:17
ขอแสดงความเห็นครับ.. ผมว่าจะช้าบ้างเร็วบ้างซึ้งเกิดจากขั้นตอนการทำงาน
ผู้ซื้อรถก็คงไม่ถึงกับรับไม่ได้..ขอเพียงแต่ติดต่อกับผู้ซื้อหรือมีคำตอบให้หน่อยครับ
ว่าเหตุที่ล่าช้าเพราะอะไร...ถ้าถามอะไรก็ตอบไม่ได้โยนกันไปโยนกันมาก็สมควรครับ
การที่ผู้ขายโดนลูกค้าต่อว่าส่วมากแล้วผมว่าเป็นเรื่องสุดจะทนจริง
ผมรับรถ29 ก.พ ได้ป้ายขาว 23 ต.ค เกือบแปดเดือน. มันสมควรโดนผมด่าและ
โทรไปmmth แล้วครับ

MEAW_SAN
08-11-2012, 11:26
เมื่อเสร็จแล้ว จะส่งเล่มตัวจริงให้ไฟแนนท์ไปครับ
อ่อเป็นอย่างนั้น ขอบคุณมากๆครับความรู้

aaa5831
08-11-2012, 11:30

0 ชลบุรี สงสัยน้าเค้าจดทะเบียนอำนาจเจริญ ล่ะม๊างงง อีบร้า....กร๊ากกกก

MEAW_SAN
08-11-2012, 11:49
0 ชลบุรี สงสัยน้าเค้าจดทะเบียนอำนาจเจริญ ล่ะม๊างงง อีบร้า....กร๊ากกกก

โธ่กะไบน้อย คันเก่าตรู 0 สมุทรสาคร ยังจด กรุงเทพได้เลย มันได้หมดละ จะจดที่ไหน อยู่ที่ลูกค้าจะเลือก บางคนอยู่ เชียงราย แต่กรุงเทพสว่นรถของแถมเขาเยอะมาออกกรุงเทพจดทะเบียนเชียงรายก็ถมไป อีบร้า

boka
08-11-2012, 11:56
โธ่กะไบน้อย คันเก่าตรู 0 สมุทรสาคร ยังจด กรุงเทพได้เลย มันได้หมดละ จะจดที่ไหน อยู่ที่ลูกค้าจะเลือก บางคนอยู่ เชียงราย แต่กรุงเทพสว่นรถของแถมเขาเยอะมาออกกรุงเทพจดทะเบียนเชียงรายก็ถมไป อีบร้า

พี่ชายอยู่อุดร ฝากผมหารถที่กรุงเทพ ได้ที่ปราจีน จดทะเบียนกรุงเทพ เซลล์ขับไปส่งที่ อุดร จ่ายเงินที่อุดร..สบายกันไป

winid
08-11-2012, 14:41
ของผมออก พ.ค.55 ป่านนี้ยังไม่ได้จดทะเบียนเลยครับ (ออกศูนย์บุรีรัมย์แต่จะขอเอาทะเบียนโคราช) โทรไปที่ศูนย์เสียอารมณ์ บอกให้รออยู่นั่นเหละ

winid
08-11-2012, 14:46
ขอแสดงความเห็นครับ.. ผมว่าจะช้าบ้างเร็วบ้างซึ้งเกิดจากขั้นตอนการทำงาน
ผู้ซื้อรถก็คงไม่ถึงกับรับไม่ได้..ขอเพียงแต่ติดต่อกับผู้ซื้อหรือมีคำตอบให้หน่อยครับ
ว่าเหตุที่ล่าช้าเพราะอะไร...ถ้าถามอะไรก็ตอบไม่ได้โยนกันไปโยนกันมาก็สมควรครับ
การที่ผู้ขายโดนลูกค้าต่อว่าส่วมากแล้วผมว่าเป็นเรื่องสุดจะทนจริง
ผมรับรถ29 ก.พ ได้ป้ายขาว 23 ต.ค เกือบแปดเดือน. มันสมควรโดนผมด่าและ
โทรไปmmth แล้วครับ
แบบเดียวกับผมเลย ฮือ

pun77
08-11-2012, 14:54
ใจเย็นครับผมก็รอ3-4 เดือน รอชุดจดจากไฟแนนซ์
ปีนี้จดกันเยอะมากกว่าปกติครับโดยเฉพาะปลายปี
แต่ละบริษัทกำลังทยอยส่งรถหลัง ปีนี้ยอดจองสูงมาก
ทุกอย่างเลยล่าช้า
แถมบางบริษัทเดินเรื่อง ภาษีรถคันแรกให้ลูกค้าอีก
น้องที่ทำงาน รอ6 เดือนครับ ดีแมกครับ

AKNet
08-11-2012, 17:20
ของผมพลัส ป้ายอยุธยา 1 เดียวในสตูล มีปัญหาอะไรตำรวจตามง่ายชิบ ไม่ใช่ในจังหวัดไม่มีป้ายอยุุธยานะ มีครับแต่เป็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่น

keamapon
11-11-2012, 12:08
น้าขายรถเคยแจ้งลูกค้าหรือเปล่าครับว่าเรื่องอื่นให้ติดต่อใคร ผมว่าผู้ซื้อคงไม่ไปรู้ระบบงานภายในของศูนย์หรอกครับ แต่ในเมื่อลูกค้าติดต่อมาที่ผู้ขายคือเซลล์ ก็ต้องประสานงานให้เค้าครับหรือแจ้งไปว่าต้องติดต่อใคร เพราะอย่างนี้เปล่าครับผู้ใช้ถึงบอกว่าศูนย์บริการมิตซูแย่กว่าที่อื่น ขอโทษน่ะครับที่ขอพูดความรู้สึกส่วนตัวตรงๆ น้า จขกท.เข้าไปถาม ผจก.ศูนย์เลยครับ

ขอแชร์...เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง พนักงานขายไม่ต้องทำ หรือรู้ทุกเรื่องก็จริงอยู่ แต่ต้องประสานงานได้ทุกเรื่อง ... ไม่ต้องลงมือทำเอง แค่ประสานงานให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้องดำเนินการให้ลูกค้า ทำได้เต็มที่แค่นี้ลูกค้าก็ชื่นใจล่ะ ตอบมาเถอะ "พี่ครับ ผมตามเรื่องให้พี่แล้ว แต่ฝ่ายที่เกี่ยวข้องยังไม่ดำเนินการให้เลยครับ ต้องขอโทษจริงๆ แล้วผมจะคอยติดตามให้นะครับพี่" แค่เนี้ย..ลูกค้าก็เข้าใจล่ะว่าต้องไปตามต่อที่ใคร ต้องไปด่าใคร...