หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำในการเลือกระหว่างเกียร์ a/t กับ m/t ครับ

ผมเงินมีพอจะซื้อ Auto นะ แต่เมื่อตรวจดู ลักษณะการใช้งานของเรา ส่วนมากใช้นอกเมือง เลยเลือก MT คับ อยู่พัทยา แต่ถ้าคุณ อยู่ กท เลือก Auto จะไม่เมื่อย บาทา คับ ส่วน ไม่ว่า AT หรือ MT ไม่มีไครดีกว่าไครหรอก คับ คนที่จะทำไห้มันดีได้อยู่ที่ คนที่ควบคุมมัน คับ

Jo401
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำในการเลือกระหว่างเกียร์ a/t กับ m/t ครับ

ผมเลือก Mt ครับ ขับในเมือง มันส์ดีครับ

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

ผมอยากได้ Mt แต่โดนที่บ้านบังคับให้เอา At อยากรู้จิงใครใช้ฟะเนี้ยยย

อยากเปลี่ยนเป็น A/t อยู่แต่ กทม. ไม่ได้ซิ่งเลย เจอแต่ รถกับไฟแดง T_T

ใครมีความรู้พอบอกได้มั้ยคับ ว่าสามารถเปลี่ยนได้จริงมั้ยคับ จาก mt ไป at แล้วจะแพงมั้ย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    ผมเงินมีพอจะซื้อ Auto นะ แต่เมื่อตรวจดู ลักษณะการใช้งานของเรา ส่วนมากใช้นอกเมือง เลยเลือก MT คับ อยู่พัทยา แต่ถ้าคุณ อยู่ กท เลือก Auto จะไม่เมื่อย บาทา คับ ส่วน ไม่ว่า AT หรือ MT ไม่มีไครดีกว่าไครหรอก คับ คนที่จะทำไห้มันดีได้อยู่ที่ คนที่ควบคุมมัน คับ
    ....อู้ววววววววววว

sup
    ผู้เยี่ยมชม

คนที่บ้านมีอิทธิพลจริงๆนะคร้าบ.....

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

เหอๆ ผมขับแต่ M/t แต่พอตอนเทศกาลทีไร ผมอยากให้มันกลายพันธุ์เป็น A/t ซะเหลือเกิน ขี้เกียจเหยียบคลัชท์อย่างแรง

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

a/t คับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jobsc ดูโพส
    อยากเปลี่ยนเป็น A/t อยู่แต่ กทม. ไม่ได้ซิ่งเลย เจอแต่ รถกับไฟแดง T_T

ใครมีความรู้พอบอกได้มั้ยคับ ว่าสามารถเปลี่ยนได้จริงมั้ยคับ จาก mt ไป at แล้วจะแพงมั้ย
    เปลี่ยนได้คับ เเค่ยกเกียร์ออโต้ หม้อน้ำ เเละก็กล่องเครื่องเละกล่องเกียร์คับ

ทอม2009
    ผู้เยี่ยมชม

อยางที่พี่ท่านว่านะครับแล้วแต่ชอบ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่มีอะไรเสียทั้งหมด และดีทั้งหมดครับ

โฟร์ 2.5 ออโต้ของผม เติมน้ำมันมา 50 กว่าถังแล้ว
    ได้ 14.xx แค่ 1 ครั้งเท่านั้นครับ

ผมคาดว่า...
    คงต่างกัน 1 - 1.5 ต่อลิตรนะครับ

นั่นหมายความว่า น้ำมัน 1 ถัง
    ธรรมดา/ออโต้ จะวิ่งต่างกันอยู่ 65 กิโลเมตรครับ

ผมเลือก "สบาย...ย" ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ออโต้ครับ ในเมืองรถติด ออกตัว มันก็ไม่ได้ช้ามากมาย ค่อยๆกด มันก็ไม่เปลืองครับ

ขับยาวๆ ออโต้ รอบต่ำกว่า ความเร็วปลายมากกว่า ที่รอบน้อยกว่า ใครประหยัดกว่าครับ

อัตราเร่ง จริงอยู่ ว่าที่ เกียร์ 3-4 ของเกียร์ธรรมดา ทำได้ดีกว่าครับ แต่ออกตัวตามกติกา

ยังไงต้นก็โดนออโต้ครับ (อย่าลืมว่า เกียร์ 1 สั้นมาก)

ธรรมดามี 5 เกียร์ ออโต้ 4 เกียร์ แต่รอบต่ำกว่า อัตราเร่งเนียน (ไม่ได้หมายถึงแรง) กว่า

ถ้าไม่เกี่ยงงบ ออโต้ เหนือกว่าครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องเคลมชุดคลัตช์ละกัน

และคุณลองสังเกตุดูว่า ปัจจุบัน รถกระบะออโต้ ส่วนมากคนใช้ยี่ห้อไหน บอกไว้ก่อนว่า

ผู้นำรถกระบะออโต้ คนกลับไม่นิยมใช้ครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

