PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีข้อมูลมาแชร์กันดีกว่าครับ กับเส้นทางหลบหลีกรถติดช่วงสงกรานต์ (เตรียมการไว้ก่อน)

rungsangch
17-03-2013, 07:09
เส้นทางสู่ภาคต่างๆครับ ทางลัด ทางหลัก ทางรอง ทางที่ไม่เคยไป จัดมาครับ

NN mobile
17-03-2013, 09:40
คำเตือน

กะบะมีคนนั่งหลัง มีเหล้าเบีย จับจริง นะคร้าบบบบบบ

อีสานล่างผ่านโคราช เดียวจัดให้นะคร้าบบบบบบบ

11 12 ติดแน่ๆ รถบบรทุกอ้อยเยอะมากคร้าบบบบ

prayut
17-03-2013, 17:48
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับผมอิอิ
โดยส่วนตัวผมคงไม่กลับตรงกะช่วงเทศกาลครับเพราะหลีกเลี่ยงรถติดนี่แหละครับ
แต่ถ้ามีข้อมูลเส้นทางใหม่ๆก็น่าจะดีครับเผื่อในเส้นทางจะมีที่เที่ยวหรือมีที่น่าสนใจอยู่ระหว่างทางครับผม

bee2033
18-03-2013, 09:16
ดีครับ จะได้ลดปัญหาจราจร
สงกรานต์ปีนี้ต้องไปบุรีรัมย์ด้วย อิ อิ อิ

mai_love
18-03-2013, 09:18
น้าหนุ่ม จัดให้ผมสักชุดดิ จะเดินทาง 6 -7 เนี่ย

iamday
18-03-2013, 09:42
บ้านไผ่ เมืองพล
จะอ้อมหนีไปทางไหนดีครับ

Khun Khun
18-03-2013, 09:43
ผมเดินทางวันที่ 12 เย็น กรุงเทพฯ-สระบุรี-ม่วงค่อม-อ.ด่านขุนทด-จ.ชัยภูมิ-อ.แก้งคล้อ-จ.ขอนแก่น-อ.กุมภวาปี-อ.ศรีธาตุ ครับ

Khun Khun
18-03-2013, 09:44
ไปทางเดียวกับผมก็ได้นะครับน้า

god-army
18-03-2013, 11:02
​สงกรานต์เข้า กทม.ดีกว่า ถนนคงโล่งงงงงงงงงง

ACE12345678
18-03-2013, 12:49
รถติดก็คิดซะว่าเป็นความคลาสสิคของเมืองไทยช่วงเทศกาลครับผม

MUNIC
18-03-2013, 13:14
เท่าที่เจอมาตลอด เพราะบ้านผมอยู่ตรงช่วงแยกระหว่าง สายเหนือ กับสายอีสาน ประตูน้ำพระอินทร์
รู้สึกเห็นใจผู้เดินทางมากช่วงเทศกาล ขนาด ตี 1 ตี 2 ตื่นขึ้นมามองเห็นรถติดกันเต็มถนน หยุดนิ่งไปไหนไม่ได้
เสียงนกหวีดมูลนิธิที่มาคอยอำนวยความสะดวก เสียงเครื่องเสียงรถยนต์ที่เปิดกันตูมตามเพื่อค่าเวลา
ห้องน้ำตามปั๊มต่อคิวกันยาวเหยียด
ตอนนี้สายเหนือ คงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่เพราะสายเอเซีย ถนน 4 เลน วิ่งได้สบายไม่มีติดขัดไม่อึดอัดมาก แค่อาจจะทำความเร็วได้ไม่เต็มที่ แต่ก็ 80-100 สบาย

แต่พี่น้องสายอิสานนี่ดิ มาถึงประตน้ำพระอินทร์ตั้งแต่ทุ่ม 2 ทุ่ม แต่กว่าจะทะลุโคราชไปได้ 7-8 ชม หรือบางคน 12 ชั่วโมงก็ยังมีหลายคนคงเคยเจอมาแล้ว

สำหรับคำแนะนำ จากการคาดเดา ค่ำคืนวันที่ 11-12 รถคงจะติดกันบ้าเลยละ โดยเฉพาะวันที่ 12
เพราะหลายๆคนคงต้องกลับไปให้ทันวันที่ 13 วันมหาสงกราณ ยังไงก็ต้องเดินทางไปให้ได้
เป็นได้ควรจะแพลนเดินทางล่วงหน้าซักนิด อาจจะเดินทางก่อนวันที่12หรือ 12 ช่วงกลางวันกลางวัน หรือถ้าไม่ซีเรียส วันที่ 13 รถว่างแน่นอน
หรือถ้าอยู่แถวโซนภาคตะวันออก แนะวิ่งเส้น 304 ไปออกปักธงชัยโคราชจะดีกว่า
ส่วนถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ถ้าอยากวิ่งถนนพหลโยธินมีเทคนิคนิดนึง พยายามอย่าไปวิ่งในเลนด่วน วิ่งเส้นคู่ขนานไป
เพราะอยากน้อยมันก็สามารถที่จะหลบเลี่ยงไปในเส้นทางอื่นได้หากเกิดเหตุการคับขันผมใช้วิธีนี้ประจำถ้าจำเป็นต้องเดินทางไปช่วงเทศกาลจริงๆ
เพราะบ้านญาติคุณนายที่บ้านอยู่ ปากช่อง

ส่วนท่านใด้เดินทางผ่านอยุธยา ช่วงประตูน้ำพระอินทร์ มีเหตุฉุกเฉินอะไร สามารถติดต่อผมได้ครับ เบอร์โทรตามลายเซ็นต์ครับ

ยังมีเวลาครับ วางแผนดีๆ ขอให้มีความสุขครับ

king king
18-03-2013, 15:05

เริ่มจากไหนครับ....

king king
18-03-2013, 15:29
ผมเดินทางวันที่ 12 เย็น กรุงเทพฯ-สระบุรี-ม่วงค่อม-อ.ด่านขุนทด-จ.ชัยภูมิ-อ.แก้งคล้อ-จ.ขอนแก่น-อ.กุมภวาปี-อ.ศรีธาตุ ครับ

