PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Pluse 4 D.เปลียนโช็คยี้ห้อไหนกันดีคับ..

S108
10-10-2013, 18:14
Pluse 4 Dปี2013เปลียนโช็คยี้ห้อไหนกันดีคับ..
มะวานวิ่งกลับบ้านต่างจังหวัด..โอ้ยไม่ไหวแล้วดิ้นเหลือเกิน ยิ่งวิ่งทางลูกรัง หัวส่ายท้ายปัด..วันนี้วิ่งเข้าไปดู โช็คที่ตัวจังหวัด เจ้าของร้่านแนะนำคู่หลัง Procom ราคาอยู่ที่4พันกว่าๆ(ต่อตัวนะคับ)แต่ยังไม่ตัดสินใจเปลียนเพราะลังเลว่า
1.เราจะทนขับกลับไปเปลียนใน กทม ดีกว่าไหม เพราะเกิดมีปัญหามาจะได้เคลียร์ง่ายกว่า
2.เกิดไม่หาย ต้องขยับไปเปลียนชุดหน้าด้วยรึเปล้า
3.อยากถามเพื่อนๆในคลับเราว่าเปลียนยีห้อไหนกันบ้าง
4.ราคาที่ต่างจังหวัด กะที่ กทม มันต่างกันมากไหม....
.....ขับรถแล้วเหนื่อยใจอะคับ..ขับไม่มันระวังตลอดทางเลย...

aungpar999
10-10-2013, 18:27
ขนาดนั้นเลยหรอครับน้า ของผมเดิมๆ วิ่งมาจะ 30000 โลแล้ว ผมว่าขับออกต่างจังหวัด สนุกกว่าทุกยี่ห้อที่เคยขับมาครับ

S108
10-10-2013, 18:40
จิงๆคับ...ผมละท้อแล้ว...วิงทางลูกรัง(40-60)นี่ชัดเลย...ไม่เกาะถนนเอาซะเลยผมละอยากให้ท่านที่ใช้อยู่มาลองขับดู มันเหทือนของน้าๆไหม...รถผมเปลียนยางBF ...+ max ขอบ16...มานะครับ ตั้ง 0 ถ่วงล้อแล้วก้อแล้วไม่หาย สงสัยต้องจัดโช็คซักชุด...

AKNet
10-10-2013, 18:50
แล้วแต่งบครับ งบเท่าไร

LuftWaffe
10-10-2013, 18:52
โรบัส ผมเปลี่ยนมาโอเคเลยนะครับ

nacoke2
10-10-2013, 19:45
แนะนำ โปรเฟนเดอร์ครับ ชุดยก 2 นิ้ว ชุดล่ะ 14,500 ถ้าไม่ยก 9,500 คับ ผมใช้อยู่

Dr.maxnano
10-10-2013, 19:59
ผมใช้โปรเฟนเดอร์แก็สกึ่งน้ำมันแบบยก2นิ้วอยู่ครับ รถนิ่งขึ้น อาการท้ายปัดท้ายสะบัดดีขึ้นพอสมควร

prayut
10-10-2013, 20:17
น้าเติมลมยางเท่าไหร่ครับ

rmd
10-10-2013, 21:29
จิงๆคับ...ผมละท้อแล้ว...วิงทางลูกรัง(40-60)นี่ชัดเลย...ไม่เกาะถนนเอาซะเลยผมละอยากให้ท่านที่ใช้อยู่มาลองขับดู มันเหทือนของน้าๆไหม...รถผมเปลียนยางBF ...+ max ขอบ16...มานะครับ ตั้ง 0 ถ่วงล้อแล้วก้อแล้วไม่หาย สงสัยต้องจัดโช็คซักชุด...
อยู่แถวไหนคะ อย่าเพิ่งท้อ
สอบถามเป็นข้อมูลหน่อยค่ะ ยางขนาดเท่าไหร่ รถเป็นรุ่นไหนคะกระบะตรงหรือกระบะโค้ง มีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมที่ตัวรถไหมคะ ถ่ายรูปมาชมกันหน่อย ปัญหาตรงกันองค์ประกอบปัญหาเหมือนกัน ทางออกมีเสมอค่ะ ยังยืนยันเสมอนะคะว่ามิตซูช่วงล่างเดิมๆเอาอยู่ค่ะ

