สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน กระทู้ปัญหา Triton plus

จากการที่ได้เข้าไปดูกระทู้ปัญหา Triton plus แล้วเกิดการลังเลอย่างมากๆๆๆๆๆครับที่จะซื้อหรือไม่ซื้อดี ถ้าซื้อก็กลัวจะเกิดปัญหาเหมือนเพื่อนๆในคลับ ถ้าไม่ซื้อก็ไม่ได้รถที่ตัวเองตั้งใจที่จะซื้อ แต่เข้าไปอ่านหลายๆปัญหาแล้ว รู้สึกรับไม่ได้หลายๆอย่างครับ เช่น ครัชดัง, คอลโซนหน้าดัง, พวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วดัง, อาการสั่นทั้งหลาย และอื่นๆครับ มันจึงเกิดคำถามในใจครับว่าทำไมเราซื้อรถใหม่แล้วต้องมาคอยระวังอาการของรถเราที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และที่สำคัญต้องมาคอยนำรถเข้าศูนย์บ่อยๆเพื่อแก้ไขปัญหาจากการซื้อรถใหม่ ถ้าเป็นอย่างนี้ซื้อรถมือ 2 ไม่ดีกว่าเหรอครับ (ตอนนี้ใช้รถบริษัท toyota vigo ไม่เห็นมีปัญหาเหมือนตัว triton เลยครับ ใช้ดีมากไม่เคยมีปัญหาเลย) ที่ตั้งกระทู้นี้มาก็อยากจะสอบถามทางเพื่อนๆหนะครับว่าควรจะซื้อดีไหม เพราะผมมีเวลาตัดสินใจอีก 1 วันคือพรุ่งนี้ครับว่าจะตัดสินใจ รับรถในวันศุกร์นี้ดีหรือไม่ ยังไงรบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ

#เห็นทางเซลบอกถ้าไม่พร้อมที่จะซื้อก็ยกเลิกได้ครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

มาตรฐาน Re: กระทู้ปัญหา Triton plus

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nuttapol1 ดูโพส
    จากการที่ได้เข้าไปดูกระทู้ปัญหา Triton plus แล้วเกิดการลังเลอย่างมากๆๆๆๆๆครับที่จะซื้อหรือไม่ซื้อดี ถ้าซื้อก็กลัวจะเกิดปัญหาเหมือนเพื่อนๆในคลับ ถ้าไม่ซื้อก็ไม่ได้รถที่ตัวเองตั้งใจที่จะซื้อ แต่เข้าไปอ่านหลายๆปัญหาแล้ว รู้สึกรับไม่ได้หลายๆอย่างครับ เช่น ครัชดัง, คอลโซนหน้าดัง, พวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วดัง, อาการสั่นทั้งหลาย และอื่นๆครับ มันจึงเกิดคำถามในใจครับว่าทำไมเราซื้อรถใหม่แล้วต้องมาคอยระวังอาการของรถเราที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และที่สำคัญต้องมาคอยนำรถเข้าศูนย์บ่อยๆเพื่อแก้ไขปัญหาจากการซื้อรถใหม่ ถ้าเป็นอย่างนี้ซื้อรถมือ 2 ไม่ดีกว่าเหรอครับ (ตอนนี้ใช้รถบริษัท toyota vigo ไม่เห็นมีปัญหาเหมือนตัว triton เลยครับ ใช้ดีมากไม่เคยมีปัญหาเลย) ที่ตั้งกระทู้นี้มาก็อยากจะสอบถามทางเพื่อนๆหนะครับว่าควรจะซื้อดีไหม เพราะผมมีเวลาตัดสินใจอีก 1 วันคือพรุ่งนี้ครับว่าจะตัดสินใจ รับรถในวันศุกร์นี้ดีหรือไม่ ยังไงรบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ

#เห็นทางเซลบอกถ้าไม่พร้อมที่จะซื้อก็ยกเลิกได้ครับ
    รถก้เหมือนเมีย แหละคับ มีปัญหาทุกคนแต่จะมาบอกว่าเมียจาก ประเทศนี้ไม่ดีทุกคนมันก้ไม่ได้ สิ่งที่อยู่บนโลกไบนี้มีปัญหาหมด แล้วแต่ว่า ปัญหาเกิดขึ้นที่ไหน เกิดได้อย่างไร แล้ว สภาพแวดล้อมมันส่งผลไห้เกิดมากน้อยแค่ไหน เพราะงั้น ผมคิดว่าคุณ ผ่านชีวิตมาถึงขนาดนี้น่าจะตัดสินใจอะไรได้บ้างแล้วน่ะคับ แต่จะไม่เลือกซื้อ รถ triton เพราะเหตผลที่คุณว่า ผมว่า คุณคิดไหม่นะคับ......

