PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การตั้งเบรคมือ

Gasjan
18-12-2012, 16:09
ขอความรู้จากน้าๆ เรื่องการตั้งเบรคมือหน่อยครับ เราสามารถทำเองได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องทำไงบ้าง ขอบคุณครับ

PanYaChon
18-12-2012, 16:30
ผมตั้งที่เบรคหลังครับ

ที่ดุมล้อหลังด้านใน จะมีจุกยางปิดรู้ตั้งระยะผ้าเบรคอยู่ เอาไขควงแบนแงะจุกยางออก ไฟฉายส่องจะเห็นเฟือง
ให้ใช้ไขควงแหย่ไปหมุนตามเขี้ยวของมันครับ

เท่านี้เอง ง่ายมาก เบรคหลังจะกระชับขึ้น เบรคมือก็ตึงขึ้น
เทคนิคง่ายๆ นับแก๊กเอา เริ่มจากข้างละ 5 แก๊ก ซ้าย-ขวา เท่าๆ กัน เสร็จแล้วขึ้นนั่งบนรถ ลองดึงเบรคมือดู
ตั้งไปเรื่อยๆ จนเบรคมือตึงพอใจ (รถผมอยู่ที่ประมาณ 3-5 แก๊ก)

อีกอันที่ต้องระวังคือ ไม่ตั้งจนชิดมากเกินไปนะครับ ลองเข็นรถดูเบรคหลังต้องไม่ฝืดนะ เดี๋ยวเวลาวิ่ง เบรคจะสีตลอด

chairat_k
18-12-2012, 16:42
ได้ 2 วิธี ครับ แต่ส่วนใหญ่ เปลี่ยนเบรคแล้ว ตั้งชิดตั้งห่างได้
1.ตั้งที่คอนโซลกลาง ในกล่อง รื้อออก จะมีน็อต
2.ตั้งที่ล้อ ครับ

decskong
18-12-2012, 16:54
ได้ 2 วิธี ครับ แต่ส่วนใหญ่ เปลี่ยนเบรคแล้ว ตั้งชิดตั้งห่างได้
1.ตั้งที่คอนโซลกลาง ในกล่อง รื้อออก จะมีน็อต

เดี่ยวตอนเย็นไปรื้อดูครับน้าท้อป เริ่มห่างล่ะ ไม่เหมือนมาใหม่ ๆ

prayut
21-12-2012, 22:26
มาสังเกตุการณ์ครับ

kong22
21-12-2012, 22:30
2.ตั้งที่ล้อ ครับผมตั้งตามน้าท๊อป ข้อ1ครับ

Joe Ry
22-12-2012, 12:08
ผมตั้งที่เบรคหลังครับ

ที่ดุมล้อหลังด้านใน จะมีจุกยางปิดรู้ตั้งระยะผ้าเบรคอยู่ เอาไขควงแบนแงะจุกยางออก ไฟฉายส่องจะเห็นเฟือง
ให้ใช้ไขควงแหย่ไปหมุนตามเขี้ยวของมันครับ

เท่านี้เอง ง่ายมาก เบรคหลังจะกระชับขึ้น เบรคมือก็ตึงขึ้น
เทคนิคง่ายๆ นับแก๊กเอา เริ่มจากข้างละ 5 แก๊ก ซ้าย-ขวา เท่าๆ กัน เสร็จแล้วขึ้นนั่งบนรถ ลองดึงเบรคมือดู
ตั้งไปเรื่อยๆ จนเบรคมือตึงพอใจ (รถผมอยู่ที่ประมาณ 3-5 แก๊ก)

อีกอันที่ต้องระวังคือ ไม่ตั้งจนชิดมากเกินไปนะครับ ลองเข็นรถดูเบรคหลังต้องไม่ฝืดนะ เดี๋ยวเวลาวิ่ง เบรคจะสีตลอด

ผมแนะนำวิธีนี้ครับเพราะเราสามารถประเมินได้ว่าผ้าเเบรคหลังเราใกล้หมดด้วยหรือเปล่า และเป็นการตั้งเบรคหลังไปในตัว สามารถลดภาระเบรคหน้าไปได้แยอะเลย
แต่ผมมีเทคนิคอีกอย่างและใช้เป็นประจำคือ ดึงเบรคมือขึ้นมา 1-2 แก็ก จากนั้นมุดใต้ล้อทำอย่างน้า Pan Ya Chon เลยแต่ผมไม่นับแก๊กครับผมขันเข้าเลยจนตึงมือ จะได้ระยะผ้าเบรคที่เท่ากันทั้ง 2 ล้อ จากนั้นเอาเบรคมือลงจะได้ระยะพอดี และติดเครื่องแล้วเหยียบเบรค 3-5 ครั้งเพื่อให้น้ำมันเบรคมันลงไปให้เต็มจากช่องว่างของลูกสูบที่หายไป (ต้องดูน้ำมันเบรคที่กระปุกน้ำมันด้วยอย่าให้ต่ำกว่าMin)ก็เสร็จครับ รับรองเห็นถึงความแตกต่าง

Nong Pook
22-12-2012, 12:52
เอ่อ...พอจะบอกได้มั้ยครับว่าผ้าเบรกควรเปลี่ยนที่ประมาณกี่กิโลครับ ใช้งานแบบปรกติครับ (คร่าวๆเพื่อเป็นแนวทางครับ)

coppy42
22-12-2012, 15:52
เอ่อ...พอจะบอกได้มั้ยครับว่าผ้าเบรกควรเปลี่ยนที่ประมาณกี่กิโลครับ ใช้งานแบบปรกติครับ (คร่าวๆเพื่อเป็นแนวทางครับ)
ผ้าดีสหน้า มีโดนศูนย์จับเปลี่ยนก็ 40,000 โลในตัวออโต
ในสมาชิกบางคน กว่าจะเปลี่ยนก็ 6-8-9หมื่นโล แล้วแต่การขับขี่
เบรคหลังใช้ได้เกินแสนโลแน่นอนมากเลยครับ

Joe Ry
22-12-2012, 18:34
ถ้าหลักการจริงๆๆแล้วต้องดูที่ความหนาของผ้าเบรค กะแผ่นเหล็กกระจายความร้อน ถ้าผ้าเบรคบางกว่าแผ่นเหล็กกระจายความร้อนก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

ปอง สองเจ(น้องขาวมุก)
23-12-2012, 19:08
ทำไมผมตั้งที่ข้อ 2. ไม่ได้อ่ะ :11 2:

chairat_k
24-12-2012, 08:15
ทำไมผมตั้งที่ข้อ 2. ไม่ได้อ่ะ :11 2:
:11 4::11 4::11 4::11 4:
ตราบร้าาาาาาา