สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: เรายินดีที่จะให้น้ำใจผู้อื่นเสมอ...แต่มองตลอดว่า เมื่อไหร่จะได้รับบ้าง...

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เรายินดีที่จะให้น้ำใจผู้อื่นเสมอ...แต่มองตลอดว่า เมื่อไหร่จะได้รับบ้าง...

เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง ครับ เมื่อวาน เย็นกำลังออกจากที่ทำงาน กลับบ้าน เลิกงานปกติ อย่างทุกๆวัน ก็ใช้เส้นเดิน คือ กลับรถออกทาง ถนนวิภาวดี ตรงทางออก ข้าง รพ.ทหารผ่านศึก แต่แล้ว...ก็ต้อง งง และตกใจ ว่าทำไม มีมอเตอร์ไซด์ สีดำ มาจ่อที่ รถเรา พอดิบพิดี แล้วเรารถกำลังว่าง ให้เตรียมตีวงกลับรถด้วย ผมก็ ตีวง ปรากฎ มอเตอร์ไซด์คันนี้ไม่ขยับ ให้เลย รถผมเลยเบียดด้านหน้า มอเตอร์ไซด์คันนั้นเบาๆ แต่ก็ พอให้รู้สึกว่า หน้าส่ายไปมา รถคันนั้นก็ เข็น กลับข้ามมาอีกฝั่งเหมือนกัน แล้ว คนขับก็ ใช้สัญญาณมือ เราเข้าใจว่า ให้เราหยุด ผมคิดว่า คงเรียกมาเจรจา เพราะ โนรถเขา มั้ง... เลยหาที่จอด ให้สัญญาณไฟผ่าหมาก แล้วเดินถอยหลังมาหาเขา แล้ว ถามไปว่า "รถผมให้สัญญาณเลี้ยว ตั้งนานแล้ว ทำไม มาจ่อรถที่รถผม ผมจะตีวงได้ยังไง" เขาบอกว่า พอดีรถน้ำมันหมด ครับ ผมก็ อ้าว อ๋อ อือ...แล้วก็ถามไปว่า คุณเป็นอะไรรึเปล่า แล้วรถเป็นอะไรมั้ย คนขับบอกว่า ไม่เป็นไร รถก็คงโดนที่ยาง เราถามย้ำไปอีกว่า แล้วเป็นอะไรมั้ย (หมายถึงว่า จะให้เราชดใช้ รึเปล่า) คำตอบ ยังคงเดิม ไม่มีอะไร ผมก็ งั้น ก็ไม่มีอะไรนะ โดยที่รถผมเอง ผมยังไม่ได้ดูเลย ก่อนจากกัน ผมก็ ยกมือสูงๆ เขาก็ทำตามแล้ว เตะมือกัน แบบ คนมีน้ำใจ จนถึงตอนนี้ รู้สึกทำแล้ว สบายใจ สดชื่น เป็นที่สุด อย่างน้อยๆ ได้เข้าไปถาม จริงๆสัญญาณมือ นั้น พอพูดกับคนขับ มอเตอร์ไซด์ ได้ความว่า เขาจะบอกว่า ไม่มีอะไรให้เราไปได้เลย แต่เรากลับ คิดว่า ให้เราหยุดรถ // แต่...ผมอยากได้รับ บ้าง จริงๆก็ทำใจนะ กับสังคม ในกทม. ที่ต้องเจอ เวลา ขับรถ หรือ สัญจรทางเท้า ผมอยากได้บ้าง 1. น้ำใจในท้องถนน อย่าปาด อย่ากดแตร แบบเรื่อยเปื่อย อย่าส่องโดยไม่จำเป็น อย่าแซงแล้วปาด 2. เวลาเดินถนน วันนี้ก็เจอ เดินหน้าปั้ม ปตท. หน้าที่ทำงาน รถออกจากปั้ม พุ่งพรวดขึ้นมาแซงตัดหน้าเรา ทั้งที่เราจะถึง ฟุตบาทแล้วด้วย...แต่ก็ ดีนะได้ยินเสียงเครื่องยนต์ เลยตั้งตัวทัน...แม้จะไม่เคยได้รับเลยก็ตาม แต่ผมยังคงแจกจ่าย และรู้สึกอยากทำแบบนี้กับทุกคน แม้ว่า หน้าตา รูปร่างผม จะดูเหมือนคนไม่เป็นมิตร

jayle19
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เรายินดีที่จะให้น้ำใจผู้อื่นเสมอ...แต่มองตลอดว่า เมื่อไหร่จะได้รับบ้าง...

คนดีก็ยังมีในสังคมครับ^^

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    119
    Status
    โพส
    572

มาตรฐาน Re: เรายินดีที่จะให้น้ำใจผู้อื่นเสมอ...แต่มองตลอดว่า เมื่อไหร่จะได้รับบ้าง...