OTTOPLUS
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: กระทู้ปัญหา Triton plus

ขออนุญาติแนะนำครับ ปัญหารถใหม่ก็ยังดีกว่ามือสองนะเพราะยังเคลมได้ อะไหล่ศูนย์ด้วย
    ปีแรกๆเนี่ยสบายใจได้เสีย เปลี่ยนให้หมด แล้วทุกอย่างจะดีเอง เหมือนผมเคลมมาพอสมควร จึงได้รถที่สมบูรณแล้วครับ Plus ขาว 4D

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถ้างบถึงอยากให้เปลื่ยนเป็น2.5ตัวtop ยังไงพรุ่งนี้ไปขอดูใหม่อีกทีก่อนตัดสินใจ/และถ้ารักเจ้าตั่นมากก็อยากให้ออกตัวนี้ครับ/...ผมใช้อยู่..ใม่ต้องมาหาของแต่งเพิ่มทีหลัง.(ตอนนี้น่าจะ851,000.-)

Silent Of The Lamp
    ผู้เยี่ยมชม

+ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ตัดสินใจจองไปแล้วครับเป็น BLACKY ครับ 4 ประตู
    รอไฟแนนซ์ผ่าน ก็จะได้เอามาขับเสียทีครับ ใจร้อนแล้วครับ แทบจะลุกเป็นไฟ

ประสบการณ์ตรงเลยนะครับ สำหรับ VIGO 2.5 E CAB คันเก่าที่ตัดใจขายทิ้ง
    แล้วเปลี่ยนมาเป็น TRITON ก็เพราะ

1. ปัญหาเรื่องแอร์ ก่อนหน้าเจ้า VIGO คันนี้ ผมก็ใช้รุ่นเดียวกันก่อนหน้าครับ
    เพียงแต่ว่า คันก่อนคนดูแลงานเอาไปใช้ คุณพ่อก็เลยออกคันใหม่มาให้เป็น
    เจ้าโก้เหมือนเดิม และ ก็เจอปัญหาเดิมเลยครับคือเรื่องแอร์ที่ตันไวมากๆๆๆๆ
    คันแรกผมตันที่ 70,000 โลครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้เลย คันที่ 2 ก็ตันที่ 70,000
    เช่นกันครับ แต่ดีที่ศูนย์เปลี่ยนให้เฉพาะครั้งแรกไม่คิดค่าดำเนินการใดๆ ดีตรงนี้
    นี่แหละครับ แต่คันที่ผมใช้อยู่ ตันครั้งที่ 2 ตอน 100,000 โลครับ ศูนย์ตีราคา
    มาถ้าจำราคาไม่ผิด ราวๆ 8,000 กว่าบาทครับ แล้วก็บอกมาด้วยว่า ครั้งหน้า
    ถ้าเจอปัญหาอีก ก็ต้องเปลี่ยนอีก

2. ช่วงล่าง ตรงนี้ผมเองก็ไม่ใช่มื่ออาชีพเท่าใดนัก เพียงแต่ตอนนั้นก่อนที่จะ
    ออกคันที่ 2 ผมได้ไปลอง TRITON มา แล้วรู้สึกว่า ช่วงล่างมันกระชับดีกว่า
    เจ้าวีโก้ แต่สุดท้าย คุณพ่อไม่อนุมัติครับ เซ็งเป็ด แต่ตอนนี้ไม่เซ็งแล้วเพราะ
    แกตามใจคนขับแล้วหละครับ ฮ่าๆๆ

3. เรื่องเบรค เจอเต็มๆที่ระยอง วิ่งมา 120 แล้วไอ้เจ้ารถพ่วงมันนึกอะไรไม่ออก
    ก็จัดการจะตีวงกลับรถ โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว ผมวิ่งมาตอนประมาณกลางคืนครับ
    ดึกแล้วหละประมาณ ตี 2 เบรคตัวโก่งไปเหมือนกัน แต่ตรงนี้ยังไม่ได้สัมผัสกับ
    TRITON แบบเต็มๆ แต่ตอนไปลองรถก็ลองกระทืบเบรคดูอาการเหมือนกันครับ
    จะหาว่าเชียร์เกินไป กระทืบแล้ว ฟิลลิ่งของรถ การควบคุมผมให้ดีกว่า แต่จะมาก
    เท่าไหร่ ยังตอบไม่ได้เหมือนกันครับ

