PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คันลูกระนาดในประเทศไทยท่านเบื่อกันบ้างไหม ?

rangsun
18-03-2013, 20:22
คันลูกระนาด ตามถนนต่าง ๆ โดยเฉพาะตรอกซอกซอย หมู่บ้านชนบทมีมากมาย ต่างประเทศมีหรือเปล่าไม่รู้นะ (ไม่เคยไป) ผมอยู่ต่างจังหวัด ระยะทางจากหมู่บ้านไปตลาด ประมาณ 2 กม. มีคันกระโ..ก (แถวบ้านเค้าประชด) 13 คัน ช่วงทางตรงผ่านหมู่บ้านจัดสรร ระยะทาง 800 เมตร มี 5 คันครับพี่น้อง ไม่รู้งบประมาณสร้างทางดี ๆ เรียบ ๆ แบบนี้ ไม่รู้สมองปัญญาอ่อนท่านใดคิดค้นคันกระโ..ก แบบนี้มาคั่นไว้ แล้วมันสูงเสียจนต้องเบรคเปลี่ยนเกียร์ 1 เท่านั้นนะครับ หากคิดอะไรไม่ออกลอง ๆ เอาขี้เลื่อยออกจากสมองสักนิด ทำให้มันเป็นเนินทอดไปยาว ๆ หน่อยก็ได้ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ คือแค่ลดความเร็ว ไม่เสียจังหวะมากนัก ไม่เปลืองช่วงล่าง แล้วเอาเวลาไปสั่งสอนลูกหลานที่บ้านให้รู้จักเกรงใจชาวบ้านบ้างอย่าขับเร็วให้ชาวบ้านรำคาญ ไม่ห่วงชีวิตตนเองก็ห่วงใยสังคมบ้าง เพราะคนพวกนี้มีปนอยู่ไม่เกิน 5% แต่อีก 95% ต้องมาลำบากกับคันลูกระนาดปัญญาอ่อน ที่ระบาดไปทั่วประเทศ

prayut
18-03-2013, 20:39
ผมก็เบื่อเช่นกันครับน้า ในหมู่บ้านฯตัวดีเลย แต่ส่วนมากก็เป็นลูกหลานในหมู่บ้านฯเองนั่นแหละครับที่เป็นซะเอง
ต้องแก้ไขโดยการปล่อยปลวกเข้าไปกินขี้เลื่อยครับถึงจะเกิดปัญญา ด้วยความเคารพครับ

bee2033
18-03-2013, 21:14
คนที่ขับรถเร็วในหมู่บ้านคงสั่งสอนยากมันอยู่ที่สัน_าน ส่วนใหญ่ก็คนในหมู่บ้านนั้นแหละ คงต้องทนกับลูกระนาดปัญญาอ่อนนี้ไปตลอดชีวิต หรือจนกว่าจะย้ายออกไปอยู่ทางเกวียนแหละครับ ด้วยความเคารพครับ 55555+

siriwan3699
18-03-2013, 21:25
เอาแล้วงัย!!! น้าจ่าหลุดวงโคจรซะแล้ว อากาศมันร้อน ใจเย็น ๆ ร่ม ๆ ครับ ผมเคยคิดอยู่เหมือนกัน
คิดแบบเดียวกับน้าจ่านี่ละ มันเอาสมองส่วนไหนคิดทำกันขึ้นมา ส่วนใหญ่ คงรำคาญเสียงมอไซค์แต่งท่อ
แทนที่มันจะแป๊ด เดียวหายไปเลย กลายเป็นต้องได้ยินหลาย ๆ แป๊ดดดด ตามจำนวน ลูกระนาด หรือน้า ๆ ว่างัยกัน

dan2521
18-03-2013, 21:30
55555555นานๆเจอน้าจ่าหงุดหงิด อิอิ คิดเหมือนกันเลยน้า ซอยบ้านผมกว่าจะถึงปากซอยถ้าเมียท้องอยู่แท้งแน่ๆ5555555 ไม่รู้จะทำกันทำไมมีเกือบทุกหน้าบ้าน ผมว่าคิดแบบน้าคิดผิดแล้วมี่ทำลูกสะดุด ถ้าเป็นผมพ้นลูกสะดุดได้ก็แร่งเครื่องเลย ทำให้เสียงดังกว่าที่ไม่มีลูกสะดุดอีก

rangsun
19-03-2013, 18:31
ผมก็เบื่อเช่นกันครับน้า ในหมู่บ้านฯตัวดีเลย แต่ส่วนมากก็เป็นลูกหลานในหมู่บ้านฯเองนั่นแหละครับที่เป็นซะเอง
ต้องแก้ไขโดยการปล่อยปลวกเข้าไปกินขี้เลื่อยครับถึงจะเกิดปัญญา ด้วยความเคารพครับ
มันหงุดหงิดครับ น้ายุทธ ขี่มอไซค์มาเพลิน ๆ ต้องคอยเบรค เผลอขวดโซดาจะแตกดิ

