PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พลัสคลัทช์ดังอ่ะคับ ขอความรู้ด้วยไม่สบายใจเลยคับ

note
09-01-2009, 23:34
วิ่ง40000อาการเหยียบแล้วเงียบคับ ตอนแรกนึกว่าเป็นทุกคัน พอดีเอารถเข้าศูนย์ถ่าย นมค พอดี ขอฟังรถใหม่ดู เงียบสนิทคับ เช็คเสร็จบอกว่าผ้าคลัทมีปัญหาแต่เคลมได้ ไม่เสียตัง แต่เสียความรู้สึกคับ อุตสาตซื้อรถใหม่ เซ็ง
พอหาดูในเน็ตมีใครเจอบ้าง เจอกระทู้เก่าๆเป็นอยู่หลายคันเหมือนกันคับ
เหอๆสบายใจขึ้นหน่อยนึกว่าเป็นคนเดียว พออ่านๆไปบางคันก็แก้ไม่หาย
เป็นหนักกว่าเดิมก็มี ใช้ได้อีก2เดือนเป็นอีกก็มี ตกลงจะเคลมดีมั้ยคับพี่ๆ
วันอังคารนัดเข้าไปทำแล้วด้วย กลัวงานใหญ่อ่ะคับ แล้วบอกจะเปลียนแค่แผ่นคลัทอย่างเดียวด้วย ที่รู้มาเวลาทำคลัทต้องเปลี่ยนหวีลูกปื่นด้วยไม่ใช่เหรอคับ
พี่ๆใครเคยเจออาการนี้เคลมแล้วหายมั้ยแนะนำด้วยคับ ก่อนวันอังคารนี้นะคับ
ถ้าเคลมแล้วไม่หายจะได้ไม่ต้องเคลมคับ ไม่อยากรื้อ ทนไปดีกว่าเดี๋ยวงานใหญ่:kapook-17193-7653:

Witoon
10-01-2009, 01:36
ดัง และ แข็ง ที่ไมล์ 70000 กม เครม แก้ไขเปลี่ยนผ้าคลัช และ หวีคลัช หายแข็งแต่ อาการดัง ยังคงดังอยู่ (ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนรองหวีคลัช)

จะแจ้งเคลมแก้ไขอีก ก็ยังคิดอยู่เหมือนกัน ต้องให้เวลาในการรื้อ มีครั้งแรก ครั้งสอง ครั้งสาม....น๊อตจะซ้ำระบม เร็วเกินไปหรือเปล่า..

Jek
10-01-2009, 08:50
ของผม Triton plus เคลม 2ครั้งแล้ว ยังไม่หายเลย เวลาวิ่งเครื่องร้อนเหยียบคลัทซ์แล้วจะรู้ แต่ถ้าเพิ่งสตารท์เครื่องแล้วเหยียบคลัทซ์จะไม่เป็นไร แล้วอนาคตจะเป็นไรไมอ่ะ

NAMELESS
10-01-2009, 12:38
ขอเปลี่ยนยกชุดเลยคับ

chaiyasit
10-01-2009, 20:56
...ขออนุญาติแจมด้วยคนนะครับ...
พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับคลัทช์ดังแต่ไม่แน่ใจในอาการว่าเป็นอาการของคลัทช์
ดังหรือเปล่าครับ...คือเสียงเวลาสตาร์ทเครื่องจะมีเสียงดังคล้ายฝนตกพลำๆ..
เวลาเหยีบคลัทช์ลงไปเงียบสนิทครับ...ยังงี้ใช่คลัทช์ดังมั๊ยครับ..??...แล้วถ้าจะ
เคลมยกชุดเลยปัญหาจบมั๊ย..แบบหายขาดครับ..ผมก็ไม่อยากรื้อซ้ำๆให้รถช้ำ
น่ะครับ (รถผมวิ่งมา 18,000 กม./ใช้มาแล้ว2ปี)

yut
10-01-2009, 22:00
...ขออนุญาติแจมด้วยคนนะครับ...
พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับคลัทช์ดังแต่ไม่แน่ใจในอาการว่าเป็นอาการของคลัทช์
ดังหรือเปล่าครับ...คือเสียงเวลาสตาร์ทเครื่องจะมีเสียงดังคล้ายฝนตกพลำๆ..
เวลาเหยีบคลัทช์ลงไปเงียบสนิทครับ...ยังงี้ใช่คลัทช์ดังมั๊ยครับ..??...แล้วถ้าจะ
เคลมยกชุดเลยปัญหาจบมั๊ย..แบบหายขาดครับ..ผมก็ไม่อยากรื้อซ้ำๆให้รถช้ำ
น่ะครับ (รถผมวิ่งมา 18,000 กม./ใช้มาแล้ว2ปี)
ใช่คับ คือมันจะดัง แก๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เหยียบแล้วเงียบ

yut
10-01-2009, 22:01
ดัง และ แข็ง ที่ไมล์ 70000 กม เครม แก้ไขเปลี่ยนผ้าคลัช และ หวีคลัช หายแข็งแต่ อาการดัง ยังคงดังอยู่ (ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนรองหวีคลัช)

จะแจ้งเคลมแก้ไขอีก ก็ยังคิดอยู่เหมือนกัน ต้องให้เวลาในการรื้อ มีครั้งแรก ครั้งสอง ครั้งสาม....น๊อตจะซ้ำระบม เร็วเกินไปหรือเปล่า..
7หมื่นโลเคลมได้หรอ เห็นเค้าบอกไม่เกิน 5 หมื่นโล

Witoon
10-01-2009, 23:54
ได้ครับ ทางศูนย์จะดูสภาพจากการใช้งาน มันดังเพราะ วัสดุและชุดหวีคลัชมีขอบกพร่อง

สภาพการสึกหรอจากการใช้งานของเนื้อผ้าคลัช ใช้ไปแค่ไม่ถึง 45% กับการใช้งาน 2 ปีกว่าๆ ที่ 70000 กม.ดูสภาพปกติดี แต่แข็งและดัง

Thop
10-01-2009, 23:57
ของผมเคลมแล้วที่ 25000 กม. ก็เป็นอีกครับ ก็ทำเป็นไม่ได้ยินครับ
กะว่าจะใช้ไปเรื่อยๆ (mmth บอกผมว่าไม่มีปัญหากระทบต่อชิ้นส่วนอื่นอีก)
จนกว่าคลัชจะหมดแล้วจะเอาไปรื้อเปลี่ยนชุดคลัชท์ใหม่ครับ คิดว่าจะหาแผ่น
และหวีที่มันสามารถทนแรงบิดของเครื่องได้ดีกว่านี้มาลองดู แต่ตอนนี้ยังไม่ได้
หาเลย หุหุ ผมเอาข้อดีอย่างอื่นของรถเข้ามาชดเชยครับ ตอนนี้ก็เลยเฉยๆ ครับ