สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน ช่างที่ศูนย์บอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

เมื่อวานผมนำเจ้า Plus (megacab Gls 4*2 _2009) ไปเข้าศูนย์ เช็ค 5,000 กิโล ก็เลยได้โอกาสเคลมแหนบตรงที่ชอบดังอี๊ดๆๆ ช่างก็แค่ใช้ค้อนตอกให้พลาสติกแข็งๆจับแหนบให้ห่างออกจากตัวเหล็กจับแหนบหน่อยหนึ่ง..โอเค..เสียงหายไป..ผมคงไม่ต้องฉีด Sonax อีก..แต่..อาการเสียงดัง หวี๊ดๆๆๆๆๆ ดังมาจากแถวห้องเครื่องเวลาเร่งเครื่องรอบถึงสัก 2000 รอบ ความเร็วสัก 60 ขึ้นไป..แรกๆๆไม่มีเสียง (แต่เมื่อสงกรานต์เป็นต้นมามีเสียงดัง)..แต่ถ้ารถวิ่งได้ที่ความเร็วคงที่..เสียงจะเบาลงและบางครั้งก็ไม่มีเสียง..ตอนเช็คผมกับช่างขับรถทดสอบดู..ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..มันดังทุกคันแหละ..ผมก็ถามว่าแล้วตอนแรกๆๆทำไมไม่มีเสียง..ช่างก็เงียบตอบไม่ได้..เฉไฉไปเรื่องอื่น..ผมก็คิดว่า...เอาแล้ว..เหมือนช่างจะขี้เกียจยังไงชอบกล..ผมบอกให้แก้..ช่างบอกแก้ไม่ได้...ผมดูแล้ว..ไม่อยากต่อปากต่อคำ..ไม่อยากแก้ให้ก็ไม่เป็นไร..เดียวอีก 2 วันจะลงกรุงเทพ..เดียวไปเช็คอีกทีที่ศูนย์แถวกรุงเทพฯ ก็ได้...(เดียวกุรีกุจอคุมให้ช่างทำเดี๋ยวไปกันใหญ่ดูแล้วช่างมัน เงอะๆๆงะๆๆ คง..มันต้องถอน..555).....
    ...อยากถามความเห็นพี่ๆๆเพื่อนๆๆว่า..
    ...เสียงดัง หวี๊ดๆๆๆ นั้นมันเป็นเสียงเทอร์โบ..จริงหรือ????
    ...แล้วมันดังทุกคันจริงหรือเปล่า..????
    ...แล้วมันแก้ไขไม่ได้จริงหรือครับ....thank มากมาย..ล่วงหน้าครับ

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

มาตรฐาน Re: ช่างที่ศูนย์บอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

โดนเข้าเต็มๆเลย อาการนี้ต้องรีบเอาเข้าศูนย์ด่วน ไม่งั้นรถของท่านจะแรงเกิน อิอิอิ
    --เจอเสน่ห์ของไทรทันอีกคันแล้ว-- เสียงน้องโบว์คับ อย่าฟังเพลินจนลืมดูไมล์ละ
    **เวลาขึ้นเขาสูงๆลองไม่ต้องเปิดเพลง ฟังน้องโบว์สิจะเพลินจนลืมโค้งเลย**

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน Re: ช่างที่ศูนย์บอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TS919 ดูโพส
    โดนเข้าเต็มๆเลย อาการนี้ต้องรีบเอาเข้าศูนย์ด่วน ไม่งั้นรถของท่านจะแรงเกิน อิอิอิ
    --เจอเสน่ห์ของไทรทันอีกคันแล้ว-- เสียงน้องโบว์คับ อย่าฟังเพลินจนลืมดูไมล์ละ
    **เวลาขึ้นเขาสูงๆลองไม่ต้องเปิดเพลง ฟังน้องโบว์สิจะเพลินจนลืมโค้งเลย**
    ค่อยสบายใจขึ้นหน่อยครับ..นึกว่าเจ้า Plus จะงอนเร็วไปซะแล้ว..เพราะรถคันแรกของชีวิต..ที่อดออมกว่าจะได้..และที่สำคัญ..ยังเลือกเจ้า PLUS อีกต่างหาก..เป็นพาหนะคู่กาย..คันแรก..THANK มากมายอีกครั้ง..ครับ..

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ครับเสียงเทอร์โบนี่จะหวานหูมากตอนรอบเครื่องช่วง 2000 รอบ ยิ่งลากขึ้นไปอีกยิ่งหวานหูเลยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อีกเสียงนึงครับ ถ้ามันไม่ดัง วิ้ววววววว แบบ เทอร์โบ
    ก็จะมีเสียงวู้วววววว แบบบพัดลมหมุน อันนั้นจะเป็นเสียงพัดลมหน้าเครื่อง
    มักจะเป็นตอนที่อากาศร้อนๆๆๆ และถ้าขับทางไกลนานๆๆ ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ
    อาการปกติครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูลครับผม

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

100 มา 120 เหยียบ สัก เกือบๆ ครึ่งนึง

ฟี๊ดๆๆๆๆๆ ไม่ดังมาก แต่เร้าใจ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ของผมมันดังตลอด แถมดังอีกต่างหาก

ข้อมูลกระทู้