PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สมาชิกใหม่แนะนำตัว มีปัญหาจากการยกสูงมาถามด้วยครับ

athi
27-11-2012, 07:44
พึ่งสมัครเมื่อ 2-3 วันนี้เองครับ เข้ามาศึกษาในเว็บนี้ได้เกือบปีแล้วแต่ยังลังเลที่จะสมัครสมาชิกเรื่องว่าต้องใส่ข้อมูลส่วนตัวแบบละเอียด ๆ
เช่นเลขบัตรประชาชน เป็นต้น สุดท้ายก็ตัดสินใจเพราะหากไม่เป็นสมาชิกการเข้ามาไม่ค่อยสะดวกและมีปัญหาก็ถามไม่ได้
ผม อธิ ครับ (ตามล็อกอิน) อายุเลย 46 ไปแล้วครับ จะเรียกน้า เรียกพี่ เรียกน้อง ก็ตามสะดวกครับ
รถผม Plus cab 2012 ขับอยู่แถว ๆ นี้ครับ หนองแขม สวนสุนันทา เทคโนพระนครเหนือ นาน ๆ ถึงจะไปเพชรบูรณ์ ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

jumper
27-11-2012, 07:55
ยินดีที่ได้ รู้จัก ครับ

I_Chol
27-11-2012, 07:56
ยินดีต้อนรับครับน้า

AKNet
27-11-2012, 07:59
ยินดีต้อนรับครับน้าอธิ

the lord
27-11-2012, 08:49
:34 3:ยินดีต้อนรับ อีกคนครับ น้า

athi
27-11-2012, 09:57
สวัสดีครับน้า ๆ ขอบคุณครับที่เข้ามาทักทาย
ผมมีปัญหา ต้องการคำตอบ ต้องการแชร์ประสบการณ์อย่างนี้ครับ

รถผมยกมา 2 นิ้วครับ เปลี่ยนช๊อคแก๊สโมโนทูบ 4 ตัว หน้ารองสเปเซอร์หัวช๊อคประมาณ 1 นิ้ว หลังเสริมแหนบ add a leaf เท่านี้ครับ

เห็นผู้รู้หลายท่านในเว็บนี้บอกว่าต้องรองสเปเซอร์ปีกนก (ร้านเดิมที่ยกเขาไม่ได้ใส่ให้) ผมจึงไปหาอีกร้านแถว ๆ สมุทรสาคร ครับ เขาบอกว่าถ้ารองส่เปเซอร์ปีกนกแล้วเลี้ยวขวาจะติดขอบล้อด้านใน จะต้องแก้โดย
1. รองสเปเซอร์ล้อให้ล้อห่างออกจากปีกนก
2. เปลี่ยนล้อให้มีออฟเซ็ทห่างออก ประมาณออฟ 0 (เดิมล้อติดรถ +38)

ข้อ 1 ผมว่าประหยัดดีแต่ห่วงเรื่องอาการแกว่ง เลยยังไม่กล้าทำ
ข้อ 2 ผมต้องการใช้ยางติดรถจนกว่าจะหมดอายุ จึงตามหาแม็กขอบ 16 หามาหลายร้านยังไม่ได้ครับ ร้านแม็กบอกว่า ขอบ 16 หายากต้องเล่น 17 ขึ้นไป นั่นหมายถึงต้องเปลี่ยนยางด้วย ก็เลยสองจิดสองใจว่าจะ
ก. ทนใช้ไปอย่างนี้ก่อนพอยางหมดอายุจึงเปลี่ยนแม็ก 18 พร้อมยาง ขอบ 18 ก็หลบพ้นปีกนกเวลาเลี้ยวด้วย
ข. เปลี่ยนตอนนี้เพื่อให้ได้สมรรถนะของศูนย์รถและความนุ่มนวลอีกเล็กน้อย

น้า ๆ ว่ายังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเนื้อที่เว็บ ข้อความเหล่านี้จะมีใครเห็นสักกี่คนน๊อ

chairat_k
27-11-2012, 10:00
ยินดี ด้วย ครับ

AKNet
27-11-2012, 10:39
สวัสดีครับน้า ๆ ขอบคุณครับที่เข้ามาทักทาย
ผมมีปัญหา ต้องการคำตอบ ต้องการแชร์ประสบการณ์อย่างนี้ครับ

รถผมยกมา 2 นิ้วครับ เปลี่ยนช๊อคแก๊สโมโนทูบ 4 ตัว หน้ารองสเปเซอร์หัวช๊อคประมาณ 1 นิ้ว หลังเสริมแหนบ add a leaf เท่านี้ครับ

เห็นผู้รู้หลายท่านในเว็บนี้บอกว่าต้องรองสเปเซอร์ปีกนก (ร้านเดิมที่ยกเขาไม่ได้ใส่ให้) ผมไปหาร้านแถว ๆ สมุทรสาคร ครับ เขาบอกว่าถ้ารองส่เปเซอร์ปีกนกแล้วเลี้ยวขวาจะติดขอบล้อด้านใน จะต้องแก้โดย
1. รองสเปเซอร์ล้อให้ล้อห่างออกจากปีกนก
2. เปลี่ยนล้อให้มีออฟเซ็ทห่างออก ประมาณออฟ 0 (เดิมล้อติดรถ +38)

ข้อ 1 ผมว่าประหยัดดีแต่ห่วงเรื่องอาการแกว่ง เลยยังไม่กล้าทำ
ข้อ 2 ผมต้องการใช้ยางติดรถจนกว่าจะหมดอายุ จึงตามหาแม็กขอบ 16 หามาหลายร้านยังไม่ได้ครับ ร้านแม็กบอกว่า ขอบ 16 หายากต้องเล่น 17 ขึ้นไป นั่นหมายถึงต้องเปลี่ยนยางด้วย ก็เลยสองจิดสองใจว่าจะ
ก. ทนใช้ไปอย่างนี้ก่อนพอยางหมดอายุจึงเปลี่ยนแม็ก 18 พร้อมยาง ขอบ 18 ก็หลบพ้นปีกนกเวลาเลี้ยวด้วย
ข. เปลี่ยนตอนนี้เพื่อให้ได้สมรรถนะของศูนย์รถและความนุ่มนวลอีกเล็กน้อย

น้า ๆ ว่ายังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเนื้อที่เว็บ ข้อความเหล่านี้จะมีใครเห็นสักกี่คนน๊อ
แม็ก 16 ออฟ0 มีขายอยู่ครับ ตามลิ้งเลย อิอิ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=48281

athi
27-11-2012, 10:52
ขอบคุณครับ อิอิ

umeshu
27-11-2012, 11:30
ผมก็เป็นสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งสมัครเข้ามา แต่ก็คุ้นเคยกับน้าในเว็บบ้างครับ
กำลังศึกษาเรื่องยาง ยกสูง2" เหมือนกับน้าพอดีเลย ยังงัยก็แนะนำด้วยนะครับ
หากได้คำตอบ ที่คิดมากก็เรื่องยางนี้ละครับ ใกล้ถึงเวลาอันสมควรต้องเปลี่ยน
ตอนนี้จะแสนสองแล้ว ยางติดรถมาเลย คิดหนักว่าจะเป็นยางธรรมดา แต่ก็อยาก
สวย อยากใช้ 265/70/16 แต่ก็ติดซุ้มล้อ ต้องยกอีก ยกก็ต้องเปลี่ยนหลายอย่าง
เหมือนที่น้าๆ ก็ทำกัน เฮ้อ เบี้ยน้อย ก็งี้ละครับ เหอะๆๆๆ

น้าเชฐ

IckQ
27-11-2012, 11:35
ยินดีต้อนรับครับ.....ยกสูงสองนิ้ว แถวๆสมุทรสาคร....ผมคงเดาร้านไม่ผิดนะ.....5555

ปล. ยางเดิมแม็กเดิม ถ้าจะเปลี่ยนออก แล้วรองสเปเซอร์ล้อ ไปทีเดียวเลย พร้อมใส่แม็ก18 และยางใหม่....ก็น่าจะมีคนรับซื้อนะครับ..น้าเอามาปล่อยในเวปไทรทันเนี่ยแหล่ะ...
แปร๊บเดียว มีคนจองแน่ๆ....

