PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความรู้น้าๆครับ

anothai
17-08-2013, 17:31
น้า ๆ ครับ คำว่าท่อ vce มันคื่ออะไรครับเมื่อเราใส่แล้ว มีผลข้างเคียงไหมคับ ,เสียงท่อเหมือนเดิมไหมครับ, รบกวนน้าๆ หน่อยนะครับ ไม่มีความรู่เรื่องนี้เลย:65 2:

jee4x4
17-08-2013, 19:09
มันเป็นท่อที่ต่อเข้ากับท่อไอเสียเดิมเราครับ การทำงานของเค้าคือท่อไอเสียเปิดปิดวาล์วแบบแปรผัน ถ้าเคยใช้มอร์เตอร์ไซด์สมัยก่อนรุ่น TZR จะมี YPVS มั้งถ้าจำไม่ผิดนานมาก หลักการมันคือเมื่อรอบเครื่องต่ำวาล์วระบายไอจะหรีลงพอรอบเครื่องสูงวาล์วจะเปิดมากขึ้นเพื่อช่วยระบายไอเสีย ข้อดีมันคือรถจะมีกำลังทุกช่วงการใช้งานเพราะการระบายไอเสียมีผลต่อกำลังอัดครับคือถ้ารอบต่ำระบายออกมากกำลังอัดน้อยแรงก็จะน้อยตามไปด้วย พอรอบสูงถ้าไปอั้นไว้ก็จะเกิดผลเสียยิ่งรถเทอร์โบยิ่งเห็นผลเพราะถ้าอั้นไว้ไอเสียก็ไปปั่นเทอร์ไบร์โข่งหลังได้น้อย มันก็จะทำให้ฝั่งไอดีอัดอากาศได้น้อยการจุดระเบิดไม่รุ่นแรงกำลังเครืองก็ตกครับ โดยหลักการถือว่าดีครับแต่......มีแต่ครับที่เข้าทำขายตอนนี้วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ทำงานได้ดีรึยังอันนี้ต้องไปดูเอาเองครับ แต่ถ้าเอาแบบดีๆก็ทำได้ครับแต่งบประมาณสูงมาก นี่เป็นตัวอย่างของท่อไอเสียทำงานแปรผันตามบูสท์นะครับ(ขอยืมภาพจากทีมงาน DTE-Xpower มานะครับ) ในรถซุปเปอร์คาร์หลายรุ่นก็ใช้คล้ายๆแบบนี้ ลองเทียบดูกับที่ทำขายดูนะครับว่าอันไหนน่าใช้ การติดตั้งดังรูปทำมาเพื่อช่วยระบายไอเสียของรถทำเครื่องลงกล่องมานะครับเดิมๆใช้ท่อเดิมก็พอได้แล้วครับ

jee4x4
17-08-2013, 19:10
การติดตั้งท่อในรูปจะไม่เหมือนกับของ vce นะครับ อันนั้นเค้าตัดท่อนเดิมไปช่วงหนึ่งแล้วใส่ของเค้ามาแทน

anothai
18-08-2013, 16:54
ขอบคุณครับ

MiNi_XXL
18-08-2013, 19:49
อันนี้ท่อสูตรของหลำเฮดเดอร์

chaiyasit
28-08-2013, 20:49
หลังๆหลำไม่ทำแล้วท่อสูตร มันไม่มีผลกับรถเดิมๆ...ขายท่อใบพัดพอเพียงสุด