PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ได้ใช้ abs บ้างยังครับ

golf7111
19-11-2012, 11:13
วันก่อนขับรถเพลินๆ มุ่งหน้าขึ้นสะพานประชาชื่นครับขับตามๆกันไปซักแปปเท่านั้นเสียงเอี๊ยดจากคันหน้าเกิดขึ้นผมก็เอาแล้วเหยียบเบรคมิดเลย abs ทำงาน มองกระจกหลังมีรถเบรคตัวโก่งตามตูดผมเลย ผมเลยยกเบรคทีนึงแล้วเบรดซ้ำอีก abs ทำงานอีกที ระยะที่หยุดนิ่งเกือบโดนรถคันหน้าแค่คืบ ในขณะรถเริ่มเคลื่อนตัวรถคันหน้ายังช๊อคอยู่จอดมันอยู่กลางถนนเลย ผมก็บอกแฟนเฮ้ยสุดยอดเลย มาเล่าประสบการณ์เบรคตัวโก่งกันครับ 5555 (รถยังป้ายแดงอยู่เลยเกือบซะแหละ)

coppy42
19-11-2012, 11:30
ทำครับแต่ไม่ทันกิน น้ำมันผสมน้ำฝน ระยะชิดแบริเออร์มากไปไถแดกแบริเออร์ช่องด่วนวิภาหน้าป้อมงามวงศ์วานต้องขี่สไลย์ออนไปนอนเล่นอู่เดือนกว่า(รอประกันอนุมัตินานโครตเพราะรถแต่งเติม)

AKNet
19-11-2012, 11:51
เคยครั้งเดียวครับแต่ความเร็วไม่เยอะ ครึกๆๆๆ ล้อไม่ลั่นเท่าไร จังหวะสับขึ้นเกียร์สามพอดีแล้วรถที่จอดอยู่เลนซ้ายอยู่ๆมันโบกออกมา ให้ของดีไปซะทีนึง

รณรงค์
19-11-2012, 12:08
ใช้้ประจำครับ..เพราะขับเร็ว...เอาอยู่ทุกครั้ง..สมคำล่ำลือ..ของเค้าดีจริงๆ..

kamyu
19-11-2012, 13:14
ยังไม่เคยครับ และก็ไม่อยากลองด้วย

the lord
20-11-2012, 10:15
เคยแล้วครับตอนแรกก็แปลกๆ คิดว่ารถเราเป็นอะไร ถึงขนาดจอดดูเลย แต่พอมารู้ตอนหลังว่า ระบบabs ทำงานนี้หว่า :22 3:

decskong
20-11-2012, 10:30
ลองแล้วครับ abs เราผมว่าทำงานได้ดีมากครับ ไม่แถ ไม่สบัดด้วยครับ

somdach tiansoo
20-11-2012, 10:54
ยังไม่เคยลองเลย ธรรมดาแค่แตะนิดเดียว หัวทิ่มแล้วครับ โดนด่าประจำ 5555+ ของเขาเชื่อได้เลยครับ

god-army
20-11-2012, 11:00
​เคยครั้งนึงครับ ถ้าไม่ใช่ไทรทัน สงสัยจูบตูดฟอร์จูนป้ายแดงชัวร์

coppy42
20-11-2012, 11:14
ลองแล้วครับ abs เราผมว่าทำงานได้ดีมากครับ ไม่แถ ไม่สบัดด้วยครับ
ทางดินเลนสไลย์มันทำบ่อยมาก ดีดแป้นเบรคช้าๆตื่อๆกว่าทางดำเป็นตัวแปรที่ความเร็ว
absไม่ได้ทำให้หยุดดีทันในที อย่าสับสน ตามน้าภาณุว่ามามันเอาไว้ให้เราประครองพวงมาลัยครับ

envenom666
20-11-2012, 11:17
คันก่อนผมเป็นอีซูซุ มีabs เหมือนกัน แต่ระยะเบรคของ ไทรทันสั้นและกระชับ กว่าคอนเฝิร์ม สุดยอดครับ

