PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

youjea
17-11-2012, 17:00
สวัสดีครับผมอยู่เจี่ยหรือนายกิมจูที่เพื่อนๆในนี้เรียกกัน
ขับ Triton Plus สี่ประตูสีดำ Model 2012 รถเดิมๆทั้งคัน ออกรถมาวันที่ 13 กรกฎาคม 2555

ผมหายไปนานไม่ได้เข้ามานั่งเฝ้าเว็บเหมือนแต่ก่อนเลย งานมีตติ้งก็ไม่ได้ไป มัวแต่วุ่นวายกับชีวิตของคนที่แพลนว่าจะพาไปมีตติ้งด้วย (ช่างเค้าเหอะจบไปละ เศร้า)

เมื่อคืนเฮิร์ท กินเบียร์ร้านหมูจุ่มจากตรงหน้า ม.คริสเตียนนครปฐม ขับรถมุ่งหน้าจะไปหัวหิน แต่พอขับไปได้ถึงแค่หน้าโรงพักบางโทรัด(สมุทรสาคร) แค่นั้นแหละ

"รถเข้าเกียร์ไม่ได้" พยายามวิ่งเลี้ยงเกียร์ว่างให้รถไหลเข้าขอบทาง เกือบโดนรถพ่วงที่ตามหลังมาเสยซะแล้ว เฮ้อ...

ลงจากรถไปดูได้กลิ่นเหม็นไหม้หึ่งเลย พยายามลองเข้าเกียร์อะไรก็ไม่เข้าให้สักเกียร์รวมถึงเกียร์ถอยหลังด้วย จอดอยู่พักนึงลองเข้าเกียร์ทีนี้เข้าได้ เลยฝืนขับกลับบ้าน พร้อมกลิ่นเหม็นไหม้ และความเร็วที่ตกลงอย่างเห็นได้ชัดเมื่อรอบเครื่อง 2 พันรอบเท่าเดิม

สันนิษฐานทีแรกคือคงเป็นกลิ่นคลัชไหม้ เมื่อเช้าเลยแชตปรึกษาน้าโต้งบางสะพาน น้าโต้งแกแนะนำให้เข้าศูนย์ดีที่สุด
วันนี้ต้องพาคุณพ่อคุณแม่ไปเททองหล่อพระที่วัดแถวบ้านเลยฝืนขับออกไปอีกประมาณ 6-7 กิโลเมตร แล้วโทรช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่วโมงให้มายกไป

ประมาณเที่ยงรถสไลด์มาถึงจัดแจงเอารถขึ้นไป ส่งศูนย์มิตซูบิชิ มุ้ยฮวดมอเตอร์เซลล์ นครปฐม เสียค่าส่วนต่างค่ารถยกไปอีก 250 บาท เนื่องจากไม่ใช่ศูนย์บริการที่ไกล้ที่สุด (แต่เป็นศูนย์ที่ผมรับรถที่นั่น และสะดวกเดินทางมากที่สุด)

ไปศูนย์ประมาณบ่ายโมง ได้คิวที่ 19 แจ้งอาการไปทางศูนย์แจ้งว่าคงเช็คอาการไม่ทันภายในวันนี้ น่าจะประมาณวันจันทร์ เพราะช่างต้องยกเกียร์ลงมาเช็ค

เมื่อสักครู่นี้(ประมาณสี่โมงเย็น) ทางช่างโทรมาแจ้งอาการว่า ผ้าคลัชหมด ซึ่งผ้าคลัชเป็นส่วนที่สึกหรอจากการใช้งานได้ จึงอยู่นอกเหนือการเคลม
แต่ รถผมเพิ่งจะถอยมาสี่เดือนวิ่งไป 5 พันกว่ากิโลเมตร ทางช่างบอกว่าผ้าคลัชจะหมดกันก็หลังจาก 3 หมื่นกิโลเมตรไปแล้ว ซึ่งช่างก็ไม่เคยเจออาการแบบรถผม

เท่านั้นยังไม่พอ มันหมดถึงขนาดที่กินเข้าไปในเนื้อเหล็ก ต้องเปลี่ยนยกชุดรวมลูกปืนรวมอะไรต่อมิอะไรแล้ว ซึ่งเคลมไม่ได้ เท่ากับ 9,400 บาท

ผมเลยบอกว่ารถผมเพิ่งขับมาห้าพันกว่าโลเองนะ เพิ่งวิ่งเข้าไปเปลี่ยนป้ายขาวที่ศูนย์เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง แบบนี้ช่างช่วยเอารถผมเป็นเคสตัวอย่างเคสแรกเลยได้มั๊ยครับ เพราะช่างเองก็บอกว่าไม่น่าจะเกิดอาการแบบนี้กับรถใหม่ๆวิ่งไม่เยอะแบบคันผมได้ ช่างเลยบอกว่าเดี๋ยวลองปรึกษาทางช่างเทคนิคของมิตซูบิชิมอเตอร์ดูก่อน เพราะเคสแบบนี้ไม่เคยเจอมาก่อนจริง (โอเคครับผมเอาใจช่วย)

คิดในใจเอาล่ะสิ รถผมก็มีคันเดียวใช้ไปนู่นไปนี่ทุกวัน วันจันทร์รถจะเสร็จมั๊ยเฮ้อ....

เมื่อสักครู่ทางศูนย์โทรมาแจ้งอีกทีว่า วันนี้ติดต่อช่างเทคนิค MMTh ไม่ได้ ยังไงอย่างเร็วที่สุดที่จะได้รถกลับมาใช้ ก็ต้องเป็นวันอังคาร (เฮ้อ...)

โทรปรึกษากับน้าโต้งบางสะพานอีกครั้ง เล่าอาการที่ช่างบอกให้ฟัง
เบื้องต้น ก็เป็นอาการคลัชหมดตามที่สันนิษฐานกันไว้ตอนแรก
แต่จะหมดเร็วไปมั๊ย กับการขับขี่ปรกติ ไม่ได้เคยลาก 1-2 ยาว พฤติกรรมไม่ชอบเลียคลัช นี่แหละที่ผมกับน้าโต้งคุยกันว่าไม่น่าจะเกิดขึ้นได้จากการใช้งานปรกติ ประเด็นที่โฟกัสต่อไปก็เรื่องของการปรับตั้งออกมาจากโรงงาน

ซึ่งตอนนี้ก็รออย่างเดียวเลยครับ
9,400 บาทถ้าต้องเสียแล้วจบจริงๆ ก็ไม่ได้หนักหนาอะไร
แต่ที่กลัวตอนนี้คือ พอเปลี่ยนไปแล้วอีก 5 พันกิโลข้างหน้ารถผมจะมีอาการแบบเดิมอีกหรือเปล่า

น้าๆ ว่าเอาไงต่อดีครับ รักมันนะตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีอาการงอแงอะไรเลย
เครียด เบื่อเซงครับ ช่วงนี้มีแต่ปัญหาจริงๆ

177839177840

hatthakorn anupongpan
17-11-2012, 17:31
มีใครยำอะไหล่มาก่อนหรือเปล่าครับ. ตอนส่งมอบรถเราไม่ได้ตรวจละเอียดขนาดนั้นครับ ผมเคยเข้าo อะไหล่ไม่มีช่างถอดคันใหม่มาใส่ให้ครับ

youjea
17-11-2012, 18:40
มีใครยำอะไหล่มาก่อนหรือเปล่าครับ. ตอนส่งมอบรถเราไม่ได้ตรวจละเอียดขนาดนั้นครับ ผมเคยเข้าo อะไหล่ไม่มีช่างถอดคันใหม่มาใส่ให้ครับ

หาาา... ศูนย์ไหนครับน้ากล้าทำแบบนี้

somdach tiansoo
17-11-2012, 19:05
ห้าพันกว่าโล แต่ต้องจ่าย 9400 บาท อู๊วๆ แต่ไม่เป็นไรครับยังไง ท่านปลอดภัยก็ดีแล้วครับ อาจเป็นไปได้ว่าตอนติดตั้งชุดครัทช์จากโรงงาน อาจติดตั้งไม่ดี หรือหล่อลื่นไม่ถึงก็อาจเป็นไปได้ครับ วงจรการผลิต มันก็มีผิดพลาดกันได้ครับ สินค้าทุกประเภท มันต้องมีหลุดมาถึง มือผู้บริโภค อย่างเราๆบ้างแหละครับ มันเป็นของธรรมดา ของผมไปเคลียร์ มาแล้วครับ เรื่องครัทช์ดัง เดี๋ยวเอารายละเอียดมาให้ดูครับ ยังไงขอให้หายไวๆน่ะครับ :smiley-transport005

youjea
17-11-2012, 21:21
นั่นละครับน้า เก้าพันสี่แล้วจบ ไม่ต้องไปเสี่ยงบนถนนอีกยอมครับ
ตอนนี้รอทางศูนย์ติดต่อกับทาง MMTh แล้วแจ้งกลับมาอย่างเดียวเลยครับ
อยากให้เป็นกรณีตัวอย่างสำหรับคันอื่นๆด้วย
อันตรายมากครับ ไม่มีอาการผิดปกติล่วงหน้าฟ้อง บทจะเป็นเป็นเลยทันทีผมว่ามันอันตรายเกินไปครับ

AKNet
17-11-2012, 21:30
ถ้าเคลมไม่ได้จริงๆ ไปเปลี่ยนนอกศูนย์เถอะครับ ครัชเดิมๆ ราคาไม่ถึงขนาดนั้นครับ ถามน้าโต้งดูก็ได้

ohm4door
17-11-2012, 23:34
ลองเช็คข้างนอกดูก่อนครับ

รณรงค์
17-11-2012, 23:48
คลัทซ์..ปกติวิ่งได้อย่างน้อยสองแสนโลครับ..นี่แค่ห้าพัน..มันเร็วไปไม๊..

noobombam
18-11-2012, 00:46
ช่างที่ไหนบอกครับเนี่ยหลังสามหมื่นถึงหมด ผมวิ่งมาสองแสนกว่าโลแล้วยังไม่หมดเลยcngตอนเดียว

แล้วจิงๆน้าเถียงไปเลยครับยังไงก้อเครมได้

อันนี้เรื่องจริงเลยครับผมเคยเข้าไปเครมฟรีปั๊มหน้าเครื่องช่างบอกอะไหล่ไม่มีต้องรอ7วันผมบอกว่ารถต้องใช้ซื้อของช่างในศูนย์มันเลยไปถอดของรถคันที่รอออกเดือนหน้ามาให้อ่ะครับ(เรื่องจิงทุกอย่างนะครับทุกวันนี้ศูนใช่ว่าจะไว้ใจได้)

ohm4door
18-11-2012, 00:56
ศูนย์แถวๆเทพารักษ์ เคยเจอกับตัวเองเรื่องหม้อน้ำของไม่มีเอาหม้อน้ำรถอีกคนของลูกค้าที่จอดรอซ่อมมาลองซะงั้น งง เลยครับ

Airbone plus
18-11-2012, 01:22
คลัทซ์..ปกติวิ่งได้อย่างน้อยสองแสนโลครับ..นี่แค่ห้าพัน..มันเร็วไปไม๊..