MEAW_SAN
27-11-2012, 11:40
ก้อนรองปีกบน มันมีแบบทรงเสี้ยว (ตัว c ) แบบนี้ไม่ม่น่าจะติดนะครับ

AKNet
27-11-2012, 11:41
ผมก็เป็นสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งสมัครเข้ามา แต่ก็คุ้นเคยกับน้าในเว็บบ้างครับ
กำลังศึกษาเรื่องยาง ยกสูง2" เหมือนกับน้าพอดีเลย ยังงัยก็แนะนำด้วยนะครับ
หากได้คำตอบ ที่คิดมากก็เรื่องยางนี้ละครับ ใกล้ถึงเวลาอันสมควรต้องเปลี่ยน
ตอนนี้จะแสนสองแล้ว ยางติดรถมาเลย คิดหนักว่าจะเป็นยางธรรมดา แต่ก็อยาก
สวย อยากใช้ 265/70/16 แต่ก็ติดซุ้มล้อ ต้องยกอีก ยกก็ต้องเปลี่ยนหลายอย่าง
เหมือนที่น้าๆ ก็ทำกัน เฮ้อ เบี้ยน้อย ก็งี้ละครับ เหอะๆๆๆ

น้าเชฐ
265/70/16 ไม่ติดซุ้มครับ คอนเฟิร์ม

athi
27-11-2012, 11:55
ขอบคุณน้า ๆ ครับ
น้า IckQ ครับ ร้านที่ไปยกสูงอยู่แถวรังสิตครับ ส่วนอีกร้านที่ผมไปถามเรื่องรองสเปเซอร์ปีกนกอยู่สมุทรสาครใกล้ ๆ บ้านครับ
น้า MEAW_SAN ครับ ถ้าไม่ติดก็ดีครับเข้าทางผมเลย แต่เท่าที่ส่องดูตอนนี้มันมีที่ว่างนิดหน่อยระหว่างปีกบนมุมในสุดตอนเลี้ยวกับขอบล้อด้านใน ถ้าเสริมสเปเซอร์อีก 3/4 นิ้ว ผมว่าคงติดอะครับ ถ้ากินขอบล้อเวลาเทอร์นคงเสียราคาหมด อิอิ
น้า ๆ ท่านไหนรองมาแล้วบ้างติดไมครับ แล้วแก้ยังไง

umeshu
27-11-2012, 11:55
ยินดีต้อนรับครับ.....ยกสูงสองนิ้ว แถวๆสมุทรสาคร....ผมคงเดาร้านไม่ผิดนะ.....5555

ปล. ยางเดิมแม็กเดิม ถ้าจะเปลี่ยนออก แล้วรองสเปเซอร์ล้อ ไปทีเดียวเลย พร้อมใส่แม็ก18 และยางใหม่....ก็น่าจะมีคนรับซื้อนะครับ..น้าเอามาปล่อยในเวปไทรทันเนี่ยแหล่ะ...
แปร๊บเดียว มีคนจองแน่ๆ....

คงจะเปลี่ยนช่วงปีใหม่นี้ละครับน้า ตอนนี้เก็บตังค์อยู่ ค่าเสียหายหลายหมื่น ว่าแต่ยางอายุ 2 ปี วิ่งแสนสอง ยังมีคนซื้อเหรอครับ

umeshu
27-11-2012, 11:59
ก้อนรองปีกบน มันมีแบบทรงเสี้ยว (ตัว c ) แบบนี้ไม่ม่น่าจะติดนะครับ

ขอบคุณครับ น้าโต้งใช่มั้ยครับ ต้องขออภัยถ้าทักผิด
วันก่อนที่ผมโทรไปถามน้าเรื่อง โช๊คนะครับ ที่ใช้โทรศัพท์น้าวุฒินะครับ
พอดีวันนั้นไปเปลี่ยนสายพาน , scv กับน้าโย่งครับ

AKNet
27-11-2012, 12:19
น้า IckQ ครับ ร้านที่ไปยกสูงอยู่แถวรังสิตครับ ส่วนอีกร้านที่ผมไปถามเรื่องรองสเปเซอร์ปีกนกอยู่สมุทรสาครใกล้ ๆ บ้านครับ
น้า MEAW_SAN ครับ ถ้าไม่ติดก็ดีครับเข้าทางผมเลย แต่เท่าที่ส่องดูตอนนี้มันมีที่ว่างนิดหน่อยระหว่างปีกบนมุมในสุดตอนเลี้ยวกับขอบล้อด้านใน ถ้าเสริมสเปเซอร์อีก 3/4 นิ้ว ผมว่าคงติดอะครับ ถ้ากินขอบล้อเวลาเทอร์นคงเสียราคาหมด อิอิ
น้า ๆ ท่านไหนรองมาแล้วบ้างติดไมครับ แล้วแก้ยังไง
สเปเซอร์ปีนกใส่กัน 10-15 มิลเองน้า ไม่ติดขอบแม็กหรอก ดูจากกระทู้นี้ละกัน http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=35306

god-army
27-11-2012, 12:20
​เข้ามาต้อนรับด้วยคนครับ

MEAW_SAN
27-11-2012, 12:30
แมกเดิม ยกสองนิ้วผมเห็นเขารองปีกบนกันหลายคันนะครับ 10 มิลได้แน่นอนครับ ยก 2 นิ้วผมเห็นเขารองกันแค่นี้

ขอบคุณครับ น้าโต้งใช่มั้ยครับ ต้องขออภัยถ้าทักผิด
วันก่อนที่ผมโทรไปถามน้าเรื่อง โช๊คนะครับ ที่ใช้โทรศัพท์น้าวุฒินะครับ
พอดีวันนั้นไปเปลี่ยนสายพาน , scv กับน้าโย่งครับ
คร้าบบบผม

สเปเซอร์ปีนกใส่กัน 10-15 มิลเองน้า ไม่ติดขอบแม็กหรอก ดูจากกระทู้นี้ละกัน http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=35306
เนอะะะะ

sawang
27-11-2012, 12:31
ยินดีต้อนรับครับน้า อธิ

mai_love
27-11-2012, 12:36
ยินดีด้วยคนครับ ผมอยู่แถวอ้อมใหญ่ ไปอ้อมน้อย สาย4 มหาชัย กระทุ่มแบน สามพราน สาย5 หนองแขม เอาเป็นว่าระแวกนี้แหละครับ อิอิ

jackjack
27-11-2012, 12:38
ครับ สวัสดีครับ ผมชื่อยินดี ไม่มีปัญหา :93 2::93 2::93 2:

umeshu
27-11-2012, 12:47
ยินดีด้วยคนครับ ผมอยู่แถวอ้อมใหญ่ ไปอ้อมน้อย สาย4 มหาชัย กระทุ่มแบน สามพราน สาย5 หนองแขม เอาเป็นว่าระแวกนี้แหละครับ อิอิ
ผมอยู่ลาซาลครับ แต่ชอบไปอู่น้าโย่ง เหอะๆๆ

mai_love
27-11-2012, 12:52
ผมอยู่ลาซาลครับ แต่ชอบไปอู่น้าโย่ง เหอะๆๆ

ไปทำไรเหรอน้า อิอิ

athi
27-11-2012, 12:55
แมกเดิม ยกสองนิ้วผมเห็นเขารองปีกบนกันหลายคันนะครับ 10 มิลได้แน่นอนครับ ยก 2 นิ้วผมเห็นเขารองกันแค่นี้

