สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5452
    Status
    โพส
    280

มาตรฐาน การทำความสะอาดกรองอากาศ

ขออณุญาติสอบถามเรื่องการทำความสะอาดกรองอากาศรับคือผมไม่รู้จริงๆ เป่าลมแล้วยังดูไม่สะอาดอยู่เลย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง กร

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

มาตรฐาน Re: การทำความสะอาดกรองอากาศ

ปกติ ผมก็ใช้ลมเป่าเอาน่ะครับ แต่ถ้าน้าเห็นว่ามันดูเก่าๆ ก็ซื้อเปลี่ยนเลยครับ
    อันนึงไม่กี่ตัง ซื้อข้างนอกก็ได้ครับ ไม่ต้องเบิกศูนย์

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: การทำความสะอาดกรองอากาศ

มันได้แค่นั้นครับ แบบผมตัดปัญหาด้วยการใช้กรองสแตนเลสเลยครับ เสียเงินทีเดียวใช้ได้อีกนาน แค่ขยันล้างถอดใส่เข้าออก ในกรณีที่กลัวมันจะสกปรกมากน๊ะครับ แต่ถ้าเอารถเข้าศูนย์ อย่าให้เค้าเอาไปเป่าหรือไปยุ่งละครับ เพราะ จะล้างคราบน้ำมันที่อยู่กับมือช่างออกลำบากสักนิด ยังไงก็ลองดูครับว่าจะเลือกใช้ยังไงหรือจะให้อันเดิมให้หมดอายุก่อนก็ได้ครับ ราคา กรองเหลด อยู่ที่ 700-1500 ครับ ของผมซื้อมา ตั้ง 1200 แพงจัง แต่ในเวปของเรามีขายถูกๆ อยู่ร้านนึงลองเข้าไปหาดูซื้อขายแลกเปลี่ยนดูน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เป็นธรรมดาครับ เป่ายังไง มันก็ไม่สะอาดครับ

ผมใช้วิธีนี้ (กรองเดิม มีอายุการใช้งาน 2 ปี หรือ 40000 กม.)

1.เป่ากรองทุก 5000 โล เป่าย้อนทิศนะครับ

2.ที่ตัว หม้อกรอง (Cover) ล้างน้ำได้ครับ รวมถึงท่ออากาศเข้า สามารถล้างน้ำได้

3.พอใช้ไปสัก 15000 กม. ตัดใยแก้วด้านล่างทิ้งไป เพราะตัวนั้น ฝุ่นเต็มแล้ว เป่าไม่ออก

4.เป่าตามระยะ ไปเรื่อยๆ (ย้อนทิศ) จนได้ประมาณ 30000 กม.

5.เอา Sonax ฉีด เคลือบไว้ เพื่อจับฝุ่น ในระยะสุดท้ายของอายุไส้กรอง

พอครบระยะ ก็เปลี่ยนใหม่ และเริ่มนับหนึ่งใหม่ ตามด้านบนครับ

พิสดารหน่อย แต่ก็พอใช้ได้ครับ กรองอันนึงแพงเหมือนกัน

k.pattaya
    ผู้เยี่ยมชม

ดูแลกรองอากาศแล้วอย่าลืมถอดเซ็นเซอร์ของกรองอากาศมาทำความด้วยนะครับ อาจจะใช้แอลกอฮอลล์หรือไม่ก็โซเน็กฉีดทำความสะอาด

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DK/TTC-00011 ดูโพส
    ดูแลกรองอากาศแล้วอย่าลืมถอดเซ็นเซอร์ของกรองอากาศมาทำความด้วยนะครับ อาจจะใช้แอลกอฮอลล์หรือไม่ก็โซเน็กฉีดทำความสะอาด
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

แนะนำว่า เวลาถอด สวิทช์กุญแจ ต้องอยู่ตำแหน่ง ACC หรือ Lock นะครับ

ไม่งั้น หลังจากนั้น ไฟเครื่องจะโชว์ ครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

วิธีดูแลง่ายๆต้องลองครับ ปกติเป่าอย่างเดียวครับ นึกขึ้นได้ก็เป่าไม่ได้กะระยะเลย ขอบคุณที่แชร์ครับ...

-------------------------------------------------------------------------------------------------
    อดไม่ได้ที่จะมองไทรทันคันอื่นๆทุกครั้งที่มองเห็น ไม่รู้เป็นไร?

ทำงานผ่านเน็ตง่ายนิดเดียว

http://www.be2hand.com/scripts/view.php?prod_id=472447

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    มันได้แค่นั้นครับ แบบผมตัดปัญหาด้วยการใช้กรองสแตนเลสเลยครับ เสียเงินทีเดียวใช้ได้อีกนาน แค่ขยันล้างถอดใส่เข้าออก ในกรณีที่กลัวมันจะสกปรกมากน๊ะครับ แต่ถ้าเอารถเข้าศูนย์ อย่าให้เค้าเอาไปเป่าหรือไปยุ่งละครับ เพราะ จะล้างคราบน้ำมันที่อยู่กับมือช่างออกลำบากสักนิด ยังไงก็ลองดูครับว่าจะเลือกใช้ยังไงหรือจะให้อันเดิมให้หมดอายุก่อนก็ได้ครับ ราคา กรองเหลด อยู่ที่ 700-1500 ครับ ของผมซื้อมา ตั้ง 1200 แพงจัง แต่ในเวปของเรามีขายถูกๆ อยู่ร้านนึงลองเข้าไปหาดูซื้อขายแลกเปลี่ยนดูน๊ะครับ

สนใจ กรองเลส อยู่เหมือนกันครับ

เมื่อวานเห็นพี่ข้างบ้านเอามาเปลี่ยน(พี่เขาไทรทันพลัส 4 ประตู ของผมแค๊ป เบนซิน)
    หาข้อมูล ไปเจอกระทู้นี้ เลย ชะงัก

http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=4811.0

ข้อมูลกระทู้