ถึง ม่วงค่อม-ชัยบาดาล-ลำสนธิ-เทพสถิต-หนองบัวโคก-จัสตุรัส-ชัยภูมิ ......อีกทางครับ มาจากด่านขุนทด ก็จะมาเจอกันที่หนองบัวโคกอยู่ดี

king king
18-03-2013, 15:42
ไปทางเดียวกับผมก็ได้นะครับน้า

หากไป บ้านไผ่ ก็ไปแยกกันที่มัญจาคีรี...
หากไป เมืองพล ให้แยกกันที่ชัยภูมิ แล้วใช้เส้น แก้งสนามนาง จะใกล้กว่าเยอะครับ

phongnu
18-03-2013, 15:45
ปีนี้ผมขับกลับบ้านแฟนที่หนองบัวลำภูวันที่ 5-8 เม.ย. คาดว่ารถคงไม่ติดเท่าไรครับ ใช้ทางประจำ คือ ลาดกระบัง-วงแหวนตะวันออก-วังน้อย-แก่งคอย-ปากช่อง-สีคิ้ว-ด่านขุนทด-ชัยภูมิ-ชุมแพ-ศรีบุญเรือง-หนองบัวฯ-นากลาง

เคยวิ่งเส้นมิตรภาพแล้วเลี้ยวเข้าไปทางเขื่อนอุบลรัตน์โดนฉลามเรียกตลอดทางเลยครับตั้งแต่โคราชยันขอนแก่น เลยเลิกวิ่งไปเลยเพราะปรกติออกจาก กทม 3 ทุ่มไปถึงบ้านแฟนตีสามพอดีคงเป็นช่วงเวลาออกหาอาหารของพวกฉลามครับ

rungsangch
19-03-2013, 08:04
หากไป บ้านไผ่ ก็ไปแยกกันที่มัญจาคีรี...
หากไป เมืองพล ให้แยกกันที่ชัยภูมิ แล้วใช้เส้น แก้งสนามนาง จะใกล้กว่าเยอะครับ
ทางนี้ไม่เคยไปเลยครับ น่าสนใจ พอดีจะไปบ้านไผ่ครับ

king king
19-03-2013, 08:18
ทางนี้ไม่เคยไปเลยครับ น่าสนใจ พอดีจะไปบ้านไผ่ครับ

ลองดูครับ...วิ่งสะดวก ไม่ติด
198698

NN mobile
19-03-2013, 10:59
เตรียมของๆๆกลับบ้าน

เดินทางใกลรถติดยาว

เช็ครถให้พร้อม น้ำมันเต็มถัง น้ำกลั่นในแบตอย่าให้ขาด เช็คทุกอย่างให้พร้อมก่อนเดินทาง

ของกินหาติดรถใว้โลดเอาง่าย พออิ่ม จะใด้ไม่ต้องไปแย่งใครกิน

ห้องน้ำแนะนำเข้าปั่มแก๊ส ดีก่าคนน้อย สะอาด และไม่ตองรอนาน

เครื่องนอนหมอนผ้าห่ม ติดใว้ก็ดี เผื่อนานจะใด้นอน หนังหราเพลงเพาะติดใว้จะใด้ไม่เบื่อ55555

NN mobile
19-03-2013, 11:07
แนะนำเส้นแรก เอาแบบ เที้ยวก่อนแล้วกัน

จาก ภาคตะวันออก ชลบุรี ระยอง เข้าโคราชหราออกไปชัยภูมิ

ถ้าเอาแบบเที่ยวแนะนำขับรถ ขึ้นเขาใหญ่ ฝั่งปาจีน ครับ ออก ปากช่อง

เปนการเที่ยวไปในตัว และชมธรรมชาติ แวะกินข้าวบนเขาใหญ่พักร่างเอาอากาศดีๆเข้าปอด พังเสียงนกเล่นน้ำตก

iamday
19-03-2013, 11:39
เริ่มจากไหนครับ....

เริ่มจาก พระราม 9 กทม ครับ

MUNIC
19-03-2013, 11:47
เอางี้ดีกว่า จุดไหนที่เคยเดินทางแล้วเจอรถติดมากๆ เป็นช่วงๆ จากไหนถึงไหน จะได้ช่วยกันหาเส้นทางลัดเลาะ หลีกเลี่ยงกันได้ อย่างน้อยก็ลดการเสียเวลาไปได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

teenoi
19-03-2013, 13:19
เท่าที่เจอมาตลอด เพราะบ้านผมอยู่ตรงช่วงแยกระหว่าง สายเหนือ กับสายอีสาน ประตูน้ำพระอินทร์
รู้สึกเห็นใจผู้เดินทางมากช่วงเทศกาล ขนาด ตี 1 ตี 2 ตื่นขึ้นมามองเห็นรถติดกันเต็มถนน หยุดนิ่งไปไหนไม่ได้
เสียงนกหวีดมูลนิธิที่มาคอยอำนวยความสะดวก เสียงเครื่องเสียงรถยนต์ที่เปิดกันตูมตามเพื่อค่าเวลา
ห้องน้ำตามปั๊มต่อคิวกันยาวเหยียด
ตอนนี้สายเหนือ คงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่เพราะสายเอเซีย ถนน 4 เลน วิ่งได้สบายไม่มีติดขัดไม่อึดอัดมาก แค่อาจจะทำความเร็วได้ไม่เต็มที่ แต่ก็ 80-100 สบาย

แต่พี่น้องสายอิสานนี่ดิ มาถึงประตน้ำพระอินทร์ตั้งแต่ทุ่ม 2 ทุ่ม แต่กว่าจะทะลุโคราชไปได้ 7-8 ชม หรือบางคน 12 ชั่วโมงก็ยังมีหลายคนคงเคยเจอมาแล้ว

สำหรับคำแนะนำ จากการคาดเดา ค่ำคืนวันที่ 11-12 รถคงจะติดกันบ้าเลยละ โดยเฉพาะวันที่ 12
เพราะหลายๆคนคงต้องกลับไปให้ทันวันที่ 13 วันมหาสงกราณ ยังไงก็ต้องเดินทางไปให้ได้
เป็นได้ควรจะแพลนเดินทางล่วงหน้าซักนิด อาจจะเดินทางก่อนวันที่12หรือ 12 ช่วงกลางวันกลางวัน หรือถ้าไม่ซีเรียส วันที่ 13 รถว่างแน่นอน
หรือถ้าอยู่แถวโซนภาคตะวันออก แนะวิ่งเส้น 304 ไปออกปักธงชัยโคราชจะดีกว่า
ส่วนถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ถ้าอยากวิ่งถนนพหลโยธินมีเทคนิคนิดนึง พยายามอย่าไปวิ่งในเลนด่วน วิ่งเส้นคู่ขนานไป
เพราะอยากน้อยมันก็สามารถที่จะหลบเลี่ยงไปในเส้นทางอื่นได้หากเกิดเหตุการคับขันผมใช้วิธีนี้ประจำถ้าจำเป็นต้องเดินทางไปช่วงเทศกาลจริงๆ
เพราะบ้านญาติคุณนายที่บ้านอยู่ ปากช่อง