คร้าบบบผม

เนอะะะะ
งั้นก็เป็นข่าวดี ขอบคุณครับ สเต็ปต่อไปคงตามหาเจ้าสเปเซอร์กับร้านที่จะช่วยทำให้ครับ ร้านเดิมคงไม่ไปแล้ว

chairat_k
27-11-2012, 14:19
รถน้าโต้ง ด้านหน้า รองประมาณ 8 มิล นะครับ น็อตเหนียว #13 พร้อมตัวเมีย 1.5 นิ้ว

MEAW_SAN
27-11-2012, 14:21
รถน้าโต้ง ด้านหน้า รองประมาณ 8 มิล นะครับ น็อตเหนียว #13 พร้อมตัวเมีย 1.5 นิ้ว
ไม่ได้รองครับน้า ตั้ง 0 ที่ บีควิก เห็นเข้า ตั้งได้ เลยผ่านนน แต่คงมุดดูลูกหมากอีกที ผ้าผิดรูแร่าง มาก อาจรองครับ ยืดอายุ จุ๊บๆ

kamyu
27-11-2012, 14:27
​มาต้อนรับครับ เรื่องช่วงล่างไม่ถนัดเลย

Phanadit
27-11-2012, 14:32
ผมขอแชร์ความคิดเห็นนะครับ
เรื่องการเสริมความสูง 2นิ้วจากเดิมนั้น ผมทำมาได้ประมาณเกือบปีแล้วครับ Update ตอนนี้ถอดออกหมดแล้วครับ
สิ่งที่ทำมามีดังนี้ครับ:
1.รองสเปเซอร์ที่ปีกนกประมาณนิ้วหรือนิ้วครึ่งนี้แหละครับไม่แน่ใจ
2.ก้อนรอง2นิ้ว
3.เปลี่ยนช๊อคอัพ4ต้นเลย PM9 ด้านหน้ามีการปรับความสูงอีกไม่แน่ใจว่าเท่าไร
4.เสริมแหนบAdd ด้านหลัง
http://image.free.in.th/z/im/112_0160copy.jpg (http://pic.free.in.th/id/8fef57070eeb41dd43f1fbd7b3cc1f6e)

ความสูงประมาณนี้ครับ แต่อย่างที่บอกตอนนี้เอาออกหมดแล้วกลับสู่เดิมๆอีกครั้ง
เจอปัญหา:
1.ตั้งศูนย์ยากครับต้องหาร้านที่มีฝีมือนิดนึง
2.การยุบตัวด้านหน้าบางครั้งมีเสียงดัง อันนี้น่าจะมาจากการที่ปีกนกมันชันขึ้นมากทำให้การยุบตัวไม่ดัเท่าที่ควร
3.เลี้ยวสุดมีเสียงดัง

ตอนนี้กำลังเล็งที่จะสูงอีกครั้งครับแต่งานนี้จะเป็นชุดยกของ Sun 5นิ้วเกือบเท่าเดิมสูงกว่านิดหน่อย

ตอนนี้ถ้าสนใจของเก่าผมยังอยู่นะครับ สเปเซอร์ ก้อนรอง สาแหรก แหนบAdd ยกเว้นช็อคอัพยังใส่อยู่รอถอดตอนยกใหม่ครับ หลังไมล์มั้ยครับ 0898140365 ดำ

boka
27-11-2012, 15:11
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่สู่บ้านที่อบอุ่น....ครับ
Step ในฝันของหลายๆคน รวมผมด้วย
1. ด้านหน้า
-ก้อนรองหวัโช๊ค 1 นิ้ว..ราคาเยาว์จากน้า ยุท
-โช๊คเทพ เวสโค๊ด จาก น้าเอกพล ที่ความเร็วต่ำมีเด้งๆดอนๆ แตที่ความเร็ว กลางถึงสูง ขอบอกว่าโดนใจ
-รองปีกนกบน 10มิล นิดๆ ปาดโดยป๋าติ๊กcoppy42 ไม่รู้ต้องเยอะเท่าใหร่ป๋าให้มาเท่านี้ก็เท่านี้ น้าท๊อปบอก 10-18มิล เกินนั้น ยากที่จะตั้ง 0 เข้า
2.ด้านหลัง
- ร้องก้อน 2.5นิ้วแบบธรรมาดาไม่ปรับองศา
-โช๊คMX6 ยาวจากรูถึงรอ 23.5-24นิ้ว วัดและเล็งไม่ระเอียด จากน้าเอกพลเช่นกัน
-สาแหรก 9นิ้ว เหลือเยอะพอสมควรขันแล้ว 8.5นิ้วจะพอดีมาก แต่ไม่มีขายหรอก ร้านเขาว่ามา
-ตัวต่อ สายเบรค สายเอบีเอส ไอเดียป๋าติ๊กcoppy42ล้วนๆ ผมขโมยมาทำ สบายใจเมื่อขึ้นฮอยซ์

อ๋อ แม๊กเดิมครับยางขนาด 265/75/16 All..:61 2:

fresh-sky
27-11-2012, 15:20
ผม max เดิม ยางเดิม ไม่ติดครับ

chairat_k
27-11-2012, 15:27
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่สู่บ้านที่อบอุ่น....ครับ
Step ในฝันของหลายๆคน รวมผมด้วย
1. ด้านหน้า
-ก้อนรองหวัโช๊ค 1 นิ้ว..ราคาเยาว์จากน้า ยุท
-โช๊คเทพ เวสโค๊ด จาก น้าเอกพล ที่ความเร็วต่ำมีเด้งๆดอนๆ แตที่ความเร็ว กลางถึงสูง ขอบอกว่าโดนใจ
-รองปีกนกบน 10มิล นิดๆ ปาดโดยป๋าติ๊กcoppy42 ไม่รู้ต้องเยอะเท่าใหร่ป๋าให้มาเท่านี้ก็เท่านี้ น้าท๊อปบอก 10-18มิล เกินนั้น ยากที่จะตั้ง 0 เข้า
2.ด้านหลัง
- ร้องก้อน 2.5นิ้วแบบธรรมาดาไม่ปรับองศา
-โช๊คMX6 ยาวจากรูถึงรอ 23.5-24นิ้ว วัดและเล็งไม่ระเอียด จากน้าเอกพลเช่นกัน
-สาแหรก 9นิ้ว เหลือเยอะพอสมควรขันแล้ว 8.5นิ้วจะพอดีมาก แต่ไม่มีขายหรอก ร้านเขาว่ามา
-ตัวต่อ สายเบรค สายเอบีเอส ไอเดียป๋าติ๊กcoppy42ล้วนๆ ผมขโมยมาทำ สบายใจเมื่อขึ้นฮอยซ์

อ๋อ แม๊กเดิมครับยางขนาด 265/75/16 All..:61 2:
อยากเห็น ครับ ไม่มีรูปเหรอครับ เผื่อเป็นแนวทาง

boka
27-11-2012, 15:30
อยากเห็น ครับ ไม่มีรูปเหรอครับ เผื่อเป็นแนวทาง

อีก วันสองวัน ชักภาพ และ มาลงให้เป็นแนวทาง..จ๊ะ..ฝนตกบ่อยรถไม่เงา

decskong
27-11-2012, 15:33
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับน้า เรื่องยกสูงรอน้า ๆ ในคลับแป๊ปหนึ่งครับ

พ.อ.อ.สรรเสริญ เงินฉลาด
27-11-2012, 15:57
lสมาชิกใหม่ถ้าจะยกสูงไปยกที่ร้านพี่ตู่สุ1000ก็ใช้ได้นะครับของผมไทรทั่นพลัส4ประตูก็ยกประมาณ3นิ้วยกมา2ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาเข้าโค้งก็สุดยอดไม่เคยยกคันเร่งเลยประมาณ 120-130 ช่วยดืงให้โอเคเลยผมก็สมาชิกใหม่เหมึอนกันครับ กธ 2061 นครสวรรค์