4. สายคลัช ใครว่าวีโก้ไม่ดัง ของผม 100,000 โล ดังมันตั้งแต่ 80,000 โล
    แต่ก็ไม่ได้แก้ เพราะแค่ดังรำคาญ ก็เลยช่างมัน เวลาเหยียบคลัช ก็มีเสียง
    ซาวแทรกประกอบ เอี๊ยดๆๆๆๆ เป็นๆหายๆ ครับ

หลักๆเท่าที่พอนึกได้ก็ประมาณนี้ แต่ที่ผมรับไม่ได้เลยคือเรื่องสีเบาะครับ
    ผมไม่เข้าใจว่า คนออกแบบมันนึกอย่างไรที่ทำเบาะรถกระบะที่ต้องใช้งาน
    ให้เป็นสีครีม ในฐานะที่ทำงานด้านออกแบบ ผมว่าสีครีมมันไม่น่าที่จะเอา
    มาใช้กับรถประเภทนี้ครับ ของผมดำเป็นขี้เป็ดเลยครับ ขนาดรักษาแล้วนะครับ

ยังไงลองชั่งใจดูนะครับ ขอให้โชคดีนะครับ

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nuttapol1 ดูโพส
    1.ครัชดัง
    2.คอลโซนหน้าดัง
    3.พวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วดัง
    4.อาการสั่นทั้งหลาย และอื่นๆครับ
    ผมต้องขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่สาวกมิทซู ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็บอกไม่ดี
    ..
    เพราะเป็นแค่ผู้บริโภคคนหนึ่งเหมือนกัน
    ..
    อาการทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ผมขอพูดว่าเป็นแค่เรื่องขี้หมาครับ
    ..
    ขี้หมายังไง
    ..
    ยกตัวอย่างเช่น
    ..
    1.ครัชดัง มันก็ดังทุกยี่ห้อ อยู่ที่ว่าดังมากดังน้อย อยู่ที่เรารับได้หรือเปล่า
    รถผมยอมรับว่าดัง แต่.......ผมรับได้ เพราะมันดังตอนจอดช่วงรอบเดินเบาเฉพาะตอนเครื่องเย็น จอดทิ้งไว้นาน วิ่งระยะสั้น เท่านั้น เสียงที่เกิดขึ้นนี้ถ้าไม่สังเกตุจริงๆจะไม่พบและไม่มีผลต่อ performance เลยแค่รำคาญหูเท่านั้นเอง
    หรือไม่หากรับไม่ได้จริงๆแต่ยังชอบอยู่ลองหันไปคบ Auto ดูปัญหาเหล่านี้จะหมดไป
    ..
    2.คอลโซนหน้าดัง อันนี้ผมก็ดัง แต่....มันดังอยู่ในเก๊ะเก็บของเพราะผมไส่ดินสอกับปากกาไว้ มันก็ไม่ได้ดังตลอดเวลาน่ะ มันดังเฉพาะตอนใช้รอบของเครื่องยนต์ไม่สัมพันธ์กับความเร็วรถ(ช่วงรอบต่ำๆ)เท่านั้นเอง ปัญหานี้แก้ปัญหาด้วยตัวเองได้ โดยเก็บของที่คิดว่ามันจะก่อให้เกิดเสียงน่ารำคาญไปไว้ที่อื่นและใช้รอบของเครื่องยนต์ให้สัมพันธ์กับความเร็วรถ
    ..
    3.พวงมาลัยเลี้ยวสุดแล้วดัง ข้อนี้ผมยังไม่เจอ และก็ขอภาวณาอย่าให้เจอ
    อาจเป็นเพราะรถที่ผลิตปี 08 ขึ้นไปเขาได้แก้ปัญหานี้ไปแล้ว
    ..
    4.อาการสั่นทั้งหลาย อันนี้กว้างเกินไปผมตอบให้ไ่ม่ได้เพราะไม่รู้ว่าสันตอนไหนขอเดาเลยละกัน น่าจะดังตอนใช้รอบเครื่องยนต์ต่ำเพราะผมก็เคยเป็นวิธีแก้ไขก็ทำตามข้อสองก็น่าจะหายแล้วครับ
    ..
    ..
    อย่าพึ่งเชื่อผมน่ะครับ
    ..
    ต้องไปสัมผัส ลองขับลองขี่ดู ว่าเรายอมรับได้หรือเปล่า ชอบถึงซื้อเพราะมันเงินของเรา
    ..
    @_^