ส่วนท่านใด้เดินทางผ่านอยุธยา ช่วงประตูน้ำพระอินทร์ มีเหตุฉุกเฉินอะไร สามารถติดต่อผมได้ครับ เบอร์โทรตามลายเซ็นต์ครับ

ยังมีเวลาครับ วางแผนดีๆ ขอให้มีความสุขครับ น้ำใจงามจริงๆ คับ ผมอ่านยังขนลุกเลย * มีเหตุฉุกเฉินอะไร สามารถติดต่อผมได้คับ* ซาบซึ้งจริงๆๆ น้ำใจงาม มากครับ น้าในคลับเรานิ

MUNIC
19-03-2013, 13:35
เริ่มจากเส้นทางที่ 1 ละกันสำหรับคนที่จะเดินทางไปสายเหนือเพื่อเลี่ยงรถติดเส้นพหลโยธิน
-มาจากมอเอตร์เวย์ให้เลี้ยงลงคลองหลวง ผ่านหน้าวัดธรรมกาย ขึ้นสะพานขามถนนพหลโยธิน
วิ่งถนนเส้นข้างสนามกีฬาธรรมศาสตร์ แล้วไปตัดถนนเส้น 347 ไปตัดกับสายเอเซียที่บางปะหันครับ
-ส่วนคนที่มาจากวงแหวนบางบัวทองช่วงที่ใกล้จะถึงวงแหวนบางปะอินรถจะติดมาก ก็เลี้ยวเข้า 347 ไปตัดสายเอเซียที่บางปะหันได้เหมือนกัน
เป็นแนวทางครับเผื่อบางคนไม่รู้ ช่วยๆกันหาเส้นทางเพื่อความสะดวกสบายในการเดินทางครับ

nengkoong
19-03-2013, 13:53
รถติดไม่กลัว กลัวจ่าโบก ฮ่าๆๆๆ

wit1673
20-03-2013, 07:39
อีกทางครับไปมาละ สิคิ้ว-ด่านขุนทด-แยกหนองบัวโคกเลี้ยวขวา-แยกปะคำเลี้ยวซ้าย-ตรงออกโคกสี-เมืองพล
ทางโล่งระวังวัวควายครับ

Airbone plus
20-03-2013, 08:27

เส้นทางอีสานบ้านเฮา
ผมใช้เส้นนี้ครับ อันนี้วัดจากทางบ้านผมรามอินทราครับ หากมาจากพระราม 9 ก็ง่ายกว่าอีก
เส้นทางจะไกลกว่าเส้นทางปกติเส้นหลักประมาณ 50 กว่าโล ทางก็ลำบากกว่าครับ แต่หากไม่ชอบรถติดเส้นทางนี้ก็เป็นตัวเลือกได้ครับ
ดีกว่าหงุดหงิดไปติดแหง๊ก ผมละไม่ค่อยชอบเลยครับ

อยู่แถวเมืองพล ก็มีหม่ำเยอะนิครับ ชอบกินมากๆ แต่หาร้านที่มันเค็มน้อยๆ ไม่ค่อยมีเลย 5555 :i40: ขอให้เดินทางปลอดภัยกันทุกคนครับ
198829

Khun Khun
20-03-2013, 09:17
ถึง ม่วงค่อม-ชัยบาดาล-ลำสนธิ-เทพสถิต-หนองบัวโคก-จัสตุรัส-ชัยภูมิ ......อีกทางครับ มาจากด่านขุนทด ก็จะมาเจอกันที่หนองบัวโคกอยู่ดี

เส้นทางนี้ผมเอาไว้ตอนขากลับ กทม. ครับ

rungsangch
20-03-2013, 12:40
ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับ คงได้เจอน้าๆกันเยอะละครับ หัวใจพองโตเลย
อันนี้เอามาฝากน่าจะนานแล้วละ แต่ก็น่าจะมีดีบ้าง

สธ. เตรียมออกกฎเหล็ก 3 ฉบับ! คุมเข้มห้ามขายเหล้าบนทางเท้า-ริมถนน, ห้ามขายในสวนสาธารณะ, ห้ามขายนอกเหนือเวลากำหนด เพิ่มโทษหนัก ทั้งจำ ทั้งปรับ

วันนี้ (12 ธันวาคม) นายแพทย์ประดิษฐ สินธวณรงค์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ครั้งที่ 2 ประจำปี 2555 พร้อมตัวแทนจากหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องว่า ขณะนี้ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี มีนโยบายส่งเสริมประชาชนให้ลด ละ เลิก การดื่มแอลกอฮอล์ และป้องกันเยาวชนไทยไม่ให้กลายเป็นนักดื่มหน้าใหม่ ซึ่งได้แต่งตั้งผู้แทนจากองค์กรเอกชน 3 องค์กร เพื่อดูแลในเรื่องต่าง ๆ

นอกจากนี้ ในที่ประชุมยังได้พิจารณาและมีมติเห็นชอบการออกกฏหมายอีก 3 ฉบับ คือ ประกาศสำนักนายกรัฐมนตรีออกตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ได้แก่

1. กำหนดพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางสาธารณะตามกฎหมายจราจรทางบก ได้แก่ ช่องทางจราจรบนถนน ไหล่ทาง ฟุตปาธ เพราะจะทำให้เกิดอันตรายตามมาทั้งอุบัติเหตุจราจร และการทำร้ายร่างกาย หากฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

2. ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นอกเวลาที่กำหนดคือ เวลา 11.00 น. ถึง 14.00 น. และตั้งแต่ 17.00 น. ถึง 24.00 น. ยกเว้นการขายในอาคารท่าอากาศยานนานาชาติ และสถานบริการตามกฎหมายว่าด้วยสถานบริการ จะเพิ่มโทษผู้กระทำผิดทั้งที่มีและไม่มีใบอนุญาตหนักขึ้น จากเดิมปรับเพียง 500 บาท เพิ่มเป็นโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

3. ห้ามขายหรือดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะ ที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนหย่อนใจของประชาชนโดยทั่วไป ซึ่งอยู่ในความดูแลของราชการ ขยายผลถึงรัฐวิสาหกิจและองค์กรอื่นในกำกับภาครัฐด้วย ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทั้งนี้ จะนำเสนอร่างกฎหมาย 3 ฉบับ ต่อคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ ที่มีนางสาวยิ่งลักษณ์ เป็นประธาน เพื่อพิจารณาต่อไปโดยเร็วที่สุด ซึ่งหากได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการฯ แล้ว ก็สามารถนำเสนอนายกรัฐมนตรีเพื่อลงนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา และจะมีผลบังคับใช้ทันที