พ.อ.อ.สรรเสริญ เงินฉลาด
27-11-2012, 16:04
lสมาชิกใหม่ถ้าจะยกสูงไปยกที่ร้านพี่ตู่สุ1000ก็ใช้ได้นะครับของผมไทรทั่นพลัส4ประตูก็ยกประมาณ3นิ้วยกมา2ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาเข้าโค้งก็สุดยอดไม่เคยยกคันเร่งเลยประมาณ 120-130 ช่วยดืงให้โอเคเลยผมก็สมาชิกใหม่เหมึอนกันครับ กธ 2061 นครสวรรค์

athi
27-11-2012, 16:14
ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนครับทั้งที่เข้ามาต้อนรับ และที่ให้คำแนะนำดี ๆ
ตอนนี้ต้องการอย่างเดียวคือสเปเซอร์ปีกนก 10-15 มม. (ใช่นะ)
เดียวจะลองโทรเบอร์ที่เจอในบอร์ดนี้แหละ หรือถ้าจะกรุณา
น้า ๆ ช่วยเมลให้ผมทีครับ จะใส่เมลไว้ในนี้ไม่ทราบจะโดนเมลขยะรึเปล่า
เดี๋ยวหาวิธีลงไว้ให้เห็นเฉาะสมาชิก ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อธิ

รบกวนถามหน่อยครับ ข้อความด้านล่างใต้ข้อความที่โพสต์
ที่อยู่ใต้เส้นสีเทานั่นใส่ยังไงครับ

bait
27-11-2012, 16:30
ยินดีต้อนรับน้าอธิ เข้าสู่บ้านอันแสนอบอุ่น และเป็นกันเองครับ

สหายเปี๊ยก ฝั่งธนฯ
27-11-2012, 17:43
ยินดีต้อนรับครับน้าอธิ ผมเขยสมุทรสาคร ทำงานแถวๆสำเหร่ ครับ

umeshu
27-11-2012, 18:40
ไปทำไรเหรอน้า อิอิ
ก็มีทั้งซ่อม เปลี่ยน เช็ค รถ ส่วนมากจะเจอแล้วคุยกับน้าๆ ครับ บางทีก็มี ฟองเบียร์ เหอะๆๆ

somdach tiansoo
27-11-2012, 19:45
สวัดดีครับ น้าอธิ สาวก PLUS cab เหมือนกัน คร๊าฟ ^^..........^^

rmd
27-11-2012, 20:49

เห็นผู้รู้หลายท่านในเว็บนี้บอกว่าต้องรองสเปเซอร์ปีกนก (ร้านเดิมที่ยกเขาไม่ได้ใส่ให้) ผมจึงไปหาอีกร้านแถว ๆ สมุทรสาคร ครับ เขาบอกว่าถ้ารองส่เปเซอร์ปีกนกแล้วเลี้ยวขวาจะติดขอบล้อด้านใน จะต้องแก้โดย

เข้ามาต้อนรับด้วยคน เสาร์-อาทิตย์ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ
รบกวนถามเป็นข้อมูลค่ะ
1.ช๊อคอัพชุดนี้ติดตั้งมาจากแถวไหนเอ่ย ดูจากข้างหน้าเดาเอาคงจะสัก18"รองสเปเซอร์ช๊อคอัพหนา1"รถสูงขึ้น2" แต่ข้างหลังไม่เห็นรูปเลยสงสัย ยาวเท่าไหร่คะ22"หรือ24"เอ่ย ตามข้อมูลไม่ได้รองกล่องแต่ใช้แหนบแอด เด้งขึ้นทันที2" ฟิลลิงเป็นไงบ้างคะ รูดสะพานข้ามคลองเส้นบางพลัดหรือสะพานข้ามคลองใต้พระรามหกท้ายนิ่งสนิทดีหรือป่าวเอ่ย พลัสแคปด้วย......?
2.ที่ว่าเสริมสเปเซอร์ปีกนก ยางกันกระแทกปีกนกบนได้ปาดออกป่าวเอ่ย สเต็ปนี้มีบี้กะแตกแน่ถ้าไม่หั่นออกสักครึ่งนึง อย่างที่หลายๆคนว่าไว้แหละค่ะ สำคัญที่ตั้งศูนย์เป็นอย่างแรก ดึงแคมเบอร์เข้าศูนย์ได้ก็จบ ระยะฟรีบั๊มหลังจากปาดยางกันกระแทกแล้วมีมากพอ"ก็ไม่ต้องใส่ค่ะ" แต่ถ้าไม่ไหวปรับมุมยากก็หามาเสริมเอา อู่ตาโย่งก็มีของเลยค่ะพร้อมน๊อตเหนียวๆ โดยมากมีหนา12มม.และ18มม. ขนาดหลังหาง่ายสุดค่ะ
ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ยอให้มความสุขกับการเซ๊ตรถนะคะ

athi
28-11-2012, 10:25
1.ช๊อคอัพชุดนี้ติดตั้งมาจากแถวไหนเอ่ย ดูจากข้างหน้าเดาเอาคงจะสัก18"รองสเปเซอร์ช๊อคอัพหนา1"รถสูงขึ้น2" แต่ข้างหลังไม่เห็นรูปเลยสงสัย ยาวเท่าไหร่คะ22"หรือ24"เอ่ย ตามข้อมูลไม่ได้รองกล่องแต่ใช้แหนบแอด เด้งขึ้นทันที2" ฟิลลิงเป็นไงบ้างคะ รูดสะพานข้ามคลองเส้นบางพลัดหรือสะพานข้ามคลองใต้พระรามหกท้ายนิ่งสนิทดีหรือป่าวเอ่ย พลัสแคปด้วย......?
2.ที่ว่าเสริมสเปเซอร์ปีกนก ยางกันกระแทกปีกนกบนได้ปาดออกป่าวเอ่ย สเต็ปนี้มีบี้กะแตกแน่ถ้าไม่หั่นออกสักครึ่งนึง อย่างที่หลายๆคนว่าไว้แหละค่ะ สำคัญที่ตั้งศูนย์เป็นอย่างแรก ดึงแคมเบอร์เข้าศูนย์ได้ก็จบ ระยะฟรีบั๊มหลังจากปาดยางกันกระแทกแล้วมีมากพอ"ก็ไม่ต้องใส่ค่ะ" แต่ถ้าไม่ไหวปรับมุมยากก็หามาเสริมเอา อู่ตาโย่งก็มีของเลยค่ะพร้อมน๊อตเหนียวๆ โดยมากมีหนา12มม.และ18มม. ขนาดหลังหาง่ายสุดค่ะ
ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ขอให้มีความสุขกับการเซ็ตรถนะคะ

1. ติดยี่ห้อ g.r. ที่แปลว่าผู้รู้ครับ ประมาณพหลโยธิน 62 ผมไม่ได้ถามด้วยว่าช๊อคขนาดเท่าไหร่ ทั้งหน้าและหลัง (แย่จริง)
ในใบรับประกันก็ไม่ได้ระบุ ผมว่าก็ใช้ได้นะครับอัดเข้าโค้งกว้าง ๆ ยังนิ่ง ๆ ได้ แต่เวลาเลี้ยววงแคบ (ยูเทอร์น)
มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์) ขับช้ากระด้างกว่าเดิม เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว
ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)
มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย
แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ
ในประเด็น 2 ประตูหรือแค็ป มี นน. กดด้านหลังน้อย ผมก็เลยหาของใส่ท้ายไว้ครับ ตัวอย่างเช่น
ช๊อคที่ถอดออก 4 ตัว ล้ออะไหล่ และมีฝาปิดท้ายแก้ปัญหาอากาศหมุนวนที่กระบะ น่าจะช่วยได้บ้างครับ

2. ยางน่าจะปาดแล้วครับ (นี่ก็ไม่ได้ถามที่ร้านเหมือนกัน ได้แต่มามุดดูทีหลัง) ตามรูปเหมือนมีรอยกระแทก
ระยะพอรึเปล่าครับ

"ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ"
ดูรูปรถตามโลโก้แล้วไม่น่าเดิม ๆ นะครับ ออกแนวดุ โหด นะผมว่า

คุณ rmd มี nick name ให้เรียกในคลับนี้ไม๊ครับ rmd น่าจะเป็น ras-sa-me-dow (รัศมีดาว) อิอิ
ผมไปพระจอมเกล้าพระนครเหนือสัปดาห์ละอย่างน้อย 2 วัน อังคารกับพฤหัสฯ
อยู่ที่ตึกปฏิบัติการคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรมชั้น 6 ครับ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?