โห ได้ สอง แสน โล เลย เหรอ :16 3:

kamyu
18-11-2012, 07:13
มารอดูต่อครับ

noobombam
18-11-2012, 14:37
โห ได้ สอง แสน โล เลย เหรอ :16 3:
ผมว่าได้นะครับน้าเพราะผมเกินสองแสนไปแล้วครับ อิอิ

รณรงค์
18-11-2012, 14:57
ทั้งนี้อยู่ที่นิสัยการขับขี่ด้วยครับ..ถ้าเลียมาก..แสนเดียวก็นับว่าดีแล้ว..

Jonkrajok
18-11-2012, 15:45
น้าครับ ขอรถสำรองใช้เลยครับ เชื่อผมดิ ผมเคยพังเเล้วรถใช้ 2 วันเองครับ
ไผ่ ครับ 0896624054

indy72
18-11-2012, 16:10
น้าครับของผมเข้า 210,xxx กิโลแล้ว คลัชท์ยังปกติ ไม่มีอาการเพี้ยนอะไรเลยครับ ผมว่าอยู่ที่บุคลิกในการขับของแต่ละคนมากกว่า

Nong Pook
18-11-2012, 16:24
หายไวๆนะน้า ของน้าออกทีหลังผมอีก ผมออก 15/6/55 ตอนนี้ได้ 5350 โลแล้ว แอบมีเสียวเหมือนกัน จะเป็นด้วยมั้ยน้อ...:18 3:

Sinplug
18-11-2012, 17:50
การขับขี่และการเหยียบคลัชระหว่างบรรทุกของ การขับในทางที่ไม่เรียบเช่นในสวน อื่นๆมีสว่นทั้งนั้น บางครั้งเราก็คิดว่าขับขี่ดีแล้วแต่อาจจะไม่ใช่ ถ้าเป็นที่ปัญหาการประกอบก็คงเป็นตั้งแต่แรก เพราะระบบคลัชไม่ได้ซับซ้อนอะไรหลักๆก็คือตัดต่อกำลัง

youjea
18-11-2012, 19:16
ได้ฟังข้อมูลจากน้าๆหลายท่านแล้วยิ่งเฮ้อ... แสนกิโล สองแสนกิโลคลัชถึงงหมดกัน
ต่อให้ผมเลียคลัชทั้งวันทั้งคืนห้าพันโล ก็คงไม่น่าเกิดปัญหาแบบนี้มั้ง

เอาไงดีๆ

MUNIC
18-11-2012, 19:23
ผมว่า ครัชผิดปกติแบบนี้ น่าจะเป็นเดสพอเศษนะ
ใจอยากให้เค้ารับเครมจัง เพราะมันผิดปกติมากๆ
ถึงแม้ว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองก็ตามแต่มันผิดปกติมาก
ขนาดคนตนที่ขับรถเลียครัช ไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นโลกว่าจะเปลี่ยน
ประเด็นนี้น่าจะโทรเข้า คอลเซ็นเตอร์ของ MMTh เลยครับ ให้เค้ารับเรื่องพิจารณา

Duck_Hell
18-11-2012, 19:42
เอาใจช่วยครับให้เคลมครัชได้

youjea
18-11-2012, 22:27
ผมว่า ครัชผิดปกติแบบนี้ น่าจะเป็นเดสพอเศษนะ
ใจอยากให้เค้ารับเครมจัง เพราะมันผิดปกติมากๆ
ถึงแม้ว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองก็ตามแต่มันผิดปกติมาก
ขนาดคนตนที่ขับรถเลียครัช ไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นโลกว่าจะเปลี่ยน
ประเด็นนี้น่าจะโทรเข้า คอลเซ็นเตอร์ของ MMTh เลยครับ ให้เค้ารับเรื่องพิจารณา

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ เดี๋ยวผมประสานงานกับทางช่างศูนย์ + ช่างเทคนิคจาก MMth
แล้วคิดว่าจะช่วยกันหาสาเหตุดู ถ้าไม่เต็มที่ยังไงผมคงติดต่อกับทาง MMTh เองอีกทางหนึ่ง
ว่าแต่เบอร์อะไรหว่า .... ใจอยากให้จบเร็วๆครับ และก็อยากให้หาสาเหตแท้จริงด้วย
ไม่อยากให้สุดท้ายไปจบที่ สคบ. เท่าไหร่ แต่ผมคิดว่าถ้าจะโบ้ยให้การใช้งานของผมฝ่ายเดียวก็คงต้องมีประเด็นกันหน่อยล่ะ

ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันกับคันอื่นๆครับ (อันตรายจริงๆ ที่ผมประสบพบเจอมา)

num_navanakorn
18-11-2012, 22:48
เอาใจช่วยครับ หายไวๆนะครับ...

nanthrat
19-11-2012, 09:49
ผมก็โดนคับ แต่เป็น 2.4 หน้าธรรมศาสตร์1รอบ หน้าตลาด200 ปีรังสิต1รอบ แต่0เครมให้ผมนะครับยกทั้งชุดครัชเลย เช็งมากเป็นหลายคันคับผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเป็นแบบนี้ ผมเข้าใจเลยเวลาเรารถเสียบนท้องถนนเป็นอย่างไร

MEAW_SAN
19-11-2012, 09:49
02 5299000 // 02 529 9500 ครับน้า อย่างน้อยๆก็ดีใจที่น้ำมันเกียไม่ได้แห้ง ตามที่เดากันอีกข้อ โดนข้อนี้ยังเจ็บน้อยหน่อย ยังไงก็ต้องโฟกัสไปที่การติดตั้ง จากโรงงานนะครับ เผื่อไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย รถบ้าไรคลัทหมด ห้าพันโล

Nong Pook
19-11-2012, 09:52

ใช่ครับน้า เลียคลัชยังไงก็ไม่ควรหมดตั้งกะตอนห้าพัน อยากรู้จริงว่ามิตซูฯจะว่าไง?

คนทำฝุ่น
19-11-2012, 09:59
เค้าน่าจะเคลมให้นะ เพราะถือว่าผิดปกติมากเกินไป:63 2:

thara
19-11-2012, 10:00
ห้าพันโล ครัชหมด มันผิดปกติไปแล้ว

TATIKJA
19-11-2012, 10:21
รถผมเป็นตอน 20,000 กว่าคับ อาการเดียวกันแต่ผมขับไปเขื่อนศรีนครินมา แล้วเป็นตอนขาลงคับ ของผมเครมได้นะคับ แต่เมื่อก่อนมุ้ยฮวดยังไม่มีไปเครมของวองคับ ช่างเค้าช่วยเต็มที่ถ่ายรูปแล้วส่งให้ฝ่ายเทคนิค ครึ่งชั่วโมงรู้ผลคับ แต่ของผมรถปี 06 นะคับ ช่างเค้าคุยให้เต็มที่คับ แต่อาการที่ผมบอกช่างว่าขับปรกติไม่ได้ไปเที่ยวขึ้นเขาที่ไหนนะคับ เค้าช่วยได้จิงๆ

TATIKJA
19-11-2012, 10:25
ลืมบอกไปว่าตอนนี้ช่างที่0 มุ้ยฮวดมีแต่ช่างใหม่ ช่างชุดเก่าไม่อยู่แล้ว หัวหน้าช่างเก่งๆก็ออกไปแล้ว มีแต่ช่างอาวุโส คุยยาก ผมเข้าไปใช้หลายปีละ ตอนนี้หมดประกันเลยไม่ได้ไปละ ทีรู้เพราะที่บ้านออกมาใหม่อรก 2 คันนะคับเลยรู้ว่าช่างชุดเก่าออกไปหมดแล้ว ผู้จัดการที่นั้นเค้าไม่แคร์ช่างเลย เอาแต่ขายอย่างเดียว น่าเสียดาย จากเมื่อก่อนมีช่างดีๆ เดียวนี้ช่างชุดใหม่จะดีหรือเปล่าไม่แน่ใจนะคับ

TOD Triton
19-11-2012, 10:30
ผมว่าต้องให้ทางศูนย์เขาหาคำตอบให้เราก่อนว่า ทำไมคลัชมันหมดไวผิดปกติ คุยกับผู้จัดการใหญ่เลย ช่างเขามีหน้าที่ซ่อมเขาไม่ได้รับผิดชอบรถราคาเกือบล้านหรอกครับ แต่คนรับผิดชอบคือบริษัทมิตซู ผมว่าถ้าเรื่องนี้ถึงผู้สื่อข่าวงานจะงอกอีกเยอะ เราไม่ได้ผิดนี่ครับ รถต่างหากที่ผิดปกติ เพราะฉะนั้นเขาต้องรับผิดชอบให้เรา เงินมันไม่เยอะก็จริงแต่มันไม่ถูกต้องที่เราจะต้องเสียครับ

golf7111
19-11-2012, 10:44
ขอเสริมครับ ที่อ่านมาอาการเข้าเกียร์ไม่ได้เลยแถบจะต้องยัดเข้ามันเหมือนปั้มคลัซรั่วครับ (ผมเคยเป็นกับรถเก๋ง) เสร็จแล้วเนี่ยก็มีบ้างจังหวะสามารถใส่เกียร์เข้าได้แล้วประคองลากได้เกียร์เดียวเพื่อหาร้านซ่อมรถ เพราะถ้าคลัซหมดจิงๆเกียร์เข้าได้ปกติแต่เร่งไม่ขึ้นหรือรอบสูงแต่รถไม่วิ่งนี้ครับ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ ผมกำลังคิดว่าช่างกำลังปัดความรับผิดชอบอยู่ครับ

