PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขับรถขึ้นเขา เอาเรื่องมาเล่าให้ฟัง

newton123
11-12-2012, 15:16
หยุดยาว 3 วัน มีโอกาสได้ไปเที่ยว ดอยกะหล่ำ ที่ทับเบิก ทำใจไว้แล้วไปเที่ยวช่วงหยุดยาว
จะต้องเจออะไรบ้าง รถติด ปั๊มเต็ม แต่สิ่งเหล่านนั้นพอรับได้ แต่บนความกะเสือกกะสน ทำให้
บางคนแสดงความเห็นแก่ตัวออกมา เพื่อให้ได้สิ่งที่ตัวเองต้องการโดยไม่สนใจคนอื่น สิ่งแรกที่เจอ
-- สิ่งแรกที่เจอช่วงขึ้นทับเบิกมีรถหลายคันจอดเปิดฝากระโปงควันพุ่ง ทั้งรถใหม่รถเก่า จอดข้างทางการจราจรติดขัดเล็กน้อยเป็นระยะ แต่ก้มีบางคนใจร้อน พยายามจี้ตูดโชว์พลัง โดยไม่รู้ว่า บางท่านบางคันเพิ่งเคยขับขึ้นเขาเป็นครั้งแรกหรือเปล่า เขาก้พยายามลากรอบเร่งเครื่อง เพื่อให้ทันใจพี่เขา สุดท้ายก้ต้องจอดเปิดฝากระโปง
-- ตามมา มีการถ่ายรูปข้างทาง ตรงไหนสวยตรงไหนดี จอดถ่าย ไม่สนรถติด รถสวน บางคันอยากถ่ายบ้างก้ เลี้ยวแบบไม่คิดจอดข้างทาง เหอะๆๆๆ คันหลังกะลังส่งกันขึ้นมา เบรคตัวโก่งเสียกำลัง หนุนล้อ ลากรอบกันขึ้นไปใหม่
-- สุดท้าย บางท่านใจร้อนขนาดยอมแซงบนเนิน แล้วปาดเข้าช่องระหว่าง รถที่จอดติดอยู่ มีอยู่ช่วงนึงบางคันปาดเข้าแล้วไปจ่อตูดเขาไม่ทิ้งระยะปล่อยคลัชให้เขาเลย เมียคนขับถึงกับอุ้มลูกน้อยลงมาต่อว่า เหมือนคนขับรถไม่เป็น
------------- สิ่งที่เห็นมาเป็นคนส่วนน้อยที่ทำ ส่วนใหญ่มีน้ำใจเข้าใจ ฉะนั้นอย่าให้สิ่งดีดีบนท้องถนนหายไปจากตัวเรา ----------182283182284

ifrog
11-12-2012, 15:20
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับปัญหาเหล่านี้พบบ่อยในช่วงเทศกาล ส่วนผมเองก็เคยเจอแบบนี้ตอนไปเขาค้อ กับเวลาไปเที่ยวทะเล

Tonmai
11-12-2012, 15:22
ผมขับขึ้นประมาณ 6 โมงเย็น ถึง 1 ทุ่ม มืดแล้ว ไม่ค่อยมีรถขึ้นเท่าไหร่ เสียวมาก เจอแต่รถบรรทุกกะหล่ำสวนลงมา

น้าได้เห็นทะเ้ลหมอกหรือเปล่าครับ....

newton123
11-12-2012, 15:26
ไม่เห็นทะเลหมอกเลยครับ...ลมพัดฟุ้งไปหมด..

m'kado
11-12-2012, 15:37
ทองผาภูมิ / เนินช้างศึก จังหวัดกาญจนบุรีก็ โกลาหลไม่แพ้กันครับ ทั้ง 2 ล้อ 4 ล้อ 2 เท้า
ทำใจเถอะครับทุกคนก็อยากรีบไปให้ถึงจุดหมายก่อนเพื่อจับจองที่ ผมเคยไปตอนที่ภูทับเบิกยังไม่เฟื่องฟูขนาดนี้
บรรยากาศดีกว่านี้เยอะครับ สงบและสวยงามมาก เดี๋ยวนี้ไม่คิดจะไปและครับเพราะแม้แต่ชาวดอยยังมาเก็บค่าที่กางเต้น/ค่าน้ำ/ค่าไฟ
เก็บแบบว่าไม่ซ้ำหน้าเลย คนนี้ถามให้ดูบิล ซักพักคนใหม่มาถามอีก เสียความรู้สึกครับบอกตรงๆ ไม่ได้เสียดายเงินนะ เพราะมันเป็นพื้นที่ธรรมชาติ ไม่ใช่พื้อที่ของใคร..ด้วยความเคารพ