สุดท้ายขอบคุณสำหรับการต้อนรับพร้อมคำแนะนำดี ๆ และทุก ๆ น้าด้วยครับ

179837179838179839

wichan lokim
28-11-2012, 10:38
ผมก็พลัสแคป(ขาวมุก) เหมือนกันครับ ยินดีต้อนรับครับ:bananapartyhat:

IckQ
28-11-2012, 10:54
ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?179839

อู่น้าโย่ง "อู่โย่งเซอร์วิส" อยู่เส้นเอกชัย-บางบอน ก่อนถึงวัดโพธิ์แจ้ ในปั๊มเชลล์....
อู่ดังประจำของชาวไทรทันครับ...

athi
29-11-2012, 08:33
อู่น้าโย่ง "อู่โย่งเซอร์วิส" อยู่เส้นเอกชัย-บางบอน ก่อนถึงวัดโพธิ์แจ้ ในปั๊มเชลล์....
อู่ดังประจำของชาวไทรทันครับ...

ขอบคุณครับน้า (ร้องดัง ๆ) โชคเข้าข้างอีกแล้ว อยู่ใกล้ ๆ บ้านเองครับ

athi
29-11-2012, 09:50
สวัดดีครับ น้าอธิ สาวก PLUS cab เหมือนกัน คร๊าฟ ^^..........^^

ครับผม ถ้ามาแถวนี้เปิดกระจกโบกมือกันหน่อยนะครับ

athi
29-11-2012, 09:53
ผมก็พลัสแคป(ขาวมุก) เหมือนกันครับ ยินดีต้อนรับครับ:bananapartyhat:
ขอบคุณครับ ถ้ามาแถวนี้เปิดกระจกโบกมือกันหน่อยนะครับ
อย่าบีบแตรนะครับ เดี๋ยวใครจะเขม่นเอา อิอิ

AKNet
29-11-2012, 11:13
ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ขอให้มีความสุขกับการเซ็ตรถนะคะ

1. ติดยี่ห้อ g.r. ที่แปลว่าผู้รู้ครับ ประมาณพหลโยธิน 62 ผมไม่ได้ถามด้วยว่าช๊อคขนาดเท่าไหร่ ทั้งหน้าและหลัง (แย่จริง)
ในใบรับประกันก็ไม่ได้ระบุ ผมว่าก็ใช้ได้นะครับอัดเข้าโค้งกว้าง ๆ ยังนิ่ง ๆ ได้ แต่เวลาเลี้ยววงแคบ (ยูเทอร์น)
มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์) ขับช้ากระด้างกว่าเดิม เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว
ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)
มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย
แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ
ในประเด็น 2 ประตูหรือแค็ป มี นน. กดด้านหลังน้อย ผมก็เลยหาของใส่ท้ายไว้ครับ ตัวอย่างเช่น
ช๊อคที่ถอดออก 4 ตัว ล้ออะไหล่ และมีฝาปิดท้ายแก้ปัญหาอากาศหมุนวนที่กระบะ น่าจะช่วยได้บ้างครับ

2. ยางน่าจะปาดแล้วครับ (นี่ก็ไม่ได้ถามที่ร้านเหมือนกัน ได้แต่มามุดดูทีหลัง) ตามรูปเหมือนมีรอยกระแทก
ระยะพอรึเปล่าครับ

"ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ"
ดูรูปรถตามโลโก้แล้วไม่น่าเดิม ๆ นะครับ ออกแนวดุ โหด นะผมว่า

คุณ rmd มี nick name ให้เรียกในคลับนี้ไม๊ครับ rmd น่าจะเป็น ras-sa-me-dow (รัศมีดาว) อิอิ
ผมไปพระจอมเกล้าพระนครเหนือสัปดาห์ละอย่างน้อย 2 วัน อังคารกับพฤหัสฯ
อยู่ที่ตึกปฏิบัติการคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรมชั้น 6 ครับ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?

สุดท้ายขอบคุณสำหรับการต้อนรับพร้อมคำแนะนำดี ๆ และทุก ๆ น้าด้วยครับ

หลังไม่ได้รองกล่องเพิ่มนิ ตอนนี้หน้าเสมอหลังชัวร์ ออกอาการหน้าร่อนแน่นอน ไม่ต้องเบลอยี่ห้อโช้คก็ได้น้า ติดตั้งมา2หมื่นกว่าใช่มั้ย ราคานี้ได้นกแก่แล้วครับขอบอก ยางกันกระแทกไม่ได้ปาดออกด้วย แถมดีไม่ดีด้านหลังระวังวาล์วยันนะครับ ช่วงยุบเหลือหน่อยเดียว ปกติโช้คระยะยุบมันจะน้อยกว่าระยะยืดอยู่แล้ว ไม่จบแน่นอนสเต็ปนี้

athi
29-11-2012, 11:44
หลังไม่ได้รองกล่องเพิ่มนิ ตอนนี้หน้าเสมอหลังชัวร์ ออกอาการหน้าร่อนแน่นอน ไม่ต้องเบลอยี่ห้อโช้คก็ได้น้า ติดตั้งมา2หมื่นกว่าใช่มั้ย ราคานี้ได้นกแก่แล้วครับขอบอก ยางกันกระแทกไม่ได้ปาดออกด้วย แถมดีไม่ดีด้านหลังระวังวาล์วยันนะครับ ช่วงยุบเหลือหน่อยเดียว ปกติโช้คระยะยุบมันจะน้อยกว่าระยะยืดอยู่แล้ว ไม่จบแน่นอนสเต็ปนี้
ขอบคุณครับน้า ความเห็นและคำถามเพิ่มเติมครับ
1. ที่เบลอเพราะไม่ต้องการโฆษณาสินค้าให้ใคร และไม่เอ่ยชื่อร้านไหน
2. ผมทราบมาว่าอย่างนี้ครับ ถ้าผิดรบกวนชี้แนะด้วยครับ แหนบ add ก็ช่วยยกได้ (ร้านยกก็ว่าอย่างนั้น)
แต่ไม่ทราบว่ายกได้เท่าไหร่แน่ น่าจะประมาณความหนาที่เสริมเข้าไปบวกกับความโค้งที่ดันแหนบปกติขึ้นไป
3. นกแก่คืออะไรครับ
4. ผมโทรไปถามที่ร้านแล้วเรื่องระยะยุบของช๊อคหลัง เขายืนยันว่าเหลือเยอะครับ
เอาไปถามร้านแถวสมุทรสาครอีก ก็ว่ายังเหลือเหมือนกัน
น้า ๆ ว่ายังไงครับ

AKNet
29-11-2012, 13:26
ขอบคุณครับน้า ความเห็นและคำถามเพิ่มเติมครับ
1. ที่เบลอเพราะไม่ต้องการโฆษณาสินค้าให้ใคร และไม่เอ่ยชื่อร้านไหน อันนี้เข้าใจครับ
2. ผมทราบมาว่าอย่างนี้ครับ ถ้าผิดรบกวนชี้แนะด้วยครับ แหนบ add ก็ช่วยยกได้ (ร้านยกก็ว่าอย่างนั้น)
แต่ไม่ทราบว่ายกได้เท่าไหร่แน่ น่าจะประมาณความหนาที่เสริมเข้าไปบวกกับความโค้งที่ดันแหนบปกติขึ้นไป แหนบแอดยกได้ 1-2 นิว้ แต่หลังจะกระด้างขึ้น ก้อนรอง แหนบมันจะทำงานเหมือนเดิม
3. นกแก่คืออะไรครับ คือโช้คนอกยี่ห้อนึง
4. ผมโทรไปถามที่ร้านแล้วเรื่องระยะยุบของช๊อคหลัง เขายืนยันว่าเหลือเยอะครับ
เอาไปถามร้านแถวสมุทรสาครอีก ก็ว่ายังเหลือเหมือนกัน หรือภาพมันเอียงเลยดูเหลือน้อย
น้า ๆ ว่ายังไงครับอาการสะท้านขึ้นมือเพราะโช้คเก็บอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดีพอ จึงเหลืออาการสะท้านมั่ง รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า