MEAW_SAN
19-11-2012, 11:11
ขอเสริมครับ ที่อ่านมาอาการเข้าเกียร์ไม่ได้เลยแถบจะต้องยัดเข้ามันเหมือนปั้มคลัซรั่วครับ (ผมเคยเป็นกับรถเก๋ง) เสร็จแล้วเนี่ยก็มีบ้างจังหวะสามารถใส่เกียร์เข้าได้แล้วประคองลากได้เกียร์เดียวเพื่อหาร้านซ่อมรถ เพราะถ้าคลัซหมดจิงๆเกียร์เข้าได้ปกติแต่เร่งไม่ขึ้นหรือรอบสูงแต่รถไม่วิ่งนี้ครับ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ ผมกำลังคิดว่าช่างกำลังปัดความรับผิดชอบอยู่ครับ

ได้วิเคาระห์ กับน้าเจี่ยมาบ้างเหมือนกันครับ ครวจเช็ค น้ำมันคลัทน้าเจี่ยแจ่งว่า มีอยู่ปกติด กดคลัทแล้ว ไม่นิ่มหรือวืด หรือมีอากาศในระบบครับ ผมเลยไปโฟกัส ที่สองจุดคือ
1 คลัทหมด (ยังงตัวเองบอกน้าเขาไปได้ๆไง 5 พันโลคลัทหมด)
2 น้ำมันเกียแห้ง (รั่ว หรือ โรงงาน เติมมาไม่ด๊)
จากที่ฟังอาการที่น้าเจี่ยเล่ามาทั้งหมด ก็พอสรุปได้ 2 ข้อนี้ครับ

Eak_Bangsaen
19-11-2012, 11:47
ต้องเคลมเท่านั้นครับ ถึงเป็นอุปกรณ์สิ้นเปลือง มันก็ต้องมีอายุการใช้งานครับ ไม่ใช่5000โล หมดแล้วบอกว่าเคลมไม่ได้ อย่างนี้ผมใช้งานไปสัก1000โลแล้วผ้าเบรคหมดก็ถือว่าปกติสินะครับ
ผมใช้ Honda แอร์เหม็นเปรี้ยว เขายังเปลี่ยนกรองแอร์ให้เลย ถึงราคาจะไม่แพงแต่มันมีผลทางใจครับ
ปล ตอนนี้แอร์เหม็นเปรี้ยวมาก ไม่รู้เคลมได้ป่าว ชักสงสัยแล้วสิ

youjea
19-11-2012, 13:49
19 / 11 / 2555 เวลา 13.09น.
ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์มุ้ยฮวดโทรมาแจ้งว่า เคลมไม่ได้ มีการประสานงานของทางช่างศูนย์ กับฝ่ายเทคนิคของทาง MMTh แล้ว
ผมเลยบอกว่า ช่วยเช็คสาเหตุให้ละเอียดทีได้ไหม ไม่งั้นจะให้ผมต้องเปลี่ยนคลัชทุก 5 พันกิโลเมตรเหรอครับ
เค้าบอกว่าเป็นแค่คนแจ้งเรื่องจากทางฝ่ายช่างอีกทีนึง ทางช่างก็ตรวจสอบละเอียดแล้ว
มีการประสานงานกับทางฝ่ายเทคนิคของมิตซูบิชิแล้ว ผมเลยขอเบอร์โทรคอลเซ็นเตอร์ของมิตซูบิชิประเทศไทย
...
เมื่อสักครู่ผมโทรเข้าไปที่คอลเซ็นเตอร์ เบอร์ 02-529-9000 ได้แจ้งเรื่องกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป คุยรายละเอียดกัน
ทางคุณประทีปก็แจ้งให้ทราบเบื้องต้นว่า อุปกรณ์สิ้นเปลืองตัวนี้ตามคู่มือรับประกันสินค้าแล้วเคลมไม่ได้
อันนี้ผมบอกผมเข้าใจ แต่มันหมดเร็วไปมั๊ย? และได้มีการแจ้งข้อมูลบางส่วนของกระทู้นี้ ว่ามีคนเคลมได้นะครับแต่ผมไม่รู้เข้าศูนย์ไหน
เกิดปัญหากับรถใหม่ๆ เพิ่งวิ่งไม่เท่าไหร่ ประกันก็มีแต่เคลมอาการผิดปกติที่ไม่ได้เกิดจากการขับขี่ไม่ได้
แล้วต่อไปผมจะมั่นใจในรถของผมได้ยังไงกับปัญหาที่เกิดขึ้น

คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวจะลองแจ้งเรื่องกับฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ประสานงานกันอีกครั้ง และจะแจ้งเรื่องกลับมา
ขอเวลา 2-3 วันสำหรับการตรวจสอบ เลยบอกไปว่านานไปป่ะครับผมไม่มีรถใช้ครับ
กว่าจะตรวจสอบ กว่าจะซ่อมเสร็จ อีกไม่กี่วันผมมีธุระจำเป็นจริงๆที่จะต้องต้องใช้รถด้วย
คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งเป็นกรณีพิเศษให้ครับ (เค้าว่างั้นนะ)

เฮ้อ... เอาไงต่อดี

Jonkrajok
19-11-2012, 17:02
กรณีของผม ต้องไปที่สำนักงานใหญ่ ผมบอกว่าถ้าไม่ดำเนินการให้ ยังก็คงฟ้องครับ
วันเดียวครับได้รถสำรองใช้เลยครับ

youjea
19-11-2012, 19:48
กรณีของผม ต้องไปที่สำนักงานใหญ่ ผมบอกว่าถ้าไม่ดำเนินการให้ ยังก็คงฟ้องครับ
วันเดียวครับได้รถสำรองใช้เลยครับ

พรุ่งนี้ผมคงโทรไปกระชับเรื่องอีกทีครับ เชื่อว่าถ้าเค้าตั้งใจจะดูแลลูกค้าจริงๆ การประสานงานกันคงไม่นานขนาดนั้น
เพราะที่ช่างศูนย์ติดต่อกับทางฝ่ายเทคนิคของ MMTh เรียบร้อยจนแจ้งข้อมูลผมก็แค่ไม่ถึงหนึ่งวันทำการ(ถ้ามีการประสานงานไปจริงๆอ่ะนะ)

แต่นี่ทางคอลเซ็นเตอร์บอกว่าขอเวลาตรวจสอบ 2-3 วัน ผมว่านานไปเหมือนกันครับ (ตอนนี้ทางพ่อกับแม่ผมเริ่มเครียดแล้วเหมือนกัน)
นี่ผมก็พยายามใจเย็นสุดๆแล้วเหมือนกันครับ ไม่รู้ใจเย็นเกินไปหรือเปล่าด้วยซ้ำนะกับสถานการณ์แบบนี้

youjea
19-11-2012, 21:23
รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
ที่บอกว่าพรุ่งนี้ผมจะโทรไปกระชับเรื่องอีกครั้ง โดยที่ยังไม่รู้ว่าจะได้คำตอบว่าอย่างไรนะ

ผมกะว่าจะเข้าไปจ่ายค่างวดกับทางไฟแนนซ์ด้วยในวันพรุ่งนี้ (ครบกำหนดพอดี)
เจ้าของกรรมสิทธิ์รถยนต์คันนี้เป็นของธนาคารเกียรตินาคินอยู่ครับ
ผมเพิ่งส่งไปได้ 3 งวดเอง พรุ่งนี้จะเป็นการส่งงวดที่ 4 จากทั้งหมด 60 งวด
เพื่อน ๆ ว่าที่ผมจะเข้าไปไฟแนนซ์ในวันพรุ่งนี้ ผมจะปรึกษาเรื่องนี้กับทางผู้จัดการไฟแนนซ์ไว้ด้วยดีไหมครับ
กับกรณีที่เกิดขึ้น ยังไงตอนนี้เจ้าของกรรมสิทธิ์ก็คือเกียรตินาคิน และผมควรจะเริ่มคุยกับเค้ายังไงดี

เพราะตามที่บอก ผมเริ่มไม่มั่นใจในรถคันนี้ครับ ไม่ได้บอกว่า Triton ไม่ดีครับ
แต่ไม่มั่นใจในการผลิต การปรับตั้งมาจากโรงงาน รวมถึงการจริงใจในการร่วมวิเคราะห์ปัญหาจากทางศูนย์ด้วย
ไม่มั่นใจด้วยว่าถ้ายอมเสียค่าซ่อมเองทั้งๆที่ไม่ควรจะเสียในระยะเวลารับประกันแล้วปัญหาจะจบจริงๆไหม

แล้วผมจะยังไงดี คันนี้ผมทำเรื่องขอคืนภาษีรถยนต์คันแรกด้วย
ตอนนี้พ่อกับแม่ผมเริ่มจะทะเลาะกันเองแล้วด้วยครับ
เหตุเพราะคนนึงเป็นคนยุให้ผมถอยป้ายแดงส่วนอีกคนบอกให้ถอยมือสอง
เรื่องมันเริ่มบานถึงขนาดว่าทำให้คนในบ้านเริ่มจะมีปัญหากันเองแล้ว
ถึงขั้นบอกว่าถ้ามีปัหามากนักก็เลิกส่งไปเถอะ ให้ไฟแนนซ์มายึดไปถึงขนาดนั้นเลย
(ผมดาวน์ไป 25% เสียดายครับ เงินสองแสน กับค่างวดหมื่นกว่าๆคูณสามงวดที่ผ่านมา)

เริ่มเครียดแล้วครับ

madiawsree
19-11-2012, 21:50
19 / 11 / 2555 เวลา 13.09น.
ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์มุ้ยฮวดโทรมาแจ้งว่า เคลมไม่ได้ มีการประสานงานของทางช่างศูนย์ กับฝ่ายเทคนิคของทาง MMTh แล้ว
ผมเลยบอกว่า ช่วยเช็คสาเหตุให้ละเอียดทีได้ไหม ไม่งั้นจะให้ผมต้องเปลี่ยนคลัชทุก 5 พันกิโลเมตรเหรอครับ
เค้าบอกว่าเป็นแค่คนแจ้งเรื่องจากทางฝ่ายช่างอีกทีนึง ทางช่างก็ตรวจสอบละเอียดแล้ว
มีการประสานงานกับทางฝ่ายเทคนิคของมิตซูบิชิแล้ว ผมเลยขอเบอร์โทรคอลเซ็นเตอร์ของมิตซูบิชิประเทศไทย
...
เมื่อสักครู่ผมโทรเข้าไปที่คอลเซ็นเตอร์ เบอร์ 02-529-9000 ได้แจ้งเรื่องกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป คุยรายละเอียดกัน
ทางคุณประทีปก็แจ้งให้ทราบเบื้องต้นว่า อุปกรณ์สิ้นเปลืองตัวนี้ตามคู่มือรับประกันสินค้าแล้วเคลมไม่ได้
อันนี้ผมบอกผมเข้าใจ แต่มันหมดเร็วไปมั๊ย? และได้มีการแจ้งข้อมูลบางส่วนของกระทู้นี้ ว่ามีคนเคลมได้นะครับแต่ผมไม่รู้เข้าศูนย์ไหน
เกิดปัญหากับรถใหม่ๆ เพิ่งวิ่งไม่เท่าไหร่ ประกันก็มีแต่เคลมอาการผิดปกติที่ไม่ได้เกิดจากการขับขี่ไม่ได้
แล้วต่อไปผมจะมั่นใจในรถของผมได้ยังไงกับปัญหาที่เกิดขึ้น

คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวจะลองแจ้งเรื่องกับฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ประสานงานกันอีกครั้ง และจะแจ้งเรื่องกลับมา
ขอเวลา 2-3 วันสำหรับการตรวจสอบ เลยบอกไปว่านานไปป่ะครับผมไม่มีรถใช้ครับ
กว่าจะตรวจสอบ กว่าจะซ่อมเสร็จ อีกไม่กี่วันผมมีธุระจำเป็นจริงๆที่จะต้องต้องใช้รถด้วย
คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งเป็นกรณีพิเศษให้ครับ (เค้าว่างั้นนะ)

เฮ้อ... เอาไงต่อดี
ตามปกติแล้วหากเกิดเหตุการณ์แบบนี้ช่างจะต้องตรวจสอบ(ตามคู่มือซ่อมเช่นระยะฟรีขาคลัทช์ ความสูงของขาคลัทช์วัดจากพื้น ระดับน้ำมันคลัทช์ฯลฯ)
ก่อนที่จะยืนยันว่าไม่ได้เกิดจากผลิตพันธ์ส่วนเรื่องเคลมกรณีนี้เรื่องไปที่สนง.ใหยญ่แล้วคงไม่มีที่ไหนทำเคลมให้แนะนำให้ใช้เป็นการเจรจาโดยโทรไปที่
คอลเซ็นเตอร์อีกครั้งและขอร้องให้ช่วยเหลือเป็นกรณีพิเศษ(ส่วนใหญ๋จะได้เป็นส่วนลดค่าอะไหล่แต่คงไม่เกิน 50% )ส่วนเรื่องค่าแรงก็เจรจากับสูญที่ออก
รถดูซึ่งเขาน่าจะช่วย(ถ้าอยากรักษาลูกค้าไว้)ลองเอาประเด็นบรรทัดแรกไปคุยกับคอลเซ็นเตอร์ดูเพราะเท่าที่ติดตามมาช่างไม่ได้ตรวจสอบในส่วนนี้จิงแล้ว
มีคำแนะนำอีกแต่ไม่อยากออกสื่อเอาเป็นว่าถ้าน้าไม่กลัวเสียเวลาคุยไม่กลัวเสียเงินผมก็จะแนะนำ 0875663261

Gun-Nurse
19-11-2012, 22:06
เป็นกำลังใจให้น้าครับ ขอให้กลับมาหล่อเร็วๆครับ

noobombam
19-11-2012, 22:21
ผมว่าน้าติดต่อศูนย์ใหญ่เองเลยดีกว่าครับแล้วบอกไปเลยว่าทำไมเครมไม่ได้ในเมื่อปัญหามันมาจากรถที่คุณผลิตมาไม่ดีแล้วจะมาโทดกันได้ไงว่าขับครัชหมด

ยังไงก็ต้องเครมได้ครับบอกไปเลยว่าตรวจสอบให้ดีว่าเปนที่เราทำหรือว่ารถมีปัญหาเอาให้สุดคับน้าอย่าให้เค้ามาเอาเปรียบเรารถไม่ใช่คันละห้าบาทสิบบาท

(พูดอะไรไม่เข้าหูใครก้อขอโทดนะครับอยากให้น้าไม่ต้องเสียตังในสิ่งที่ไม่ได้ทำอ่ะครับ)

youjea
20-11-2012, 18:51
วันนี้แวะเข้าไปดูอาการเจ้าเหมียวมาครับ
ได้คุยกับทางหัวหน้าใหญ่ทีมช่างที่มุ้ยฮวดนครปฐม ชื่อพี่สมโภชน์ คุยดีมาก ๆ ครับ
แต่เรื่องตอนนี้ยังติดอยู่ที่ทาง MMTh ประสานงานกันอยู่ผมก็ต้องรออย่างเดียวครับ
ก็เห็นใจทางช่างครับไม่กล้าเบิกอะไหล่มาทำ เพราะมีค่าใช้จ่ายที่ไม่สามารถเคลมได้

ก่อนเข้าไปที่ศูนย์ ผมโทรไปคอลเซ็นเตอร์ MMTh รอบหนึ่งแต่ทางคุณประทีปที่รับเรื่องติดคู่สายอยู่
คอลเซ็นเตอร์อีกท่านหนึ่งที่เป็นผู้หญิง เลยเช็คข้อมูลให้และบอกว่าทางคุณประทีปประสานงานส่งเรื่องให้แล้วครับ
ให้ผมรอทาง MMTh ติดต่อกลับมา (นานจัง)

ผมเลยส่งเรื่องไปที่ช่องทางนี้อีกทางหนึ่ง http://www.mitsubishi-motors.co.th/th/Contact
ก็ได้รับอีเมลตอบกลับมาแบบทันควัน (เหมือนเป็นระบบอัติโนมัติตอบกลับมามากกว่า)
***ใครเคยแจ้ง feedback ไปบ้างอยากรู้ว่ามีการตอบเมลกลับมาเหมือนระบบตอบรับแบบเดียวกันหรือเปล่า?***
ตามนี้ครับ
...
เรียน คุณสุชาติ

บริษัท มิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด (บริษัทฯ) ได้รับอีเมล์ของท่านแล้ว และขออภัยเป็นอย่างสูงสำหรับความไม่สะดวกที่เกิดขึ้น
ทางบริษัทฯ ได้ส่งข้อมูลของท่านให้กับผู้ที่เกี่ยวข้องรับทราบเพื่อนำไปตรวจสอบและรีบดำเนินการแก้ไขมาตรฐานการให้บริการของผู้จำหน่ายแล้ว
หากมีความคืิบหน้าใด เจ้าหน้าที่รับเรื่องจะรีบแจ้งให้ท่านทราบโดยเร็วที่สุด

ทั้งนี้ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับข้อมูลที่ท่านได้แจ้งเข้ามา

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ท่านสามารถติดต่อ Call Center ที่หมายเลข 02-529 9500 ในวันและเวลาทำการ จันทร์ - เสาร์ เวลา 8:30 น. - 17.00 น.

Call Center
Mitsubishi Motors (Thailand)
http://www.mitsubishi-motors.co.th (http://www.mitsubishi-motors.co.th/)

"Any person receiving this email and any attachment(s) contained, shall treat the information as confidential and not misuse, copy, disclose, distribute or retain the information in any way that amounts to a breach of confidentiality. If you are not the intended recipient, please delete all copies of this email from your computer system. It may also be privileged or otherwise protected by work product immunity or other legal rules. If you have received it by mistake, please notify us immediately by telephone on +66 (0)2 529 9500. As the integrity of this message cannot be guaranteed, neither MMTh nor any entity in the Mitsubishi Group shall be responsible for the contents. Any opinion in this email may not necessarily represent the opinion of MMTh or any entity in the Mitsubishi Group."

....
ก็รอดูกันต่อไปครับ มีเก็บภาพบางส่วนมาอัพเดท ช่วงนี้ไม่มีรถใช้ลำบากมากๆ คิดถึงเจ้าเหมียวแล้ว

178328178329178330178331178332

MEAW_SAN
20-11-2012, 19:01
ยังงี้เรียก ระเบิด ทั้งงเหม็นทั้งคันอย่าไปเข้าใกล้นะครับ เช็ค ฟลายวีลด้วยน้า ว่าเป็นร่อง และต้องปรับเจียรจานด้วยไหไม(แผ่นเหล็กกลมๆใหญ่ๆ ติดอยู่กับเครื่องนะครับ)

jee4x4
20-11-2012, 19:18
ไหม้จริงๆ ปัญหาเกิดจากการประกอบจานกดและ fly wheel ไม่ดีรึเปล่าครับแล้วตอนออกรถมามันไม่มีอาการลื่นให้เห็นบ้างหรอครับแบบนี้ แล้วได้ถามช่างมั้ยครับว่าการตั้งขาคลัทช์มีอะไรที่ผิดปกติรึเปล่า ผมว่าเคสนี้ลองปรึกษาเซลล์ที่ขายรถให้น้าแล้วลองให้เค้าคุยกับทางศูนย์ดูครับ ให้เค้าส่งเรื่องว่ามีปัญหาจากการตั้งขาคลัทช์ไม่เหมาะสมทำให้ช่วงที่ปล่อยคลัทช์จานกดและ fly wheel เสียดสีกันตลอดเวลาเพราะเราเป็นลูกค้าเค้าควรจะช่วยเหลือเราครับ ถ้าไม่สำเร็จค่อยคุยกับทาง MMTH ครับเรื่องนี้ถ้าช่างศูนย์แทงเรื่องว่าเกิดจากการปรับตั้งขาไม่เหมาะสมมาจากโรงงานเคลมได้ไปนานแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าเค้าส่งเรื่องให้ MMTH ว่าอย่างไร ขนาดเมื่อก่อนคลัทช์ผมดังเค้ายังเปลี่ยนแผ่นให้ได้เลยครับ แต่ค่าซ่อมแพงเวอร์ไปนะครับราคานี้ถ้าไม่เคลมให้เอาออกมาซ่อมข้างนอกถูกกว่ามากเลยครับ

