PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ท่อแทนแคท คืออะไรครับ

mr.noname
21-11-2012, 17:03
แบบว่า งง ครับ

ออกตัวก่อนว่า ผมเพิ่งจะมีรถคันแรกครับ
เลยไม่รู้ว่า ชื่อนี้ คืออะไร มันทำหน้าที่อะไร

ที่รู้ตอนนี้ (ไปซักช่างศูนย์ ตอนแก้ปัญหาคลัทช์ดัง) คือ
- ตีนผีกดคลัทช์
หลังจากถามช่าง ถึงเรื่อง หน้าที่ และการทำงานของมัน ก็ถึงบางอ้อ ละครับ

แต่ที่ไม่รู้นี่สิ มันเยอะมากๆ เข้าห้อง diy แล้ว งงตาแตก
อย่างเช่น
- ท่อแทนแคท
เท่าที่ดูรูป ก็พอจะรู้ตำแหน่งที่มันอยู่แล้วครับ แต่ไม่รู้ว่ามันทำหน้าที่อะไร เห็นในห้อง diy มีทะลวงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ฯลฯ

วันนี้ ขอท่อแทนแคทก่อนครับ
รบกวนน้าๆ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ว่ามันทำหน้าที่อะไร ทำไมต้องไปทะลวงมัน

ด้วยความเคารพครับ

coppy42
21-11-2012, 17:35
เอามาให้ดูเล่นๆครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=16082

AKNet
21-11-2012, 22:43
หน้าที่มันดักเขม่าก่อนออกปลายท่อ ช่วยลดควันและกลิ่นของไอเสียครับ

ohm4door
22-11-2012, 01:15
คือทำท่อขึ้นมาให้เท่ากับความยาวของตัวแคท แล้วเอาแคทออกแล้วเอาท่อที่ทำขึ้นมาใส่แทน ชื่อก็ตามที่เรียกเลยครับ ท่อแทนแคท

MEAW_SAN
22-11-2012, 08:26
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=16082

หน้าที่มันดักเขม่าก่อนออกปลายท่อ ช่วยลดควันและกลิ่นของไอเสียครับ

คือทำท่อขึ้นมาให้เท่ากับความยาวของตัวแคท แล้วเอาแคทออกแล้วเอาท่อที่ทำขึ้นมาใส่แทน ชื่อก็ตามที่เรียกเลยครับ ท่อแทนแคท

เสริมน้าด้านบนครับ ก๊อบเขามา
"การทำงานของเจ้าแคตตาไลติกนิดนึงครับ
เจ้าแคตตาไลติกหลักมันมีหน้าที่ทำลายเจ้าพวกมลพิษครับ
วิธีการทำงานง่ายๆก็คือ ในเจ้าตัวของมันนี่ประกอบด้วยโลหะที่มีคุณสมบัติที่เมื่อได้รับความร้อนแล้วตัวมันจะ
ยิ่งแผ่ความร้อน ออกมาได้อย่างมหาศาล(จำได้ว่าหนึ่งในนั้นคือทองคำขาวหรือแพลตตินั่มครับ ราคาใหม่ๆมันถึงได้โครตแพง)
นั่นคือเมื่อเจ้าแคตตาไลติกได้รับความร้อนจากเครื่องยนต์ ตัวมันก็จะยิ่งแผ่ความร้อนออกมา เจ้าความร้อนมหาศาลนี่แหล่ะครับ
ที่เป็นตัวเผาทำลายฝุ่นความและก๊าซพิษที่ออกมาทางท่อไอเสีย (เพื่อนๆที่ทำงานเป็นวิศวกรน่าจะขยายความได้ดีกว่าผม)
คำว่าแคตตาไลติกมันเสื่อนี่ก้คือว่าเมื่อใช้งานไปนานๆเข้าความสามารถในการแผ่ความร้อนมันลดลงครับ ทำลายมลพิษได้ไม่ดีเท่าเดิม

ผมเป็นคนรับซื้อท่อแคตก็จริง แต่ผมจะตอบแบบนี้ทุกๆกระทู้ว่า รถใหม่ๆ ป้ายแดงๆ เอาออกมันก็ไม่มีผลอะไรมากมาย รังแต่จะทำให้ควันเหม็นเป็นพิษกับร่างกายเรา 8 หมื่น ถึง 1 แสน ค่อยเอาออกเหอะครับ มันถึงจะเสื่อมสภาพ ยกเว้นใครที่จะจัดหนัก พว่งกล่อง อัพบูส อย่างนั้น ต้องเอาออกตามแต่สูตรของทางร้านที่เราเข้าไปปรับแต่งครับ

mr.noname
22-11-2012, 09:20
ขอบคุณครับน้า อ่านเพลินเลย

สั้นๆ แต่เข้าใจง่ายดีครับ

น้าอธิบายภาษาแบบบ้านๆ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ได้ดีทีเดียวครับน้า

สิ่งที่มือใหม่งงเพิ่มเติม
ก็คือ
ในเมื่อมันช่วยดักเขม่า ช่วยลดไอเสีย ช่วยลดกลิ่น แล้ว ทำไมยังต้องทะลวง (หมายถึงทำให้มันเป็นท่อยาวๆ ไม่มีอะไรข้างในใช่มั้ยครับ)
ทำไมยังต้องเปลี่ยนออกครับ

