สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

NPA
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน พวงมาลัยขัด

รถวิ่งมาประมาณ 180,000 โลแล้ว เจอปัญหาเวลาเปลี่ยนเลน หรือเลี้ยว รู้สึกพวงมาลัยขัดๆ แต่ก็ยังเลี้ยวได้อยู่นะครับ ไปเข้าศูนย์ดู ช่างบอกว่า น่าจะ เป็นที่ปั๊มพาวเวอร์ และต้องสั่งปัมพาวเวอร์ใหม่ราคาประมาณ 6,000 และต้องรอของประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ถ้าไม่หายก็จะดูจุดอื่นต่อไป และถ้าไม่หายจริงๆ ผมต้องเสียเงิน 6,000 ฟรีใช่ไหม... อยากสอบถามผู้รู้หรือเพื่อนสมาชิกว่าสาเหตุเกิดจากอะไรกันแน่ และต้องแก้ไขอย่างไร
    ตั้งข้อสังเกตุนะครับ
    1.ช่างผู้ชำนาญในศูนย์ไม่สามารถ ระบุชัดเจนได้เหรอว่าเป็นที่อะไร
    2.ศูนย์สั่งของที่ไหนใช้เวลา 1 อาทิตย์ แถมมีมัดจำด้วย (ศูนย์แถวพระราม 2)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: พวงมาลัยขัด

เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอ ทุกครั้งตามกำหนดรึปล่าวครับ แล้ว ตรงแกนพวงมาลัย อ้ดจารบีบ้างรึปล่าว แล้ว ตรง ที่ไว้สำหรับ พวงมาลัยขึ้นลง กดล๊อคปิด สนิทยังครับ ถ้าหมดทุกย่างแล้ว ผมว่า ก็น่าจะได้เสียเงิน 6000 แน่ๆเลยครับ ที่ทาง ศูนย์ ให้ วางมัดจำเพราะว่าโดนพวกสั่งของแล้วไม่มาเอาเล่น บ่อยครับ เพราะชองที่ 0 แพงกว่าข้างนอก สรุปรีบแก้ไขก่อนใช้งานทางไกลดีกว่าครับ กันเหนียว อิอิ

tiboon
    ผู้เยี่ยมชม

อาการเป็นอย่างผมหรือเปล่า เวลาเปลี่ยนเลน พวงมาลัยจะขัดมากหักเปลี่ยนเลนยากมาก ต้องหักแรงๆ เป็นอย่างนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ ไม่ใช่ปั้มpower ครับ ถ้าเป็นปั้ม power พวงมาลัยหนักแต่ไม่ขัดครับ ที่ถามเพราะเป็นมาแล้วครับ
    แนะนำ --> ก่อนจะเสียเงินให้เขาลองถอดของรถที่ศูนย์ทดลองดูก่อนไม่อย่างนั้นช่างบอกให้เปลี่ยน หรือซื้ออะไรก็ต้องทำตาม เสียเงินบานปลายบอกตรงๆๆ เลยชั่งที่ศูนย์ วิเคราะห์ไม่เก่งหรอกครับ เป็นช่างเปลี่ยน ซ่อมไม่เป็น

รถผมต้องเปลี่ยนแร๊กพวงมาลัยใหม่เลยครับ หมดประกันแล้วด้วยให้รีบทำก่อนหมดประกัน รถผมทำที่ศูนย์รุ่งเจริญรังสิต ผจก.ศูนย์อนุญาตให้ถอดเปลี่ยน ถอดลองรถที่ศูนย์เต็มที่จนกว่าจะหาสาเหตุเจอก็ประมาณ 1 อาทิตย์ อย่าเสียเงินให้ช่างโดยใช่เหตุ

และอีกอย่างหนึ่งการที่ออกเงินก่อนนั้นผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ไปสั่งที่ไหนมาเพาระถ้าเป็นของศูนย์ ในเครือของ Mit ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินรอของนานเท่านั้นครับ
    ท้ายนี้ขอให้พบสาเหตุจริงนะครับ

tiboon
    ผู้เยี่ยมชม

ช่างที่ศูนย์ส่วนใหญ่ --> เปลี่ยนถ่ายของเหลว และเน้นที่อะไหล่แท้ นั่นหมายความว่าอะไรเสียเปลี่ยนสถานเดียว

krit5108
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมก็มีอาการเช่นเดียวกัน อาจจะมีมากกว่าด้วย ลงเนินในหมู่บ้านยุบตัวไม่เท่ากัน เวลายุบตัวช่วงคืนตัวของช่วงล่างจะเด้งสั่นถึงพวงมาลัยเลย

jimji_ubol
    ผู้เยี่ยมชม

ลูกปืนแกนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ของผมอาการคล้ายกันศูนย์เคลมให้แล้วหายครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jimji_ubol ดูโพส
    ลูกปืนแกนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ของผมอาการคล้ายกันศูนย์เคลมให้แล้วหายครับ
    ของผมดังกุก กัก นิดๆ ไม่แน่น เหมือนตอนออกใหม่ อาการเดียวกันมั้ยครับ แบบนี้
    (เป็นชัด ตอนดับเครื่องแล้วโยก กับตอนวิ่งแล้วตกหลุมหรือลูกระนาด เป็นเบาๆ)

ข้อมูลกระทู้