PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พลัส 140 ออโต้ ไฟเครื่องโชว์

Dr.maxnano
13-12-2012, 22:40
พลัส 140 ออโต้+ดันราง มีอาการไฟเครื่องโชว์ เกียเปลี่ยนกระตุกๆรอบเครื่องปกติแต่รถไม่มีแรง (ตอนถอดกล่องออกขึ้นสะพานสูงๆไม่ไหวเลยครับ) อาการแบบนี้สามารถแก้ด้วยตัวเองได้หรือป่าวครับ :115:

MiNi_XXL
13-12-2012, 22:50
แยกประเด็นก่อนนะครับ

1.ใส่กล่องอะไรมาครับ / ทำท้ายรางด้วยหรือป่าว ถ้าทำท้ายรางแล้วทำมากี่มิล / บูสท์เทอร์โบกี่ปอนด์ / วิ่งมากี่กิโลแล้ว

2.พอไฟโชว์ กล่องจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์ โดยจะตอนกำลังเครื่องไว้ไม่ให้เกิน 2000 รอบ หรือขับได้ประมาณ 60 กิโล เพื่อให้สามารถนำรถเข้าข้างทาง หรือนำรถเข้า 0 บริการที่ใกล้เคียงได้ ดังนั้นจึงเป็นเรื่องปกติที่พอไฟเอ็นจิ้นโชว์แล้ว รถจะไม่มีแรงงครับ

3. สาเหตุที่ไฟโชว์ มีด้วยกัน 3 สาเหตุสำหรับรถใส่กล่อง คือ
3.1 ไม่ได้ทำท้ายราง หรือทำท้ายรางมาน้อย หรือทำท้ายรางมาไม่ดี ทำให้เวลาจูนแล้ววิ่งในรอบสูงเมื่อแรงดันเกิน ท้ายรางเปิด หรือ รั่ว เช็คเอ็นจิ้นก็จะโชว์
3.2 บูสท์เทอร์โบเกิน โดยอาจจะไม่ได้จูนบูสท์คัทไว้ หรือ ตั้งไว้ต่ำ
3.3 scv ติด ไม่สามารถทำแรงดันได้

Dr.maxnano
13-12-2012, 23:00
แยกประเด็นก่อนนะครับ

1.ใส่กล่องอะไรมาครับ / ทำท้ายรางด้วยหรือป่าว ถ้าทำท้ายรางแล้วทำมากี่มิล / บูสท์เทอร์โบกี่ปอนด์ / วิ่งมากี่กิโลแล้ว

2.พอไฟโชว์ กล่องจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์ โดยจะตอนกำลังเครื่องไว้ไม่ให้เกิน 2000 รอบ หรือขับได้ประมาณ 60 กิโล เพื่อให้สามารถนำรถเข้าข้างทาง หรือนำรถเข้า 0 บริการที่ใกล้เคียงได้ ดังนั้นจึงเป็นเรื่องปกติที่พอไฟเอ็นจิ้นโชว์แล้ว รถจะไม่มีแรงงครับ

3. สาเหตุที่ไฟโชว์ มีด้วยกัน 3 สาเหตุสำหรับรถใส่กล่อง คือ
3.1 ไม่ได้ทำท้ายราง หรือทำท้ายรางมาน้อย หรือทำท้ายรางมาไม่ดี ทำให้เวลาจูนแล้ววิ่งในรอบสูงเมื่อแรงดันเกิน ท้ายรางเปิด หรือ รั่ว เช็คเอ็นจิ้นก็จะโชว์
3.2 บูสท์เทอร์โบเกิน โดยอาจจะไม่ได้จูนบูสท์คัทไว้ หรือ ตั้งไว้ต่ำ
3.3 scv ติด ไม่สามารถทำแรงดันได้

ตอบ กล่อง speed zard สีทองครับ ทำท้ายราง 4 มิล บูสไม่แน่ใจ วิ่งมา 68xxx

ตอบ(ตอนถอดกล่อง)รอบเครื่องขึ้นปกติครับลากได้เกือบ 4000 รอบ แต่รถมันวิ่งอืดมากพอเลย 100 ไปมันแทบไม่ขึ้นเเล้วครับ เวลาผมขับขึ้นสะพานสูงๆรถเกือบขึ้นไม่ไหวอ่ะครับ

MiNi_XXL
13-12-2012, 23:20
ตอบ กล่อง speed zard สีทองครับ ทำท้ายราง 4 มิล บูสไม่แน่ใจ วิ่งมา 68xxx

ตอบ(ตอนถอดกล่อง)รอบเครื่องขึ้นปกติครับลากได้เกือบ 4000 รอบ แต่รถมันวิ่งอืดมากพอเลย 100 ไปมันแทบไม่ขึ้นเเล้วครับ เวลาผมขับขึ้นสะพานสูงๆรถเกือบขึ้นไม่ไหวอ่ะครับ