MUNIC
20-11-2012, 19:47
โหสภาพแบบนี้

ใจเย็นนะครับเรื่องของครอบครัวอย่าเพิ่งเครียดไปพาลเสียประสาท

ยังไงเคสนี้น่าจะเป็นเคสพิเศษได้อย่างที่บอก เป็นกำลังใจให้ครับ

MEAW_SAN
21-11-2012, 09:01
ไหม้จริงๆ ปัญหาเกิดจากการประกอบจานกดและ fly wheel ไม่ดีรึเปล่าครับแล้วตอนออกรถมามันไม่มีอาการลื่นให้เห็นบ้างหรอครับแบบนี้ แล้วได้ถามช่างมั้ยครับว่าการตั้งขาคลัทช์มีอะไรที่ผิดปกติรึเปล่า ผมว่าเคสนี้ลองปรึกษาเซลล์ที่ขายรถให้น้าแล้วลองให้เค้าคุยกับทางศูนย์ดูครับ ให้เค้าส่งเรื่องว่ามีปัญหาจากการตั้งขาคลัทช์ไม่เหมาะสมทำให้ช่วงที่ปล่อยคลัทช์จานกดและ fly wheel เสียดสีกันตลอดเวลาเพราะเราเป็นลูกค้าเค้าควรจะช่วยเหลือเราครับ ถ้าไม่สำเร็จค่อยคุยกับทาง MMTH ครับเรื่องนี้ถ้าช่างศูนย์แทงเรื่องว่าเกิดจากการปรับตั้งขาไม่เหมาะสมมาจากโรงงานเคลมได้ไปนานแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าเค้าส่งเรื่องให้ MMTH ว่าอย่างไร ขนาดเมื่อก่อนคลัทช์ผมดังเค้ายังเปลี่ยนแผ่นให้ได้เลยครับ แต่ค่าซ่อมแพงเวอร์ไปนะครับราคานี้ถ้าไม่เคลมให้เอาออกมาซ่อมข้างนอกถูกกว่ามากเลยครับ
ผมเคยคิดแบบน้าและถามน้าเจี่ยไปว่า คลัทเคยลื่นไหม น้าแกบอกว่า เคยขับได้ 160-180 งั้นผมว่าคงไม่ลื่น งง มากครับ

youjea
21-11-2012, 12:45
ผมเคยคิดแบบน้าและถามน้าเจี่ยไปว่า คลัทเคยลื่นไหม น้าแกบอกว่า เคยขับได้ 160-180 งั้นผมว่าคงไม่ลื่น งง มากครับ

ครับเคยถึง 190 ด้วยครับ แต่ใจไม่ถึงแล้ว
ตอนวิ่งได้เส้นที่พอจะกดยาวๆได้เห็นเพื่อนๆบอกได้มิดไมล์ผมเลยลองดู

ตอนนี้ก็งงเหมือนกันกับอาการที่เกิดขึ้น
21 / 11 / 2555
บริษัท มิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด ... ก็ยังคงไม่ได้ติดต่อมาครับ เริ่มจะหน่ายล่ะนะ

AKNet
21-11-2012, 12:55
ครัชกระจุย ฟลายวีลน่าจะสึกเป็นร่องด้วยจากการดูด้วยสายตา

Sinplug
21-11-2012, 12:57
ดูจากรูปแล้วน่าจะมีการปรับตั้งคลัซและตั้งไม่ได้พอเหมาะ ไม่แน่ใจว่าศูนย์ตั้งมาแต่แรกหรือมาตั้งภายหลัง เพื่อให้คลัซเบาขึ้นหรือจะอะไรแล้วแต่ ดูการสึกของคลัซอย่างหนัก

youjea
21-11-2012, 15:23
ครัชกระจุย ฟลายวีลน่าจะสึกเป็นร่องด้วยจากการดูด้วยสายตา

ทั้งสึกเป็นร่องและทั้งไหม้เลยครับ เห็นช่างสมโภชน์บอกว่างั้นนะ ปรกติเหล็กจะเป็นอีกสีนึง เค้าบอกต้องเปลี่ยนยกชุดล่ะครับ

MEAW_SAN
21-11-2012, 15:30
ทั้งสึกเป็นร่องและทั้งไหม้เลยครับ เห็นช่างสมโภชน์บอกว่างั้นนะ ปรกติเหล็กจะเป็นอีกสีนึง เค้าบอกต้องเปลี่ยนยกชุดล่ะครับ
ไม่ๆ ถ้าฟลายวีลแค่เจียรปรับครับ เปลี่ยนยกชุด บวกจาก 9 พันไปอีก 5-7 พันเลยครับ

youjea
21-11-2012, 15:31
ดูจากรูปแล้วน่าจะมีการปรับตั้งคลัซและตั้งไม่ได้พอเหมาะ ไม่แน่ใจว่าศูนย์ตั้งมาแต่แรกหรือมาตั้งภายหลัง เพื่อให้คลัซเบาขึ้นหรือจะอะไรแล้วแต่ ดูการสึกของคลัซอย่างหนัก

คันนี้ตั้งแต่ออกรถมาเคยเข้าศูนย์พบช่างครั้งเดียวตอนเช็คตามระยะ 1 พันกิโลเมตรครับ เข้าที่มุ้ยฮวดแม่กลอง ครั้งนั้นมีเพิ่มติดตั้งแอร์เทค กับแก้ปัญหาแหนบดังครับ
ถ้าเป็นที่การปรับตั้งคลัชไม่เหมาะสมจริงๆ ผมก็ไม่รู้ว่าตั้งมาไม่เหมาะตั้งแต่ตอนไหนครับ รถเดิมๆทั้งคัน เดี๋ยวใส่เบอรั่ลแมร่งงง ทำตามเงื่อนไขการรับประกันทุกอย่าง ยังจะโดนงี้อีก >//<

youjea
21-11-2012, 15:34
ไม่ๆ ถ้าฟลายวีลแค่เจียรปรับครับ เปลี่ยนยกชุด บวกจาก 9 พันไปอีก 5-7 พันเลยครับ

ชิ๊ห๋ายแร๊ะ เพิ่งส่งค่างวดหมดตรูดดด ไปมะวาน 555

winid
21-11-2012, 15:52
ผมกลัวจัง วันก่อนผมไปสระแก้ว ตรงทางขึ้นเขามีรถพ่วงวิ่งข้างหน้าผมก็ชะลอเปลี่ยนเกียร์ 5 มา 3 แล้วก็ 2 มีเสียงดังดึ้งตอนแรกคิดว่าเข้าเกียร์ไม่ตรงล๊อคหรือไม่สุด มาอ่านอาการของน้าแล้วกลัวครับ พลัสแคป175วีจี วิ่งได้ 53xx

boka
21-11-2012, 15:56
ไม่ได้มีความรู้เรื่องระบบคลัช อะไรเลย แต่ตอนผมออกมาใหม่ๆ เจอปัญหาคลัทดัง...แต่มันก็ขับได้ปกติเหมือนหลายๆท่านที่เจอกัน
ไปเคลมทาง 0 ก็เปลี่ยนให้ แต่ไม่รู้เขาเปลี่ยนอะไรมั่ง เสียงก็หายไป แต่ก็กลับมาเหมือนเดิม...
ที่พูดมานี้คืออยากจะ บอกว่า ผมไม่ได้จ่ายค่าอะไร เลย..ตอนปี 08 อ่ะนะ เขาบอกอยู่ในประกันเคลมได้..
อันนี้ก็แค่ 5พันโล..ทำไมเคลมไม่ได้ หว๊า..

MEAW_SAN
21-11-2012, 15:56
ชิ๊ห๋ายแร๊ะ เพิ่งส่งค่างวดหมดตรูดดด ไปมะวาน 555
555+ ไม่กี่ร้อยหรอกครับ แค่ปรับหน้า มันละ คงไม่ถึงกับเปลี่ยน

MEAW_SAN
21-11-2012, 15:58
ไม่ได้มีความรู้เรื่องระบบคลัช อะไรเลย แต่ตอนผมออกมาใหม่ๆ เจอปัญหาคลัทดัง...แต่มันก็ขับได้ปกติเหมือนหลายๆท่านที่เจอกัน
ไปเคลมทาง 0 ก็เปลี่ยนให้ แต่ไม่รู้เขาเปลี่ยนอะไรมั่ง เสียงก็หายไป แต่ก็กลับมาเหมือนเดิม...
ที่พูดมานี้คืออยากจะ บอกว่า ผมไม่ได้จ่ายค่าอะไร เลย..ตอนปี 08 อ่ะนะ เขาบอกอยู่ในประกันเคลมได้..
อันนี้ก็แค่ 5พันโล..ทำไมเคลมไม่ได้ หว๊า..
มัน หมด / สึกหรอจากการใช้งาน อะครับ มันเครมไม่ได้อยู่แล้ว แต่....

มันต้องหาสาเหตุให้ได้ว่ามาจากอะไร ถ้าผิดพลาดในกระบวนการประกอบ หรือติิดตั้ง ของทางโรงงานเอง มันสมควร จะเคลม ได้

boka
21-11-2012, 16:04
มัน หมด / สึกหรอจากการใช้งาน อะครับ มันเครมไม่ได้อยู่แล้ว แต่....

มันต้องหาสาเหตุให้ได้ว่ามาจากอะไร ถ้าผิดพลาดในกระบวนการประกอบ หรือติิดตั้ง ของทางโรงงานเอง มันสมควร จะเคลม ได้

อืม เข้าใจหละ...แต่ 5 พันโลเองนะ
ต้องขับขนาดใหนถึงจะหมดขนาดนั้นอ่ะ...หาสาเหตุกันไป

AirJu
21-11-2012, 16:54
ถ้าเครมไม่ได้จริง ผมว่ามันทำให้เราเสียความรู้สึกมากครับ
รถผมก็ขับ มาได้แค่ 4พัน กว่าๆเองครับ กลัวจังว่าจะเจอปัญหาแบบนี้
ขอให้รถน้า เครมได้แล้วกลับมาหล่อไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

DN-TT19
21-11-2012, 18:02
อยากรู้สาเหตุจังครับว่าเกิดจากอะไร ยังไงก็เอาใจช่วยให้เคลมได้นะครับ

ถ้ารถเราใช้งานในสภาพปกติไม่ได้ปรับแต่งอะไร 5000 โล มันก็ไม่ควรที่จะเกิดเหตุการอย่างนี้

ลองหาสาเตุเหตุและเจรจาดูว่ากันไปตามขั้นตอนครับ จะคอยมาติดตามข่าวนะครับ http://www.2tthailand.com/smf/Smileys/yoyo/JFBQ00159070207B.gif

MEAW_SAN
22-11-2012, 08:33
อืม เข้าใจหละ...แต่ 5 พันโลเองนะ
ต้องขับขนาดใหนถึงจะหมดขนาดนั้นอ่ะ...หาสาเหตุกันไป
ถ้าคนขับ เมา เข้าเกีย 3 หรือ 4 แต่ขับความเร็ว 10-20 กม/ชม. เลียเลี้ยงคลัทไปเรื่อยๆ คันไหนก็ได้เอามาเลยครับ ป้ายแดงๆมาผมขอ 100 กิโลพอ เรียบแบบในภาพเลยครับ จุดนี้มันเป็นไปได้(ไม่ได้ว่าน้าเจี่ยขับแบบนี้นะ) ซึ่งอาจเกิดจากยูสเซอหรือผู้ใช้งานเอง ในเงื่อนไขการรับประกันมันถึงต้องระบุไว้ไงครับว่า อะไหล่สิ้นเปลืองไม่รับประกัน