S108
11-10-2013, 06:24
ตอนนี้กลับมาบ้านที่อุดรคับ(ทำงานที่สมุทรปราการคับ)..วันนี้จะกลับแล้วละ คับและคิดว่ากลับไปคงจะไปเปลียนโช็ค ดูก่อนตอนแรกว่าจะเปลียนที่อุดรให้มันรู้เลย แต่คิดไปคิดมายอมใจเย็นลงหน่อยกลัวมีปัญหาแล้วจะวิ่งกลับมาแก้ไขถึงอุดรคง แย่....
...รถผมเปลียนยาง(bf265/70/16)+แม็ค ...ตามรูปคับ...อย่างอื่นยังไม่ได้เซ็ท แต่เอาเข้าร้านถ่วงล้อ+ตั้ง0 2รอบแล้วไม่ดีขึ้นเลย
...เมื่อวานตอนเย็นๆลองขึ้นเหยียบตรงกันชนหลังแล้วขย่มดู เอ้อวะ!ลองขย่มเบาๆช่วงที่มันเด้งขึ้นมันเหมือนเด้งไม่นิ่มนะแบบสะดุดๆเลยอะ อกาการเหมือนวิ่งโดนหลุมเล็กๆแล้วท้ายปัดเหมือนกัน..แต่ถ้าขย่มแรงๆโอเคนิ่ม ปกติ....จึงคิดว่าโช็คแต่ถ้าดูด้วยตาไม่มีน้ำมันเยิ้มนะคับ...ก้อเลยคิดว่า จะไปเปลีย้นโช็คละ ผมหาข้อมูลมาตั้งแต่ออกรถ(7เดือนละ) แต่ยังหาข้อสรุปไม่ได้ซะที..ว่าคันอื่นรุ่นเด่วมันเป็นไหม..ส่วนใหญ่ได้ ข้อมูลแบบกั๊กๆกันกลัวว่ารถจะเสียชื่อรึเสียดุลการขายบ้อ..ปวดหัว!...จัดเอง เลยละกันเด่วผลเปงไงจะรายงานให้เพื่อนๆทราบคับ..

222637.....

Mou
11-10-2013, 06:40
ผมเคยเจอโช้ค ไม่มีน้ำมันรั่ว แต่เวลากดลง มันจะวูบลงไปนิดนึงแบบ เหมือนมันไม่หนืด อ่ะครับ

SRT
11-10-2013, 07:32
อยู่สมุทรปราการเหมือนกันเลยน้า...
ผมเล็งหน้า-โรบัส หลังmx6 ไว้ น่าจะเอาอยู่กว่า
ไม่ชอบที่มันโคลงเคลงนี่แหละ เคยแต่ขับรถเตี้ยๆ

chanwiputn
11-10-2013, 11:04
มาดูเอาความรู้

rmd
11-10-2013, 11:21
ผมเคยเจอโช้ค ไม่มีน้ำมันรั่ว แต่เวลากดลง มันจะวูบลงไปนิดนึงแบบ เหมือนมันไม่หนืด อ่ะครับ
อาการราวล์ข้ามหรือ รั่วในค่ะ แบบนั้น

bestcrv
11-10-2013, 11:28
รถผมเดิมจากโรงงานหมดเคยบ้าขับตาม gps พาเข้าไปถนนลูกรังไม่เห็นมีอาการท้ายปัดอะไรเลยแถมเป็นหลุ่มก็มียังทรงตัวได้ดีเลย

Yo GLV
11-10-2013, 11:30
ลองลดลมยางดูนะครับ เหลือ สัก 29 น่าจะนิ่มขึ้น โรบัสที่ผมเคยใช้ถือว่าใช้ได้ครับ ราคาหมื่นต้นๆ