การเอาออก การทะลวง ผมเดาคำตอบไว้ว่า
- เมื่อท่อมันโล่ง เสียงมันจะดังกว่าปกติรึเปล่าครับ
- เมื่อท่อมันโล่ง ควัน ไอเสีย มลพิษต่างๆ จากการเผาไหม้ ก็จะทะลักออกมา

คือ ถ้ามันมีแต่ข้อเสีย เราจะไปทะลวง ไปทำให้มันกลวงทำไมครับ ดังนั้น มันต้องมีข้อดีอื่นๆ แน่ๆ

ข้อดีที่ว่า มันยังไงครับ
มันเหมือนจมูกเรารึเปล่า ถ้าไม่มีขี้มูกมาอุดจมูก เราก็จะหายใจสะดวก แบบนี้รึเปล่าครับ

ด้วยความเคารพ สงสัยจริงๆครับ

คนทำฝุ่น
22-11-2012, 09:39
คงเหมือนที่น้ายกตัวอย่างน่ะแหละ ถูกต้องเลย เหมือนจมูกแล้วไม่มีขี้มูก อิอิ
เปลี่ยนเป็นหายใจปกติกับเวลาใส่ผ้าปิดจมูก จะดีกว่าไหม อิอิ
ยังไงรอผู้รู้มาช่วยกันตอบอีกที

kamyu
22-11-2012, 10:26
สำหรับรถที่แต่งมาเขาเปลี่ยนเพื่อให้มันโล่งขึ้นทำให้ไอเสียออกได้เร็วขึ้น น่าจะประมาณนี้มั้ง

AKNet
22-11-2012, 10:57
ขอบคุณครับน้า อ่านเพลินเลย

สั้นๆ แต่เข้าใจง่ายดีครับ

น้าอธิบายภาษาแบบบ้านๆ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ได้ดีทีเดียวครับน้า

สิ่งที่มือใหม่งงเพิ่มเติม
ก็คือ
ในเมื่อมันช่วยดักเขม่า ช่วยลดไอเสีย ช่วยลดกลิ่น แล้ว ทำไมยังต้องทะลวง (หมายถึงทำให้มันเป็นท่อยาวๆ ไม่มีอะไรข้างในใช่มั้ยครับ)
ทำไมยังต้องเปลี่ยนออกครับ

การเอาออก การทะลวง ผมเดาคำตอบไว้ว่า
- เมื่อท่อมันโล่ง เสียงมันจะดังกว่าปกติรึเปล่าครับ
- เมื่อท่อมันโล่ง ควัน ไอเสีย มลพิษต่างๆ จากการเผาไหม้ ก็จะทะลักออกมา

คือ ถ้ามันมีแต่ข้อเสีย เราจะไปทะลวง ไปทำให้มันกลวงทำไมครับ ดังนั้น มันต้องมีข้อดีอื่นๆ แน่ๆ

ข้อดีที่ว่า มันยังไงครับ
มันเหมือนจมูกเรารึเปล่า ถ้าไม่มีขี้มูกมาอุดจมูก เราก็จะหายใจสะดวก แบบนี้รึเปล่าครับ

ด้วยความเคารพ สงสัยจริงๆครับ
ก็พอ8หมื่นถึงแสนโลประสิทธิภาพในการทำงานของมันลดลง พอลดลงกลายเป็นที่สะสมของเขม่า พอเขม่าสะสมมากๆเข้ารถมันจะวิ่งไม่ค่อยออกครับ เร่งไม่ขึ้น ทั้งนี้เขม่าพวกนี้ไม่ใช่จะอยู่แต่ที่แคตตาไลติกอย่างเดียว ยังไปสะสมอยู่ที่ egr และท่อร่วมไอดีอีกด้วย พอ8หมื่นโล ก็ต้องมีการรื้อทำความสะอาดกันยกใหญ่บ้างละครับ

parinho10
22-11-2012, 11:16
ก็พอ8หมื่นถึงแสนโลประสิทธิภาพในการทำงานของมันลดลง พอลดลงกลายเป็นที่สะสมของเขม่า พอเขม่าสะสมมากๆเข้ารถมันจะวิ่งไม่ค่อยออกครับ เร่งไม่ขึ้น ทั้งนี้เขม่าพวกนี้ไม่ใช่จะอยู่แต่ที่แคตตาไลติกอย่างเดียว ยังไปสะสมอยู่ที่ egr และท่อร่วมไอดีอีกด้วย พอ8หมื่นโล ก็ต้องมีการรื้อทำความสะอาดกันยกใหญ่บ้างละครับ
โอ๊ว ความรู้อีกแล้ว เก็บๆๆๆๆๆ ข้อมูลเพี๊ยบเลย:emoticon-cartoon-01

I_Chol
22-11-2012, 11:36
ถ้าอุด egr อย่างเดว ไม่ทะลวงแคท มันจะมีผลอย่างไรครับน้าๆ

mai_love
22-11-2012, 12:02
ถ้าอุด egr อย่างเดว ไม่ทะลวงแคท มันจะมีผลอย่างไรครับน้าๆ

ตามนี้เลยน้าชล
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=22030