คนที่ขับรถเร็วในหมู่บ้านคงสั่งสอนยากมันอยู่ที่สัน_าน ส่วนใหญ่ก็คนในหมู่บ้านนั้นแหละ คงต้องทนกับลูกระนาดปัญญาอ่อนนี้ไปตลอดชีวิต หรือจนกว่าจะย้ายออกไปอยู่ทางเกวียนแหละครับ ด้วยความเคารพครับ 55555+
เออเน๊าะ ออกไปอยู่ที่มีทางเกวียนใช้แบบสมัยก่อนก็ดีนะ น้าบี

เอาแล้วงัย!!! น้าจ่าหลุดวงโคจรซะแล้ว อากาศมันร้อน ใจเย็น ๆ ร่ม ๆ ครับ ผมเคยคิดอยู่เหมือนกัน
คิดแบบเดียวกับน้าจ่านี่ละ มันเอาสมองส่วนไหนคิดทำกันขึ้นมา ส่วนใหญ่ คงรำคาญเสียงมอไซค์แต่งท่อ
แทนที่มันจะแป๊ด เดียวหายไปเลย กลายเป็นต้องได้ยินหลาย ๆ แป๊ดดดด ตามจำนวน ลูกระนาด หรือน้า ๆ ว่างัยกัน
ก็ว่าง ๆ น้าตู๋ นึกขึ้นมาได้เห็นว่ามันขวาง ๆ เลยบ่นซะหน่อย หรือความเห็นเราจะไปขวางชาวบ้านเค้ารึเปล่า แหมแต่ถ้าลูกระนาดมันหลายลูกก็คงหนวกหู หลายแป๊ด

55555555นานๆเจอน้าจ่าหงุดหงิด อิอิ คิดเหมือนกันเลยน้า ซอยบ้านผมกว่าจะถึงปากซอยถ้าเมียท้องอยู่แท้งแน่ๆ5555555 ไม่รู้จะทำกันทำไมมีเกือบทุกหน้าบ้าน ผมว่าคิดแบบน้าคิดผิดแล้วมี่ทำลูกสะดุด ถ้าเป็นผมพ้นลูกสะดุดได้ก็แร่งเครื่องเลย ทำให้เสียงดังกว่าที่ไม่มีลูกสะดุดอีก
จริง ๆ น้าแดน แถวบ้านผม ถ้าวิ่งสายในนะ สุดจะรำคาญเลยครับ เดี๋ยวว่าง ๆ มาลองวิ่งดู อิ อิ (หาเรื่องชวนไปเที่ยว หัวหิน)

prayut
19-03-2013, 21:02
ที่แท้น้าจ่าเป็นห่วงขวดโซดานี่เอง..อิอิ:emoticon-cartoon-02

รณรงค์
19-03-2013, 21:15
ผมว่า..มันก็มีข้อดีน๊ะครับ..ลูกระนาดเนี่ย..อย่างน้อย..ก็ช่วยชลอความเร็วของรถที่สัญจรไป-มา ในชุมชนได้..ความหมายของการทำลูกระนาด..ผมเชื่อว่า..ทุกท่านเข้าใจ..เพียงแต่ว่า..เราเอง..ไม่ได้ขับเร็วเป็นนิสัย..อาจได้รับผลกระทบก็เลยรู้สึกว่ามันเป็นปัญาหา..แถวๆในดงบ้านผม..เค้าก็ไม่มีครับ..เพราะไม่ค่อยมีเด็กแว๊นขับรถเร็วๆสร้างความรำคาญ..เพียงเราทำใจเป็นกลาง..วางเฉย..ผมเชื่อว่า..จะดีขึ้นเอง...

kong22
19-03-2013, 21:17
เจอแบบนั้นไม่เบรคก็ไม่ได้เดี๋ยวท้องลายอีกไม่นานละเราจะโต

iamday
21-03-2013, 09:19
อย่างเซ็งครับ

NANEK
21-03-2013, 10:19
เจ็บมาเยอะครับ เนินพวกนี้

bee2033
21-03-2013, 10:42
เออเน๊าะ ออกไปอยู่ที่มีทางเกวียนใช้แบบสมัยก่อนก็ดีนะ น้าบี

ครับ ยิ่งวังน้อย อยุธยา (หมู่บ้านร่มรื่น4) ลูกละนาดสูงครึ่งแข้ง รถโหลด ติดกันแคร้งยังไม่ข้ามลูกละนาดด้วยซ้ำ ครับ แคร้งบุบหมดแล้ว

boka
21-03-2013, 10:43
ปากซอย หน้าบ้านผม จะ ช่วยกัน ทำ วัน อาทิตย์นี้ เพื่อ ชะลอ ความเร็ว ของ วัยรุ่น..แต่เอาแค่พอ ให้ชะลอ ไม่ต้อง สับ เกียร์โฟ..
เด็กเยอะ เย็นๆมาเล่นกัน หน้าบ้าน..ปกติ คน ในซอย เขา ก็ เบาๆ กันทั้ง นั้น แต่ ขา จร..มักมาเร็ว...