ตอนนี้ผมใส่เวสโคด + mx6 ปิงโด ลมยางยังแข็ง เติม 35 ยังมีอาการเป้ๆให้เห็นครับ

rmd
11-10-2013, 13:08
ลองลดลมยางดูนะครับ เหลือ สัก 29 น่าจะนิ่มขึ้น โรบัสที่ผมเคยใช้ถือว่าใช้ได้ครับ ราคาหมื่นต้นๆ

ตอนนี้ผมใส่เวสโคด + mx6 ปิงโด ลมยางยังแข็ง เติม 35 ยังมีอาการเป้ๆให้เห็นครับ
ข้างหลังใช้เบอร์อะไรอยู่คะ ถ้าเป็น4ลงทวนลง3อาการที่ว่าจะดีขึ้น แต่จะเจออาการโยนในความเร็วสูงแทน เหมือนช๊อคอัพยานๆ ไม่กระชับ ะรรมชาติของmx6 เคาเป็นแบบนั้น ความเร็วเดินทางพอเหมาะเซ๊ตพอดี "รู้เรื่อง" ค่ะ

Mou
11-10-2013, 13:25
อาการราวล์ข้ามหรือ รั่วในค่ะ แบบนั้น

อาการราวล์ข้ามนี้คือเหมือนมีช่องว่างในกระบอกโช้คหรือเปล่าครับ

rmd
11-10-2013, 14:15
อาการราวล์ข้ามนี้คือเหมือนมีช่องว่างในกระบอกโช้คหรือเปล่าครับ
วาวล์ข้ามจริงๆ มันเป็นอาการน้ำมันโฟล์แบบผิดปกติในบางจังหว่ะค่ะ
ในระบบช๊อคอัพ ไม่ว่าเทพหรือข้างทาง จะระบบอะไร ล้วนเรียกว่า "ระบบไฮดรอลิค"
หลักสำคัญคือ ควบคุมการไหลของน้ำมัน อยู่ที่คนออกแบบ ไหลเร็ว ไหลช้า ตามน้ำหนักรถและสภาวะโหลด
ตัวควบคุมการไหลของน้ำมันเปรียบเสมือนวาวล์ เปิดหรือหรี่ ล้วนมีผลกับการไหล
คร่าวๆ นะคะ

Mou
11-10-2013, 16:33
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ:93 2:

AKNet
11-10-2013, 17:17

ของน้าโยแหนบเดิมใช่มั้ยครับ ผมเปลี่ยนเป็นแหนบแต่งอาการมันลงได้อีก เปลี่ยนโช้ค+แหนบเดิม มีดีดดิ้นบ้างแต่ลดลงจาก โข้คเดิม+แหนบเดิม เปลี่ยนโช้ค+เปลี่ยนแหนบ มีเป๋บ้างเมื่อเจอทางโหดๆ ถนนเน่าๆจริงๆ แหนบยังไงก็คือแหนบ

S108
12-10-2013, 15:21
ไปจัดมาแล้วคับ ตอนแรกกะจะจัด Profender ไปๆมาๆไปลงที่เจ้าแรดดำ...หลังจากใส่เสร็จยังไม่มีโอกาศทดลองไปรูดถนนหลุมไหนเลยคับ วิ่งกลับตึกประมาณ30กิโลมองหาหลุมก้อไม่ค่อยมี เลยยังสรุปไม่ได้ว่าหายไหม...แต่ก้อเล่นเอาเจ็บตัวพอสมควร 18000 บาท มีภาพมาให้ดูเล่นๆคับ...
222895
222904
222906
222908

AKNet
12-10-2013, 15:28
งานไทยราคาเท่างานนอก ต้นตำรับแค่ 13xxx เองน้า

chairat_k
12-10-2013, 15:34
สำหรับพลัส รุ่นลูกยางสีส้ม น่าเล่นกว่า นะ อิอิ บูชเดือยบนโอเค ระวังแต่บูหูล่าง ส่วนโช็คหลังทน ครับ