MPV
29-11-2012, 13:28
ยินดีต้อนรับครับ

athi
29-11-2012, 13:57
อาการสะท้านขึ้นมือเพราะโช้คเก็บอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดีพอ จึงเหลืออาการสะท้านมั่ง รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า

ขอบคุณครับน้า
เรื่องระยะยุบของช๊อคหลังผมก็กังวลอยู่ครับ แต่เขายืนยันว่าถ้ามีปัญหาก็เคลมให้ ว่าอย่างนั้นครับ
น้า AKNet มี nick name ไม๊ครับ ให้ผมเรียกว่าไรครับ
"รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า " ที่ชื่อ rmd ใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ

athi
29-11-2012, 13:58
ยินดีต้อนรับครับ

ขอบคุณครับ

AKNet
29-11-2012, 17:24
ขอบคุณครับน้า
เรื่องระยะยุบของช๊อคหลังผมก็กังวลอยู่ครับ แต่เขายืนยันว่าถ้ามีปัญหาก็เคลมให้ ว่าอย่างนั้นครับ
น้า AKNet มี nick name ไม๊ครับ ให้ผมเรียกว่าไรครับ
"รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า " ที่ชื่อ rmd ใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ
ชื่อตั้มครับ rmd ถูกต้องครับ ว่าแต่น้าท๊อปหายไปไหนเนี่ย

คนทำฝุ่น
29-11-2012, 17:27
มาเข้าแถวต้อนรับด้วยคนครับน้า:27 4:

rmd
29-11-2012, 20:49

มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์)เป็นธรรมดาของสเต็ปอนุบาลค่ะ ปีกโดนรวบเขย่งขึ้นได้ความสูงฐานล้อแคบเข้าคอม้ามีแคสเตอร์ที่เปลี่ยนไป ตอนกำลังจะจิกเหมือนดื้อพอจิกเข้ากลายเป็นวูบ(เหมือนล้ม) แต่หน้า-หลังเสมอกันยิ่งเร่งอาการที่ว่าชัดขึ้นถ้าชดเชยแคสเตอร์สักหน่อยกะจะดีขึ้นค่ะ แต่คงไม่ได้มาก ขับช้ากระด้างกว่าเดิมต้องขออนุญาติถามเป็นข้อมูล ว่า"กระด้างกว่าเดิม"เป็นไงอะคะ เขย่าๆเลาวิ่งย่องๆป่าว หรือ กระเด้งเมื่อขับย่องๆ ประเด็นมันอยู่ตรง วาวล์ของช๊อคที่ติดตั้งมา เซ๊ตมาแบบไหนเขย่าแสดงว่าวาวล์แข็งเปิดด้วยเพรสเชอร์ที่ค่อนข้างมาก(แบบนี้กำแพงแสนก็ทำได้ดีกว่า)ใช้นำมันไฮดรอลิคเบอร์หนืดเื่อควบคุมความเร็วเวลาน้ำมันเคลื่อนตัวผ่านไปมา แต่ถ้ากระเด้งแสดงว่าวาวล์เปิดแต่ไม่หน่วงตัวปิดให้พอดีกับความเร็วรถซึ่งสามารถเซ๊ตได้ค่ะ ถ้าวาวล์ที่มีดีจริง.....แต่ถ้ากระด้างแล้วนิ่งแน่นเมื่อใช้ความเร็วต้องแบบนี้เลยค่ะ ช๊อคอัพเทพแค่ไหนก็ไม่สามารถตอบสนองถนนได้ทุกย่านความเร็จแบบสม่ำเสมอ แต่ต้องมีดีในแต่ละย่านความเร็ว หรือ ช่วงการทำงานซึ่งขึ้นอยู่จุดประสงค์ในการเซ๊ตติ้ง เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว "ลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว มีจังหว่ะกระดอนแถมท้ายรึป่าวคะ ลองรูดหลุมตื้นๆบนถนนแดงบ้างยังเอ่ย ถ้าท้ายไม่ร่อนหน้าไม่เด้ง แบบนี้โอคะ เคยเห็นเมนต์ของช๊อคอัพยี่ห้อนี้ในหลายๆที่บ้างก็ข้อมูลดีบางทีก็เหมือนตีปลาหน้าไซ ไงไม่รู้ แต่รวมๆหนูว่ารีวิวของเค๊าน่าสนใจนะคะ ไม่ได้เล่นที่ช๊อคอย่างเดียวเซ๊ตสปริงกะแหนบช่วยและไม่ให้ความสำคัญกับขนาดแกนช๊อคอัพจนเกินไป หนูว่าโอดีค่ะ......ถ้ามีโอกาสอยากให้คนขับรถหนูได้ลองจัง มีแต่ข้อมูลแห้งอยากได้แบบเปียกบ้างจัง ทีนี้ฟิลลิงที่น่าเป็นห่วงคือท้ายเด้งและแถเมื่อได้จังหว่ะพอเหมาะ เข้าใจว่าแหนบแอดคงจะต้านในจังหว่ะเดียวกับที่แกนช๊อคเริ่มเข้าระยะบั๊มสต๊อปของมันเอง(ออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้มองว่าแหนบแอดมันไม่ดี แต่ลองสังเกตุดูดีๆดิคะ ขนาดมันเล็กกว่าแหนบหลักเราปะ ทีนี้พอเราเร่งทอร์คที่นัทในสาแหรก เมื่อใช้งานไปสักระยะจะเกิดการคลายตัวที่นัทได้ เพราะหน้าสัมผัสมันแคบกว่าแรงกระทำจึงไม่สมดุล สรีระของแหนบแอดก็จะโค้งแอ่นจนอุ้มแหนบหลักให้โค้งตาม เวลาแรงถ่ายลงมันก็จะต้านค่อนข้างมากและคนละจังหว่ะ หาแหนบธรรมดาเสริมแทนดีกว่าค่ะความสูงน้อยกว่าแหนบแอดก็จริงแต่เราไปเพิ่มด้วยกล่องได้ ฟิลลิงจะแน่นและจังหว่ะเดียวกันกว่า)
ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)ไม่เสมอไปค่ะ อย่างที่น้าตั้มว่าแหละค่ะ ช๊อคอัพมีส่วน ถ้าเป็นซับแทงค์ยังแต่งแรงดันช่วยได้ มุมล้อโดยเฉพาะมุมโทและแคมเบอร์ก็มีส่วน
มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย ระวังระยะยุบช๊อคอัพหลังหน่อยนะคะ
แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอชดเชยมุมโทช่วยได้หน่อยค่ะ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ น่าจะมีส่วนมาจากเฟืองท้ายค่ะ ถ้ามีลิมิเต็ดสลิบพอช่วยได้ค่ะ กดแรงๆกวาดน้อยๆตามสไตล์รถขับหลังค่ะ

ระยะพอรึเปล่าครับ เผื่อระยะยุบไว้ขับง่ายควบคุมรถได้อย่างใจค่ะ สำหรับช๊อคอัพถ้าพอมีเวลาและโอกาสลองมุดเข้าไปวัดขนาดความยาวดูค่ะ ฟรีโหลดจอดนิ่งๆ วัดจากกึ่งกลาวหูบนถึงกึ่งกลางหูล่างได้เท่าไหร่บวกเข้าไปอีก4นิ้วค่ะ หรือไม่ถ้าอยากรู้ว่าตอนนี้เหลือระยะยุบเท่าไหร่ปลิ้นปอกยางขึ้นจนเห็นแกนกะกระบอก ระยะที่แกนยืดออกจากระบอกช๊อคอัพนั่นคือระยะยุบค่ะ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?น้าโชคน่าจะกล่าวถึงตาคนนี้ไปแล้ว ต้องลองค่ะไม่หมกชัดเจนดี

ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ตรถนะคะ

AKNet
29-11-2012, 21:18
อยากให้เปลี่ยนแหนบแอดเป็นก้อนรองแหนบก่อนดีกว่า เพราะลงทุนไม่เยอะ แล้วจับอาการดู ว่าด้านหลังก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนเป็นอย่างไร ดูจากรูปโช้คหลังน่าจะยาว24-26นิ้ว แล้วโดนกดไว้เยอะ ปลอกหุ้มเลยเห็นแค่นั้น คล้ายๆกับของน้าเชาว์เลย
ด้านหน้ายังไม่ต้องทำไรก่อน หรือจะทำก็คือหาสเปเซอร์ปีกนกมาใส่ซะ ลองแก้แค่นี้แล้วจับอาการดูครับ พอรองสเปเซอร์ปีกนก อาจต้องเช็คศูนย์ล้ออีกครั้ง ไม่รู้ว่าน้าอธิจำค่าตั้ง0ครั้งล่าสุดได้หรือเปล่า ลองเปรียบเทียบดูครับ

rmd
29-11-2012, 21:47
อยากให้เปลี่ยนแหนบแอดเป็นก้อนรองแหนบก่อนดีกว่า เพราะลงทุนไม่เยอะ แล้วจับอาการดู ว่าด้านหลังก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนเป็นอย่างไร ดูจากรูปโช้คหลังน่าจะยาว24-26นิ้ว แล้วโดนกดไว้เยอะ ปลอกหุ้มเลยเห็นแค่นั้น คล้ายๆกับของน้าเชาว์เลย
ด้านหน้ายังไม่ต้องทำไรก่อน หรือจะทำก็คือหาสเปเซอร์ปีกนกมาใส่ซะ ลองแก้แค่นี้แล้วจับอาการดูครับ พอรองสเปเซอร์ปีกนก อาจต้องเช็คศูนย์ล้ออีกครั้ง ไม่รู้ว่าน้าอธิจำค่าตั้ง0ครั้งล่าสุดได้หรือเปล่า ลองเปรียบเทียบดูครับ
ดูความห่างของบั๊มสต๊อปเพลาหลังน่าจะเป็น24นิ้วมั๊งคะน้าตั้ม แหนบแอดดีดขึ้นก็จริง แต่โดนน้ำหนักฝาท้ายกดลงมาก็เลยอย่างที่เห็น

athi
30-11-2012, 08:32
ชื่อตั้มครับ rmd ถูกต้องครับ ว่าแต่น้าท๊อปหายไปไหนเนี่ย
ขอบคุณครับน้าตั้ม rmd ก็คือน้าท๊อปไม่ไม๊ครับ

athi
30-11-2012, 08:42
มาเข้าแถวต้อนรับด้วยคนครับน้า:27 4:

ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ แต่เยอะจนจำไม่ไหวแล้วครับ
คราวหลังถ้าจำไม่ได้ ทักชื่อไม่ถูกก็ขออภัยนะครับ

athi
30-11-2012, 09:02
ขอบคุณครับน้า rmd ที่กรุณาตอบอย่างละเอียดมาก
ถนนคอนกรีตที่ไม่เรียบตอนวิ่งประมาณ 60-70 มันดึ๋ง ๆ ๆ ๆ ครับ
ถ้าซัก 100 -120 มันนิ่งกริ๊ปเหมือนกันนะครับ ส่วนถนนแดงตอนยกแล้วยังไม่เคยลองครับ
ตอนกระโดดคอสะพานมันลงตูมเดียวแล้วนิ่ง ไม่กระดอนอีกครับ
ความจริงกระบะคันแรกที่ผมขับก็ไตรตั้น นี่ครับ อาการที่ว่าหนึบ นิ่ง ผมก็เลยไม่รู้ว่าระดับไหน
ถ้าได้ลองขับคันอื่นก็อาจจะบอกได้ว่าต่างกันยังไง
หรือให้เซียนกระบะอย่างคนขับรถของน้า rmd ได้ลองมั่ง น่าจะดีไม่น้อย มาลองดูซักตั้งไม๊ครับ
ผมอยู่สวนสุนันทาวันจันทร์กับศุกร์ครับ ตอนบ่ายว่างทั้งสองวันครับ
ประเด็นที่น้าตั้ม แนะนำให้เปลี่ยนจากแหนบแอ๊ดเป้นรองก้อนผมเห้นด้วยนะครับ
แหนบเดิมแต่ยกขึ้นไป แต่ยังกังวลผลข้างเคียงที่ผมไม่ทราบว่าจะมีอะไรตามมาอีก

ผมตั้งคำถามแบบคนไม่รู้ไว้อย่างนี้ครับ อุปกรณ์เหล่านี้จะถูกยกถูกเคลื่อนรึเปล่าครับ
1. พวกท่อน้ำมัน
2. สายไฟ สายเซนเซอร์
3. สายเบรก
ฯลฯ

the lord
30-11-2012, 09:12
[QUOTE=athi;826716]ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ แต่เยอะจนจำไม่ไหวแล้วครับ
คราวหลังถ้าจำไม่ได้ ทักชื่อไม่ถูกก็ขออภัยนะครับ[/QUOTE
สมช.คลับเราคนเยอะจริงๆครับ :Banane27:

athi
30-11-2012, 09:27
เมื่อวานเย็นไปคุยกับน้าโย่งมาครับ ใส่ไปแล้วครับสเปเซอร์ปีกบน
ดูด้วยสายตาน่าจะซัก 10 มม. ครับ
ก่อนไปโทรคุยกันให้น้าเขาหาของให้ ทำจริง ๆ ไม่ถึงชั่วโมงครับ
น๊อตที่ขันผมบอกเอาดีที่สุดของร้าน (ที่ไปซื้อ) ไม่ได้ใส่ตัวเมียครับ
น้าโย่งบอก เหล็กที่ทำลูกหมากมันเชื่อเถือได้ขันอัดเข้าไปก้อยู่
ผมเอามือลูบดูแล้วครับ โผล่ไปด้านล่างพอนูน ๆ ครับ
จ่ายค่าของ 500 ค่าแรง 300 ไปตั้งศูนย์ อีก 200 ผมว่าถูกนะครับ

น้าโย่งตัวโย่งสมชื่อเป็นคนไทยสำเนียงใต้ อัธยาศัยดี ตรงไปตรงมาดี ครับ

ผมถ่ายภาพนี้เมื่อเช้าตรู่นี่เองครับ ตั้งมาโคร มือซ้ายถือกล้อง
มุดไปใต้ครอบล้อ มือขวาถือไฟฉายจากมือถือแล้วก็แชะ แชะ
ตั้งล้อเลี้ยวขวาสุดแล้วไม่ติดครับ
เมื่อเช้าขับมาได้ความรู้สึกใกล้เคียงกับของเดิมก่อนยกครับ
นุ่มขึ้น พวงมาลัยคุมง่ายครับ มั่นใจมากขึ้น งานนี้คุ้มครับ
แต่จะคอยดูอยู่เรื่อย ๆ ว่าน๊อตที่ขันปีกมันยังอยู่ดีทุกวันรึเปล่า180188180189

