PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กำลังจะซื้อไทรทัน แต่ยังเลือกไม่ถูกรบกวนสอบถามพี่ๆสักหน่อยครับ

jomyoot
12-03-2014, 01:53
กำลังจะซื้อไทรทัน รถกระบะ คันแรกในบ้าน (บ้านมีแต่เก๋ง ฮอนด้า)
กำลังสงสัยและมึนๆ ว่าจะเลือกเอาตัวไหน แต่จะเลือก เครื่องเบนซิน 128แรงม้า
ติดตั้งแก๊สLPGจากโรงงาน แต่ยังชั่งใจเลือกไม่ถูก คือ ตอนนี้มีอยู่3 ตัวเลือกครับ คือ

1.ไทรทัน แค๊ป เตี้ย ติดแก๊ส LPG ราคา 608,000 บาท
2.ไทรทันพลัส แค๊ป
สีขาวมุข + LPG Model 2013 ราคา 697,000บาท

3.ไทรทัน ดับเบิ้ลแค๊ป(4dr) สีขาวมุข + LPG 2013 ราคา 789,000บาท

โดยนำไปใช้งานประจำวันทั่วไป ขับรถท่องเที่ยวบ้าง
และบรรทุกเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก เช่น
ชุดโต๊ะอาหาร ตู้ เตียง จากแพร่ ส่งขาย ลำปาง เชียงใหม่ เป็นต้น
ระยะทางประมาณ250กิโล บางครั้งน้ำหนักก็น่าจะ150กิโล
น้ำหนักบรรทุสูงสุดไม่น่าเกิน500กิโล+นั่ง2คนตีไปอีก150โล
เดือนหนึ่งส่งประมาณ3-8ครั้ง ระยะทางอาจไกลกว่านั้นแล้วแต่ออเดอที่สั่งมา

ผมควรจะเลือกตัวไหนดีครับ ใจอยากได้แบบ4ประตู
แต่กลัวมันอืด(เบนซิน+LPG)
และ กลัวพื้นที่บรรทุกจะเหลือน้อย
แค๊ปยาว1800 ดับเบิ้ลแค๊ปยาว1500 (ถึงจะเป็นตัวแค๊ปก็ตามคงได้เปิดฝาท้ายบ้าง)

ข้อต่อมา ก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าเลือกเอาตัวพลัส จะสามารถรับน้ำหนักบรรทุกได้เท่าไร จะพอไหวไหมกับการบรรทุกน้ำหนักประมาณนี้

จึงขออยากรบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำ
ให้กับว่าที่สมาชิกใหม่ด้วยนะครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ปล..ถ้ากำไรดี อนาคตอาจจะไปออกปาเจโร่ สปอร์ตไว้ขับเที่ยว
(ซึ่งยังไม่แน่ใจว่าจะไปได้ดีหรือไม่ดี ควรจะออก4ประตูเลยไหมหรือควรเล่นแค๊ปเตี้ยไปก่อน รอมีตังค่อยออกรถดีๆไปเลย)

sawai
12-03-2014, 07:46
ของผมเบ็นซิล 4ประตู ติดเเก็ส lpgตกโลละ 1.80บาทต่อกิโล ตอนเเรกคิดจะออกเเค็ปเเต่พอดูราคารวมดอกเบี้ยเเล้ว เเค็ปกับ 4 ประตูเเล้ว รวมราคาสูสีกันเลย(เเค็ปดอกเบี้ยเเพงกว่า)เลยตัดใจเอา 4 ประตู ไม่ผิดหวังครับเอา4ประตูเพราะ ไปไหนมาไหนกับครอบครัวเเล้วสะดวกกว่าครับ ไททันติดตั้งแก๊สlpgจากโรงงาน ไม่มีนะคับมีเเต่ติดจากศูนย์นะครับ ถ้าcng ติดจากโรงงานนะถึงจะมี ทีนี้จะชอบเเบบไหนก็เลือกตามการไช้งานของเรานะครับ :92 2:

god-army
12-03-2014, 08:45
​ถ้ามีสมาชขิกในครอบครัวหลายคน 4 ป.ไปเลยครับ อาจจะขนของได้น้อยลง แต่เราไม่ได้ขนทุกวัน

windows2012
12-03-2014, 10:10
ถ้าเอาเป็นรถครอบครัว 4ประตูนั่งสบายกว่าแค็ปเยอะครับ แต่พื้นที่ขนของก็น้อยลงไปบ้าง
แต่ถ้าติดแก็สแล้วเอาไว้ถังไว้ใต้ท้องก็จะได้พื้นที่ขนของอีกเยอะครับ ถ้าติดlpg ถังใต้ท้องน่าจะได้ครับเพราะถังไม่ใหญ่มาก
ก็ลองดูขนาดกระบะหลังติดแก็สดูครับ ว่าจะพอขอของเราเปล่าครับ