kamtho.ole
11-12-2012, 15:45
ไปมาแล้วรอบหนึ่งครับ ช่วงที่ไปเป็นการจัดไป OD (พัฒนาศักยภาพภายในองค์กร อะไรทำนองนั้น) ทัวร์จัดให้ขึ้นรถสองแถว คันละ 8 คน ขาขึ้น มีพี่อาวุโสท่านนึง ไปนั่งหน้ารถ ส่วนที่เหลือนั่งหลัง ปรากฏว่า ท่านอาวุโส(กว่าเพื่อน) บอกโชเฟอร์ ว่า ดริฟฟฟฟ เลยเพ่ จัดเต็ม (ด้วยอาการแบบว่ายังไม่ส่างเมา) โชเฟอร์ดันบ้าจี้ ไม่สงสารคนนั่งหลังเลย ขับเร็วและ หวาดเสียวมาก เข้าโค้งแต่ละที หัวใจแทบวาย โยกเกียร์ส่งคันเร่งแต่ละที แต๋วแตกเรยยยยยย ข้างหลังโวยใหญ่
ตะโกนบอก คนนั่งหน้า จอดเด๋วนี้ ตรู จะลงเดินเองก็ได้ฟะ ! rv rv57'pvfg-k พอถึงยอดเขาเท่านั้น 7 คนหลัง หน้าซีดเผือดเหมือนปลาไหลเผือก วิ่งเข้าห้องน้ำแทบไม่ทัน อ๊วกแตกระนาว เฮ้อ !!!! ถ้ามีโอกาสอีกกรูจามั่ยมากับเมิงอีกเรย สาดดดดดด (บ่นในใจ อิ อิ) ......................แต่ยอมรับว่า โชว์เฟอร์พี่ท่าน ขับรถชำนาญมาก ............ได้บรรยากาศไปอีกแบบ สนุกปนเสียว ขากลับถึงที่พักค่อยโล่งใจ แล้วตรูจาหาที่เสียว ข้างล่างอีกยังไงหว่า กลุ้มจัง !!!

pphundongyang
11-12-2012, 15:49
หยุดยาว 3 วัน มีโอกาสได้ไปเที่ยว ดอยกะหล่ำ ที่ทับเบิก ทำใจไว้แล้วไปเที่ยวช่วงหยุดยาว
จะต้องเจออะไรบ้าง รถติด ปั๊มเต็ม แต่สิ่งเหล่านนั้นพอรับได้ แต่บนความกะเสือกกะสน ทำให้
บางคนแสดงความเห็นแก่ตัวออกมา เพื่อให้ได้สิ่งที่ตัวเองต้องการโดยไม่สนใจคนอื่น สิ่งแรกที่เจอ
-- สิ่งแรกที่เจอช่วงขึ้นทับเบิกมีรถหลายคันจอดเปิดฝากระโปงควันพุ่ง ทั้งรถใหม่รถเก่า จอดข้างทางการจราจรติดขัดเล็กน้อยเป็นระยะ แต่ก้มีบางคนใจร้อน พยายามจี้ตูดโชว์พลัง โดยไม่รู้ว่า บางท่านบางคันเพิ่งเคยขับขึ้นเขาเป็นครั้งแรกหรือเปล่า เขาก้พยายามลากรอบเร่งเครื่อง เพื่อให้ทันใจพี่เขา สุดท้ายก้ต้องจอดเปิดฝากระโปง
-- ตามมา มีการถ่ายรูปข้างทาง ตรงไหนสวยตรงไหนดี จอดถ่าย ไม่สนรถติด รถสวน บางคันอยากถ่ายบ้างก้ เลี้ยวแบบไม่คิดจอดข้างทาง เหอะๆๆๆ คันหลังกะลังส่งกันขึ้นมา เบรคตัวโก่งเสียกำลัง หนุนล้อ ลากรอบกันขึ้นไปใหม่
-- สุดท้าย บางท่านใจร้อนขนาดยอมแซงบนเนิน แล้วปาดเข้าช่องระหว่าง รถที่จอดติดอยู่ มีอยู่ช่วงนึงบางคันปาดเข้าแล้วไปจ่อตูดเขาไม่ทิ้งระยะปล่อยคลัชให้เขาเลย เมียคนขับถึงกับอุ้มลูกน้อยลงมาต่อว่า เหมือนคนขับรถไม่เป็น
------------- สิ่งที่เห็นมาเป็นคนส่วนน้อยที่ทำ ส่วนใหญ่มีน้ำใจเข้าใจ ฉะนั้นอย่าให้สิ่งดีดีบนท้องถนนหายไปจากตัวเรา ----------182283182284

ผมไม่ชอบเที่ยววันหยุดก็เพราะเรื่องแบบนี้วุ่นวายครับน้าต้น เป็นไปใด้อยากไปวันธรรมดาแบบเงียบๆ