ขณะที่ สำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข ได้สำรวจความคิดเห็นของประชาชนทั่วประเทศเกี่ยวกับการรับรู้ข้อกฎหมาย และพฤติกรรมการจำหน่าย และบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ตามที่กฎหมายกำหนด ในหัวข้อ "สถานที่ที่เห็นควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เพิ่มเติม จาก พ.ร.บ. ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551" โดยเป็นการสำรวจความคิดเห็นจากกลุ่มตัวอย่างอายุ 11-60 ปี จำนวน 5,000 คนทั่วประเทศ ช่วงเดือน เมษายน-พฤษภาคม พ.ศ. 2555 พบว่า

ร้อยละ 28 ระบุว่า ป้ายรถเมล์ ฟุตบาท ทางเท้า บนถนน ควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขาย
ร้อยละ 21 ระบุว่า ห้ามไม่ให้ขายเหล้าในรัศมี 500 เมตร รอบสถานศึกษา
ร้อยละ 15 ระบุว่า ไม่ควรขายในสถานีขนส่ง
ร้อยละ 12 ระบุว่า ห้ามขายในสถานที่เล่นกีฬา
ร้อยละ 11 ระบุว่า ห้ามขายในสนามบินร้อยละ
ร้อยละ 10 ระบุว่า ห้ามขายในสวนสาธารณะเอกชน

พร้อมกันนี้ นายแพทย์ประดิษฐ ยังกล่าวอีกว่า ตนได้สั่งการไปยังนายแพทย์สาธารณสุขทุกจังหวัด ให้ประสานไปยังเจ้าพนักงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ออกตรวจเตือนประชาชนตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ในช่วง 7 วัน อันตราย ระหว่างวันที่ 27 ธันวาคม - 2 มกราคม 2555 ฃ
ทั้งนี้ หากพบว่ามีการจำหน่ายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้กับเด็กอายุ 20 ปี หรือขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในเวลาต้องห้าม หรือขายในลักษณะต้องห้าม เช่น การเร่ขาย การขายแบบลด แลก แจก แถม การขายพ่วงกับสินค้าอื่น การขายโดยวิธีชิงโชคชิงรางวัล เป็นต้น ให้ดำเนินคดีอย่างเด็ดขาดจนถึงที่สุด

kamyu
20-03-2013, 16:25
ผมโชคดีหน่อย ที่ทำงานห่างจากบ้านผมเองไม่ถึง10โล บ้านผบ.ก็อยู่ห่างไปอีกหน่อยเดียว ก็เลยไม่ต้องไปทนรถติดแบบท่านอื่น

20-03-2013, 16:58
ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับ คงได้เจอน้าๆกันเยอะละครับ หัวใจพองโตเลย
อันนี้เอามาฝากน่าจะนานแล้วละ แต่ก็น่าจะมีดีบ้าง

สธ. เตรียมออกกฎเหล็ก 3 ฉบับ! คุมเข้มห้ามขายเหล้าบนทางเท้า-ริมถนน, ห้ามขายในสวนสาธารณะ, ห้ามขายนอกเหนือเวลากำหนด เพิ่มโทษหนัก ทั้งจำ ทั้งปรับ

วันนี้ (12 ธันวาคม) นายแพทย์ประดิษฐ สินธวณรงค์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ครั้งที่ 2 ประจำปี 2555 พร้อมตัวแทนจากหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องว่า ขณะนี้ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี มีนโยบายส่งเสริมประชาชนให้ลด ละ เลิก การดื่มแอลกอฮอล์ และป้องกันเยาวชนไทยไม่ให้กลายเป็นนักดื่มหน้าใหม่ ซึ่งได้แต่งตั้งผู้แทนจากองค์กรเอกชน 3 องค์กร เพื่อดูแลในเรื่องต่าง ๆ

นอกจากนี้ ในที่ประชุมยังได้พิจารณาและมีมติเห็นชอบการออกกฏหมายอีก 3 ฉบับ คือ ประกาศสำนักนายกรัฐมนตรีออกตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ได้แก่

1. กำหนดพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางสาธารณะตามกฎหมายจราจรทางบก ได้แก่ ช่องทางจราจรบนถนน ไหล่ทาง ฟุตปาธ เพราะจะทำให้เกิดอันตรายตามมาทั้งอุบัติเหตุจราจร และการทำร้ายร่างกาย หากฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

2. ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นอกเวลาที่กำหนดคือ เวลา 11.00 น. ถึง 14.00 น. และตั้งแต่ 17.00 น. ถึง 24.00 น. ยกเว้นการขายในอาคารท่าอากาศยานนานาชาติ และสถานบริการตามกฎหมายว่าด้วยสถานบริการ จะเพิ่มโทษผู้กระทำผิดทั้งที่มีและไม่มีใบอนุญาตหนักขึ้น จากเดิมปรับเพียง 500 บาท เพิ่มเป็นโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

3. ห้ามขายหรือดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะ ที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนหย่อนใจของประชาชนโดยทั่วไป ซึ่งอยู่ในความดูแลของราชการ ขยายผลถึงรัฐวิสาหกิจและองค์กรอื่นในกำกับภาครัฐด้วย ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทั้งนี้ จะนำเสนอร่างกฎหมาย 3 ฉบับ ต่อคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ ที่มีนางสาวยิ่งลักษณ์ เป็นประธาน เพื่อพิจารณาต่อไปโดยเร็วที่สุด ซึ่งหากได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการฯ แล้ว ก็สามารถนำเสนอนายกรัฐมนตรีเพื่อลงนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา และจะมีผลบังคับใช้ทันที

ขณะที่ สำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข ได้สำรวจความคิดเห็นของประชาชนทั่วประเทศเกี่ยวกับการรับรู้ข้อกฎหมาย และพฤติกรรมการจำหน่าย และบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ตามที่กฎหมายกำหนด ในหัวข้อ "สถานที่ที่เห็นควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เพิ่มเติม จาก พ.ร.บ. ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551" โดยเป็นการสำรวจความคิดเห็นจากกลุ่มตัวอย่างอายุ 11-60 ปี จำนวน 5,000 คนทั่วประเทศ ช่วงเดือน เมษายน-พฤษภาคม พ.ศ. 2555 พบว่า

ร้อยละ 28 ระบุว่า ป้ายรถเมล์ ฟุตบาท ทางเท้า บนถนน ควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขาย
ร้อยละ 21 ระบุว่า ห้ามไม่ให้ขายเหล้าในรัศมี 500 เมตร รอบสถานศึกษา
ร้อยละ 15 ระบุว่า ไม่ควรขายในสถานีขนส่ง
ร้อยละ 12 ระบุว่า ห้ามขายในสถานที่เล่นกีฬา
ร้อยละ 11 ระบุว่า ห้ามขายในสนามบินร้อยละ
ร้อยละ 10 ระบุว่า ห้ามขายในสวนสาธารณะเอกชน