ฉะนั้น กรณีนี้มันต้อง พิสูจน์ให้ได้ว่า

1 เกิดจากการประกอบ หรืออะไหล่ ไม่ได้คุณภาพ หรือ ผิดปกติ มาจากโรงงาน
2 เกิดจากการขับขี่ที่ผิดปกติของผู้ใช้เอง

เมื่อสรุปได้ ก็ีรู้ผลแล้วครับ ว่าเครมได้หรือไม่
แต่ปัญหามันก็คือ เมื่อไร mmth เขาจะเข้ามาพิสูจน์ให้

golf7111
22-11-2012, 08:51
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าเกิดขึ้นกับผม ผมคงต้องใช้สื่อเรียกหาความเป็นธรรมให้ครับ pantip นี้เร็วมากครับ ผลสุดท้ายแล้วถ้าเขาไม่รับผิดชอบดูแลให้บอกเขาเลยครับลง pantip เพื่อถามว่าใครเป็นเหมือนเราไหมมันปกติใช่ไหมกับ 5000โล คลัซไหม้ขนาดนี้

youjea
22-11-2012, 09:03
ถ้าคนขับ เมา เข้าเกีย 3 หรือ 4 แต่ขับความเร็ว 10-20 กม/ชม. เลียเลี้ยงคลัทไปเรื่อยๆ คันไหนก็ได้เอามาเลยครับ ป้ายแดงๆมาผมขอ 100 กิโลพอ เรียบแบบในภาพเลยครับ จุดนี้มันเป็นไปได้(ไม่ได้ว่าน้าเจี่ยขับแบบนี้นะ) ซึ่งอาจเกิดจากยูสเซอหรือผู้ใช้งานเอง ในเงื่อนไขการรับประกันมันถึงต้องระบุไว้ไงครับว่า อะไหล่สิ้นเปลืองไม่รับประกัน

ฉะนั้น กรณีนี้มันต้อง พิสูจน์ให้ได้ว่า

1 เกิดจากการประกอบ หรืออะไหล่ ไม่ได้คุณภาพ หรือ ผิดปกติ มาจากโรงงาน
2 เกิดจากการขับขี่ที่ผิดปกติของผู้ใช้เอง

เมื่อสรุปได้ ก็ีรู้ผลแล้วครับ ว่าเครมได้หรือไม่
แต่ปัญหามันก็คือ เมื่อไร mmth เขาจะเข้ามาพิสูจน์ให้

เมื่อวานโทรถามช่างที่ศูนย์ ทางช่างแจ้งว่า คอลเซ็นเตอร์ MMTh ขอให้ทางศูนย์ถ่ายรูปส่งไปให้ฝ่ายเทคนิคดู
มันยังไงกันล่ะเนี่ย ไหนวันแรกเลยบอกว่าส่งรูปไปทีนึงแล้ว (คิดในแง่ดี คืออยากได้รูปที่ละเอียดกว่านี้มั้ง)
แต่คือฝ่ายเทคนิคจาก MMTh จะไม่เข้ามาดูของจริงที่หน้างานว่างั้น?

ไปเห็นกระทู้ในพันทิป คห.82 แล้วก็น่าคิด http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12805972/V12805972.html#82
คนรอใช้รถเริ่มจะถอดใจแล้วล่ะ นานมาก ไม่ได้ข้อสรุป เซ็งมากครับ
คิดว่าถ้าจ่าย 9,400 ไปแต่แรกก็ได้รถคืนมานานล่ะ แต่ประเด็นมันละเอียดอ่อนกว่านั้นสิครับ
คือไม่ได้รับการตรวจหาสาเหตุที่แท้จริงกลัวเอากลับมาใช้แล้วจะเป็นแบบเดิมอีก เฮ้อ...

thara
22-11-2012, 09:08
เอาแล้วไง...!!
กะลังจะออกรถ หนีจากโตต้า ช่วงนี้ปัญหาเยอะมาก
มาเจอที่ไทรทันสะอีก ออกรถป้ายแดง ก็ใช่ว่าจะสบายใจหรอนี่
แนะนำ เอาไปโพสลงพันทิพ ให้ช่วยโหวตขยายข้อความคับ
บริษัทแม่ จะก้นร้อนขึ้นมาิิิีอีกหน่อย

youjea
22-11-2012, 09:38
เอาแล้วไง...!!
กะลังจะออกรถ หนีจากโตต้า ช่วงนี้ปัญหาเยอะมาก
มาเจอที่ไทรทันสะอีก ออกรถป้ายแดง ก็ใช่ว่าจะสบายใจหรอนี่
แนะนำ เอาไปโพสลงพันทิพ ให้ช่วยโหวตขยายข้อความคับ
บริษัทแม่ จะก้นร้อนขึ้นมาิิิีอีกหน่อย

ใจเย็นครับน้า ปัญหาของรถผมยังไม่ได้ข้อสรุปสาเหตุที่แท้จริงครับ ทุกยี่ห้อมีปัญหาได้หมดแหละครับ
ผมยังรัก Triton เหมือนเดิมครับ ผมว่างานประกอบและวัสดุมันดีกว่ายี่ห้ออื่นๆนะ
และช่วงล่างที่ไว้ใจได้จริง ปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆ ก็แก้ไขกันไป คันอื่นที่ไม่มีปัญหามีอีกเยอะแยะ

ตอนนี้รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้เลือกตัวที่เป็นเกียร์ออโต้มาครับ
ส่วนเรื่องการรับผิดชอบการบริการหลังการขายอันนี้ก็รู้ๆยี่ห้อกันอยู่ ทำใจไว้แต่แรกแล้ว แต่มั่นใจว่า Triton มันดีไง

mai_love
22-11-2012, 11:45
มันก็ต้องมีบ้างล่ะครับ ไม่มีอะไร 100% จากมือคนหรอกครับ เอาใจช่วยหายไวๆครับ

22-11-2012, 12:06
อุตส่าห์ซื้อรถใหม่ หลีกหนีปัญหารถเก่าต้องตามซ่อม ตามแก้จุกจิก มาซื้อรถใหม่แล้วยังมีปัญหา แบบนี้น่าเห็นใจครับ เป็นกำลังใจ เอาใจช่วยนะ ไม่มีใครอยากเกิดกับตัวเองหรอกปัญหาแบบนี้ ปวดหัว

ถ้าปัญหานี้ยังไม่เคยเจอกัน ผมก็ว่า ศูนย์ควรจะเอาไปเป็นปัญหาตัวอย่างในกรณีศึกษานะ เพราะ้ถ้าเกิดปัญหาเหล่านี้ แล้วหาสาเหตุ หาวิธีแก้ไข แก้ปัญหาไปพร้อมๆ กับลูกค้า ผมก็ว่าน่าจะดีกว่ามาหนีปัญหา รถไม่ใช่ถูกๆ แถมได้ความรู้ใหม่ๆ เพื่อนำไปพัฒนาต่อยอดให้รถของผู้ผลิตมีประสิทธิภาพดีขึ้นด้วยนะ :38 4:

youjea
22-11-2012, 18:48
อุตส่าห์ซื้อรถใหม่ หลีกหนีปัญหารถเก่าต้องตามซ่อม ตามแก้จุกจิก มาซื้อรถใหม่แล้วยังมีปัญหา แบบนี้น่าเห็นใจครับ เป็นกำลังใจ เอาใจช่วยนะ ไม่มีใครอยากเกิดกับตัวเองหรอกปัญหาแบบนี้ ปวดหัว

ถ้าปัญหานี้ยังไม่เคยเจอกัน ผมก็ว่า ศูนย์ควรจะเอาไปเป็นปัญหาตัวอย่างในกรณีศึกษานะ เพราะ้ถ้าเกิดปัญหาเหล่านี้ แล้วหาสาเหตุ หาวิธีแก้ไข แก้ปัญหาไปพร้อมๆ กับลูกค้า ผมก็ว่าน่าจะดีกว่ามาหนีปัญหา รถไม่ใช่ถูกๆ แถมได้ความรู้ใหม่ๆ เพื่อนำไปพัฒนาต่อยอดให้รถของผู้ผลิตมีประสิทธิภาพดีขึ้นด้วยนะ :38 4:

ถ้าพวกบริษัทรถยนต์ในไทยมี r&d แบบที่น้าว่ามาจริงๆ ป่านนี้บ้านเรามีแบรนด์รถยนต์เป็นของตัวเองนานแล้วครับ 555

รับจ้างผลิตส่งออก กับขายของลดสเปคให้คนไทยด้วยกันอยู่ร่ำไป ยังไงฉันก็ไม่เจ๊ง

สังเกตุได้จากโบนัสของเพื่อนที่อยู่ตามโรงประกอบรถยนต์อ่ะนะ
แม่เจ้าววว นี่บริษัทพวกเมิงผลประกอบการดีขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย.. ช่างน่าอิจฉา
แต่ช่วยหันมาฟังเสียงลูกค้าในประเทศมั่งสิเว้ยเฮ้ย ><

MUNIC
22-11-2012, 18:56
ติดตามครับ ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็ว

kamyu
22-11-2012, 19:00
เป็นกำลังใจให้ครับ

youjea
22-11-2012, 19:28
วันนี้ พฤหัสบดี 22/11/2555 เวลา 11.49 น.
ผมโทรเข้าคอลเซ็นเตอร์บริษัท มิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด

ขอสายคุณประทีปติดคู่สายเช่นเคย มีผู้หญิงรับสาย และเช็คในฐานข้อมูลให้
ได้คำตอบแบบเดิมคือ ทางคุณประทีปประสานงานให้แล้ว ได้ความว่ายังไงจะมีเจ้าหน้าที่โทรแจ้งกลับมา
ผมเลยบอกว่าวันก่อนก็บอกผมแบบเนี้ย ด้วยความเซ็ง
..
ข้อมูลเดิมที่คุยกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป เมื่อวันจันทร์ ที่ 19/11/2555
คุณประทีปแจ้งว่า ประมาณ 2-3 วันจะโทรกลับมาแจ้งเรื่อง ผมย้อนถามกลับไปว่านานไปมั๊ย ผมไม่มีรถใช้นะคุณ
คอลเซ็นเตอร์เลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งให้เป็นกรณีพิเศษ จนถึงวันนี้ทางคอลเซ็นเตอร์ยังไม่เคยโทรมาหาผมเลยครับ
มีแต่ผมโทรเข้าไปตามเรื่องเอง เซ็งครับ ทางศูนย์มุ้ยฮวดก็ยังมีโทรมาหาผมบ้างถามว่าทางคอลเซ็นเตอร์ติดต่อมาบ้างมั๊ย