CrazyKat
20-11-2012, 11:31
เมื่อวานสดๆ ช่วงทางด่วนดาวคะนองลงพระราม 2 ทางลงพอดี ฝนตกปอย ทางกำลังลื่นได้ที่เลย คันหน้าเบรคอย่างแรง วิ่งมาประมาณ 100 รถไม่ค่อยติดเท่าไหร่ abs ทำงาน ตึกๆๆๆ 4 จังหวะ จาก 100 เหลือประมาณ 40-50 แต่รถยังทรงตัวได้นิ่งมาก มองขวามีฟอจูนเนอร์มาน่าจะประมาณ 80 แต่พอมีระยะ ให้ปาดหน้า และแซงได้ ไม่งั้นคันหน้า เละแน่ๆ แต่ถ้าไม่ได้ใส่กล่องเพิ่ม ก็คงไม่สามารถปั่นยาง 35" และก็ปาดและฉีกหนี ฟอจูนเนอร์ได้ กลายเป็นไม่คันหน้าเละก็ทางขวาเละแน่ๆ ทั้งที้ทั้งนั้น ต้องมีสติและต้องรู้ใจรถควบคุมจังหวะให้ได้ แต่ผมก็ยังงงอยู่ว่าทำไมอยู่ดีดีรถคันหน้าผมมันก็เบรคกระทันหันทั้งๆที่ข้างหน้าค่อนข้างโล่ง ขออภัยฟอจูนเนอร์คนนั้นด้วยที่ปาดหน้าแต่มันจำเป็นจริงๆ อาจจะตกใจที่ปาดออกมาแต่ว่าระยะยังห่างอยู่แน่นอนประมาณ 1 คันรถได้ ( ขอระบายหน่อย อิอิ )

ปล. เด๋วนี้เจอรถใหม่ๆ ป้ายแดงเยอะมาก บางทีก็ขับแบบไม่สนใจคันอื่นเลย เปิดไฟเลี้ยวแล้วแมงเลี้ยวเลย ผมว่าพวกที่ขับรถไม่สนใจเพื่อนร่วมทางอันตรายกว่าคนขับรถเร็วอีกนะ แล้วยิ่งพวกมาขับเลนขวาแล้วขับแบบจักยานแซงเนี่ย หรือทิ้งระยะห่างจากรถคันหน้าเป็นป้ายรถเมล์ หรือ พวกขับค่อมเลย ไม่ซ้ายไม่ขวาซะที ไม่เข้าใจพวกนี้เลย T_T

kruthum
20-11-2012, 11:45
มันทำหรือไม่ทำงานผมไม่อาจทราบได้ แต่ทุกครั้งที่เบรคแบบกระทันหันมันสั่งได้ดังใจ ผมไม่ได้กังวลว่าเจ้าเหมียวจะเอาไม่อยู่ แต่ผมกังวลว่ารถคันหลังที่ตามมาจะเสยกันชนพลาสติกที่กำลังสั่นคลอนของเจ้าเหมียวผมหรือเปล่า มากที่สุดเลยครับ

LabourRED
20-11-2012, 11:50
มันทำหรือไม่ทำงานผมไม่อาจทราบได้ แต่ทุกครั้งที่เบรคแบบกระทันหันมันสั่งได้ดังใจ ผมไม่ได้กังวลว่าเจ้าเหมียวจะเอาไม่อยู่ แต่ผมกังวลว่ารถคันหลังที่ตามมาจะเสยกันชนพลาสติกที่กำลังสั่นคลอนของเจ้าเหมียวผมหรือเปล่า มากที่สุดเลยครับ

55555 ตามนั้นครับ

trr2547
20-11-2012, 12:02
abs มีไว้เพื่อให้หลบหลีกสิ่งกีดขวาง ได้ง่ายขึ้น หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ต้องรอผู้รู้มาตอบ (ตามความคิดผม ถ้าเราเบรคในระยะที่ใกล้เกินไป ก็ชนได้)

Darkseeker
20-11-2012, 12:15
ยังไม่มีโอกาศได้ใช้เลยคับ เพราะขับไม่เกิน 100 สักที

kit
20-11-2012, 15:06
เคยใช้งานแค่สองครั้ง บนถนนเส้นเดียวกัน ตอนนั้นยังป้ายแดงอยู่
กลับจากลำปางเข้ากรุงเทพ ช่วง จ.ตาก ก็ไม่ได้ขับเร็วมากแค่ 110
มีหมาวิ่งออกมาจากร่องกลางถนนอยู่ข้างหน้า มันชะงักอยู่กลางถนน
ตอนนั้นวิ่งอยู่เลนขวาสุด กดเบรคอย่างแรงพร้อมหักซ้าย คิดว่ามันคงหยุดอยู่เลนขวา
มันดันทะลึ่งว่ิงต่อมาเลนซ้าย เลยกดเบรคอีกครั้งแล้วหักกลับเลนขวา
รถทรงตัวดีมากๆ ล้อไม่ล๊อก ไม่ปัดเลย ควบคุมพวงมาลัยได้ดี
ถ้าเป็นไมตี้เอ็กซ์คันเก่าป่านนี้หมุนลงข้างทางไปแล้ว