...ประโยชน์มาก ถ้า มี จำนวนที่เหมาะ สม..ถ้า เยอะเกิน ก็ไม่ใหว..

bee2033
21-03-2013, 10:46

ขอโทษนะครับที่ใช้คำแรงไปหน่อย ตอนอ่านกระทู้อารมณ์กำลังเดือด(เรื่องจารจร+ตำรวจนิดหน่อย) อิ อิ อิ
:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

rangsun
21-03-2013, 10:56
จริง ๆ ก็ไม่ได้รังเกียจไรมากมายหรอก หากความปรารถนาดีคิดได้แค่นี้ ก็ลงทุนหน่อยทำทางลาดให้มันยาว ๆ เป็นเนินไป คือรถไม่เสียจังหวะมากนักแค่เบาเครื่องความเร็วก็ลดลงแล้วก็ไปได้ (เคยเห็นที่สุวรรณภูมิ)แต่หากท่านใดขับรถในซอยนิสัยเบาไม่เป็นก็รับรองว่าได้เหินแน่

Airbone plus
21-03-2013, 10:59
คงจะเซี่ยมสอนกันยาก ขับรถไม่เป็นก็มีรถกันได้ ขับไม่เป็นก็มีใบขับขี่ได้ มารยาทขับรถก็เห็นกันเกลื่อนถนนเจอกันทุกวันว่ามี กาก มาร่วมบนท้องถนน
ถ้าไม่มีลูกระนาด มันก็ตะบี้ตะบันเหยียบกัน...... เพราะมันไม่รู้หรอกว่าถนนไหนควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ผมเองยังโดนชนท้ายในปั้มน้ำมัน
กลับกลายต้องเป็นคนผิด เพราะเป็นคนถอยออกจากซองจอด แต่พี่แกเหยีบมาซะเร็ว แค่โผล่ตูดไปนิดก็โดนและ
อะไรผิด อะไรถูกแยกกันไม่ออก ถ้าไอ้เรื่องการขับรถนี่พูดทีไรหัวเสียทุกที :61 2:
บางทีลูกระนาดก็เป็นประโยชน์สำหรับท่านได้ หากบ้านท่านอยู่ริมถนน และไม่อยากให้ใครมาขับซิ่งอยู่หน้าบ้าน

ความเห็นนี้ขอเป็นกลางๆ ครับ.... เพราะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

kamyu
21-03-2013, 19:05
คงจะเซี่ยมสอนกันยาก ขับรถไม่เป็นก็มีรถกันได้ ขับไม่เป็นก็มีใบขับขี่ได้ มารยาทขับรถก็เห็นกันเกลื่อนถนนเจอกันทุกวันว่ามี กาก มาร่วมบนท้องถนน
ถ้าไม่มีลูกระนาด มันก็ตะบี้ตะบันเหยียบกัน...... เพราะมันไม่รู้หรอกว่าถนนไหนควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ผมเองยังโดนชนท้ายในปั้มน้ำมัน
กลับกลายต้องเป็นคนผิด เพราะเป็นคนถอยออกจากซองจอด แต่พี่แกเหยีบมาซะเร็ว แค่โผล่ตูดไปนิดก็โดนและ
อะไรผิด อะไรถูกแยกกันไม่ออก ถ้าไอ้เรื่องการขับรถนี่พูดทีไรหัวเสียทุกที :61 2:

บางทีลูกระนาดก็เป็นประโยชน์สำหรับท่านได้ หากบ้านท่านอยู่ริมถนน และไม่อยากให้ใครมาขับซิ่งอยู่หน้าบ้าน

ความเห็นนี้ขอเป็นกลางๆ ครับ.... เพราะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย
:93 2:

Joe043
21-03-2013, 19:10
เหรียญมี2ด้าน ลูกระนาดก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ที่นิคมบางปูช่วงถนนเส้นที่ไปออก3ห่วงได้ ไม่ใช่ ซอยชุมชนซะหน่อย มันดันทำดักไว้กลางถนน มอไซค์กระโดดวัดถนนมาหลายรายแล้ว
แต่ในซอยหน้าบ้านผม ถ้ามีไอ้ลูกระนาดนั่น ลูกชายผมคงไม่โดนมอไซค์ชนขาหักหรอก

bait
21-03-2013, 21:04
งบทำถนนมันเหลือมั่งคับน้า เลยทำเนินมันซะเลย เนินละแสน!!!!!!!!!!(คนใช้รถก็แสน....... แสนสาหัส)555+