พร้อมกันนี้ นายแพทย์ประดิษฐ ยังกล่าวอีกว่า ตนได้สั่งการไปยังนายแพทย์สาธารณสุขทุกจังหวัด ให้ประสานไปยังเจ้าพนักงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ออกตรวจเตือนประชาชนตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ในช่วง 7 วัน อันตราย ระหว่างวันที่ 27 ธันวาคม - 2 มกราคม 2555 ฃ
ทั้งนี้ หากพบว่ามีการจำหน่ายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้กับเด็กอายุ 20 ปี หรือขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในเวลาต้องห้าม หรือขายในลักษณะต้องห้าม เช่น การเร่ขาย การขายแบบลด แลก แจก แถม การขายพ่วงกับสินค้าอื่น การขายโดยวิธีชิงโชคชิงรางวัล เป็นต้น ให้ดำเนินคดีอย่างเด็ดขาดจนถึงที่สุด

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ มีประโยชน์และช่วยๆ เตือนกันครับ :i40:

20-03-2013, 16:59
ผมโชคดีหน่อย ที่ทำงานห่างจากบ้านผมเองไม่ถึง10โล บ้านผบ.ก็อยู่ห่างไปอีกหน่อยเดียว ก็เลยไม่ต้องไปทนรถติดแบบท่านอื่น

ผมก็โชคดีครับ บ้านอยู่ กทม. ได้ต้องดิ้นรนไป ตจว. จะไปเที่ยวก็ไม่ต้องรอเทศกาล ไปเมื่อไหร่ก็ไ้ด้ที่อยากไปครับ .... :Banane11::smiley-transport022

chai2520
20-03-2013, 20:09
น้าอยู่ อ.ศรีธาตุ หรอครับ

SunTK
20-03-2013, 20:38
เส้นทางเลี่ยง ส่วนใหญ่คนขับรถจะพอรู้อยู่ ไม่ค่อยมีเส้นทางใหม่ ๆ

จากประสบการณ์ที่เคยผ่านมานะครับ

1 สาย 304 ปักธงชัย - โคราช มันจะมีคอขวด ตรงทางขึ้นเขาปัก ช่วงเทศกาล ตำรวจทางหลวง จะกั้นรถ ให้ไปทีละฝั่ง เคยติดอยู่ 3 ชั่วโมงครับ

2 ถ้าไปจาก แยกพุแค - หล่มสัก สายนี้ไฟแดงเยอะมาก ช่วงเทศกาล รถจะติดไฟแดงสะสม

- ถ้าเลี้ยวขวา ตรงแยก ม่วงค่อม ไปออกด่านขุนทด จะมีช่วงขึ้นเขา แล้วรถบรรทุกเขาไม่ได้หยุดวิ่งด้วย ถนนยังเป็น 2 เลนสวน จะแซงยาก แต่ก็พอไหว เคยใช้วิ่งออกโชคชัย ช่วงเทศกาล ดีกว่า ไปทางปากช่องเยอะครับ

- เลี้ยวขวาตรงม่วงค่อมเหมือนกัน จะมีทางรอง ไปออก ลำนารายณ์ได้ ถึงลำนารายณ์แล้ว ถนนเป็น 4 เลน ไปถึง คำปิง มั้ง ไม่แน่ใจ จากนั้นจะเป็น 2 เลน ถึง หนองบัวโคก ก็เป็นทางที่น่าใช้ครับ
อ้อ ถ้าจะชัยภูมิ ออกจาก คำปิง ไปทางหนองบัวโคก ซัก 6 กม. ได้มั้ง ตรงบ้าน หัวทะเล ถ้าเลี้ยวซ้าย จะออก ถ.สีคิ้ว - ชัยภูมิได้ ลัดกว่า ไปหนองบัวโคก 8 กม.ครับ ผมวิ่งทุกเดือน ถนนดี

- ถ้าไม่เลี้ยวขวาตรงม่วงค่อม ตรงไปอีก 12 กม. ถึงลำนารายณ์ ก็เลี้ยวขวา ไปทางเดียวกับที่แนะนำ ด้านบนก็ได้

DN-TT19
21-03-2013, 11:30
ถ้าอยู่กรุงเทพฝั่งตะวันตก -ปทุมธานี- นครปฐม จะไปอีสานตอนบน ชัยภูมิ หนองบัว ขอนแก่น อุดรธานี หนอคาย

จะเลือกใช้เส้นทาง 347 (ปทุม) - บางปะหัน - ลพบรี - โคกสำโรง - แยกม่วงค่อม - ชัยบาดาล - หนองบัวโคก - ชัยภูมิ - แก้งคร้อ -ภูเขียว- ชุมแพ ก็ได้นะครับ

หรือจากช่องสามหมอ ก่อนถึงแก้งคร้อจะตัดออกทาง มัญจาคีรี -เมือพล ไป ขอนแก่น -สารคามร้อยเอ็ดก็ยังได้

( จากประสบการณ์ส่วนตัวผมคิดว่าเดินทางได้ไวกว่าทางมิตรภาพมากครับ )

อ้อมหน่อย แต่วิ่งได้เรื่อยๆ ทั้งไปและกลับ บ้านผมอยู่ภูเขียว ช่วงเทศกลาลเทศผมใช้เส้นนี้เป็นประจำครับ

198911

NN mobile
24-03-2013, 08:02
น้าหนุ่ม จัดให้ผมสักชุดดิ จะเดินทาง 6 -7 เนี่ย

ถ้าผ่านโคราช. ใช้เส้นทางปกติ. แต่ด่านเยอะมาก

ด่านสีคิ้ว รอบเช้า น่าแยกเข้าสีคิ้ว

ด่านสูงเนินก่อนเข้าสูงเนินเช้าและ2ทุ่ม

ด่านบายพาสจอหอเช้าๆ

ด่านแถวโนนดินแดงเช้าๆ

ด่านแถวปักธงชังก็มีลงเขามาเจอเลย

ด่านวังน้ำเขียวมีแต่รอบดึก

โชคดีคร้าบบบบ
ชอบด่านใหนเลือกเอาโลด5555555

nengkoong
24-03-2013, 16:36
ด่าน....ผมเตรียมแลกใบแดงไว้แล้วครับ เพราะรู้อยู่แก่ใจ โดนแน่ๆ โหลดเท่ รถสวยสะดุดตา ท่อ ม.เจริญฯสุดโหด ฮ่าๆๆ ทำใจ กะออกเที่ยงคืนจากจันทบุรี สู่อำนาจเจริญ ใช้เส้นทาง เรียบชายแดน สอยดาว > วังน้ำเย็น > คลองหาด > วัฒนานคร > นางรอง > สะตึก > สุวรรณ > อำนาจ จะพา ผบ. กลับบ้าน ไม่เคยไปช่วง สงสกรานต์เลย ใครเคยใช้เส้นนี้ รถติดไหมครับ

data1188
25-03-2013, 01:57
ผมไปไกล ครับ ต้นทาง อยู่ที่ พุทธมณฑล สาย4 ปลายทางบ้านแฟน อ.นาแก จ.นครพนม ครับ เกือบๆ 1000 โล ขอเส้นทางหน่อยครับ วันเดินทางตัดสินใจอยู่ว่า 11-12-13 ดีครับ