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

ของผมใช้ เกียร์ธรรมดา 4 ประตู Plus เกือบจะครบปี หมื่นกว่าโล ยังไม่มีปัญหาใดๆ ครับ รับรองไม่ผิดหวัง

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...สิวๆ...

tritonjames
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้มา 3 หมื่นกว่าโลแล้ว ไม่เห็นมีปัญหาอย่างที่ว่าเลยครับ

toeylek
    ผู้เยี่ยมชม

ผม พลัส 4 ประตู ออโต้ ปี 07 นะ ถ้าจำไม่ผิด ใช้มาปีกว่าแล้ว จะ 40,000 โล เติม b5 ตลอด ไม่เห็นมีปัญหาซักอย่าง มีอย่างเดียวอ่ะ วันไหนไม่ได้ขับแล้วหงุดหงิดมาก ขอบอก

User ID
    210
    Status
    โพส
    87

ขับ Plus 4d MT มาปีนึงแล้วครับ....มั่นใจสุดก็เรื่องเบรคกับการเกาะถนน..มันกระชับและคล่องแคล้วดีครับ..ทั้งๆที่รถมันสูง...ส่วนเรื่องอื่นไม่มีปัญหาครับแม้แต่ลมยางผมก็ไม่เคยเช็ค..ยกเว้นเรื่องเสียงรบกวนหลังเบาะ..เวลาเราวางของไม่ดี..ก็แค่ขยับก็หายแล้ว...สำหรับ 4 ประตู วีโก้ส่วนหลังเบาะไม่แน่ใจว่าเก็บของได้หรือเปล่าไม่ได้ลองเปิดดู...แต่ Dmax/Navara หมดสิทธิวางของครับ..แคบมาก..ส่วน Triton วางกระเป๋าเสื้อผ้าขนาดกลางๆได้สบายครับ...ไม่เชื่อลองเปิดดูสิครับ...นี่เป็นตัวเล็กๆน้อยๆที่จะเล่าให้ฟังจากคนใช้จริง..ถ้าคุณคิดจะเก็บรายละเอียดรถจริง..มีอีกเยอะ...ส่วนจุดอื่นเดี๋ยวให้เพื่อนๆในคลับเล่าให้ฟังบ้างดีกว่า...

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อาการดังกล่าวที่คุณกลัว มีในรถทุกยี่ห้อครับ ทำใจเถอะ เหมือนที่น้าโก ว่าแป๊ะเลย
    ผมว่านะ ถ้าไม่ติดใจว่า triton วัสดุภายในดูโหล่ยๆ (โดยเฉพาะกาบฝาประตู พลาสติกเรียบๆ เฉยๆ โหล่ยสุดๆ) ที่เหลือมันสุดยอดมากครับ

User ID
    2184
    Status
    โพส
    2,146

มันไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ 100% หรอก ครับในโลกนี้......
    ถ้าคุณชอบ(จริง ๆ)
    อย่างผมแต่ก่อนใช้ Vigo preruner พอมาเจอ Triton plus ถึงรู้ว่าเนี่ยแหละโดนใจเลย
    ตอนเปลี่ยนคนที่บ้านยังบ่นเลยว่าไปเอารถอะไรยังกะปลัดขิก แต่ตอนนี้ไม่บ่นแล้วบอกข้างในนั่งสบายกว่าคันเก่าเยอะเลย...
    ปัญหาของมิตซูที่ผมเจอคือ ผมยังไม่มี 0 ที่ถูกใจ แค่นั้นเองครับ
    อย่างอื่นยังไม่มีเลย...

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ข้อดี - ข้อเสีย ต่างกัน แต่ผมชอบ Triton จะเกิดปัญหาอะไร ตามมาก็ ยอมรับได้ เพราะเราชอบของเรา เนอะ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

