หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

กระทู้: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

มาตรฐาน สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

ขอระบายหน่อยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ก่อนหน้านี้ใส่แม็ก 18" สีดำขอบเลสตามรูป

จากนั้นได้เอาล้อตามรูปด้านบนไปเทิร์นล้อใหม่ ตามรูปที่ 2 ด้านล่าง (เปลี่ยน 24 เม.ย. 52)

ใส่ได้เพียงแค่อาทิตย์เดียวก็ทำให้ผมต้องช้ำใจ เรื่องมีอยู่ว่า
    ช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 1 พ.ค. 52 ผมขับรถจากมหาสารคาม จะกลับบ้านที่บุรีรัมย์
    ขับออกจากวาปีปทุม มาได้ราวๆ 15 ก.ม. ก็ถึงช่วงที่กำลังก่อสร้างถนน (ถนนเส้นนี้ทำสองปีแล้วไม่เสร็จสักที)

วันนั้นขับความเร็วสักราวๆ 80 ช่วงเวลาประมาณทุ่มครึ่ง ขับรถไป หยอกกับลูกไป ที่ไม่ทันระวังเพราะว่าผมก็ขับถนนเส้นนี้เป็นประจำ แต่มาวันนี้ถนนทรุดหนัก ป้ายเตือนก็ไม่มีบอก (ไอ้พวกรับเหมามักง่าย) ชาวบ้านแถวนั้นบอก มีเหตุทุกวันกับถนนช่วงนี้ ผู้รับเหมาไม่รับผิดชอบ ไม่มีสัญญาณบอกเตือน

ผมไม่ทันระวัง รู้สึกตัวอีกทีตอนที่ได้ยินเสียงตึงๆๆๆ เบรกครับเบรก แต่ไม่ัทันแล้ว

ปรากฎว่าตกหลุมใหญ่มาก หลังจากได้ยินเสียง ตึงๆ สองครั้ง ก็ตามมาด้วยเสียง ตึงๆๆๆๆๆๆ เอาแล้วไง ยางแตกแน่ตรู รีบจอดรถข้างทาง ลงไปดู ใจหายวาป แทบวูบ

ก้มลงดู ล้อด้านขวา แบนทั้งหน้า-หลัง เดินไปดูทางซ้ายยังปกติ
    กลับมาที่ด้านขวาอีกที เอาไฟส่องดู แม่เจ้าโว้ย แม็กดุ้งครับ แตกด้วย ซ่อมไม่ได้แหงม

โทรติดต่อให้เพื่อนหาช่างให้ หาลำบากครับ บ้านนอก และก็ร้านยางก็ปิดหมดแล้วด้วย (สองทุ่ม)
    ติดต่อช่างได้ราวๆ สองทุ่มครึ่ง

พอช่างมาก็ทำการถอดล้อแม็กออกมา แล้วเอาล้ออะหลั่ยไปใส่แทนล้อแม็กหน้าขวา
    ส่วนล้อด้านหลัง ช่างได้นำเอาล้อแม็กไปดัดที่ร้าน โดยการใช้แก๊สเป่าแล้วก็ทุบๆๆๆ เพื่อให้สามารถใส่ยางและก็วิ่งต่อไปได้

เสร็จสรรพ ก็ปาเข้าไป สี่ทุ่มครึ่ง ขับรถกลับไปบุรีรัมย์อีก ร้อยกว่าโล ด้วยจิตใจที่ยังระแวงอยู่ เพราะว่าล้อแม็กที่ไปดัดนั้น ยางบวมปูดจากแรงกระแทกอย่างแรง

เอาละ ถึงบ้านและ ราวๆ ตีหนึ่งกว่าๆ ปลอยภัย

-------
    เช้าวันเสาร์ ขับรถสภาพนี้แหละ จากบุรีรัมย์เพื่อไปทำธุระที่ชลบุรี (ยางบวม ล้อก็ไม่ปกติ)
    ถึงชลบุรีเข้าร้านทันที จะไปเปลี่ยนแม็ก (ต้องเสียเงินซื้อแม็กใหม่ 2 วง เนื่องจากมันแตก)

ปรากฎว่าแม็กรุ่นนี้ หมดสต็อก เง้อ......... ร้านก็หมด คลังก็ไม่มี โรงงานก็ปิด
    สุดท้ายเทิร์นมันอีกรอบทั้ง 4 วง

