PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผมจะออกรถใหม่ รบกวนสอบถามด้วยครับ

zaa27
15-07-2013, 10:17
ผมกำลังวางแผนซื้อรถกระบะสักคันครับ รถคันนี้เป็นรถคันแรกในชีวิตผมและครอบครัว ทั้งบ้านไม่มีใครรู้เรื่องเครื่องยนต์และรถเลย แต่โดยส่วนตัวสนใจ Triton ที่สุดเลยอยากจะสอบถามตามนี้ครับ
1. ปัญหาจุกจิกที่ผมอ่านในบอร์ดนี้มันมีวิธีแก้ไขมั้ย และส่งผลต่อการทำงานของรถหรือไม่ครับ
2. คนทั่วไปบอกว่าอะไหล่ของมิตซูแพง ถ้าวันหนึ่งรถผมเกิดเสียขึ้นมา อะไหล่รถตามวรจักร เขามีขายมั้ยครับและแตกต่างจากอะไหล่จากศูนย์อย่างไร
3. ตอนที่เราจะทำสัญญาซื้อขายรถ จำเป็นต้องทำประกันชีวิตกับไฟแนนซ์มั้ยครับ (ไม่ใช่ประกันภัย ชั้น1 นะครับ) ถ้าไม่ทำต้องเขาว่าไงครับ กรณีที่โดนบังคับหรือหลอก
4. ขอบคุณครับ

iamday
15-07-2013, 11:17
ออกเป็นรุ่นไหนครับ?

badbhoom
15-07-2013, 11:52
ถ้าใจเรารัก ทุกปัญหามีทางออกครับ ผมใช้มิตซูคันนี้คันที่ 4 แล้ว จากแลนเซอร์ มาสตราด้า แล้วไทรทันอีก 2 คัน ก็แฮปปี้ดีไม่มีปัญหาหนักหนาถึงขนาดรับไม่ได้
ส่วนเรื่องประกันชีวิตที่น้ากล่าวถึง รถคันนี้ผมก็โดนบังคับทำครับ แต่3คันที่ผ่านมาไม่เคยโดน ไทยพาณิชย์เค้าบอกว่าเพิ่งเริ่มบังคับได้ประมาณ1ปีที่ผ่านมา

god-army
15-07-2013, 12:02
1. ปัญหาจุกจิกที่ผมอ่านในบอร์ดนี้มันมีวิธีแก้ไขมั้ย และส่งผลต่อการทำงานของรถหรือไม่ครับ
ทุกยี่ห้อล้วนมีปัญหาครับ เล็กๆ น้อยๆ จนถึงใหญ่ๆ เจอคันมีปัญหาก็ถือว่าซวยไป แต่ก็ 1/1000 คันล่ะ
2. คนทั่วไปบอกว่าอะไหล่ของมิตซูแพง ถ้าวันหนึ่งรถผมเกิดเสียขึ้นมา อะไหล่รถตามวรจักร เขามีขายมั้ยครับและแตกต่างจากอะไหล่จากศูนย์อย่างไร
ผมว่าบางอย่างถูกกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ หรือถึงจะแพงกว่านิดหน่อย แต่เป็นของแท้ครับ ซึ่งบางยี่ห้อมีให้เลือกทั้งแท้และเทียม
อะไหลมิตซูแพง คำๆ นี้ผมได้ยิน "เขาเล่าว่า" ตั้งแต่ยังเป็นเด็กจนถึงแก่หัวหงอกแล้ว 555
3. ตอนที่เราจะทำสัญญาซื้อขายรถ จำเป็นต้องทำประกันชีวิตกับไฟแนนซ์มั้ยครับ (ไม่ใช่ประกันภัย ชั้น1 นะครับ) ถ้าไม่ทำต้องเขาว่าไงครับ กรณีที่โดนบังคับหรือหลอก
ไม่จำเป็นครับ (เพราะไม่เคยทำ) แต่ประกันชั้น 1 ผมทำตลอด 6 ปีแล้ว

Ttriton
15-07-2013, 12:21
ปัญหาทุกอย่างมีทางออก...ถ้าใจเราชอบก็ซื้อได้เลยครับ คุณภาพไม่ด้อยกว่าค่ายอื่นแน่นอน และที่สำคัญคำแนะนำต่างๆจากคนรอบข้าง ฟังหูไว้หูครับ

zaa27
15-07-2013, 12:32
ถ้าผมออกตอนนี้คิดอยู่ 2 รุ่นคับ
1. mega cab 2.5 ดีเซล ชอบเพราะมันถูกดี กำลังจ่ายถึง รูปทรงสวยพอใช้ได้
2. mega cab plus 2.5 ดีเซล ตัวนี้โดนใจมาก ทั้ง design รูปทรง โดยเฉพาะยกสูง แต่ยังไม่กล้าฟันธงเลยเพราะผมอ่านในบอร์ดนี้เขาบอกว่า เวลาขับตกหลุมเล็ก อะไรพวกนี้แล้วมันจะสั่นๆ (และเท่าที่หาข้อมูลมารุ่นนี้จะเจอปัญหาบ่อยๆ + ผมคิดไปเองด้วย) แต่ :lus เนี่ยผมชอบมากที่สุดแล้ว โดยเฉพาะสีขาว
ยังไงแนะนำผมด้วยนะครับเพราะเรื่องรถผมไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ
ขอบคุณครับ

