หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 64

LOFLOF
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องขึ้นดอย

ขึ้นดอยสำหรับพลัสน่ะเรื่องหมูๆครับ แต่ขับลงดอยนี่สิยากกว่าเยอะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ พอดีไม่่อ่านที่เว็บอื่นมา เขาบอก อีสุ กับ มิตสู กลัวดอย เลยอยากถามคนใช้งานจริงดีกว่าครับ
    ข้ออนุญาติชี้แจงเรื่องนี้นิดนึงครับ
    อันนี้มันเป็นความเชื่อของคนที่ยังยึดติดอยู่กับภาพลักษณ์เก่าๆครับ
    คือสมัยก่อน อีสุ(KB,TFR) มีปัญหาเรื่องที่ปั๊มน้ำมันเครื่องอยู่สูงครับ เวลาขับรถขึ้นดอยน้ำมันเครื่องจะเทลงมาทางด้านหลังของแคร้งน้ำมันเครื่อง เป็นผลให้ปั๊มดูดน้ำมันเครื่องไปหล่อลื่นไม่ได้ ทำให้ shaft ละลายครับ ส่วนมิตซูไม่แน่ใจ แต่ทุกวันนี้เครื่อง Common rail ของทุกยี่ห้อได้แก้ปัญหาแบบนี้ไปหมดแล้วครับ นั้นหมายความว่าทุกวันนี้กระบะทุกยี่ห้อสามารถขึ้นดอยได้หมดไม่มีปัญหาครับ ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับทักษะในการขับรถของคนขับแล้วครับ หลักก็คือขาขึ้นก็ใช้เกียร์ต่ำและอย่าเร่งรอบให้สูงเกินไป(เดี๋ยวจะover heat ครับ) ถ้าให้ดีก็ปิดแอร์เปิดกระจกด้วยก็ได้ครับ เป็นการช่วยลด Load ของเครื่องยนต์ได้อีกหน่อย(ผมทำประจำครับช่วยถนอมเครื่อง) ส่วนขาลงก็ใช้เกียร์ต่ำ ใช้ Engine Break เป็นหลัก แตะ Break เท่าที่จำเป็นเพื่อป้องกันผ้าเบรคใหม้ รถดีเซลส่วนใหญขึ้นดอยสบายมากครับเพราะแรงบิดเยอะ เราไม่จำเป็นต้องไปโชว์ใครหลอกครับว่าเราขึ้นดอยได้ปรู๊ดปร๊าด เพราะเร่งมากเกินไปเป็นการทรมานเครื่องและระบบส่งกำลังครับ
    จากประสบการณ์ผมเคยเจอ Cherokee ขับขึ้นภูเรือที่เลย แค่ครึ่งทางเท่านั้นควันขโมงเลย ผมไม่เชื่อหรอกว่ารถอย่าง Cherokee แค่ขึ้นภูเรือแล้วจะพัง ผมว่าคนขับต่างหากที่ขับไม่ป็น

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มีทุกปีละครับพวกโชว์แรงนะ ตามดอย ตามภูสูงชันผมขึ้นแบบนับน็อตล้อทันเลยละใครแรงผมหลบซ้ายให้แซงเลย แล้วพวกแรงๆก็น้ำเดือด ครัชไหม้ เบรคไหม้ จำไว้เลยนะครับปืใหม่ ศูนย์รถทุกค่ายปิดหมด ข้าวลิงมีไว้กินกันด้วยนะ..ใจเย็นๆกันนะครับท่านสมาชิก ภูเขาไม่ได้มีขึ้นอย่างเดียวหลอกเดี๋ยวมันก็ลง..

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...รถเก๋งวิ่งขึ้นลงบนดอยมีเยอะแยะไป ที่สะเมิง ยังไม่เคยเห็นมีเบรคไหม้นะ กับรถสมัยใหม่...