NN mobile
25-03-2013, 07:28
ผมไปไกล ครับ ต้นทาง อยู่ที่ พุทธมณฑล สาย4 ปลายทางบ้านแฟน อ.นาแก จ.นครพนม ครับ เกือบๆ 1000 โล ขอเส้นทางหน่อยครับ วันเดินทางตัดสินใจอยู่ว่า 11-12-13 ดีครับ

ถ้าเปนวันที่13. ใช้เส้นทางเดิม รถคงว่างแระ

11-12 เสียเวลาทั่งวันแน่ๆเพราะมีแต่คนกลับวันนั่นมากที่สุดคร้าบบบบบ

MUNIC
25-03-2013, 08:20

เดินทางช่วงกลางวัน รถเยอะแต่คงไม่ติดครับ แต่กลางคืน 11-12 พยายามเลี่ยงครับส่วนผมวันที่ 13 เช้าก็ไปนครพนมเหมือนกัน เพื่อนของน้องเมีย เค้าจะกลับบ้านถือโอกาสไปเที่ยวซะเลย 55

yingkam
25-03-2013, 08:36
บ้านเมียผมอยู่ในเมืองนครพนมครับแต่มาทำงานที่ระยองและจะกลับทุกสงกรานต์ครับและปีนี้ก็เช่นกัน
ออกเดินทางจากระยอง ปลวกแดง กบินทร์ โคราช บ้านไผ่เลี้ยวขวาไปบรบือ มหาสารคาม ยางตลาด กาฬสินธ์ สกลนคร นครพนม ระยะทางร่วม 1000 โล มารธอนเลยครับ

bee2033
25-03-2013, 14:10
บ้านเมียผมอยู่ในเมืองนครพนมครับแต่มาทำงานที่ระยองและจะกลับทุกสงกรานต์ครับและปีนี้ก็เช่นกัน
ออกเดินทางจากระยอง ปลวกแดง กบินทร์ โคราช บ้านไผ่เลี้ยวขวาไปบรบือ มหาสารคาม ยางตลาด กาฬสินธ์ สกลนคร นครพนม ระยะทางร่วม 1000 โล มารธอนเลยครับ

โอ้โห้เดินทางไกลจัง ก่อนออกเดินทางพักผ่อนให้เพียงพอนะครับ จะได้ถึงที่หมายปลอดภัย (ขนาดผม วังน้อย-คูเมือง 380กม.กว่าๆ เล่นตะคริวกินก้นเลยครับ อิ อิ อิ)

NANEK
27-03-2013, 09:06
ช่วงนี้ขาออกไปสระบุรี ถ.พหลโยธิน ช่วงระหว่าง อ.หนองแค กำลังสร้างทางลอดใต้สะพาน ซึ่งผมคิดว่าตอนเทศกาลนี้ ดูแล้วรถคงติดแน่ๆ เพราะเลนคู่ขนานได้ปิดชั่วคราว ซึ่งต้องวิ่งเลนหลักเลนเดียว ใกล้ถึงช่วงนั้น น้าๆที่จะขับรถผ่านศึกษาการจราจรอีกทีนะครับ
199914

ใช้เส้นที่จุดสีเขียวเลี่ยงได้ครับ ถ้าเผื่อรถติด
199915

thara
27-03-2013, 09:36
สายเหนือนี่คงต้องเลี่ยงสะพานเดชา เหมือนเคยใช้ไหมคับ
ไม่ได้ขึ้นเหนือ ตั้งแต่ปีน้ำท่วม 54
จะมุ่งหน้าเชียงราย

chalermwut31
30-03-2013, 17:02
ไปน่านแล้วต่อด้วยเชียงรายครับ:12 3:

Jack4ทุ่ม
31-03-2013, 13:08
เริ่มจากเส้นทางที่ 1 ละกันสำหรับคนที่จะเดินทางไปสายเหนือเพื่อเลี่ยงรถติดเส้นพหลโยธิน
-มาจากมอเอตร์เวย์ให้เลี้ยงลงคลองหลวง ผ่านหน้าวัดธรรมกาย ขึ้นสะพานขามถนนพหลโยธิน
วิ่งถนนเส้นข้างสนามกีฬาธรรมศาสตร์ แล้วไปตัดถนนเส้น 347 ไปตัดกับสายเอเซียที่บางปะหันครับ

-ส่วนคนที่มาจากวงแหวนบางบัวทองช่วงที่ใกล้จะถึงวงแหวนบางปะอินรถจะติดมาก ก็เลี้ยวเข้า 347 ไปตัดสายเอเซียที่บางปะหันได้เหมือนกัน
เป็นแนวทางครับเผื่อบางคนไม่รู้ ช่วยๆกันหาเส้นทางเพื่อความสะดวกสบายในการเดินทางครับ
ขอบคุนมากๆครับข้อมูลนี้เป็นประโยชนมากๆเลย

ifrog
01-04-2013, 10:22
​สงกรานต์เข้า กทม.ดีกว่า ถนนคงโล่งงงงงงงงงง เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ปีที่แล้วผมอยู่เล่นกทมอยู่2วัน โล่งดีจัง เส้นลาดพร้าวตอน 4-6โมงเย็น ผมเร่งได้ถึง 60-80 สบายใจดีจัง ปกติทุกปีผมก็ต้องเป็นเหมือนน้าๆละครับ ไม่รู้จะหลบไปทางไหนดี มีแพลนจะไปตรงนั้นตรงนี้ แต่ปีนี้ ไม่มีจร้า หลบเข้าวัดครับ ทดแทนพระคุณบิดา-มารดา สงกรานวัยรุ่นอดเล่น งื้อๆๆ