ถอดกล่องหมายความว่า ถอดกล่องโดยมีปลั๊กอุดไว้ใช้หรือป่าวครับ หรือ

ถอดกล่องหมายความว่า ถอดออกมาทั้งหมดรวมทั้งสายที่ตัดต่อกับกล่องหลัก เช็คสายที่กล่องหลัก ลองไล่สายที่เค้าบัดกรีเชื่อมไว้ครับ ว่าเค้าบัดกรีเก็บงานดีหรือป่าว

Dr.maxnano
13-12-2012, 23:48
ถอดกล่องหมายความว่า ถอดกล่องโดยมีปลั๊กอุดไว้ใช้หรือป่าวครับ หรือ

ถอดกล่องหมายความว่า ถอดออกมาทั้งหมดรวมทั้งสายที่ตัดต่อกับกล่องหลัก เช็คสายที่กล่องหลัก ลองไล่สายที่เค้าบัดกรีเชื่อมไว้ครับ ว่าเค้าบัดกรีเก็บงานดีหรือป่าว

อ๋อ ถอดแล้วอุดครับ

MiNi_XXL
14-12-2012, 01:44
คงต้องหาสมาร์ทเกจ์มาจับดูแล้วล่ะครับว่าติดโค๊ดอะไร จะได้แก้ไขได้ถูกต้องแล้วล่ะ

Dneung
14-12-2012, 10:30
ของผมไฟโชว์เกิดจากกรองอากาศตันครับ ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่ไม่เปลี่ยนกรองอากาศก็เลย..แบบนี้

MiNi_XXL
14-12-2012, 10:58
ใช่ครับ พวกกรองอากาศ กรองโซล่า ลองเช็คดูด้วยครับ

Dr.maxnano
14-12-2012, 11:57
อู่ที่ทำกล่องเขาบอกว่าต้องเปลี่ยน Scv เป็นตัวยาวอ่ะครับ

coppy42
14-12-2012, 12:04
อู่ที่ทำกล่องเขาบอกว่าต้องเปลี่ยน Scv เป็นตัวยาวอ่ะครับ
แล้วน้าก็คงต้องเป็นหนูลองยาเสียเงินทดลองให้อู่มือใหม่ที่ยังไม่มีสพการณ์กับไทรทั่นหาข้อมูลไปเรื่อยๆจูนหนักจูนโหด จนกว่าปั้มจะแตกนั่นละครับ

MiNi_XXL
14-12-2012, 13:12
อู่ที่ทำกล่องเขาบอกว่าต้องเปลี่ยน scv เป็นตัวยาวอ่ะครับ

แล้วเค้าบอกมั้ยว่าเป็นตัวยาวของอะไร ราคาเท่าไหร่

ไปดูหน้า diy ก็มีบอกอยู่นะ การถอดล้าง scv น่ะ

Dr.maxnano
14-12-2012, 22:31
วันนี้ผมทดลองเอา Scv ตัวเก่ามาล้างด้วยน้ำมัน WD-40 ผลออกมามันดีขึ้นไฟไม่โชว์ออกตัวตอนแรกเหมือนตอนติดดันรางใหม่ๆเลยครับ แต่ขับไปสัก 5กิโลกดคันเร่งแรงๆไฟก็เริ่มโชว์เครื่องกระตุกนิดหน่อย ผมเลยคิดว่ามันเป็นที่ตัว Scv แน่ๆเลย ผมเลยไปซื้อ Scv ตัวยาวของดีแม็กมาลองใส่ดูปรากฏว่าเป็นอาการเดิมไฟเครื่องโชว์ งวดนี้ไม่หายสงสัยเข้าอู่อย่างเดียว

fresh-sky
14-12-2012, 22:34
น่าจะเริ่มจากดูโค๊ตก่อนน๊ะ จะได้ไปต่อถูกทาง

tumauyai4x4tritonclup.com
14-12-2012, 22:37
กำลังจะดันรางพอดีเลย เข้าศึกษาข้อมูลครับ

Dr.maxnano
15-12-2012, 22:18
วันนี้ไปเช็คโค๊ตมาครับมันขึ้นโค๊ต....(จำโค๊ตไม่ได้) ช่างบอก มอเตอร์ egr เสีย น้าๆคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้มั้ยครับ

rmd
15-12-2012, 22:47
วันนี้ไปเช็คโค๊ตมาครับมันขึ้นโค๊ต....(จำโค๊ตไม่ได้) ช่างบอก มอเตอร์ egr เสีย น้าๆคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้มั้ยครับ
หนังไทยอีกแล้ว......ช่างหนอช่าง

ohm4door
15-12-2012, 23:15

ถ้าegrเสียจริง ถอดปลั๊กออกแล้วลองวิ่งดูครับถ้าไม่หายแสดงว่าไม่ใช่ หลักๆมีไม่กี่อย่างครับ กรองโซล่า scv แอร์โฟ ครั้งล่าสุดเปลี่ยนกรองโซล่านานยังครับ เปลี่ยนที่กี่กิโล กี่เดือนที่แล้ว ครับ