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ครับๆ รอรา่ยงานผล แต่เขาค้อ สบายใช่ป่าวครับ ปีใหม่ ไปแน่

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

ไม่ต้องห่วงครับ
    รถคุณสบายอยู่แล้ว
    แต่ควรตรวจสอบรถก่อนออกเดินทางไกลซะหน่อยก็ดีน่ะครับ
    ถึงจะรถใหม่ป้ายแดงก็เถอะ แต่ตรวจไว้ก็ไม่เสียหายน่ะครับ
    แรงดันลมยางอย่าให้เกินจาก spec น่ะครับ อาจจะต่ำกว่า spec นิดหน่อย เผื่อแรงดันเพิ่มเมื่อวิ่งทางไกลยาวๆ หรือจะเติมไนโตรเจนไปเลยก็ดี แล้วก็ตรวจพวกของเหลวในเครื่องพวกน้ำหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์(ในกรณีเกียร์ auto) แล้วก็อย่าลืมดูพวกเครื่องมือฉุกเฉินเช่นแม่แรง บล๊อกถอดล้อ ไขควง คีม ยางอะไหล่ ไฟฉาย หรือสายลากรถ พกไว้หน่อยก็ดีครับเผื่อไว้ เพราะเราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นระหว่างการเดินทาง ถึงไม่ได้ใช้เองก็อาจได้เอาไว้ช่วยเหลือเพื่อนร่วมทางคนอื่นๆก็ได้ครับ จะเป็นประสบการณ์ที่ประทับใจอีกอย่างเลยแหละ และที่สำคัญ ขับอย่าประมาณ ง่วงอย่าฝืน เมาอย่าขับ ไว้ถึงจุดหมายก่อนแล้วค่อยเมาครับ ขอให้มีความสุขกับ Trip ท่องเที่ยวในครั้งนี้น่ะครับ
    Happy new year with Triton ครับ

LifeGoood
    ผู้เยี่ยมชม

ไปแม่ฮ่องสอน อินทนนท์ มาแล้วครับ สบายมากจริงๆ เกี่ยร์ 2,3 กลัวตอนลงมากกว่า

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ cavalryhero ดูโพส
    ของผมพลัส 4 ประตู เกียร์ธรรมดา ขึ้นดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพมาแล้ว ครั้งล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ขึ้นดอยภูคา จ.น่าน สบายมาก มันสุด ๆ รถตู้ที่ไปด้วยกันถอดใจเลยครับ เขาบอกว่าภูชี้ฟ้ายังไม่เท่าดอยภูคาเลย อีสุสุ เกือบตายครับท่าน 555
    ยืนยัน ดอยภูคา อ.ปัว ->อ.บ่อเกลือ จ.น่าน มหาเทพแห่งดอยเลย คอนเฟิร์ม แต่วิวสวยจริงๆ บ้านเกิดผมอยู่ อ.ท่าวังผา ไกล้ๆ ภูคาละครับ ใครอยากไปเที่ยว แนะนำ สวยมากๆ ธรรมชาติยังเดิมๆ มีที่พัก บนดอยด้วย มีเจ้าหน้าที่ป่าไม้ ให้การดูแล และช่วยเหลือ ตลอดแนว

ต้องการดูรายละเอียด ที่นี่ครับ
    http://www.dnp.go.th/parkreserve/asp...?npid=220&lg=1

a_cp
    ผู้เยี่ยมชม

แค่คนขับเป็นส่งโค้งเป้น มันไม่ใช่เรื่องยาก แต่ถ้าเจอรถเก๋ง Auto อยู่ข้างหน้าซัก 2 คันขึ้นดอยไม่มันแน่

User ID
    2735
    Status
    โพส
    101

ขึ้นดอยไม่ต้องรีบครับ auto เกียร์ D เลี้ยง 2,000 รอบ ฉลุยครับ แรงเหลือเฟือ

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

เอาแจ๊สขึ้นมาแล้วครับ

ส่วนรถtriton กำลังเหลือเฟือ

เพียง "อย่าประมาท" นะครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

พวกรถเก๋งมันขับล้อหน้าไม่ใช่หลอครับ สวัสดีปีใหม่ครับ
    ไปมาแล้ว ไม่สบายอะครับ เพราะรอบเครื่องไปสูงจังครับ เลยรู้สึกไม่สนุก
    เสียงเครื่องดังเข้ามาในรถดังมาก เพราะทางชันไ่ม่กลัว กลัวทางยาวๆ นี่แหละครับ รอบหมดก่อน จะส่งก็เจอคันหน้า บางคันไหลลงซะงั้นเชาให้ขึ้นเหอะๆ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ใครบอกว่ารถรุ่นที่ว่ากลัวดอยก็ไม่ต้องไปคบแล้ว เพราะเขาไม่มีความจริงใจ เอาเรื่องโกหกหลอกลวงมาเล่าให้ฟัง แล้วก็ไม่มีความเป็นธรรมในใจเลย...

