สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: นอกจากวิธีทำให้รถแรงมีม้าเพิ่มขึ้นแล้วมีวิธีทำให้ป ระหยัดเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

9898
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน นอกจากวิธีทำให้รถแรงมีม้าเพิ่มขึ้นแล้วมีวิธีทำให้ป ระหยัดเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ผมเห็นมีหัวข้อเกี่ยวกับการติดกล่องทำให้แรงม้าเพิ่ม แล้วมีกล่องทำให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มไหมครับ เพราะชอบประหยัดมากกว่าแรงครับ เพราะเคยมีเจ้า Tiger 3.0 WD มันแค่ 90 กว่าแรงเอง ก็ยัง OK นะครับ สำหรับแรงม้า เจ้าตัน 2.5 มันตั้ง 140 เหลือเฟือสำหรับผมครับ แต่อยากให้ประหยัดมากขึ้นครับ หรือมีวิธีการนอกจากการขับประหยัดคือมีอะไรหรืออุปกรณ์อะไรที่นอกจากเราดูแลรถยนต์ให้อยู่ในสภาพดีไหมครับผม รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: นอกจากวิธีทำให้รถแรงมีม้าเพิ่มขึ้นแล้วมีวิธีทำให้ป ระหยัดเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ของผม..12-14กม./ลิตรครับ
    นอกเมืองก็14กม./ลิตรครับ...ขับ120-170 สลับกันไปตามที่เส้นทางจะอำนวยครับ
    ผมพอใจมากกับตัวเลขนี้ครับ..รถผมเดิมๆแต่อุดegrยังไม่ได้ตัดแค๊ตครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: นอกจากวิธีทำให้รถแรงมีม้าเพิ่มขึ้นแล้วมีวิธีทำให้ป ระหยัดเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมไตรตั้น 90 ม้าครับ แม๊ค15ลม35+เคยประหยัดสูงสุดที่ 18+ ตั้งแต่เปลี่ยนแม๊คเปลี่ยนยาง ได้ 13+ใช้ทั้งตัวโปรอาร์ ทั้งกลองเลส สายกราวไวด์ น้ำยาหล่อเย็น ท่อเหลด ผ้าใบคลุมกระบะ อุดEGR เรื่องความประหยัดอยู่ที่สภาวะอากาศและการขับขี่ด้วยครับเป็นหลัก แต่รุ่น140 ม้า ยังไงก็อย่าไปคิดอะไรมากครับ ยังไงมันก็แรงสุดๆแล้วตัวนี้ ขอให้ขับขี่อย่างสะนุกและปลอดภัยน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9898 ดูโพส
    ผมเห็นมีหัวข้อเกี่ยวกับการติดกล่องทำให้แรงม้าเพิ่ม แล้วมีกล่องทำให้ประหยัดน้ำมันเพิ่มไหมครับ เพราะชอบประหยัดมากกว่าแรงครับ เพราะเคยมีเจ้า Tiger 3.0 WD มันแค่ 90 กว่าแรงเอง ก็ยัง OK นะครับ สำหรับแรงม้า เจ้าตัน 2.5 มันตั้ง 140 เหลือเฟือสำหรับผมครับ แต่อยากให้ประหยัดมากขึ้นครับ หรือมีวิธีการนอกจากการขับประหยัดคือมีอะไรหรืออุปกรณ์อะไรที่นอกจากเราดูแลรถยนต์ให้อยู่ในสภาพดีไหมครับผม รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
    ถ้า 97 แรงม้าของไทเกอร์ เครื่อง 5 L คุณพอเพียงแล้ว

พอมาเครื่อง 140 ม้าในไทรทัน คุณว่ามันเหลือ

วิธีที่ทำให้ประหยัดได้ง่ายๆ คือ ใช้แค่ 90 แรงม้า ไงครับ

ทำยังไง ง่ายมากๆ

1.ขับรถเลี้ยงรอบอยู่ที่ 1800-2000 รตน. รถคุณจะมีแรงม้าประมาณ 90 แรง

2.เปลี่ยนเกียร์ที่รอบ ไม่เกินข้อ 1

3.ความเร็วปลาย ได้ไม่เกิน 90-100 รับรอง ประหยัดกว่า ไทเกอร์ 5L แน่ๆ

ถ้าคุณขับได้ตามนี้ พลัส มีระดับ 16 โลลิตร ให้เห็นแน่นอนครับ

โดยไม่ต้องเสียเงินทำอะไรเลย

ผมเคยใช้ สปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 5 L มันกินเฉลี่ยที่ 9 โลลิตรเองครับ

และประหยัดสุดๆ เท่าที่เคยทำได้คือ 12 โลลิตร (เหนื่อยแทบตาย)

ส่วนคุณขับไทรทัน ตอนนี้ ขับปกติ ไม่ช้ามาก 11 โลลิตร เป็นเรื่องขนมครับ

ถ้าขับตามที่ผมบอก ก็ตามข้อความด้านบนครับ

ประหยัดกว่า ไทเกอร์ แน่นอนครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: นอกจากวิธีทำให้รถแรงมีม้าเพิ่มขึ้นแล้วมีวิธีทำให้ป ระหยัดเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ถ้า 97 แรงม้าของไทเกอร์ เครื่อง 5 L คุณพอเพียงแล้ว

พอมาเครื่อง 140 ม้าในไทรทัน คุณว่ามันเหลือ

วิธีที่ทำให้ประหยัดได้ง่ายๆ คือ ใช้แค่ 90 แรงม้า ไงครับ

ทำยังไง ง่ายมากๆ

1.ขับรถเลี้ยงรอบอยู่ที่ 1800-2000 รตน. รถคุณจะมีแรงม้าประมาณ 90 แรง

2.เปลี่ยนเกียร์ที่รอบ ไม่เกินข้อ 1

3.ความเร็วปลาย ได้ไม่เกิน 90-100 รับรอง ประหยัดกว่า ไทเกอร์ 5L แน่ๆ

ถ้าคุณขับได้ตามนี้ พลัส มีระดับ 16 โลลิตร ให้เห็นแน่นอนครับ

โดยไม่ต้องเสียเงินทำอะไรเลย

ผมเคยใช้ สปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 5 L มันกินเฉลี่ยที่ 9 โลลิตรเองครับ

และประหยัดสุดๆ เท่าที่เคยทำได้คือ 12 โลลิตร (เหนื่อยแทบตาย)

ส่วนคุณขับไทรทัน ตอนนี้ ขับปกติ ไม่ช้ามาก 11 โลลิตร เป็นเรื่องขนมครับ

ถ้าขับตามที่ผมบอก ก็ตามข้อความด้านบนครับ

ประหยัดกว่า ไทเกอร์ แน่นอนครับ
    ของผมใส่กล่องมา อุด EGR ก็ OK นะ แต่รู้แค่ว่า ยังไม่เคยเบาคันเร่งเลยนะ อยู่ที่เท้า เรามากกว่า ครับดูแลเครื่องค่อยเป็นค่อยไป ตั้นไม่ซดอยู่แล้ว 12-13 กม./ล.

ข้อมูลกระทู้