ส่วนตัวเตี้ยหรือตัวสูง แล้วแต่ความชอบเลยครับ ตามใจเราดีที่สุดครับ ชอบแบบไหนซื้ออันนั้นครับ
ส่วนติดแก็สแล้วอืดก็มีครับ แต่ก็ได้ความประหยัดทดแทนมาครับ

NaronG99
12-03-2014, 21:23
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอคิดต่างนิดนึงนะครับ ย้ำว่าส่วนตัว

ถ้าทางที่พอผ่านมี่ปั้ม NGV วีโก้ cng ตัวแค๊ปก็น่าสนนะครับ เพราะ มีให้มาตั้ง 3 ถัง(ไทรทันมีถังเดียว) น่าจะไปได้ไกลหลายกิโลอยู่ แค๊ปวีโก้ก็เปิดปิดง่าย พาครอบครัวไปไหนได้สะดวก อันนี้ต้องดูพื้นหลังกะบะด้วยนะครับว่าพอขนของได้ไหม

ถ้าทุกอย่างลงตัวใช้งานสบายเลยที่นี้ ประหยัดแน่ๆละ แล้วก็ใช้งานไปยาว ๆๆ รอปาเจโร่ตัวใหม่เลยยย น่าจะประมาณปี่กว่าถึงสองปี ซึ่งตอนนั้นเงินคุณน้า น่าเหลือ ๆๆ แล้ว

ปล.เค้าคิดต่างอย่าว่าเค้าน๊าา เค้าขอโทษ

jomyoot
13-03-2014, 01:46
Lpg คงติดตั้งมาจากศูนย์ครับ ผมลองวัด"แหย่ง"(คือม้านั่งยาวๆใหญ่ๆเป็นภาษาเหนือครับ)ยาวประมาณ1.9เมตร
ไม่ว่าจะเป็นกระบะ4ประตู กระบะแค๊ป ผมว่าได้เปิดฝาท้ายแน่นอนครับ ยังชั่งใจไม่ถูกสักเท่าไรครับ ถังlpgเป็น
ถังแคปซูล ติดตั้งใต้ท้องรถครับ เป็นราคาที่ผมบอกไป คือรวมติดตั้งlpgจากศูนย์แล้ว เป็นของเอ็นนิจีรีฟอร์ม
รุ่นรองท๊อป ขนาดถังแก๊ส76ลิตร (ที่บ้านใช้ซีวิคfdถังแคปซูล54หรือ58ลิตรครับ) ตอนนี้บอกได้ว่า ยังมึนๆครับ
(ส่วนลดแต่ละรุ่นไม่เท่ากัน บางรุ่น6หมื่น บางรุ่น8หมื่น 4ประตูลด1แสน )
(กรณีไม่เอาของแถมอะไรได้ ประกันภัยชั้น 1, พรบ, กรอบป้ายทะเบียน, ผ้ายางปูพื้น, พ่นกันสนิม , เคลือบสีรอบคัน)

jomyoot
13-03-2014, 01:48
​ถ้ามีสมาชขิกในครอบครัวหลายคน 4 ป.ไปเลยครับ อาจจะขนของได้น้อยลง แต่เราไม่ได้ขนทุกวัน

แล้วมันจะรับน้ำหนักทรรทุก+คนขับคนนั่ง ได้ไหมครับ ...คือไม่อยากจะไปเสริมโช๊ค เสริมแหนบอะไรมากมายน่ะคับ มันก็ไม่ได้บรรทุกโหดเท่าไรน่าจะพอดีๆสบายๆนะคับ 200-500กิโล

sawai
13-03-2014, 09:55
200-500กิโลรับน้ำหนักทรรทุก+คนขับคนนั่ง ได้สบายเลยครับ เพราะของผมสีประตูเคยขนของหนัก ประมาณ1ตัน ไม่รวมคนข้างในรถ จากกรุงเทพ ศรีสะเกษ ได้สบายเลยครับ ของผม4ประตู ติดlpg

bugseeda
13-03-2014, 12:46
ขอแนะนำนะพี่
1.ควรออกเป็นแค็ปตัวเตี้ยเพราะจากการใช้งานพี่คือต้องขนไม้ตู้เตียงขึ้นท้ายรถจะได้ไม่ลำบาก ผมใช้ plus เวลาขนของเล็กๆน้อยๆนานทียังปวดหลัง
ที่ต้องยกของขึ้นสูงๆไปไว้ที่กระบะ จัดไปไม่ต้องคิดมากเลยครับแค็ปเตี้ย

