PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟหน้าด้านซ้าย ปรับซ้าย ขวา ไม่ได้

SEKSUN101
24-09-2013, 16:38
เรื่องมีอยู่ว่า เวลาขับรถรู้สึกว่าไฟหน้าด้านซ้ายจะส่องไปด้านซ้ายมาก จึงลองปรับดูตอนแรกๆปรับรู้สึกว่ามีการเปลื่ยนแปลงตำแหน่งของจุดรวมแสงอยู่ แต่พอปรับไปปรับมามีเสียง "กึก" หนึ่งครั้ง ไฟที่เราปรับก็กลับไปทางด้านซ้ายเหมือนเดิม ลองปรับดูอีกไม่มีการเปล่ียนแปลงใดๆ เบื้องต้นผมคิดว่าตัวปรับที่อยู่ในตัวโคมไฟอาจหลุดหรือไม่ก็เกลียวหวาน ถ้าเป็นเช่นนี้แล้วต้องแก้ไขยังไงครับผม

AKNet
28-09-2013, 10:26
น๊อตตัวบนปรับซ้ายขวา น๊อตด้านข้างปรับสูงต่ำ

bee2033
28-09-2013, 18:51
น๊อตตัวบนปรับซ้ายขวา น๊อตด้านข้างปรับสูงต่ำ

+1ตามนั้นเลยครับ อิ อิ อิ

Kritsada
28-09-2013, 20:20
กิ๊บล๊อคด้านในหลุดแล้วหล่ะครับ...ถ้าอยากรื้อเองพอแนะนำได้คร่าวๆ...ดังนี้ แนะนำให้ถอดโคมออกมาทั้งชุดโดยถอดสายไฟดวงใหญ่ไฟหรี่ไฟเลี้ยวและหลอดไฟหน้าหลอดใหญ่ ส่องดูปลายสกรูที่เราปรับจะมีกิ๊บล็อค หากขายังพอใช้งานได้ก็หาอะไรเล็กๆดันกิ๊บตัวนี้ให้อยู่กับที่ แล้วหมุนปรับสกรูให้กิ๊บตัวนั้นเลื่อนไปอยู่ที่ปลายสกู แล้วเล็งร่องให้ตรงสอดนี้วมือเจ้าไปในโคม แล้วดึงเข้าหาตัวเรา แนะนำควรใส่ถุงมือกันคราบเปื้อนโคมไฟ เสร็จแล้วลองค่อยๆปรับดูนะครับ ทำเหมือนกันอย่างนี้ทุกตัวที่มันหลุด ...บรรยายซะยาวเลยครับไม่รู้พอมองวิธีทำออกรึเปล่า ลองๆดูครับไม่ยาก ผิดพลาดขาดตก...ขออภัยครับ

SEKSUN101
30-09-2013, 17:04
กิ๊บล๊อคด้านในหลุดแล้วหล่ะครับ...ถ้าอยากรื้อเองพอแนะนำได้คร่าวๆ...ดังนี้ แนะนำให้ถอดโคมออกมาทั้งชุดโดยถอดสายไฟดวงใหญ่ไฟหรี่ไฟเลี้ยวและหลอดไฟหน้าหลอดใหญ่ ส่องดูปลายสกรูที่เราปรับจะมีกิ๊บล็อค หากขายังพอใช้งานได้ก็หาอะไรเล็กๆดันกิ๊บตัวนี้ให้อยู่กับที่ แล้วหมุนปรับสกรูให้กิ๊บตัวนั้นเลื่อนไปอยู่ที่ปลายสกู แล้วเล็งร่องให้ตรงสอดนี้วมือเจ้าไปในโคม แล้วดึงเข้าหาตัวเรา แนะนำควรใส่ถุงมือกันคราบเปื้อนโคมไฟ เสร็จแล้วลองค่อยๆปรับดูนะครับ ทำเหมือนกันอย่างนี้ทุกตัวที่มันหลุด ...บรรยายซะยาวเลยครับไม่รู้พอมองวิธีทำออกรึเปล่า ลองๆดูครับไม่ยาก ผิดพลาดขาดตก...ขออภัยครับ
ขอบคุณมากครับน้า เดี๋ยวจะลองทำดู