PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คอมแอร์มีเสียงดัง

PRP
18-06-2013, 13:13
รบกวนสอบถามน้าๆด้วยครับ คอมแอร์มีเสียงดัง ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สายพานหรือว่าตรงไหนกันแน่ เราจะดูแลรักษาคอมแอร์อย่างไรให้มีอายุยาวนานดีครับ
ผมไม่ค่อยได้ใช้แอร์ จะขับรถเปิดกระจกตลอด นานๆทีถึงจะเปิดแอร์
ตอนนี้ไมล์รถ 85000 กิโลแล้ว รุ่น Megacab plub 140Hp ครับ

Mou
18-06-2013, 13:19
ดังยังไงครับ

PRP
18-06-2013, 18:08
ดังวี้วี้ ครับ
คือไม่ได้เปิดแอร์มา1 เดือนแล้วเพิ่งมาเปิดเมื่อวาน หลังจากนั้นมันก็ดังมาตลอดเลยครับ

kro sang
19-06-2013, 11:05
:Banane29:มีคนเล่าให้ฟังนะครับ ว่า แอร์ ถ้าไม่ค่อยได้เปิดใช้งานเลย มีโอกาสเสียไวกว่าแอร์ที่เปิดใช้งานทุกวัน ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ ถ้าไม่ค่อยได้เปิดใช้งาน ผมจะทำแบบนี้ ครั้งสุดท้ายของการเปิดใช้งาน ก่อนที่เราจะปิด ผมจะปิดคอมแอร์ก่อน(ตัวเร่งความเย็น) แล้วเปิดพัดลมแอร์ไปเบอร์ที่สูงขึ้นกว่าเดิม เช่น ปกติเปิดพัดลมแอร์ ที่เบอร์ 2 ผมก็จะเพิ่มเป็นเบอร์ 3 ทิ้งไว้ จนกว่าไอเย็นของแอร์หมด ใช้ความรู้สึกประเมินเอาครับ จากนั้นจึงปิดพัดลมแอร์ สาเหตุที่ทำแบบนี้ เพื่อเป็นการไล่ความชื้นในตู้แอร์ออกให้หมด เพื่อรักษาแอร์รถยนต์ให้อยู่ได้นาน ไม่รู้จริงหรือเปล่านะ แต่ทุกวันนี้แอร์ยังเย็นและปกติเหมือนตอนป้ายแดงเลยครับ

PRP
20-06-2013, 18:13
แอร์ของผมก็ยังเย็นปกตินะครับ แต่ว่าคอมมันมีเสียงดังวี้วี้ แล้วก็ทำให้กำลังเครื่องตกจนรู้สึกได้ รู้สึกความเร็วมันหน่วงกว่าตอนปิดแอร์ ผมเลยไม่ค่อยชอบเปิดแอร์ขับรถครับ