พอช่วงตาก เข้ากำแพงเพชร ก็ขับเร็วขึ้นซัก 130 อยู่เลนขวา
กำลังเร่งแซงรถสิบล้อบรรทุกอ้อย พวกหักขวาออกมาเฉยเลย ไฟเลี้ยวก็ไม่ได้เปิด
คราวนี้กดเบรคมิดเลยรถไม่ส่ายเลย อีกไม่ถึงเมตรเกือบจะชนท้ายแล้ว แต่ก็เอาอยู่
พอขับแซงได้ พวกยกมือยกไม้ขอโทษใหญ่ สงสัยมองไม่เห็นรถผม
เพราะควันรถสิบล้อดำมาก บวกกับตัวรถผมสีเทาดำด้วย

หลังจากนั้นมาก็ไม่ได้ใช้บริการ abs อีกเลย แล้วก็ไม่อยากใช้ด้วย 55

hatthakorn anupongpan
20-11-2012, 17:16
หยุดดี สั่นเล็กน้อย ดังด้วย แต่ปลอดภัย

Sinplug
25-11-2012, 11:13
ผมก็เคยหลายครั้งโดยเฉพาะเส้นต่างจังหวัด ตามคันหน้ามาเรื่อยๆเว้นช่วง 1 คันรถ อยู่ดีๆรถคันหน้าผมเบรคกะทันหัน ไปชนท้ายรถอีโคคาร์คันหน้าเขา ส่วนผม abs ทำงานมีเวลาพอหักหลบออกซ้ายโชคดีที่ไม่มีรถบรรทุกมาซ้าย รอดอัดท้ายไปอีก 1 คัน

รณรงค์
25-11-2012, 11:57
ประสบการณ์แต่ละท่าน..ประทับใจทั้งนั้นเลย...

Mou
25-11-2012, 12:03
เคยครับ ถนน 2 เลน เค้าอยู่ทางขวาจะข้ามเลน
จังหวะแรก เค้าไม่ข้าม ผมไปต่อ
จังหวะสอง เค้าออกมา ผมแตะเบรก
จังหวะสาม เค้าวกกลับ ไปอยู่เลนขวา ผมไปต่อ
จังหวะสี่ เค้าตัดสินใจวกกลับมาเลนซ้ายอีก ทีนี้ผมเบรกตัวโก่งเลย abs ทำงานครับ ครึกๆๆๆๆๆๆๆๆ
สรุป เค้าไปไหนไม่ถูก จอดอยู่กลางเลนซ้าย แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน เกือบซวยซิเรา
ในเสี้ยววินาที เค้าตัดสินใจถึงสามสี่ครั้ง:5 4:

aor40
25-11-2012, 12:16
เคยแถวบ้านครับรถอีต๊อกออกจากซอยตัดหน้ากระทืบเบรค+หักหลบแบบนิ่มๆครับ
แบ้นเบรคสะท้านเชียว ของเค้าดีจริงครับ

rmd
25-11-2012, 19:05
ของเรา4เซ็นเซอร์4แชนแนลจานเบรคเล็กกว่าฝักเบรคก็แค่พอร์ทเดียวถ้าเทียบกับเจ้าตลาดจิ๊บๆ ประสิทธิภาพก็อย่างที่เห็นเลยค่ะ ตั้งสติไว้ค่ะเฉพาะหน้าเมื่อabsทำงานอย่าถอนและกดใหม่เหมือนกับไม่มีระบบabsนอกจากต้องใช้ระยะเบรคมากขึ้นอาจจะเสียจังหว่ะได้ค่ะ

Blackcat
26-11-2012, 18:33
​เคยครั้งนึงครับ ถ้าไม่ใช่ไทรทัน สงสัยจูบตูดฟอร์จูนป้ายแดงชัวร์

เคยแล้วสองครั้งแล้วครับ ครึก ครึก ๆๆๆ ไม่มีแม้อาการสะบัดแม้แต่นิดเดียว ไว้ใจได้เลยครับเรื่องอาการสะบัด แต่ยังงัยก้ออย่าใช้มันบ่อยดีกว่านะครับ
ด้วยความเคารพ