ifrog
01-04-2013, 10:55
200433น้าๆท่านใดจะขึ้นเหนือแล้ววิ่งผ่านเส้นพิษณูโลก มีทางเลี่ยงที่ไม่ค่อยเห็นใครใช้ เอามาฝากครับ ปกติถ้ามีคนบอกมาหรือขับตามๆกันไปในเส้นเลี่ยงเมืองมันจะต้องเลี้ยวขวาตรงแยกหนองอ้อ แล้ววิ่งตามกันไปเรื่อยๆ เพราะถนนแคบ และรถใช้เส้นนี้กันเยอะมาก คิดจะเข้าเมือง โอ้วน้าครับ ถ้าไมไ่ด้คิดจะแวะมาพักหรือมาไหว้หลวงพ่อ อย่าเข้าเด็ดขาด ใช้เส้นทางที่ผมชี้ให้ดีกว่าครับ ทางตรงยาว ถนน4เลนมีเกาะกลาง(เขาเรียก4หรือ8เลนละนั้นผมก็งงๆ) ถนนใหญ่รองรับรถได้เยอะกว่า น่าจะมีคนใช้เยอะขึ้นแต่ไม่น่าจะมากเท่าในเมืองหรือเส้นเลี่ยงเมืองฝั่งหนองอ้อ ตรงผ่าน ม.นเรศวรมาเรื่อยๆ จะเจอแยกไฟแดงใหญ่อยู่1ที่ ตรงเข้ามาอีก จะเจอปั้ม ปตท ใหญ่ๆหน่อยจะมีรถเก๋งรถตู้ จอดต่อคิวเติมก๊าสกันอยู่ด้านซ้ายสุด น้าขับเลยปั้มนั้นไปจะเจอทางแยกให้เบี่ยงซ้ายออกแล้วตรงยาวตามทางที่ผมขีดเลยครับ 200435หน้าตาทางแยกที่จะให้เบียงซ้ายออกไปครับ ไม่รับรองนะครับว่าจะโล่ง แต่น่าจะเคลื่อนตัวได้ดีกว่า เส้นอื่น

rungsangch
01-04-2013, 11:32
โอ้ว ข้อมูลดีๆเพียบเลย ช่วงที่ผ่านจุดที่มีการเล่นน้ำระมัดระวังด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหมุนเอา รถเรามันแรง จะแถเอาง่ายๆ
ผมไม่ได้เดินทางกลับ เพราะแผนการผลิตนี่แหละ เศร้าจัง กะว่าจะไปเผาปลากินที่ข้างบ่อซะหน่อย

NN mobile
08-04-2013, 20:45
น้าๆท่านใดต้องผ่านโคราช. ช่วงวันที่ 11-12

เขาปากช่องเลนขวา. ตอนเย็นจาเปิดช่องทางพิเศษ มาถึงสิคิ้ว

สีคิ้วเข้าโคราช. ใช้เส้นคู่ขนาน. เพราะคนส่วนใหญ่ใช้เส้นหลักเยอะ

เส้นสีคิ้ว-ด่านขุนทด. 2เลน. ไม่ต้องรีบเพราะบรรทุกอ่อยเยอะมาก

จากด่านขุนทด- ชัยภูมิ. 4เลน. สบายไปคร้าบบบบ

ส่วนน้าทีมาจากปักธงชัย. ระวังให้มากเพราะในตัวอำเภอปัก เริ่มใช้ไฟแดงเกือบทุกแยกคร้าบบบบ

เดินทางปลอดภัยคร้าบบบบ

MUNIC
10-04-2013, 16:20
ขณะนี้เวลา 16.30 10 เมษา 2556 พหลโยธิน ขาออก ช่วง ประตูน้ำพระอินทร์ รถเริ่มเยอะ แต่เคลื่อนตัวได้เรื่อยๆ
คาดว่าดึกๆ คงจะเยอะแน่ๆ เตรียมตัวเดินทางกันดีๆนะครับ

NN mobile
10-04-2013, 21:06
มีใว้ก็ดีนะคร้าบบบบบ

NN mobile
10-04-2013, 21:08
เส้นโคราช รถเริ่มเยอะ. ความเร็ว. 80-100 อย่าจี้ตูดมาก ป้ายแดงเพียบ
ติด. เข้าออกปั่ม. ระรังด้วย.

NN mobile
11-04-2013, 08:33
รถเริ่มเยอะแล้วนะคร้าบบบบบบบ
เย็นนี้. วางแผนดีๆก่อนออกเดินทาง.

ก่อนออกจากบ้าน. ถอดปั๊กไฟที่ไม่ใด้ใช้ออกให้หมด. เช็คของก่อนออกเดินทาง
เตียมรถให้พร้อม. ร่างกายให้พร้อม.

เดินทางปลอดภัยทุกท่านทุกนายคร้าบบบบ

junkle
11-04-2013, 09:06
ด่าน....ผมเตรียมแลกใบแดงไว้แล้วครับ เพราะรู้อยู่แก่ใจ โดนแน่ๆ โหลดเท่ รถสวยสะดุดตา ท่อ ม.เจริญฯสุดโหด ฮ่าๆๆ ทำใจ กะออกเที่ยงคืนจากจันทบุรี สู่อำนาจเจริญ ใช้เส้นทาง เรียบชายแดน สอยดาว > วังน้ำเย็น > คลองหาด > วัฒนานคร > นางรอง > สะตึก > สุวรรณ > อำนาจ จะพา ผบ. กลับบ้าน ไม่เคยไปช่วง สงสกรานต์เลย ใครเคยใช้เส้นนี้ รถติดไหมครับ
น้ากลับวันไหนครับเผื่อได้ร่วมทาง

น้ามากับผมมั้ยน่าจะใกล้กว่าผมกลับ 11
201945

MUNIC
11-04-2013, 10:37
เอามาให้ดู ตรวจสอบก่อนเดินทาง กล้อง CCTV บนทางหลวงครับ

http://maintenance.doh.go.th/ems/

NN mobile
11-04-2013, 14:04
ติดแล้วคร้าบบบบบ โคราช จอดสนิด

ใครที่จาออกเดินทางตอนเย็นนี้. ไม่ต้องรีบ. นะคร้าบบบบ

NN mobile
11-04-2013, 19:39
เส้นเข้าโคราช ใช้ความเร็วใด้60-100. รถเริ่มเยอะแระ
สายด่านขุนทดติดเปนบางช่วง รถบรรทุกเยอะระวังด้วยคร้าบบบบ

Prateep
11-04-2013, 22:01
ไปน่านแล้วต่อด้วยเชียงรายครับ:12 3:
เส้นนี้ผ่านบ้านผมเลยครับ

NN mobile
11-04-2013, 22:16
ทีโคราชเหมื่อนฝนจาตกเลยอะ. ไม่อยากคิด ว่ามานจาติดแค่ใหน
น้าที่ใส่ของหลังกะบะหาอะใรคุมด้วยก็ดี จาใด้ไม่เปียกคร้าบบบบ