เหมือนผมเลย ผมเข้าไปอ่านซะลังเล เลย แต่ก็กัดฟันไปเอารถมา พอมาถึงก็เจอจริงๆ ครับ
    เสียงดังที่เบาะหลัง แต่ก็รับได้ครับ ผมว่าผมเจอรถดีเข้าแล้วครับ แอร์ก็เย็น มากครับ

pthanapol
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องยอมรับว่าทุกเรื่องที่คุยกันในบอร์ดนี้มันคือข้อเท็จจริงครับ ที่เรามาคุยกันนี่คงไม่มีใครได้ใต้โต๊ะจากสิทธิผลมอเตอร์เป็นแน่ แต่อยากใช้ยานพานะที่ดีที่สุดในมุมของพวกเรา ได้ความรู้สึกเหมือนขับรถเก๋ง แต่ลุยกับเขาได้
    แถมขับไปไหนก็มีคนเหลียว นี่แหละครับความรู้สึกกับ Plus 4dr คันนี้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

บอกตามตรงครับ ว่าปัญหารถใหม่ มีเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ

บางยี่ห้อ เครื่องพัง กินน้ำมันเครื่อง บางรุ่นเทอร์โบไปไวมาก

บางคัน เซนเซอวร์น้ำมันเครื่องเสีย เยอะแยะครับ

ส่วนปัญหาที่คุณว่ามา ผมจำแนกดังนี้ครับ

1.คลัตช์ดัง บอกได้เลยว่าเป็นทุกยี่ห้อ ที่ใช้เกียร์ธรรมดาครับ เพราะว่า รถเครื่องยนต์ทำมา

แรงขึ้น แต่คลัตช์ระบบเดิม มันก็เสื่อมเร็วเป็นธรรมดา แถมความเชื่อผิดๆที่ชอบออกรถเกียร์2

ก็เหมือนกัน บอกว่าเกียร์ 1 สั้นไป ประมาณนี้ เขาเคลมให้ก็บุญแล้วครับ ถ้าไม่อยากเจอ

ปัญหานี้ ให้ใช้เกียร์ออโต้ครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

2.คอนโซลดัง อย่าลืมนะครับ คอนโซลมันไม่ได้เป็นเหล็ก มันก็มีอายุการใช้งานของมัน

ถ้าคนดูแลดีดี มันก็ไม่ดังหรอกครับ ขึ้นลงหลุมเบาๆ สูบยางตามสเปก รับรองไม่มีแน่นอน

3.พวงมาลัยเลี้ยวสุดดัง ก็ยังดีครับ ว่าแค่ดัง แต่มันดังยังไงอ่ะครับ แต่แนะนำว่า

ระบบพาวเวอร์พวงมาลัย ไม่ควรเลี้ยวสุดแล้วขืนครับ ควรคืนนิดนึงด้วยซ้ำไป

เพราะแรงดันในระบบจะมาก และดูดน้ำมันพาวเวอร์ไปใช้มาก ถ้าน้ำมันพร่องหรือมีอากาศ

มันก็ดัง เป็นธรรมดาครับ

4.อาการสั่นต่างๆ ผมบอกได้เลยว่า ส่วนมากเกิดจากการใช้งานที่ผิดหลัก

เอาแค่ สองอย่างก็พอ คือ สูบลมแข็งไป ลูกปืนล้อ ระบบซับแรงกระเทือนทำงานหนักไปด้วย

อะไรในรถ มันก็เจ๊งหมดแหละครับ

ประมาณนี้นะครับ ใช้รถตามสเปก อะไรๆก็พังยากครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ชั่งใจให้ดี แล้วตัดสินใจเลย เอาวีโก้ก้อไปถอยเลย แต่ถ้าไทรทันคือแนวของคุณ ก้อซื้อเลย ผมว่าคุณคงเข้าไปดูปัญหาในวีโก้คลับมาแล้วบ้าง คุณควรใช้ดุลยวินิจในการเลือกเองจะดีกว่า

User ID
    2157
    Status
    โพส
    118

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pthanapol ดูโพส
    ต้องยอมรับว่าทุกเรื่องที่คุยกันในบอร์ดนี้มันคือข้อเท็จจริงครับ ที่เรามาคุยกันนี่คงไม่มีใครได้ใต้โต๊ะจากสิทธิผลมอเตอร์เป็นแน่ แต่อยากใช้ยานพานะที่ดีที่สุดในมุมของพวกเรา ได้ความรู้สึกเหมือนขับรถเก๋ง แต่ลุยกับเขาได้
    แถมขับไปไหนก็มีคนเหลียว นี่แหละครับความรู้สึกกับ Plus 4dr คันนี้
    ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านครับที่มาตอบคำถามของผมให้กระจ่าง
    ตกลงรับรถพรุ่งนี้แล้วหละครับ ยังไงได้รถเดี๋ยวถ่ายรูปมาโชว์ครับ

ข้อมูลกระทู้