Tonmai
11-12-2012, 15:53
ที่จริง ผมเห็นว่าภูทับเบิก ไม่ได้เป็นยอดเขาที่สูงที่สุดของเพชรบูรณ์นะครับ
จา่กจุดชมวิวบนยอดทับเบิก จะเห็นเขาลูกนึงมียอดสูงกว่า อยู่ไม่ไกลมาก
น่าจะเป็น ภูแผงม้า ได้ยินว่ากำลังจะเปิดให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่
น่าลองไปเที่ยวดูครับ

tae666
11-12-2012, 16:00
ผมไม่ชอบเที่ยววันหยุดก็เพราะเรื่องแบบนี้วุ่นวายครับน้าต้น เป็นไปใด้อยากไปวันธรรมดาแบบเงียบๆ

ใช่ครับน้า ปีใหม่ สงกรานต์ หยุดกันยาวๆ ถ้าเลือกได้ขอไปวันธรรมดาดีกว่าครับ เทศกาลมีแต่แย่งกันกินเที่ยว นิสัยคนก็ไม่เหมือนกันอีก

AKNet
11-12-2012, 16:18
เคยไปครั้งนึงเวลาผมพัดได้กลิ่นสารเคมีฟุ้งกระจาย หลังจากนั้นไม่เคยคิดจะไปอีกเลย

pphundongyang
11-12-2012, 16:39
ที่จริง ผมเห็นว่าภูทับเบิก ไม่ได้เป็นยอดเขาที่สูงที่สุดของเพชรบูรณ์นะครับ
จา่กจุดชมวิวบนยอดทับเบิก จะเห็นเขาลูกนึงมียอดสูงกว่า อยู่ไม่ไกลมาก
น่าจะเป็น ภูแผงม้าได้ยินว่ากำลังจะเปิดให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่
น่าลองไปเที่ยวดูครับ
น่าสนใจมากครับ ทางเดียวกันกับภูหินร่องกล้า ทางขึ้นยังเป็นลูกรังผู้คนยังไม่ค่อยรู้จักน่าจะเงียบสงบ182312

god-army
11-12-2012, 17:00
​นี่แหละคือสาเหตุไม่ไปไหนช่วงเทศกาล น้ำใจผู้คนแห้งหายไปเรื่อยๆ ครับยุคนี้ ต้องทำใจ

iGnUs
11-12-2012, 17:19
ล่าสุด (ต้นปี) ที่ภูแผงม้ามีกำลังมี platform เหล็กแล้วนะครับ ตอนนี้น่าจะเสร็จแล้ว ถนนคงดีขึ้น ไม่ต้อง 4x4 ขึ้นไปแหละ หุหุ

.. ไปเที่ยวแบบนี้ช่วงเทศกาลน่าเบื่อมากกก บางคันขับช้าแต่ดันเล่นซะกลางถนน ชิดซ้ายซะหน่อยคันหลังก็แซงได้แหละ บางท่านลงเนินอยู่ข้างหน้าเป็นเนินขึ้น ก็ดันเบรคซะนี่ ไอ่เราจะส่งก็เลยเสียจังหวะไปหมด ไม่ใช่น้ำใจไม่มีแต่บางทีไม่เข้าใจ อิอิ ..

jackjack
11-12-2012, 17:31
ผมก็เป็นอีกคนที่ไม่คิดเที่ยวช่วงเทศกาลครับ น่าเบื่อทุกอย่าง รถติด คนเยอะ สารพัด แต่จริงๆก็น่าเห็นใจหลายๆคนที่นานๆทีได้หยุดพักผ่อนก็ได้ไปเที่ยวกัน ก็เลยคิดว่าเราเอาพื้นที่ตรงที่เราจะไป แบ่งให้คนที่ไม่ค่อยได้พักล่ะกัน ส่วนเราไปได้ทุกเวลาอยู่แล้วไม่เดือดร้อน
:smiley-sport007::smiley-sport007::smiley-sport007:

coppy42
11-12-2012, 20:33
หึๆ เเหะๆเที่ยวก่อนแก่ก่อนสะบายไปล่ะฮ่าๆๆๆ คนรุ่นหลังฟาดฟันกันเอาเองนะ
แล้วต้องมาคอยเล็งว่า คืนนี้จะไม่ได้หลับได้นอนกะไอ้พวกรถบรรทุกเครื่องเสียงมั้ยหว่า

Airbone plus
11-12-2012, 21:20
ไปทับเบิกมาเมื่อต้นปี ภูแผงม้ายังสร้างลานไม่เสร็จ ป่านนี้ไม่รู้เสร็จหรือยังครับ
ส่วนเทศกาลไม่เคยคิดอยากไป แค่ขับรถใน กทม. ปกติทุกวันก็เซ็งแย่อยู่แล้ว เพราะพวกขับรถได้แต่ขับไม่เป็น เก่งแต่ปาด เบียด จี้ .... สารพัด