Dr.maxnano
16-12-2012, 11:58
ถ้าegrเสียจริง ถอดปลั๊กออกแล้วลองวิ่งดูครับถ้าไม่หายแสดงว่าไม่ใช่ หลักๆมีไม่กี่อย่างครับ กรองโซล่า scv แอร์โฟ ครั้งล่าสุดเปลี่ยนกรองโซล่านานยังครับ เปลี่ยนที่กี่กิโล กี่เดือนที่แล้ว ครับ
เปลี่ยนกรองทุกอย่างกับของเหลวทุกอย่างไปเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ ปกติผมจะเปลี่ยนก่อนกำหนดทุกครั้ง เหมือนรถมีแต่รอบแต่ไม่วิ่งกว่าจะถึง 100 ขึ้นช้ามากเกียเปลี่ยนกระตุกๆ(ไม่ได้ใส่ดันราง) ถ้าใส่ดันรางก็แรงขึ้นอีกนิดแค่พอขับได้แต่แรงน้อยกว่าตอนมันเดิมๆเยอะมาก ลืมบอกไปครับรถ2ปีใช้มาแค่ 6xxxx กว่าโลเองครับ

ohm4door
16-12-2012, 15:25
เปลี่ยนกรองทุกอย่างกับของเหลวทุกอย่างไปเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ ปกติผมจะเปลี่ยนก่อนกำหนดทุกครั้ง เหมือนรถมีแต่รอบแต่ไม่วิ่งกว่าจะถึง 100 ขึ้นช้ามากเกียเปลี่ยนกระตุกๆ(ไม่ได้ใส่ดันราง) ถ้าใส่ดันรางก็แรงขึ้นอีกนิดแค่พอขับได้แต่แรงน้อยกว่าตอนมันเดิมๆเยอะมาก ลืมบอกไปครับรถ2ปีใช้มาแค่ 6xxxx กว่าโลเองครับ

ลองทำความสะอาดแอร์โฟดู ครับ ซื้อน้ำยาล้างอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ถอดออกฉีดทำความสะอาด และดูว่ามีเศษอะไรติดหรือป่าว ครับ

Dr.maxnano
17-12-2012, 16:12
วันที่เอารถไปเข้าศูนย์มาครับทางศูนย์แจ้งว่า Map sensor เสีย (ยังไม่ได้ซ่อม)

MUNIC
17-12-2012, 16:35
วันที่เอารถไปเข้าศูนย์มาครับทางศูนย์แจ้งว่า map sensor เสีย (ยังไม่ได้ซ่อม)

อันนี้เป็นไปได้ แอร์โฟร์ แน่ๆ ที่บอกว่า egr เสียไม่น่าจะใช่เพราะ egr เป็นโซลินอย ไม่มีเซ็นเซอร์จับจะรู้ก็เมื่อมันช๊อต แต่ถ้าถอดปลั๊ก egr ก็จะหายถึงจะแสดงว่า egr เสียแน่ๆ

MiNi_XXL
17-12-2012, 16:46
ตัวแค่นั้นอ่ะ 5555 สี่พันกว่าเลยนะ ถ้าเบิกใหม่อ่ะ

W-ut
17-12-2012, 19:12
วันที่เอารถไปเข้าศูนย์มาครับทางศูนย์แจ้งว่า Map sensor เสีย (ยังไม่ได้ซ่อม)
น้าอยู่แถวไหนครับ ผมสงสัยมากว่างๆแวะมาดูหน่อย

jee4x4
17-12-2012, 19:29
ถ้ามันเสียจริงๆ map sensor ผมมีอยู่ตัวนึงครับ

Dr.maxnano
18-12-2012, 08:20
น้าอยู่แถวไหนครับ ผมสงสัยมากว่างๆแวะมาดูหน่อย

อยู่บางบอน ม.พระปิ่น5 อ่ะครับน้าวุฒิ

MiNi_XXL
18-12-2012, 08:45
อ้าวก็อยู่ที่เดียวกันกับตาวุฒินี่หว่า แต่ตาวุฒิอยู่เส้นรางโพธิ์ น้าออกทางด้านหลัง เลี้ยวขวาวิ่งไปพอข้ามสะพานก็นั่นล่ะบ้านตาวุฒิ

