สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

dendea
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไฟตัดหมอกครับ

มันมีทำงานำได้สมชื่อหรือป่าวครับ หรือมีไว้เท่ห์ๆครับ ไม่มีประสยการณ์กันเจ้าไฟนี่จริงๆคครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    165
    Status
    โพส
    32

มาตรฐาน Re: ไฟตัดหมอกครับ

มีประโยชน์มากครับ..มีอยู่วันนึงผมขับรถไประยองวันนั้นฝนตกหนักมาก
    ตอนกลางคืนด้วยมองไม่เห็นพื้นถนนกับเส้นขาวไฟรถธรรมดาจะสะท้อนน้ำ
    จนมองเป็นพื้นเดียวกันหมด...พอเปิดไฟตัดหมอก....แจ่มครับ..

..แต่เวลาปกติอากาศธรรมดาเค้าเปิดกันครับ.....แสงมันแยงตาอ่ะ

k.pattaya
    ผู้เยี่ยมชม

ของมันมีประโยชน์ในตัวเองครับในวันที่มีหมอกลงจัดพอเปิดจะทำให้ทัศนวิสัยการขับขี่ดีขึ้น

User ID
    1539
    Status
    โพส
    177

ดีครับ มีประโยชน์แน่นอนแถมสวยอีกต่างหาก รถผมก็เอามาใส่เองครับ ถ้าสนใจติดต่อได้นะครับอิอิ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเป็นไฟตัดหมอกโรงงาน
    ไม่แยงตานะครับ
    มันกดต่ำมาก ๆ
    รัศมีของมัน ก็ไม่รบกวนครับ

Tid
    ผู้เยี่ยมชม

ตั้งแต่ซื๊อมา 11/1/51 ยังไม่เคยใช้เลย ที่สำคัญมันเปิดใช้ตรงไหนคะ ว่าจะไปถามศูนย์อยู่รู้สึกอายที่ไม่ค่อยได้ศึกษาก็เลยอ่านจากที่นี่แหล่ะ

User ID
    165
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ถ้าเป็นไฟตัดหมอกโรงงาน
    ไม่แยงตานะครับ
    มันกดต่ำมาก ๆ
    รัศมีของมัน ก็ไม่รบกวนครับ
    ขอโทษครับลืมบอกไป..ไม่ไช่พวกเราหรอกครับ..
    บ้านอื่นหน่ะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ประโยชน์ของไฟนี้ คือ ช่วยส่องทางให้เราเห็นเส้นถนนได้

ตอนทัศนวิสัยไม่ดีครับ

User ID
    268
    Status
    โพส
    22

มีประโยชน์มากตอนทัศนวิสัยไม่ดี เช่น หมอกจัด ฝนตกหนัก ถนนแคบๆจะเห็นท้ายมอเตอร์ไซค์ชัดเจน(ถนนเปลี่ยวนะครับ)

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

มีประโยชน์มาก ช่วยให้เห็นทางชัดเจน

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tid ดูโพส
    ตั้งแต่ซื๊อมา 11/1/51 ยังไม่เคยใช้เลย ที่สำคัญมันเปิดใช้ตรงไหนคะ ว่าจะไปถามศูนย์อยู่รู้สึกอายที่ไม่ค่อยได้ศึกษาก็เลยอ่านจากที่นี่แหล่ะ
    เปิดตรงใกล้ๆสวิตไปหน้านั่นแหละ มั้ง

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

อย่าเปิดในเมืองเด่อ พี่น้องมันแยงตาคนที่ใช้รถรุ่นเก่า ลองสังเกตเราตามหลังเขาไฟเราส่องกระจกมองข้างเขาตลอด เห็นใจเขา เปิเท่าที่จำเป็นนะครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ p.pentum ดูโพส
    อย่าเปิดในเมืองเด่อ พี่น้องมันแยงตาคนที่ใช้รถรุ่นเก่า ลองสังเกตเราตามหลังเขาไฟเราส่องกระจกมองข้างเขาตลอด เห็นใจเขา เปิเท่าที่จำเป็นนะครับ
    ...มะใช่แบบที่ติดรถมาให้แล้วมั้งแบบนี้ น่าจะเป็นประเภทติดบนหลังคารึป่าวน้า...

...แบบที่ติดรถเปิดไปเหอะครับ มันไม่แยงไม่ไปทิ่มแทงตาใครหรอก มันส่องต่ำมาก...

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ p.pentum ดูโพส
    ผมกลับคิดว่า เปิดในเมืองไม่เป็นไร แต่ถ้าเปิดที่ถนนที่
    ไฟไม่เพียงพอ ถนนมืดๆ เมื่อไร อย่ามาขับตามผม เเสบตา

newp
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมสงกะสัยปลั๊กหลวมจะเปิดใช้ทีต้องตบพวกมาลัยทุกครั้งเลย

suwa
    ผู้เยี่ยมชม

ของที่มีอยู่ใน Triton ต้องมีประโยชน์อยู่แล้วครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ผมเปิดใช้ช่วยตลอดเลยครับ ต้องการความสว่าง ด้านข้าง ทัศนวิสัยดีขึ้นในการขับขี่กลางคืน (แต่ผมปรับแสงกดลงต่ำเพื่อไม่ให้รบกวนชาวบ้านด้วยน่ะครับ)

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ขอเข้ามายืนยันด้วยอีกคนครับ....ประโยชน์มันก็ตามguruเค้าบอกไว้ข้างต้นครับ
    ส่วนข้อเสียก็ตรงที่ลำแสงมันสะท้อนกระจกมองข้าง(โดยเฉพาะรถเก๋ง)เห็น
    ใจเค้าหน่อยครับ ผมเจอมาเต็มๆกับตัวเองเลยครับ รถเก๋งเค้าต้องหลบให้ผม
    ไปก่อนเลยไม่ใช่ผมแรงหลอกเค้ามองทางข้างหน้าลำบากต่างหาก และที่บอก
    ว่าของติดรถโรงงานไม่แยงตาคันอื่นก็ผิดอีกล่ะครับ ของผมก็ติดรถมานะถ้าน้า
    ไม่เชื่อผมลองขับรถเพื่อนที่เป็นรถเก๋งแล้วน้าให้เพื่อนขับรถน้าตามหลังซิ..แค่
    รถเปล่าไม่บรรทุกก็แย่แล้วครับ และอีกที่นึงเวลาผมกลับต่างจังหวัด รถที่สวน
    ทางพี่เค้าดีดไฟสูงใส่ผมแทบจะทุกคันเลยครับเอาเข้าเช็คที่ศูนย์ก็ปกติ
    (มีรถคันอื่นเทียบด้วยนะ) ครั้นไอ้เราจะปิดไฟวิ่งก็ไม่ใช่เรื่องก็เลยต้องทนหน้า
    ด้านขับมันจนถึงบ้านเลยครับ นี่ขนาดผมเปิดเฉพาะไฟหน้าอย่างเดียวนะครับ
    ไฟตัดหมอกเอาไว้ใช้เฉพาะงานเท่านั้น..ขอยืนยันครับเพื่อมารยาทการใช้รถ
    ใช้ถนนและเพื่อเพื่อนร่วมทางทุกคัน...

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

มีประโยชน์มากๆ คับ อีกอย่างผมว่าที่ติดมาเดิมๆ ไม่แยงตาเยอะหรอก มันออกจะต่ำ ที่สามารถหลบหลุมได้ทันเมื่อเราขับเร็วๆ ตอนฝนตกผมเปิดประจำ ช่วงค่ำๆ ก็จะเปิดส่วนไฟหน้าจะเปิดไฟหรี่

ข้อมูลกระทู้