แล้วประทับใจสุดๆก็ทางไฟแนนซ์เจ้าของกรรมสิทธิ์รถยนต์คันนี้ที่ผมปรึกษา ก็พยายามโทรมา
คิดอะไรที่พอจะแนะนำผมได้เค้าก็จะโทรมาแนะนำเป็นระยะๆ

อยากรู้เหมือนกันว่าถ้ากระทู้นี้เป็นกระทู้แนะนำในเว็บพันทิป มิตซูจะว่าไง
เห็นว่ายี่ห้ออื่นๆโดนกันมาเกือบครบแล้วหนิ พอโดนล่ะมีม้าพันทิปวิ่งกันให้วุ่น

what..is..it
22-11-2012, 19:48
วันนี้ พฤหัสบดี 22/11/2555 เวลา 11.49 น.
ผมโทรเข้าคอลเซ็นเตอร์บริษัท มิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด

ขอสายคุณประทีปติดคู่สายเช่นเคย มีผู้หญิงรับสาย และเช็คในฐานข้อมูลให้
ได้คำตอบแบบเดิมคือ ทางคุณประทีปประสานงานให้แล้ว ได้ความว่ายังไงจะมีเจ้าหน้าที่โทรแจ้งกลับมา
ผมเลยบอกว่าวันก่อนก็บอกผมแบบเนี้ย ด้วยความเซ็ง
..
ข้อมูลเดิมที่คุยกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป เมื่อวันจันทร์ ที่ 19/11/2555
คุณประทีปแจ้งว่า ประมาณ 2-3 วันจะโทรกลับมาแจ้งเรื่อง ผมย้อนถามกลับไปว่านานไปมั๊ย ผมไม่มีรถใช้นะคุณ
คอลเซ็นเตอร์เลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งให้เป็นกรณีพิเศษจนถึงวันนี้ทางคอลเซ็นเตอร์ยังไม่เคยโทรมาหาผมเลยครับ
มีแต่ผมโทรเข้าไปตามเรื่องเอง เซ็งครับ ทางศูนย์มุ้ยฮวดก็ยังมีโทรมาหาผมบ้างถามว่าทางคอลเซ็นเตอร์ติดต่อมาบ้างมั๊ย

แล้วประทับใจสุดๆก็ทางไฟแนนซ์เจ้าของกรรมสิทธิ์รถยนต์คันนี้ที่ผมปรึกษา ก็พยายามโทรมา
คิดอะไรที่พอจะแนะนำผมได้เค้าก็จะโทรมาแนะนำเป็นระยะๆ

อยากรู้เหมือนกันว่าถ้ากระทู้นี้เป็นกระทู้แนะนำในเว็บพันทิป มิตซูจะว่าไง
เห็นว่ายี่ห้ออื่นๆโดนกันมาเกือบครบแล้วหนิ พอโดนล่ะมีม้าพันทิปวิ่งกันให้วุ่น

เอาเลยน้า...พันทิปเลยครับเพื่อประโยชน์แก่ตัวเองและคนอื่นๆที่ใช้ไททันด้วยครับผมก็รอรับรถอยู่ครับเห็นของน้าแล้วบอกได้คำเดียว....เสียว ครับผม

suchat04
22-11-2012, 20:03
ถ้า 5000 โลคลัชหมดแบบนี้ทางมิตซู มอเตอร์ไม่น่านิ่งเฉยนะครับ ถ้าช้าแบบนี้ประจานเลยครับ
ไม่มีความรับผิดชอบต่อลูกค้า เชียร์ให้ประจานครับ

youjea
22-11-2012, 20:28
ใจเย็นนิดนึงครับ เค้าบอกว่า 2-3 วัน ถ้าพรุ่งนี้ยังต้องให้ผมโทรไปตามเรื่องเองอีกคงต้องรบกวนพี่น้องไปช่วยโหวตขึ้นเป็นกระทู้แนะนำครับ

youjea
22-11-2012, 21:17
ขออนุญาติใช้พื้นที่กระทู้นี้ในการบันทึกสถานการณ์ ด้วยนะครับ(เพิ่งขอตอนนี้คงไม่สายเกินไปนะ ^^" )
ถ้าเป็นการรบกวนสายตาเพื่อนสมาชิกท่านใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอรับรองว่ากระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตใคร!!!
ไม่ว่าจะเป็นศูนย์บริการ, หรือทางบริษัทมิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด
และผมก็ยังจะคงรักและใช้รถยนต์ Mitsubishi Triton ต่อไปครับ

มีอะไรคืบหน้าผมต้องขออัพเดทสถานการณ์ ผ่านกระทู้นี้เรื่อยๆ นะ

ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านมาก ๆ ครับ

อยู่เจี่ย
22/11/2555

AKNet
22-11-2012, 21:48
ต้องรวมพลังเรียกร้องกันมั่งละครับ อยากให้แอดมินช่วยอีกแรงในการเจรจา แต่ผมเกรงว่าคงไม่ดีขึ้น ขนาดป๋าอลงกรณ์ติดต่อขอสปอนเซอร์จัดงาน 7 ปี ทางmmth ยังปฏิเสธแบบไม่มีเยื่อใยเลย เอาให้ญี่ปุ่นมันรับรู้กันว่ากระบวนการผลิตมีความผิดพลาด

atisak
22-11-2012, 23:33
เอาใจช่วยครับ ของผมนัดรับรถอาทิตย์หน้าคงต้องส่องละเอียดเลย เครียดเหมือนกันแบบนี้ เอาใจช่วยอีกแรงครับ

MEAW_SAN
23-11-2012, 09:27
ขออนุญาติใช้พื้นที่กระทู้นี้ในการบันทึกสถานการณ์ ด้วยนะครับ(เพิ่งขอตอนนี้คงไม่สายเกินไปนะ ^^" )
ถ้าเป็นการรบกวนสายตาเพื่อนสมาชิกท่านใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอรับรองว่ากระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตใคร!!!
ไม่ว่าจะเป็นศูนย์บริการ, หรือทางบริษัทมิตซูบิชิฯ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด
และผมก็ยังจะคงรักและใช้รถยนต์ Mitsubishi Triton ต่อไปครับ

มีอะไรคืบหน้าผมต้องขออัพเดทสถานการณ์ ผ่านกระทู้นี้เรื่อยๆ นะ

ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านมาก ๆ ครับ

อยู่เจี่ย
22/11/2555

เต็มที่เลยครับน้า ไม่มีคำว่ารกพื้นที่สำหรับกระทู้แนะนำแบบนี้ อัพได้ตลอดทุกรายละเอียด 24 ชั่วโมงครับ เช้าวันเสาร์ 9 โมงเช้า กระทู้นี้สมควรอยู่ที่ พันทิพ แล้วครับ หากคอลเซนเตอยังไม่ติดต่อมา วันหยุดๆคนเปิดอ่านเยอะดีครับ

mai_love
23-11-2012, 09:38
รอดูผลงานครับ

kong22
23-11-2012, 10:06
ติดตามผลครับ

nipper
23-11-2012, 10:15
เอาใจช่วยครับ

golf7111
23-11-2012, 10:19
ถ้าใช้ที่ Thaitritonclub เป็นพื้นที่กระทู้นี้ในการบันทึกสถานการณ์คิดว่ามองไม่เห็นกันครับเพราะคนทั่วไปที่ไม่มี User จะไม่เห็นรายละเอียดครับ ใช้เป็นแบบรวบรวมหลักฐาน การเข้าศูนย์รวมทั้งลักษณะการใช้รถที่ผ่านมาเราไปไหนทำอะไรบ้าง ออก ตจว. หรือเปล่า สภาพถนนมันบ่งบอกถึงการใช้คลัซ แล้วเรียงลำดับเหตุการณ์ลง pantip ครับ

anothai
23-11-2012, 17:52

อยู่เจี่ย
22/11/2555

น้าครับ ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง มีปัญหาคล้ายกับน้านี้แหละครับแต่คนละยี่ห้อนะครับ(ข้ออนุณาติไม่บอกนะครับ) เพื่อนผมมันไปติดต่อที่ ส.ค.บ.ครับ เขาทำการเดินเรื่องให้ครับ ได้ข้อสรุปคือ เครมแผ่นครัชให้ (ทาง 0 ของเขาบอกว่าสาเหตุมาแผ่นครัชร่อนครับ)พร้อมกับเงื่อนไขถ้าเป็นอีกทาง 0 จะเปลี่ยนระบบเกียร์ให้ทั้งหมด+การรับประกันเพิ่มจากเดิมอีก 1 ปีครับ อย่างไรเป็นกำลังใจให้น้า กิมจู นะครับ ของผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ ครัชมันดังครับ

รณรงค์
23-11-2012, 18:23
อย่าได้ยอม..ขนาดแค่คลัทซ์ดัง..ผมยังเคลมตั้ง 2 รอบ..เพื่อความสบายใจ ..แต่นี่พังทั้งชุด..ถ้าเค้าจะรักษาฐานลูกค้าเดิมและเพิ่มลูกค้าใหม่..ต้องรับผิดชอบ..สถานเดียวเท่านั้นครับ..ถ้าไม่จบ...สคบ..ช่วยท่านได้..