คิดดี ทำดี สังคมดี รีเจนซี บรั่นดีไทย ขำๆน่ะคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ดีครับทำไปเหอะคิดใว้ในใจว่า ต้องมีคนชื่นชมเราบ้างละก็อุ่นใจมีความสุขกับความรู้สึกที่ตัวเราทำเป็นพอครับ ผมปรบมือให้สนับสนุนผู้กระทำความดีความงามครับ...แล้วหน้าตาดีแต่เลวใครชอบเล่าครับ..

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

สังคมกำลังต้องการคนมีน้ำใจแบบนี้แหละครับ
    ขอชื่นชมด้วยครับ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ช่วยกันทำความดีกันเยอะๆนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ชื่นชมคนทำดีครับ

cncd
    ผู้เยี่ยมชม

กทม.ไม่สิ้นคนดี

huzwa
    ผู้เยี่ยมชม

ทำดีแล้วคับ ขอชื่อนชม แล้วจะได้รับผลตอบแทนในวันหน้า

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

ดีครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ให้ความดีเขาไปเถอะครับ เดี๋ยวความสุขก็จะเกิดกับเราเองโดยอัตโนมัติครับ....คนดียังมีอีกเยอะแต่บางครั้งจำเป็นต้องปรับตัวไปตามสภาพความเป็นอยู่ครับ ดีมากก็ไม่ดี เลวมากก็ไม่ดี เอาเป็นว่า เว้นความไม่ดี แล้วทำความดีพอประมาณที่เราทำได้จะดีครับ ขอให้มีความสุขทำกับการทำความดีนะครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

นับถือคนมีน้ำใจครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

อยากให้มีมากๆในสังคมไทย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

รถสูงแล้ว จิตใจก้อสูงด้วย อิอิ

อีกอย่าง ผมอยากให้ บ้านเมืองเรา ขับรถกันแบบสลับฟันปลา เวลาที่มีการต้องใช้ทางร่วม รถก้อจะไม่ติดในจุดนั้น ไม่มีการใครดีใครได้
    เหมือนเมืองนอกเค้าที่ทำกันเป็นนิสัย จนลึกถึงสันดาน

แต่คงได้แค่ฝัน

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ยอมรับยะครับ ว่าตอนแรก ที่เดินไปหาเขา (มอเตอร์ไซด์ คันที่เบียดกัน) ก็ไม่มั่นใจ นักว่า เขาจะ ดีจะร้าย ยังไง จะอันตรายกับเรา มั้ย แต่ คิดว่า เรา มีเจตนาดี เพราะอย่างน้อย จะได้สอบถามว่า เป็นอะไรรึเปล่า ทั้ง คนทั้งรถ ส่วนรถผม ได้มอง ทีเดียว ก็ไม่คิดอะไรมาก รีบไปหา เขาก่อน เพราะคิดว่า ช่างมัน มันคงไม่เป็นอะไรมาก กลับมาดูที่รถก็ไม่มีร่องรอยอะไร (แต่รถผม นี่รอยเยอะมากๆๆๆๆ ไหนจะ ไปซื้ออุปรกณ์ กระเบื้องปูพื้นที่บ้าน คนงานยกกัน 2 คนแล้ว ของหนักเลย เอาตัวมาแนบรถก็ เลยรอย เต็ม) แต่ผมไม่คิดมากนะ ถือว่า รถกะบะ ไม่ใช่รถเก๋ง เอาไว้ ลุยๆ ถ้าไม่หนักจน เกินไปก็ไม่ไปทำ ครับ สี นอกจาก รอย ยาวทั้งแทบ ลึก อะไรแบบนั้น ค่อยว่ากัน // ผมเอง เพื่อน มักพูดว่า หน้าตาผม คนอื่นมองว่า ไม่เป็นมิตร คือ ถ้า หน้าปกติ ดูเหมือน หน้าบึ่ง ใส่ แถม ตาผม แพ้แสง จึง มักจะ ตาโปน เวลาจ้อง คน ครับ // แต่จริงๆ เป็นคน ที่ คบคนได้ทุกคนทุกระดับ ครับ เพราะเราเองก็ ไม่ได้ จะอะไรคนเดินดิน ธรรมดา คนหนึ่ง ***ผมนับวันจะเบื่อสังคม กทม. แม้จะเบื่อ ยังมีความคิด ที่มองคน อย่างเป็นมิตร อยู่เสมอ เพียงแต่ถ้า ฝันเป็นจริง อยากไปใช้ชีวิต ต่างจังหวัด เงียบๆ***

ข้อมูลกระทู้