มาบ่นด้วยอาการเซ็งอย่างแรงครับ

-----------
    ด้านล่างเป็นสภาพหลังที่ดุ้ง พอที่ดัดได้
    ส่วนล้อหน้าดุ้งมากกว่านี้ และแตกจากด้านในเกือบรอบวง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ขอระบายหน่อยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ก่อนหน้านี้ใส่แม็ก 18" สีดำขอบเลสตามรูป

จากนั้นได้เอาล้อตามรูปด้านบนไปเทิร์นล้อใหม่ ตามรูปที่ 2 ด้านล่าง (เปลี่ยน 24 เม.ย. 52)

ใส่ได้เพียงแค่อาทิตย์เดียวก็ทำให้ผมต้องช้ำใจ เรื่องมีอยู่ว่า
    ช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 1 พ.ค. 52 ผมขับรถจากมหาสารคาม จะกลับบ้านที่บุรีรัมย์
    ขับออกจากวาปีปทุม มาได้ราวๆ 15 ก.ม. ก็ถึงช่วงที่กำลังก่อสร้างถนน (ถนนเส้นนี้ทำสองปีแล้วไม่เสร็จสักที)

วันนั้นขับความเร็วสักราวๆ 80 ช่วงเวลาประมาณทุ่มครึ่ง ขับรถไป หยอกกับลูกไป ที่ไม่ทันระวังเพราะว่าผมก็ขับถนนเส้นนี้เป็นประจำ แต่มาวันนี้ถนนทรุดหนัก ป้ายเตือนก็ไม่มีบอก (ไอ้พวกรับเหมามักง่าย) ชาวบ้านแถวนั้นบอก มีเหตุทุกวันกับถนนช่วงนี้ ผู้รับเหมาไม่รับผิดชอบ ไม่มีสัญญาณบอกเตือน

ผมไม่ทันระวัง รู้สึกตัวอีกทีตอนที่ได้ยินเสียงตึงๆๆๆ เบรกครับเบรก แต่ไม่ัทันแล้ว

ปรากฎว่าตกหลุมใหญ่มาก หลังจากได้ยินเสียง ตึงๆ สองครั้ง ก็ตามมาด้วยเสียง ตึงๆๆๆๆๆๆ เอาแล้วไง ยางแตกแน่ตรู รีบจอดรถข้างทาง ลงไปดู ใจหายวาป แทบวูบ

ก้มลงดู ล้อด้านขวา แบนทั้งหน้า-หลัง เดินไปดูทางซ้ายยังปกติ
    กลับมาที่ด้านขวาอีกที เอาไฟส่องดู แม่เจ้าโว้ย แม็กดุ้งครับ แตกด้วย ซ่อมไม่ได้แหงม

โทรติดต่อให้เพื่อนหาช่างให้ หาลำบากครับ บ้านนอก และก็ร้านยางก็ปิดหมดแล้วด้วย (สองทุ่ม)
    ติดต่อช่างได้ราวๆ สองทุ่มครึ่ง

พอช่างมาก็ทำการถอดล้อแม็กออกมา แล้วเอาล้ออะหลั่ยไปใส่แทนล้อแม็กหน้าขวา
    ส่วนล้อด้านหลัง ช่างได้นำเอาล้อแม็กไปดัดที่ร้าน โดยการใช้แก๊สเป่าแล้วก็ทุบๆๆๆ เพื่อให้สามารถใส่ยางและก็วิ่งต่อไปได้

เสร็จสรรพ ก็ปาเข้าไป สี่ทุ่มครึ่ง ขับรถกลับไปบุรีรัมย์อีก ร้อยกว่าโล ด้วยจิตใจที่ยังระแวงอยู่ เพราะว่าล้อแม็กที่ไปดัดนั้น ยางบวมปูดจากแรงกระแทกอย่างแรง

เอาละ ถึงบ้านและ ราวๆ ตีหนึ่งกว่าๆ ปลอยภัย

-------
    เช้าวันเสาร์ ขับรถสภาพนี้แหละ จากบุรีรัมย์เพื่อไปทำธุระที่ชลบุรี (ยางบวม ล้อก็ไม่ปกติ)
    ถึงชลบุรีเข้าร้านทันที จะไปเปลี่ยนแม็ก (ต้องเสียเงินซื้อแม็กใหม่ 2 วง เนื่องจากมันแตก)

ปรากฎว่าแม็กรุ่นนี้ หมดสต็อก เง้อ......... ร้านก็หมด คลังก็ไม่มี โรงงานก็ปิด
    สุดท้ายเทิร์นมันอีกรอบทั้ง 4 วง

มาบ่นด้วยอาการเซ็งอย่างแรงครับ

-----------
    ด้านล่างเป็นสภาพหลังที่ดุ้ง พอที่ดัดได้
    ส่วนล้อหน้าดุ้งมากกว่านี้ และแตกจากด้านในเกือบรอบวง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
    เศ้ราแทน......ครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

เสียใจด้วยคับ ทำใจครับ งบมา 10 ทำไป 5 มิน่าล่ะ เงินเดือนไม่เท่าไร ถึงอยากได้อยากเป็นกันนักหนา

User ID
    131
    Status
    โพส
    673

มาตรฐาน Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

โห....ไม่รู้จะพูดไงดีเนี่ย พวกนี้....