I_Chol
23-11-2012, 22:57
เป็นกำลังใจให้น้ากิมจู รอติดตามความคืบหน้าครับ
ขอให้กลับมาหล่อไวๆครับน้า
ปวดหัวแทนน้าเลย เจอแบบนี้

23-11-2012, 23:28
ถ้าพวกบริษัทรถยนต์ในไทยมี r&d แบบที่น้าว่ามาจริงๆ ป่านนี้บ้านเรามีแบรนด์รถยนต์เป็นของตัวเองนานแล้วครับ 555

รับจ้างผลิตส่งออก กับขายของลดสเปคให้คนไทยด้วยกันอยู่ร่ำไป ยังไงฉันก็ไม่เจ๊ง

สังเกตุได้จากโบนัสของเพื่อนที่อยู่ตามโรงประกอบรถยนต์อ่ะนะ
แม่เจ้าววว นี่บริษัทพวกเมิงผลประกอบการดีขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย.. ช่างน่าอิจฉา
แต่ช่วยหันมาฟังเสียงลูกค้าในประเทศมั่งสิเว้ยเฮ้ย ><

เมืองนอกซื้อรถได้ในราคาถูกกว่า มีออฟชั่นเต็มๆ อีกต่างหาก อย่างงี้แหละบ้านเรา :Banane13: ซื้อแพงได้ของไม่ครบ

atisak
25-11-2012, 05:21
รอฟังผลครับ

autohang007
25-11-2012, 07:24
เซงเลยรองคุยกับ0ดูให่มไส่อารมกับมันหน่อย

kitkw
25-11-2012, 08:12
ความจริงถ้าศูนย์ที่เราซื้อเป็นศูนย์ที่รักษาลูกค้า(หรือไม่ใช่ศูนย์ที่ซื้อแต่เขาต้องการหาลูกค้า) น้าเชื่อไหมว่าเขาแทงเรื่องเคลมให้ตั้งแต่วันแรกแล้ว ไม่ต้องรอติดต่อนั่นติดต่อนี่หรอกครับกรณีน้านี่สงสัยต้องขู่ว่าจะฟ้องหรือร้องเรียนสคบ แล้วล่ะครับ พวกคอลเซ็นเตอร์นี่ก็ไม่ได้เรื่องหรอกครับ ผมเคยเจอมาแล้ว มันก็จะตอบว่ารอ
ประสานงานอยู่ ส่งเรื่องไปแล้ว ให้รออีกสองถึงสามวันแล้วมันก็เงียบ พอตามบ่อยเข้ามันบอกว่ามันมีหน้าที่รับเรื่องเฉยๆไม่ได้มีหน้าที่รับผิดชอบ
กับปัญหา ถึงขนาดผมฟิวส์ขาดใส่ไปชุดใหญ่ได้เรื่องครับไม่เกินสองชั่วโมงทั้งผู้จัดการศูนย์ ทั้งสำนักงานใหญ่โทรมาจ้าล่ะหวั่น สรุปว่าถ้ามารยาท
เราดีรอตามที่เขาบอก ก็รอต่อไปครับมันไม่ใส่ใจเลย พวกนี้ต้องทำให้รู้สึกว่าไฟกำลังจะไหม้ก้นมันแล้วน่ะแหละครับมันถึงจะขยับ ยังไงก็เป็นกำลัง
ใจให้น้านะครับ

Nong Pook
28-11-2012, 15:52
:1 4:ตามมาดูครับ ช่วยลุ้นให้ทุกอย่างลงเอยด้วยดี เราซื้อรถมาใช้ก็อยากให้ได้ใช้ ไม่ใช่ต้องมาคอยปวดหัวกับรถ :1 4:

MUNIC
28-11-2012, 16:10
น้ากิมจูหายไปไหน รายงานผลหน่อย

เป็นกำลังใจให้ครับ

Nong Pook
28-11-2012, 21:20
ตามมารอฟังตอนจบอีกครั้งครับน้า.....ดันๆๆๆๆๆ

MEAW_SAN
29-11-2012, 11:01
รับรถกลับมาเรียบร้อย สรุป เครมได้ครับ รายละเอียด รอน้าแกรมาตอบนะครับ

nipper
29-11-2012, 11:19
รอฟังรายละเอียดครับ

golf7111
29-11-2012, 11:19
ดีใจด้วยครับ แต่อยากทราบสาเหตุครับ

Sinplug
29-11-2012, 16:30
เข้ามาดีใจกับน้าเขาด้วยด้วยที่เคลมได้

Nong Pook
29-11-2012, 21:21
ยินดีกับน้าเขาด้วยครับ จะได้หมดเรื่องซักที

atisak
29-11-2012, 21:53
ยินดีด้วยครับกลับมาหล่อเหมือนเดิมแระ:Banane01:

chic_ken
29-11-2012, 22:13
ยินดีด้วยครับ ปัญหาจบได้สักที

num_navanakorn
30-11-2012, 00:39
ยินดีด้วยครับ...

รณรงค์
30-11-2012, 04:41
ฮาาาาาาาาาาา..ดีใจด้วยครับ..ว่าแต่น้าแกคงดีใจจนลืมมาต่อบอร์ดให้พวกเราได้ทราบกันแหงมๆ..

MEAW_SAN
30-11-2012, 08:32
ฮาาาาาาาาาาา..ดีใจด้วยครับ..ว่าแต่น้าแกคงดีใจจนลืมมาต่อบอร์ดให้พวกเราได้ทราบกันแหงมๆ..
แกวุ่นๆกับการ เทคแคร์ สาวมุก ที่แกรเฝ้าระวังอยู่ครับ ต้องเก็บมะม่วงขายด้วย เลยไม่ค่อยมีเวลา เอาเป็นว่า เท่าที่ผมทราบมาคือ ช่าง และ mmth หาสาเหตุไม่ได้แต่ช่าง 0 ช่วยเน้นเรื่องให้ ประมาณว่า ขาคลัทมันตั้งระยะมาไม่ดี จบครับ เท่านั้น เครมให้ กลังลงพันทิพย์ละมั้ง อิอิ

AKNet
30-11-2012, 17:35
เก็บมะม่วงยังไม่หมดสวนละมั้ง

youjea
01-12-2012, 19:46
โทษทีครับ ไม่ได้มาอัพเดทเลย พอดีช่วงนี้วุ่นๆอยู่หลายเรื่องครับ
....
รับรถกลับมาแล้วเมื่อวันจันทร์ที่ 26 / 11 / 2555
ทางศูนย์โทรมาแจ้งว่ารถเสร็จแล้วตั้งแต่วันเสาร์ที่ 24 ครับ
ก่อนหน้านั้นทาง MMTh โทรมาคุยข้อตกลง 3 สายระหว่าง
MMTh , ทางผม และทางศูนย์มุ้ยฮวด
ว่าเอาชุดคลัชใหม่มาประกอบเข้าไปแล้วเช็คค่ามาตราฐานอีกครั้ง
ถ้าช่างเช็คแล้วว่าค่าผิดมาจากทางโรงงานก็เคลมได้

สรุปเคลมได้ฟรี
สาเหตุเลยไม่ทันได้หาข้อสรุปจริงๆ ว่าเกิดจากอะไรแน่
ผมก็ยุ่งๆ อยู่ด้วยเลยเหนื่อยที่จะตามเรื่องล่ะครับ

รับรถแล้วก็ลองได้วิ่งทางไกลเลย ไปร่อนอยู่ชลบุรีมา 2 วัน 2 คืน
เพิ่งกลับมาถึงบ้านเมื่อวันที่ 29 ที่ผ่านมาครับ

การขับขี่รู้สึกแตกต่างจากเดิมเล็กน้อย
ขาไปเดินทางกลางคืนมีคนที่เรารักนั่งไปด้วย เลยเน้นขับขี่แบบปลอดภัย
ส่วนขากลับ ขับกลับมาคนเดียวช่วงเย็นรถเยอะครับ บนทางด่วนไม่มีช่วงให้กดได้มิดคันเร่ง
ก็เลยไม่รู้ว่ายังไง จะได้จมไมล์แบบคันอื่นที่ยังปกติดีอยู่หรือเปล่า
ความเร็วที่สามารถขับได้บนทางด่วนประมาณ 140-150 Km/h
.......

มีข้อมูลบางอย่างที่ทางช่างเค้าขอไว้ ก็ขอไม่เอามาเล่านะครับ
ตอนนี้จบสวย ก็โอเคแล้วครับ ผมขอทำตามที่รับปากกับช่างเค้าไว้ดีกว่า

ต้องดูการใช้งานไปอีกสักระยะก่อน
ถ้ายังพบว่ามีปัญหาอยู่ผมจะเข้ามาอัพกระทู้นี้ต่อเองครับ

ตอนนี้ขอจบสวยครับผม

jee4x4
01-12-2012, 19:58
โทษทีครับ ไม่ได้มาอัพเดทเลย พอดีช่วงนี้วุ่นๆอยู่หลายเรื่องครับ
....
รับรถกลับมาแล้วเมื่อวันจันทร์ที่ 26 / 11 / 2555
ทางศูนย์โทรมาแจ้งว่ารถเสร็จแล้วตั้งแต่วันเสาร์ที่ 24 ครับ
ก่อนหน้านั้นทาง MMTh โทรมาคุยข้อตกลง 3 สายระหว่าง
MMTh , ทางผม และทางศูนย์มุ้ยฮวด
ว่าเอาชุดคลัชใหม่มาประกอบเข้าไปแล้วเช็คค่ามาตราฐานอีกครั้ง
ถ้าช่างเช็คแล้วว่าค่าผิดมาจากทางโรงงานก็เคลมได้

สรุปเคลมได้ฟรี
สาเหตุเลยไม่ทันได้หาข้อสรุปจริงๆ ว่าเกิดจากอะไรแน่
ผมก็ยุ่งๆ อยู่ด้วยเลยเหนื่อยที่จะตามเรื่องล่ะครับ

รับรถแล้วก็ลองได้วิ่งทางไกลเลย ไปร่อนอยู่ชลบุรีมา 2 วัน 2 คืน
เพิ่งกลับมาถึงบ้านเมื่อวันที่ 29 ที่ผ่านมาครับ

การขับขี่รู้สึกแตกต่างจากเดิมเล็กน้อย
ขาไปเดินทางกลางคืนมีคนที่เรารักนั่งไปด้วย เลยเน้นขับขี่แบบปลอดภัย
ส่วนขากลับ ขับกลับมาคนเดียวช่วงเย็นรถเยอะครับ บนทางด่วนไม่มีช่วงให้กดได้มิดคันเร่ง
ก็เลยไม่รู้ว่ายังไง จะได้จมไมล์แบบคันอื่นที่ยังปกติดีอยู่หรือเปล่า
ความเร็วที่สามารถขับได้บนทางด่วนประมาณ 140-150 Km/h
.......

มีข้อมูลบางอย่างที่ทางช่างเค้าขอไว้ ก็ขอไม่เอามาเล่านะครับ
ตอนนี้จบสวย ก็โอเคแล้วครับ ผมขอทำตามที่รับปากกับช่างเค้าไว้ดีกว่า

ต้องดูการใช้งานไปอีกสักระยะก่อน
ถ้ายังพบว่ามีปัญหาอยู่ผมจะเข้ามาอัพกระทู้นี้ต่อเองครับ

ตอนนี้ขอจบสวยครับผม
ยินดีด้วยครับน้า ช่างที่ศูนย์ตีสนิทไว้ก็ไม่เสียหายครับอย่างกรณีนี้ถ้าเริ่มต้นด้วยการที่ช่างแจ้ง mmth ไปว่าเกิดจากการตั้งขาคลัทช์ไม่เหมาะสมงานนี้จบไปตั้งแต่วันแรกแล้วครับ อิอิ