MUNIC
16-04-2013, 11:05
ขอบคุณน้าหนุ่ม สำหรับ คำแนะนำเส้นทางและสภาพการจราจร
เดินทางไป เซกา จ.บึงกาฬ
ออกเดินทางในช่วงที่การจราจรหนาแน่นมากๆ คืนวันที่ 12 คิดหาเส้นทางอยู่นาน
ระยะทางปกติถ้าเดินทางในเส้นทางหลัก ประมาณ 650-700 กิโล แต่ต้องเลือกเดินทางอ้อม+ระยะทางเพิ่มไปอีก200 กิโล
ขาไปออกเดินทางเวลา 20.00 เลือกออกสายเอเซีย-บางปะหัน-พระพุธทบาท-ชัยภูมิ-ตัดเข้าหมาสารคามตรงบ้านไผ่-กาฬสิน-ผ่านเทือกเขาพูพาน(ชมธรรมชาติสวยๆ)-สกลนคร-วานรนิวาส-ถึงจุดหมาย บ้านหนองหิ้ง อ.เซกา ตอน 9.30 ใช้เวลาประมาณ 14 ชม เส้นทางนี้ให้ gps เลือกไป ไม่เคยเดินทางไปภาค อีสานเกินจากโคราชเลย ออกไปครั้งแรกเล่นซะสุดแดนอีสานเลย 555
ขากลับเลือกกลับเส้นทางปกติ ผ่าน อุดรธานี-ขอนแก่น-มุ่งเข้าโคราช -เริ่มถึงเพทายรถเริ่มหนาแน่นวิ่งช้าด้วยความหงุดหงิดเพราะ ไม่ชอบขับไปเบรคไปตัดออกพิมาย-จักรราช-ดันวกเข้าวเมืองโคราชออกสายมิตรภาพมุ่งวิ่งเส้นทางปกติวิ่งคู่ขนานสามารถทำความเร็วได้ 100+ แต่ต้องมาหยุดนิ่งที่แยก สี่คิ้ว ได้คำแนะนำจากน้าหนุ่มให้เลี่ยงออกด่านขุนทด-ท่าหลวง-โคกตูม-พระพุธทบาท-บ้านหมอ-บางปะหัน-ออกสายเอเซียกลับบ้าน ถึงบ้านอย่างปลอดภัยเวลา ตี1.30 ขับรถคนเดียวตลอดเส้นทาง

งานนี้วิ่งออ้อมไกลแต่ไม่เสียเวลามาก ไม่งั้นเพลียแย่

NN mobile
16-04-2013, 21:29
ขอบคุณน้าหนุ่ม สำหรับ คำแนะนำเส้นทางและสภาพการจราจร
เดินทางไป เซกา จ.บึงกาฬ
ออกเดินทางในช่วงที่การจราจรหนาแน่นมากๆ คืนวันที่ 12 คิดหาเส้นทางอยู่นาน
ระยะทางปกติถ้าเดินทางในเส้นทางหลัก ประมาณ 650-700 กิโล แต่ต้องเลือกเดินทางอ้อม+ระยะทางเพิ่มไปอีก200 กิโล
ขาไปออกเดินทางเวลา 20.00 เลือกออกสายเอเซีย-บางปะหัน-พระพุธทบาท-ชัยภูมิ-ตัดเข้าหมาสารคามตรงบ้านไผ่-กาฬสิน-ผ่านเทือกเขาพูพาน(ชมธรรมชาติสวยๆ)-สกลนคร-วานรนิวาส-ถึงจุดหมาย บ้านหนองหิ้ง อ.เซกา ตอน 9.30 ใช้เวลาประมาณ 14 ชม เส้นทางนี้ให้ gps เลือกไป ไม่เคยเดินทางไปภาค อีสานเกินจากโคราชเลย ออกไปครั้งแรกเล่นซะสุดแดนอีสานเลย 555
ขากลับเลือกกลับเส้นทางปกติ ผ่าน อุดรธานี-ขอนแก่น-มุ่งเข้าโคราช -เริ่มถึงเพทายรถเริ่มหนาแน่นวิ่งช้าด้วยความหงุดหงิดเพราะ ไม่ชอบขับไปเบรคไปตัดออกพิมาย-จักรราช-ดันวกเข้าวเมืองโคราชออกสายมิตรภาพมุ่งวิ่งเส้นทางปกติวิ่งคู่ขนานสามารถทำความเร็วได้ 100+ แต่ต้องมาหยุดนิ่งที่แยก สี่คิ้ว ได้คำแนะนำจากน้าหนุ่มให้เลี่ยงออกด่านขุนทด-ท่าหลวง-โคกตูม-พระพุธทบาท-บ้านหมอ-บางปะหัน-ออกสายเอเซียกลับบ้าน ถึงบ้านอย่างปลอดภัยเวลา ตี1.30 ขับรถคนเดียวตลอดเส้นทาง

งานนี้วิ่งออ้อมไกลแต่ไม่เสียเวลามาก ไม่งั้นเพลียแย่

ยินดีรับใช้คร้าบบบบน้าเชต ผ่านอีสานล่างโทรมาโลดคร้าบบบ
เปนห่วงทุกท่านเวลาเดินทางใกลๆ มีใรให้ช่วยเหลือ บอกใด้เลยครับ

NN mobile
16-04-2013, 21:38
ตอนนี้โคราชรถเริ่มน้อยแล้ว ใช้ความเร็ว100+. แต่ติดแถวแยกสีคิ้ว ทางตำรวจทางหลวงเปิดช่องทางพิเศษทำให้รถคล่องตัว

ส่วนเส้นสีคิ้ว ฝนตกหนักรถวิ้งช้าประกอบรถบรรทุกเยอะ ระวังด้วยนะคร้าบบบ

chaitw
17-04-2013, 10:38
เดินทางถึง กทม.โดยสวัสดิภาพครับ ใช้เส้นทาง พยัคฆภูมิ-บุรีรัมย์-สระแก้ว-แปดริ้ว
การจราจรไม่ติดขัดมากนัก 490กม.ใช้เวลาขับรถ8ชั่วโมง
ขาไปสารคามก็ใช้เส้นทางนี้ ใช้เวลาขับรถ7ชั่วโมงขึ้นเขาช่องตะโกหลัง4ทุ่มรถไม่ติดครับ

rungsangch
18-04-2013, 07:20
เดินทางกลับอย่างปลอดภัยทุกๆท่านครับ

nengkoong
18-04-2013, 20:31
น้ากลับวันไหนครับเผื่อได้ร่วมทาง

น้ามากับผมมั้ยน่าจะใกล้กว่าผมกลับ 11
201945

เส้นทางเดียวกันเลยครับน้า แต่ผมไปทางสอยดาวเพราะอยู่จันทบุรี แต่ตรงนางรองผมไม่ได้ไปปราสาท ผมตรงไปบุรีรัมย์เลย