2.และรับปัญหาที่อาจเกิดขึ้นของรถได้ไหมเช่น เสียงแหนบดัง เกียร์เข้ายากอาจมีพังมีเคลม พวงมาลัยดังปัญหาแกนพวงมาลัย อีกอื่นๆฯลฯ ที่ไม่รู้ตัวใหม่ๆ
จะปรับปรุงหรือยังแต่ของผมตัว 2012 เจอแต่ปัญหาแหนบดังยังไม่เจอที่พี่ๆท่านอื่นเจอ

ข้อ ๑ เห็นด้วย ทุกประการ สำหรับการทำมาหากิน
ข้อ ๒ อย่าคิดมากครับ แล้วแต่ดวง ทุกปัญหาของไทรทันในเว็บ ผมเจอประตูเปิดฝั่งผู้โดยสารเปิดเองครั้งหนึ่ง (พลัส ๔ ประตู ติดแก๊สแทนยางอะไหล่ ที่ ๑,๐๐๐ กม. ตอนนี้ ๕๒,๐๐๐ กม. ใช้แก๊สอาจจะอืดนิดหน่อยเวลาออกตัวกับเร่งแซง แต่ถ้ารู้ใจ รอจังหวะ ก็หลังติดเบาะเหมือนกันครับ)
ดูราคาแล้ว เอาส่วนต่างตัวเตี้ย ไว้ซื้อปาปอต ดีกว่า แต่ถ้าเป็นผมนะ คันที่ ๒ ผมจะซื้อ พลัส ๔ เผื่อธุรกิจดีวิ่งส่งสองคันเลย

choo1000
13-03-2014, 15:42
เป็นผมเอาตัวเตี้ยเบนซิน 561000 ราคานี่ยังไม่มีแก็ส

เพิ่ม
1.ติดแก็ส ติดแบบเอาถังแก็สไว้คู่ถังน้ำมันแพงหน่อยแต่คุณวิ่งไกลยางอะไหล่จำเป็น อัตตราสิ้นเปลื่องคิดง่ายๆไม่เกินโลละ2บาท
1.2 ติดกล่องtap ไว้เร่งไฟแก่ให้แก็สวิ่งดีเท่าน้ำมัน ประโยชน์ ทำให้วาวล์ทรุดช้า อัตตราเร่งดี ปลายเท่าเดิม (เพราะบรรทุก วิ่งไกล แต่ไม่ติดก็ใช้ได้)
2.เพิ่มกันโครงหน้า ตัวเตี้ยไม่มี
3.ของแถมที่จำเป็น แม็กไลนเนอร์แท้ เซ็นเซอร์ถอยหลัง ประกันภัยชั้น1 อย่างอื่นต่อรองเอา
4.ต่อรองราคาเงื่อนไขเต็มที่ เป็นผมนอกจากส่วนลด ผวกผ่อนไม่ทีดอกน่าสนใจ
5.สุดท้าย ไทรทันอีกประมาณ2ป๊เปลี่ยนโฉมแน่นอน คูณใช้มันทำเงินเต็มที่ แล้ว2-3ปี คุณซื้อปาเจโร่ใหม่แต่งให้เต็มที่ไปเลย

SM-TRITON
13-03-2014, 17:08
ถ้าน้าจะบรรทุก ของด้วย ผมแนะนำไปออก โตโยต้า ดีกว่า
ครับปัญหาน้อยกว่า ของแต่งช่วงล่างแบบขนของหนักๆ
มีให้เล่นเยอะ เครื่องทนกว่า แรงเยอะกว่าด้วย
แต่ถ้าคิดว่าชอบ triton ก็จัดได้เลย
4 ประตูขนของเยอะๆ คงไม่ดีครับ แรงน้อยกินแก็สอีก
อุปกรณ์ช่วงล่างน้อยกว่า

lnwtorres
13-03-2014, 18:47
เน้นขนของแบบนั้น ผมก็คิดว่าไปเล่นพี่โก้แคปเปิดได้ดีกว่า(หรือจะรอพี่ตั้นตัวออลนิว เผื่อแคปจะเปิดได้)
อนาคตขายดิบขายดี ค่อยมาออกปาเจโร่ซักคัน

prayut
13-03-2014, 21:46
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับผม
ถ้าน้าจะบันทุกน้ำหนักประมาณนี้ และมีท่องเที่ยวบ้างผมแนะนำ Plus 4 d ครับแล้วติดแกสขนาด 58 ลิตร ใต้ท้องรถข้างถังน้ำมัน จะได้ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ รถ 4 ประตูยกสูงถ้าไปเที่ยวก็จะดูเท่ห์ดีโดยสารสะดวก น้ำหนักบันทุกหลังประมาณ 300-500 โล รวมผู้โดยสาร 4-5 คน สะบายครับเพราะผมใช้รถตัวนี้อยู่และบันทุกประมาณนี้ครับแต่น้าจะขนของแบบนั้นก็จะลำบากตอนยกขึ้น ยกลงนี่แหละครับเพราะรถสูง อัตราสิ้นเปลืองถือว่าประหยัดนะครับ อาจมีอืดแต่ก็แค่ช่วงออกตัว และเร่งแซงครับ ที่เหลือ น้าตัดสินใจเองครับ อิอิอิ

