PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผมไม่ได้หัวหมอ... แต่แค่สงสัย(นะครับพี่ตำรวจ)้

choke
05-07-2013, 20:33
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานเวลาประมาณสามโมงเย็นผมขับเจ้าตั้นคูู่ใจมาตามถนนสายเอเชียมุ่งหน้าเข้าสู่วัดไชโย อ่างทองได้เจอกับพวกพี่เจ้าหน้าตำรวจกำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่(ตั้งด่าน)และพวกพี่เค้าก้อเรียกผมเข้าตรวจและก้อแจ้งข้อหาไห้ผมมาหนึ่งกะทงคือดัดแปลงสภาพรถ(โหลดเตี้ย)และไห้ผมไปจ่ายค่าปรับ200บาทผมเลยแย้งไปว่าเท่าที่ผมรู้มาว่าตามกฏหมายจราจรทางบกรถยนต์ที่ทำการโหลดเตี้ยถ่าวัดระยะความสูงจากพื้นขึ้นมาถึงกลางไฟหน้ารถแล้วไม่ต่ำกว่า40ซ.มไม่ถือว่าผิดกฏหมายและเจ้าตั้นของก้อวัดได้70ซ.ม (โหลดหน้า3นิ้วหลัง4นิ้ว)พอพี่เค้าได้ฟังผมพูดเสร็จก้อไห้ผมพาไปที่รถผมและก้อไห้ผมวัดไห้ดู(โชคดีที่ผมได้พกเอาตลับเมตรติดไปด้วย)ผมก้อทำการพิสูจน์ไห้พี่เค้าดูก้อได้ตามที่ผมบอก(ผมเคยลองวัดของผมมาแล้ว)พอพี่เค้าเห็นตามนั้นเค้าก้อคืนไบขับขี่ผมมาและปล่อยผมออกมาจากด่านตรวจ ก่อนออกมาจากด่านผมได้พูดกับพี่เค้าไปว่าผมไม่ได้หัวหมอนะครับแต่แค่ผมสงสัยผมก้อเลยถาม นี่ผมไม่ได้หัวหมอกับเจ้าหน้าที่ไช่ไหมครับผมแค่ต้องการความถูกต้องตามสิทธิ์ของประชาชนผู้เสียภาษีคนนึง:151:

teetriton4x2
05-07-2013, 21:13
อย่างนี้สิ่ เจ๋งจริงครับ น่าจะแอบถ่ายหน้าเจ้าหน้าที่ตำรวจนายนั้นมาให้ดูด้วยนะ หน้าคงเซ็งเป็ดเลยอิๆๆ

Spawn of Triton
05-07-2013, 21:29
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานเวลาประมาณสามโมงเย็นผมขับเจ้าตั้นคูู่ใจมาตามถนนสายเอเชียมุ่งหน้าเข้าสู่วัดไชโย อ่างทองได้เจอกับพวกพี่เจ้าหน้าตำรวจกำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่(ตั้งด่าน)และพวกพี่เค้าก้อเรียกผมเข้าตรวจและก้อแจ้งข้อหาไห้ผมมาหนึ่งกะทงคือดัดแปลงสภาพรถ(โหลดเตี้ย)และไห้ผมไปจ่ายค่าปรับ200บาทผมเลยแย้งไปว่าเท่าที่ผมรู้มาว่าตามกฏหมายจราจรทางบกรถยนต์ที่ทำการโหลดเตี้ยถ่าวัดระยะความสูงจากพื้นขึ้นมาถึงกลางไฟหน้ารถแล้วไม่ต่ำกว่า40ซ.มไม่ถือว่าผิดกฏหมายและเจ้าตั้นของก้อวัดได้70ซ.ม (โหลดหน้า3นิ้วหลัง4นิ้ว)พอพี่เค้าได้ฟังผมพูดเสร็จก้อไห้ผมพาไปที่รถผมและก้อไห้ผมวัดไห้ดู(โชคดีที่ผมได้พกเอาตลับเมตรติดไปด้วย)ผมก้อทำการพิสูจน์ไห้พี่เค้าดูก้อได้ตามที่ผมบอก(ผมเคยลองวัดของผมมาแล้ว)พอพี่เค้าเห็นตามนั้นเค้าก้อคืนไบขับขี่ผมมาและปล่อยผมออกมาจากด่านตรวจ ก่อนออกมาจากด่านผมได้พูดกับพี่เค้าไปว่าผมไม่ได้หัวหมอนะครับแต่แค่ผมสงสัยผมก้อเลยถาม นี่ผมไม่ได้หัวหมอกับเจ้าหน้าที่ไช่ไหมครับผมแค่ต้องการความถูกต้องตามสิทธิ์ของประชาชนผู้เสียภาษีคนนึง:151:

น้าเท่ห์มาก
เราไม่ผิดอย่าไปยอมพี่หนวดเขาครับ ^^"

bee2033
05-07-2013, 22:14
ตำรวจไม่เหมือนกันทุกคนซิครับ รถโหลดหน้า1.5นิ้วเองบอกตามนี้แป๊ะ เค้าบอกว่าดัดแปลงสภาพก็ไม่รู้จะพูดยังงัย

kong22
05-07-2013, 22:33
ดีแล้วครับให้เขาได้รู้บ้างว่าเราก็รู้

Bungle
05-07-2013, 22:45
ผมก็เคยอ้างข้อนี้เช่นกัน ตร.นายนั้นบอกว่า"กฎหมายพรบปีไหน ไม่มีหรอก"แล้วก็เอาไปขับขี่ไป สุดท้ายต้องโทรหาเพื่อนน้าที่เป็นสารวัตรแล้วบอกเลขหมวก จากนั้นตร.นายนั้นก็ต้องเดินถือใบขับขี่มาให้ที่รถ พร้อมกับสีหน้าเซ็งเป็ดและเอ่ยคำว่า"ไรว่ะ".....ปล.โชคดีที่ครั้งนี้อยู่ในถิ่นตัวเอง(ไม่รู้เรื่องกฎหมาย สอบตร.ได้ไงอ่ะ)

NANEK
06-07-2013, 12:45
ผมก็เคยคิดจะพูดแบบนี้นะครับ แต่ท่อรถดันยิงสด ถ้าพี่เค้าจะเอาจริงคงเยอะ เลยต้องยอมเสียน้อยๆอ่ะครับ