ถ้าผมใช้ที่แม่ฮ่องสอนละคับ ใช้ตัวไหนดี ตอนแรกก็อยากใช้ m/t แต่ฟังแต่ละคนเชียร a/t ทั้งนั้นเลย เพราะตอนนี้ใช้ colona 2.0 a/t อยู่คับ ขึ้นเขาสงสารรถมากเลยคับ(ถ้านั่งเต็ม5คนทางปาย ไม่ต้องพูดเลยคับอยากร้องไห้) แต่เวลาเดินทางไกล(ทางเรียบ)ฉิวเลยคับ กําลังจะเปลี่ยนไปใช้ triton พลัส กําลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะเอา a/t หรือ m/t ดี

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

m/t ครับมันดีลากรอบซะใจดี

แต่เวลาเจอรถติดก็เซ็งๆหน่อยเพราะเมื่อยขาอะ

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

อยากได้ A/T ครับ เพราะที่บ้านใช้ด้วยหรือขับไปไหนสะดวกดีครับ ตอนแรกไปดูเจ้าโก้พรี มีแต่ M/T ถ้าจะเอา A/T ต้องรุ่น top ขับ 4 เท่านั้นดูเหมือนว่าจะมีตัวเลือกให้ผู้บริโภคน้อยบังคับให้เลือก มุ่งหวังจะเอาแต่กำไรอย่างเดียว เลยมาดู Plus ไม่ผิดหวังมีให้เลือกมากมาย ตรงกับความต้องการของเรา เพราะผมซื้อรถเพื่อสนองตันหาของตัวเองครับ คันละตั้งหลายแสน ผ่อนตั้งหลายเดือน ต้องเลือกให้ดีครับ แต่ผมตัดสินใจจองเจ้าเหมียวแค่ 2 ชั่วโมงเอง คิดสั้น แต่ใช้ยาวครับ บอกได้ว่าคุ้มครับ

setbabara
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: ขอคำแนะนำในการเลือกระหว่างเกียร์ a/t กับ m/t ครับ

ขอบคุณครับ
    พอดีผมเองก็กำลัง เลือกอยู่พอดีเลย A/T หรือ M/T ครับ
    ตอนนี้ ตัดสินใจได้แล้ว ครับ Auto ครับ แต่ติดใจนิดหนึ่งครับ ว่า อืดๆ ตอนไหนครับ อยากทราบมากครับ
    แล้วเกียร์ Auto อยู่ได้ สักกี่ปี หรือ ประมาณกี่กิโล ครับ
    ผมเห็นยี่ฮ่อ อื่น ประมาณ 100,000 - 130,000 ก็เริ่มแสดงอาการกันบ้างแล้วครับ
    เลยกลัว ครับ (แต่ผมขับใน กรุงเทพ 5 วัน ต่างจัวหวัด 2 วัน) / สัปดาห์

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

ออโต้อันตรายกว่าครับยิ่งทางลงทางชันใช้ธรรมดาคุมง่ายกว่าครับ

arm army
    ผู้เยี่ยมชม

ลงทางชันไม่ยากครับเกียร์ a/t ชันมากๆก็ลงเกียร์L ครับชันน้อยลงมาก็ เกียร์2 ครับ เอาอยู่ครับผม

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขยันชอบมันก็เมนน่วน ขี้เกียจชอบสบายก็ออโต้ เรื่องค่าโสหุ้ย ออโต้จะเปลืองน้ำมันเกียร์มากกว่าเมนน่วนครับกับเรื่องการดูแล แต่ที่สุดแล้วก็แล้วแต่ใจท่านขอบการขับขี่แบบไหน แต่อยากประหยัดต้องหย่าขับกระชากครับ ต้องอยู่กับนิสัยของการขับขี่ ถ้าขับทางไกล การวางแผนการแซงและการขับขี่สำคัญครับยิงเบลคน้อยเหยียบความเร็วคงที่ ไม่เกิน120 ได้แน่นอนครับ สำหรับความประหยัด เรื่องยางเรื่องล้อก็เกี่ยว แต่ถ้าขับในเมืองก็คิดง่ายๆครับ เจอรถติดสักชั่วโมงยังไงก็ประหยัดไม่ลงครับ สู้ๆครับ สำหรับการขับขี่ที่ประหยัด ของผมหลุดแล้ว เพราะดันไปเปลี่ยนยาง จาก15เป็น 18 เรื่องความแรง รถผมก็ 90 ม้า เคยประหยัดสูงสุดอยู่ที่18+ หลุดการประหยัดตั้งแต่เริ่มเปลี่ยนกรองเปลี่ยนท่อ เลยไปติดใจความแรงแทน เหอะๆ ทำใจครับพอถึงเวลานี้มันอดใจประหยัดไม่ไหว เลยปล่อยเลยตามเลย

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

มันเบื่อๆอยากๆครับ คันแรกสตาด้า mt เปลี่ยนเป็น ซีวิคไดเมนชั่น auto (สบายออกตัวกระชากดีขับ ในเมืองเครื่อง vtec แต่นานๆไปมันก็ไร้อารมประมาณสบายเกิน)
    มาออก ไทรตั้น ไปลอง 3.2 ออโต้ ตัวท้อป รู้สึกไม่ชอบ ก็เลยเอา mt (อยากมันส์ แต่ถ้ารถติด ก็เหนื่อย แต่ผมอยู่ภูเก็ต รถไม่ติดมาก) ในความคิดผม กะบะ มันต้อง mt มันหนักแน่นดี ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ มันดีคนละแบบอิอิ เบื่อๆ อยากๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้