Kritsada
15-07-2013, 12:57
ถ้าผมออกตอนนี้คิดอยู่ 2 รุ่นคับ
1. Mega cab 2.5 ดีเซล ชอบเพราะมันถูกดี กำลังจ่ายถึง รูปทรงสวยพอใช้ได้
2. Mega cab plus 2.5 ดีเซล ตัวนี้โดนใจมาก ทั้ง design รูปทรง โดยเฉพาะยกสูง แต่ยังไม่กล้าฟันธงเลยเพราะผมอ่านในบอร์ดนี้เขาบอกว่า เวลาขับตกหลุมเล็ก อะไรพวกนี้แล้วมันจะสั่นๆ (และเท่าที่หาข้อมูลมารุ่นนี้จะเจอปัญหาบ่อยๆ + ผมคิดไปเองด้วย) แต่ :lus เนี่ยผมชอบมากที่สุดแล้ว โดยเฉพาะสีขาว
ยังไงแนะนำผมด้วยนะครับเพราะเรื่องรถผมไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ
ขอบคุณครับ
ชอบตัวไหนจัดไปเลยครับน้า...
ผมใช้ตัวแค็บยกสูง(ปี'08)..ใช้งานได้ปกตินะครับ ใช้ดีอีกด้วย เรื่องประหยัดอยู่ที่พฤติกรรมการขับขี่ของท่านเจ้าของรถ ส่วนปัญหานั้นมันก็มีทุกๆค่ายไม่มียกเว้นหรอกครับ ของน้องสาวตัวพลัสแค็บvg...ประหยัดมากๆช่วงเดินทางไกล วิ่งกันยาวๆ (ตัวแค็บมิตซูตีเครื่องเสียงตู้พื้นไม่ค่อยจะอำนวยครับในเรื่องปริมาตร)
น้าลองไปทดลองขับดูตามศูนย์/โชว์รูมของแต่ละค่ายดูครับ เลือกแบบตามความชอบของน้าเลย...เพราะมันต้องอยู่กับน้าอีกนาน...

oss@triton
15-07-2013, 13:31
1. mega cab 2.5 ดีเซล ชอบเพราะมันถูกดี กำลังจ่ายถึง รูปทรงสวยพอใช้ได้
2. mega cab plus 2.5 ดีเซล ตัวนี้โดนใจมาก ทั้ง design รูปทรง โดยเฉพาะยกสูง แต่ยังไม่กล้าฟันธงเลยเพราะผมอ่านในบอร์ดนี้เขาบอกว่า เวลาขับตกหลุมเล็ก อะไรพวกนี้แล้วมันจะสั่นๆ (และเท่าที่หาข้อมูลมารุ่นนี้จะเจอปัญหาบ่อยๆ + ผมคิดไปเองด้วย) แต่ :lus เนี่ยผมชอบมากที่สุดแล้ว โดยเฉพาะสีขาว
ขอบคุณครับ

ใช้ตัวนี้อยู่เลยครับ mega cab plus 2.5 ดีเซล vg 178 2012 สีขาวมุข ปัญหามีแต่ ครัชดัง กันแหนบดังครับ อย่างอื่นไม่มีมาจุกจิกครับ แต่ที่แน่ๆแรงและก็ประยัดดีครับ

poy_ae
15-07-2013, 14:27
จัดเลยครับตามใจชอบ

เลข
15-07-2013, 14:35
ขอบคุณครับ

เฉพาะข้อสองอย่างอื่นพอรับได้ทั้งหมด แต่ตกหลุมนี่หรือขึ้นขอบหรือไหล่ทางไปไม่เป็นถ้าทางปกติเราควบคุมรถแต่ถ้าทางอย่างที่ว่ารถมันควบคุมมันเองซึ่งไทรตันมีดีแค่สภาพถนนปกเท่านั้น (ไม่รู้ทำไมเรื่องช่วงล่างถึงได้แตกต่างกับสตราดานักทั้งที่รถใหม่กว่าซึ่งว่าไปน่าจะดีกว่าซะด้วยซ้ำไปเห็นโฆษณาล่าสุดเรื่องช่วงล่างผมอายแทนช่างกล้าเอามาเป็นจุดขาย ) ถ้ามองเรื่องความปลอดภัยมาเหนือสิ่งอื่นไทรตันกับจ้าวตลาดอีกตัวในเวลานี้อย่าเล่นครับ

bestcrv
15-07-2013, 15:31
ไม่ลองดู navara อีกสักตัวหละครับ