S108
12-10-2013, 16:21
งานไทยราคาเท่างานนอก ต้นตำรับแค่ 13xxx เองน้า.....เอ้อ!ถูกกว่าเยอะแฮะ!..ของเราจัดมา18000 เซ็งจิต...
......อันนี้ยอมรับตั้งแต่ต้นแล้วคับว่าไม่มี Detial เกียวกับเรื่องนี้เลยเจ้าของร้านเค้าแนะนำให้เล่นตัวนี้ผมก้อตามนั้นเลย ส่วนราคา ไม่รู้ว่าแพงไปรึถูกไป ก้อเอาไว้เป็นอีกทางเลือกให้เพื่อนๆในคลับเลือกตัดสินใจเอง ว่าร้านไหนถูกร้านไหนแพง..ถ้าร้านไหนเค้าเอาเปลียบลูกค้า เด่ว โลกอินเตอร์เน็ตก้อคงลงโทษร้านเค้าเองนะแหละ หรือทำไม่ดีให้ลูกค้า ผลตอบกลับมาก้อคงไม่มีลูกค้า แต่ถ้าบริหาร ซื่อตรง ลูกค้าเค้าก้อพูดกันเองแหละจิงไหมคับ พี่-น้อง.....

AKNet
12-10-2013, 17:10
สำหรับพลัส รุ่นลูกยางสีส้ม น่าเล่นกว่า นะ อิอิ บูชเดือยบนโอเค ระวังแต่บูหูล่าง ส่วนโช็คหลังทน ครับ
ที่แขวนอยู่ข้างๆใช่มั้ยป๋าท๊อป อิอิ

tommce
12-10-2013, 18:40
สำหรับเจ้าพลัสของผมตอนนี้ใช้อยู่ตามในรูปครับ โดยรวมโอเคดีครับ ดีกว่าของเดิมเยอะเลยครับ ขับช้ามีแข็งๆ ทื้อๆ บ้าง รูดคอสะพานได้ดี คืนตัวไวดีในระดับนึงครับ และได้ความสูงขึ้นอีกประมาณ 1.5 นิ้วครับ แต่ตอนนี้กำลังหาชุดโช๊ค แหนบใส่หัวเดียว 4x4 อีกคันอยู่เหมือนกันครับ

รณรงค์
12-10-2013, 22:04
ยางเทพ...ต้องโช๊คเทพครับ....ก่อนตัดสินใจ..ศึกษาข้อมูลดีๆ..ที่พูดอย่างนี้เพราะผมเจอมาก่อน...รถ 5 ปี ผมเปลี่ยนไปแล้ว 6 ชุด ..ไม่จบ..มาจบชุดสุดท้าย...ยิ่ง bf ยางหนักมากกว่าเดิมแยะ...

rmd
12-10-2013, 23:49
สำหรับเจ้าพลัสของผมตอนนี้ใช้อยู่ตามในรูปครับ โดยรวมโอเคดีครับ ดีกว่าของเดิมเยอะเลยครับ ขับช้ามีแข็งๆ ทื้อๆ บ้าง รูดคอสะพานได้ดี คืนตัวไวดีในระดับนึงครับ และได้ความสูงขึ้นอีกประมาณ 1.5 นิ้วครับ แต่ตอนนี้กำลังหาชุดโช๊ค แหนบใส่หัวเดียว 4x4 อีกคันอยู่เหมือนกันครับผ่านมาบางบอน หรือ คอนถม แวะมาเช๊คสุขภาพบ้างนะคะแข็งทื่อ คงจะเป็นหลังยุบช้ากว่าหน้า วิ่งเหยาะๆปรับ4มีเด้งสวน ใช้ความเร็วหน้าฟยุ่น ท้ายกดเพลานิ่งๆ มั่นใจได้ส่วนหัวเดี่ยว ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่ด้านหลังที่ต้องเผื่อรอ แหนบเรีนงใหม่ให้เหมาะกับน้ำหนัก สโตรคช๊อคอัพเซ๊ตตามภาระได้เลย ว่างๆแวะมาตรวจสุขภาพกันค่ะ