kij_rajburi
    ผู้เยี่ยมชม

อยากให้ไปลองที่ เขากระโจม จังหวัดราชบุรีมาก ๆ ครับ

TTC-00465 TTC-Member
    User ID
    4538
    Status
    โพส
    1,362

ผมเพิ่งกลับมาจาก ภูทับเบิก ขึ้น-ลงทางทับเบิกนะครับสบายมากครับ ของผม Black Edition 4 ประตู ขนมมากเลย

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

...ไปมาแล้ว ไต่เนินเขาขนาดนี้ยังไหว สบายมากครับ

Plus
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Triton4x4PE ดูโพส
    จากประสบการณ์ผมเคยเจอ Cherokee ขับขึ้นภูเรือที่เลย แค่ครึ่งทางเท่านั้นควันขโมงเลย ผมไม่เชื่อหรอกว่ารถอย่าง Cherokee แค่ขึ้นภูเรือแล้วจะพัง ผมว่าคนขับต่างหากที่ขับไม่ป็น
    ถูกต้องครับ ผมเห็นด้วย รถทุกยี่ห้อดีหมด ขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ เปรียบเหมือนม้าแข่งจะเก่งแค่ไหน ถ้าจ็อกกี้ไม่รู้ใจก็ไม่มีทางได้ win..

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ...ไปมาแล้ว ไต่เนินเขาขนาดนี้ยังไหว สบายมากครับ
    คลับคล้ายว่าจะเป็น ทางขึ้น ห้วยแม่ตะมาน ป่ะครับ

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    พลัส จะขึ้นดอยสูง แรงจะตกไหม (ออกมาแล้วปีใหม่ กะจะไปเขาค้อ ขึ้นได้แน่ๆ อีสุยังไปได้ แต่แรงจะตกไหมครับ)
    พรุ้งนี้รอฟังการอนุมัติ แล้วครับ
    ไม่ผ่านคงไปค่ายอื่น แต่เซลล์บอก 99% ผ่านครับ
    ผมเพิ่งไปมา สบายมาก แต่ระวังการแตะเบรคตอนลงเขาหน่อย อย่าแช่นาน ให้กดแรงๆและปล่อยสลับกันไป ไม่งั้นมันจะไหม้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

กลับมาตอบครับ

ว่าขึ้นได้แน่นอนครับ

ชันต่อเนื่องนาน และนาน

ไปได้ตลอดครับ (เกียร์ออโต้)

ไปเจอปัญหาที่ผมคิดว่าดีนะครับ

คือดอยที่ไปมา ตอนเช้าอากาศ ประมาณ สี่องศา

รถติดเครื่องได้ครับ แต่ไม่สามารถเหยียบคันเร่งได้

เหยียบได้แต่รอบไม่ขึ้น ต้องรอความร้อนขึ้นมานิดนึงก่อน ถึงใช้ได้ครับ

แต่เครื่องยนต์ไม่มีเสียงเขกใดๆ

ส่วนอีกรุ่นหนึ่ง (อันดับหนึ่งของไทย)

ติดเครื่องได้ เหยียบได้ แต่พอขึ้นเนินเสียงเขกดัง

ขึ้นเนินไม่ได้ครับ ต้องรอร้อนเหมือนกัน

สรุป สบายมากครับ เนินชันต่อเนื่อง ขึ้นเกียร์ แอล

ลวงชันก็แอล ครับ สบายมาก

วิ่งไปตลอดทริป 2150 กม

น้ำมัน 3300 บาทครับ

เฉลีย 11โลลิตร ครับ เปลืองสุด ตอนขึ้นดอย ได้ 5 โลลิตร

วิ่งทางยาวได้ 13 อัพครับ ของเต็มกระบะ เต็มแรคครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้