IckQ
30-11-2012, 10:43
เมื่อวานเย็นไปคุยกับน้าโย่งมาครับ ใส่ไปแล้วครับสเปเซอร์ปีกบน
ดูด้วยสายตาน่าจะซัก 10 มม. ครับ
ก่อนไปโทรคุยกันให้น้าเขาหาของให้ ทำจริง ๆ ไม่ถึงชั่วโมงครับ
น๊อตที่ขันผมบอกเอาดีที่สุดของร้าน (ที่ไปซื้อ) ไม่ได้ใส่ตัวเมียครับ
น้าโย่งบอก เหล็กที่ทำลูกหมากมันเชื่อเถือได้ขันอัดเข้าไปก้อยู่
ผมเอามือลูบดูแล้วครับ โผล่ไปด้านล่างพอนูน ๆ ครับ
จ่ายค่าของ 500 ค่าแรง 300 ไปตั้งศูนย์ อีก 200 ผมว่าถูกนะครับ

น้าโย่งตัวโย่งสมชื่อเป็นคนไทยสำเนียงใต้ อัธยาศัยดี ตรงไปตรงมาดี ครับ

ผมถ่ายภาพนี้เมื่อเช้าตรู่นี่เองครับ ตั้งมาโคร มือซ้ายถือกล้อง
มุดไปใต้ครอบล้อ มือขวาถือไฟฉายจากมือถือแล้วก็แชะ แชะ
ตั้งล้อเลี้ยวขวาสุดแล้วไม่ติดครับ
เมื่อเช้าขับมาได้ความรู้สึกใกล้เคียงกับของเดิมก่อนยกครับ
นุ่มขึ้น พวงมาลัยคุมง่ายครับ มั่นใจมากขึ้น งานนี้คุ้มครับ
แต่จะคอยดูอยู่เรื่อย ๆ ว่าน๊อตที่ขันปีกมันยังอยู่ดีทุกวันรึเปล่า180188180189

ที่อู่น้าโย่ง.....ของเค๊าดีจริง...คอนเฟิร์ม....

MEAW_SAN
30-11-2012, 11:03
ขอบคุณครับน้าตั้ม rmd ก็คือน้าท๊อปไม่ไม๊ครับ
น้าท็อป คือ Chairat ครับ RMD นี่ นางสาวรมิดา เมียหรือ ภรรยาพี่ป๊อดวงฟลายครับ

Airbone plus
30-11-2012, 11:03
เก็บข้อมูลไว้เป็นแนว เบื่อเมื่อไหร่ จะไปยกกับเขาบ้าง ส่วนน๊อตที่ใส่ไม่ต้องห่วงครับ ขันแน่น ก็จบ ไม่มีคลาย :Banane27:

AKNet
30-11-2012, 11:05
ลองเอาประแจไปกวดให้แน่นเดือนละครั้งก็ดีครับ

แก้ไขด้านหน้าเสร็จไป 1 อย่าง เหลือด้านหลัง

AKNet
30-11-2012, 11:07
น้าท็อป คือ Chairat ครับ RMD นี่ นางสาวรมิดา เมียหรือ ภรรยาพี่ป๊อดวงฟลายครับ
ลูก 2 แล้ว แต่กฏหมายใหม่ไม่ได้บังคับแล้ว จะใช้เหมือนเดิมก็ได้ ฮ่าๆๆ

athi
30-11-2012, 12:50

เกือบเรียกผิดไปแล้ว ขอบคุณครับน้า
แล้ว Nick name ของน้าล่ะครับ

athi
30-11-2012, 12:56
ลองเอาประแจไปกวดให้แน่นเดือนละครั้งก็ดีครับ

แก้ไขด้านหน้าเสร็จไป 1 อย่าง เหลือด้านหลัง
ขอบคุณครับน้าตั้ม ก่อนเข้าบ้านผมต้องหักขวาสุดทุกครั้งเห็นทุกวันครับ
กลับไปนี่ก็จะลองขันดูครับ

athi
30-11-2012, 13:00
ขอบคุณครับน้า rmd ที่กรุณาตอบอย่างละเอียดมาก
ถนนคอนกรีตที่ไม่เรียบตอนวิ่งประมาณ 60-70 มันดึ๋ง ๆ ๆ ๆ ครับ
ถ้าซัก 100 -120 มันนิ่งกริ๊ปเหมือนกันนะครับ ส่วนถนนแดงตอนยกแล้วยังไม่เคยลองครับ
ตอนกระโดดคอสะพานมันลงตูมเดียวแล้วนิ่ง ไม่กระดอนอีกครับ
ความจริงกระบะคันแรกที่ผมขับก็ไตรตั้น นี่ครับ อาการที่ว่าหนึบ นิ่ง ผมก็เลยไม่รู้ว่าระดับไหน
ถ้าได้ลองขับคันอื่นก็อาจจะบอกได้ว่าต่างกันยังไง
หรือให้เซียนกระบะอย่างคนขับรถของน้า rmd ได้ลองมั่ง น่าจะดีไม่น้อย มาลองดูซักตั้งไม๊ครับ
ผมอยู่สวนสุนันทาวันจันทร์กับศุกร์ครับ ตอนบ่ายว่างทั้งสองวันครับ
ประเด็นที่น้าตั้ม แนะนำให้เปลี่ยนจากแหนบแอ๊ดเป้นรองก้อนผมเห้นด้วยนะครับ
แหนบเดิมแต่ยกขึ้นไป แต่ยังกังวลผลข้างเคียงที่ผมไม่ทราบว่าจะมีอะไรตามมาอีก

ผมตั้งคำถามแบบคนไม่รู้ไว้อย่างนี้ครับ อุปกรณ์เหล่านี้จะถูกยกถูกเคลื่อนรึเปล่าครับ
1. พวกท่อน้ำมัน
2. สายไฟ สายเซนเซอร์
3. สายเบรก
ฯลฯ

น้า ๆ ครับช่วยตอบโพสต์นี้หน่อยครับ

AKNet
30-11-2012, 13:58
น้า ๆ ครับช่วยตอบโพสต์นี้หน่อยครับ
ถ้ารองก้อนยก 2 นิ้วด้านหลัง ต้องย้ายจุดยึดให้ยาวตามด้วยครับ
ตามลิ้ง http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=35306&page=2 ตามไดอะแกรมเลยครับ

athi
02-12-2012, 08:18
ถ้ารองก้อนยก 2 นิ้วด้านหลัง ต้องย้ายจุดยึดให้ยาวตามด้วยครับ
ตามลิ้ง http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=35306&page=2 ตามไดอะแกรมเลยครับ

ขอบคุณครับน้าตั้ม ผมดูแล้วงานนี้อ่อนไหวและบอบบางทีเดียว คงดู ๆ ไปก่อนครับ
ผมค่อนข้างพอใจในตอนนี้แล้ว ความกระด้างข้างหลังไม่มากนักครับ คงเพราะนน.ของฝาปิด
เมื่อวันที่ไปคุยกับน้าโย่ง น้าเขาทักเรื่องระยะยุบของช๊อคหลังเหมือนกัน
บอกว่าเท่าที่ดูด้วยตา เหลือน้อยจริง ๆ แต่พอผมให้น้าโย่งลองขับ น้าเขาพูดแบบอุทานว่า โอรถน้าขับนิ่มจริง ๆ
(คงพราะแต่ละคันที่มาหาน้าโย่ง ออกแนวออฟโรดทั้งนั้นเลย วันนั้นเห็นจอดอยู่ 2 คัน)180442
ขับลงร่องยังรู้สึกนิ่มเลย (อาจเป็นเพราะผมเติมลมยางอ่อนด้วย 30 psi)
แล้วก็บอกว่าระยะยุบของช๊อคพอ

รถผมตอนจอดวัดความสูงแบบคร่าว ๆ เทียบระหว่างโป่งหน้ากับหลัง
หลังสูงกว่าหน้าประมาณเกือบนิ้วได้ ถ้าขึ้นนั่งคงซักนิ้วกว่า ๆ ผมว่ากำลังดีครับ

ปล. กำลังคิดว่าจะทำอย่างไร ให้ระยะยุบของช๊อคหลังมากขึ้นอีก
ให้เชื่อมั่นได้มากกว่านี้เวลาตกหลุมตูมใหญ่ ๆ โดยไม่ต้องยุ่งกับสายเบรกและสายไฟ