ขอให้มีความสุกกับการตัดสินใจครับผม

turbo129
13-03-2014, 22:59
4 ประตูอีกเสียงครับเวลานั้งไปไหนมาไหนจะได้นุ่มดีครับแล้วก็แนะนำให้เอารถมาติดตั้งแก๊สเองดีกว่าครับ lpg ไม่มีจากโรงงานครับ.. มาติดตั้งเองจะได้เลือกระบบหัวฉีดรุ่นใหม่ๆได้เลือกระบบ obd ที่นิ่งๆได้ครับผม..

buzz_ae
14-03-2014, 01:06
เลือกไทรทันพลัส4ประตู2.4ไปเลยครับ ติดแก๊สที่ศูนย์แหละครับ
แต่ต้องมีข้อตกลงกับศูนย์นะครับว่าต้องรับประกันให้ด้วย
แค่นี้ก็สบายใจละ ส่วนเรื่องขนของอย่าคิดมากครับใส่ได้แค่ไหนแค่นั้น
บรรทุกคนในครอบครัวไปเที่ยวสบายกว่า
ผมภูมิใจที่ใช้ไทรทันครับ เท่ไม่ซ้ำใครดี

jomyoot
14-03-2014, 22:32
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ตัดสินใจเลือก 4ประตูแล้ว แต่ตอนนี้กลับขัดแย้งอีกแล้วครับ

4ประตู 2.4 พลัส+lpg
4ประตู 2.5 พลัส ออโต้

มวยถูกคู่จริงๆ อันหนึ่งได้ประหยัด อีกอันหนึ่งได้แรง+ขับสบาย เลือกไม่ถูกอีกแล้วครับ

SRT
15-03-2014, 05:33
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ตัดสินใจเลือก 4ประตูแล้ว แต่ตอนนี้กลับขัดแย้งอีกแล้วครับ

4ประตู 2.4 พลัส+lpg
4ประตู 2.5 พลัส ออโต้

มวยถูกคู่จริงๆ อันหนึ่งได้ประหยัด อีกอันหนึ่งได้แรง+ขับสบาย เลือกไม่ถูกอีกแล้วครับ

ทางที่จะไปส่ง น่าจะต้องขึ้นเขาด้วยใช่มั้ยครับ
2.4 + lpg + สินค้า จะเหนื่อยกว่า 2.5 auto นะครับ

jomyoot
15-03-2014, 21:40
ทางที่จะไปส่ง น่าจะต้องขึ้นเขาด้วยใช่มั้ยครับ
2.4 + lpg + สินค้า จะเหนื่อยกว่า 2.5 auto นะครับ

ใช่ครับพี่ ทางแพร่-ลำปาง จะเป็นดอยยาวๆครับ หลายกี่โล แต่ช่วงลำปาง เชียงใหม่ก็สบายๆเลยคับ
จะมีก็ตรงดอยขุนตาล แต่ก็น่าจะผ่านฉลุย ไม่เหมือนดอยทางแพร่ทางแคบและค่อนข้างชัน(สำหรับรถที่บรรทุกของ)
หน้าฝนนี่ รถลงบ่อยมากครับ ลงข้างทาง ลงเหวแทบทุกวัน ส่วนมากก็จะเป็น น้องโก้แหละคับ เห็นจนชินตา

wat_satellite
08-04-2014, 16:59
ท่านเจ้าของกระทู้ คงสรุปได้แล้ว
สิ่งที่ผมตั้งโจทย์เพื่อเป็นตัวเลือก(ความคิดเห็นส่วนตัว)นะครับ
- 4 ประตู สำหรับครอบครัวตัวใหญ่+ทำงาน(วันละประมาณ1-2ร้อยโล)+เดินทางท่องเที่ยว
- เครื่องเบนซิน
- เพื่อติดแก๊ส lpg
และสิ่งที่ผมตัดสินใจแล้ว และได้มาแล้ว
- 4 ประตู(เตี้ย)
- เครื่องยนต์เบนซิน

- และสิ่งที่ผมได้เพิ่มเติม ส่วนลด1แสนบาท
- ติดแก๊ส1ถัง ขนาด58ลิตร(แทนยางอะไหล่)

- สิ่งที่ผมไม่ได้ คือ สีที่ต้องการ เพราะรถมันไม่มีเหลือให้เลือก
แต่ก็ได้สี บรอนซ์เงินมา