Yo GLV
14-10-2013, 10:44
ข้างหลังใช้เบอร์อะไรอยู่คะ ถ้าเป็น4ลงทวนลง3อาการที่ว่าจะดีขึ้น แต่จะเจออาการโยนในความเร็วสูงแทน เหมือนช๊อคอัพยานๆ ไม่กระชับ ะรรมชาติของmx6 เคาเป็นแบบนั้น ความเร็วเดินทางพอเหมาะเซ๊ตพอดี "รู้เรื่อง" ค่ะ
เบอร์4 ครับ ตอนแรกใช้เบอร์3 อยากลองหลายๆเบอร์ครับ เดียวจะลองวิ่งทางไกลด้วยเบอร์ 4 ดูนะครับ ขอบคุณครับ

ของน้าโยแหนบเดิมใช่มั้ยครับ ผมเปลี่ยนเป็นแหนบแต่งอาการมันลงได้อีก เปลี่ยนโช้ค+แหนบเดิม มีดีดดิ้นบ้างแต่ลดลงจาก โข้คเดิม+แหนบเดิม เปลี่ยนโช้ค+เปลี่ยนแหนบ มีเป๋บ้างเมื่อเจอทางโหดๆ ถนนเน่าๆจริงๆ แหนบยังไงก็คือแหนบ
แหนบเดิมอยู่ครับน้าตั้ม สงสัยต้องจัดอีกชุด แต่ บรรทุกของได้เท่าไหร่ครับ เพื่อบางทีไปเที่ยวเรารถกระบะ จำเปนต้องขนของ ถ้าไม่ขน เพื่อนก็จะว่า เห็นแก่ตัว ทำไงดีครับ

chairat_k
14-10-2013, 11:24
ที่แขวนอยู่ข้างๆใช่มั้ยป๋าท๊อป อิอิ
5555+ แต่ขอเป็นรุ่น predator เนอะ

AKNet
14-10-2013, 12:36
เบอร์4 ครับ ตอนแรกใช้เบอร์3 อยากลองหลายๆเบอร์ครับ เดียวจะลองวิ่งทางไกลด้วยเบอร์ 4 ดูนะครับ ขอบคุณครับ

แหนบเดิมอยู่ครับน้าตั้ม สงสัยต้องจัดอีกชุด แต่ บรรทุกของได้เท่าไหร่ครับ เพื่อบางทีไปเที่ยวเรารถกระบะ จำเปนต้องขนของ ถ้าไม่ขน เพื่อนก็จะว่า เห็นแก่ตัว ทำไงดีครับ
แหนบนกแก่รับน้ำหนักเพิ่มได้อีก 200 กิโลครับน้าโย

Yo GLV
14-10-2013, 12:38
แหนบนกแก่รับน้ำหนักเพิ่มได้อีก 200 กิโลครับน้าโย
มันจะทำให้สูงขึ้นไหมครับน้าตั้ม เหมือนๆเคยอ่านเจอว่าสูงขึ้นอีก 1- 2 นิ้ว ใช่ไหมครับ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆครับ

ผมอยากได้เท่าเดิม หรือ เตี้ยกว่าเดิมครับ จริงๆอยากโหลดสักสองนิ้ว แต่กลัวเสียรถครับ และหลังคาบ้านที่ พอดีกับความสูงรถ

แล้วถ้า แหนบเวสโค๊ส จะเป็นยังไงบ้างครับ น้าตั้มพอรู้ไหมครับ จะมีสูงเท่าเดิมไหม แต่น่าจะนุ่มเหมือนๆกัน