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

เซ็งปิ้ดครับ
    วิ่งขวาไม่ได้ด้วย พี่หมวดเรียก

User ID
    5886
    Status
    โพส
    396

เสียใจด้วยครับ ผมว่าถ้าไม่หยอกลูกก็คงเบรคไม่ทัน เพราะไม่มีป้ายเตือน แถมกลางคืนอีก เฮ้อผู้รับเหมามักง่าย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เรื่องแม๊คใหม่สวยดีครับ แต่เรื่องที่บอก ปรี๊ดแตกครับ เป็นใครก็ต้องเซ็ง เหนื่อยใจครับกับเรื่องพวกนี้ ไม่งั้นจะติด 1ใน10 ประเทศที่มีการคอรับชั่นมากที่สุดหรือครับ ไม่รุจะน่าภูมิใจหรือเศร้าใจครับเรื่องแบบนี้ สุดท้าย ผลกรรมก็ตกมาถึงพวกเรา แต่พวกเค้ายิ้งแฉ่งแบ่งกันรวย เงินภาษีหนอไม่น่าเลย

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

เสียใจด้วยน่ะคับ แต่เรื่องล้อ แต่ขอนอกเรื่องสักนิดเพิ่งเคยเห็นเห็นสี่ประตูล้อดำขอบเงา ลงตัวมากๆเลยคับ

nat165
    ผู้เยี่ยมชม

น่าจะมีวิชา จิตสำนึกวิทยา บรรจุในการเรียนพื้นฐาน

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

Smile Re: สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

เสียใจด้วยครับ

User ID
    6275
    Status
    โพส
    127

นั้นละคับเหตุผลที่ผมไม่กล้าใช้ยางแก้มเตี้ยเกิน ใจมันบางอะคับ

k.pattaya
    ผู้เยี่ยมชม

นี้ละครับถนนเมืองไทยดีนะที่ผมเลือกตัวพลัสมาขับเมื่อก่อนก็ใช้รถโหลดของพี่ชายถนนเรียบก็ดีถ้าถนนไม่ดีก็ล้อใครล้อมันครับเจ้านาย

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เสียใจด้วยครับ น้าสยาม แต่ว่าล้อใหม่สวยดีครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

เสียใจด้วยครับ ฟาดเคราะห์ไป ยังดีเสียเงินแค่ค่าล้อ คนไม่เป็นไร ก็ดีแล้วครับ

.......ล้อใหม่ลายเทห์มากเลยครับ

tiger1201
    ผู้เยี่ยมชม

ฟ้องผู้รับเหมาเลยครับน้า

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

เคยมาแล้วสำหรับเหตุกราณ์แบบนี้..เป็นเหตุผลหนึ่งที่เลือก plus

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

สมุย ถนนก็ไม่ได้เรื่องครับ ขับเร็วไม่ได้เล่น ตกหลุมทีมีเฮ......

speed zone
    ผู้เยี่ยมชม

เวลาขับไปต่างจังหวัดและไปในถนนที่ไม่เคยไปผมจะพยายามขับช้าๆครับ เพราะเราไม่รู้ว่าหลุมมันอยู่ตรงใหน ผมก็เปลี่ยนเเม็กมาเเล้วเพราะตกหลุมพวกนี้แหละ เซ็งด้วยครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

โทษนะครับ ผมว่ามันน่าจะเป็นเราเองที่ควรระมัดระวังไว้ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ เพราะบนท้องถนน อะไรมันก็เกิดขึ้นได้เสมอ ไม่ว่าจากปัจจัยภายนอกรึภายใน

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหตุผลที่ผมต้องขับรถสูงเลยครับเลยออกพลัสมา ตอนแรกขับซีวิค เจอหลุมแบบนี้เข้าไปท้อเลย แถมเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่สบายใจ เพราะถนนเมืองไทยนี้แหละครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้