Dr.maxnano
18-12-2012, 08:49
ตัวนีดเดียว4พันกว่าที่ศูนย์ก็บอกผมราคานี่ (ข้างในมันมีอะไรหว่า) ถ้ามันเปลี่ยนแล้วหายผมก็ยอมครับ ช่างที่ศูนย์แนะนำให้เอาของคันอื่นมามาลองใส่ดูถ้าหายก็แสดงว่าเสียครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ

Dr.maxnano
18-12-2012, 13:43
ถ้ามันเสียจริงๆ map sensor ผมมีอยู่ตัวนึงครับ
ถ้าเสียจริงๆผมขอซื้อต่อครับ ยังไงก็ขอเบอร์ติดต่อกลับด้วยก็ได้ครับน้า..

W-ut
18-12-2012, 18:49
อยู่บางบอน ม.พระปิ่น5 อ่ะครับน้าวุฒิ
บ้านผมอยู่คอสะพาน ครับปากทางแปลงลุ่งเริ่ม มีป้ายโปรสปีดติดอยู่ครับ มีเครื่องมือตรวจเช็ค เดี๋ยวน้าว่างวันไหนโทรมาครับจะดูให้

jee4x4
18-12-2012, 18:53
ถ้าเสียจริงๆผมขอซื้อต่อครับ ยังไงก็ขอเบอร์ติดต่อกลับด้วยก็ได้ครับน้า..
เดี๋ยวให้น้าวุฒิ check แล้วสรุปว่าเสียจริงก่อนครับ ผมขายให้ไม่เกิน 1000 ครับ

Dr.maxnano
18-12-2012, 19:47
บ้านผมอยู่คอสะพาน ครับปากทางแปลงลุ่งเริ่ม มีป้ายโปรสปีดติดอยู่ครับ มีเครื่องมือตรวจเช็ค เดี๋ยวน้าว่างวันไหนโทรมาครับจะดูให้

_/l\_ ขอบคุณครับน้าวุฒิเดียวยังไงผมจะติดต่อไปนะครับ ผมผ่านหน้าบ้านน้าทุกวัน ^^

Dr.maxnano
19-12-2012, 13:17
ถอด map sensor มาล้างอีกรอบด้วย WD-40 (แช่ไว้) ปรากฏว่า หาย! ไฟไม่โชว์แล้วครับวิ่งเนียนๆปกติแล้วครับ

fresh-sky
20-12-2012, 22:54

น้าจีเลยครับ ผมก็เคยยืมมาใช้อยู่พักนึง น้าแกใจดีจริงๆ ems มาให้ถึงที่

fresh-sky
20-12-2012, 22:55
ถอด map sensor มาล้างอีกรอบด้วย WD-40 (แช่ไว้) ปรากฏว่า หาย! ไฟไม่โชว์แล้วครับวิ่งเนียนๆปกติแล้วครับ

ลองดูอาการไปเรื่อยๆครับ ของผม ยังเป็นๆ หายๆ อยู่เลย เซงเป็ด code P0107 มั้งครับ แมปเซนเซอร์เสีย
ผมต้องลงทุนซื้อตัวลบโค๊ตมาใช้เองเลย วิ่งยืมคนอื่นเรื่อยๆ เกรงใจเขา

ปล. ถ้าเดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ บ่อยๆ รบกวนถ่ายรูป แมปให้ดูหน่อยครับ ว่าอุปกรณ์แถวนั้นมีอะไรอยู่บ้าง ผมมีข้อสงสัยบางจุด แต่ไม่กล้าบอก เดี๋ยวหน้าแตก

Dr.maxnano
21-12-2012, 21:55
ลองดูอาการไปเรื่อยๆครับ ของผม ยังเป็นๆ หายๆ อยู่เลย เซงเป็ด code P0107 มั้งครับ แมปเซนเซอร์เสีย
ผมต้องลงทุนซื้อตัวลบโค๊ตมาใช้เองเลย วิ่งยืมคนอื่นเรื่อยๆ เกรงใจเขา

ปล. ถ้าเดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ บ่อยๆ รบกวนถ่ายรูป แมปให้ดูหน่อยครับ ว่าอุปกรณ์แถวนั้นมีอะไรอยู่บ้าง ผมมีข้อสงสัยบางจุด แต่ไม่กล้าบอก เดี๋ยวหน้าแตก

ของผมลองตั้งแต่ SCV - Air Flow - map sensor ลองดูครับ ตอนนี้รถผมเป็นปกติแล้วครับ

fresh-sky
22-12-2012, 12:14
ของผมลองตั้งแต่ SCV - Air Flow - map sensor ลองดูครับ ตอนนี้รถผมเป็นปกติแล้วครับ

ดีใจด้วยครับ