จริงๆผมว่าตั้งกระทู้รวมเรื่องโช๊คจะดีกว่านะครับ เพื่อ admin มาเห็น เกรงใจน้าตั้ม กับเจ้าของร้าน add2up ต้องพยายามมาตอบ

ทุกกระทู้ และแต่ล่ะยี่ห้อ ฟิลลิ่งมันต่างกัน ความชอบของแต่ล่ะบุคคลก็ต่างกัน ถ้าเอามารวมหลายๆยี่ห้อ หลายๆคน

น่าจะดีนะครับ จะได้จบทีเดียว

AKNet
14-10-2013, 14:01
มันจะทำให้สูงขึ้นไหมครับน้าตั้ม เหมือนๆเคยอ่านเจอว่าสูงขึ้นอีก 1- 2 นิ้ว ใช่ไหมครับ อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆครับ

ผมอยากได้เท่าเดิม หรือ เตี้ยกว่าเดิมครับ จริงๆอยากโหลดสักสองนิ้ว แต่กลัวเสียรถครับ และหลังคาบ้านที่ พอดีกับความสูงรถ

แล้วถ้า แหนบเวสโค๊ส จะเป็นยังไงบ้างครับ น้าตั้มพอรู้ไหมครับ จะมีสูงเท่าเดิมไหม แต่น่าจะนุ่มเหมือนๆกัน

จริงๆผมว่าตั้งกระทู้รวมเรื่องโช๊คจะดีกว่านะครับ เพื่อ admin มาเห็น เกรงใจน้าตั้ม กับเจ้าของร้าน add2up ต้องพยายามมาตอบ

ทุกกระทู้ และแต่ล่ะยี่ห้อ ฟิลลิ่งมันต่างกัน ความชอบของแต่ล่ะบุคคลก็ต่างกัน ถ้าเอามารวมหลายๆยี่ห้อ หลายๆคน

น่าจะดีนะครับ จะได้จบทีเดียว
สูงกว่าเดิม 1 นิ้วครับ สโตรคโช้คยังได้อยู่ครับ แหนบเวสโคต เบอร์นุ่มรับน้ำหนักเพิ่มได้ 50 กก. ครับ นุ่มกว่านกแก่ แต่ดีดน้อยกว่าแหนบเดิมครับ สูงเท่าเดิมด้วยครับ รถผมนั่ง 4-5คน เป็นประจำเลยจักนกแก่ดีกว่าครับ หรือจะจัดแหนบแบบเบาๆสไตร์Add2up ก็ได้ครับ ใช้ได้เหมือนกัน ประหยัดกว่าเยอะด้วยครับ

Yo GLV
14-10-2013, 16:03
สูงกว่าเดิม 1 นิ้วครับ สโตรคโช้คยังได้อยู่ครับ แหนบเวสโคต เบอร์นุ่มรับน้ำหนักเพิ่มได้ 50 กก. ครับ นุ่มกว่านกแก่ แต่ดีดน้อยกว่าแหนบเดิมครับ สูงเท่าเดิมด้วยครับ รถผมนั่ง 4-5คน เป็นประจำเลยจักนกแก่ดีกว่าครับ หรือจะจัดแหนบแบบเบาๆสไตร์Add2up ก็ได้ครับ ใช้ได้เหมือนกัน ประหยัดกว่าเยอะด้วยครับ
ผมส่วนใหญ่ใช้สองคนกับแฟนครับ แหนบเวสโคต น่าจัด แต่แหนบ add 2 up เท่าไหร่ครับ กระซิบกันหน่อยครับ สูงเท่าเดิมใช่ไหมครับ

AKNet
14-10-2013, 16:27
ผมส่วนใหญ่ใช้สองคนกับแฟนครับ แหนบเวสโคต น่าจัด แต่แหนบ add 2 up เท่าไหร่ครับ กระซิบกันหน่อยครับ สูงเท่าเดิมใช่ไหมครับ
เดี๋ยวให้น้าป๊อดมากระซิบบอกเองดีกว่าครับ