182400
ใช่อันเดียวกันป่าวหนอ
182402
ลานชมวิว ยังสร้างไม่เสร็จ
182403
ไปพักแบบไม่ตรงเทศกาล หนีน้ำท่วม เมื่อต้นปี 555 มีอยู่เต้นท์เดียวเลย
182407
ตอนนั้นเอาคันนี้ไป ขนไปเต็มลำ

MUNIC
11-12-2012, 21:28
น้าๆ ภูแผงม้าเค้ามีห้องน้ำเปล่าครับ

prayut
11-12-2012, 22:20
ต้องทำใจครับน้า เป็นอย่างนี้จริงๆ

kamyu
12-12-2012, 07:10
ถ้าเลี่ยงได้พยายามอย่าไปเที่ยวตอนเทศกาล

รณรงค์
12-12-2012, 07:32
เป็นเพราะเรามีรถมากขึ้นครับ..ถนนเลยเต็ม..อันเนื่องมาจากภาษีรถคันแรก...ฮาาาาาาาาาา..เกือบล้านคันน๊ะ..ปีนี้ปีเดียว...

Modelist
12-12-2012, 08:34
น้าๆ ภูแผงม้าเค้ามีห้องน้ำเปล่าครับ

ด้วยๆ

MUNIC
12-12-2012, 08:59
ด้วยๆ

จะไปเหรอ ลุงนัท ไปเมื่อไหร่ ไปพร้อมกันไหม

Modelist
12-12-2012, 09:14
จะไปเหรอ ลุงนัท ไปเมื่อไหร่ ไปพร้อมกันไหม

ปีหน้าๆ ไปพร้อมกัน

ohm4door
12-12-2012, 09:43
นี่แหละครับ ประเทศไทย

triton_tierak
12-12-2012, 10:45
สำหรับผม เวลาเที่ยวหน้าเทศกาล โดยเฉพาะเรื่องมารยาทในการขับรถจะทำใจไว้ล่วงหน้า พยายามไม่ใส่กับพฤติกรรมแบบน้ัน มันจะทำให้ช่วงเวลาแห่งความสุขเราถูกรบกวน

คนทำฝุ่น
13-12-2012, 16:01
ส่วนใหญ่ ผมจะไปวันอาทิตย์และกลับวันจันทร์หรืออังคาร พูดง่ายๆก็คือจะไปในวันที่คนส่วนใหญ่เดินทางกลับแหละ

iGnUs
13-12-2012, 16:15
ห้องน้ำที่ภูแผงม้า ผมเห็นว่ามีห้องนะครับ
แต่เข้าใจว่าไม่พร้อมใช้งาน แต่อย่างว่ามันหนึ่งปีผ่านมาแหละ platform ก็เสร็จแล้วห้องน้ำน่าจะเสร็จตามมา (เพราะมันสร้างมานานมากแล้วววว)

coppy42
13-12-2012, 16:33
เป็นเพราะเรามีรถมากขึ้นครับ..ถนนเลยเต็ม..อันเนื่องมาจากภาษีรถคันแรก...ฮาาาาาาาาาา..เกือบล้านคันน๊ะ..ปีนี้ปีเดียว...
รัฐก็ให้ข้อมูลยอดดีๆด้านเดียว ที่ทิ้งยึดไม่ส่ง เป็นหนี้เสียกี่หมื่นรายละ55555

รณรงค์
13-12-2012, 16:38
รัฐก็ให้ข้อมูลยอดดีๆด้านเดียว ที่ทิ้งยึดไม่ส่ง เป็นหนี้เสียกี่หมื่นรายละ55555

อันนี้เรื่องจริงครับป๋า..แต่มันเจ็บปวดมากสำหรับคนที่โดนแบบนั้นครับ..เลยอุ๊บอิ๊บ....ฮาาาาาาาาาาาา

PanYaChon
13-12-2012, 16:57
นี่แหละประเด็นสำคัญที่ผมไม่เที่ยวช่วงเทศกาล
ยอมลาหยุดพักร้อนวันธรรมดาไปหาความสงบดีกว่า

MTTS_2534
14-12-2012, 14:41
ลุยแดนกระหล่ำมาแร้ว .... แต่ช่วงที่ไปรถไม่เยอะเท่าไร ขับสบาย แบบชิวๆ ทริปต่อไป พะเนินทุ่ง ยังหวั่นๆอยู่ เห็นว่ากันว่าทางโหด และเสียวน่าดู

Sinplug
14-12-2012, 17:00
ผมเบื่อหน้าเทศกาลที่สุด เคยลองไปเที่ยวดูกลับกลายเป็นเที่ยวไม่สนุก เหนื่อยกว่าเดิม แทนที่จะหายเหนื่อยกลับไปเจอคนที่ไม่มีน้ำใจ